ผู้เขียน หัวข้อ: ### น้ำท่วมประจำ ทุกปีไม่มีเว้น ถ้าขับรถหรูราคาแพง จะทำอย่างไรดี #####  (อ่าน 5566 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
ผมอยู่กรุงเทพ ใช้รถแถบแจ้งวัฒนะ บางเขน ลาดพร้าวเป็นประจำ หลายปีมานี่ ถ้าไม่ลุยน้ำถือว่าไม่ปกติ บางครั้งน้ำท่วมขังสูงเกือบครึ่งล้อ บวกกับคลื่นน้ำจากรถคันอื่น ที่บ้านใช้ กะบะ 1 คัน เก๋ง 2 คัน ก็ยังมีความสุขกับกะบะ 4x4 ส่วนเก๋งใช้งานน้อยกว่า ก็ยังรอดมาได้
.......แล้วถ้าวันหนึ่งอยากรถหรู  รถยุโรป เทคโนโลยี่สูง แล้ววันนั้นน้ำขังท่่วมกรุงเทพ ไม่ลุยก็กลับบ้านไม่ได้ เพื่อนๆมีความรู้สึกอย่างไร เมื่อต้องเอารถแสนรัก ราคาแพง ลุยน้ำ ซ้ำรถติดยาวเหยียด และระดับน้ำก็ลึกขึ้น ลึกขึ้น เสียงคลื่นกระทบใต้ท้องรถ ทำให้ใจระทึก ภาวนาปีนี้ขอให้รอดอีกทีเถอะ ไปงั้นต้องเอากะบะ ไปยกสูงเพิ่มอีก หนีน้ำไปเรื่อยจนกว่าจะปีนขึ้นรถไม่ไหวนะเหละ ส่วนเก๋งอีก 2 คัน คงต้องทำใจครับ เพื่อนลุยน้ำท่วมกันโหด...แค่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2014, 01:59:16 โดย Tig »

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
เคยลุยหน้าทะเล(ม.กรุงเทพรังสิต)

กล่องควบคุมไฟหน้าเลี้ยวตามช็อต สองข้าง ข้างละ 6872 ของแท้ใหม่
บัลลาสซีน่อน1ข้าง 14000 บาท ของแท้ใหม่
โคมไฟหน้าขวา 1ข้าง มอเตอร์ในโคมช็อต 44000กว่าๆ ของแท้ใหม่

สุดท้ายใหม่ข้างเดียวเลยต้องออกแรง ประกันโดนไปรอบนี้มีเป็นลมอ่ะคับ  :o

และที่เซ็งที่สุดลุยเข้าแค่ไม่ถึง10-20เมตร โดนตะปูทิ่มแล้วจอดไปสอบกลับมาที่รถแดดจัดๆไม่ได้ดูรีบวิ่งติดเครื่องเปิดแอร์บดยางจนแก้มพังโดนไปเส้นละหมื่น สองเส้น เข็ดไปอีกนานนนนนนนนน(หนูหมดโลก)  >:(

หลังจากนั้นถ้าท่วมไม่เอารถเข้าเด็ดขาด ยอมเดินลุยน้ำเข้าไปเอง มหาลัยก็ดี๊ดีเอาเก้าอี้ยาวๆในโรงอาหารมาวางให้เดิน ฉี่หนูไม่กลัวกลัวจ่ายค่าซ่อมรถ

รถหรูๆที่ว่าเนี่ยผมยังไม่ถึงครึ่งผมยังโดนขนาดนี้ ถ้าหรูๆป้ายแดง ถ้ามีประกันก็รอดไปถ้าไม่มีหรือไม่คุ้มครอง ไม่คุ้มเลยคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ไม่ลุยกลับบ้านไม่ได้ หึหึ พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสซะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ 2k

ฝากไว้ที่อื่นก่อนจนกว่าน้ำจะลดครับแล้วกฺหาบ้านย่านอื่นแทน ย่านที่ว่ามาทั้งรถติดและมีน้ำท่วมไม่ได้แย่สำหรับรถลุยน้ำอย่างเดียวแต่รวมถึงความลำบากในด้านอื่นๆด้วย อย่างเช่นถ้าต้องพึ่งรถพยาบาลฉุกเฉินนี่แย่แน่ๆ   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mick

ซื้อแบบสูงๆ suv น่าจะช่วยได้บ้าง

ออฟไลน์ SM.

น้าท่วมเป็นเรื่องน่าเบื่อมากๆครับ เดือดร้อน รถติดไปหมดทั้ง กทม แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ คงต้องซื้อรถ SUV แบบที่ท่านข้างบนว่า ซื้อ sedan มา ลุยน้ำที ต้องคอยลุ้น ไม่ไหวครับ เสียสุขภาพจิต

ออฟไลน์ apinui

ถนนในกรุงเทพฯ  จริงๆเหมาะกับรถกระบะหรือ  SUV  ที่สุดแล้วครับ รถหรูรถสปอร์ต เหมาะกับต่างจังหวัดมากกว่า

ผมไปเขาใหญ่มา ไปทุกครั้งเจอ รถสปอร์ต รถหรูวิ่งกันเยอะกว่าในกรุงเทพอีก

ออฟไลน์ HYDE--

เป็นผมคงจอดเลยอะครับ นอกจากว่า เป็นรถ SUV

ออฟไลน์ Nikle_pk

หาอาคารขอดรถที่ใกล้สุด
แล้วฝากรถไว้ โบก Taxi กลับครับ
เดินลุยน้ำก็ยอม
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ใครบอก SUV ต้องใช้นอกเมือง

กทม.เนี่ยล่ะ ที่ราบลุ่ม น้ำท่วมขัง เหมาะนักแล

ออฟไลน์ Highway Star

ซื้อsuvสิครับ แล้วแต่ความชอบและงบประมาณเลยยังไงก็หนีพ้น(กรณีฝนตกน้ำขังนะ)

ออฟไลน์ rut191

ผมว่าถ้าเป็นsuvที่พื้นฐาน มาจากเก๋งก็ไม่น่ารอดนะสูงกว่าเก๋งนิดเดียวเอง ppvหรือกระบะปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ไม่ลุยกลับบ้านไม่ได้ หึหึ พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสซะครับ

ตอนแรกก็งง ตอนนี้อ๋อแล้ววววววว อิอิ โรงแรมเลยนะครัชชชช

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
ไม่แปลกใจครับที่ Porsche Cayanne บ้านเราขายได้ดี

เรื่องน้ำท่วม น้ำขัง พื้นเป็นหลุมบ่อ ....เป็นสิ่งที่เราเจอได้บ่อยบนถนนเมืองไทย  555555+

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตั้งแต่น่ำท่วมใหญ่ ผมออก PPV 4*4 มาลุยเลยครับ จัดให้แจ่ม