ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Nissan Teana 2.5 XV Navi  (อ่าน 12930 ครั้ง)

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
สนใจ Nissan Teana 2.5 XV Navi
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 10:45:50 »
สนใจ Nissan Teana 2.5 XV Navi ครับ

เห็นว่ายอดขาย เดือน Nov ขายได้เพียง 73 คัน อยากถามว่า

1. เกิดอะไรขึ้นกับ Teana รุ่นนี้รึเปล่า ไม่ดี มีปัญหาอะไรรึเปล่า ถึงขายได้แค่นี้

2. ถ้าซื้อช่วงนี้ ควรจะได้ส่วนลดเท่าไรครับ เห็นยอดขายแบบนี้ น่าจะได้ลดเยอะ

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
Re: สนใจ Nissan Teana 2.5 XV Navi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 10:50:39 »
เจอ Xtrail มั้งครับ เลยลังเลกันอยู่ เดี๋ยวดูต้นปีหน้าครับ ;D (อาจจะน้อยกว่านี้)

ส่วนลดเกินแสนครับ แต่ดูรถนิดนึงว่าผลิตเมื่อไร่ ถ้าค้างปีต่อได้อีกนะผมว่า
N/A  

ออฟไลน์ demo2

Re: สนใจ Nissan Teana 2.5 XV Navi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 10:57:48 »
 ไปลองขับดูครับ ขับทุกรุ่นทั้ง accord camry teana เปรียบเทียบกันดู ถ้าชอบก็จัดเลยครับ ผมลองแล้วจัดเทียน่าไปแบบไม่ลังเล ใช้มาเกือบปี มีความสุขดี ไม่ผิดหวังครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 10:59:41 »
ไปลองขับดูครับ ขับทุกรุ่นทั้ง accord camry teana เปรียบเทียบกันดู ถ้าชอบก็จัดเลยครับ ผมลองแล้วจัดเทียน่าไปแบบไม่ลังเล ใช้มาเกือบปี มีความสุขดี ไม่ผิดหวังครับ

ผมก็จองเทียน่าไป ออกรถอาทิตย์หน้าแล้วครับ ต้นปี2558 เทียน่า2.0ก็พอ สำหรับผม ชอบฟิลลิ่งเบาะนั่งมากๆ นั่งสบายสุดๆ ห้องโดยสารเงียบสนิท

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 11:02:17 »

ผมก็จองเทียน่าไป ออกรถอาทิตย์หน้าแล้วครับ ต้นปี2558 เทียน่า2.0ก็พอ สำหรับผม ชอบฟิลลิ่งเบาะนั่งมากๆ นั่งสบายสุดๆ ห้องโดยสารเงียบสนิท

ได้ส่วนลดเท่าไรครับ ตัว 2.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 11:06:27 »

ผมลองแล้วครับ เรื่องการขับขี่ Teana เหนือกว่า ครับ แต่ผมสงสัยทำไมคนไม่ซื้อกัน

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 12:33:51 »

ผมลองแล้วครับ เรื่องการขับขี่ Teana เหนือกว่า ครับ แต่ผมสงสัยทำไมคนไม่ซื้อกัน

เพราะคนมองว่าคล้ายรถราคาถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ swiich

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 12:46:00 »

เพราะคนมองว่าคล้ายรถราคาถูกกว่าครับ

ผมว่าNissanเสียกลุ่มลูกค้าเดิมที่ใช้ J32 ไปอ่ะครับ คืออาจจะใช้ J32 ต่อไป หรือไม่ ก็เปลี่ยนค่ายไปเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 12:58:13 »
ง่ายๆ เหมือนที่แอดมินเว็บนี้คุยกันในเฟซไปวันก่อน

ถ้ารถรุ่นแพงออกก่อน รถรุ่นถูกออกตามมาหน้าตาคล้ายๆ กัน = รถรุ่นถูกดูแพงขึ้น
แต่ถ้ารถรุ่นถูกออกก่อน รถรุ่นแพงออกตามมาทีหลัง หน้าตาคล้ายๆ กัน = รถรุ่นแพงหน้าตาเหมือนรถรุ่นถูก

การตลาดนิสสันก็แบบนี้แหละครับ ของดีมีไม่อยากขาย เอาไว้รอลดแลกแจกแถมตอนโละโมเดลดีกว่า
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 13:17:18 »
ง่ายๆ เหมือนที่แอดมินเว็บนี้คุยกันในเฟซไปวันก่อน

ถ้ารถรุ่นแพงออกก่อน รถรุ่นถูกออกตามมาหน้าตาคล้ายๆ กัน = รถรุ่นถูกดูแพงขึ้น
แต่ถ้ารถรุ่นถูกออกก่อน รถรุ่นแพงออกตามมาทีหลัง หน้าตาคล้ายๆ กัน = รถรุ่นแพงหน้าตาเหมือนรถรุ่นถูก

การตลาดนิสสันก็แบบนี้แหละครับ ของดีมีไม่อยากขาย เอาไว้รอลดแลกแจกแถมตอนโละโมเดลดีกว่า

พูดตรง ๆ ใคร ๆ ก็อยากขายดีทั้งนั้นล่ะครับ หรือที่โหล่แต่ยอดดียังพอถูไถ

แต่รู้ไว้อย่างหนึ่งว่า

"คนไทยไม่ใช่เจ้าของกิจการ"

เจ้าของคือ คนญี่ปุ่น

ต่อให้คนไทยเก่งสุดยอดแค่ไหนแต่รับ Strategy ที่....จากบ้านเค้า
คนไทยจะทำอะไรได้ครับ โดยเฉพาะแผนใหญ่ ๆ

กรณีนี้ เขาวางแผนเอา Sylphy มาก่อน Teana ทั่วเอเชียและออสเตรเลียครับ
ผลก็คือ อย่างนั้นแหล่ะครับทั่นผู้ชม ทั่วภูมิภาค

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2014, 13:19:35 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 14:02:28 »
การขับขี่ดีที่สุดละ แต่หน้าตามันคล้าย Sylphy มากไป
รถที่แพงที่สุดในค่าย ดันไม่ให้ DRL (ไว้เพิ่มความสวยและสร้างความแตกต่างจากรุ่นน้อง) อีกต่างห่าง
ดันใส่ให้เฉพาะ Navara, X Trail เงิบบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 14:11:14 »
คนไทย อาจไม่ได้ซื้อรถ เพราะ โดยดูที่การขับขี่เป็น priority

Teana  ขับดี ไม่เถียง  แต่ก็ไม่ได้ ดีกว่า  Camry  หรือ  Accord  ราว ฟ้า กับ เหว
มันอาจจะต่างกันแค่  บันไดชั้น 1 กับ ชั้น 2  
ซึ่ง  คนซื้อส่วนใหญ่  เขาอาจ ไม่ได้ มาสนใจ  ความแตกต่างกันแค่นี้

ความสวย  กับ  แบรนด์  ต่างหาก  ที่ทำให้ยอดขาย  Camry กับ Accord มาทิ้งห่าง Teana
ความสวย  ก็ขึ้นอยู่กับ  รสนิยม  (accord กับ camry ขายดี แสดงว่า รสนิยมคนไทยส่วนใหญ่ เห็นว่า สวยกว่า Teana)
แบรนด์ ก็เปรียบเสมือน ความเชื่อถือ   Toyota ยังคงเป็นเบอร์ 1   ส่วน  Honda  ก็รองลง   Nissan ก็รองลงมาอีก
(ความเชื่อถือ เกิดจากการใช้งานรถรุ่นก่อนๆหลายๆ Generation  เปรียบเทียบเหมือน รถ 100 คัน Camry อาจจะ 90 คัน ที่ผู้ใช้รู้สึกประทับใจ    ส่วน Honda อาจจะ 80 คัน  ส่วน Nissan น้อยกว่านี้)

ตอน Accord เป็น G8  ขายไม่ดี  สู้  Teana ไม่ได้ตอนหลัง ๆ  เพราะ G8 มันไม่สวยเลย
ส่วน Camry AVC40 มันได้ทั้ง สวย และ แบรนด์ (แม้ช่วงล่างจะย้วย การขับขี่ไม่ได้ดีมาก)  ก็ยังยอดขายทิ้งห่าง Accord กับ Teana  จุดนี้แสดงให้เห็นว่า การขับขี่ไม่ใช่ปัจจัยหลัก ที่สร้างยอดขาย
มาเที่ยวนี้  Accrod ทำการบ้านมาดี  รู้ว่า แบรนด์ตัวเองพอสู้ได้ แต่ต้องจัดการให้รถสวยขึ้นกว่าเดิมเยอะ  และ  option ก็ต้องไม่ขี้เหร่แล้ว  ก็เลยขายดีในรุ่นนี้  ทั้งที่ การขับขี่ ก็ดีขึ้นกว่า ตัว G8 ในลักษณะ นุ่มขึ้น ส่วนการเกาะถนนก็ไม่แตกต่างกันมาก

อีกตัวอย่าง   BENZ   กับ   BMW
ยอดขายในไทย Benz ชนะ BMW มาตลอด  
ทั้งๆ ที่ BMW ขับดีกว่า  ทดสอบในเว็บ ในนิตรสารต่างประเทศ  ชนะ Benz เกือบทุก segment  
ในตลาดโลก ก็ขายดีกว่า
แล้ว ทำไม คนไทย จึงซื้อ Benz มากกว่า BMW ละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2014, 14:24:56 โดย peterW »

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 14:12:22 »
แต่ผมก็เป็นคนไทยคนนึงที่ไม่ได้คิดว่าเทียน่ามันดูเหมือนซิลฟี่นะครับ
นิสสันโปรโมทน้อยมากนะผมว่า
เทียน่าตัวที่แล้วมันฟลุ๊คที่โดดเด่นไม่เหมือนใคร กระแสนิยมปากต่อปาก ลงโฆษณาไม่ต้องเยอะ
แต่รุ่นนี้ผมว่า มันเป็นรูปโฉมแบบที่ต้องอัดโฆษณา โปรโมทหนักๆ เน้นว่า best in class
แบบว่าโหงวเฮ้งรถบางรุ่นมันต้องโปรโมทบางรุ่นไม่ต้องโปรโมทมากอะไรยังงั้นครับ
แต่นิสสันเค้าเน้น อันไหนขายตัวเองไม่ได้ ก็ทิ้งเลย ไม่งั้นทุนจมกับโฆษณา คหสต นะครุบ  ;D

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 14:16:14 »
ผมว่าnissanกำลังเดินหน้าเข้าสู่กำแพงใหญ่

การที่ประสพความสำดร็จจากวิกฤตครั้งที่แล้วภายใต้คาลอส

เป็นกับดักหลุมพรางว่าเค้ากำลังมาถูกทาง

แท้จริงแล้วทั้งองกรณ์เหมือนก้าวตามคู่แข่งไม่ทันในระยะยาว
เพราะมุ่งทุ่มไปในการเอาตัวรอดในระยะสั้นเกินไป
ทั้ง ภาพลักษณ์ที่ดูล้าหลัง องค์กรณ์ที่ดูเฉื่อย โปรดักที่ไม่น่าตื่นเต้น
และเทคโนโลยีในมือไม่มี ขาดความต่อเนื่องทางความรู้ใหม่ๆ

ไฮบริดไม่แข็งแรง เชื้อเพลิงทางเลือกไม่มี เทคโนโลยีลดน้ำหนัก ไม่ดีพอ
ขาดจุดขายจริงๆ ยังย้ำอยู่ในเรื่องพื้นฐานแค่คุณภาพ

แต่การขับขี่ การประหยัดน้ำมัน รูปทรงและการนำเสนอยังไม่น่าสนใจ

ถ้าองคกรยังไม่รีบปรับทัศนคติและทิศทาง
ผมว่านิสสันจะมีสภาพเหมือนเทียน่านี่แหละ
ของที่ดีแต่คนไม่เอาไม่ตอบโจทยไม่ว้าวไม่มีบุคลิคภาพพจน์ถอยหลัง

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 14:32:03 »
ผมว่าnissanกำลังเดินหน้าเข้าสู่กำแพงใหญ่

การที่ประสพความสำดร็จจากวิกฤตครั้งที่แล้วภายใต้คาลอส

เป็นกับดักหลุมพรางว่าเค้ากำลังมาถูกทาง

แท้จริงแล้วทั้งองกรณ์เหมือนก้าวตามคู่แข่งไม่ทันในระยะยาว
เพราะมุ่งทุ่มไปในการเอาตัวรอดในระยะสั้นเกินไป
ทั้ง ภาพลักษณ์ที่ดูล้าหลัง องค์กรณ์ที่ดูเฉื่อย โปรดักที่ไม่น่าตื่นเต้น
และเทคโนโลยีในมือไม่มี ขาดความต่อเนื่องทางความรู้ใหม่ๆ

ไฮบริดไม่แข็งแรง เชื้อเพลิงทางเลือกไม่มี เทคโนโลยีลดน้ำหนัก ไม่ดีพอ
ขาดจุดขายจริงๆ ยังย้ำอยู่ในเรื่องพื้นฐานแค่คุณภาพ

แต่การขับขี่ การประหยัดน้ำมัน รูปทรงและการนำเสนอยังไม่น่าสนใจ

ถ้าองคกรยังไม่รีบปรับทัศนคติและทิศทาง
ผมว่านิสสันจะมีสภาพเหมือนเทียน่านี่แหละ
ของที่ดีแต่คนไม่เอาไม่ตอบโจทยไม่ว้าวไม่มีบุคลิคภาพพจน์ถอยหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2014, 18:14:54 โดย ๒ มาตรฐาน..อิอิ »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 17:28:11 »
1.ผมว่าเป็นที่ดีไซน์ภายนอก/ภายในที่ฉีกไปจากเดิม ดูอย่าง J31/J32 ภายในมาแนวหรูหราเลย สุนทรียภาพในการเดินทางก็ว่าได้ ภายนอกดูเรียบง่าย แอบหรู
  ส่วนรุ่นใหม่ ภายนอกโฉบเฉี่ยว วัยรุ่น ภายในแย่ลงมาก การขับขี่ดีขึ้น แต่เสียความนั่งสบาย นิ่มนวลไป อาจเป็นเพราะมาจากต้องยุบ Teanaมารวมกับ Altima
  ซึ่ง Altima ค่อนข้างชัดเจนในการการขับขี่ ภาพลักษณ์ไม่ต้องแคร์ว่าจะหรูมั้ย แต่คนเอเชียยังชอบแนว Teana อยู่(โดยเฉพาะพี่ไทย รถกลุ่มD ต้องหรูๆๆๆๆ)
2.ต่ำๆก็ต้องมีส่วนลดเงินสดเป็นแสนหละครับ คู่แข่งขายได้ 500-700 ตัวเองไม่ถึง 100 มันแย่นะครับ ห่างชัดเจน

ส่วนตรรกะนี้

แบบนี้ MB & BM ทำถูกใช่หรือป่ะครับที่ออก S/7 ออกมาก่อน ซึ่งแนวดีไซน์เป็นรุ่นพี่เป็นผู้นำ เวลา 5 3/E C ออกมาก็แนวเดียวกัน มันทำให้รุ่นน้องดูดี ดีไซน์คล้ายรุ่นพี่ที่ดูหรูหรา

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 20:47:59 »
เหตุที่ขายไม่ดี เพราะรุ่นที่แล้วทำออกมาดีเกินไป

J32 ออกแบบรถมาแนว Exclusive ตั้งแต่เกิด
มันทำให้ฉีกแนวไปเลยว่า นิสสัน ต้องหรู ต้องนุ่ม ต้องภูมิฐาน
ใครรักก็รักเลย ซึ่งคนส่วนใหญ่รักในความหรูของมัน

พอ L33 เข้ามา ลูกค้าเดิมที่ซื้อ J32 คงยากที่จะกลับไปซื้อ Teana อีก
เพราะ...
คนใช้รถ แก่ลงทุกวัน ถ้าคิดจะจับลูกค้าเดิม ต้องคง Concept เดิม อย่าฉีกแนวขนาดนี้
พี่เล่นออกมาแนวสปอร์ตซีดานไปเลย หน้าดู กระจังโหด ท้ายเฉี่ยว หวังจับลูกค้าใหม่อย่างเดียว
ลูกค้าเก่าร้องไอ้หย่า ลูกค้าใหม่ก็ดันมีแอคคอร์ดมาเป็นตัวเลือกอีก
ลูกค้านิสสัน ถ้าไม่ใช้ 370Z หรือ GTR เค้าไม่มาซื้อนิสสันเพราะความสปอร์ตหรอกครับ

อันนี้ ว่ากันที่ภายนอกล้วนๆเลยนะครับ ส่วนตัวไม่เคยขับ L33
ผมมองว่ารถจะขับดีแค่ไหนไม่สำคัญ สมรรถนะ มันมีข้อจำกัด
ถ้าขับไม่ถึง 120 หรือขับแบบคนทั่วๆไป มันไม่ได้เห็นความต่างขนาด"ต้องซื้อ"
Concept การออกแบบและบุคลิคของรถต่างหากที่ทำให้รถมันขายได้
ประกอบกับแบรนด์ ทั้งยี่ห้อ ทั้งรุ่น ที่จะช่วยส่งเสริมซึ่งกันและกัน

D-Segment ทุกวันนี้ขี่กันหมดแหละครับ ไม่ได้ดีเด่นกว่ากันขนาดฉีกขาด
ถ้าถามว่า สนใจ ซื้อดีมั้ย
คำตอบคือ ซื้อเลยครับ ถ้าชอบ จะแคร์อะไร จริงมั้ย??  ;)

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 20:52:15 »
L33 รถขับดีครับ
แต่หลักๆที่ขายไม่ดีน่าจะมาจากความหรูที่dropลงกว่ารุ่นก่อน , เบาะนั่งที่นั่งสบายน้อยลงกว่ารุ่นก่อน headroom เบาะหลังน้อยสุดใน 3แบรนด์
ส่วนภายนอกผมชอบที่สุดแล้วโดยเฉพาะไฟท้าย ชอบมาก /คนขับ G9

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 21:01:09 »
1.ผมว่าเป็นที่ดีไซน์ภายนอก/ภายในที่ฉีกไปจากเดิม ดูอย่าง J31/J32 ภายในมาแนวหรูหราเลย สุนทรียภาพในการเดินทางก็ว่าได้ ภายนอกดูเรียบง่าย แอบหรู
  ส่วนรุ่นใหม่ ภายนอกโฉบเฉี่ยว วัยรุ่น ภายในแย่ลงมาก การขับขี่ดีขึ้น แต่เสียความนั่งสบาย นิ่มนวลไป อาจเป็นเพราะมาจากต้องยุบ Teanaมารวมกับ Altima
  ซึ่ง Altima ค่อนข้างชัดเจนในการการขับขี่ ภาพลักษณ์ไม่ต้องแคร์ว่าจะหรูมั้ย แต่คนเอเชียยังชอบแนว Teana อยู่(โดยเฉพาะพี่ไทย รถกลุ่มD ต้องหรูๆๆๆๆ)
2.ต่ำๆก็ต้องมีส่วนลดเงินสดเป็นแสนหละครับ คู่แข่งขายได้ 500-700 ตัวเองไม่ถึง 100 มันแย่นะครับ ห่างชัดเจน

แบบนี้ MB & BM ทำถูกใช่หรือป่ะครับที่ออก S/7 ออกมาก่อน ซึ่งแนวดีไซน์เป็นรุ่นพี่เป็นผู้นำ เวลา 5 3/E C ออกมาก็แนวเดียวกัน มันทำให้รุ่นน้องดูดี ดีไซน์คล้ายรุ่นพี่ที่ดูหรูหรา

เอาง่ายๆ เลยครับ ถ้าไม่ได้อ่าน Headlightmag จะรู้มั้ยว่า Teana ขับดีที่สุด
คนอ่าน HLM เยอะนะครับ แต่คนซื้ออีก 80-90% คือคนทั่วไปที่แม้จะเล่นเน็ต แต่เค้าก็ไม่ได้ตามข่าวรถเป็นประจำ
Teana รุ่นที่แล้ว มีคนบอกว่า แทบไม่ต้องโฆษณาเพราะมีคนบอกปากต่อปาก พอรุ่นใหม่เปลี่ยนภาพลักษณ์ ฐานลูกค้าเดิมตามหลักก็แทบจะเปลี่ยนหมด
แล้วรถที่เน้นการขับขี่เป็นหลักมันต้องอาศัยแรงโปรโมทหนักขนาดไหน เพราะคนทั่วไป มองด้วยตาเปล่าไม่รู้หรอกว่าคันไหนขับดี คนไหนขับไม่ดีครับ
คราวนี้ฐานลูกค้าเก่ามลายหายไปแล้ว คนก็หันไปซื้อ Accord Camry กันอย่างเดียวครับ เพราะไม่มีเหตุผลอะไรให้ซื้อรถไม่ตลาดแบบ Teana
Nissan Thailand คงตัดใจแล้ว เพราะพวกเค้าจะไม่ลงเงินเพิ่มกับรถที่ยอดขายไม่สวยเด็ดขาด ไม่มีลูกตื้อ ไม่นำเสนอคุณงามความดีอะไรแล้วกลับบ้าน
นอนดีกว่า ได้แต่รอปาฎิหารย์คำชมปากต่อปากจะเกิดขึ้นกับรุ่นนี้อีกครั้งในช่วงกลางอายุตลาดแบบที่เคยเกิดกับ Teana รุ่นก่อนมาแล้ว คือยิ่งขายๆไป
ยอดขายยิ่งดีขึ้นมาเอง แต่ส่วนตัวผมคิดว่า รุ่นนี้คงเป็นแบบนั้นไม่ได้ ลูกค้าที่เน้นแต่การขับขี่มากๆ ใน segment นี้นั้นยังน้อยมาก ผมว่า
Mazda ก็เห็น sign ตรงนี้จึงล้มพับโครงการ Mazda 6 ไป แต่ผมเชื่อว่าคงไม่พับไปตลอดหรอก เค้าคงรอให้คำว่า Skyactiv มันฝังรากลึก
ลงไปในตลาดให้มากกว่านี้ จนถึงระดับที่ 6 มาแล้ว โปรโมทไม่ลำบาก มีตัวช่วยที่ทำให้สินค้าโดดเด่นสู้คู่แข่งได้

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 21:16:29 »
มีอีกข้อครับ

Nissanน่ะทุบหม้อข้าวตัวเอง
ฐานลูกค้าเก่าJ32น่ะมีเยอะต่อเนื่องจากJ31เรียกได้ว่ามีแฟนประจำเลย

แต่ยุคนั้นศูนย์nissanแย่บรรลัย พอๆกับmitsuเลย
พอกลุ่มลูกค้าที่เปนกลุ่มหรูหน่อยเจอแบบนี้เข้าเริ่มเซ็ง

แถมซ่อมห่วย น่าหงุดหงิดมาก ผมเปลี่ยนไปสี่ห้าที่ แย่พอๆกัน

พอมีแผลเก่าอยู่แล้วโปรดักยังมาเปลี่ยนทาง แฟนเก่าเลยหนี ลูกค้าใหม่ก็ไม่มี
แถมตลาดกำลังเทไปทางsuvตั้งแต่น้ำท่วมใหญ่  และเปนเทรนทั้งโลกด้วย

ผลก็อย่างที่เห็น

จริงๆถ้าจะกู้ก็พอได้แต่นิสสันจะลงทุนมั้ยนั่นอยู่ที่ใจทีมบริหาร
ปีที่ผ่านมาทุ่มเปิดตัวอะไรไปมากมายแต่ไม่สานต่อกัน ไม่ต่อเนื่อง
พวกศูนย์ตัวแทนนี่บ่นอุบเลย เสียความมั่นใจกันมากเพราะผลออกมาแย่กว่าที่โม้ไว้
ไปให้ตัวแทนลงทุนกันไปเยอะแล้วออกมาแบบนี้ ไม่ดีสักอัน เลยเซ็งๆกัน นี่ถ้าx trailไม่เปรี้ยงนิสสันจะเหลืออะไรมาเล่นอีก

ผมว่านิสสันต้องไปตั้งโจทย์ใหม่ให้ดีว่าจะเอาทางไหนสักทาง
เอาให้ดีสักอันก่อน  ตอนมาร์ช กับอัลมีร่า นั่นทำมาดีเลย ตอนนี้แป้กหมด
เหมือนเกาไม่ถูกที่คันสักที

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 21:22:06 »
คำตอบจากผมคือ ท่านขอบรุ่นใหน คันใหน ซื้อคันนั่นครับ เสียเชียร์ของแต่ละคนก็ยังคงเป็นเสียเชียร์อยู่ สามารถเอามาช่วยตัดสินได้ได้แค่ 20-30%  ท่านเองเป็น ผู้ออกเงินในการซื้อ ในการใช้งาน คำตอบก็คือตัวท่านเอง

ความเห็นผม ถ้าผมจะออก D-Seg วันนี้ผมก็ออก Teana ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 21:31:48 »

พูดตรง ๆ ใคร ๆ ก็อยากขายดีทั้งนั้นล่ะครับ หรือที่โหล่แต่ยอดดียังพอถูไถ

ต่อให้คนไทยเก่งสุดยอดแค่ไหนแต่รับ Strategy ที่....จากบ้านเค้า
คนไทยจะทำอะไรได้ครับ โดยเฉพาะแผนใหญ่ ๆ

กรณีนี้ เขาวางแผนเอา Sylphy มาก่อน Teana ทั่วเอเชียและออสเตรเลียครับ
ผลก็คือ อย่างนั้นแหล่ะครับทั่นผู้ชม ทั่วภูมิภาค

;D ;D ;D

ขนาดผมคุยกะฝ่าย CRM ในงานเปิดตัวเจ้า X-Trail ตัวใหม่ ยังเห็นอะไรแปลกๆ ตั้งหลายอย่าง

(เจอน้องกล้วยด้วย อธิบายรถได้ดีมากๆ เข้าใจมัน... แต่ผมว่าไม่ใช่ทุกคนในนิสสันจะทำได้แบบนั้น)

ผมว่า... นิสสันก็มีปัญหาติดเชื้อลงมาถึงผู้ปฏิบัติงานหลายคนนะ

วัฒนธรรมองค์กรมันทำให้การทำงานลำบากก็จริง แต่ถ้าการตลาดเก่งๆ ไม่รู้กี่คนต่อกี่คน ยังผลักดันไม่ได้

แล้วบอสยุ่นยังจะอีโก้ต่อไปอีก อีกหน่อยอย่าหวังจะแข่งได้แม้แต่มิตซูครับ แบบนี้
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 21:40:02 »

ใช่ครับ

เหมือนกับ 370Z ออกมาเป็นตัวนำสไตล์ธีมการออกแบบรุ่นใหม่ๆ
แล้วก็ตามมาด้วยพวก Murano, Juke โมหน้าใหม่ใช้ไฟบูมเมอแรง อะไรแบบนี้
มันก็จะขายความ "สปอร์ต" ในตัว ว่านี่คือเดินตามรอยเท้ารุ่นพี่ได้

หรือสมมติ (หรือเรื่องจริง 555) Mercedes ออก SLS AMG ชูโรงมาก่อน
จากนั้นงานออกแบบพวกสปอร์ตคูเป้ หรือพวกโรดสเตอร์ล่างๆ อย่าง SLK ก็เดินตาม
สิ่งที่ดูดีอยู่แล้วคือ SLS สิ่งที่ดูดีงามตามไปคือ SLK

แต่สิ่งที่นิสสันทำคือ Sylphy ออกมาก่อน
จากนั้นก็ใช้ความฉลาดออกเทียน่า คือเอา Sylphy ไปชุบแป้งทอด
คนไม่ได้มองแล้วรู้ทันทีหรอกว่า มันช่วงล่างดีกว่าเยอะ พรีเมียมกว่า วัสดุดีกว่า
สิ่งที่เขาเห็นตอนแรกคือ ลุคภายนอก มัน "หรูกว่าซิลฟี่นิดเดียว หรือหน้าตาเหมือนกัน"
รถราคาล้านห้า เหมือนรถราคาไม่ถึงล้าน ใครมันจะซื้อได้ลงคอแบบรักแรกพบ ถ้าไม่ได้รู้จักรู้ใจแล้วคบนานๆ ล่ะครับ?

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 21:56:57 »

ใช่ครับ

เหมือนกับ 370Z ออกมาเป็นตัวนำสไตล์ธีมการออกแบบรุ่นใหม่ๆ
แล้วก็ตามมาด้วยพวก Murano, Juke โมหน้าใหม่ใช้ไฟบูมเมอแรง อะไรแบบนี้
มันก็จะขายความ "สปอร์ต" ในตัว ว่านี่คือเดินตามรอยเท้ารุ่นพี่ได้

หรือสมมติ (หรือเรื่องจริง 555) Mercedes ออก SLS AMG ชูโรงมาก่อน
จากนั้นงานออกแบบพวกสปอร์ตคูเป้ หรือพวกโรดสเตอร์ล่างๆ อย่าง SLK ก็เดินตาม
สิ่งที่ดูดีอยู่แล้วคือ SLS สิ่งที่ดูดีงามตามไปคือ SLK

แต่สิ่งที่นิสสันทำคือ Sylphy ออกมาก่อน
จากนั้นก็ใช้ความฉลาดออกเทียน่า คือเอา Sylphy ไปชุบแป้งทอด
คนไม่ได้มองแล้วรู้ทันทีหรอกว่า มันช่วงล่างดีกว่าเยอะ พรีเมียมกว่า วัสดุดีกว่า
สิ่งที่เขาเห็นตอนแรกคือ ลุคภายนอก มัน "หรูกว่าซิลฟี่นิดเดียว หรือหน้าตาเหมือนกัน"
รถราคาล้านห้า เหมือนรถราคาไม่ถึงล้าน ใครมันจะซื้อได้ลงคอแบบรักแรกพบ ถ้าไม่ได้รู้จักรู้ใจแล้วคบนานๆ ล่ะครับ?

ผมว่าก็เป็นอย่างที่กล่าวส่วนหนึ่งครับ
นอกจากกลุ่มเดิมเมินแล้ว กลุ่มใหม่ที่มองแต่ภายนอกแล้วสนใจ หรือคนที่จะซื้อรถแต่ไม่ได้เจาะลึกถึงขนาดคุณงามความดีภายในของรถจะเป็นยังไงก็หนีหมด
แต่คนที่ไม่ได้มองว่ามันเหมือน Sylphy ชุบแป้งทอดก็มีเยอะนะครับ ผมคนนึงล่ะ แล้วก็ญาติผู้หญิงผม เธอขับรถผ่านแล้วบอกว่า นิสสันรุ่นอะไรหุ่นเหมือน
เบนซ์ คนที่ไม่ได้ติดตามว่านิสสันมีรุ่นอะไรบ้าง ใครออกก่อนใครออกหลังก็มีเยอะ เค้าจะเริ่มมามองๆ รถ ก็ตอนที่เค้าจะซื้อ
ส่วนใหญ่ผมก็เห็นแต่ล่ะคนโอเคกับรูปทรงของรถนะครับ เพียงแต่ "ฐานลูกค้าเก่าเค้าหาย"
เมื่อไม่มีผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ เท่ากับต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่ แบรนด์นิสสันที่มีอีโค่คาร์ขายดีอยู่พักนึงยังห่างไกลจากคำว่ารถตลาดครับ
คนที่กำลังจะซื้อรถจริงๆ แค่มองว่าสวย แต่เป็นนิสสันเค้าคงไม่เอา เอารถตลาดดีกว่ามั้ย Accord ก็สวยใช้ได้ Camry ก็มี Extremo
ถ้าหากไม่เริ่มปูพื้นฐานตลาดใหม่ ด้วยการย้ำๆๆ ว่า Teana มีอะไรข้างในที่สุดยอด ก็คงไม่สามารถดึงลูกค้าใหม่ให้หันมาจาก
Camry Accord ได้ ได้แต่รอให้คนใจถึงเข้ามาซื้อเอง ซึ่งก็คงเป็นกลุ่มที่ค้นคว้าเรื่องรถมาแล้วอย่างดี ซึ่งก็คงมีอยู่นิดเดียว
ยอดขายก็เลยออกมาได้แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 23:57:20 »

;D ;D ;D

ขนาดผมคุยกะฝ่าย CRM ในงานเปิดตัวเจ้า X-Trail ตัวใหม่ ยังเห็นอะไรแปลกๆ ตั้งหลายอย่าง

(เจอน้องกล้วยด้วย อธิบายรถได้ดีมากๆ เข้าใจมัน... แต่ผมว่าไม่ใช่ทุกคนในนิสสันจะทำได้แบบนั้น)

ผมว่า... นิสสันก็มีปัญหาติดเชื้อลงมาถึงผู้ปฏิบัติงานหลายคนนะ

วัฒนธรรมองค์กรมันทำให้การทำงานลำบากก็จริง แต่ถ้าการตลาดเก่งๆ ไม่รู้กี่คนต่อกี่คน ยังผลักดันไม่ได้

แล้วบอสยุ่นยังจะอีโก้ต่อไปอีก อีกหน่อยอย่าหวังจะแข่งได้แม้แต่มิตซูครับ แบบนี้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 23:59:12 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 02:19:38 »

ใช่ครับ

พูดถึง Murano อยากให้มาจริงจริ๊ง ผมโคตรชอบเลย

แต่มาจริงก็อีหรอบเดิม

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 18:10:00 »
สรุปที่คิดว่าขายไม่ดีคือ

1 การออกแบบภายในที่สู้ชาวบ้านเขาไม่ได้เลย ไม่เหลือเอกลักษณ์ความอบอุ่นของteanaเลย จะสปอตก็ไม่ จะเรียกว่าเชยก็ประมานนั้น
2 เบาะนุ่มนั่งสบายจริง แต่รู้สึกว่าห้องโดยสารมันเล็กกว่าอีกสองยี่ห้ออย่างรู้สึกได้ทันที
3 ประเด็นสำคัญสุด การประกอบและปัญหาจุกจิก ที่เริ่มได้ยินมาหนาหู ปากต่อปาก บอกต่อๆกันมา
4 ศูนย์บริการที่ยังต้องพัฒนา
5 อัตรากินน้ำมันที่มากกว่า ถึงจะใช้cvtก็ไม่ได้ทำให้เกิดความประหยัดเลย (ลองถามคนรุ้จักดูว่าทำไมไม่ออกเทียน่าหละ ประโยคแรกเลยที่ได้ยินเลยคือ ไม่เอาอะ กินน้ำมัน)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 23:37:36 »
จากกระทู้สนใจ Teana 2.5XV กลายเป็นกระทู้บริหารงานนิสสัน แต่เป็นการกลายร่างที่น่าสนใจดี ผมชอบเวลาพวกเราลองคิดแบบนี้ เชื่อว่าคนนิสสันอ่านกระทู้นี้อยู่น่าจะหลายคน ผมไม่รู้อันไหนจริงหรือไม่จริง ถ้าจริงคนไทยนิสสันคงหัวเราะหึหึ..แต่ทำอะไรไม่ได้..คำนี้คนทำงานองค์กรจะเข้าใจดีกว่าคนเป็นเจ้าของกิจการ บางอย่างรู้แก่ใจ มั่นใจชิบหาย กล้าก็กล้า แต่ทำก็ทำไม่ได้

ถ้า Teana ขายไม่ได้เพราะหน้าตาเหมือน Sylphy จริงๆผมคงเศร้าแทนนิสสัน..เพราะเราไม่เคยได้ยินว่า Audi A6 ขายไม่ออกเพราะเหมือน A4 เกินไป ไม่เคยได้ยินว่า E-Class ขายไม่ออกเพราะเหมือนกับ C-Class มากไป ..ถ้าสมมติว่า Mazda เอา 6 เข้ามาขายตอนนี้ มันจะขายไม่ออกเพราะหน้าตาเหมือน 3 มากเกินไปมั้ย?

บางอย่าง ผมขอพูดตามตรงจากใจ..ว่ามันเป็นความสามารถพิเศษจากนรกที่เกิดเฉพาะกับแบรนด์นิสสันจริงๆ เหมือนคนพยายามจะดี แต่ดีไม่ได้สุด เลยไม่มีใครมอง ...L33 นั้นที่จริงเป็นรถดี และถ้าต้องเลือก D-Segment มาใช้เองสักคัน ผมก็ยังรู้สึกว่า L33 นี่ล่ะเหมาะสุดทั้งๆที่ผมเกลียด CVT มากขนาดไหนทุกคนก็รู้ แต่ CVT ของ L33 ไม่เลวเลย เวลาโหดกับมัน มันก็เอาใจเราดีเลย ช่วงล่างเจ๋งมากสำหรับคนชอบขับทางไกลเร็วๆ ดีที่สุดในคลาส..แต่ผมรู้สึกว่าคุณลักษณะความเป็นกันเองของตัวรถมันหายไป Teana J31,32 นั้นสร้างมาตรฐานดีไซน์ที่แตกต่างจนมาวันนี้พอขึ้นขับ L33 แล้วผมพบว่าแดชบอร์ดมันไม่ได้น่าประทับใจแบบตัว J32..ถูกล่ะ L33 มีจอ MID แสนกลสวยงาม มีกล้อง around view camera แต่ความ simple อบอุ่นไฮโซโอโมเทนาชิมันหายไป แทนที่ผมจะรู้สึกว่ามันคือพัฒนาการต่อจาก J32 ผมกลับรู้สึกว่ามันกลายเป็น Accord ที่ช่วงล่างดีขึ้น พวงมาลัยเฟิร์มขึ้นมากกว่า

เหมือนกับนิสสันเขาเห็นความสำเร็จของ Honda, Toyota แล้วในที่สุดก็ตัดสินใจว่า ทำรถแบบค่ายหลักแล้วขายดีกว่าแน่ๆ มัวแต่ทำรถวัสดุดี วิ่งแน่นวิ่งเงียบแต่ลิสต์อุปกรณ์น้อย ไม่มีของเล่นอิเล็กทรอนิกส์มันจะไม่มีวันขายได้..เขาโดดเข้าไปเล่นสงคราม gizmos กับคู่แข่งจนอาจจะลืมไปว่าคนที่ชอบฮอนด้า ก็จะชอบฮอนด้าอยู่วันยังค่ำเว้นเสียแต่ฮอนด้าจะทำรถได้ห่วยเกินเขาจะรับ

และคนรักนิสสัน ก็จะรักนิสสันอย่างที่มันเป็นมาตลอด แค่อยากให้ประหยัดน้ำมันขึ้นและขับสนุกอื่น แต่อย่างอื่นอย่าได้ลดลง

แต่ผลที่ออกมามันไม่ได้เป็นอย่างนั้น...และต้องไม่ลืมด้วยว่า Accord G9 จัดสเป็คมาได้สวยมาก และ Camry เองก็ยึดฐานลูกค้ากลุ่ม Conservative (ไม่สน gizmos แต่แค่ขอว่าต้องเป็น Toyota) งานนี้ Teana เลยยอดไม่สวย

และถ้ายอดตกลงเรื่อยๆ เป็นไปได้ไหมที่อนาคต จะไม่มี Teana Gen 4 มาขายในไทยอีก
เอาจริงๆคือ "เป็นไปได้สูงมาก"

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 06:21:01 »
สรุปที่คิดว่าขายไม่ดีคือ

1 การออกแบบภายในที่สู้ชาวบ้านเขาไม่ได้เลย ไม่เหลือเอกลักษณ์ความอบอุ่นของteanaเลย จะสปอตก็ไม่ จะเรียกว่าเชยก็ประมานนั้น
2 เบาะนุ่มนั่งสบายจริง แต่รู้สึกว่าห้องโดยสารมันเล็กกว่าอีกสองยี่ห้ออย่างรู้สึกได้ทันที
3 ประเด็นสำคัญสุด การประกอบและปัญหาจุกจิก ที่เริ่มได้ยินมาหนาหู ปากต่อปาก บอกต่อๆกันมา
4 ศูนย์บริการที่ยังต้องพัฒนา
5 อัตรากินน้ำมันที่มากกว่า ถึงจะใช้cvtก็ไม่ได้ทำให้เกิดความประหยัดเลย (ลองถามคนรุ้จักดูว่าทำไมไม่ออกเทียน่าหละ ประโยคแรกเลยที่ได้ยินเลยคือ ไม่เอาอะ กินน้ำมัน)

ส่วนตัวผมคิดว่าข้อ 1กับข้อ 2 คือการที่รถรุ่นใหม่ออกแบบมาหักล้างฐานตลาดเก่าที่ผมบอกครับ
ข้อ 3 ไม่น่านับครับ เพราะเสียงในเน็ตหรือในคลับก็คือพวกเฉพาะกลุ่ม ยังไม่ใช่ปัญหาระดับชาติอย่างเชฟหรือฟอร์ด
ข้อ 4 นี่ไงที่ผมว่า ถ้าไม่มีฐานลูกค้าเทียน่าเดิม ลูกค้าทั่วไปก็ต้องซื้อจ้าวตลาดอยู่ดี
ข้อ 5 เรื่องกินน้ำมัน น่าจะเป็นอีกเรื่องครับ จะเห็นได้ว่าถ้า product มีจุดเด่นที่ลูกค้าพึงพอใจ ถึงจะกินน้ำมัน แต่ก็จะซื้อ Teana ใหม่
ไม่ใช่ไม่มีจุดเด่น แต่ฐานลูกค้าเก่าไม่มี ส่วนฐานลูกค้าใหม่ตัวนิสสันเองก็ไม่ได้สร้าง จนถูกจ้าวตลาดเก็บกวาดเรียบ
จากเรื่อง ศูนย์ดีกว่า การประกอบน่าเชื่อมั่นกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า และอื่นๆ จ้าวตลาดไม่ได้สร้างตัวเองมาแค่แป้บๆ
แต่ต่อยอดมาเรื่อยๆ การที่ Teana เปลี่ยนตัวตนในเจนที่ 3 Nissan ต้องพร้อมอัดเม็ดเงิน present ตัวใหม่ให้มากกว่านี้
ไม่ใช่หวังฟลุ้คฮิตครับ คหสต นะครับ