ผู้เขียน หัวข้อ: เศร้าแท้เจอทั้ง VTEC และ 6 สูบนอน!!!!  (อ่าน 21493 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
Re: เศร้าแท้เจอทั้ง VTEC และ 6 สูบนอน!!!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 00:03:34 »
ผมก็ใช้กระบะและชอบรถกระบะทำดีๆนะ แต่สิ่งที่ท่านอื่นบอกคือคลิปอย่างที่จขกทขับ มันดูอันตรายแม้ว่าตอนขับคุณอาจจะมีสติรู้ตัวดีแต่คนที่ดูแล้วจะรู้สึกว่าอันตราย อย่างฉากตอนที่คอสะพานแล้วคุณหักออกมาแซงปอร์เชตามรถอีกคันก็ดูค่อนข้างเสี่ยงนะครับ เพราะทางมันก็ไม่ใช่ทางตรงยาวๆแบบทางด่วนหรือมอเตอร์เวย์ ตรงเส้นนั้นผมก็วิ่งอยู่นะแต่แม้จะดึกแล้วแต่เขตชุมชนไม่ค่อยน่าอัดเร็วๆครับ

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
Re: เศร้าแท้เจอทั้ง VTEC และ 6 สูบนอน!!!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 00:24:07 »
คนเก่งๆไม่แข่งรถบนถนนหลวงหรอกครับ สนามแข่งมีให้แข่งครับ บนถนนหลวงพวกขับสร้างความเดือดร้อนหรือ"อาจจะ" เป็นอันตรายกับรถคันอื่นๆที่ใช้ท้องถนนร่วมกันกับเรา
ผมถือว่า ภาระสังคมดีๆนี่เองครับ

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 00:48:33 »
ใจเย็นๆกันครับ  :)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 00:49:25 »
ถ้าผมเจอคุณนะ
ถ้าแซงได้ ผมจะแซงให้ไกลๆเลย
แต่ถ้าคุณแซงได้ ผมจะเลิกเล่นเลย

ผมไม่ชอบเศษหินที่มันดีดมาจากรถคุณ
แรงกว่าไม่แรงกว่าไม่รู้แหละ ฝีมือดีกว่าหรือไม่ดีกว่า ก็ไม่รู้อีกแหละ
แต่ถ้ารถเป็นรอย ผมคงเจ็บใจไปอีกนานเลย

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 01:02:13 »
ผมว่าถ้าคุณเอาคลิปนี้ไปโพสต์ใน triton club  น่าจะมีเสียงสรรเสริญกันเพียบ ..  แต่ถ้าโพสต์ที่นี่ ก็ประมาณนี้แหละครับ

ผมยังจำได้ รอบก่อนที่ sport super car ทั้งหลาย นัดซิ่งบนทางด่วน เอาคลิปมาโพสต์ ก็โดนด่าเละเหมือนกัน  มันไม่เกี่ยวกับ กระบะ หรือ sport หรอกครับ

จิตสำนึกล้วน ๆ  เพื่อนสนิทผมก็คล้าย ๆ คุณเลย ..  ได้แต่คิดว่า .. เมื่อไหร่มันจะคิดได้ฟระ ด่าไปก็ลอยตามลม ..ง

ถ้าผมเจอแบบนี้เอง ก็ได้แต่ปล่อยให้แซงไปละครับ .. ชีวิตนี้ยังมีเรื่องให้ทำอีกเยอะะะะะ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 02:02:59 »
ถ้าเจอกับตัวจะเซ็งมาก ที่มีรถก๊ากๆมาจี้ตาม

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 06:58:20 »
กลับมาอ่านอีกรอบแล้ว ตลก จขกท ที่บอกว่าคนในเวปนี้ไม่ชอบรถกระบะ

ผมเชื่อว่าคนในเวปนี้รวมทั้งตัวผม ไม่ชอบพฤติกรรมคนที่ขับรถอันตรายมากกว่านะครับ
อย่าหลงประเด็นครับ เหอะๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 07:18:02 »
คิดว่าเป็นกระทู้แลกเปลี่ยนว่าอะไรควร ไม่ควรทำดีกว่าครับ ติเพื่อก่อ แก้ไข้ได้ก็จบครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 07:49:18 »
ผมกำลังขับกลับจากงานปีใหม่ทางเส้นบางบำหรุเลียบทางรถไฟ คืนเดียวเจอทั้ง VTEC และ ( กบ ) 6 สูบนอน ,,ได้ยินเสียง 6 สูบนอน เพราะๆนุ่มๆมาแต่ไกล มองก็ไม่เห็นว่าเป็นรถอะไรดันสีดำอีก กว่าจะรู้อีกที สายไปแล้วสับเกียร์ไม่ทัน เริ่มที่เกียร์ 3 จบเลย กินฝุ่นกบซะงั้น  โหดร้ายที่สุด.. ทำใจ!!! ไม่ได้โหลดเตี้ยเหมือนสมัยก่อน ปัจจุบันยกสูง 4 นิ้วยาง BF 285/75/16  ก่อนจากก็ยกนิ้วให้กัน พอขำๆ

ขออนุญาตลบคลิปออกนะครับ
ไม่ได้โลกสวยแต่อย่างใด แต่อยากขอเตือนไว้ว่า
การลงคลิปในลักษณะนี้เสี่ยงต่อการถูกดำเนินคดีสูง
(ทางเว็บก็เคยเจอมาแล้วครับ กับคลิปทดสอบรถ)
ท่านก็อาจจะโดนแบบเราได้ครับ กับ บก.02

และที่นี่เยาวชนก็ค่อนข้างเยอะ ไม่อยากให้เป็นแบบอย่าง
ไปลองกันเองก่อนวัยอันควร ถึงแม้คลิปลักษณะนี้จะมีมากมาย
แต่ไม่อยากให้มาจากที่นี่ครับ

เว็บนี้ไม่ใช่ว่าไม่ชอบกระบะดีเซลครับ แต่ไม่สนับสนุนการขับขี่
แบบค่อนข้างอันตรายและนำมาโพสต์ในที่สาธารณะครับ
ถ้าในสนามแข่ง หรือพื้นที่จัดไว้โดยเฉพาะ ไม่มีปัญหาครับ

ส่วนตัวผมเองก็ขับกระบะดีเซลยกสูงทุกวันและก็ไม่ได้ขับช้าซักเท่าไหร่
และใช้เส้นนี้ทุกวันเช่นกัน วิ่งจากตัดวัดชัยพฤกษ์ยาวไปออกสะพานพระราม7

อยากจะเตือนซักเล็กน้อย ถึงแม้ว่าท่านจะขับทุกวันและคุ้นชินทางแค่ไหน
แต่เส้นนี้อยู่ระหว่างกำลังก่อสร้างและเส้นทางอาจเปลี่ยนรูปแบบได้ทุกเวลา
จากทางตรงๆอยู่ดีๆก็กั้นเป็นโค้งรูปเคียวได้ (ผมเองก็เคยเกือบพลาด)
กลางวันด้วยนะครับ ยิ่งกลางคืนไฟค่อนข้างน้อย ยิ่งไปกันใหญ่
รวมถึงถนนก็ยังไม่ค่อยดี เป็นหลุมบ่อเยอะ ลงหลุมไปบางจังหวะมีสะบัดนะครับ
อีกทั้งซ้ายขวาเป็นชุมชน ทั้งบางกรวยและจรัญสนิทวงศ์ รถมอเตอร์ไซค์
ออกจากซอยเยอะครับ เพิ่มความระมัดระวังเป็นพิเศษเถอะครับ
ช่วงจะออกซอยจรัญ 95 มีคอสะพานอันนึง จั้มพ์ที่ 80km/h
รถก็ล้อลอยไม่แตะพื้นแล้วครับ มันเป็นเนินสะพานเล็กแต่องศาชัน
ซึ่งก่อนหน้านี้ก็ไม่มี อยู่ดีๆก็มี เส้นทางนี้มันเปลี่ยนแปลงได้ตลอดครับ

คลิปนี้ดูกันเองในหมู่เพื่อน แชร์กันในกลุ่มปิดดีกว่าครับ
อย่าโพสต์ในที่สาธารณะเลย ด้วยความหวังดีครับ

ขอบคุณครับ,รับทราบ   ผมทั้งพอร์ชก็มารยาทไม่ดีทั้งคู่ ใช่ว่าจะเป็นผมคนเดียว ลองสังเกตุช่วงแรกที่เจอพอร์ช , พอร์ชก็อัดด้วยความเร็วสูงมาแต่ไกล จนแซงผมไป ผมก็ไม่ได้เชนเกียร์ลงอะไร เริ่มที่เกียร์ 3 เพราะรู้ว่าข้างหน้าคือสะพาน ส่วนหลุมบ่อ ผมสามารถรูดได้กระโดดได้โดย ลงมาไม่ส่ายหรือสบัดอะไร อาจจะเป็นเพราะโช๊ค-สปิง King ซับแท็ง เซตมาดีก็ได้  ส่วนคนขับรถสปอร์ตยุโรปเท่าที่เคยเจอหรือวัดกันสั้นๆ ก็ไม่ได้มารยาทดีเหมือนหลายคนยกย่อง สรรเสริญอะไรเลย ยกเว้นเจอคนขับอายุประมาณ 45 อัพ กระจกใสๆหน่อย อันนี้นิสัยดีเปิดไฟเลี้ยวเวลาเปลี่ยนเลนตลอด ไม่ปาดหน้าผมในระยะประชิด

"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 08:12:35 »

ขอบคุณครับ,รับทราบ   ผมทั้งพอร์ชก็มารยาทไม่ดีทั้งคู่ ใช่ว่าจะเป็นผมคนเดียว ลองสังเกตุช่วงแรกที่เจอพอร์ช , พอร์ชก็อัดด้วยความเร็วสูงมาแต่ไกล จนแซงผมไป ผมก็ไม่ได้เชนเกียร์ลงอะไร เริ่มที่เกียร์ 3 เพราะรู้ว่าข้างหน้าคือสะพาน ส่วนหลุมบ่อ ผมสามารถรูดได้กระโดดได้โดย ลงมาไม่ส่ายหรือสบัดอะไร อาจจะเป็นเพราะโช๊ค-สปิง King ซับแท็ง เซตมาดีก็ได้  ส่วนคนขับรถสปอร์ตยุโรปเท่าที่เคยเจอหรือวัดกันสั้นๆ ก็ไม่ได้มารยาทดีเหมือนหลายคนยกย่อง สรรเสริญอะไรเลย ยกเว้นเจอคนขับอายุประมาณ 45 อัพ กระจกใสๆหน่อย อันนี้นิสัยดีเปิดไฟเลี้ยวเวลาเปลี่ยนเลนตลอด ไม่ปาดหน้าผมในระยะประชิด

อย่าคิดมากครับ หลายเว็บเมื่อมีคลิปประมาณนี้ก็บอกกระบะไม่เจียม หรืออันตรายเป็นปกติครับ เพราะอะไรไม่ทราบเหมือนกัน
(ค่าตัวรถ,ช่วงล่างรถ ฯลฯ)   เอาความจริงคือไม่รู้ใครมารู้กับเราว่าเราขับยังไง เซฟตี้ไหม ช่วงล่างยังไง   เรืองเหล่านี้คนที่นั่งมองแต่คลิปไม่มีวันเข้าใจ 
ยิ่งเอาเรื่องกระบะแต่งมายัดเข้าหัวพวกเขายิ่งเป็นไปไม่ได้ที่มันจะปลอดภัย ทำช่วงล่างยังไงก็ยังห่วย

เพราะเขาไม่เคยมาสัมผัส โช้คกระบอกละ 4 หมื่น แหนบรีแคมเบอร์มาอย่างดี  หรือ กระบะช่วงล่างแบบคานแข็ง(เช่นเดียวกับพวก B-Segment) 

เน้นย้ำครับว่ายังไงกระบะก็โดนก่อน   ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Padungpong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 08:49:54 »

[/color]
[/quote] ขอบคุณครับ,รับทราบ   ผมทั้งพอร์ชก็มารยาทไม่ดีทั้งคู่ ใช่ว่าจะเป็นผมคนเดียว ลองสังเกตุช่วงแรกที่เจอพอร์ช , พอร์ชก็อัดด้วยความเร็วสูงมาแต่ไกล จนแซงผมไป ผมก็ไม่ได้เชนเกียร์ลงอะไร เริ่มที่เกียร์ 3 เพราะรู้ว่าข้างหน้าคือสะพาน ส่วนหลุมบ่อ ผมสามารถรูดได้กระโดดได้โดย ลงมาไม่ส่ายหรือสบัดอะไร อาจจะเป็นเพราะโช๊ค-สปิง King ซับแท็ง เซตมาดีก็ได้  ส่วนคนขับรถสปอร์ตยุโรปเท่าที่เคยเจอหรือวัดกันสั้นๆ ก็ไม่ได้มารยาทดีเหมือนหลายคนยกย่อง สรรเสริญอะไรเลย ยกเว้นเจอคนขับอายุประมาณ 45 อัพ กระจกใสๆหน่อย อันนี้นิสัยดีเปิดไฟเลี้ยวเวลาเปลี่ยนเลนตลอด ไม่ปาดหน้าผมในระยะประชิด

[/quote]
ผมว่าคุณลองกลับไปย้อนอ่านทั้งหมดอีกรอบดีกว่านะครับ   ไม่ต้องไปว่าใครไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้   ไม่ต้องมาพูดเรื่องสุดยอดช่วงล่างของรถคุณ  ไม่ต้องเข้าข้างตัวเองนะครับ เอาความจริง แล้วจะรู้เองว่าสิ่งที่ทุกคนเค้ากำลังจะบอกคุณคืออะไร  มันไม่ได้เกี่ยวกับสิ่งที่คุณพูดเลยซักนิดเดียว

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 09:11:19 »
รถดีแค่ไหน ช่วงล่างสุดยอดแค่ไหน ก็ไม่ดีเท่าขับไม่ประมาท ไม่คึกคะนองครับ
ทุกท่านพยายามบอกว่าคุณกำลังขับประมาทบนถนนหลวง
ซึ่งเป็นอันตรายต่อท่านเองและผู้ร่วมทางครับ
ผมพูดตรงๆ แล้วนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 09:50:29 »
บางบำหรุ

คือเข้ามาแค่จะบอกว่า ไม่รู้จักเลย ย่านนี้ 5555

ยังไงก็ขับรถปลอดภัย คิดถึงคนที่บ้านกันด้วยนะครับ เค้ารอเรากลับบ้านทุกวัน

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 09:56:00 »
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เข้าใจผมนะครับ

แต่อย่างที่ผมเตือนจริงๆนะ (เรื่องเร็วคนอื่นพูดหมดแล้ว ผมไม่พูดละ พูดเองก็เข้าผมเอง ผมก็ขับเร็ว แต่ไม่ขนาดนี้ 555+) กระบะยังไงมันก็คือกระบะครับ ด้วยโครงสร้างที่มันเป็น Body on frame จุด CG ของรถยังไงมันก็สูงอยู่แล้ว ช่วงล่างท่านดีขนาดไหน โอกาสหลุดมันเยอะกว่ารถที่เป็น Monocoque อยู่แล้วครับ เพราะจุดช่วงล่างรับน้ำหนัก มันอยู่สูงกว่าตำแหน่งที่คนนั่งเสียอีก แต่ Body on frame จุดรับน้ำหนักมันอยู่ค่ำกว่าคนนั่งอีกนะครับ

ผมบอกเลยว่าไม่ใช่ไม่ชอบกระบะครับ กระบะขับดีๆบนถนนเยอะแยะผมบอกตรงนี้เลย ที่พูดเพราะไม่ใช่อคติครับ สมมติคุณขับ Porsche เหมือนกัน แล้วไปไล่ Porsche อีกคัน ขับเร็วเท่านี้ แบบนี้เด๊ะๆ แล้วเอาคลิปที่ขับ Porsche มาลง ผมมั่นใจว่า ก็จะเจอสถานการณ์แบบนี้แหละครับ ผมเองก็จะออกมาพิมพ์แบบนี้เหมือนกัน แต่จุดที่ผมเป็นห่วงจะคนละอย่างกันครับ  :)

หวังว่าจขกท.จะรับทราบความเป็นห่วงผมนะ  ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 10:10:22 »
ต่อให้ shock-ab ต้นละแสน เชื่อไหมครับ ว่าก็ยังโดนประมาณ ไม่ใช่เพราะกระบะ หรือ super car แต่เป็นเพราะการขับขี่นั่นต่างหากครับ

ยิ่งซิ่งบนถนน แล้ว เอาคลิปมาโพสต์ ยังไงซะก็โดน ต่อให้แถยังไงก็โดนครับ

ถ้าท่าน จขกท. หรือท่านอื่นๆ โพสต์คลิปที่มันแข่งในสนามปิด ว่าสวนรถพวกนั้นได้ ผมว่าคงมีคงยินดีกับคุณ มากกว่ามาถล่มด่าคุณแบบนี้ครับ

ไปนู่นครับ บุรีรัยม์ สิครับ ไปหวดไปเชงให้มันรู้ไปเลยครับ เก่งจริงต้องในนู้นครับ ไม่ใช่ถนนหลวงครับ  ;)

ออฟไลน์ nemus

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 10:28:38 »
สิ่งน่ากลัวของคนใช้รถสมัยนี้ คือ การไม่รู้จักสมรรถนะของรถตัวเอง หรือไม่ก็ มั่นใจในสมรรถนะของรถตัวเองมากเกินไป กับวลี เอาอยู่

เมื่อไหร่ ใจ เกิน รถ เมื่อนั้น สิ่งน่ากลัวที่สุด จะตามมาครับ

อีกนิดฝากไว้ครับ เราเห็นคนอื่นขับรถไม่ดี ไม่มีมารยาท เร็วกว่ากำหนด จำเป็นหรือที่ต้องทำตามเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 10:32:50 โดย nemus »

ออฟไลน์ ideainn

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 10:39:57 »
รถดีแค่ไหน ช่วงล่างสุดยอดแค่ไหน ก็ไม่ดีเท่าขับไม่ประมาท ไม่คึกคะนองครับ
ทุกท่านพยายามบอกว่าคุณกำลังขับประมาทบนถนนหลวง
ซึ่งเป็นอันตรายต่อท่านเองและผู้ร่วมทางครับ
ผมพูดตรงๆ แล้วนะครับ

+1มันอันตรายกับคนอื่น

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 10:55:43 »
คนเราถ้าไม่คิดว่ามีของดีอยู่บ้างคงไม่กล้าไปงัดข้อกับเขา อารมณ์แบบนี้ผมก็เป็นเหมือน จขกท.
แต่เป็นตอนสมัยผมเรียนมหา'ลัย เอา RB25-DE ไปงัดกับ 1J-โบ สรุปโดนทิ้งเป็นทุ่ง สมน้ำหน้าตัวเอง
แต่ตอนนี้โดนแต่พี่กระบะตัวแรงมาขอเล่นด้วยประจำ ที่ฮาสุดคือวีโก้ขนผัก!!! เจอมาสดๆร้อนเส้นวงแหวน
บางปะอินขาออกเมื่อไม่นานนี้เอง จะบอกว่าผมก็เลือกที่จะเล่นนะเฟ้ย  :D

คืออยากจะบอกว่าไอ่คนชอบขับรถอย่างพวกเรามันก็ต้องมีอารมณ์อยากซัดบ้าง ไม่ว่ากัน แต่ขอให้ดูถนน
หนทางที่มันดูแล้วน่าจะปลอดภัยหน่อย รถน้อยๆ ทางโล่งๆข้ามจังหวัดแบบนั้นคงไม่เป็นไร แต่เส้นที่ จขกท.
ขับมันสวนเลนหรือเปล่า ถ้าใช่ผมว่าเบาๆหน่อยก็ดีครับ พลาดมาผมว่าเรื่องยาวแน่นอน

ส่วนที่ว่าประเด็นกระบะไม่กระบะ ผมว่าไม่ใช่ประเด็นหลักมั้งครับ กระบะดีก็เยอะ ซุเปอร์คาร์ขับกากก็มีไม่น้อย
ทุกคนพร้อมที่จะตำหนิถ้าคุณขับประมาท ไม่ว่าคุณจะขับรถอะไร แพงแค่ไหน หวังว่า จขกท.น่าจะเข้าใจประเด็น
นะครับ แต่ถามหน่อย คุณไม่ได้เมาใช่ไหมครับ? เห็นบอกว่ากลับจากงานเลี้ยงปีใหม่

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ thesun

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 11:21:41 »
ขำตรงจั่วหัว เศร้าเจอทั้ง VTEC และสูบนอน

ไม่เห้นจะต้องเศร้าอะไรเลยนิครับ ถ้าคุณขับ GTR โดนสวนก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 12:30:12 »

อ่านให้ดีครับ ผมไม่ได้บอกว่า ใครถูกใครผิด
ใครเริ่มก่อน เริ่มหลัง จับประเด็นให้ถูกด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 13:09:37 »
จขกท

น่าจะลองเปลี่ยนแนวนะครับ

ลองไปสายDriftมั้ยครับ

มีแววdriftเก่ง

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 13:10:51 »
คนไม่ชอบกระบะ ก็เพราะคนขับกระบะชอบขับแบบคุณนี่แหละ

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 13:36:33 »
ถ้าเจอกับตัวจะเซ็งมาก ที่มีรถก๊ากๆมาจี้ตาม
อ้างถึง
ผมว่าคุณลองกลับไปย้อนอ่านทั้งหมดอีกรอบดีกว่านะครับ   ไม่ต้องไปว่าใครไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้   ไม่ต้องมาพูดเรื่องสุดยอดช่วงล่างของรถคุณ  ไม่ต้องเข้าข้างตัวเองนะครับ เอาความจริง แล้วจะรู้เองว่าสิ่งที่ทุกคนเค้ากำลังจะบอกคุณคืออะไร  มันไม่ได้เกี่ยวกับสิ่งที่คุณพูดเลยซักนิดเดียว
ซึ่งเป็นอันตรายต่อท่านเองและผู้ร่วมทางครับผมพูดตรงๆ แล้วนะครับ
ผมเข้าใจคุณนะ, สงสัยรถผมกากจริงเมื่อเทียบกับรถคุณ, ที่ผมจะสื่อคือช่วงล่างผมทำมาพอสมควร ไม่ได้ใช้สปิงหรือโช๊คเดิม ไม่ใช่ว่าดีแต่แต่งเครื่องแต่ช่วงล่างเดิมๆ ไม่ได้มาอวดดีเลิศอะไร  ในความคิดผม โช๊คสปิง King ทั้งชุดแสนเจ็ดมีทอนนิดหน่อยพอค่าทางด่วน ยาง BF เส้นละเกือบหมื่นห้า มีทอน ( ยังไม่รวมระบบเบรค Endless 4 ตัว) มันไม่ได้ดีแค่ยี่ห้อแต่ผ่านการพิสูจน์มากมาย คนทั่วโลกก็ไม่ได้ยอมจ่ายเงินเยอะมากมาอะไรขนาดนั้น ถ้ามันไม่ดีจริงหรือแค่การตลาด ที่อเมริกาทั้ง 2 ยี่ห้อก็มีราคาพอสมควร ไม่แพงเพราะค่าเงินบาท สำหรับโช๊คด้วยระบบวาวล์หลายชุด วัสดุที่ใช้ทำชั้นดี สามารถชดเชยค่า CG ได้พอสมควร ค่าบัพ ค่ารีบาว ต่างๆ กดช่วงล่างให้นิ่งพอสมควรทั้งความเร็วสูงและทางหลุม บ่อ ต่างๆ ถึงแม้ความเร็วสูง ยาวๆจะสู้รถโหลดเตี้ยไม่ได้ แต่ช่วงสั้นก็ถือดีเลยละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 13:42:57 โดย Sinplug »
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 13:46:03 »

อ่านให้ดีครับ ผมไม่ได้บอกว่า ใครถูกใครผิด
ใครเริ่มก่อน เริ่มหลัง จับประเด็นให้ถูกด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ผมไม่ได้หมายถึงคุณ ผมอ่านเม้นของคุณอย่างละเอียดแล้ว แค่จะสื่อไปถึงเม้นแรกๆเท่านั้น ถ้าให้ quote ทุกเม้นคงเลื่อนตาลาย  วิวเข้ามาอ่านเยอะดีครับ ถ้าสมาชิกหลายท่านเข้ามาอ่านน่าจะได้แง่คิดหลากหลายมุมมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 13:48:17 โดย Sinplug »

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 13:57:58 »
ขำตรงจั่วหัว เศร้าเจอทั้ง VTEC และสูบนอน

ไม่เห้นจะต้องเศร้าอะไรเลยนิครับ ถ้าคุณขับ GTR โดนสวนก็ว่าไปอย่าง

+1 หาใช่เรื่องแปลกอันใดไม่ 555555555555

ออฟไลน์ thesun

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 15:27:24 »
ยาง BF เส้นละหมื่นกว่าน่าจะเป็นยาง A/T ลุยๆดอกยางใหญ่ไม่เหมาะที่จะขับเร็วด้วยประการทั้งปวง

โช้คที่คิดว่าเทพ เบรคเทพ ยางเทพที่ว่ามา เจอ upforce ของรถกระบะที่วิ่งด้วยความเร็วสูง สะกิดเนินถนนนิดเดียวพร้อมจะบินได้ทุกเมื่อครับ

ออฟไลน์ ihatecops

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 15:31:28 »
ผมอ่านคำตอบของ จขกท ที่ตอบแต่ละอันก็อืมมมม........  :-X

ผมใช้วงแหวนตะวันออกไป-กลับที่ทำงานทุกวัน ผมล่ะกลัวกระบะแต่งซิ่งแบบคุณจริงๆ ขับน่ากลัวทุกคัน
และพ่นควันดำตลบอบอวล รถบรรทุกยังอายอ่ะ  :-\

วัยคะนองขับซิ่งผมก็ผ่านไปแระ เดี๋ยวนี้เน้นขับสวยแทน อิอิ

ออฟไลน์ Padungpong

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 15:59:28 »
ผมอ่านคำตอบของ จขกท ที่ตอบแต่ละอันก็อืมมมม........  :-X

ผมใช้วงแหวนตะวันออกไป-กลับที่ทำงานทุกวัน ผมล่ะกลัวกระบะแต่งซิ่งแบบคุณจริงๆ ขับน่ากลัวทุกคัน
และพ่นควันดำตลบอบอวล รถบรรทุกยังอายอ่ะ  :-\

วัยคะนองขับซิ่งผมก็ผ่านไปแระ เดี๋ยวนี้เน้นขับสวยแทน อิอิ
เกินเยียวยาแล้วครับ  สภาพนี้ .....
ทุกคนพยายามพูดถึงการขับรถลักษณะนี้บนถนนที่มีคนใช้รถใช้ถนนอยู่ด้วย   แต่นี่ก็แถแต่โช๊ค เบรค ยาง
คงต้องปล่อยไปตามบุญตามกรรมล่ะครับแบบนี้

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 16:04:09 »
อ่านไปอ่านมาทำไมผมรู้สึกว่ามีสมาชิกหลายคน
พยายามเตือน จขกท. และให้ใส่ใจในเรื่องความ
ปลอดภัยเป็นหลัก แต่ทำไมนะผมกลับรู้สึกว่า
จขกท.โชว์ของ โชว์ว่าใช้ของดี โชว์ว่าใช้ของแพง
แล้วก็มั่นอกมั่นใจเหลือเกินในของที่ใส่มา จริงครับ
ว่าของเทพๆที่ใส่มาราคาแพงสุดๆนั่นมันดี มันทำให้รถ
กลายเป็นรถเทพขนาดไหนก็ตาม เรื่องความปลอดภัย
เรื่องความไม่ประมาทต่อตัวเองและเพื่อนร่วมทางมัน
สำคัญกว่ามหาศาลครับ ร่างกายคน ชีวิตคน มันไม่มีอะไหล่
มันซื้อมาใส่มาเปลี่ยนได้นะครับ มีเงินก็ซื้อคืนไม่ได้แล้ว
ยังไงถ้าไม่ห่วงตัวเอง ก็ห่วงผู้ใช้รถใช้ถนนเดียวกันด้วยนะครับ
ความสนุกชั่วคราวอาจกลายเป็นความทุกข์ชั่วชีวิตของคนที่สูญเสียได้นะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pitimanee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 16:08:23 »

เกินเยียวยาแล้วครับ  สภาพนี้ .....
ทุกคนพยายามพูดถึงการขับรถลักษณะนี้บนถนนที่มีคนใช้รถใช้ถนนอยู่ด้วย   แต่นี่ก็แถแต่โช๊ค เบรค ยาง
คงต้องปล่อยไปตามบุญตามกรรมล่ะครับแบบนี้

ผมอ่านที่แกตอบๆมา นึกว่าแกจะมาขายช็อคอัพ กะ ยาง พี่แกเน้นจัง ว่าของแกซื้อมาแพง อาการหนักละ