ผู้เขียน หัวข้อ: เศร้าแท้เจอทั้ง VTEC และ 6 สูบนอน!!!!  (อ่าน 21492 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: เศร้าแท้เจอทั้ง VTEC และ 6 สูบนอน!!!!
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 16:10:54 »
เอาล่ะ

มาลงชื่อก่อนตัวแดงมา

ในที่สุดเราก็ได้เจ้าของตำแหน่ง

DRIFT  KING ณ.headlighmagละ

ยินดีด้วยครับ

จขกทได้รับเกียรตินั้นเด๋วนี้
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ty ESC

Re: เศร้าแท้เจอทั้ง VTEC และ 6 สูบนอน!!!!
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 16:16:22 »
ปล.ถ้าแค่ซื้อโช้คชุดละแสนว่าแพง
ยางเส้นละหมื่นว่าแพง
เบรคเอ็นเลสว่าเจ็ง

อย่าพูดดังไปนะครับ

อายเค้า แถมคนใช้กระบะดีๆแต่งรถดีมีมารยาทจะเสียไปด้วย

ปล.ผมก็ไม่มีปัญญาใช้ของแพงแบบพี่หรอกใช้แต่แตนๆก็เหนื่อยละ
แต่ก็อยู่เงียบๆเจียมๆ
ไม่อยากหน้าแตกฟรี

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 16:31:04 »
ปรับปรุงรถไปหลายจุด หมดไปหลายตังค์แล้ว
เหลือจุดที่สำคัญที่สุดคือตัวคนขับ

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 16:42:49 »
ว่าจะเข้ามาให้คำแนะนำ จขกท แต่เห็นคำตอบที่ท่าน จขกท ตอบแต่ละ คห. ผมไม่ตอบดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 17:01:46 »
เอาเข้าไปครับ เริ่มได้กลิ่นมาม่าล่ะ ผมว่าหลายคนคงมีจุดประสงค์คือเตือนเรื่องการขับรถน่ะครับ แต่ถ้าแถไปเรื่องตัวรถอีกเนี่ย ผมว่าท่าน จขกท. เข้าใจอะไรผิดไปแล้วล่ะมั้งครับ

มันไม่แปลกอะไรที่หลายท่านในเวบนี้จะบอกว่าไม่ชอบรถแบบนี้ (หรือแม้กระทั่งเวบอื่นก็ตาม) เพราะดราม่าแนวนี้ทีไร จะเป็นกระบะซะเยอะ คือ.....นะ ผมว่าท่านพอจะดีกว่ามั้งครับ แนวนี้ ทำอะไรสร้างสรรค์จะดีกว่ามั้งครับ

8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 17:10:38 »
ผมล่ะกลัวจริงๆกับการขับรถคึกคะนองแบบนี้
รถดีขนาดไหนขับประมาท รถก็ช่วยอะไรไม่ได้ เพื่อนร่วมถนนจะพลอยซวยไปด้วย อย่างข่าว super car ชนผู้หญิงตัวขาด 2 ท่อน

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 17:58:23 »
ของดีๆก็ดีจริงครับ อันนี้ยอมรับ

แต่ความประมาท มันก่อให้เกิด ผลแย่ๆตามมามากมายมหาศาล แถมเรามนุษย์ตัวน้อยๆ ไม่สามารถจะแก้ไขอดีตได้นะครับ

ถ้าคุณไม่คิดถึงตัวเองก็คิดถึงคนรอบข้างครับ (ข่าวโครมๆทุกวัน กระบะซิ่งชนต้นไม้ดับอนาถ รถหรูชนคนขนาดสองท่อน เก๋งซิ่งเสยท้ายบรรทุก) 

คิดไว้ในใจนะครับ มันคือ "ทางหลวง"  ทางสาธารณะที่ประชาชนทุกคนใช้สัญจร คนเราเกิดหนเดียวตายหนเดียว ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจริงๆจะลำบาก

ทางที่คุณกำลัง คิดว่าดี รถที่ คิดว่าเยี่ยม แต่คำว่า อุบัติเหตุ นั้นมันหมายถึง สิ่งที่เกิดขึ้นโดนไม่ได้คาดคิด และส่วนมากจะเกิดกับผู้ที่ใช้ชีวิตประมาท

คงไม่หลงประเด็นนะครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 18:00:22 »
มาไม่ทันคลิปอ่านคร่าวๆ เห็นพอชน่าจะเท่ เหลียวควับ
ส่วนบะซิ่งจะไปไหนก็ไป ออกแนวรำคาญ

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 18:12:37 »
ผมว่าหลายๆท่านเค้าคงไม่ได้ห่วงหรอกว่าคุณจะเอาอยู่หรือไม่อยู่ แต่กลัวคุณไปชนคนอื่นที่เค้าไม่รู้อีโหน่อีเหน่มากกว่า

ถ้าเกิดไปเกี่ยวมอเตอไซค์หรือคนที่เดินอยู่หรืออะไรก็ตาม คุณจะทำยังไง ยังคิดว่าเท่อยู่มั้ย

หลายคนคงจำคลิปที่กะบะซิ่งแข่งกันมา2คัน แล้วโดนรถพ่วงเปลี่ยนเลนออกมา จนทำให้หมุนลงข้างทางกันไป(ที่มีเสียเมียบอกว่า กูบอกมึงแล้ว) มีแต่คนสมน้ำหน้า

อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นมากมายส่วนใหญ่เพราะความประมาท ขับรถอย่างปลอดภัยดีกว่า จะได้มีเวลาได้ทำอะไรๆอีกหลายๆอย่างที่ยังไม่ได้ทำในชีวิต

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 18:25:38 »
หลายคนที่เตือน เค้าหวังดีนะครับ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 19:51:12 »
ผม อ่านๆ เวปนี้มาก็นาน สิ่งผมสังเกตุ คือเวปนี้เค้าไม่ได้เกลียดกระบะ นะ เค้าเกลียดพวกที่มีสามัญสำนึกต่อสังคมต่ำ ครับ

แล้วคิดว่าใส่ของเทพ แล้วจะไม่เกิดอุบัติเหต ลองไปดู พวก Formula One , MotoGP, Top Gear ถ้ามันไม่มีอุบัติเหต ไม่คนตาย ไม่มีคนจ็บ ค่อยมาโชว์ของครับ
เพราะ ขนาดนักแข่งระดับเทพ รถระดับเทพ สนามระดับเทพ ตัวแปรควบคุมทุกอย่าง มันยังมีอุบัติเหต    ของเทพ รถ จขกท.ทั้งคันบางที่ซื้อแค่ล้อรถเค้ายังไม่ได้เลยครับ และที่สำคัญที่สุดคือสภาพแวดล้อมที่ไม่สามารถควบคุมอะไรได้สักอย่าง ถ้าอยู่ๆดีวันนั้นมันมีขุดฝังท่อ หรือ มอเตอร์ไซค์พุ่งออกมา ยังไงก็ต้องมีเจ็บ มีตาย

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 20:47:35 »
คุณจิมเค้าเทสรถกระบะมาให้อ่านกี่รุ่นแล้วหละ มันไม่เกี่ยวว่ารถอะไร  มันอยู่ที่จิตสำนึกของคนขับ
คุณปั่นจักรยานเร็วจนอาจเป็นอันตรายกับคนเดินเท้าคุณก็ถูกตำหนิจากสังคมได้ครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 20:54:58 »
ผมเข้าจัยความรู้สึกพี่จขกทคับ เราคอเดียวกัน
แต่งไปเยอะดีเจ๋งจิงเกาะหนึบสาดโค้งไม่แพ้เก่งเบรดมั่นจัยได้
แต่กระบะยังไงก็คือกระบะคับพี่ ซวยทั้งขึ้นทั้งล่องมีแต่โดนด่ากับเสมอตัว
ยังดีรถพี่จขกทเป็นเบนซิล ถ้าเป็นคอมมอนเรวแล้วมีควันดำให้เห็นแม้แต่นิดเดียว คงสวดกันยับโดนแบนทันที

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 20:56:38 »
ชอบกะทู้นี้ครับ อ่านแล้วได้ความรู้...ตอกย้ำความจริงของสังคมว่าคนเรามีหลายประเภทจริงๆ และสำนึกของคนต่อสังคมมันไม่เท่ากันครับ

จะใครก็ตาม นึกถึงผู้ร่วมใช้ถนนบ้างนะครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 21:09:36 »
คำโบราณยังใช้ได้ทุกสมัย  ไม่เจ็บก็คือไม่จบ วันใดผลาดพลั้งไปก็จะเข้าใจสิ่งที่คนพูดมาครับ

หว่านพืชเช่นใด ก็ได้ผลเช่นนั้น

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 23:17:03 »
ลองอ่านดูครับ

“น้องการ์ตูน” อุบัติเหตุบนท้องถนน หรือความจริงที่ “นักซิ่ง” บิดเบือน!!?
http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews.aspx?NewsID=9570000131169

ถ้าพลาดทำให้คนอื่นเจ็บก็อย่าลืมรับผิดแบบลูกผู้ชาย

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 00:02:37 »
เข้ามาส่องด้วยคนครับ นานๆ ผมจะตอบกระทู้ซักที
เจอกระทู้ของคุณเข้าไปก็.... นะ ปรับทัศนคติและตีความความเห็นคนอื่นในนี้ใหม่ด่วนนะครับ
เหมือนจะหลงประเด็นไปหน่อย มีคนเตือนแล้วก็ยังหลงอยู่

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 00:05:13 »
ดูเหมือนจะเข้าใจยากจังนะครับ

คือต่อให้คุณขับเฟอร์ฯ แลมโบฯ
ถ้าขับอันตรายแบบนี้เค้าก็ด่าคุณครับ ไม่เกี่ยวกับช่วงล่างหรอก

แล้วที่ส่วนใหญ่เค้าด่าคุณหนักกว่าปอร์ชคันนั้น ไม่ใช่ว่าเพราะเค้าเกลียดกระบะซิ่งหรอกครับ
แต่เพราะเค้าไม่ชอบที่เจอคนขับรถอันตรายแบบนี้แล้วยังไม่รู้ตัว เอาคลิปมาลงอวดอีก

ถ้าปอร์ชคันนั้นมันเป็นคนเอาคลิปมาลง ก็คงจะเละเหมือนคุณนี่แหละ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 00:45:10 »
ถ้าปอร์ชเอาคลิปมาลงแล้วบอกว่าเศร้าใจแท้เกือบโดนกระบะสอยตูด
คุณคิดว่ากระบะหรือปอร์ชจะโดนด่าครับ :D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 01:07:12 »
ผมเข้าจัยความรู้สึกพี่จขกทคับ เราคอเดียวกัน
แต่งไปเยอะดีเจ๋งจิงเกาะหนึบสาดโค้งไม่แพ้เก่งเบรดมั่นจัยได้
แต่กระบะยังไงก็คือกระบะคับพี่ ซวยทั้งขึ้นทั้งล่องมีแต่โดนด่ากับเสมอตัว
ยังดีรถพี่จขกทเป็นเบนซิล ถ้าเป็นคอมมอนเรวแล้วมีควันดำให้เห็นแม้แต่นิดเดียว คงสวดกันยับโดนแบนทันที

ไม่เกี่ยวกับกระบะหรอกครับน้อง
ในเว็ปนี้ไม่มีใครจงเกลียดจงชังอะไรรถกระบะเลยครับ
ในเว็ปนี้คนใช้กระบะเพียบครับ ผมเองก็ใช้ครับ
กระบะวางเบนซิลก็เคยมีครับ  ที่เค้าตำหนิคือมารยาท
ในการขับรถที่อาจก่อให้เกิดอันตรายครับ    ไม่เกี่ยวกับ
รถที่ขับเลย และที่นี่  admin ก็ไม่เคยแบนใคร ที่ใช้กระบะ
แล้วควันดำเลยสักคนนะครับ สมาชิกที่นี่ส่วนใหญ่มีวุฒิภาวะ
ทางจิตสำนึกต่อสังคมพอสมควรครับ การที่เค้าออกมาเตือน
ก็ควรจะรับฟังแล้วปรับปรุงแก้ไขครับ ที่นี่ผิดถูกว่ากันตามเหตุและผลครับ
ไม่ต้องคิดว่ากระบะจะซวยทั้งขึ้นทั้งร่อง กระบะจะโดนด่าตลอด
ไม่เกี่ยวกันเลยสักนิดครับ พี่ J!MMY / admin / และสมาชิกส่วนใหญ่ในเว็ปนี้
ถ้าเจอคนขับรถที่ไร้มารยากและขาดซึ่งจิตสำนึกแบบนี้ต่อให้ขับรถแสนแพง
คันละหลายสิบล้านก็ด่าครับ .... ทำความเข้าใจใหม่นะครับว่าเค้าตำหนิ
ที่จิตสำนึกของคนขับ ไม่ได้ตำหนิรถเลยแม้แต่น้อยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 02:02:29 »
"...ส่วนคนขับรถสปอร์ตยุโรปเท่าที่เคยเจอหรือวัดกันสั้นๆ
ก็ไม่ได้มารยาทดีเหมือนหลายคนยกย่อง สรรเสริญอะไรเลย
ยกเว้นเจอคนขับอายุประมาณ 45 อัพ
กระจกใสๆหน่อย
อันนี้นิสัยดีเปิดไฟเลี้ยวเวลาเปลี่ยนเลนตลอด
ไม่ปาดหน้าผมในระยะประชิด..."

ดีครับ

ออฟไลน์ pipoglory

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 02:32:55 »
ตั้งแต่ขับรถ ในสนาม ทั้งไทย และ เทศ

ขับบนถนน ไม่เคยเกิน 120 เลย นาน ๆ จะ เกินไปบ้างนิดหน่อย ทั้ง ๆ ที่มีรถแรง ๆ ขับ

แต่พอขับกับเพื่อนที่ไม่เคยขับรถแข่ง มันชอบมาดันตูดจัง ทุกวันนี้ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ  55555

เวลาเบรค เจอคนขับรถเร๊ว ๆ จี้ตูดนี้ ต้องค่อย ๆ กดเบรค กลัวโดนชนท้าย  ^____^

รถเวลา มัน under over ถ้าเราไม่ได้เตรียมตัวเตรียมใจไว้ บางครั้งมันอันตรายนะ  

สนับสนุนให้ขับในสนาม หรือไปเล่น kart จะดีกว่าจ้า พร้อมฝึกวิทยายุทธด้วย  แล้วคุณจะมีทัศนคติในการขับเปลีย่นไป

ขับขี่ปล่อยภัยดีที่สุดครับ ^___^ เรามีสิ่งที่สำคัญกว่ารออยู่ข้างหน้าจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2014, 02:35:32 โดย pipoglory »

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 10:59:05 »
ไปดูใน ลิ้งค์ เเล้ว จังหวะ คุณสวนเลน เเซงขึ้นไปไปสวนกะมอไซเต็มๆ จนเค้าต้องบีบเเตรยาวๆใส่คุณ  ขับเเบบนี้ ยังคิดว่าไม่อันตรายอีกหรือครับ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 20:19:30 »
มันไม่ใช่เรื่องที่น่าเอามาเล่าเลยนะครับ ไม่ว่าจะสวนเค้าได้หรือโดนเค้าสวน
ความรับผิดชอบต่อสังคมมันน่าจะมาก่อนความเสี้ยนในการใช้ความเร็วในที่ๆ ไม่ปลอดภัยเพียงพอต่อชีวิตของผู้อื่น

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 21:31:41 »
กระทู้นี้แสดงให้เห็น ว่าเราคิดยังต่อสังคม และสังคมคิดยังไงต่อเรา

บางคนคิดว่า รถแรง ไฟสว่าง เพลงดัง ควันดำ ขับวี๊ดว้าย แล้วคนอื่นมองแล้วคิดว่า เท่ ดี หล่อ
บางที่สังคมเค้ามองเป็นแค่ตัวตลก ตัวนึง ก็ได้ :-* :-* :-*

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 23:28:49 »
ไม่รู้จะพูดอะไรแฮะ ถ้าพูดก็อาจโดนว่าตามน้ำอีก ส่วนตัวผมไม่เคยเกลียดกระบะ แต่เบื่อกระบะควันดำ ขับปาดหน้า  ทำท่อแซด แซงทั้งที่ไม่น่าแซงมากกว่า ซึ่งมันอยู่ที่คนขับมากกว่ารถนะ  อีกอย่างนึง การที่คุณบอกว่าของที่คุณยัดใส่เข้าไปนั้นแพงมาก เทพมาก มันไม่ได้ช่วยอะไรครับ คุณขับไม่ดีมากกว่า เป็นอันตรายต่อเพื่อนร่วมทางอย่างชัดเจน

ถึงหลายๆคนที่บอกว่า คนในนี้เกลียดกระบะ กระบะมีแต่แย่กับเสมอตัว ผมว่าคุณอคติและโลกแคบไปมาก และอ่านภาษาไทยไม่เข้าใจ เขาเตือน จขกท ว่าขับแบบอันตรายแต่ดันไปว่าขับกระบะผิดอยู่นั่น ผมอ่านก็ปวดหัวแล้ว

ปล.ไม่ต้องด่าผมกลับนะ บ้านผม เก๋ง 3 กระบะ 4 มีตั้งแต่ตัวเตี้ยยั้นตัวยกสูง ผมไม่ได้อวด แค่จะบอกว่าผมก็ใช้มันอยู่ทุกวัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 23:39:09 »
ขออนุญาต ล็อกกระทู้ครับ

นี่ต้องให้ออกโรงด่า เป็นกระทู้สุดท้ายของปีกันเลยใช่ไหม?

เจ้าของกระทู้ครับ

ผม ไม่รังเกียจรถกระบะ แต่อย่ามาขับทุเรศๆใส่ผม
ผม ไม่รังเกียจซูเปอร์คาร์ แต่อย่ามาขับทุเรศๆใส่ผม

เข้าใจใช่ไหมครับว่า ผมจะสื่ออะไร

ถ้าไม่เข้าใจ ก็จะบอกให้อ่านว่า

อย่ามาดราม่า!

คุณเกรียนกันบนถนนสาธารณะแบบนี้ "ในเวลาอย่างที่เห็น" มันสมควรแล้วหรือ?

ประเด็น อยู่ตรงนี้ครับ!! รถแรง รถจะอืด จเบนซิน ดีเซล ผมไม่สนใจ
และคนที่นี่ "ไม่สนใจเรื่องรถคุณว่ามันจะเทพจะปีศาจขนาดไหน"

คนเขาสนใจว่า คุณขับรถอย่างไร ใช้รถใช้ถนนร่วมกับคนอื่นอย่างไรต่างหาก!

ถนนสาธารณะไม่ได้มีไว้ประลองกำลังกัน

คนที่ตอบกระทู้นี้ บ้างคน เคยขับรถในสนามแข่งระดับโลก อย่าง Silverstone มาแล้วด้วยซ้ำ
แต่ บนถนนสาธารณะ เขารู้ว่า เขาควรขับอย่างไร ร่วมกับผู้ใช่รถใช้ถนนคนอื่น

ไม่ต้องไปโทษใครอื่นครับ ดูตัวเราเองกันให้ดีเสียก่อนเนี่ยแหละ
ก่อนที่จะไปบอกว่าคนอื่นก็ปิดร่วมกับเราด้วย
ไม่ต้องหาพวก มองดูตัวเรา ของเรา ตัวเดียว อันเดียว โด่เด่ นี่แหละก่อนเพื่อนเลย!!

เข้าใจตามนี้นะครับ?

หวังว่าจะไม่เกิดกระทู้แบบนี้ขึ้นมาอีกนะครับ

ต่อให้คุณขับ Rolls Royce หรือ McLaren หรือ Bugutti Veron
ถ้าขับแย่ๆ เป็นภัยบนถนนแบบนี้

กูด่าหมด ไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม!!!