ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องระบบเบรคอัตโนมัติใน Volvo  (อ่าน 3878 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ถามเรื่องระบบเบรคอัตโนมัติใน Volvo
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 10:12:46 »
หลังจากข่าวรถ Honda พุ่งชนทะลุตึกตกลงมา จนเกิดการสูญเสีย และมาอ่านกระทู้คุณ anglo_vj เรื่องระบบ BOS
พาลสงสัยระบบเบรคอัตโนมัติใน Volvo ว่า เวลาระบบนี้ทำงานแป้นเบรคจะกดลง เหมือนใช้เท้าเหยียบมั้ยครับ หรือมันควบคุมการเบรคตรงจาก ecu โดยไม่ผ่านแป้นเบรค พุ่งตรงไปที่ล้อเลย
ปล.ถ้าหาหุ่นลมได้ เดี๋ยวจะทดลองมาให้ดู

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่องระบบเบรคอัตโนมัติใน Volvo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 10:34:16 »
ผมใช้ xc60 เวลารถเบรคเองเป้นเบรคจะไม่ยุบคับ น่าจะสั่งงานจากที่ตัวปั้มเบรคแล้วลงไปที่ล้อเลยคับ

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องระบบเบรคอัตโนมัติใน Volvo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 14:44:10 »
แป้นไม่ลงครับระบบดึงสั่งไปที่ล้อเลย
รอดปะทะมาหลายครั้ง

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 18:27:55 »
รบกวนถามเพิ่มเติมนิสนึงคับ

ถ้าขับความเร็ว 100   แล้วเกิดมีหนูตัวเท่าแมว วิ่งตัดหน้า   จะเบรก อัตโนมัติ รึเปล่าคับ

อยากรู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 21:02:51 »
ตอบจาก Mazda 3 ว่าไม่ครับ .. ไม่เกี่ยวซะด้วย

ถ้าขับความเร็ว 100   แล้วเกิดมีหนูตัวเท่าแมว วิ่งตัดหน้า   จะเบรก อัตโนมัติ รึเปล่าคับ

อยากรู้
ตัวขนาดนั้นไม่น่าตรวจจับได้ครับ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 23:17:31 »

อยากรู้
อย่างรุ่นผมจะทำงานภายใต้ความเร็ว 0-50km เกินนั้นระบบไม่เบรคให้ครับ
แต่จะมี ไฟเตือนก่อนปะทะแทน ว่าให้เบรค

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 00:42:09 »
ระบบเบรคอัตโนมัติรู้สึกถ้าเป็นวัตถุโลหะ radarถึงจะตรวจเจอนะครับถ้าสิ่งมีชีวิตมันยังไม่เบรคให้นะครับ
ส่วนที่ความเร็วต่ำจำไม่ได้ว่าความเร็วเท่าไหร่ต้องไปอ่านอีกทีนึง จำได้ว่าถ้าเป็นวัตถุสูงไม่เกิน90หรือ110ซม มันไม่ทำงานนะครับ ซึ่งส่วนนี้จะใช้กล้องทำงานร่วมด้วย
รอผู้รู้มาตอบอีกทีนึง

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 07:26:06 »
Focus ตัวท๊อป จะเบรคให้อัตโนมัติที่ความเร็วไม่เกิน 0-30 ครับผม

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 09:17:08 »
ถ้าช่วงระบบเบรคอัตโนมัติทำงาน แล้วแป้นเบรคไม่ยุบตัว  สามารถลดความรุนแรงในกรณีมีสิ่งของไปขัดแป้นเบรคได้ โอว ทุกชีวิตปลอดภัยจริงๆ
สำหรับท่านที่ถามเรื่องหนูวิ่งตัดหน้าแล้ว ระบบเบรคอัตโนมัติจะทำงานมั้ย ในคู่มือบอกว่า สัตว์/สิ่งของ ต้องมีความสูงเกิน 80 cm. ระบบจึงจะทำงาน ถ้าเป็นหมาก็ต้องพันธุ์ยักษ์หน่อยล่ะ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 11:22:41 »
สำหรับวอลโว่จากที่เคยอ่านและดูข้อมูลแยกแบบนี้ครับ
- รุ่นที่มีเลเซอร์กับกล้อง ตรวจจับแค่รถด้านหน้าความเร็วไม่เกิน 50
- รุ่นที่มีเรดาห์เพิ่มเข้ามาตรวจจับรถ คนความสูงเกิน80 จักรยานทำงานทุกความเร็วถ้าขับเร็วรถเบรคครับ ชนแน่ๆแต่เป็นการลดความเสียหาย
ส่วนที่บอกว่าเจอกำแพง แผงเหล็ก จริงๆแล้วไม่เบรคให้นะครับเพราะจากข้อมูลเขาไม่ได้รับรองไว้ ถ้าเป็นสัตว์ในเมืองนอกมีระบบตรวจจับกวางมูสแต่ในไทยไม่มีระบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2014, 11:29:10 โดย chamanow88 »

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 15:27:07 »
มันมีระบบตรวจจับคนเดินเท้า
สิ่งที่มาขวางต้องมีรูปร่างเป็นคน (มีหัว ตัว แขนขา)

แล้วก็ระบบตรวจจับจักรยาน
อันนี้จะดูที่ไฟท้ายจักรยาน
ดังนั้นใช้กรณีจักรยานไปทางเดียวกับเรา

พวกนี้จะเป็น City Safety ใช้ในเมืองตอนความเร็วไม่สูง ใช้เลเซอร์กับกล้อง
เน้นลดอันตรายกับสิ่งที่โดนเราชน

แต่จะมีอีกอันคือ Collision Warning with Full Autobrake
ทำงานที่ความเร็วสูงกว่า ใช้เรด้าจับรถด้านหน้า
(คันที่มีระบบนี้จะมี Adaptive Cruise Control ด้วย)
ระบบนี้จะมีตั้งแต่เตือนด้วยไฟ LED -> เสียง -> เสริมแรงเบรค -> เบรค
ขึ้นกับว่าคนขับรู้ตัวแล้วเหยียบเบรคตอนไหน