ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 3 มกราคม 2015 //  (อ่าน 4505 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

เปิดศักราชใหม่ ประเด็นเริ่มต้นวันนี้คือ
การ Preview สรุปรถรุ่นใหม่ที่จะเปิดตัวในเมืองไทย 2015 - 2018
ก่อนที่คุณจะได้อ่านบทความจริง ในวันพรุ่งนี้

ฝากคำถามกันได้ที่กระทู้นี้นะครับ

เดี๋ยวจะตอบให้เฉพาะ ขณะออกอากาศสดๆ ในรายการเท่านั้น

ทาง FM 93.5 MHz. วันนี้ 16.00 - 18.00 น.

แล้วเจอกันครับ

ออฟไลน์ predo

• Jr. Member
  • **
คุณจิมครับ X Trail ที่ผลิตบ้านเรา มีผลิตส่งออกไหมครับ ถ้าไม่มีทำมั้ยถึงต้องรอรถนานมากเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gaga

• **
อยากรู้ว่า VW ยังจะเข้ามาทำตลาดในไทยอยู่ รึเปล่าคับ?

ออฟไลน์ deathsheep

B-C segmentคันไหนที่คนมีอายุ50-60นั่งได้สบายไม่บ่นบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับบทความต้อนรับปีใหม่ล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ Pui Zippe

• Newbie
  • *
อยากทราบถึงการปรับตัวของค่ายรถยนต์ต่างๆกับ ภาษีปี59

1. แนวทางจะเน้นพัฒนาเครื่องยนต์ในไปทางในบ้าง ประมานว่า อาจจะเห็น Hybrid มากขึ้น หรือ DownSize+Turbo
2. ดูจากตารางภาษีใหม่ ราคารถยนต์ในประเทศเหมือนจะแพงขึ้นยกเว้นพวก Ecocar แต่พวกรถนำเข้าจะถูกลง ใช่ไหม
3. มองรถ PPV ไว้อยู่ ถ้าต้องซื้อตอนนี้หรือรอหลังปี 59
4. มีโอกาสจะเลื่อนปรับเปลี่ยนภาษีไปอีกหรือไม่หากค่ายรถยนต์ร้องขอ ว่าปรับเปลี่ยนเครื่องยนต์ไม่ทัน ทำให้รถยนต์ที่ขายอยู่ก่อนปรับภาษีแพงขึ้น

ขอบคุณครับ

พี่ JIMMY เคยลองขับ G-Wagon 2.8 มั้ยครับระหว่างตัวธรรมดากับ Turbo ความแรงต่างกันมากมั้ยครับ การขับขี่ดีมั้ยครับ นั่งสบายรึป่าว น่าซื้อมาใช้งานสำรองนานๆขับมั้ยครับ

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
สอบถามเกี่ยวกับ Camry minor change ครับ ไม่ทราบว่าจะเปิดตัวตอนช่วงไหนครับเพราะเห็นว่าแถวๆต้นปี แล้วมีแง้มๆเกี่ยวกับออฟชั่นมาหรือยังครับ

แล้วในตัวก่อนแล้วการขับขี่ ถ้าเทียบกับ แอคคอรด กับ เทียน่าแตกต่างกันอย่างไรครับ

ปล.เห็นว่าจะเปลี่ยนเครื่อง 2.0 เป็นฉีดตรงเครื่องตัวนี้มีการใช้ที่อื่น มาก่อนไทยหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ O_o"

สอบถาม ในช่วงต้นๆปีถึงกลางปีนี้ มีรถกระบะ และ PPV รุ่นใหม่ออกมาช่วงนี้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
พี่จิมมี่ครับ หลังจากที่ CX-5, X-trail ออกมา Subaru XV ยังน่าสนใจอยู่ไหมครับ

ผมกลับไปดู the clip มา แล้วตอนท้ายพี่จิมฝากไว้ว่า ต้องรอดู CX-5 กับ X trail ก่อน

เทียบกันในเรื่อง สมรรถนะ,วัสดุในตัวรถ,ช่วงล่าง

ออฟไลน์ ELEANOR_2666

• **
ขออนุญาตถาม 2 ข้อหลักๆครับ
1. Daytime Running Light มีประโยชน์อะไรที่ให้มากกว่าความสวยงามครับ เพราะเวลามีรถคันที่มี DRL ขับตามหลักแล้วผมตาพร่าไปเลยเนื่องจากแสงมันยิงเข้าตาเต็มกระจกมองหลัง คล้ายๆกับรถที่เปิดไฟสูงตลอดเวลา
2. พี่ J!MMY เคยเห็นหรือมีความเห็นไหมครับกับรถจักรยานยนต์ที่เปิด"ไฟสูง"ตลอดเวลา ไม่ว่าจะขับขี่ตามหลังรถคันที่ผมขับอยู่หรือขับขี่ย้อนศรมาครับ ผมรู้สึกว่าผมเห็นบ่อยมาก แต่ผมไม่ทราบว่ามีมาตรการแก้ไขอะไรบ้างหรือยังครับ?

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ :D

ออฟไลน์ hacks

• Newbie
  • *
camry hybrid 2.4 ปี 2007 ยังน่าใช้ไหมครับ

ออฟไลน์ tsubasa

1. New Ford Everest, New Toyota Fortuner จะเปิดตัวเริ่มขายเมื่อไรครับ ทั้งสองรุ่นจะมีเครื่องเบนซิน เกียร์ auto มั้ยครับบ
ความน่าสนใจของทั้งสองตัว จะมีเทคโนโลยีใหม่ๆบ้างมั้ยครั
2. Honda HRV เป็นอย่างไรบ้าง น่าใช้มั้ยครับ เห็นข่าวยอดจองเยอะมากๆ นุ่มสบายดีมั้ย ประหยัดประมาณกี่กม / ลิตร
3. Toyota Camry Hybrid ACV40 กับ Prius เป็นรถมือสองที่น่าใช้หรือป่าวครับ มีปัญหาจุกจิกหรือป่าวครับ
4. ทำไมรถกระบะรุ่นใหม่ๆที่เปิดตัวในเมืองไทย ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยมีการพัฒนาเลยครับ เหมือนเอารุ่นเดิมมาปรับปรุงนิดๆหน่อยๆ แล้วกลายเป็น model change ทั้ง isuzu, nissan, mitsubishi และเห็น spyshot toyota hilux ก็ออกแนวเดิมๆเลย 10ปี ออกรุ่นใหม่ที น่าจะพัฒนาบ้าง ถ้าเป็นรถเก๋งเปลี่ยนโฉมทุก 4-5 ปี พอเข้าใจครับ
ขอบคุณครับ

็้้Happy New Year นะครับ

ออฟไลน์ rtong

Eco car ใช้ยาว10ปี
ระหว่าง almera / attrage
อะไหล่ และ  ศูนย์ ตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
CX5 จะมีสีแดงแบบ Mazda 3 เพิ่มให้เลือกไหมครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
อาแปะ ฝากถามว่ากำลังดู Ssangyong Stavic ใช้ชีวิตประจำวัน ไปกลับวันล่ะ 100โล ขับเข้ากทม.เดือนล่ะ 2ครั้ง และนั่ง5คน เรื่องช่วงล่าง เครื่องยนต์ และ เข้าศูนย์บริการหลังการขาย มีปัญหาหรือป่าวครับ ข้อดีข้อเสียเป็นอย่างไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sitpaku

• **
พี่จิมมี่ช่วยเปรียบเทียบช่วงล่างและการเก็บเสียงของ
all new triton กับ city 2012  ด้วยครับ
ว่าแตกต่างกันมากไม๊ครับ
ขอแบบว่าฟิลลิ่งของคนขับ city จะเปลี่ยนไปขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ MUK

ไม่มีโอกาสฟัง มีฟังย้อนหลังไหมครับผม

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
อยากให้เปรียบเทียบระบบขับสี่ AWD , 4WD Full time ของแต่ละยี่ห้อครับ ไม่นับพวก Part time ของกระบะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่มีโอกาสฟัง มีฟังย้อนหลังไหมครับผม

รอฟังใน Re run บน Youtube ที่เดี๋ยวมีเอามาแปะให้ตามปกติครับ

ออฟไลน์ MUK

ขอบคุณครับผม