ผู้เขียน หัวข้อ: ไมล์เพี้ยนมีผลต่อ odometer ไหมครับ??????  (อ่าน 5642 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
ไมล์เพี้ยนมีผลต่อ odometer ไหมครับ??????
« เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 20:52:27 »
สมมุติว่าไมล์รถเราอ่อนไป 7 km/h จะทำให้เลขไมล์มีระยะทางมากกว่าที่เราวิ่งได้จริงๆรึเปล่าครับ????
呵呵呵

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
Re: ไมล์เพี้ยนมีผลต่อ odometer ไหมครับ??????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 21:41:14 »
วัดความเร็ว กับ ระยะทาง คนละหน่วย ไม่น่ามีผลเกี่ยวเนื่องกันนะครับ
เหตุผลทางเทคนิคเชิญท่านถัดไป

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: ไมล์เพี้ยนมีผลต่อ odometer ไหมครับ??????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 21:42:59 »
ไม่เพี้ยนครับ  หากใช้ล้อเดิมเลขไมล์จะวัดได้ตามจริง

หากเพี้ยนก็จะมากกว่าจริง แต่ก็ไม่มากตามความอ่อนของเข็มไมล์

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 22:20:19 »
ผมว่า สิ่งแรกที่ผมอยากถามก่อนคือ คุณคิดว่าไมล์รถคุณเพี้ยนเพราะอะไรครับ ??
เพราะผมว่ามันที่ทั้งแบบที่มีผลต่อodo และไม่มีผลต่อodo

ตัวอย่างเช่น
A: สมมติ มีรถคันหนึ่ง ไมล์เทพมาก ถูกต้อง100% กับล้อเดิม
คุณไปเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น(เส้นรอบวง) ผมว่าเพี้ยนหมดทั้งความเร็ว และodo

B:  สมมติ มีรถคันหนึ่ง ไมล์เทพมาก ถูกต้อง100% กับล้อเดิม
ใช้ๆไปอุปกรณ์มาตรวัดความเร็วเสื่อม เพี้ยนเอง 555
ผมว่าอันนี้ไมล์เพี้ยน แต่ระยะไม่เพี้ยนครับ

;D ;D ;D

อ้ออ เสริมนิดนึงครับ
--> ความเร็ว=ระยะทาง/เวลา
--> ระยะทาง=ความเร็วxเวลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2015, 22:30:03 โดย atc40 »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 06:09:10 »
ผมว่า สิ่งแรกที่ผมอยากถามก่อนคือ คุณคิดว่าไมล์รถคุณเพี้ยนเพราะอะไรครับ ??
เพราะผมว่ามันที่ทั้งแบบที่มีผลต่อodo และไม่มีผลต่อodo

ตัวอย่างเช่น
A: สมมติ มีรถคันหนึ่ง ไมล์เทพมาก ถูกต้อง100% กับล้อเดิม
คุณไปเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น(เส้นรอบวง) ผมว่าเพี้ยนหมดทั้งความเร็ว และodo

B:  สมมติ มีรถคันหนึ่ง ไมล์เทพมาก ถูกต้อง100% กับล้อเดิม
ใช้ๆไปอุปกรณ์มาตรวัดความเร็วเสื่อม เพี้ยนเอง 555
ผมว่าอันนี้ไมล์เพี้ยน แต่ระยะไม่เพี้ยนครับ

;D ;D ;D

อ้ออ เสริมนิดนึงครับ
--> ความเร็ว=ระยะทาง/เวลา
--> ระยะทาง=ความเร็วxเวลา

ตามนี้ครับ  เพี้ยนตามกัน  เนื่องจากรับข้อมูลชุดเดียวกัน....ยกเว้น คุณเปลี่ยนความแข็ง อ่อนของสปริงไมล์  หรือสปริงไมล์ล้า  อันนี้อ่อนเฉพาะไมล์  ครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 07:23:18 »
มีผลครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 10:37:16 »
ไม่น่ามีครับ ผมเข้าใจว่าวัดความเร็วก็เอามาจากระยะทางอยู่แล้ว speed sensor ก็วัดระยะ แล้วเอา pulse ไปแปลงเป็นความเร็ว

ถ้าถูกผิดยังไง แนะนำด้วยครับ  :D :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 11:47:19 »
เอางี้ครับ....ผมรับปากไว้  ว่าจะทดลองให้โดยรถของผมเอง....

ข้อมูลปัจจุบัน  รถผมไมล์แข็งมาก  7/100    ตอนนี้ลดขนาดยางมาเป็น 215 จากของเดิม 225 แก้มเท่าเดิม  ไปวัดยังแข็งกว่าปกติ อีก 3.5/100   

เดี๋ยวผมจะ  จับอัตราเร่งก่อน  หลังจากนั้นจะเซ็ทขนาดของยาง(ในกล่องควบคุม)ให้เท่ากับขนาดที่ใช้ในปัจจุบัน  แล้วหาอัตราเร่งอีกรอบว่าจะแตกต่างกันไหม?  อาจจะสักเดือนสองเดือน  แล้วจะรีวิวให้หายสงสัยครับ(หากไม่ลืมก่อน)

ออฟไลน์ Baby_Dragon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 12:15:21 »
เปลี่ยนวงล้อ มันก็ต้องมีผลอยู่แล้ว

ล้อเล็ก ไมล์ขึ้นเร็ว ตัวเลขไปเร็ว  ล้อใหญ่ ไมล์ขึ้นช้า ตัวเลขช้า

ผมขอเทียบกับรถมอไซไมล์ดิจิตอล

คันนึงเปลี่ยนยางใหญ่ขึ้น อีกคันเดิมๆ ออกทริปไปด้วยกัน 2 คัน

เติมน้ำมันเต็มถัง วิ่งไปพร้อมๆกัน พอจอดปั้มเติมน้ำมันอีกที

รถเดิมๆไมล์ Trip 21x โล

คันเปลี่ยนยางใหญ่ Trip 19x โล

;) ;) ;)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 13:05:01 »
เปลี่ยนวงล้อ มันก็ต้องมีผลอยู่แล้ว

ล้อเล็ก ไมล์ขึ้นเร็ว ตัวเลขไปเร็ว  ล้อใหญ่ ไมล์ขึ้นช้า ตัวเลขช้า

ผมขอเทียบกับรถมอไซไมล์ดิจิตอล

คันนึงเปลี่ยนยางใหญ่ขึ้น อีกคันเดิมๆ ออกทริปไปด้วยกัน 2 คัน

เติมน้ำมันเต็มถัง วิ่งไปพร้อมๆกัน พอจอดปั้มเติมน้ำมันอีกที

รถเดิมๆไมล์ Trip 21x โล

คันเปลี่ยนยางใหญ่ Trip 19x โล

;) ;) ;)

ผมก็เข้าใจเช่นนั้น  ตัวไมล์กับทริป รับสัญญาณตัวเดียวกัน  หากแปรผันมันก็ต้องแปรผันไปตามกัน

.....แต่บางท่านคิดว่า  ไมล์อ่อน แข็ง ก็ส่วนหนึ่ง   ทริป  ก็เป็นอีกส่วนหนึ่งแยกส่วนกัน   

ประกอบกับรถผมสามารถปรับข้อมูลขนาดของยางได้ตามที่ใช้จริง  เช่น  ตอนแรกใช้225/55 /16  หากเปลี่ยนไปใช้  225/55/17  ก็สามารถปรับเปลี่ยนค่าในกล่องตามได้(ต้องใช้เทคฯ2)  .... ก็เลยคิดจะทดลองให้ดูครับ....

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 16:07:29 »
ไมล์อ่อน ระยะทางรวมจะอ่อนตามไปด้วยเพราะใช้ข้อมูลจากเฟืองท้ายเกียร์อันเดียวกัน แล้วออกมาแยกแสดงผลเป็นเข็มไมล์และเลขกิโล
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 20:26:05 »
แม้จะรับข้อมูลชุดเดียวกัน จากเฟืองท้ายเดียวกัน แต่มาตรวัดความเร็วจะถูกปรับให้อ่อนกว่ามาตรวัดระยะทางครับ

D-Max ผม มาตรความเร็วอ่อนราว 4% (วัดที่ 100กม./ชม.) แต่มาตรระยะทางเกือบพอดี แข็งนิดหน่อยราวๆ 0-0.5%

Sunny NEO มาตรวัดความเร็ว อ่อนถึง 8% แต่มาตรวัดระยะทางอ่อนแค่ 3% (ไม่รู้เจ้าของเก่าทำอะไรมา ขนาดล้อยางผมใส่ตรงสเปก)

ถ้าเกิดความคลาดเคลื่อน ไม่ว่าจากวงรอบล้อที่เปลี่ยน การเสื่อมสภาพ หรืออะไรก็ตาม มันจะแปรผันไปตามกันครับ ถ้าไมล์หนึ่งอ่อนลง อีกไมล์ก็อ่อนลงเช่นกัน

แต่ไมล์ความเร็วอ่อนกว่าไมล์ระยะทางเสมอ ดังนั้น หากมาตรวัดความเร็วอ่อน 7% มาตรวัดระยะทางอาจจะพอดีหรืออ่อนนิดหน่อย แต่อ่อนไม่เกิน 7% ครับ

ค่อนข้างมั่นใจในคำตอบเพราะเคยสงสัยเหมือนกัน จนถือ GPS ขึ้นรถไปลองวัดรถที่บ้านมาแล้วทุกคันครับ (รวมถึงรถเพื่อนบางคันด้วย)

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 21:53:18 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากเลยครับ เป็นควารู้ใหม่เลยนะครับเนี่ย5555 ;D ;D

呵呵呵