ผู้เขียน หัวข้อ: HRV or XV  (อ่าน 15466 ครั้ง)

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: HRV or XV
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 21:00:09 »
เท้าความก่อน; XV เป็นตัวเลือก 1 ใน 2 ตัวสุดท้ายของบ้านผม ระหว่าง XV กับ X-Trail T31

XV ขับดีกว่า แต่ตกม้าตายเรื่องที่เก็บของด้านหลัง กับยี่ห้อ ที่ผู้ใหญ่ในบ้านไม่ค่อยคุ้นหูและไม่เชื่อเรื่องศูนย์บริการเท่าที่ควร
ถามฟีลลิ่งผม XV ขับดีกว่า X-Trail โดยเฉพาะประเด็น "แน่น" ครับ ถ้าทางดีต่างกันไม่มาก แต่ถ้าเล่นโค้งนิดๆ หรือลุยๆ หน่อย มันชัดกว่ามาก

//

ทีนี้พอให้เทียบรถในฝันผมอีกรุ่นนึงคือ XV กับเจ้า HR-V แล้ว ผมว่ามันเปรียบคู่กันได้เพราะราคากะทรงใกล้กันเท่านั้นเอง

HR-V จะเหมาะกับ คนที่ชอบแบรนด์ ศูนย์ ราคาขายต่อ ออพชั่น และความสดใส
XV จะเหมาะกับ คนที่ชอบความหนักแน่น แกร่ง เป็นตัวของตัวเอง และไม่สนใจของเล่นในรถ

ขนาดรถมันไม่ได้ทิ้งกันมากชนิดที่จะบอกว่า XV ที่เก็บของแคบได้เลย สำหรับการเปรียบ HR-V
และหากมองในมุมสมรรถนะหรือความประหยัดแล้ว... มันก็ไม่ได้ทิ้งกันมาก ยิ่งช่วง E85 ส่วนต่างราคาน้อยๆ ยิ่งแทบไม่เห็นผล

พูดง่ายๆ รถคันนึง คุณได้ Impreza ตัว 2.0 เอามายกสูง แล้วใส่ระบบขับสี่กะ Lineartronic CVT
กับอีกคันนึง คุณได้ Jazz ยกสูง ใส่เครื่อง Civic 1.8 เปลี่ยนเป็นเกียร์ CVT แล้วใส่หลังคาแก้ว

ซึ่งถ้ามองประเด็นคนที่แทบไม่สนใจออพชั่นในรถนอกจากใช้งานจริงแบบผม
ถ้าตัวเลือก HR-V ไม่ได้ต้องเอาทอป HR-V ตัวล่างสุด คุ้มกว่า เพราะประหยัดกว่าสามแสน
แต่ถ้างบถึง HR-V ตัวทอป และตัวเลือกคือทอป ปะทะ XV ตัวใดตัวหนึ่ง ผมก็จะคิดอีกแบบคือ จ่ายล้านกว่าแล้ว เอา XV

ความเห็นนี้ตรงเผงเลยครับ

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 21:10:08 »
ข้อดีของ XV
1 สมรรถนะดีกว่าทั้งเครื่องยนต์และช่วงล่าง
2 ผมว่างานประกอบ ความละเอียดดีกว่า
3 ช่วงนี้โปรโมชั่นดีมากครับ ได้ส่วนลด 1 แสน และดอกเบี้ย 0% 5 ปี
4 ขับ 4 ล้อได้ ขับลุย ขึ้นเขา ไปต่างจังหวัด ทำได้หมด
5 ผมว่ามันสวยกว่านะครับ รูปร่างดูดี ดูมีแบรนด์ ถ้าตัวท็อปมีจอหมอนให้ด้วย
6 ทนและอึดมาก จากประสบการณ์

ข้อดีของ HRV
1 ราคาถูกกว่า
2 เครื่องเติม E85 ได้ ประหยัดน้ำมัน
3 พื้นที่เก็บของด้านหลังใหญ่กว่า
4 ศูนย์บริการเยอะกว่า
5 สดใหม่ พึ่งออกมา
6 ภายในดูสวยและดูไฮเทคดี ให้ทัชกรีนมาด้วย ผมว่ามันก็ใช้ยากนะ ถ้าขับรถอยู่ จะเอานิ้วมาจิ้ม กลัวจิ้มผิดจิ้มถูก อันนี้แล้วแต่คน แต่ถ้าชินแล้วก็ไม่น่ามีปัญหา

สรุป คือ มันดีคนละอย่างครับ ถ้าเน้นขับลุยๆ เอนกประสงค์หน่อย ไม่ได้สนใจเรื่องศูนย์บริการมาก ก็เล่น XV ไปเลย แต่ถ้าต้องการความสดใหม่ ซื้อง่ายขายคล่อง ประหยัดน้ำมันก็ไปเล่น HRV

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 21:12:36 »
คันแรก = HRV
คัน 2 หรือ มากกว่า = XV

ขับในเมืองผมเอา HRV นะ พวงมาลัยเบากว่า ขับง่ายกว่า
ขับนอกเมืองเอา XV ผมชอบพวกมาลัยมาก หนักกำลังดีเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 21:57:35 »
อารมณ์เบื่อกับออพชันที่ไม่ครบของ XV เลือก HR-V ครับ

ขับไกลๆ กลางคืนหรือพลบค่ำ ไฟหน้า HR-V กินขาด

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 22:15:27 »
ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง  ไป HRV
แต่ถ้าส่วนใหญ่อยู่ชานเมือง นอกเมือง XV
คู่นี้เลือกไม่ยากครับ อยู่ที่ว่าใช้ที่ไหน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 22:49:50 »
ไป HR-V เถอะครับ ตามโจทย์ ไม่ได้ขับโหด สู้โค้งอะไรมาก

ตอนแรกผมก็ชอบ HR-V นะ

แต่หลังๆมานี้ ผมว่า XV ยิ่งสวยขึ้นๆยังไงไม่รู้ ขาดแค่หอยจริงๆรุ่นนี้ ฟอร์เรสเตอร์ก็ภายนอกไม่สวย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 23:14:56 »
HR-V อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 07:50:54 »
XV อีกเสียงครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 11:29:19 »
HR-V ต้องตัวล่างตัวแพงดูเป็นรุ่นอื่นคุ้มเงินกว่า

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 13:45:03 »
เท้าความก่อน; XV เป็นตัวเลือก 1 ใน 2 ตัวสุดท้ายของบ้านผม ระหว่าง XV กับ X-Trail T31

XV ขับดีกว่า แต่ตกม้าตายเรื่องที่เก็บของด้านหลัง กับยี่ห้อ ที่ผู้ใหญ่ในบ้านไม่ค่อยคุ้นหูและไม่เชื่อเรื่องศูนย์บริการเท่าที่ควร
ถามฟีลลิ่งผม XV ขับดีกว่า X-Trail โดยเฉพาะประเด็น "แน่น" ครับ ถ้าทางดีต่างกันไม่มาก แต่ถ้าเล่นโค้งนิดๆ หรือลุยๆ หน่อย มันชัดกว่ามาก

//

ทีนี้พอให้เทียบรถในฝันผมอีกรุ่นนึงคือ XV กับเจ้า HR-V แล้ว ผมว่ามันเปรียบคู่กันได้เพราะราคากะทรงใกล้กันเท่านั้นเอง

HR-V จะเหมาะกับ คนที่ชอบแบรนด์ ศูนย์ ราคาขายต่อ ออพชั่น และความสดใส
XV จะเหมาะกับ คนที่ชอบความหนักแน่น แกร่ง เป็นตัวของตัวเอง และไม่สนใจของเล่นในรถ

ขนาดรถมันไม่ได้ทิ้งกันมากชนิดที่จะบอกว่า XV ที่เก็บของแคบได้เลย สำหรับการเปรียบ HR-V
และหากมองในมุมสมรรถนะหรือความประหยัดแล้ว... มันก็ไม่ได้ทิ้งกันมาก ยิ่งช่วง E85 ส่วนต่างราคาน้อยๆ ยิ่งแทบไม่เห็นผล

พูดง่ายๆ รถคันนึง คุณได้ Impreza ตัว 2.0 เอามายกสูง แล้วใส่ระบบขับสี่กะ Lineartronic CVT
กับอีกคันนึง คุณได้ Jazz ยกสูง ใส่เครื่อง Civic 1.8 เปลี่ยนเป็นเกียร์ CVT แล้วใส่หลังคาแก้ว

ซึ่งถ้ามองประเด็นคนที่แทบไม่สนใจออพชั่นในรถนอกจากใช้งานจริงแบบผม
ถ้าตัวเลือก HR-V ไม่ได้ต้องเอาทอป HR-V ตัวล่างสุด คุ้มกว่า เพราะประหยัดกว่าสามแสน
แต่ถ้างบถึง HR-V ตัวทอป และตัวเลือกคือทอป ปะทะ XV ตัวใดตัวหนึ่ง ผมก็จะคิดอีกแบบคือ จ่ายล้านกว่าแล้ว เอา XV
ไม่ก็รอให้ XV ขายไม่ค่อยออก คงได้ออฟชั่นแบบจัดเต็ม ในราคาที่มีส่วนลดเยอะครับ ถึงจะคุ้ม

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 14:49:45 »
 ;D

ตอน Motor Expo ครั้งล่าสุด

ตัวทอป ถ้าสด 1.2 ล้านโน่นล่ะครับ (ราคาเต็ม 1.39 ล้าน)
ทุกวันนี้ก็ยืนพื้น 100,000-130,000 เกือบทุกศูนย์แล้ว ผมว่ามันเวิร์คกว่า HR-V
ถ้าไม่คิดจะเอาตัวทอป ตัวรอง 1.29 ล้าน ลด 1.3 แสน ก็เหลือแพงกว่า HR-V หลักหมื่น...

ปล. เว้ากันซื่อๆ ผมว่า XV มันขายได้ดีกว่า X-Trail, Escape, Tucson รวมกันสามรุ่นอีกนะครับ เทียบกับปริมาณศูนย์แล้วก็น่าจะเกือบๆ ส่งรถวันเว้นวันเลยนะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ lexusboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 17:31:41 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ