ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Ranger หรือ BT-50 เครื่อง3.0 ระวังตอนเปลี่ยนแบตนะครับ  (อ่าน 4531 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
ไม่กี่สัปดาที่ผ่านมา ได้นำเจ้า BT-50 เครื่อง3.0 ไปเปลี่ยนแบตที่ศูนย์เนื่องจากใช้มาจะ4ปีแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลย แต่ยังใช้ได้แต่ขอเปลี่ยนให้สายใจ

พอกลับมาถึงบ้านพอติดเครื่องแอบแปลกใจทำไมเครื่องมันอืดๆ เหมือนแบตจะหมด แต่ก็คิดไปว่าแบตคงยังใหม่ยังไม่ได้ชาร์ต พอขับไปสองสามวันมันก็ไม่หาย เอาแล้วไดชาร์ตเราสงสัยกลับบ้านเก่าแน่ๆ

เลยเอาเข้าไปที่ศูนย์ เช็คอาการ...........พนักงานรับรถวิเคราะห์อาการกับช่างและผมอยู่สักพักได้ข้อสรุปว่า ใส่แบตผิดรุ่น ตอนแรกก็แปลกใจ เครื่อง2.5 กับ 3.0 ใช้แบตคนละตัวกันเหรอ

ช่างบอกว่าใช้ เพิ่งเปิดเจอในPart Number ว่ามันคนและเบอร์กัน สุดท้าย ศุนย์ก็รับผิดชอบเปลี่ยนให้ใหม่แล้วจ่ายส่วนต่างไป พอมาดูที่กำลังไฟตัวของ2.5 จะเป็นเบอร์ 65 แต่ของเครื่อง3.0 จะเป็นเบอร์ 95

ยังไงใครใช้เครื่อง3.0 ตอนเปลี่ยนแบตก็แอบดูหน่อยนะครับว่าถูกรุ่นไหม

แจ้งมาเพื่อทราบ  ;D

ปล.รวมEverestด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2010, 15:21:22 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
ขอบคุณคร้าบ...

ผมก็เคยได้ยินจากเพื่อนพ่อผมที่ทำร้านไดนาโมเหมือนกันครับ.... เค้าเล่าให้ฟังว่ามีลูกค้าโทรมาสั่งแบต ทางร้านจะต้องถามลูกค้าก่อนว่าใช้กับรถเครื่องยนต์เท่าไร เพราะกินกำลังไฟไม่เท่ากัน(ฟังตอนแรกผมก็ยังมึนงงอยู่เหมือนกันครับ) เครื่องเล็กก็กินน้อย เครื่องใหญ่ก็กินเยอะ แล้วยิ่งกระบะที่ต่อตู้แอร์ด้านหลังก็กินเยอะเข้าไปอีกครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ Arado_kung

แบตรถผมเปลี่ยนข้างนอกเอาครับ ถ้าเป็นรถทั่วไป ราคาข้างนอกถูกกว่าในศูนย์จมเลย ยกเว้นพวกแบตพิเศษไม่เหมือนชาวบ้านเขาอันนี้ต้องยอมให้เขาฟันไป

ออฟไลน์ Duyong

• Newbie
  • *
แบตรถผมเปลี่ยนข้างนอกเอาครับ ถ้าเป็นรถทั่วไป ราคาข้างนอกถูกกว่าในศูนย์จมเลย ยกเว้นพวกแบตพิเศษไม่เหมือนชาวบ้านเขาอันนี้ต้องยอมให้เขาฟันไป
เห็นด้วยครับ ประหยัดได้เยอะเลยครับ ;D

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ho 95 เรยรึ ราคาต่างกันมากไหมครับ  :)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ho 95 เรยรึ ราคาต่างกันมากไหมครับ  :)

ต่างประมาณ 500บาทครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล