ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Camry Mc - Accord hybrid ครับ  (อ่าน 3909 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สอบถาม Camry Mc - Accord hybrid ครับ
« เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 11:41:14 »
สวัสดีครับ
พอดีญาติจะซื้อรถใหม่
รบกวนสอบถามว่า  camry ตัวที่จะ Minor change เกียร์จะเป็น cvt หรือยังครับ ?  เห็นว่าจะมาเดือนมีนาคม

ตัว Hybrid ทั้งสองรุ่นนี้  รุ่นไหนมีจุดดี-ด้อย แตกต่างกันอย่างไรครับ

เคยศึกษามาว่า camry hybrid  แอร์เหม็น เบาะหลังร้อน ฯ   accord เป็นบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Anvers30

Re: สอบถาม Camry Mc - Accord hybrid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 12:37:39 »
เกียร์รุ่น 2.0 และ 2.5 จะเป็นอัตโนมัติ 6 จังหวะครับ ส่วนรุ่นไฮบริดเป็นเกียร์ CVT เหมือนเดิมครับ

ส่วนข้อดี ข้อด้อย รอสมาชิกท่านอื่นมาตอบให้แล้วกันครับ พอดีผมไม่มีทั้งสองรุ่น แต่อัตราเร่งน่าจะสูสีกัน รวมถึงอัตราสิ้นเปลืองที่แอคคอร์ดน่าจะดีกว่า  อิงจากรีวิวพี่จิมมี่

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
Re: สอบถาม Camry Mc - Accord hybrid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 13:21:24 »
เกียร์hybrid จะเป็นcvt อยู่เเล้วครับทั้งสองรุ่น อัตราเร่งทั้งสองถือว่าดีมากๆใน Dsegment ญี่ปุ่นครับ accord hybrid เครื่องถ้าจะไม่ผิด 2.0. มอเตอร์สองตัว  เเรงม้า 200. ครับ ส่วนเเคมรี่ 2.5 205 เเรงม้าอัตราเร่งดีมากทั้งสองตัว เเต่ถ้าเอามาวิ่งเเอคคอร์ดจะดีกว่านิดเดียวจริงๆครับทั้งต้นเเละปลาย จากประสบการณ์ผมว่าโดยรวมเเคมรี่ดีกว่าครับ ทั้งช่วงล่างเเละวัสดุภายใน minor camry จะเปิดตัวเดือนหน้าครับผม หน้าตาจะเปลี่ยนไปมากด้วย อดใจรอชมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 13:21:48 »
ปัจจุบัน ถ้าอยากจะให้อัตราสิ้นเปลืองดีๆๆ คงต้องใช้ CVT ครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 15:47:45 »
 Hybrid ระยะยาวผมไว้ใจ Toyota มากกว่าครับ

Camry รุ่น 2.0L ตอนนี้บ้านเราใช้รหัส 1AZ-FE จับคู่กับ 4AT ซึ่งไมเนอร์เชนจ์จะเปลี่ยนเป็น 6AR-FSE จับคู่กับ 6AT
  น่าจะช่วยเรื่องความประหยัดและอัตราเร่งที่ดีขึ้น ทั้งจากเครื่องยนต์ใหม่และเกียร์ใหม่ รวมถึงสมองเกียร์รุ่นนี้ที่เจอมาใน 2.5G 6AT เซ็ตมาดี ฉลาดเลยทีเดียว

ประเด็นที่น่าสนใจคือ เครื่อง 6AR-FSE มีหลายอย่างที่สามารถแชร์กับตัวแรงอย่างเครื่อง 8AR-FTS turbo 240 ม้าได้ แปลว่า อาจจะพอมีทางออกสำหรับคนที่จะเปลี่ยนเครื่องในอนาคต

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 19:08:27 »
ถ้าจะซื้อ 2.0 รอดูครับเพราะตอนนี้ G9 ถือว่าเวิคแต่ Camry ก้อาจจะมาดีเพราะได้เกียร์6speed แน่ๆถ้าจะซื้อ 2.4-2.5 ซื้อcamry เลยครับไม่ว่าตัวใหม่มาจะเป็นยังไงก้โอเคและแรงกว่าAccord แน่ๆ เครื่อง 2.4 Accord ตัวนี้เก่ากึ้กส่วนถ้า Hybrid รอดูcamry ก่อนแต่เวลานี้ เทคโนโลยี Accord ล้ำกว่า แรงกว่า ประหยัดกว่า ถึงจะไม่เยอะมาแต่รู้สึกได้คับเครื่อง Accord cc น้อยกว่า 500 นะครับ

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 21:47:02 »
ตัว Hybrid ทั้งสองรุ่นนี้  รุ่นไหนมีจุดดี-ด้อย แตกต่างกันอย่างไรครับ
ถ้าเอาเรื่องอัตราเร่งมันพอๆกันนะครับ แต่ Accord ดีกว่านิดนึง ลองอ่านจากรีวิวของพี่จิมมี่ดูครับ ส่วนเรื่องความประหยัดต้องให้ Accord เขาจริงๆ ส่วนตัวที่เคยลองนั่ง + ให้เพื่อนนั่งด้วย แล้วลองเปรียบเทียบความสบาย ผมว่า Camry สบายกว่านะครับ เพราะตอนนั่งขณะที่ยังไม่ขับ ผมยังรุสึกว่าเบาะ Accord แข็งกว่า (ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ) ตอนขับที่รู้สึกว่า accord แข็งกว่าส่วนนึงอาจจะเพราะยางแก้มเตี้ยกว่าด้วยรึเปล่าครับ?

ส่วนเรื่องแอร์เหม็นของ camry ตอนนี้ใช้อยู่ 1 ปี 4 เดือน แรกๆมีครับตอนออกรถจากศูนย์ใหม่ๆ หลังๆไม่มีเลย แล้วเรื่องเบาะหลังร้อน เคยทดลองวิ่งจาก กทม.-พัทยา มันร้อนจริงๆเมื่ออัดเท้าหนัก กดกันแบบกะไม่ให้แบตฯเหลือไฟอยู่เลย มันจะร้อนจนคนข้างหลังบ่นเลยครับ แต่ถ้าขับในเมือง เท่าที่เคยให้คนอื่นนั่งไปด้วยตลอด มันไม่ร้อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2015, 21:53:29 โดย Veiness »

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 00:08:17 »
ใช้ accord นะครับ

ข้อดี

ประหยัดครับใช้มาปนๆกันไปในเมืองนอกเมืองโชว์ที่หน้าปัดตอนนี้ 17.8 km/L

เครื่องแรงดีครับ เบาะหลังไม่ร้อน

ข้อเสีย

นั่งสบายไม่เท่า camry แถมเบาะหลังก็ปรับเอนไม่ได้ ตรงนี้ camry ดีกว่ามากๆเลยครับ

เวลารถติดหนักๆ ติดเครื่องมาปั่นไฟนี้เสียงดังมากครับ เครื่องสั่นแรงพอสมควรด้วยครับ

แก้มยางเตี้ย รถเลยกระด้างกว่า camry ด้วยครับ

สุดท้าย ไม่รู้ honda มันจะทำที่เขี่ยบุหรี่มาทำไมเยอะแยะ ทำเป็นที่วางขวดน้ำ 7 บาทยังดีซะกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 02:48:38 »
รวมๆแล้วก็ไล่ๆกันนะครับ ทั้งอัตราเร่งและสิ้นเปลือง

ถ้าจะใช้ไฮบริดยังไงก็ต้อง CVT ครับ

แต่ Accord จะได้แบตที่เป็นแบบใหม่ ลิเธียม-ไอออน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 17:13:00 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

เรียบร้อย โรงเรียน honda แล้วครับ  :)