ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อ BMW จาก ผู้ค้ารายย่อย คงต้องคิดให้ดีๆแล้วละครับ  (อ่าน 9785 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
นโยบายใหม่ ด้านการรับประกันหลังการขายออกมาแล้ว

ลองอ่านได้ที่นี่ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=982:-bmw--2010-----qq--&catid=85:new-cars-in-thailand&Itemid=55

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
แล้วมันจะหมายความว่า เราไม่สามารถเอารถไปซ่อมอู่ข้างนอกได้ด้วยรึเปล่าครับ ????
ถ้าใช่  ผมว่าคนจะคิดซื้อ BMW คงต้องคิดดีๆ หนักๆซะแล้ว
ก่อนหมดประกันรีบขายทิ้งทันทีก่อนโดนฟันราคาอะไหล่ !!!!

แต่ความคิดผมคือ ไม่มีอะไรที่ช่างไทยทำไม่ได้
เกียร์ Nissan GTR R35 พังยังซ่อมได้เลย ทั้งที่ญี่ปุ่นไม่รับซ่อมและไม่ขายให้

ผมคาดว่าต้องมีคนออกโปรแกรมมาเพื่อแก้ไขตรงจุดนี้ คล้ายๆกับทำให้เครื่องเล่น DVD เล่นแผ่นได้ทุกโซน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 02:31:52 โดย ลูกหมูบอย »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ทุกวันนี้ระบบกุญแจตัวใหม่ ๆ อู่นอกศูนย์BMW ยังทำไม่ได้สมบูรณ์เหมือนศูนย์เลยครับ ถ้าระบบไฟเสีย อย่าหวังว่าจะได้ลากออกจากโรงรถง่าย ๆ เลย พวงมาลัยก็ล๊อกไฟฟ้า ไม่มีรูกุญแจใ้ห้เสียบ

ออฟไลน์ benley

ใช้จนพังแล้วก็โยนทิ้งซินะ  :o

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
จากที่อ่านผมเข้าใจถูกไหม นโยบายนี้ เริ่มกับรถตั้งแต่ series 5 ตัวใหม่เป็นต้นไป

รุ่นก่อนหน้ายังรับซ่อมเหมือนเดิม

ตอนนี้ก็แปลว่า Z4 ,series 7 ที่พึ่งมาใหม่ก็ยังซ่อมได้ ถ้านำเข้ามาใช่ไหม

ปล. จากที่อ่าน BMW Thailand จะเอา Z4 35is ชุดแต่ง M รอบคัน เข้ามาด้วยคร้าบ
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ 2k

เป็นนโยบายที่คนรวยไม่ยี่หระอะไรเพราะมีเงินจ่ายค่าซ่อมอยุ่แล้ว แต่คนที่ระดับกลางๆพอจะมีเงินซื้อได้หรือลูกค้ารุ่นใหม่ที่กำลังสนใจอยู่น่ากลัวจะไม่กล้าซื้อ BMW เอานะครับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
อาจจะทำให้ Lexus ขายดีขึ้นครับ!
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Dr.Shank

คงต้องคิดหนักๆๆ...

แต่ถ้าไม่อยากคิด....ผมว่าไปซื้อยี่ห้ออื่นมั้ยครับ(แซวเล่นครับๆ)

;D
..

ออฟไลน์ Blur

ไม่รับซ่อมรถเกรย์ก็ปกติ
แต่ทำให้อู่นอกซ่อมไม่ได้นี่ เกินไป คิดดีๆนะครับ ว่ามือสองหลังจาก 5 ปีราคาจะเหลือเท่าไหร่

ออฟไลน์ Juniorx7

• Newbie
  • *
mini ตรงเอกมัยเป็นรายแรกๆที่เป็นต้นคิดครับ มีนโยบายไม่รับซ่อมรถ grey และไม่สามารถไปซื้อ accessory ตรงมินิเอกมัยได้

เช่น ที่ครอบกระจก ผ้าคลุมรถ พวงกุญแจ ฯลฯ พยายามจะเป็น monopoly แต่เพียงผู้เดียว

ิbmwthailand ซึ่งเป็นบริษัทแม่ของmini เลยทำตามบ้าง แต่ไม่สามารถซ่อมอู่นอกได้นี่เกินไปจริงๆครับ

ผมว่าทำแบบนี้คงมีผลเสียไม่มากก็น้อยต่อ bmwthailand เพราะคนคงหันไปซื้อของคู่แข่งกันหมด (ดาว3แฉก)

ออฟไลน์ Vici

ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องไม่รับซ่อมด้วย...  ก้อยกเลิกการรับประกันแบบ worldwide ไป แต่ก็รับซ่อมไปก็ได้นิหน่าอะไรเสียก็ซ่อมคิดเงินไป หรือให้เสียเป็นค่าแรกเข้าไปก็ได้

ออฟไลน์ car mood

ก็บอกไปสิว่า  ใครที่ซื้อจากเกรมาเก็ต เราจะไม่รับประกันในส่วนของความเสียหายที่เกิดจากอะไหล่ที่ไม่เหมือนกันในแต่ละภูมิภาค  เช่น เครื่องพังจากอะไหล่วาวน้ำที่ไม่เหมาะกับเมืองไทย  อะไรก็ว่าไป  ไม่ใช่จะไม่ไม่รับประกันอะไรเลย 

สงสัยกลัวจะขายดี เดี๋ยวเหนื่อย ทำไม่ทัน หรือคงอยากให้ benz กับ lexus มียอดขายเพิ่มขึ้นละมั๊ง

ออฟไลน์ korkongzz

เค้าหวังดีนะผมว่า

แต่ อาจทำให้เสียลูกค้าไปอะดิ

ที่ผมอ่านมาไม่เห็นเค้าบอกว่าอู่นอกซ่อมไม่ได้นิครับ

และรถ BMW รุ่นปัจจุบันทุกรุ่นไม่ว่าจะ Gray market ที่ไหนก็ยังรับซ่อมอยู่

แต่หลังจาก BMW series5 ตัวใหม่เป็นต้นไป ถึงเริ่มนโยบายนี้ ซึ่งอาจจะมีปัญหาเรื่องการซ่อมกับอู่นอก

ส่วนเหตุผลก็น่าฟังอยู่ แต่ว่ายังไม่เท่าไร่ ถ้าราคายังโหม แบบไม่ได้ดูชาวบ้านก็มีถอยเหมือนกัน

อ้ออีกเรื่อง นโยบายนี้เป็นทั่วโลกหรือเ้ฉพาะไทยครับ เพราะสงสัยในเรื่องประกัน worldwide เนี่ย ถ้ามันยังมีอยู่จะล็อค Country Service Code ทำไม แล้วประกันเนี่ยทั้งตัวรถหรือเฉพาะส่วน

จากเหตุผล เรื่องมาตรการ Euro อะไรนั้น ผมว่ามันเป็นเหตุผลเรื่องเสียผลประโยชน์มากกว่า

เหมือนกับกินส้มผลนึง แต่ก่อนกินแบ่งกับ gray ตอนนี้อยากกินเต็มลูก เลยต้องเพิ่มลู่ทางที่จะได้กินแบบเต็มเม็ดเต็มคำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 18:22:33 โดย BigBlahBlah »

ออฟไลน์ koruru

ผมว่านโยบายแบบนี้ ส่งผมต่อ mini อย่างแน่นอน

ออฟไลน์ BrownCony

ที่ผมอ่านมาไม่เห็นเค้าบอกว่าอู่นอกซ่อมไม่ได้นิครับ

และรถ BMW รุ่นปัจจุบันทุกรุ่นไม่ว่าจะ Gray market ที่ไหนก็ยังรับซ่อมอยู่

แต่หลังจาก BMW series5 ตัวใหม่เป็นต้นไป ถึงเริ่มนโยบายนี้ ซึ่งอาจจะมีปัญหาเรื่องการซ่อมกับอู่นอก

คือมันไม่ได้เกี่ยวกับอู่นอกโดยตรง แต่ทางอ้อมคือการเปลี่ยนอะไหล่บางชิ้นจะสามารถทำได้รึเปล่า นอกจากที่คุณจิมมี่กล่าวไว้
เพราะคุณจิมมี่เขียนว่าถ้า Country Code ไม่ตรงก็ไม่สามารถวางเครื่องได้ กรณีที่เครื่องพังแล้วต้องการซื้อจากเชียงกง เป็นต้น

และผมคิดว่าน่าจะใช้เฉพาะที่เมืองไทยเท่านั้น ไม่งั้นลองจินตนาการว่า ซื้อรถจากเบลเยี่ยมขับไปเที่ยวเนเธอร์แลนด์ แล้วรถเสีย ต้องกลับมาซ่อมที่เบลเยี่ยมเท่านั้น
ผมว่ามันไม่เวิคอ่ะครับ

ส่วนมินินั้น ซ่อมอู่นอกถูกกว่าศูนย์ตั้งเยอะ อันนี้คนใช้มินิจะทราบดี

สรุปผมว่า BMW คิดแต่เรื่องทำยังไงให้ขายรถได้ กำไรเยอะๆ (เนื่องจากไม่สามารถแข่งขันกับเกรย์มาร์เกต และยอดขายยังเป็นรอง Benz อยู่มาก)
มากกว่าทางด้านบริการ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นโยบาย นี้ ใช้ร่วมกัน "ทั้งโลก" ครับ

BMW ทุกแห่งทั่วโลก จะใช้นโยบายนี้ ทั้งนั้น

คือมันมีเรื่องเกิดขึ้น และทำให้ BMW แก้ปัญหาไม่ตกหนะครับ

บางเคส ผมไม่สามารถพูดออนแอร์ตรงนี้ได้ แต่บอกเลยว่า
พอได้ฟัง ก็เข้าใจแล้วละ ว่าทำไมถึงไม่อาจรับประกัน Worldwide แบบเมื่อก่อนได้อีกต่อไป

เพราะมันร้ายแรงกว่าที่เราคิดเหมือนกันแหะ

ออฟไลน์ maimai

• Newbie
  • *
อ่านจบแล้วไม่ JOY เลย  :'(
ทำไมโหดจัง

บางเคส ผมไม่สามารถพูดออนแอร์ตรงนี้ได้ แต่บอกเลยว่า
พอได้ฟัง ก็เข้าใจแล้วละ ว่าทำไมถึงไม่อาจรับประกัน Worldwide แบบเมื่อก่อนได้อีกต่อไป

ผมพอจะขอรับทราบหลังไมค์ได้ไหมครับ พี่จิมมี่

ปล.ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
มีอะไรเกินความสามารถของคนไทยครับ  ???

แด๋วเค้าก็มีโปรแกรมแปลง code ECU หรืออาจจะถอดแปลงชิ้นส่วนให้เข้าเครื่องได้

มีแน่นอนครับ ผมฟันทิ้ง  ;D
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
มันเป็นรถ หรือว่าเครื่อง PSP หว่า
ต้องมี region code, country code
ถึงต้องห้ามกันขนาดนั้น
แต่ก็ไม่ต้องห่วงหรอกครับ
ถ้ามันมี demand มันก็มี supply
แค่หาทาง hack country code มันคงไม่ได้ยากเย็นอะไรขนาดนั้น
เดี๋ยวก็ต้องมีคนแก้ได้อยู่แล้ว
เชื่อซิ

ออฟไลน์ #PETH#

เมื่อเจ้านโยบายนี้เริ่มต้น ยังไงอู่ไหนให้เมืองไทยก็ซ่อมไม่ได้แน่ เพราะ code ไม่ตรงกัน

ไอ้เรื่อง service ทำไม Mercedes ทำให้หมดได้ละ BMW ต้องการได้ส่วนแบ่งที่มากขึ้น แต่ส่วนที่ได้เพิ่มขึ้นก็คงมาจากกำไรของ local dealer นั่นแหละ

เพราะไม่ว่ารถสั่งที่ไหนในโลก ตัว Manufacturer ต้องได้กำไรอยู่แล้ว แตกต่างกันที่การ localize

การทำแบบนี้อาจลดผลกำไรโดยรวมของบริษัทได้จากการลดลงของยอดขายรถนำเข้ากัน เพราะลูกค้าที่ยินดีจ่ายมากกว่าแต่ได้ความคุ้มค่าจากตัวรถมากกว่าก็จะเลือกสั่งนำเข้ามาโดยไม่ได้ผ่าน Authorized Dealer ในไทยกันซะส่วนมากเลย

ส่วนเรื่องการรองรับน้ำมัน นั้น เหล่าบรรดาผู้สั่งรถยนต์มีข้อมูลอยู่สำหรับการเลือก spec เครื่องยนต์ที่รองรับระบบน้ำมันในประเทศไทยก่อนการสั่งซื้อไม่น่าจะสั่งมาผิดได้