ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อรถ 1 คันท่านจะเลือกคันที่มี vsa , vsc ไหม เพราะเหตุใด  (อ่าน 8511 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
ถ้าเป็นรถเมื่อ 4-5 ปีที่แล้วไม่มีผล แต่ปัจจุบันเทคโนโลยี่พวกนี้ได้ใส่ลงมาในรถหลายรุ่นมากขึ้น
ถ้าจะซื้อรถต่อจากนี้ ระบบความความปลอดภัย จะเป็นตัวเลือกแรกในการพิจารณาการเลือกรถครับ

ออฟไลน์ YenChar

ระบบควบคุมการทรงตัว

รถเก๋งช่วงล่างดีๆ ไม่จำเป็นครับ
ให้ความสำคัญกับยาง ระบบช่วงล่างมากกว่า
พวกรถระบบดีๆ แต่มาตกม้าตายเพราะยางเก่า ยางห่วย มีเยอะแยะ

ยกเว้น กระบะยกสูง PPV หรือ SUV หรือรถแวนคันใหญ่ๆ
อันนี้ผมเห็นว่าจำเป็นมากๆ ยิ่ง PPV ผมว่ายิ่งจำเป็น

ส่วนแอร์แบค มีไว้เผื่อใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คนแต่ละคนมีเหตผลต่าง ๆกัน

ถามผม ผมไม่ได้ดูเลยนะ ที่มีอยู่นี่มี ESP, ASC, DSC, ESC ก็ไม่ได้ใช้ ขับรถมายี่สิบปีก็ไม่ได้ใช้ ขับหลบฉุกเฉินก็ยังไม่ถึงกับจุดที่มันทำงาน

ระบบพวกนี้มันมีข้อจำกัด 120 แตะเบรคหักพวงมาลัยสุดบนถนนธรรมดา คิดว่ามันเอาอยู่เหรอครับ ?
เข้าโค้งคม ๆ กดไปเกิน120 มันก็ไม่ช่วย

บังเอิญว่ารถแต่ละคันที่ซื้อมามันดันมีมาให้ แต่ไม่ใช่ว่าผมตั้งใจเลือกที่มีระบบพวกนี้นะครับ

เลือกเพราะ ราคาดีบ้าง สวยบ้าง ดูแลง่ายบ้าง ทนทานบ้าง เหมาะสมกับการใช้งานบ้างล่ะ ซื้อรถก็เลือกให้เหมาะกับความต้องการ ถ้าคุณคิดจะซื้อเพราะหวังพึ่งพาระบบพวกนี้ เข้าใจมันดีแล้ว จะซื้อก็ไม่ผิดอะไร

ระบบความปลอดภัยที่ผมเน้นว่าต้องมีคือ AIRBAG และโครงสร้างของรถที่แข็งแรง ถ้าไม่มีสองอย่างนี้ ไม่เอาไปขับไกล ๆให้เสี่ยงชีวิตแน่ ๆครับ

ออฟไลน์ Phu_Kung

• Newbie
  • *
ตอบตามความคิดตัวเองนะครับ

1. จำเป็นครับ เพราะถ้าเกิดเรื่องไม่คาดฝัน มันก็ช่วยได้ดีในระดับนึงเลยหล่ะ

2. ถุงลม 6 ใบ (เอ่อ ถ้ามีเงินเยอะขนาดนั้น ผมก็เอาออฟชั่นนี้นะ อุ่นใจเมื่อเกิดอุบัติเหตุ) 

GreenG

ผมอยากได้ ESP + ABS

ถุงลมคู่หน้า

ถ้าจะให้ดี ผมขอม่านถุงลมด้วยก็จะดีเข้าไปอีกครับ

;)

ออฟไลน์ ELEANOR_2666

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นผม ผมเลือกคันที่มีระบบควมคุมเสถียรภาพของรถนะครับ เพราะมีไว้เผื่อให้ใช้ดีกว่าไม่มีให้ใช้ในขณะที่ต้องการจะใช้

จริงๆแล้วถ้าเป็นไปได้อยากให้ ABS, EBD, Airbags อย่างน้อย 6 ใบ, Stability Control, Traction Control เป็นอุปกรณ์มาตรฐานในรถยนต์ทุกรุ่นทุกยี่ห้อเหมือนประเทศที่พัฒนาแล้วจัง...

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
จำเป็นมากกกก

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
ตอว วีโก้ตัว MC 09 เผยสเป็คมา มี VSC-TRC ผมจองเลยทันทีแบบไม่ลังเล

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

มีแล้วไม่ได้ใช้ ยังดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

มีย่อมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ FyGI

ถ้าเลือกได้ผมเลือกครับ

เพราะเคยเจอกับตัวเอง

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
สำหรับผม จำเป็นมากครับ เพราะเคยเจอเหตุการณ์ที่ต้องหักหลบกระทันหันมาก่อน ทำให้รู้ว่ามันจำเป็นจริงๆ อุบัติเหตุเป็นเรื่องที่เกิดได้เสมอ กันไว้ดีกว่าแก้ครับ

ดังนั้น หากรถรุ่นไหนไม่มีระบบช่วยการทรงตัว ผมไม่ซื้อแน่นอนครับ
กรณีถุงลม หากเป็นรถที่ใช้ในการขับไปทำงาน(คนเดียว) ถุงลมแค่ 2 ก็โอเคครับ(แต่ปกติเลือกรุ่นที่มีม่านถุงลม)
แต่หากเป็นรถครอบครัว ต้องมีม่านถุงลมด้วยเท่านั้น ไม่งั้นก็ไม่พิจารณา เฉกเช่นที่ผมไม่ซื้อ X-trail ทั้งที่เล็งเอาไว้แล้ว

ออฟไลน์ Sammy_

เรื่องนี้ผมว่าแล้วแต่คนจริงๆครับ
อย่างผมตีนผี ผมให้ความสำคัญแบบนี้ครับ

1-ABS อย่างน้อยๆรถที่ผมใช้งานต้องมีระบบนี้
2-ESC,VDC,VSC,VSA มีหรือไม่มีก็ได้ แต่ถ้าเลือกได้ขอให้มี
3-Airbag จะ 1 ลูก 2 ลูก หรือ 6 ลูกก็ได้ครับ แต่ถ้า 6 ลูกเนี่ยชอบเลย

แต่จะว่าไป ESC  ช่วยชีวิตผมได้หลายครับเลยครับ ครั้งแรกคือตอนฝนตก ผมพยามแซงรถคันหน้า แต่เลนที่ผมจะแซงมีน้ำขัง เร่งยังไงก็ไม่ไป ไฟ Esc กระพิบๆๆๆ บางครั้ง ขับรถลุยน้ำ ไฟ ESC พระพิบ รถก็ลดความเร็วให้ผมเอง เหมือนถอนคันเร่งให้

ออฟไลน์ Tan Int

มีก็ดี ไม่มีก็แล้วไปครับ และถ้าผมชอบรถคันนั้นจริงๆ ไม่มี ABS ก็ยังยอมครับ
ยังไม่เห็นความจำเป็นใดๆที่จะต้องใช้ VSC อยู่มา 17 กว่าปียังไม่เคยเห็นระบบนี้ทำงานด้วยตัวเองเลย เพราะไม่เคยเจอสถานการณ์อะไรใดๆ

เหตุผลที่ไม่ต้องการเพราะทุกวันนี้ก็ใช้ชีวิตกับรถที่ไม่มีระบบอะไรใดๆนี่แหละครับ มีแค่ ABS EBD BA แต่ก็มีความสุขกับมันดี
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
VSC VSA สำหรับผมจำเป็นมากครับ ใช้บ่อยพอสมควร
ถุงลม 6 ใบ ยังไม่เคยใช้สักใบครับ ขอคู่หน้าไว้อุ่นใจก็โอเค แต่ถ้าเป็นไปได้ขอครบๆก็ดี

ออฟไลน์ udis

ใช้ฝีมือตัวเองสนุกกว่าครับ 555+ ผมดูการ์ตูนมากไปครับ
เอาจริงๆ รถผมก็ไม่มี และไม่อยากได้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ prayalone

• **
การซื้อรถ 1 คันท่านจะเลือกคันที่มี vsa , vsc ไหม เพราะเหตุใด

ถุงลม 6 ใบจำเป็นแค่ไหนสำหรับการเลือกซื้อรถ

ลัมโบ  70 km/ ทดสอบการช่วยทรงตัว 

70 mph นะครับ ไม่ใช่ km/h
~112km/h

ออฟไลน์ crucifixzz

กันไว้ดีกว่าแก้ แย่แล้วแก้ไม่ทัน ขับอย่างปลอดภัย esp ไม่ค่อยได้ทำงานหรอกครับ   

ออฟไลน์ beerrl

VSA VSC หรือ ESP สำหรับผมคือสิ่งที่ต้องมีในรถใหม่ทุกคันที่จะมาขายครับ
บางคนบอกไม่จำเป็น เหมือน คุณทำประกันไว้ ถ้าไม่เกิดเหตุก็ถือว่าดี แต่ถ้าเกิดเหตุละครับ ก็ยังมีคนจ่ายค่าซ่อมให้
ระบบนี้ก็เหมือนกัน ถ้าวันใดเหตุการณ์ขับขัน ต้องใช้ขึ้นมา มีระบบนี้ช่วยได้ แต่ถ้าไม่มีละครับ???
ถ้าไม่จำเป็นจริง ทำไมประเทศอเมริกาถึงบังคับว่ารถทุกคันต้องมีระบบนี้ละครับ!!!!!

ส่วนถุงลม ถ้ามีให้เยอะก็อุ่นใจดีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ bompuriku

• **
ระบบ vsa , vsc มีดีกว่าไม่มีครับ

ส่วนถุงลม 6 ใบนี่มีก็ดีครับ (แต่ไม่อยากใช้ ฮ่าๆ)
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าเป็นรถใช้ในเมือง ผมไม่ต้องการครับ

promt

ผมขับรถเร็ว และเดินทางบ่อย เยอะกว่าเซลล์ขายของบางคนอีก

หมา ควาย คน รถ มอไซค์ จักรยาน
ตัดหน้าบ่อยม้าากก

และได้ใช้มันบ่อยมาก ถ้าไม่มีคงเป็น CIVIC FD เละเป็นปลากระป๋องบุบอีกรอบ

ตอนนี้ ซื้อรถใหม่ต้องมีครับ ESP, TRC, VSC, VSA ฯลฯ แล้วแต่จะตั้งชื่อกันไป

แม้รถจะสวยและช่วงล่างจะเทพแค่ไหน ก็ต้องมีครับ ไม่มี ไม่ซื้อ

ออฟไลน์ Carrera

ต้องดูด้วยว่ารถอะไร  แต่ส่วนตัว  มีก็ดี  ไม่มีก็ได้

ขับกลางสายฝน ผมขับช้าๆ  60-80 อุ่นใจปลอดภัยกว่า ถ้าหนักจริงๆก็จอดพักเอาก็ได้  

525 E34 คันเก่าที่บ้านไม่มี  ESP VSC ก็ไม่เคยเจออุบัติเหตุหนักๆ  แต่ Camry  ACV40 เสียการทรงตัว พุ่งเข้าเกาะกลาง  ทั้งที่มี VSC

ส่วนตัวผมว่า ขับไม่เร็วเกิน ไม่จี้ท้าย มีสติ  ไม่ประมาท  เนี่ยแหละเป็น ABS ESP VSC ที่ดีที่สุดละครับ  ;D

-------------
รถช่วงล่างดีๆ  แล้วคนขับไม่ขับเร็วเกิน ไม่เกินลิมิตรถ  ผมว่า VSC  ไม่น่าจะจำเป็นเพราะมีแทร๊คชันดีมากๆอยู่แล้ว  ไม่มีโอกาสที่จะหลุดแทร๊คชันให้ ESP ได้ทำงานสักเท่าไหร่  ส่วนตัว  ให้ความสำคัญกับยาง  ช่วงล่าง เบรก  มากกว่าอะครับ 

ขับรถเร็ว  สาดโค้ง  ฝนตกยังซิ่ง  ยางเสื่อมแล้วไม่รู้จักเปลี่ยน   ต่อให้มี ESP  ผมว่าก็ลงข้างทางอยู่ดี 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2015, 01:05:37 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ไม่รู้จำเป็นไม่จำเปน แต่ถ้ามีก้ดีกว่าไม่มี เท่ากับเราซื้ออนาคต เพื่อลดความเสี่ยงการเกิดอุบัติเหตุ

แต่รถผมไม่มี ไม่มีก็ขับระวังๆ

ออฟไลน์ tarahlm

ทุกระบบที่กล่าวมามีประโยชน์มาก  ช่วยปกป้องอันตรายต่อชีวิตและลดการบาดเจ็บ ชีวิตเป็นสิ่งที่สำคัญสุดคุ้มค่ากับการลงทุน

แ่ต่ถ้าจะตอบว่าจำเป้นหรือไม่จำเป็น.. เนื่องจากต้องมีค่าใช้จ่ายที่จะได้มาเพิ่มขึ้น+ความรู้ความเข้าใจจริงๆ ดังนั้น คำตอบว่าจำเป้นแค่ไหนของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน

ลองนึกถึงเรามีลูก วัคซีนที่ฉีดป้องกันโรคให้ลูกออกใหม่มามากมายกว่าที่รัฐบาลให้ฟร๊ จำเป็นหรือไม่?..เราต้องจ่ายเพิ่มอง  คงได้คำตอบต่างๆกันเช่นกัน