ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการวัดอัตราสิ้นเปลืองหน่อยครับ  (อ่าน 1579 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
การวัดอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงวัดยังไงครับ ช่วยสอนผมที แก็สกับน้ำมันใช้การวัดแบบเดียวกันมั้ย

เวลาวัดต้องเติมแก็สหรือน้ำมันให้เต็มถังเลยมั้ยครับ หรือไม่จำเป็น

ขอบคุณครับ

Re: ขอถามเรื่องการวัดอัตราสิ้นเปลืองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 21:41:10 »
เหมือนกันครับทั้งแก็สและน้ำมัน เติมเต็มถัง เซ็ตทริปมิเตอร์เป็นศูนย์ แล้วก็วิ่งไปเรื่อยๆ หลังจากนั้นก็ไปเติมให้เต็มถังเหมือนตอนแรก

แล้วก็นำค่ากิโลเมตรที่วิ่งไปหารด้วยจำนวนเชื้อเพลิงที่ใช้ไปครับ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องการวัดอัตราสิ้นเปลืองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 02:00:27 »
แบบเดียวกันแต่ผมวัดแก๊สรวมน้ำมันด้วย แก๊ส 10 ถังรวมกับน้ำมันที่ใช้ 1 ถังหารออกมาแล้วเป็นค่าเฉลี่ยต่อกิโลจริงๆ
เพราะใช้น้ำมันสตาร์ทและวิ่งบางส่วน

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 10:19:22 »
....ตามข้างบนครับ   แต่หากคุณต้องการ บาท/กม.  คุณก็เอายอดเงินที่เติมตั้ง  หารด้วย กม.ที่วิ่งได้  ทั้งสองอย่าง  ทำเหมือนกันครับ