ผู้เขียน หัวข้อ: เคล็ดลับความสำเร็จของ Toyota ในประเทศไทย?  (อ่าน 11093 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
ผมนั่งดูยอดขายรถในประเทศไทยแต่ล่ะเดือนๆ ก็ไม่เห็นมีวี่แววว่าจะมียี่ห้ออื่นเอาชนะโตโยต้าได้เลย ขนาดรวมยอดฮอนด้าเข้ากับอีซูซุก็ยังสู้ไม่ได้อยู่ดี เพื่อนๆคิดว่าปัจจัย

อะไรมั้งครับที่โตโยต้าเหนือกว่าคู่แข่ง นอกจากชื่อแบรนโตโยต้า แล้วเพื่อนๆคิดว่ามีโอกาศไหมที่ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งจะขึ้นเป็นเจ้าตลาดแทนโตโยต้าในประเทศไทย?

ออฟไลน์ aod

Re: เคล็ดลับความสำเร็จของ Toyota ในประเทศไทย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 12:55:32 »
การตลาด

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Re: เคล็ดลับความสำเร็จของ Toyota ในประเทศไทย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 12:56:12 »

ศูนย์บริการที่ดีกว่าคู่แข่งค่อนข้างมาก(คือของคู่แข่งที่ดีๆก็มีแต่น้อยกว่า) จริงๆนะ ขนาดผมแต่งชุด นร ไปซ่อมรถพี่แกยังบริการซะแบบจัดเต็ม ประทับใจตรงนี้เลย
ราคาขายต่อที่ไม่ค่อยตก ดูจากราคาวีโก้ได้ รถบ้าอะไรสิบปีแล้วราคาตกแค่สองแสน แต่ในยุคปัจจุบันเก๋งโตโยต้าตกเยอะมาก
น้อยคันที่จะเจอปัญหาจุกจิก
เอาเข้าจริงๆ คนที่ซื้อรถเพื่อความสนุกในการขับขี่หรือเอาออปชั่นมีไม่ค่อยมาก
ทนมือทนเท้า ขับไปเหอะ ไม่ซวยจริงไม่พัง อันนี้พิสูจน์มาแล้วกับ AE101 อายุ 15 ปี ใช้มา 2 ปีกว่ามีซ่อมจุกจิกไม่กี่ครั้งเอง และทุกครั้งไม่เคยเกี่ยวกับระบบเครื่องหรือเกียร์
คนจะเอาไปติดแก๊สต่อ และรถที่มีชื่อเสียงดีในการติดแก๊สคือ Toyota

ประมาณนี้มั้งครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 13:03:41 »
Toyota มาขายในไทยมาแล้วกว่า 50 ปี ความเชื่อมั่นในตัวสินค้าย่อมมีมากกว่า คู่แข่งที่มาที่หลังเยอะครับ

สังเกตได้จากศูนย์บริการที่มีเยอะมากจริงๆ มีทุกจังหวัดทั่วประเทศ การบริการก็ถือว่าดีกว่าหลายๆค่าย

มาขายก่อนย่อมได้เปรียบครับ ขนาดยี่ห้อรถจากฝั่ง อเมริกา ยังต้องสร้างความเชื่อมั่นในตัวสินค้าและการบริการอีกอย่างน้อย 10-20 ปี

ถึงจะชนะใจคนไทยส่วนใหญ่ ได้บ้างครับ รถที่ดีพร้อมหมดทุกด้าน ทั้งการขับขี่ ออปชั่นต่างๆครบ ไม่ได้หมายความว่าจะขายดีเสมอไปครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 13:05:07 »
เคยได้ยินไหมครับ กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จภายในวันเดียว
toyota ก็เหมือนกันเข้ามาในประเทศไทยได้ 50 ปีแล้วมั้ง
คงต้องไปนั่งเรียนรู้ว่า เขาทำอย่างไรตลอด 50 ปีที่ผ่านมา ทำให้แบรนด์แข็งแกร่งได้ขนาดนี้
และผมเชื่อว่ากว่าเขาจะมาได้ขนาดนี้ไม่ได้ฟลุกแน่นอน ย่อมผ่านหยาดเหงื่อ แรงกาย และคราบน้ำตามาแล้วทั้งนั้น

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 13:08:24 »
ยอดขายทั่วโลก Toyota ก็อันดับต้นต้นน่ะครับ

แสดงถึงว่า ตัวรถเองก็มีอยู่เยอะ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 13:11:59 »
Honda ก็ 50 ปีนะครับ แต่จริง ๆ honda ก็สู้ได้นะครับ 2 แบรนด์นี้ผมให้เท่าๆกันเรื่องอะไหล่ คุณภาพสินค้า  เพียงแต่ ฮอนด้าไม่มีรถเพื่อการพาณิชย์อย่างกระบะ รถตู้ กับ minivan คันใหญ่ๆแบบ innova ถ้าเทียบเฉพาะ passanger car ผมว่ากินกันไม่ลง ต้องนี้ ฮอนด้าก็เริ่มมาเล่นเรื่องการตลาดเยอะแล้วเหมือนกัน แต่ปริมาณศูนย์รถนี่ยังน้อยกว่า Toyota เป็นเท่าตัว เดี๋ยวนี้เริ่มรอคิวนาน ไม่งั้นก็ต้องจองคิวล่วงหน้าตลอด

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 13:22:13 »
ของถูกและทน ต่อให้ศูนย์บริการน้อยกว่านี้อีกครึ่ง ยอดขายก็ไม่ได้หายไปเป็นครึ่งหรอกครับ

ลองดู Porsche อีก brand สิครับ นั่นก็รถถังดีๆนี่เอง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 13:33:23 »
ราคาไม่แพงน่ะไม่ใช่แน่นอน   

ข้อดีคือ
1.  การออกแบบ แนวคิดด้านการออกแบบ  รถยนต์คือไม่จุกจิก ทนทาน ไม่ได้มีพื้นฐานที่ซ่อมยากเย็นเกินไปหรือใช้ความรู้เฉพาะด้านเกินไป
2. การพัฒนาศูนย์บริการให้มีจุดแข็งกว่าคู่แข่ง
3.  ด้านเครื่องยนต์เบนซิน    บริษัทผมเป็นผู้นำแนวคิดด้านออกแบบเครื่องยนต์เบนซินให้กับ TOYOTA  ผมรู้เลยว่ามันดีอย่างไร   กว่าจะออกแบบมาเป็นเครื่องยนต์พื้นฐานง่าย ๆ ให้คนไทยด่าเล่น  ว่าเอาเครื่องยนต์โบราณมาทำ     แต่มันทนถึกไม่จุกจิกให้เกิดปัญหาเลย     คุณคิดว่าค่ายอื่นเขาทำได้ไหมล่ะแบบนี้

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 13:57:52 »
ซื้อง่าย ขายคล่อง(?) บริการดี รถไม่จุกจิก

คนที่ใช้รถวันๆนึงก็ต้องการแค่นี้ละครับ

คนไทยใช้รถกันทีเอาคุ้มใช้กันหลายปี  ซึ่งโตโยต้าให้ตรงนี้ได้ดีสุด  ยิ่งความทนยิ่งหายห่วง

3.  ด้านเครื่องยนต์เบนซิน    บริษัทผมเป็นผู้นำแนวคิดด้านออกแบบเครื่องยนต์เบนซินให้กับ TOYOTA  ผมรู้เลยว่ามันดีอย่างไร   กว่าจะออกแบบมาเป็นเครื่องยนต์พื้นฐานง่าย ๆ ให้คนไทยด่าเล่น  ว่าเอาเครื่องยนต์โบราณมาทำ     แต่มันทนถึกไม่จุกจิกให้เกิดปัญหาเลย     คุณคิดว่าค่ายอื่นเขาทำได้ไหมล่ะแบบนี้

เห็นด้วยครับ

เรื่องเครื่องยนต์มักมีคนบ่นว่า toyota ไม่ค่อยพัฒนาเอาเครื่องใหม่มาลงบ้างเลย  แต่ความเสถียรนี่สุดยอดจริงๆ  solunaน้าผมใช้มาเกือบสิบปียังไม่เคยซ่อมใหญ่ซักครั้งเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2015, 14:04:18 โดย deathsheep »

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 14:09:32 »

ถามว่า ทำไมโตโยต้าถึงประสบความสำเร็จนัก ก็ลองคิดดูสิครับ โตโยต้าเป็นบริษัทรถแรกๆ ที่มีการเปิดโรงงานประกอบในประเทศไทยเชียวนะครับ กว่าฮอนด้าจะมีโรงงานประกอบรถยนต์นั่งส่วนบุคคลในประเทศไทยเอง ปีอะไรครับ? ไม่ต้องแปลกใจหรอกครับ ถ้าโตโยต้าจะครองเมือง ก็พวกเขาเริ่มก่อนที่ใครอื่นคิดทำอะไรซักอย่าง และผมมองว่า มันเป็นการทำตลาดที่กล้ามากเลยนะครับ ประเทศไทยยุค 60 ถึงแม้ว่าจะค่อนข้างทันสมัย แต่ว่าตลาดไม่ได้ใหญ่มากมายถึงขนาดนั้น แม้แต่ในปัจจุบันเองก็เป็นเพียงแค่เศษเสี้ยวของตลาดรวมทั้งหมด แต่ว่าถ้าโตโยต้าครองตลาดส่วนมากไว้ได้ ก็ดีพอที่จะลงทุนกระมัง?

ไอ้การที่โตโยต้าเข้ามาตั้งโรงงานประกอบในไทย แสดงว่า รถโตโยต้ามีความแพร่หลายครับ และมีความแพร่หลายมาก่อนที่จะมีโรงงานประกอบเสียอีก คนหลายๆคนอาจจะลืมไปแล้วว่าทำไมรถโตโยต้าถึงแพร่หลาย ก็แน่ละครับ มันแพร่หลายมาตั้งแต่ยุคไหนแล้ว มีใครจำได้ไหม?

แต่จะว่าไป ความแพร่หลายอย่างเดียว มันก็วัดอะไรไม่ได้หรอกครับ ก่อนยุค 80 ถ้าเกิดคุณบอกใครว่าคุณขับฮอนด้า คนทุกคนก็จะคิดว่าคุณขี่มอเตอร์ไซค์ ฮอนด้าไม่เคยขายรถยนต์นั่งส่วนบุคคลได้เป็นจำนวนมากเป็นลำดับที่สองจนกระทั่งยุค 90 กลับกัน รถจากอังกฤษอย่างเช่น ฟอร์ด จากดาเกนแฮม ซึ่งเคยขายดีมากในประเทศไทยจนมีการตั้งโรงงานประกอบ ในยุคสมัยเดียวกับที่โตโยต้าเปิดโรงงานประกอบครั้งแรก ก็สูญหายไปนาน ถูกแทนที่ด้วยฟอร์ดยุคสมัยที่แชร์อะไหล่กับมาสด้า ทั้งสองกรณีนี้ ตัวผมเองมองว่า มันมีเหตุผลหลักๆเหมือนกันทั้งสองอย่างครับ ตัวผลิตภัณฑ์ที่ขายนั้น ผู้คนต้องการที่จะซื้อหรือไม่?

พูดถึงตัวผลิตภัณฑ์เอง และบริการหลังการขายด้วยนะครับ ลองคิดย้อนกลับไปดูสิว่า โตโยต้าเคยมียุคที่รถทุกคันที่ขายไม่มีใครอยากได้ไหมครับ? โตโยต้าเคยพลาดไหม? ฮอนด้าในยุคสมัยนั้นมีรถที่เทียบเท่ากับ โตโยต้า โคโรน่า ได้ มันคือฮอนด้า 1300 ผมขอถามหน่อยครับ มีใครจำได้บ้างว่า ฮอนด้า 1300 มันคืออะไร? ส่วน ฟอร์ดจากอังกฤษ หลายๆคนก็ยังจำได้ครับ ว่า เอสคอร์ท มาร์ก 1 หน้าตาเป็นยังไง และหลายๆคนก็ยังจำได้ว่า วันที่ชื้นๆ ฟอร์ดเอสคอร์ทสตาร์ทไม่ติดจนต้องนั่งรถเมล์ไปทำงาน มันเป็นยังไง นิสสันยุคสยามกลการตอนปลาย ยุคนั้นไม่มีรถอะไรน่าโดดเด่น มาสด้ากว่าจะจับตลาดรถที่ค่อนข้าง "สปอร์ต" ได้ ก็เมื่อไม่นานมานี้เอง

ลองคิดย้อนกลับไปอีกทีครับ ว่ามีโตโยต้ายุคที่ไม่มีรถคันใดเลยขายดีหรือไม่? ไม่นะครับ ผมคิดย้อนกลับไป ไม่ว่าจะยุคไหน โตโยต้าก็ไม่เคยที่จะไม่มีรถรุ่นใดเลยที่ติดอันดับรถขายดีที่สุดในไทย กรณีนี้ เขาทำดีแล้ว เขาก็ทำต่อไปครับ ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงอะไร ตราบใดที่คนไทยยังไม่ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเหมือนกัน อะไรที่ไม่เสีย เขาก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ และในกรณีของโตโยต้า ผมว่าเขาก็ไม่ได้เปลี่ยนมาตั้งแต่ยุคไหนสมัยไหนแล้ว ก็ยังผลิตรถที่นานๆครั้งจะเจ๊งสักทีอยู่เหมือนเดิม

รู้จักใช่ไหมครับ สำนวนที่ว่า "รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง" ผมบอกตรงๆเลยว่า ผมเองนี่ก็ไม่ได้ชอบโตโยต้าเสียด้วยซ้ำ ถ้าเกิดมีใครให้ฟรี ผมก็คงขายต่อเอาเงินไปทำอย่างอื่น แต่ว่า คนเราไม่ชอบอะไร เราก็ควรจะศึกษาเกี่ยวกับสิ่งนั้นครับ ศึกษาไม่ต้องมากเท่าสิ่งที่รักสิ่งที่ชอบก็ได้ แต่ศึกษาให้รู้ไว้ว่ามีดีอะไร ลองเอามุมมองของคนอื่นเข้ามาพิจารณาดู และเข้าใจเหตุผลที่พวกเขาคิดเช่นนั้น ทุกอย่างก็ชัดเจนขึ้นมากครับ คนทุกคนคิดไม่เหมือนกัน ผมเพียงแค่ได้อยู่ในสังคมชานเมืองธรรมดาๆ ไม่อยู่กลางเมือง แต่ก็ไม่ได้ชนบท ที่ที่รถที่ราคาแพงที่สุดเป็น นิสสัน เทียน่า และรถแปลกๆไม่มีให้เห็นเลย ผมว่าเหตุผลที่โตโยต้าเป็นที่นิยม ก็ชัดเจนแล้วครับ

หัวก้าวหน้า หรือ อนุรักษ์นิยม มันก็มีอยู่เพียงแค่สองทางเลือก ทายสิครับว่าคนไทยส่วนมากที่มีกำลังซื้อในปัจจุบันเป็นคนที่มีมุมมองยังไง

อ๋อ ไม่ต้องพูดถึงยุคที่รัฐบาลขึ้นภาษีนำเข้ารถยนต์นะครับ หรือว่าการช่วยสนับสนุนอะไรที่ผมเองก็จำไม่ได้มาก แต่แค่นี้ผมว่าก็เวิ่นเว้อละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2015, 14:11:44 โดย Stroke8 »

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 14:29:06 »
การตลาด ศูนย์บริการ ตัวรถเอง ผมว่าประมาณนี้แหละที่คนไทยหรือคนทั้งโลก ต้องการในการจะหารถใช้สักคัน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 14:50:48 »
เขาไม่ใช่แค่เบอร์ 1 ของไทย

แต่ยอดขายเป็นเบอร์ 1 ของโลกครับ

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 15:09:35 »
   ;D ของผมเคยใช้ฮอนด้ามา 8ปี จุกจิกพอสมควรทั้งเวลาอยู่ในประกัน3ปีและหลังจากนั้น5ปี  เลยลองเปลี่ยนมาใช้โตโยต้าบ้าง4ปีผ่านไป เคลมแร๊คพวงมาลัย กับ ตัวล๊อคสายนริภัยไป รู้สึกสบายใจมากกว่าที่เคยใช้ฮอนด้า ตอนนี้เห็นhonda รุ่นใหม่ๆก็อยากได้ แต่บางทียังสยองกับคันเก่าที่เคยใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2015, 15:19:10 โดย nuoOF »

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 15:18:25 »
ศูนย์บริการมีเกือบทุกอำเภอเลยครับ แล้วแต่ละศูนย์นี้ใหญ่โตมาก ความน่าเชื่อถือก็สูงตาม

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 15:22:21 »
สินค้า ทนทาน ยอมรับในวงกว้าง > Qc ดีเยี่ยม  product life time ดีกว่าคุ่แข่งอื่นๆ พิสูจน์จากกาลเวลา

ระบบการจัดการภายใน : บุคลากรที่มีคุณภาพ

งานบริการหลังการขาย > ซ่อมเร็ว ไม่มีปัญหา ลูกค้าพึงพอใจ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 15:23:30 »
เอางี้ดีกว่า

คุณคิดว่า ออกแบบสินค้า ให้ทน กับออกแบบสินค้าให้ดี ออฟชั่นดี มีรูปลักษณ์ สวยงาม

อันไหนยากกว่ากัน ?

ยิ่งถ้า สินค้า ทน ออฟชั่นพอใช้ได้ สวยงามก็พอโอเค ยากไหม ?

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 15:30:24 »
เอาเท่าที่ผมเคยลองนะ

โตต้า ท้ายเป็ด คันแรก ต้องขับจากโขทัย ไป ขอนแก่น ยางโล้น4เส้น ฝนตก เกียร์ธรรมดา นั่ง4คน

ไม่น่าเชื่อมันก็ไปของมันได้ เติมแกส95 ทำได้ 14.5 โลลิตร ทั้งๆที่รถไม่เคยดูแลรักษา หม้อน้ำสนิม น้ำมันเครื่องข้นเขรอะ ยางโล้น ลูกหมากล้อหน้าหลวม  ยอมมันเลย

ถัดมาอีกหน่อย ท้ายเป็ดรุ่นเดียวกันของพี่ที่ทำงาน แกสแอล เพียวๆ แกขับไปไหนลาก 4000 รอบทุกเกียร์

นี่เห็น 4 ปีไปแล้ว แกก็ขับมาทำงานได้ทุกวัน ไม่ได้ซ่อมอะไร แถมขอน้ำมันเครื่องเก่าที่ผมถ่ายออกจากรถผมไปใช้ต่ออีก

โตต้ายอดจริงๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 15:38:52 »
อะไหล่เทียม อะไหล่แท้ อะไหล่มือ 2 มีให้ช่างทั่วๆไปได้จับจ่ายใช้สอยมาลองเปลี่ยนลองแก้ ลองดัดแปลง เยอะ ชาวบ้านทั่วไปขับรถไม่ได้เร็วมากมาย

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 15:53:43 »
ได้อ่านผู้ที่ใช้ โตโยต้ามานานรู้สึกว่ารถเค้าดีนะ ส่วนผมอายุยังไม่เยอะ  ที่บ้านใช้ honda toyota nissan มาหลายรุ่น ช่วงที่โตพอได้สัมผัสก็มี civic dimension, nissan sunny และก็ มี โตโยต้า altis ปี 2002 มาอยู่ในบ้าน 1 คัน ช่วงที่ใช้รถกว้างขวางดีออกแบบสวย ณ เวลานั้น  สมรรถนะไม่ได้ประทับใจ ย้วย เข้าโค้งไม่เกาะ พอมาซื้อคันใหม่เป็น civic 2007 ก็สัมผัสได้ดีกว่ามาก ซึ่งช่วงนี้ก็ได้สัมผัส คือ altis 2012 ได้ลองก็ไม่ประทับใจมากนัก เพราะนั่งไม่สบาย  ทั้งวัสดุ การออกแบบ สมรรถนะ ก็ไม่ใช่เลย คิดว่าน่าจะดีกว่านี้ มีอย่างเดียวที่ประทับใจ คือ ทนทานต่อหลุมบ่อมากกว่าเจ้า civic เยอะ  เท่าที่เอาบิลมาเทียบกันกับเพื่อนเวลาเข้าศูนย์ราคาก็ไม่ได้แตกต่างกันด้วย  สงสัยผมต้องลองเป็นเจ้าของรถโตโยต้าบ้างสักคันนึง หวังว่า altis โฉม 2018 จะมีโอกาสได้เป็นเจ้าของมันบ้าง  

ปล ส่วนงามประกอบอันนี้ยอมรับว่าโตโยต้าประกอบสนิทกว่าหลายจุดเลย ตรงนี้ honda ยังสู้มิได้ น่าจะเป็นการออกแบบชิ้นส่วนที่ยังไม่ดีพอ เพราะบางอันพยายามประกบให้ติดมันก็ยังแอบอ้าอยู่บ้าง แต่ความสวยช่วยให้ลืมตรงนี้ได้ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2015, 15:58:30 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 15:54:00 »
รถ TOYOTA อาจจะดูโบราณบางรุ่น Option สู้ค่ายอื่นไม่ได้ และราคาแพงกว่า
แต่งานประกอบดีมากครับ มีศูนย์ซ่อมสี และมีการปรับปรุงพัฒนาศูนย์บริการตลอดเวลา คอยโทรเตือน โทรถามตลอด
เครื่องรุ่นเก่าๆนี่ ถึกมากครับ แต่รุ่นใหม่ เครื่องใหม่ ต้องดูกันต่อไปครับ เพราะเริ่มออกแบบให้ใช้แล้วทิ้งใน 5 ปีเหมือนค่ายอื่นๆ หรือเปล่า ถ้าใช่ก็.......

อีกคันผมใช้ All New iSUZU D-Max แค็บ 2.5S นี่กระจังหน้าเอียงไปข้าง ขับมาเกือบ 2 ปี ก็ยังไม่ได้รับการแก้ไข โบ้ยไปให้โรงงาน
ตอนแรกก็นึกว่าเป็นคันเดียว คันอื่นแม้กระทั่ง X-Series และ Mu-X บางคันก็เป็น
ทุกวันนี้สังเกตุรถใหม่ แม้กระทั่ง MU-X ที่จอดใน ShowRoom ก็ยังเป็นเหมือนเดิม เฮ่อ!!!!
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

GreenG

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 16:01:45 »
อะไหล่เทียม อะไหล่แท้ อะไหล่มือ 2 มีให้ช่างทั่วๆไปได้จับจ่ายใช้สอยมาลองเปลี่ยนลองแก้ ลองดัดแปลง เยอะ ชาวบ้านทั่วไปขับรถไม่ได้เร็วมากมาย
อันนี้ใช่เลยครับ เหมาะกับคนวิ่งน้อย และต้องการประหยัดงบ ;)

;D ของผมเคยใช้ฮอนด้ามา 8ปี จุกจิกพอสมควรทั้งเวลาอยู่ในประกัน3ปีและหลังจากนั้น5ปี  เลยลองเปลี่ยนมาใช้โตโยต้าบ้าง4ปีผ่านไป เคลมแร๊คพวงมาลัย กับ ตัวล๊อคสายนริภัยไป รู้สึกสบายใจมากกว่าที่เคยใช้ฮอนด้า ตอนนี้เห็นhonda รุ่นใหม่ๆก็อยากได้ แต่บางทียังสยองกับคันเก่าที่เคยใช้

Altis ใช่ไหมครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2015, 16:12:38 โดย G...G »

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 16:43:12 »
ผมว่าของเขาดีจริงครับ

ไม่ใช่ที่ตัวรถนะครับ

ตัวรถนะกลางๆ ไม่ดีไม่แย่ โดยรวม

ที่ดีคือ ศูนย์บริการ มีตัวเลือกเยอะ ตอนจะซื้อ ก็เลือกได้ว่าจะออกกับใคร
อะไหล่เยอะ+หลากหลาย เทียบ เทียม มือสอง เซียนกง
ราคาขายต่อ เอาหละสมัยนี้คงยาก เพราะรถเก๋งก็ตกกันแทบทุกคัน แต่พูดถึงว่า ถ้าจะซื้อมือ 2 คงไม่มีใครที่จะเลือกพี่โต ไว้ท้ายๆ แน่ๆ นั่นหมายความว่าการปล่อยรถไปง่ายกว่าแน่ๆ ครับ พูดง่ายๆ ก็คือ ขายต่อได้ง่ายกว่า

np72

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 18:30:25 »
ศูนย์

ความทนทาน รุ่นใหม่ๆอันนี้อาจจะน้อยลง แต่ดูในอดีต พวก 4A-FE 1JZ 2JZ ทนสุดๆ

อะไหล่ เยอะ มีของเทียมเพียบ ราคามักจะถูกกว่ายี่ห้ออื่นๆ

เสียที่ไหน อู่ทั่วไปก็มักจะซ่อมได้

ผมว่ามันเป็นรถที่ กลางๆทุกอย่าง ไม่โดดเด่นด้านใดด้านหนึ่ง แต่ทุกยี่ห้อที่ใช้มา ผมไว้ใจว่าไปไหน วันไหน มันก็จะ start ติดไม่ค่อยมีปัญหา

สำหรับขับจาก Point A --> B ผมว่ามันเหมาะสุดแล้ว แต่ตัวผมสนใจเรื่องขับสนุกมากกว่า ไม่งั้นคงออก altis แทน mazda 3 ละ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2015, 18:32:49 โดย AbiKabu »

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 18:35:51 »
ศูนย์เยอะ ช่างเยอะ อะไหล่เยอะ รถเสถียรไม่ค่อยมีปัญหา

แต่ที่ผมว่า เก่งสุด คงเป็น  isuzu รถมีไม่กี่รุ่นแต่ทำได้ขนาดนี้ นับถือเลย

ส่วน Honda ทั้งที่รถยนต์นั่งมีมากกว่า Toyota ตั้งเยอะ มีเกือบ segment บาง segment มี 2 รุ่น ก็ยังสู้ไม่ได้
สำหรับ Honda ยังอีกไกลถึงจะเป็นเบอร์ 1 ได้

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 18:45:53 »
แถวบ้านใช้ TOYOTA แล้วดูรวย ดูมีราศี

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 19:08:57 »
ตอบ ง.ถูกทุกข้อ :-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 20:23:29 »
ไม่มีอะไรจะตอบละครับ  ;D ;D ;D

ส่วนการประกอบ ความทนทาน อันนี้ของจริง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 20:42:54 »
1. ต้องให้เครดิตความจริงจังในการทำตลาด(ในไทย)ล้วนๆ เพราะตัวรถมันก็ไม่ได้ดีเด่มากไปกว่าใครเท่าใดนัก
2. นับตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 6-7 ผมค้นรูปเก่าที่หอจดหมายเหตุแห่งชาติก็พบว่า เวลานั้นถนนเมืองไทยก็มีเชฟโลเลตวิ่งกันแล้ว เอาอะไรกับโตโยต้าแค่ 50 กว่าปี ตอนนั้นยังโดนปรมาณูในสงครามโลกวอดวายซะด้วยซ้ำ พูดได้ว่าคนไทยรู้จักเชฟก่อนรถญี่ปุ่น
3. มันอยู่ที่ว่ายี่ห้อไหนเขาจริงจังกับตลาดประเทศไทยมากกว่า ซึ่งก็มักเป็นพวกโตโยต้า ฮอนด้า อีซูสุ ส่วนฟอร์ด เชฟ ในเมืองไทย เหมือนขายแล้วก็แล้ว แต่สำหรับตลาดที่อื่นก็คงต่างกันไป
4. ทัศนคติของค่ายฝรั่งเขามองตลาดเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ซึ่งเป็น "พวกผิวเหลือง" ว่ายังไง แล้วค่ายญี่ปุ่นมองยังไง ทำไมยอดขายถึงได้ต่างกัน อันนี้น่าคิดครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 20:53:03 »
การตลาด จะช่วยให้คนมาซื้อของๆคุณ
แต่คุณภาพ จะทำให้คนๆนั้นหวนกลับมาซื้อของๆคุณอีกเรื่อยๆ