ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น คำแนะนำ และ เหตุผล จากเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ใน HLM ครับ.  (อ่าน 9713 ครั้ง)

ออฟไลน์ dal2kzel2o

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน คือมีคำถามเรื่องการเลือกซื้อรถ ครับ. :)
ก่อนอื่นแนะนำสถานะตัวเองก่อน  ;) ผมเป็นพนักงานออฟฟิศ รายได้ต่อเดือน 17k แฟนทำงานที่เดียวกัน เงินเท่ากัน
ค่าใช้จ่ายก็อื่นๆไม่ได้มากอะไร เพราะ อยู่ฟรี ค่านำ้ค่าไฟ ที่บริษัทจ่ายให้. ;D ตอนนี้กำลังตัดสินใจจะซื้อรถยนต์สักคัน (ดาวน์+ผ่อน)
ใช้ไปจนมันไม่ไหวจะซ่อมเลยครับ งบ 750000 + - ไม่เกิน780000 เพราะแฟนอนุมัติแค่นี้  :'( (ก็ถูกต้องแล้ว ภาระจะได้ไม่เยอะ)
ที่เล็งๆไว้ เลย มี 1. city2014 top    2.new mazda 2 ตัวรองท็อป    3.hyudai elantra sport ตัวล่าง (อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัว)  :P
การใช้งานก็....จอดซ่ะส่วนใหญ่  ;D (เพราะที่พักก่ะออฟฟิศติดกัน) จะมีออกไปซื้อของบ้างเล็กน้อย แต่จะกลับบ้าน [บางแค ->บางซื่อ] + เที่ยว [ทะเลซ่ะส่วนมาก] สลับกันทุกอาทิตย์ ...
คำถามอาจจะเด็กๆไปหน่อย ยังไงก็ช่วยๆแชร์ความคิดด้วยน่ะครับ[/color]พนักงานเงินเดือนจำกัด อยากมีรถคันแรกครับ :-[
*** มีแมว 2ตัว เดินทางด้วยเกือบตลอดเวลา และเงินดาวน์ (ประมาณ 2แสน5 -3 แสน)+ ผ่อน หารก่ะแฟน คนละครึ่งครับ...
ขอบคุณทุกท่าน ล่วงหน้าเลยน่ะครับ ....ถ้าพิมพ์อะไรผิดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย....เป็นโพสต์แรกครับ. ;)

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
เพราะ "ใช้ไปจนมันไม่ไหวจะซ่อมเลยครับ"

ไป  city  ครับจากใจคนใช้ mazda2

**แก้พิมพ์ผิดคครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2015, 12:12:22 โดย testmaster »

• Newbie
  • *
ราคามันจะเกินงบอ่ะซิครับ...อีกอย่าง ฟ.แฟน คุณเธอเน้น มือ1 เท่านั้น !!!  :(

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ซิตี้
มาสด้าสอง
ฮุนได
น่าจะรถคันแรก คงต้องไปซิตี้อะครับ
มาสด้าสำหรับคนใจรักมากกว่า
ฮุนได น่าจะเหมาะกะคนมีรถอีกคันแล้วมากกว่า
เอาสั้นๆ ไปซิตี้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

city2014 top น่าจะดีกว่านะครับ ใช้ไปยาวๆเลย ถ้า mazda 2 ดีเซล ตัวรอง ออปชั่นต่างๆ คงไม่เท่า city2014 top มีแต่ราคาที่ใกล้ๆเคียงกัน

จอดมากกว่าครับ ต้องดูแลดีๆครับ อาจเป็นที่อยู่ ทั้งหนู ทั้งแมว หรือสัตว์อื่นๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ใช้ยาวไปcityเลยครับใช้ไปอีก20ปีอะไหล่ก็ยังหาได้อยู่  ส่วนelantra10ปีอะไหล่ก็หายากแล้วครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
โจทย์ใช้ยาวๆก็คงซิตี้ละครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
ผมเชียร์ M2 ครับ
ไม่ใช่ว่า City ไม่ดีนะและไม่ได้เป็นสาวก M ครับ ผมเองก็ใช้ City มาสิบกว่าปีแล้วตอนนี้ก็ยังวิ่งดีอยู่
แต่อยากจะบอกว่า ถ้าซื้อรถที่อัตราสินเปลืองต่ำหน่อย เราก็จะไปได้ไกลกว่า จากประสบการณ์ส่วนตัวและคนรู้จัก
ส่วนมากพอมีรถแล้วจะไม่เหลือตังค์ให้เที่ยว ไหนจะค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่าบำรุงรักษา ประกันภัย ภาษี ฯลฯ
แต่ M2 ไม่ควรรีบออกในล๊อตแรกๆ(รถใหม่ทุกรุ่น) ถ้าให้ดีก็เป็น ปีหน้าหรือช่วงปลายปีครับ

ออฟไลน์ SM.

City อีกเสียงครับ

ก่อนจะเลือกรุ่นย่อย ดูค่างวดให้ดีๆก่อนนะครับ จะได้ไม่หนัก ทั้งนี้ขึ้นกับเงินดาวน์และระยะเวลาผ่อนด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
City ครับ เห็นว่ามีแมวด้วยงั้นก็ City SV ก็พอเแล้วเอาส่วนต่างจาก SV+ ไปหุ้มเบาะหนัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Eddy5659

ตามโจทย์นี้ก็ต้อง city ครับ จบเลย

แต่ผมขอถามเรื่องส่วนตัวนะครับ
แฟนนี่แต่งงานกันหรือยังครับ ถ้ายังถึงแม้จะมั่นใจและมั่นคงกันมาก. ผมว่าอย่าพึ่งก่อหนี้ร่วมกันดีกว่า
เป็นคนไดคนนึงไปเลย ทั้งเงินดาวน์และเงินผ่อน ซึ่งคนนั้นก็ต้องเป็น จขกท ที่ต้องเป็นฝ่ายสร้างเนื้อสร้างตัว
สร้างความมั่นคงในชีวิต คหสต นะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ AkE

City ครับไม่ใช่ว่า Mazda 2 ไม่ดีแต่โอกาสที่จะเจอปัญหามีมากกว่า city ครับถ้าโชคดีก้ไม่เจอปัญหาไรนะครับ สรุปคือ ผมเชียร์ City 65% mazda 2 35% ครับลองเลือกดูส่วน hyundai ผมว่าอย่าหาเรื่องจะดีกว่า มันเหมาะกับคน

ที่มีเงินเยอะหน่อยและเปลี่ยนรถบ่อยๆมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

ตามโจทย์นี้ก็ต้อง city ครับ จบเลย

แฟนนี่แต่งงานกันหรือยังครับ ถ้ายังถึงแม้จะมั่นใจและมั่นคงกันมาก. ผมว่าอย่าพึ่งก่อหนี้ร่วมกันดีกว่า
เป็นคนไดคนนึงไปเลย ทั้งเงินดาวน์และเงินผ่อน ซึ่งคนนั้นก็ต้องเป็น จขกท ที่ต้องเป็นฝ่ายสร้างเนื้อสร้างตัว
สร้างความมั่นคงในชีวิต คหสต นะครับ

เห็นด้วยครับ ถ้ายังไม่แต่งงาน อย่าทำอะไรที่มันใช้ชื่อหรือเป็นหนี้ร่วมกันเลยครับ อนาคตไม่แน่นอน

ส่วนรถ ผมว่า city เหมาะสมที่สุด แต่ผมมองว่าไม่จำเป็นต้องเลือกรุ่นท็อปก็ได้ เก็บเงินส่วนต่างได้อีกบานเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

ข้อนี้เลือกได้ทั้ง City Mazda 2  ดีเซล
   ข้อดีของคุณคือใช้รถไม่บ่อย   ที่งานก็อยู่ใกล้กัน จอดเป็นส่วนใหญ่      สามารถเลือก MAZDA 2  ได้สบาย    หรือจะไป City ก็ได้อีก

City  ก็รถตลาดบ้าน ๆ   ประหยัดน้ำมัน ศูนย์พอไว้ใจได้  ไม่มีอะไรน่าห่วง
mazda 2  เป็นตัวใหม่เครื่องดีเซลแล้ว  ถ้าไม่มี Defect  อะไรจนโพสต์กันสนั่นเวปผมว่าน่าจะนิยมกันไปอีกยาวนานมากเพราะเทคโนโลยีใหม่ที่สุดและตอนนี้คนอื่นคงทำตามได้ยาก  เนื่องจากค่ายอื่นไม่มีเครื่องดีเซลที่จะมาทำตลาดแข่งกับ Mazda 2 ตัวนี้เลย    ถึงมีในยุโรปก็นำมาประกอบเมืองไทยไม่ได้เพราะไม่มีโรงงานผลิตเครื่องยนต์ดีเซลขนาดเล็กรองรับเหมือน มาสด้าที่ลงทุนตั้งโรงงานผลิตเครื่องยนต์และเกียร์อัติโนมัตเอง ที่ระยอง
แต่การซื้อ Mazda  ต้องเป็นคนที่มีรถใช้อีกคันนึง    ถ้าซ่อมรออะไหล่ได้หรือเกิดชนกันทีจอดรอซ่อมไป 8 เดือนได้  ผมว่าน่าเล่น  ซึ่งคุณเองก็ไม่ได้ใช้รถบ่อยหรือไม่มีรถใช้ก็ไม่เดือดร้อน เนื่องจากไม่จำเป็นต้องใช้รถทุกวัน  ผมว่าเล่น Mazda  2 ได้ สบาย   ค่าบริการแพงแต่ก็ไม่เกินไปนักเพราะว่าคุณก็ไม่ได้ใช้รถเยอะ ปีนึงเข้าศูนย์อย่างมากน่าจะไม่เกิน 1 ครั้ง ผมว่าไม่มีปัญหาะอะไรหรอกตัดเรื่องค่าอะไหล่กับการบริการออกไป    ถึงมี Defect เม่ใหญ่เข้าศูนย์ได้รอได้ไม่ปวดหัว   
ข้อดีคือได้รถประหยัดน้ำมันมาก เทคโนโลยีใหม่กว่าใคร  กว่าจะมีผู้ทำตามคงอีกนานมาก  หรืออาจะไม่มีเลยก็ได้เพราะค่ายอื่นน่าจะไม่ทำเครื่องดีเซลออกมาแน่

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าใช้จนไม่ไหวจะซ่อม ก็เลือกรถตลาดครับ ที่สำคัญ ซิตี้กว้างกว่ามาสด้า2 มากกก

ออฟไลน์ prai

ตัดงบออกครับ เอาแค่พอใช้ก็พอ ไม่จำเป็นต้องรุ่นบนสุด หรือเปลี่ยนเป็น Eco car ก็เพียงพอครับ

แล้วนำเงินที่เหลือไปเก็บเล็กผสมน้อย และนำไปซื้อบ้านครับ อนาคตราคาอสังหามีแต่เพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เอาซิตี้รุ่นรองท็อปก็น่าจะโอเคแล้วครับ..

ไม่ต้องเอาถึงรุ่นท็อปก็ได้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ seederxx

• Jr. Member
  • **
อย่าว่างั้นงี้เลยนะครับ ดูจากการใช้งานแล้วแนะนำไป eco car มือสอง ราคา 3 แสนต้นๆดีกว่าครับ
เพราะใช้เดือนละไม่กี่ครั้งเอง ไม่สึกหรอมากอยู่แล้ว
แถมไม่ต้องผ่อนเลยอีกต่างหาก ไม่ต้องเสียดอกเบี้ย
งบที่เหลือไว้ที่กะว่าจะผ่อนก็เก็บไว้ซื้อบ้านดีกว่าครับ เพราะเห็นว่ายังอยู่ที่พักที่ทำงานกันอยู่เลย
เศรษฐกิจไม่มีอะไรแน่นอนครับ ยิ่งคุณกับแฟนทำงานอยู่ที่เดียวกันยิ่งเสี่ยงใหญ่เลยครับ

ด้วยความเคารพ

• Newbie
  • *
อ้างจาก: Eddy3585 ที่ วันนี้ เวลา 13:14:56

เห็นด้วยครับ ถ้ายังไม่แต่งงาน อย่าทำอะไรที่มันใช้ชื่อหรือเป็นหนี้ร่วมกันเลยครับ อนาคตไม่แน่นอน

ส่วนรถ ผมว่า city เหมาะสมที่สุด แต่ผมมองว่าไม่จำเป็นต้องเลือกรุ่นท็อปก็ได้ เก็บเงินส่วนต่างได้อีกบานเลยครับ

ตรงส่วนนี้เจรจา กันไว้แล้วครับ ผู้ใหญ่รับรู้...ถึงต้องแชร์กันคนละครึ่งครับ เผื่ออนาคตเลิกกัน ได้หารครึ่งกันได้ครับ.

• Newbie
  • *
ตัดงบออกครับ เอาแค่พอใช้ก็พอ ไม่จำเป็นต้องรุ่นบนสุด หรือเปลี่ยนเป็น Eco car ก็เพียงพอครับ

แล้วนำเงินที่เหลือไปเก็บเล็กผสมน้อย และนำไปซื้อบ้านครับ อนาคตราคาอสังหามีแต่เพิ่มขึ้นครับ

ความคิดดีมากครับ. แต่คงต้องเจรจาก่ะคุณแฟนครับ เจ๊เค้าอยากได้ตัวท็อป เหตุผลของเค้าคือ...ไหนๆก็ซื้อใช้ยาวๆแล้ว ก็เอาตัวดีสุดไปเลย

• Newbie
  • *
อย่าว่างั้นงี้เลยนะครับ ดูจากการใช้งานแล้วแนะนำไป eco car มือสอง ราคา 3 แสนต้นๆดีกว่าครับ
เพราะใช้เดือนละไม่กี่ครั้งเอง ไม่สึกหรอมากอยู่แล้ว
แถมไม่ต้องผ่อนเลยอีกต่างหาก ไม่ต้องเสียดอกเบี้ย
งบที่เหลือไว้ที่กะว่าจะผ่อนก็เก็บไว้ซื้อบ้านดีกว่าครับ เพราะเห็นว่ายังอยู่ที่พักที่ทำงานกันอยู่เลย
เศรษฐกิจไม่มีอะไรแน่นอนครับ ยิ่งคุณกับแฟนทำงานอยู่ที่เดียวกันยิ่งเสี่ยงใหญ่เลยครับ

ด้วยความเคารพ

ขอบคุณมากๆครับ ผมลืมบอกไป ว่าบ้านผมมีแล้วครับ แต่ที่ต้องมาพักที่นี่ เพราะ บ้านผมอยู่รามอินทรา แต่มาได้งานที่บางแค ครับ.

• Newbie
  • *
:) ขอบคุณทุกๆท่านน่ะครับ...ทุกความคิดเห็น ทุกคำแนะนำ มีประโยชน์ในการช่วยตัดสินใจได้อย่างดี....หากมีท่านไหนมีสนใจแชร์ความคิดกันได้อีกน่ะครับ  ;)
เพราะผมมั่นใจว่าอย่างน้อยๆ ต้องมีคนประมาณแบบผมอีกแน่ๆ (มนุษย์เงินเดือน)  ;D ...จะได้มาเก็บข้อมูลกัน ;D

ออฟไลน์ Pat.Lee

ยังไม่ได้แต่งงานแต่ก่อหนี้ร่วมกันต้องคุยกันให้เคลียร์ๆ นะครับ ใครจะเป็นเจ้าของรถถ้าวันนึงเกิดเลิกกันไปใครจะเป็นคนใช้รถ (ยังผ่อนไม่หมดขายยาก ขายดาวน์ก็เหมือนเหลือ 0 บาท) คิดต่อให้ยาวๆ ครับ ส่วนบ้านที่รามอินทรานี่บ้านของ จขกท เองหรือว่าบ้านของคุณพ่อคุณแม่ สมมุติอีก 3 ปีเกิดอยากจะแต่งงาน จขกท ก็คงต้องซื้อบ้านที่เป็นของตัวเองรึเปล่า แล้วยังมีค่าใช้จ่ายงานแต่งงานอีกนะครับ วางแผนชีวิตไปเลยอีก 5 ปีว่าจะต้องทำอะไรที่ใช้เงินเยอะๆ หรือเปล่าครับ

้ย้อนกลับมาเรื่องรถ City ก็ดีครับ แต่ใช้รถน้อยๆ อย่างงี้ใช้รถกลุ่ม Eco Car ที่ราคา 500,000-600,000 บาทดีกว่าครับ ประหยัดทั้งค่าตัวค่าซ่อม

ออฟไลน์ kenny523

M2 ครับ แมว2ตัวสูงไม่เกิน 175 นั่งหลังสบายๆ หัวไม่ติดแน่นอน นอกจากปีนป่าย 55

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เรือ่งรถกับแฟนผมว่าทำหนังสือเป็นรายอักษรเลยและระบุไปว่าผ่อนคนล่ะครึ่งจริงๆน่ะ

รถที่เหมาะผมว่าeco. 1.2. ก็พอครับ ไม่ต้องถึง 1.5 และได้รถราคาลงอีกอาจผ่อนแค่ 2-3ปีแทน 4-5ปีน่ะครับ

ออฟไลน์ beebird

เคสนี้เชียร์ City ครับ เครื่องตัวนี้ไม่น่าดูแลยาก แถมจับดมแก๊สได้ด้วยในระยะยาว

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เอาตรงๆนะครับ เห็นเงินเดือนแล้วไม่อยากให้ซื้อเลยจริงๆ
น้องสาวผมเงินเดือน 75,000 จะเปลี่ยนรถ ผมยังไม่อยากให้เปลี่ยนเลย
มันมีค่าอย่างอื่นตามมาเพียบเลยนะครับ แล้วดูความจำเป็นก็น้อยมาก
ผมเป็นคนชอบรถนะ แต่ถ้าซื้อมาแล้วกระทบกับชีวิตผมไม่เอาดีกว่า

เป็นผมจะรอเงินเดือนมากกว่านี้ หรือไม่ก็ลองมองพวก eco car หรือไม่ก็มือสองไปเลย
เพราะตอนนี้รถมือสองราคาตกมาก ด้วยความหวังดีนะครับ

ออฟไลน์ Oah

• Jr. Member
  • **

ความคิดดีมากครับ. แต่คงต้องเจรจาก่ะคุณแฟนครับ เจ๊เค้าอยากได้ตัวท็อป เหตุผลของเค้าคือ...ไหนๆก็ซื้อใช้ยาวๆแล้ว ก็เอาตัวดีสุดไปเลย

เสริมให้หน่อยนึงนะครับ ตัวท็อปไม่ได้หมายถึงดีที่สุดเสมอไปนะครับ ส่วนใหญ่มันจะต่างจากตัวรองแค่ option ต่างๆ คงต้องพิจารณาดูครับว่า option พวกนั้น จำเป็นไหมหรือคิดว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายเพิ่มเข้าไปไหม บางทีของพวกนี้เราอาจจะไม่เคยใช้เลย (ยกเว้นเพิ่มเพราะเหตุผลเรื่องระบบความปลอดภัย อันนี้เห็นด้วยครับ)

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ถ้าอยากสบายใจเรื่องเงิน ประหยัด คุ้มค่า
ผมเชียร์ eco car มือสองอีกคนครับ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช่ที่เคยตั้งกระทู้ครั้งก่อนหรือเปล่าครับ ดูจากกำหนดต่างๆ บอกได้เลยว่าอย่าเพิ่งดีกว่า ซื้อมาจอด ไม่คุ้มครับ
แม้นคิดว่าเงินสองคนรวมกัน จะผ่อนได้ก็ตาม อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่ามีวินัยทางการเงินแค่ไหน ห่วงจะเป็นปัญหาครับ

ถ้าขับไปเที่ยวเป็นครั้งคราว เช่ารถยังคุ้มกว่า City ก็มีให้ครับ