ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Sedan //  (อ่าน 11095 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

คราวก่อน ปลายปีที่แล้ว ไปขับรุ่น Hatchback เวอร์ชันญี่ปุ่น

เมื่อวานนี้ ลองขับทั้งรุ่น Hatchback เวอร์ชันไทย กับญี่ปุ่น
แต่เลือกเขียนเวอร์ชัน Sedan เพราะ รุ่น Hatchback การขับขี่
แทบไม่ต่างจากเวอร์ชันญีุ่ปุ่นเท่าใดเลย แถมตัว Sedan กับ
Hatchback ยังเซ็ตช่วงล่างมาใกล้เคียงกันมากๆๆๆๆ ต่างแค่
รุ่น Sedan จะหนึบแน่นนุ่ม แต่ Hatchback ด้านหลัง กระด้างกว่า นิดเดียวจริงๆ

ลองอ่านดูครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8594

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Sedan //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 16:23:42 »
เปิดมาเห็นพอดี ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Sedan //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 16:48:59 »
มาแอบอิจฉาความเงียบของห้องโดยสาร Mazda 2 เพราะใช้ CX-5 ดีเซลอยู่ ขนาดเอาไปแดมป์ทั้งคัน..เสียงมันยังเล็ดลอดเข้ามา

หรือว่าพวกสายพันธุ์สปอร์ต..มันต้องเอาดังไว้ก่อน :-\

ขอบคุณๆ JIMMY และทีมงานสำหรับรีวิวครับบบ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 17:02:26 »
ไปลองขับแล้ว อัตราเร่งทันใจสไตล์ diesel ... เก็บเสียงดีกว่า mazda 3 & C-X5 ชัดเจนครับ ... ช่วงล่างซับแรงกระแทกดีกว่าเดิม ความหนึบสไตล์ mazda ยังคงอยู่

ขับดีจริงๆครับ ... ติแค่ห้องโดยสาร ยังเป็นจุดด้อยเหมือนเดิม (แต่ถูกใจคนขับมากครับ)

ผมจะรอดู อัตราสิ้นเปลืองอีกเรื่องนึง ... สาวกเจ้าตลาด เหมือนตั้งป้อมรอดิ้นอยู่เยอะเหมือนกัน 55555+

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 17:16:26 »
ขอบคุณครับพี่ jimmy

อยากทราบว่า CX 3  มาปีนี้ป่าวครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ Tui99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 17:18:44 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ ใจจดใจจ่อรอมานาน... :)

รอดูตัวเลขอัตราเร่ง และความประหยัดอีกทีครับ
แต่แอบสงสัยเล็กน้อยว่าทำไม ทางมาสด้าส่งรถทดสอบให้สื่อนานจัง..?

ถ้าเป็นไปได้ อยากขอเปรียบเทียบด้านการควบคุม การขับขี่ต่าง ๆ ระหว่าง 2 กับ 3 ครับ
(พอดีสนใจทั้ง 2 รุ่นอยู่ครับ แต่ยังไม่ได้ไปลองขับสักรุ่น...)

ขอบคุณสำหรับรีวิวอีกครั้งครับ

ปล. ราคารุ่นล่างสุดน่าจะเป็น 675,000 นะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 17:35:43 »
ขอบคุณพีจิมครับแต่ๆๆผมยังให้คำตอบเหมีอนเดิมว่าผมเอาMazda 2ใหม่แน่ๆๆแต่ขอเปนตัวรุ่น Hatchback ตัวเริ่มต้นครับบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 17:45:03 »
แล้วคุณ JIMMY จะไม่กลัวซิตี้ น้อยใจเหรอครับ ชมน้อง 2 ซะขนาดนั้น

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 17:49:07 »
ขอบคุณครับ พี่จิมมี่ :)
โฉมเก่าผมว่าตัวhatchbackสวยกว่าแต่พอมาโฉมนี้ตัวsedanกินขาดเลยครับ เห็นราคาแล้วตัวเริ่มต้นน่าจะขายดีสุด
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 18:42:33 »
ขอบคุณครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ฉลาดเพราะหญ้าดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 18:46:01 »
หาญรอนานแล้วรีวิวนี่ ขอขอบพระคุณ คุณจิมมี่และคณะ เป็นอย่างสูง

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 18:52:18 »
ขอบคุณครับ  :o

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 18:56:01 »
ใช้เกียร์ในโหมดM มันลากได้จริงนี้สิ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 19:47:21 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 19:51:36 »
ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 20:10:20 »
ขอบคุณมากครับ รอรีวิวอัตราเร่งกับอัตราสิ้นเปลืองต่อปาย

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 20:18:07 »
งานนี้เก็บตังค์รอ CX3 ก็คงไม่ผิดหวังแน่ๆ  ขอบคุณน้าจิมมาก ๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 20:34:20 »
ขอบคุณคุณ J!MMY มากครับ

คุณ J!MMY ได้เจอรถคันกะทัดรัด
ที่ขับได้อย่างใจ ได้รับความรู้สึกที่อยากให้มันเป็น
แถมเป็นรถญี่ปุ่นในตลาดบ้านเราซะด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 20:56:54 »
ขอบคุณครับ พี่จิมมี่ :)
โฉมเก่าผมว่าตัวhatchbackสวยกว่าแต่พอมาโฉมนี้ตัวsedanกินขาดเลยครับ เห็นราคาแล้วตัวเริ่มต้นน่าจะขายดีสุด

รูปทรง 5 door ตัวที่แล้วผมว่าเป็นตำนานได้เลยครับ ส่วนตัวใหม่ผมว่างั้นๆ ดูเหมือน Angry bird หน้าน่ะหล่อ แต่ทรงมันป้อมมาก
ซีดานรุ่นใหม่สวย สมส่วนกว่ารุ่นที่แล้ว แต่ยังไม่จับใจ มันดูป้อมๆ ในบางมุม ส่วนซีดานรุ่นที่แล้วดูไม่สมส่วน แต่ได้เรื่องเพรียว จนทำ
ให้คนรักคนหลงไปมากมาย ถ้าซีดานตัวใหม่จับยืดให้เพรียวอีกนิดได้ก็ดี

เรื่องดีที่สุดในเซกเม้นต์ผมเฉยๆครับ แต่อยากรู้ว่ามันขับดีกว่ารุ่นไหนใน C segment บ้าง
ไล่มาตั้งแต่ Civic Altis Elantra Lancer Focus Cruze Pulsar Preve' MG6 หรือแม้แต่กับ Mazda 3 เอง
เพราะมันจะเป็น Wow factor ได้แบบสุดๆ แม้มันจะมีวลีที่ว่ารถเซกเม้นท์เล็กกว่าไม่มีทางขับดีกว่ารถใหญ่กว่าได้ก็ตาม
ไม่ต้องชนะพวกเทพ แต่ชนะหลายๆรุ่น ก็แจ่มแล้วสำหรับผม

เรื่อง headroom ผมว่าควรยึดที่ความสูงตั้งแต่ก้นถึงหัวเป็นสำคัญมากกว่าความสูงรวมครับ บางคน 175 แต่นั่งหัวติด
แต่กลับบางคนสูง 180 หัวกลับไม่ติด ส่วน Kneeroom/legroom ก็ต้องดูความยาวของขาเป็นหลัก
สรุปแล้ว แต่ละคนก็ต้องลองไปนั่งกันเอง ให้คนอื่นฟันธงไม่ได้เพราะเราไม่รู้ความยาวช่วงตัวของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 21:10:52 »
2 ดีเซล มีเทคโนโลยีบางตัวที่ระยะยาวน่ากลัวนะครับ
อย่างอินเตอร์น้ำ เกิดรั่วเข้าห้องเผาไหมจะเกิดอะไรขึ้น
กล่องecu วางตำแห่นงเสี่ยงโดนน้ำ
แค่กระบะคอมมอนเรวสมัยนี้อะไหล่เครื่องแต่ละชิ้นแทบเป็นลม M2ไม่อยากคิด

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 21:17:41 »
ข้อดีที่สุดคือมันเป็นดีเซลนี่แหละ (confirm เครื่องเงียบกว่าตระกูลBM ของผมดังอย่างกับกระบะ) อิจฉาหนุ่มสาว หรือครอบครัวลูกยังเล็กๆ เหมาะมาก แก่ๆ ต้องกดดันให้ m3 ดีเซล มาและแก้เสียงให้ดี จะสวรรค์มาก

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 21:33:25 »
ขอบคุณครับ Mazda2นี่แรงจริงไรจริงครับ เคยเจอบนถนนตามเกือบไม่ทัน ว่างๆต้องไปลองซะแล้ว

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 21:35:55 »
ข้อดีที่สุดคือมันเป็นดีเซลนี่แหละ (confirm เครื่องเงียบกว่าตระกูลBM ของผมดังอย่างกับกระบะ) อิจฉาหนุ่มสาว หรือครอบครัวลูกยังเล็กๆ เหมาะมาก แก่ๆ ต้องกดดันให้ m3 ดีเซล มาและแก้เสียงให้ดี จะสวรรค์มาก

ถ้าM2 ขายดีแบบตัวเก่า ไม่แน่ มาสด้าเซลล์อาจจะมีแผนดึงตัว 2.2 Sky-D ใน M3 มาในบ้านเราครับผมว่านะแต่ยังต้องลุ้น

ถ้ามานี้ตัว 2.0 Sky-G ขายไม่ออกแน่ เพราะปิดประตูเรื่องเครื่องสะอึกกับ E85 ไปได้เลย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ ohaboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 21:56:45 »
ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 23:16:30 »
เห็นคนในคลับที่รับรถแล้ว มารีวิวอัตราสิ้นเปลือง
ใช้งานในตัวเมืองเชียงใหม่ สภาพจราจรรถติด
เติมน้ำมันเต็มถัง วิ่งไปแล้ว 5 ร้อยกว่าโล
น้ำมันเหลือในถัง 40% (ความจุถัง 40 กว่าลิตร)

เทียบกับ fiesta 1.6 ของผม เต็มถังวิ่งได้แค่ 350-400 โล
(ความจุถังพอๆกับ m2)

ดูท่าอัตราสิ้นเปลืองมีแนวโน้มออกมาน่าจะประหยัดมากๆ
ที่เหลือก็รอดูอัตราสิ้นเปลืองทางไกลจากคุณจิม

แล้วยิ่งมาอ่านรีวิวคุณจิมอีก ทำให้ความน่าสนใจ m2 ตัวนี้พลุ่งพล่านเลยทีเดียวครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 23:27:27 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ชอบตรงที่เก็บเสียง อ่านแล้วคนใช้ 3 หรือ CX-5 คงอิจฉา

รอ CX-5 MC อาาจะดีขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 23:39:10 »
ขอบคุณครับ

สรุปแล้วมันก็ยังคงเป็นรถที่เหมาะสำหรับคนโสดขี้เล่นเน้นสนุกสนาน(แบบผม)เช่นเคย  :D

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 23:48:15 »
ขอบคุณครับ อีก1 ผลงานคุณภาพจากมาสด้า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 23:48:58 »
Intercooler แบบ Mazda 2 ไม่เห็นน่ากลัวครับ

โดยปกติแล้ว Intercooler นั้น ต่อให้เป็นแบบทั่วๆไป

ต่อให้เราฉีดน้ำ เข้า ตรงๆ ที่อินเตอร์คูลเลอร์ เครื่องก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับ

อ่ะ  ถ้ากลัว...ดูรูปนี้

รถคันที่อยู่ในรูปนี้ ผมก็เพิ่งขับเข้ามาจอดในบ้าน ก่อนตอบกระทู้นี้ 10 นาที
และรูปนี้ ถ่ายเมื่อ  3 วันก่อน

ฉีดน้ำเข้าไป ก็ช่วยระบายความร้อนให้ Intercooler
ยิ่งทำให้อากาศที่กำลังจะไหลเข้าห้องเผาไหม้ เย็นลง
กำลังเครื่องยนต์ที่หายไปเพราะความร้อนในระบบ ก็กลับคืนมาได้

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 23:50:00 »
ผมนี่ชอบสุดๆ แต่มันติดที่ว่า มักจะต้องมีคนนั่งหลังมาด้วย และต้องบรรทุกของด้วย (จะซื้อมาแทน Jazz 2004) พอต้องมาตอบโจทย์ที่ Jazz เคยรับใช้อยู่ มันเลยทำให้ 2 ใหม่ยังไม่ใช่คำตอบที่โดนมากนัก กลายเป็น Yaris จะดูเหมาะสมมากกว่าแทน (ซึ่งก็มีราคาที่ถูกกว่ากันหลายแสนด้วย)

ใจจริงอยากให้เป็น 2 มากๆ แต่ถ้าได้มาแล้วให้ไปนั่งหลังไม่เอานะครับ 5555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================