ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Sedan //  (อ่าน 11096 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Sedan //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 23:53:30 »
อยากรู้ว่าลายล้ออัลลอยนี่ ใครคิดลายนี้ก่อนกัน ระหว่าง HR-V กับ Demio (2) ... วันนี้เห็น 2 ใหม่ตัวท๊อป จอดคู่กับ HR-V ตัวท๊อป ล้อนี่เหมือนกันอย่างกับแกะ ต่างกันที่ขนาดกับฝาครอบดุมล้อแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : First Impression ทดลองขับ Mazda 2 Sedan //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 00:35:06 »
ขอบคุณครับสำหรับ Review จานด่วน ที่ยังคงคุณค่าครบทั้ง 5 หมู่เลย

จริงๆ เรื่องข้อเสียเห็นด้วยทุกข้อเลยครับ และมันตรงมากๆ
คือผมก็ดเป็นกลุ่มลูกค้าเอเชียทั่วไปนั่นแหละครับ
คือชอบเทคโนโลยี ศึกษา และได้ทราบถึงคุณภาพการขับขี่ที่ดีของมัน พร้อมได้พิสูจน์เบื้องต้นจากการไปลูบคลำพร้อมฟังเสียงเครื่องแล้ว มันดีจริง และผมชอบมันครับ
แต่..... เกิดมา 1 ชีวิตนี้ วัฏจักรเหมือนมนุษย์ทั่วไปครับ รถคือสิ่งมีค่ามากที่ชีวิตนี้ไม่สามารถซื้อได้บ่อยๆ จากทุนทรัพย์ที่มี
เลยต้องตามมาด้วยคุณภาพที่จะต้องทุกภาคส่วนให้ได้มากที่สุดเฉลี่ยกันไป
ซึ่งคุณภาพของรถทั้งการขับขี่ มันได้ครับ ได้เยอะเลยแหละ
แต่คุณภาพด้านการโดยสารที่ผมต้องใช้งานหลักในทุกที่นั่ง มันไม่ได้ครับ และก็เสียไปเยอะเช่นกัน
และด้วยจุดนี้แหละที่ทำให้ผมคิดว่า ณ ตอนนี้และอนาคต Mazda 2 โฉมนี้มันจะไม่สามารถมาจอดในรั้วบ้านผมได้จริงๆ ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าเสียดาย เพราะชอบในคุณภาพรถแล้ว แต่ติดแค่คุณภาพการโดยสารแค่จุดนี้จุดเดียวเลย

แต่ถ้าวันใด ชีวิตโสดมีบทบาทกับตัวเองมากขึ้น ความจำเป็นในการโดยสารลดลง ก็หวังว่าเราจะได้เจอกันในวันนั้นนะครับ XD High 5Dr สีดำ หรือถ้าความจำเป็นในการโดยสารแทบไม่มีเลย อาจจะมา 4Dr ก็ได้ เพราะอยากได้คอนโซลตัดเส้นสีแดง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 01:19:24 »
แจ่มเบย

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 02:59:04 »
อ่านคอมเม้นพี่จิม ทำเอาผมอยากไปลองเจ้า 2 ณ บัดเดี๋ยวนี้เลย ;D

ส่วน 3 ดีเซล ผมก็แอบหวังลึกๆ ว่ามาสด้า จะลองเสี่ยงดู ขายแบบจำกัดโควต้าก็ได้ คิดดูว่าอยู่ใน CX-5 ยังแซ่บขนาดนี้ มาอยู่ใน 3 มันต้องเด็ดกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 08:03:35 »
ขอบคุณครับคุณJIMMY ทั้งไวทั้งครบถ้วนเหมือนเดิม คุณภาพคับแก้วเสมอ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 13:38:40 »
ขอบคุณมากครับ m(_ _)m

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 04:40:00 »
ตอนนี้เจ้า Mazda 2 นี่เป็น wishlist ลำดับต้นๆของผมในการซื้อรถไปแล้ว แต่ที่อดห่วงและตั้งคำถามคือเรื่อง cost of ownership ของตัวนี้ในระยะยาวครับ รวมถึงเรื่องศูนย์ด้วย

ฝากทาง Mazda Thailand ดูแลเรื่องนี้กันต่อไปด้วยนะครับ อยากเห็นแบรนด์รองๆได้เกิดบ้าง
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ