ผู้เขียน หัวข้อ: // ลดราคากันขนาดนี้เลย? เขย่าตลาด SUV-Crossover กับ Subaru XV 2.0i //  (อ่าน 111179 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
Re: // ลดราคากันขนาดนี้เลย? เขย่าตลาด SUV-Crossover กับ Subaru XV 2.0i //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:45:48 »
อยากรู้จริงๆว่า  campaing ลดราคาใช้ได้ผลไหมกับ แบรนด์ subaru ? 

ก่อนหน้านี้ Hyundai Elantra ก็ลดราคาลงมาแบบเร้าใจ  แต่แปลกมาก ยอดก็ยังไม่ขึ้นเท่าที่ควร

ออฟไลน์ zapdos191

Re: // ลดราคากันขนาดนี้เลย? เขย่าตลาด SUV-Crossover กับ Subaru XV 2.0i //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 11:07:16 »
ผมถามแล้วครับ ราคานี้ น่าจะเป็นราคาเงินสด รถเปล่า ไม่ได้ของแถมอะไรเลยครับ

แต่ก็ยังถือว่าคุ้มนะสำหรับ XV ของแถมเอาไปใส่เองข้างนอก ถูกกว่าเยอะ  :) :)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 12:39:04 »
เห็นหัวข้อนี้ปั๊บ รีบกดรัวๆ ไปดูราคามือสองเลยทีเดียวครับ....

ลงมาเล่นกินพื้นที่ตลาด hrv junk ecosport ด้วย.... ว่าแต่คู่แข่งสำคัญน่าจะเป็น CX-5 รึเปล่าครับเนืี่ย ต้องรอดูว่ายอดใครจะหาย
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 13:26:06 »
Cx-5 ยอดเขาแป้ก หรือยังคับ อยากให้เขาลดราคาตัว ดีเซลกะ2.5 อยุ่เหมือนกัน 555

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 17:03:01 »
กิเลสๆๆๆๆยุบหนอพองหนอ Brz

ออฟไลน์ zephyrus9

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 19:28:44 »
อยากทราบว่าโปรโมชั่นมันมีถึงมะไหร่อ่าครับบบบบ อยากได้BRZ   mt

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 20:22:47 »
ตอนไปลองขับ BRZ MT ไม่ฟิน เลยไปออกรุ่มอื่นมา ราคาพอๆกันกับที่ลดลงมาเลย
พอทำราคา 2.080 MB แล้วอยากได้เลยอ่ะ คันปัจจุบันยังป้ายแดงอยู่เลยอ่ะ
อยากได้เหมือนกัน

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 20:47:54 »
จะบ้าตาย ตอนนั้นอยากได้ แพงเกินงบไปหน่อย (XV 1.25 กับ Mazda 3 1.09)

เลยซื้อmazda นี่ลดมาถูกกว่า mazda อีก เสียดายมาก

Brz MT ถ้าราคานี่จนปลายอายุ มีสิทธิ์ได้ซื้อสักคัน

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 08:45:52 »
ทำไมต้อง brz  mt ครับ
ขับสนุก เกียร์รับเเรงจากกราโมดิฟายได้มากใช่ไหมครับ
เเล้วตัว at สามารถรับกำลังที่ 280-300 ม้าได้ไหมครับ
เห็นหลายท่าน อยากได้ mt
 อยากทราบว่า ตัวนี้ ใช้เดิมๆสัก 10ปี  ราคาจะตำ่ล้านสักเท่าใดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 22:45:13 โดย popo »

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 10:57:33 »
เหนราคา xv แล้วอยากเปลี่ยนรถขึ้นมาทันที
แต่ก้ออย่างว่า ตังไม่มีง่ะ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 12:05:55 »
ซื้อมา ล้านสามห้า ราคาเต็ม งบของแถม 5,000 บาท ประกันไม่มี แค่ฟิล์มอย่างเดียวยังต้องจ่ายเพิ่ม :'(

เยี่ยมไปเลยฮะ MIT

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 20:16:38 »
อยากถามว่าตัวนี้ค่า ซ่อมบำรุงแพงกว่ารถตลาดหรือเปล่าครับ

มีอะไรจุกจิกกวนใจมั้ยครับ

อยากให้ราคานี้ไปเรื่อย ๆ ให้คุณซูบารุติดตลาดยาว ๆ ไปเลยครับ :)

jomyoot

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 01:06:24 »
ถ้าราคานี้ แทบไม่เหลือเหตุผลให้ซื้อ Juke Ecosport HR-V เลยครับ รถดีในราคาขนาดนี้ ไม่แพงแล้วครับ After Sale ปัจจุบันค่ายนี้ก็โอเคกว่าแต่ก่อน ไม่ซีเรียสอู่ข้างนอกก็ซ่อมได้ครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ตามท่านกล่าวเลยครับ เล่นXVตัวล่างสุดไม่ถึงล้าน ดีกว่าJuke Ecosport HR-V มากๆ นั่งมาหมดแล้ว ไม่ประทับทรง เอ้ย ใจ สักกะคัน
(อัตราเร่ง+ช่วงล่าง ไม่ดีเลยนะ ในความรู้สึกของผม ยิ่งถ้าเป็นหน้าฝน ฝนตกหนักๆจะเอาอยู่ไหมเนี่ย เสียวแทนผู้ใช้เลยครับ)

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 02:21:42 »
อยากถามว่าตัวนี้ค่า ซ่อมบำรุงแพงกว่ารถตลาดหรือเปล่าครับ

อยากให้ราคานี้ไปเรื่อย ๆ ให้คุณซูบารุติดตลาดยาว ๆ ไปเลยครับ :)

เข้าศูนย์แต่ละครั้ง เตรียมแบงค์ 1000 ไปสัก 4 ใบครับ
แต่ทุกๆ 40000 โล เพิ่มอีก 4 ใบ รวมเป็น 8 ใบนะครับ เพราะมันต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วย
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 02:24:39 »
ซื้อมา ล้านสามห้า ราคาเต็ม งบของแถม 5,000 บาท ประกันไม่มี แค่ฟิล์มอย่างเดียวยังต้องจ่ายเพิ่ม :'(

ซื้อก่อน ใช้ก่อน สนุกก่อนครับ

ผมออกมาได้ 2 เดือน มีโปรแถมบัตรเติมน้ำมัน 30,000 บาท

ก็ได้แต่ทำใจละครับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 13:00:48 »

เข้าศูนย์แต่ละครั้ง เตรียมแบงค์ 1000 ไปสัก 4 ใบครับ
แต่ทุกๆ 40000 โล เพิ่มอีก 4 ใบ รวมเป็น 8 ใบนะครับ เพราะมันต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วย

แพงกว่าเจ้าตลาดพอสมควรเลยครับ คือสนใจจะออกรถใหม่ปลายปีนี้ เพราะรถคันเก่าคือตาโตเมื่อ 19 ปีก่อน (ซ่อมจะไม่ไหวแล้ว เพราะคงต้องลงเครื่องกับเปลี่ยนช่วงล่างอีกรอบ เอาส่วนนี้ไปซื้อใหม่น่าจะดีกว่า)

ผมเป็นคนใช้รถแบบใช้กันจนพังไปข้างนึง เลยอยากสอบถามเรื่องเรื่องความคงทนของรถค่ายนี้ด้วยครับว่าจุกจิกไหม เช่น เจ้าตาโตผมนี่จะมีปัญหากับพวกช่วงล่างตลอด ซ่อมทุกๆสองปีเห็นจะได้ ตัวขับ4 มักจะมีปัญหาอะไรอีกมากไหมครับ

แล้วอยากทราบเรื่องอัตราการบริโภคในเมืองในกรณีใช้น้ำมันครับ  ไปอ่านรีวิวคุณจิมมี่มา แต่อยากได้อัตราบริโภคของคนใช้งานทั่วไปมากกว่าครับ

สุดท้าย รถรุ่นนี้ บล๊อกนี้ อีก 10 ปี น่าจะมีเครื่องยนต์ให้วางใหม่ไหมครับ เพราะเท่าที่สังเกตุรถที่บ้าน (To, Hon) จะมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์เบนซิน เมื่อ 10 กว่าขวบ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 13:46:30 »
  ตอบในฐานะคนไปสืบเสาะหาข้อมูลมาก่อนจะเล่นนะครับ  ถามรายละเอียดจากที่ทำงานเขาเล่น Hilux 4x4 เอาค่าใช้จ่ายมาเทียบกัน 

คนที่ทำงานผมเขาซื้อ XV  มาก่อนซื้อก็ไปลองที่ศูนย์บางนา เขาบริการดีกว่าเจ้าตลาดนะครับ  ศุนย์ให้ลอง Subaru Outback และ Forester ด้วย  ขับดีกว่า XV  มาก รถมันคนระดับกันจริง   ๆ  จากนั้นก็มาลงตัวกับตัวที่จะซื้อคือ XV  เพราะงบมีแค่ซื้อ XV  เท่านั้นทั้งที่จริงถ้าได้ลอง SUV Outback และ Forester  ถ้ามีเงินก็คงจัดไปล่ะ   
เทียบอะไรไม่ได้กับพวกรถตลาด HRV CRV   ไม่ต้องเอามาเทียบแล้ว  ถ้าคิดเล่น Subaru 

ส่วนอัตราการกินน้ำมันเขาขับได้ 12 โล / ลิตร   ในเมืองรถไม่ติดมากนักเส้นบางนาขาออกได้ 10 โล / ลิตร เป็นรถที่ประหยัดน้ำมันกว่าพวก CRV  แน่นอนและฟิลลิ่งดีกว่าสำหรับคนชอบขับรถ

ค่าบริการจากศูนย์ตามข้างบนครับคือไม่ได้ถูกกว่า TOYOTA  แต่ไม่ได้แพงกว่าโตโยต้ามากมายเลย    ถ้าเทียบกับการไปเล่นฟอร์ด มาสด้า เชฟโรเลต  พวกนั้นเข้าศูนย์แพงกว่า Subaru ครับ    ศูนย์บริการดีและรถไม่จุกจิก สมรรถนะดี  สามารถเข้าไปดูได้บอกแจ้งช่างเพิ่มเติมได้    เขาใช้บริการที่ศูนย์บางนา กม 18 ฝั่งขาออก    โดยรวมเทียบกับรถอีกคันที่เข้าศูนย์ toyota แม้ว่าดีเลอร์ของ Subaru  จะไม่มากมายหลายสาขาเหมือนโตโยต้าเจ้าตลาด   แต่การบริการถือว่าน่าพอใจมากครับและค่าบริการก็ไม่แพง      อืมเขาได้บริการฟรี 5 ปีด้วยนะครับถือว่าเป็นรถที่คุ้มค่ามากคันนึง   

ส่วนระบบ 4wd  แบบนี้อย่าไปกลัวเลยครับ  ผมยังคิดเลยว่าใครว่ะมันบอกว่าระบบ 4wd  ค่าบำรุงรักษาแพง อย่างโน้นอย่างนี้   ผมไม่เคยเล่นรถ 4wd  มาก่อน จนมาใช้รถเจ้าตลาดอย่างฟอร์ผมไม่เห็นว่าระบบ 4ปx4 มันแพงอย่างที่ใครมันมาโม้กันในเวปเลย  ทั้งที่ผมขับรถเข้าป่า ข้ามลำธารปีนหิน เข้าไปในป่าลึกหลายครั้ง     จนกระทั่งมาซื้อรถอีกคันเป็นปิคอัพวีโก้ก็เลือก 4wd เลย ก็ไม่เห็นมันจะต้องซ่อมอะไร             
 คนที่ทำงานที่เขาใช้   Subaru xv  คันที่ยกตัวอย่างนี้เขาใช้รถ 4x4 มาทุกคันและไม่ลดสเปกลงไปขับรถ 4x2 เลย ทั้งที่เขาเองแทบไมได้ใช้รถไปบุกตะลุยป่าเหมือนอย่างผม   แต่เขาไม่เคยมีความคิดที่จะซื้อรถ 4x2 เอามาใช้งานแต่อย่างใด   ค่าซ่อมรถพวกนี้ระบบ 4wd แทบไม่มีหรอกครับ CRV  ผมเห็นใช้งานปกติไม่เห็นมีใครต้องซ่อมอะไรเลย ตั้งแต่รุ่นแรกมาแล้ว     อย่าไปเชื่อคนในเวปที่บอกค่าบำรุงรักษาแพงไอ่โน่นไอ้นี่  ผมมาลองใช้จริงๆ  ไม่เห็นมันจะเป็นแบบที่เขาว่าเลย      จะมีแต่น้ำมันอาจจะกินขึ้นมากกว่าเดิมอีกนิดหน่อย อันนั้นเรื่องจริงแต่ไม่มีผลต่อการเติมน้ำมันเท่าไหร่หรอก ต่างกันไม่มาก

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 16:28:34 »
ตอบในฐานะคนไปสืบเสาะหาข้อมูลมาก่อนจะเล่นนะครับ  ถามรายละเอียดจากที่ทำงานเขาเล่น Hilux 4x4 เอาค่าใช้จ่ายมาเทียบกัน 

คนที่ทำงานผมเขาซื้อ XV  มาก่อนซื้อก็ไปลองที่ศูนย์บางนา เขาบริการดีกว่าเจ้าตลาดนะครับ  ศุนย์ให้ลอง Subaru Outback และ Forester ด้วย  ขับดีกว่า XV  มาก รถมันคนระดับกันจริง   ๆ  จากนั้นก็มาลงตัวกับตัวที่จะซื้อคือ XV  เพราะงบมีแค่ซื้อ XV  เท่านั้นทั้งที่จริงถ้าได้ลอง SUV Outback และ Forester  ถ้ามีเงินก็คงจัดไปล่ะ   
เทียบอะไรไม่ได้กับพวกรถตลาด HRV CRV   ไม่ต้องเอามาเทียบแล้ว  ถ้าคิดเล่น Subaru 

ส่วนอัตราการกินน้ำมันเขาขับได้ 12 โล / ลิตร   ในเมืองรถไม่ติดมากนักเส้นบางนาขาออกได้ 10 โล / ลิตร เป็นรถที่ประหยัดน้ำมันกว่าพวก CRV  แน่นอนและฟิลลิ่งดีกว่าสำหรับคนชอบขับรถ

ค่าบริการจากศูนย์ตามข้างบนครับคือไม่ได้ถูกกว่า TOYOTA  แต่ไม่ได้แพงกว่าโตโยต้ามากมายเลย    ถ้าเทียบกับการไปเล่นฟอร์ด มาสด้า เชฟโรเลต  พวกนั้นเข้าศูนย์แพงกว่า Subaru ครับ    ศูนย์บริการดีและรถไม่จุกจิก สมรรถนะดี  สามารถเข้าไปดูได้บอกแจ้งช่างเพิ่มเติมได้    เขาใช้บริการที่ศูนย์บางนา กม 18 ฝั่งขาออก    โดยรวมเทียบกับรถอีกคันที่เข้าศูนย์ toyota แม้ว่าดีเลอร์ของ Subaru  จะไม่มากมายหลายสาขาเหมือนโตโยต้าเจ้าตลาด   แต่การบริการถือว่าน่าพอใจมากครับและค่าบริการก็ไม่แพง      อืมเขาได้บริการฟรี 5 ปีด้วยนะครับถือว่าเป็นรถที่คุ้มค่ามากคันนึง   

ส่วนระบบ 4wd  แบบนี้อย่าไปกลัวเลยครับ  ผมยังคิดเลยว่าใครว่ะมันบอกว่าระบบ 4wd  ค่าบำรุงรักษาแพง อย่างโน้นอย่างนี้   ผมไม่เคยเล่นรถ 4wd  มาก่อน จนมาใช้รถเจ้าตลาดอย่างฟอร์ผมไม่เห็นว่าระบบ 4ปx4 มันแพงอย่างที่ใครมันมาโม้กันในเวปเลย  ทั้งที่ผมขับรถเข้าป่า ข้ามลำธารปีนหิน เข้าไปในป่าลึกหลายครั้ง     จนกระทั่งมาซื้อรถอีกคันเป็นปิคอัพวีโก้ก็เลือก 4wd เลย ก็ไม่เห็นมันจะต้องซ่อมอะไร             
 คนที่ทำงานที่เขาใช้   Subaru xv  คันที่ยกตัวอย่างนี้เขาใช้รถ 4x4 มาทุกคันและไม่ลดสเปกลงไปขับรถ 4x2 เลย ทั้งที่เขาเองแทบไมได้ใช้รถไปบุกตะลุยป่าเหมือนอย่างผม   แต่เขาไม่เคยมีความคิดที่จะซื้อรถ 4x2 เอามาใช้งานแต่อย่างใด   ค่าซ่อมรถพวกนี้ระบบ 4wd แทบไม่มีหรอกครับ CRV  ผมเห็นใช้งานปกติไม่เห็นมีใครต้องซ่อมอะไรเลย ตั้งแต่รุ่นแรกมาแล้ว     อย่าไปเชื่อคนในเวปที่บอกค่าบำรุงรักษาแพงไอ่โน่นไอ้นี่  ผมมาลองใช้จริงๆ  ไม่เห็นมันจะเป็นแบบที่เขาว่าเลย      จะมีแต่น้ำมันอาจจะกินขึ้นมากกว่าเดิมอีกนิดหน่อย อันนั้นเรื่องจริงแต่ไม่มีผลต่อการเติมน้ำมันเท่าไหร่หรอก ต่างกันไม่มาก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลในการตัดสินใจครับ

AuNaraKa

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 10:29:12 »

ตั้งใจลุยตลาดแบบนี้เยี่ยมไปเลยสิครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 12:11:56 »

เหอ?

-รถไซส์ C-seg
-ยกสูง
-ขับ4
-เครื่อง2000
-ผลิตหลักพันหน่วย
-นำเข้า

ขายไม่ถึงล้าน

ทำให้แอบคิดย้อนไป
.........ยี่ห้ออื่นประกอบในนี้ เครื่องเล็กกว่า ไม่มีขับ4ขายแมส กำไรคันละเท่าไหร่?

นี่หล่ะครับ ประเด็น

ค่ายรถแข่งกัน ดุเดือดแค่ไหน เจ้าไหนอยู่ เจ้าไหนไป

แต่โดยรวมเค้ากำไรทุกเจ้า มากน้อย

บางทีผมคิดๆดู มันแข่งขันกัน (จริงๆ) หรือเปล่าเนี่ย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 12:18:09 »

เหอ?

-รถไซส์ C-seg
-ยกสูง
-ขับ4
-เครื่อง2000
-ผลิตหลักพันหน่วย
-นำเข้า

ขายไม่ถึงล้าน

ทำให้แอบคิดย้อนไป
.........ยี่ห้ออื่นประกอบในนี้ เครื่องเล็กกว่า ไม่มีขับ4ขายแมส กำไรคันละเท่าไหร่?

ผมก็คิดแบบนั้นแหละ  เรื่องภาษีบ้านเราแพง อ้างต้นทุน ใส่เยอะขาดทุน อะไรประมาณนี้ ดูเหมือนเป็นอะไรที่ไร้สาระไปเลย

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 12:28:28 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลในการตัดสินใจครับ

จริงๆ ช่องตลาดตรงนี้ยังว่างอยู่ครับ
รถขับสี่ เก๋งCrossover ช่วงล่างดี
มีคนไทยมากมายฝันอยากได้รถแบบนี้ครับ เด็กวัยรุ่นที่เล่นเน็ตอาจจะบอกว่า ขับสี่ไม่เอา เอาขับสองเพราะซิ่งกว่า
ยุคน้ำมันแพงใหม่ๆ อาจจะทำให้ตลาดเมินขับสี่ไปเพราะเปลืองน้ำมัน ทำให้ตลาดตรงนี้ว่างไป ไม่มีใครทำ
มีแต่รถราคาแพงๆ สำหรับคนมีเงินถึงจะซื้อได้
CX3 ควรมีขับสี่ครับ ส่วน HRV เค้าได้ตลาดของเค้าแล้ว แค่นี้ก็ผลิตไม่ทันแล้ว
การมีรถขับสี่สามารถทำให้เราไปไหนไกลๆ เที่ยวเขาได้สบายๆ ไม่ใช่ประเด็นเกาะถนนดีอย่างเดียว
เท่าที่เห็น Subaru คงได้เป็นจ้าวตลาดนี้ไปอีกนานครับ ไม่มีทางที่ค่ายอื่นจะมาเสียบได้เลย
XV เป็น C Crossover ขับสี่ที่ถูกแสนถูก ส่วนคู่แข่งล้วนเป็นแค่ B Crossover ที่ไม่มีขับสี่