ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ F32 420d 120km/h แต่รู้สึกว่ารถเร็วมากเหมือนขับ 140km เป็นเพราะอะไรครับ  (อ่าน 9431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เร็วเพราะอัตราเร่งที่มาไวกว่ารถที่ใช้อยู่เป็นประจำหรือเปล่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ขับ F32 420d 120km/h แต่รู้สึกว่ารถเร็วมากเหมือนขับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 12:32:42 »
1.ยางมีปัญหา
2.เทียน่าเงียบกว่า
3.รถมันเตี้ย
4.ช่วงล่างย้วยเกินไป
5.ขับจังหวะรถเยอะ
6.ขับไปเจอถนนแคบ /ขรุขระกระเด้งกระดอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 13:03:18 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
ผมขับ Focus MK3 ที่ 160 km/hr

กับ Teana J32 ที่ 160 km/hr

ผมรู้สึกว่า Focus รู้สึกเร็วกว่าเยอะครับ ทั้งๆที่รถก็นิ่งกว่า

น่าจะเป็นเพราะความเร็วจริงมันไวกว่า

ออฟไลน์ leenawat_sri

ที่เสียว เพราะ มันรู้สึกไม่มั่นคงนั่นแหละคับ  คนขับรถ รับรู้ส่วนใหญ่จาก พวงมาลัย และช่วงล่างเป็นส่วนใหญ่ คนนั่งหลังถ้าหลับตานั่นแหละคับถึงรับรุ้จากช่วงล่างอย่างเดียว เราจะรุ้สึกเสียวเมื่อไม่มั่นคงคือล้อแตะถนนบ้างลอยจากถนนบ้าง 4ล้อน้ำหนักกดไม่เท่ากันละ  ถ้าช่วงล่างแข็งยุบตัวได้น้อยก้ออาจจะรุ้สึกไม่มั่นคง  แต่ถ้าถนนเรียบจิงๆ ความเร็วสูงกว่านี้ ช่วงล่างยุ่บน้อยๆแข็งๆจะทำงานได่เร็วกว่า  ดังนั้น ทุกอย่างไม่มี perfect100%คับ  ส่วนเรื่อง เสียง แสง มุมมองภาพ มีผลเหมือนกันคับ แต่ผมว่าไม่ใช่ส่วนใหญ่ แปปเดียวสมองเราก็ปรับตัวตามได้แล้ว

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมว่าเป็นเพราะประตูเฟรมเลสครับ ลมมันจะเข้าเยอะกว่าประตูปกติ
ของผม CLA ได้มาแรกๆก็รู้สึกเหมือนกันว่าทำไมมันดูเร็วจัง
แต่ต้องลองขับแบบไม่ดูไมล์บ่อยๆครับ ตอนนี้ชินละ มาดูอีกที 190-200 โน่น  ;D

ออฟไลน์ SM.

รถ set มาคนละแบบด้วยครับ ทั้งการเก็บเสียง ช่วงล่าง

Teana ถูก set มาให้นั่งสบายๆ เลยอาจจะดูไม่เร็ว

ผมเคยนั่ง S-Class รถนิ่งเงียบมากๆ ทั้งที่กดไปเกือบจะ 200 แล้ว ยิ่งถ้าถนนเรียบๆๆ ยิ่งไม่รู้สึก

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
ตกลงไม่มีใครจะสนใจพิสูทธิ์ เลยหรอครับ

ว่า ค่าความเร็ว จริงหรือไม่จริง

เห็นแต่บอกว่าล้อเท่านั้นนี้  รถเงียบช่วงล่างดีกว่า แล้วมัน จะพิสุทธิ์ยังไงละเนี้ย
ต่อให้ดีแค่ไหนห่วยแค่ไหนมันต้อง พิสุทธิ์ ได้สิครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ aobness

เป็นครับ ผมว่าเพราะเสียงยางกับสภาพถนน  ความเร็วรถรอบข้างด้วย
เคยมีโอกาสออก ตจว  ถนนดีมากช่วงนึง วิ่ง 230 ยังสบายๆ
ผมเลยสรุปเป็นที่เสียงยาง

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ใครไม่เคยขับ Teana J32 ไม่มีวันเข้าใจช่างล่างมันหรอก  ;D 

ช่วงล่าง J32 มันไม่ดีด ดิ้น ตามพื้นผิวถนนเท่าไรครับ ซับแรงสะเทือนได้ดีมากๆครับ เวลาขับทางไกลไปแบบเนีนย ไม่โคลงเคลงตามถนน พวงมาลัยก็ระยะฟรีพอดีมือ

อาทิตย์แรกที่เปลี่ยนจาก J32 มา L33 ความรู้ผมเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ ความเร็วสัก 140-150 ทำไม J32 มันดูช้ากว่า L33 ดูเร็ว พวงมาลัยตึงมือกว่า ช่างล่างดีด ดิ้นไปตามถนนมากกว่า อาทิตย์แรกๆ รำคาญมาก ผมคิดว่าน่าจะเป็นจากอาการช่วงล่าง หลังผมก็เริ่มชินแล้ว

J32 ช่างล่างถือว่ายอดเยี่ยมมาก + เบาะนั้งหน้า หลังนี้เหนือกว่า L33 แบบเห็นๆ ถ้าไม่นับอาการโคลงตอน 170+ เกิดจากช็อคอัพนิ่มเกินไป ผมว่ามันเป็นรถที่ดีที่สุดคันนึงเลยครับ ถ้าเปรียบเทียบกับราคา

ได้ข่าวว่า J32 ตัว 200XL ไม่มีเหล็กกันโคลงมาให้ด้วย คิดแล้วแค้นนิสสันไทย   ;D

ออฟไลน์ blade

เท่าที่ผมสังเกตุ(คิดเองนะ)จากที่ได้นั่งมารถมาหลายๆรุ่น น่าจะเกี่ยวกับช่วงล่าง
รถที่ความเร็วที่ 0-140 ที่นั่งแล้วดูช้าๆ คือรถที่มีช่วงล่างอ่อนๆ คือสปิง โชค ยุบตัวง่าย เหมือนรถที่ยางแบนๆ
แต่รถเก๋งจุดศูนย์ถ่วงมันต่ำเลยไม่โครงเท่ารถที่สูงๆ แต่ช่วงล่างอ่อนๆมันคือยุบตัวง่ายแต่มันก็คืนตัวง่าย
แบบ Accord ตัวปัจจุบัน มันเหมือนรถนิ่มๆ ขับสัก 120 มันเหมือนรูดผ่านถนนไปอย่างสบายๆ แต่เริ่มขับเร็วๆกว่านี้ รถมันเริ่มจะเด้งๆอย่างแรงละ

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมว่าเกิดจากปัจจัยพวกนี้จากที่เคยขับเร็วเป็นประจำ

1. เสียงลมที่เข้ารถ
ยางขอบประตูเคยเสื่อมทำให้เสียงลมเข้าดังมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ความรู้สึกเวลาขับเร็วเปลี่ยนเลยครับ เสียงลมยิ่งเข้ารถดังมากแค่ไหน ก็รู้สึกว่าขับเร็วมากขึ้นเท่านั้น
2. ช่วงล่างแข็ง-อ่อน
ช่วงล่างอ่อนๆนุ่มๆ ขับเร็วๆแล้วรู้สึกได้เลยครับว่าหวาดเสียว รถผมเองให้อู่ทำโช้คอัพทำแบบ custom ทำมา 4-5 ครั้ง แต่ละครั้ง feeling ต่างกันมากครับ แข็ง+เด้ง / แข็ง+ไม่เด้ง / แข็งปานกลาง / แข็งมาก etc ปัจจัยพวกนี้เกี่ยวข้องมากครับ
3. ระบบรองรับการสั่นสะเทือน เบ้าโช้คเสื่อม เสีย ทรุด มีผลให้รู้สึกได้ครับ
4. ยาง อันนี้ผมว่าชัดสุด ยางเกรดปานกลาง ยางเกรดบน ความเสื่อมสภาพของยาง พวกนี้เห็นชัดมากเวลาขับเร็ว แล้วสับเปลี่ยนเลนไวๆ สับไปสับมา ซิกแซกแบบต่อเนื่องจะเห็นได้ชัดสุดครับ

ออฟไลน์ focus2012

ผมว่าเรื่องเสียงภายในห้องโดยสารครับ  + ความนิ่งของรถ

ออฟไลน์ Shimura

ส่วนผมรู้สึกว่าตอนขับรถเตี้ยๆ จะดูเร็วกว่าขับรถสูงๆครับ

คิดเหมือนกันครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53