ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ F32 420d 120km/h แต่รู้สึกว่ารถเร็วมากเหมือนขับ 140km เป็นเพราะอะไรครับ  (อ่าน 9504 ครั้ง)

ออฟไลน์ atirad82

• Newbie
  • *
ขับ F32 420d  120km/h แต่รู้สึกว่ารถเร็วมากเหมือนขับ 140km เป็นเพราะอะไรครับ

ทั้งที่ไปขับ Teana ของแม่ 120km ยังรู้สึกเฉยๆเลยครับ

ทั้งที่ 420d มันควรจะรู้สึกมั่นใจมากกว่า

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
อาการที่รู้สึกว่าเรวกว่า รู้สึกยังไงบ้างครับ เสียงลม หรือช่วงล่าง การควบคุมพวงมาลัย, ยาง หลายปัจจัยที่แตกต่างกันมากครับ

• Newbie
  • *
อาการที่รู้สึกว่าเรวกว่า รู้สึกยังไงบ้างครับ เสียงลม หรือช่วงล่าง การควบคุมพวงมาลัย, ยาง หลายปัจจัยที่แตกต่างกันมากครับ

มันรู้สึกแค่ว่ารถมันเร็วกว่าความเป็นจริงอ่ะครับ พูดไม่ถูก ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

เสียงเป็นเรื่องนึงเลยครับ ส่วนความรู้สึกวอกแวกนี่ไม่รู้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Jaew

• Jr. Member
  • **
เคยขับ BMW E39 นิ่งมาก ใช้ยางธรรมดา เซลให้ลองขับ E60 รู้สึกสะเทือนมาก ใช้ยางrun flat รู้สึกเหมือนไม่เกาะเหมือนเร็วมาก เลยตัดสินใจไม่เปลี่ยนรถ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
รถมันลู่ลมมั้งครับ

ผมขับ f20 120 เฉยๆมาก แต่ขับ E36 120 นิรู้สึกได้ว่า รถมันหนึบติดพื้นและเร็วกว่าปกติและพวงมาลัยหนักมาก

เสียงลมมีส่วนนิดหน่อย รถใหม่เสียงลมเข้าน้อย ส่วนใหญ่เสียงมาจากยาง

ปล. ตอนขับความเร็วสูงๆพวงมาลัยหนึดขึ้นเยอะไหมครับ ระหว่ง teana กับ 420d

ออฟไลน์ Napat14

ขับ F32 420d  120km/h แต่รู้สึกว่ารถเร็วมากเหมือนขับ 140km เป็นเพราะอะไรครับ

ทั้งที่ไปขับ Teana ของแม่ 120km ยังรู้สึกเฉยๆเลยครับ

ทั้งที่ 420d มันควรจะรู้สึกมั่นใจมากกว่า

คุณรุ้หรือไม่ครับ ว่า รถแต่ละรุ้นและ ยี้ห้อ มีความเร็ว จากค่ามาตราฐานกลางไม่ เที่ยงนะครับ เช่น
เช่น  รถ B ไมล์บอกวิ่ง 120 ใช้ GPS จับก็บอก 120 อันนี้คือเที่ยงครับ
       รถ N ไมล์บอกวิ่ง 120 ใช้ GPS จับก็บอก 115 อันนี้คือ ค่า ลบ ไป 5 ครับจากความเร็ว จริง

ถ้า คุณ เป็น แฟนพันธ์ คุณจิมมี่ เคยบอกในการเทสรถ นะครับ ลองไปฟังดูดีๆ ว่า รถรู้นนี้ มีค่าลบ ไม่เที่ยงจากค่าความเร็วกลาง ซึ่งผมไม่เคยได้ยินจากการเทสรถของคนอื่นเลย ครับ ว่า ค่าความเร็วไม่เที่ยง นอกจากเว็บนี้

ผมยังเคยคิดเลยครับ ว่า จะฟ้องบริษัท รถ หลอกล่วงผู้บริโภค รถ วิ่งความเร็ว ไม่ เที่ยง วิ่ง120 เหมือนวิ่งแค่ 100 เอง
วิ่ง 140 เหมือน 120 เอง ส่วนใหญ่รถญี่ปุ่น แต่ก่อนไม่มี gps  จับครับ (เชื่อผมสิต้องมีคนบอกว่า GPS ไม่เที่ยงอีกแล้วตกลง จะใช้อะไรวัดได้ละ)
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

• Newbie
  • *
รถมันลู่ลมมั้งครับ

ผมขับ f20 120 เฉยๆมาก แต่ขับ E36 120 นิรู้สึกได้ว่า รถมันหนึบติดพื้นและเร็วกว่าปกติและพวงมาลัยหนักมาก

เสียงลมมีส่วนนิดหน่อย รถใหม่เสียงลมเข้าน้อย ส่วนใหญ่เสียงมาจากยาง

ปล. ตอนขับความเร็วสูงๆพวงมาลัยหนึดขึ้นเยอะไหมครับ ระหว่ง teana กับ 420d

420 จะหนืดขึ้นครับ เทียน่า ไม่ครับเบาๆ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

แปลกจังผมใช้ E200 Coupe C207 facelift ขับ120เหมือนขับ100รถนิ่งมากแต่พอกด140เหมือนขับ120 หรือว่าอาจเป็นที่ตัวถัง Coupe ที่มี Aerodydamic ช่วยต้านลมน้อยทำให้รถลู่ลมก็เป็นได้

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ส่วนผมรู้สึกว่าตอนขับรถเตี้ยๆ จะดูเร็วกว่าขับรถสูงๆครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Emrio

• Newbie
  • *
น่าจะเป็นเสียงนะ คับ + กะความที่รถมันไม่ได้ นุ่ม สบาย

แต่ลองขยับพวงมาลัยดู ผมว่ามันยังควบคุมได้ สบายๆ

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ เป็นเพราะว่า การซับแรงจากช่วงล่างมีการซับมาให้รู้สึกทุกอนูของถนน + กับยางแก้มเตี้ย บาง ทำให้เวลาขับรู้สึกรถไม่นิ่งครับ เลยทำให้รู้สึกรถมันเร็ว
แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรถด้วยครับว่า เซ็ตช่วงล่างมาแบบไหน และเสียงลมก็น่าจะมีส่วน
อย่างที่พูดมานี่ผมขับ E250 W212 AMG เทียบกับ Teana J32 อีกคัน นี่ teana นิ่งกว่ามาก ที่ความเร็วเท่ากัน teana จะไม่รู้สึกเร็วเลย

ออฟไลน์ caton

น่าจะเป็นที่รันแฟลต อ่ะครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ mitree

• Newbie
  • *
ประเด็นเรื่องขนาดของถนนกับความเร็วของรถเพื่อนร่วมทางก็มีส่วนนะครับ บางทีถ้าถนน2เลน ขับ 100 จะรู้สึกว่าเร็วมากกว่าขับบนถนน 5เลน

หรือบางที ถ้าเราวิ่ง120 ในขณะที่คันอื่นๆวิ่งกัน50 เราจะได้อารมรถที่มันรู้สึกว่าเร้วกว่า วิ่งบนถนนที่มีแต่รถวิ่ง120 เท่ากับเรา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เทียน่าเก็บเสียงดีกว่าในช่วงความเร็วนั้นๆ ซับแรงสะเทือนดีกว่า ล้อขอบเล็กกว่า ยางซีรี่สูงกว่าและไม่ใช่ยางรันแฟลต

ไม่งั้นก็ลองเพิ่มความเร็วดูครับว่าจะเหมือนเดิมมั้ย

ออฟไลน์ laempiab

เอาไปลองtest ที่ พีระ เซอร์กิต พัทยา ครับ

ออฟไลน์ laempiab

จะได้ไม่คาใจ

ออฟไลน์ AkE

อย่าคิดมากครับ ใส่โค้งให้สะใจซัก 4-5 รอบเดี๋ยวมันก้ช้าเองครับ

ออฟไลน์ Freekick042

คุณรุ้หรือไม่ครับ ว่า รถแต่ละรุ้นและ ยี้ห้อ มีความเร็ว จากค่ามาตราฐานกลางไม่ เที่ยงนะครับ เช่น
เช่น  รถ B ไมล์บอกวิ่ง 120 ใช้ GPS จับก็บอก 120 อันนี้คือเที่ยงครับ
       รถ N ไมล์บอกวิ่ง 120 ใช้ GPS จับก็บอก 115 อันนี้คือ ค่า ลบ ไป 5 ครับจากความเร็ว จริง

ถ้า คุณ เป็น แฟนพันธ์ คุณจิมมี่ เคยบอกในการเทสรถ นะครับ ลองไปฟังดูดีๆ ว่า รถรู้นนี้ มีค่าลบ ไม่เที่ยงจากค่าความเร็วกลาง ซึ่งผมไม่เคยได้ยินจากการเทสรถของคนอื่นเลย ครับ ว่า ค่าความเร็วไม่เที่ยง นอกจากเว็บนี้

ผมยังเคยคิดเลยครับ ว่า จะฟ้องบริษัท รถ หลอกล่วงผู้บริโภค รถ วิ่งความเร็ว ไม่ เที่ยง วิ่ง120 เหมือนวิ่งแค่ 100 เอง
วิ่ง 140 เหมือน 120 เอง ส่วนใหญ่รถญี่ปุ่น แต่ก่อนไม่มี gps  จับครับ (เชื่อผมสิต้องมีคนบอกว่า GPS ไม่เที่ยงอีกแล้วตกลง จะใช้อะไรวัดได้ละ)

เคยได้ยินว่าเพื่อป้องกันเวลาโดนตรวจจับความเร็ว บางคันขับไมล์ขึ้นพอดีแต่มีแร่งส่งลงเนินแล้วทำให้เร็วขึ้นโดนจับอะไรประมาณนั้นเลยทำให้มันขึ้นเยอะกว่าความจริงเอาไว้
ไม่รู้จริงมั้ยนะ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ช่วงล่างมันห่วยครับ มันนิ่มไปเวลาขับเลยหวิวๆ เพราะมันโยกขึ้นโยกลง ลองเปลี่ยนเป็นช่วงล่าง M-Sport หรือหารุ่นที่เป็น Adaptive M มาดูครับ รุ่น Adaptive M ต้องปรับเป็น sport ตรง idrive ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ H.

ผมว่าช่วงล่างมันมีผล เทียน่าที่รถทำออกมาแนวนิ่มหนึบเวลาขับเร็วๆตรงๆน่าจะไม่รู้สึกหวาดเสียวอะไร แต่กับ 420 ที่ว่าช่วงล่างเซตมาย้วยไปแล้วก็ขนาดรถที่เล็กกว่าอาจจะทำให้รู้สึกถึงการดีดเด้งสะท้านสะเทือนหรือหวาดเสียวเวลาเลี้ยวไปเลียวมา

ผมว่ายางรันแฟลตก็น่าจะมีผล
H.

ออฟไลน์ pongisra

รถเกร์ยแล้วหน้าปัดเป็นไมล์หรือเปล่าครับ 120 ก็แค่ 190km/h

ขำๆๆนะคับ  ;D ;D ;D

จริงจังผมว่า จขกท อาจจะขับรถที่มันนิ่งและเงียบกว่ามาก่อนหน้านี้จนชินไปแล้วหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมว่าตัวรถก็มีส่วน  ช่วงล่างก็มีส่วน  ไมล์ก็มีส่วน

ลองกดทริปดูครับ  จากหลัก กม.ถึง กม.  ตรงดีหรือเปล่า  แต่ละคันไม่ค่อยตรงเท่าไร 

ออฟไลน์ ichok

ส่วนผมรู้สึกว่าตอนขับรถเตี้ยๆ จะดูเร็วกว่าขับรถสูงๆครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
Re: ขับ F32 420d 120km/h แต่รู้สึกว่ารถเร็วมากเหมือนขับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 09:16:19 »
นึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียว มีเพื่อนแล้ว.... ;D
แต่เจ้ากรรมผมเป็น 320d และ Accord G9
ถนนแถวบ้านผม เป็นทางสวนกัน 2 เลน สภาพถนนนี่จัดว่าคงจะแย่ที่สุดในประเทศไทย (สายตากฟ้า)
แล้วผมต้องไปเบิกเงินเกือบทุกวัน บ้านอยู่ห่างจากธนาคาร ไปกลับก็ 60 กว่าโล
วันไหนที่เอา 320d ไป ขับประมาณ 120 นี่ก็กำลังดี ถ้าขึ้น 140 ปุ๊บนี่รู้สึกต้องเกร็งข้อมือมาก ถ้าพาใครไปด้วย บรรยากาศในห้องโดยสารก็จะแอบตึงเครียดทันที คือถ้าขับเกิน 120 บนถนนเส้นนี้ ความรู้สึกทั้งผมและคนที่นั่งไปด้วยจะลงไปที่ถนนทันที จากที่คุยกันชิลๆ ก็จะเงียบ
แต่ถ้าวันไหนเอา G9 ไป ขับเพลินๆไม่ได้ดูเข็มไมล์ อ่าว ล่อไป 140-150 ต้องยกผ่อนคันเร่ง
และเวลาเอา 320d ไปอีก ผมก็นึกในใจ ทำไมขับ 120 มันเร็วแล้วว่ะ รึว่าไมล์มันหลอก ทีเอา G9 มา ขับ120 ดูมันอืดอาด เชื่องช้ามากกกกกกก อยากจะหลับ
แต่ทีขับ 320d 120 นี่ไม่ง่วงเลย
และความรู้สึกนี้ก็คาใจผมมาตลอด จนได้คำตอบว่า มันเป็นกับช่วงล่างที่ย้วยเกินไป ถ้าช่วงล่าง 320d เดิมๆมันนิ่ง คงจะดีมากๆ
สิ่งที่เวลาผมขับ 320d แล้วรู้สึกมั่นใจกว่า G9 มากนั่นก็คือ เวลาที่ขับโหดจริงๆ 180+ รู้สึกว่ามันเอาอยู่ เพราะเบรคมันดีมากกกกกก แค่ยกคันเร่งรถมันก็หน่วงให้ ผิดกับ G9 ถ้ายกคันเร่งรถจะยังไหลไปด้วยความเร็วเฉื่อย และเบรคก็ไม่ดีเหมือน 320d
แต่ถ้าขับชิลๆ เรื่อยๆเนี่ย G9 นิ่งมั่นใจกว่า แต่ถ้าเวลาบู๊ปุ๊บ ความรู้สึกมั่นใจกลับมีไม่เท่า 320d เพราะปัจจัยที่ทำให้เกิดความมั่นใจมันกลายเป็นเรื่องเบรคทันที

C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
ใช่เลยคับ ขับวีโก้ 180 ยังเฉยๆ

ขับรถเก๋งเตี้ยๆ 160 ก็เหงื่อแตกแล้วครับ

ไม่งั้นลองปรับเบาะสูงสุดมาต่ำสุด ก็แตกต่างแล้ววว

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
ประเด็นเรื่องขนาดของถนนกับความเร็วของรถเพื่อนร่วมทางก็มีส่วนนะครับ บางทีถ้าถนน2เลน ขับ 100 จะรู้สึกว่าเร็วมากกว่าขับบนถนน 5เลน

หรือบางที ถ้าเราวิ่ง120 ในขณะที่คันอื่นๆวิ่งกัน50 เราจะได้อารมรถที่มันรู้สึกว่าเร้วกว่า วิ่งบนถนนที่มีแต่รถวิ่ง120 เท่ากับเรา

ประเด็นนี้ มีส่วนจริง ครับ รวมถึง ขับกลางวัน หรือ กลางคืน ก็ มีผลต่อความรู้สึกเหมือนกันนะครับ ลองสังเกตดู

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ขับ F32 420d  120km/h แต่รู้สึกว่ารถเร็วมากเหมือนขับ 140km เป็นเพราะอะไรครับ

มันเเทบไม่มีอะไรกลางเป๊ะ หรอกครับ  รถรุ่นเดียวกัน รุ่นท้อป ล้อ 18 นิ้ว รุ่นล่างล้อ 16 นิ้ว  เข็มไมล์ มันก็เพี้ยนกันเเล้วครับ เพราะเส้นรอบวงยางมันไม่เท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 10:53:05 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ nuntapon.s

ช่วงล่าง+พวงมาลัย ล้วนๆครับ

ออฟไลน์ IS2000

น่าจะแค่ความรู้สึกนะครับเพราะรถเตี้ยลงด้วย ยางเดิมๆที่ติดมากับรถก็แอบดังอยู่
แต่จริงๆผมว่าอาจจะรู้สึกเร็วเพราะสัมผัสถนนแต่รถนั้นนิ่งมาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R