ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั้ยขับรถเกียร์ออโต้แล้วต่อมาไปขับเกียร์ธรรมดามันรู้สึกอย่างไรครับ  (อ่าน 13903 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
ผมเองขับรถครั้งแรกเปนเกียร์ออโต้ครับจริงๆๆแล้วผมไม่ได้ขับรถเกียร์ธรรมดาก่อนผมกลัวว่ามันดับครับต่อมาได้ขับรถเกียร์ธรรมดามันรู้สึกว่าได้เปลียนเกียร์แบบตามใจชอบแล้วจริงๆๆแล้วผมขับมอร์ไชน์ทีมีครัชอยู่แล้วต่อมาผมไปลองขับรถทีเปนเกียร์ธรรมดาก็เลยลองปรั้บรูปแบบดูปรากฎว่าขับได้ครับทีแรกก็ดับครับพอรู้จังหวะปั้บมันก็ขับได้อะแล้วเพีอนๆๆและพีๆๆมีประสบการณ์แบบผมหรีอเปล่าครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ผมก็หัดออโต้ก่อนเกียร์ธรรมดาครับแรกๆก็ดับเป็นว่าเล่นยิ่งตอนขึ้นเนินนี้ตื่นเต้นดีครับเลี้ยงครัชกลัวมันจะดับหรือไม่ก็รถไหลลงขับไปขับมาชอบขับมากกว่ารถเกียร์ออโตครับแต่น่าเสียดายที่บ้านไม่มีรถเกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ golf8023

หัดขับจากเกียร์ธรรมดาครับ
พอมาขับเกียร์ออโต้แรกๆ มือซ้ายชอบไปจับคันเกียร์ค้างไว้
หลังจากนั้นก็ขับเกียร์ออโต้มาตลอด เกือบ10ปี
ปีก่อนได้มาขับเกียร์ธรรมดา ปรากฎว่าออกตัวดับครับ(BT-50Pro) แบบว่าไม่ชินครับ เปลี่ยนเกียร์ก็กระตุกๆ ต้องขับไปซักพักนึงเลยครับกว่าจะชิน นานๆมาขับเกียร์ธรรมดาทีนึงก็มันส์ไปอีกแบบครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

รู้สึก . . . . . . . . . . . เมื่อยครับ  ;D

ผมขอขับรถเกียร์ออโต้ต่อไป ทั้งกระบะและรถเก๋งครับ เนื่องจากทุกวันนี้รถติดสาหัสเหลือเกิน ขับในเมืองเกียร์ออโต้ยังเหนื่อยมากเลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมเริ่มจากออโต้ 1,500cc รถญี่ปุ่น เพราะง่าย แต่พอได้ขับแมนนวลกับรถกระบะนี่ติดใจลืมออโต้ไปเลย จนได้มาขับออโต้ดีๆหน่อย ทั้ง 520d e250 พวกนี้ขับดีมากแต่แอบเซ็งจังหวะแล็คของเกีียร์อยู่ดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ johnlee

ครั้งแรกผมหัดกับกระบะ บิ๊กเอ็ม เครื่องเบนซิน Z16 เป็นอะไรที่ดับง่ายมากๆ

คลัชแตะๆ ก็ดับแล้ว หัดเป็นปี กว่าจะออกถนนใหญ่ได้ ตอนนั้นอายุ17

จากนั้น Z16 พัง วางเครื่อง SR20De ออโต้แทน ก็ขับง่ายดีนะ

จากนั้นออกป้ายแดง อัลมีร่า ก็ออโต้อีก ขับสบายมากๆ พวงมาลัยเบาดี

จากนั้น Sr20De หมดอายุ กับมาใช้ TD27 เกียร์กระปุกเหมือนเดิม แต่ขับง่ายกว่าเดิม เกียร์2 ปล่อยคลัชไม่แตะคันเร่ง ยังไงก็ไม่ดับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ขับเป็นจากออโต้ครับ อยู่ดีดีบริษัทโยนดีแมกซ์ป้ายแดงเกียร์ธรรมดามาให้
เมื่อเดือนกันยายน57 ให้พี่ที่ทำงานช่วยสอนหัดขับอยู่ทางลูกรังแถววังมะนาว1ชม.
พอเริ่มได้ ขับกลับบริษัท กทม.เส้นพระราม 2 เลยครับ ตื่นเต้นโคตร
อาทิตย์เดียว คล่องเลย ทุกวันนี้ลาออกมาทำงานส่วนตัวเองทางใต้ ขับวีโก้ต่อคอก
เล่นเกียร์เองมันส์ไปเลย...ชอบถึงขนาดฝันว่าอยากขับ wrx sti สักครั้ง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมแล้ว โอกาสที่จะได้ขับเกียร์ธรรมดามีต่ำมาก มีแค่ไปขับรถกระบะโรงงานกลับมาจากศูนย์(เคยไปเปลี่ยนหัวฉีดทีหนึ่ง) และทดลองขับรถกระบะคันใหม่ที่เซลเอามาส่งให้ นอกจากนั้นออโต้หมดเลยครับ

ส่วนคันแรกที่หัดขับจริงจังคือ โตโยต้า โคโรน่าเก่าๆของโรงเรียนสอนขับรถครับ เป็นเกียร์ธรรมดา และคันที่ใช้สอบเป็นรถจี๊บ

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
ใช้ออโต้บ่อย ธรรมดานานๆที สิ่งที่ต่างที่สุดคือ เมื่อยข้อพับขาซ้ายมากคับ นอกนั้นเฉยๆ
HeLLo!!

ออฟไลน์ ken_p

ผมรู้สึก "ฟิน" ครับ

ออฟไลน์ panerai

ออฟไลน์ zapdos191

ผมเริ่มจากกระบะเกียร์ธรรมดาครับ แล้วก็มารถเก๋งเกียร์ออโต้ แล้วมันตอบตัวเองได้เลยครับ ว่ายังไงก็ต้องเกียร์ธรรมดา ก็ถวิลหาเกียร์ธรรมดามาเรื่อย จนได้คันล่าสุด โคตรมีความสุขกับมันครับ ถึงต้องขับในเมืองก็ตาม
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Tapanan

Re: เคยมั้ยขับรถเกียร์ออโต้แล้วต่อมาไปขั
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 22:26:38 »
หัดขับจากเกียร์ธรรมดาครับ
พอมาขับเกียร์ออโต้แรกๆ มือซ้ายชอบไปจับคันเกียร์ค้างไว้
หลังจากนั้นก็ขับเกียร์ออโต้มาตลอด เกือบ10ปี
ปีก่อนได้มาขับเกียร์ธรรมดา ปรากฎว่าออกตัวดับครับ(BT-50Pro) แบบว่าไม่ชินครับ เปลี่ยนเกียร์ก็กระตุกๆ ต้องขับไปซักพักนึงเลยครับกว่าจะชิน นานๆมาขับเกียร์ธรรมดาทีนึงก็มันส์ไปอีกแบบครับ
ผมก็เป็นเช่นกัน จับไว้ มันอุ่นใจ
ลงจาก Auto มาขับ Mt แรกๆ ก็มันส์ดีครับ ซักพัก เริ่มเมื่อยน่อง...
รถที่บ้านผม 2 คัน At กับ Mt ก็ขับสลับกันตลอด ไม่มีปัญหาอะไร ภรรยายังขับได้สบาย ทั้งคู่...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 07:55:57 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ Tan Int

ผมมีพื้นฐานการขับเกียร์ธรรมดามานิดหน่อยแล้วมาขับเกียร์ออโต้ พอได้กลับมาขับอีกที บอกเลยว่าทำรถดับครับ ขนาดว่าปล่อยคลัตช์ช้าสุดๆแล้วนะ
คันที่ผมขับเป็น Vios E MT รุ่นที่แล้ว เลี้ยงคลัตช์ยากมากครับ จำได้เลยต้องค่อยๆ กระดิกเท้าออกจากคลัตช์ทีละนิดๆ ถ้าถอนออกมาเกิน 1/4 ของระยะเหยียบรถดับทันที
คือก็งงนะว่าระยะมันจะสั้นไปไหน หรือผมคุ้นกับรถเก่าเองก็ไม่รู้ รถคันที่บ้านเครื่องดีเซลเกียร์ธรรมดาผมปล่อยพรวดเดียวหมดเลยยังไม่เห็นดับ(มันเก่าแล้ว)
แต่ลองขับสั้นๆ เปลี่ยนเกียร์ 3-4 ครั้งก็เริ่มเดาน้ำหนักมันถูก หลังจากนั้นก็สนุกเลยครับ เสียดายว่าวนกลับมาที่เต็นท์รถก่อน

ขับยากหน่อยแต่ก็เป็นอะไรที่สนุกครับ พอพ้นเกียร์ 2 เท่านั้นแหละรถพุ่งพรวดๆ ความเร็วขึ้นไวมาก ชอบเลย แต่ขอคันอื่นที่คลัตช์มันเลี้ยงง่ายกว่านี้อีกนิดเหอะ = =
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ pee1818

ผมเองขับรถครั้งแรกเปนเกียร์ออโต้ครับจริงๆๆแล้วผมไม่ได้ขับรถเกียร์ธรรมดาก่อนผมกลัวว่ามันดับครับต่อมาได้ขับรถเกียร์ธรรมดามันรู้สึกว่าได้เปลียนเกียร์แบบตามใจชอบแล้วจริงๆๆแล้วผมขับมอร์ไชน์ทีมีครัชอยู่แล้วต่อมาผมไปลองขับรถทีเปนเกียร์ธรรมดาก็เลยลองปรั้บรูปแบบดูปรากฎว่าขับได้ครับทีแรกก็ดับครับพอรู้จังหวะปั้บมันก็ขับได้อะแล้วเพีอนๆๆและพีๆๆมีประสบการณ์แบบผมหรีอเปล่าครับ

เหมือนกันเลยครับ แต่รถคันแรกที่ซื้อยังขับไม่เป็น ออกเลยอาศัยใจล้วนๆ
ประมาณว่าเกียร์ออโต้ มีแค่เบรค คันเร่ง มือจับพวงมาลัย ตามองถนนกับรถคันหน้า
ขับตามไปเรื่อยๆ จะเปลี่ยนเลน จะกลับรถก็ใช้ความเร็วต่ำสักนิด

ออฟไลน์ PREM

ผมก็เริ่มจากออโต้ เพราะที่บ้านมีแต่ออโต้
ขับเกียร์ธรรมดาครั้งแรกกับ Corolla KE30 ญาติเอามาฝากไว้บ้าน ได้ขับอยู่ 2-3 ครั้ง ดับบ่อยมาก หมดความมั่นใจจะขับเกียร์ธรรมดาไปพักนึงเลย

หลังจากนั้นอีกเป็นปี ลุงผมซื้อ Triton 2.4 CNG มาใช้ ได้ขับเป็นบางครั้ง แม้จะไม่ค่อยดับแล้ว แต่ยังรู้สึกว่าขับยากอยู่
เริ่มชอบการเปลี่ยนเกียร์เอง มั่นสั่งได้ดั่งใจ แต่ยังไงก็ยังคิดว่าเกียร์ออโต้ดีกว่า

หลังจากนั้นลุงผมเอา Triton ไปเป็นรถโรงงาน ก็ไม่ได้แตะเกียร์ธรรมดาอีกหลายเดือน จนเพื่อนสนิทผมมันได้ Mighty-X เกียร์ธรรมดามาใช้
คราวนี้ได้ขับบ่อยมาก ขับจนคล่อง ตอนนี้กล้าพูดว่า"ชอบ"ขับเกียร์ธรรมดา (ตอนนี้กำลังฝึก heel-and-toe ใน Mighty-X อยู่ ;D ;D)

รถคันแรกของตัวเองก็อยากให้เป็นเกียร์ธรรมดา
กำลังขอพรเทวดาให้มี Focus 1.5 Ecoboost MT มาขาย เรียนจบเมื่อไหร่จะพิจารณาซื้ออย่างจริงจัง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ผมก็ขับเกียร์ธรรมดามาเป็น 10 ปี แล้วก็มาใช้ ออโต้ตลอด เป็น 10 ปี
เวลาไป ตจว ขับรถญาติ ที่เป็นเกียร์ธรรมดา จะรู้สึกว่ามันลำบาก แต่ก็ขับได้ไม่ยาก แต่เราไม่สามารถขับให้นุ่มนวลได้เหมือนออโต้ เพราะการเลี้ยงครัช รถแต่ละรุ่นต้องใช้ความคุ้นเคย

แต่ให้เลือกตอนนี้ก็ไม่อยากใช้เกียร์ธรรมดาแล้วครับ  ต่อให้เป็นรถสปอร์ต ก็ขอเล่นแพดเดิ้ลชิฟดีกว่า

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ตั้งแต่ตอนเด็ก ผมชอบรถยนต์ ผมเลยได้มีโอกาสบังคับพวงมาลัย ตอนขับไป ตจว กับครอบครัว โดยเอารถตุ้ไป เค้าให้ผมนั่งตักแล้วบังคับพวงมาลัย ตอนนั้นเด็กๆ ผมชอบมาก โตมาหน่อย ลุงก้ได้ชวนไปสอนขับรถ ใจจริงก็กลัว เพราะเป้นการขับรถจริง ออกถนนครั้งแรก ปกติเล่นแต่เกม ขับชนกำแพงก็ไม่เปนไร แต่นี่หมายถึงชีวิตเลย

ครั้งแรกของผมนี่ เกียร์ธรรมดา ครัชแข็งมาก พวงมาลัยแข็งมาก เบรคแตะนิดเดียวหัวทิ่มเลย รถไม่แอร์ กระบะเก่าๆ ปล่อยครัชดับเปนสิบๆครั้ง ฝึกได้เกือบ2ชั่วโมง ก็เริ่มพอที่จะคุ้นเคยกับครัช และเกียร์ เบรค คันนั้น วันต่อมาได้ทดลองขับ Nissan fontrie cabrie(สะกดไม่ถูก) เป็นรถใหม่ป้ายแดงของลุงเลย ให้ลองขับเลย จำไม่ได้เครื่องเท่าไหร่ แต่ที่รู้ๆ พอหลังจากขับกระบะเก่าคันนั้นมา มาขับคันอื่น ทุกคันขับง่ายหมด และไม่มีปวดขา

ปัจจุบันได้ซื้อกระบะกระปุกมาใหม่1คัน  รู้สึกว่ารถสมัยใหม่นี่ขับง่ายมาก ครัชสั้น เกียร์สั้น พวงมาลัยแม่น ไม่รู้เป็นเฉพาะยี่ห้อนี้รึเปล่านะ แต่รุ้สึกขับสนุกจริง (all new ranger)

ออฟไลน์ JIRATH

ส่วนตัวขับสับไปสับมาครับ

ฟินทุกครั้งเมื่อได้ขับเกียร์ธรรมดา
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Nut_K

เหมือนขับเกียร์ AT ครับ แต่ถ้าขับตอนรถติดๆแล้วรู้สึกเมื่อยขาซ้ายเลย

ส่วนตัวขับสับไปสับมาครับ

ฟินทุกครั้งเมื่อได้ขับเกียร์ธรรมดา

จัด BT-50 พี่อีกรอบมะ  ;D ;D ;D

promt

ขับเกียร์ธรรมดามาจะ 16 ปี

ขับเกียร์ออโต้มา 8 ปี มาจนถึงปัจจุบัน

กลับไปขับเกียร์ธรรมดา ก็ธรรมดา เป็นธรรมดา ไม่ดับ ไม่อะไร ธรรมดาๆ
เพราะเริ่มหัดขับจากเกียร์ธรรมดาที่เมื่อก่อนบ้านนอกมีแต่เกียร์ธรรดา คนกลัวเกียร์ออโต้พังกันธรรมดา เลยหาซื้อกันแต่เกียร์ธรรมดา

งงงงครับ เพราะมันธรรมดา

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็ได้คนละอารมณ์ครับ ดีไปอย่างละทาง

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
ผมหัดเริ่มกับเกียร์ธรรมดา ต่อมาใช้หลักๆเป็นauto หลายปี เรียกว่ากลับไปขับธรรมดานี่ต้องตั้งสติกับการเปลี่ยนเกียร์เลย ปัจจุบันขับ ธรรมดา 6
มันก็ดีไปคนละแบบนะครับ

Auto มันมีหลายชนิดซะด้วย เป็นรถที่ใช้งานทั่วไป ถ้าให้เลือกตอนนี้เรียงลำดับ ผมให้
อันดับแรก CVT ดีที่สุด ขับปกติก็นุ่มนวลและประหยัด ถ้าอยากจะเตรียมตัวเบรกๆ เร่งๆ ใส่ S ไว้ เหยีบบแล้วพุ่งเลย
2. dual clutch 6 step ขึ้นไป
3. automatic(torque converter) 5
4. manual 6 หรือ 5
3. manual 4 หรือ 3
5. ถ้าเป็น auto 4 หรือ 3 นี่แทบไม่อยากขับเลย ไม่ได้ดังใจมากๆ

jomyoot

ไม่ขอกลับไปใช้รถเกียร์ธรรมดาอีกเลย (เมื่อ10กว่าปีก่อนไม่ขอใช้รถเกียร์ออโต้)

ออฟไลน์ voyager

ขับเกียร์ธรรมดาเหมือนเล่นดนตรีครับ
เล่นเป็นประจำ เล่นทุกวัน สม่ำเสมอ หลับตาเล่นยังได้
เกียร์ธรรมดาชำนาญได้ที่ ขับแล้วมันก็กลายเป็นเกียร์อัตโนมือ
คือไม่ต้องใช้ความคิด ทุกอย่างมันไปเองอย่างอัตโนมัติ
ง่ายเหมือนการเดินเล่นเลยครับ จนไม่รู้สึกว่าเกียร์ออโต้มันจะสบาย
กว่าตรงไหนเลย กลับสร้างความรำคาญ เพราะถ่ายทอดกำลังสู้กันไม่ได้
ยี่ิงขับถนนสองเลนรถวิ่งสวน เวลาแซง เกียร์ธรรมดามั่นใจดีมาก
ขับเกียร์ออโต้กลับยากลำบาก ต้องใช้เทคนิคในการเร่งแซงเยอะกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 02:27:43 โดย voyager »

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

เคยขับสลับกันระหว่างออโต้กับเกียร์ธรรมดา
เวลาขับเกียร์ธรรมดาจะกระตุกบ่อยไม่สมูทเลย
แต่พอปัจจุบัน ขับแต่เกียร์ธรรมดา เออเราขับดีขึ้น ชอบ สนุก
ตอนรถติด เกียร์ธรรมดาก็เมื่อยพอๆกับออโต้สำหรับผมนะครับ
แพดเดิ่ลชิพท์เคยใช้อยู่พักใหญ่ ไม่มันครับ สู้ผลักเกียร์ที่คันเกียร์ตอนเข้า M หรือ S ไม่ได้
จินตนาการเอาเองว่า ต้องเป็นรถ 200 แรงม้าขึ้นมั้งถึงจะขับแพดเดิ่ลมัน
อยู่ในรถบ้านมันไม่มันเลยครับ จึงไม่ใช่ตัวเลือกถ้าใครจะใส่แพดเดิ่ลมา

ออฟไลน์ mamaman

ผมเริ่ม MT
แต่ใช้งานจริง AT

แต่ตอนนี้ก็ สลับ ไป ๆ มา ๆ เพราะ มี สองคัน
MT จริงๆ มันก็ไม่ได้เร็วไปกว่า AT หรอกครับ ถ้าจับเวลา เพราะ มันมี ดีเลย์ช่วงเรา เปลี่ยน เกียร์

ยังไง AT ก็คือตัวเลือกอันดับนึ่งครับ เพราะมันสบาย ความแรง ถ้าจับเวลา 0-120 นี่ยังไงก็ชนะ MT แต่ 0-80 นี่แพ้ชัวร์ๆ

หลาย ๆ คน เคยมีประสบการณ์ MT ไหลสยอง ค้างเนิน เขา ชัน ๆ กันมาแล้ว  ไปเที่ยว เหนือ เจอประจำ ปล่อยครัชในจังหวะเขาชัน มีไหล ถ้าไม่มีเทคนิคการขับที่ดี

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมเริ่มจากเกียร์ธรรมดา
ที่บ้านใช้ทั้งกระปุกและออโต้
เริ่มมีปัญหาตอนมีเมีย เมียขับเป็นแต่ออโต้ เวลาเกิดเหตุฉุกเฉินเหลือรถเกียร์ธรรมดาอยู่คันเดียว
 เมียขับไม่ได้ บ่นใหญ่เลย ถ้าเลือกได้อนาคตคงต้องอัพเลเวลรถเป็นเกียร์ออโต้หมดครับ
ลำบากสำหรับคนขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น สำหรับผมคงเลือกรถที่เป็นเกียร์กระปุกที่ชอบสุดๆไว้สักคัน
แล้วคันที่ใช้ในครอบครัวใหญ่ คงเป็นเกียร์ออโต้หมด

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมหัดขับรถ กับเกียร์ ธรรมดาครับ พ่อสอนด้วย ดีใจฝุดๆ  ;D ;D ;D

ตอนนั้น น่าจะอยู่ สัก ป6 5555 แต่ได้แต่หัดขับในซอยแถวๆบ้าน (บ้านนอกด้วย555)

และหลังจากนนั้นมาผมก็ขับแต่รถเกียร์ธรรมดาครับ จนวันหนึ่ง ผมอายุประมาณ 18-19 ก็มีโอกาศได้ขับ รถเกียร์ออโต้

โห้ ไปไม่ถูกเลย อะไรว้าา ต้องส่ง น้าไป  รพ  ขาไปค่อยๆ ไป ขาซ้ายนี่เกรง มากๆ ต้องหาที่เหยียบไว้เลย งั้นหลงเหยียบเบรก

แต่แล้ว โชคชะตาก็พามาพบ รถตัดหน้าครับ ตกใจอย่างแรง เหยียบเบรกสิครับ แต่ขาซ้ายก็ควานหาคลัช ดันตกใจไปเหยียบเบรก ทัวทิ่มเลยทีเดียว ดีที่ไม่เป็นอะไร  ;D :D ;D :D

และหลังจากนั้นมาก็ซื้อรถใช้เป็นของตัวเองก็ Auto ทุกวันนี้ผมยังติดนิสัย มือซ้ายจับเกียร์ ตลอดเวลาอยู่เลยครับ ขาซ้ายนี่หาที่เหยียบไว้ตลอด 555 

ออฟไลน์ tommaris

ผมหัดขับคือ กระบะเกียร์ธรรมดา (ไมตี้หลังคาไฟเบอร์)
ส่วนรถสมัยขับไปเรียน เกียร์ออโต้ กระทืบพังคาเท้า วางเครื่องใหม่เกียร์ธรรมดา
ปัจจุบันคันนี้วางเครื่องใหม่อีกรอบ ทำเก็บอนุรักษ์ เป็นเกียร์ออโต้
คันที่ใช้ปัจจับันก็เกียร์ออโต้(ทริปทอนิก)
อีกคันเกียร์ธรรมดา เก็บไว้ใช้ซื้อกับข้าวแถวบ้าน

สรุปจากส่วนตัวผม ไม่เอาแล้วครับเกียร์ธรรมดา อายุมากปวดขาคับ ฮา