ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างน้ำมัน ปตท. เชลล์ เอสโซ่ คาลเท็กซ์ บางจาก เพื่อนสมาชิกจะเลือกอะไร  (อ่าน 23663 ครั้ง)

ออฟไลน์ Funkymaster

• Jr. Member
  • **
จากหัวข้อเลยครับ  สงสัยว่าจาก 5 ยี่ห้อนี้ เพื่อนสมาชิกจะเลือกเติมของอะไรและเพราะอะไรครับ  ทั้งเบนซินและ ดีเซล เลยนะครับ
คุณภาพ หรือโลเคชั่น หรือ Function อื่นๆใน station  อยากทราบครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ใช้เบนซินครับ :D

โดยผมขอแจ้งว่า ผมมีบัตรเครดิต Mastercard ของ ธนชาต ลดน้ำมัน 2.5% ทุกปั้ม ดังนั้น ผมเติมปั้มไหนก็ไม่ต่างกัน  :) แต่

ปกติ เติมแต่บางจาก เพราะมีบัตรโซฮอล์คลับ เติม E20 ลด 40 สตางค์ ;)

ต่อมาถ้าไม่มี ผมก็จะเติม ปตท ถ้าอยู่ใน ตจว เพราะมีบัตรสะสมแต้ม (PTT Society) ของ ปตท ลด 20 สตางค์ ;D

ถ้าไม่มีอีก ผมก็จะเติม ESSO และอื่น ;D

โดยถ้าเลือกได้จะไม่เติม Shell >:(

ทั้งนี้ โดยปกติ ถ้าผมผ่านปั้มเติมเองของ บางจาก หรือ ปตท ผมจะรีบเข้าไปเติมทันทีครับ เพราะถูกกว่า 30 สตางค์

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
เบนซินนะครับ ผมเลือกเติม เบนซิน 95 ของคาลเท็กซ์ครับ เพราะเครื่องยนต์ทำงานนิ่งกว่าเดิม เสียงไม่โฮกฮากเหมือนเติมแก็สโซฮอล 91 แบบลิบลับเลย (ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่า) และถ้าหาปั้มคาลเท็กซ์ไม่ได้ผมจะเลือกเติม vpower 95 nitro+ ของเชลล์ครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ผมใช้แต่บางจาก ทั้งดีเซลและเบนซิน (ปั้มอยู่เลยหมู่บ้านไปนิ้ด)
ถ้าในเขตหาปั้มยากก็ อะไรก็ได้ครับ เจออะไรเข้าหมด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตามความอยากเลือกจริงๆก็ เชลล์ คาลเท็กซ์ บางจาก ปตท. แล้วก็เอสโซ่ครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเติม E85 ผมบางจากตลอดครับ ปตท เคยเติมไม่กี่ครั้ง แต่ถ้า E20 E10 ผม caltex มาก่อนเลยครับ ต่อมา ESSO แล้วก้ Shell ส่วน ปตท สุดท้ายเลยครับ ส่วนดีเซลเติมหมดที่ไม่ใช่ ปตท ครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
หลักๆ ก็บางจากครับ เพราะมีบัตรโซฮอลคลับ ต่อจากนั้นก็ ปตท. แล้วก็เชลล์ นอกนั้นไม่เติม ^^

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
เติมคาลเท็กซ์ กับ เชลล์ ครับ ส่วน ปตท.ลืมไปนานแล้วครับ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ tommaris

ณ ปัจจุบัน เติมแต่ esso ที่ดำเนินงานโดย บ.ไทยซี เท่านั้นครับ
(เป็นของ exxon เอง)  เพื่อป้องกันน้ำมันปลอมปน  **esso ที่ไม่ใช่ ไทยซี อย่าเติมเด็ดขาด !!!

ถ้าหาไม่ได้เช่นระหว่างการเดินทางไปต่างจังหวัด
ผมเติมของ ปตท. ที่เป็นจุดพักรถใหญ่ๆ ครับ (เข้าใจว่าเป็นของ ปตท. เองนะครับ)

ปั๊มเชลล์ส่วนตัวหลีกเลี่ยงมาได้สักพักแล้วครับ  ปกติเติมที่ข้างฮอนด้าอุดมสุข (ปัจจุบันปิดปรับปรุง ไม่รู้ว่าบ.เชลล์ทำเองไม๊)
แต่มีครั้งนึงเติมที่ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ขาออก รถวิ่งไม่ออก เครื่องสะดุด อย่างเห็นได้ชัด เลยเข็ดครับ

ปั๊มเก่าๆ โทรมๆ ผมไม่เข้าครับ  กลัวเรื่องการปลอมปนน้ำมัน และความชื้นของถังใต้ดินครับ

ออฟไลน์ singha2517

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่เติม esso ครับ เพราะว่า แถวบ้านเป็นปั๊มใหม่ แถมยังเติมแล้วได้น้ำแถมอีกครับ

ออฟไลน์ maggie

แถวบ้านมี3ยี่ห้อครับ เลี้ยวซ้ายมีEsso เลี้ยวขวามีPTT กะ Shell แน่นอนว่าถ้าออกจากซอยบ้านเลี้ยวซ้ายยังไงก็เติมEsso แต่เลี้ยวขวาออกไป ผมเติมแต่Shell เพราะPTT แม้จะมี 7-11 แต่ปั้มนี้ก็มี NGV ให้เติมด้วยพี่แท็กซี่เข้าแถวเติมกันจนล้นออกมานอกถนน 8-9ปีมานี้ผมเลยไม่เคยเข้าไปใช้บริการPTT อีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:49:26 โดย maggie »

ออฟไลน์ Untouchable

ส่วนตัวเติมเชลล์ครับ

ออฟไลน์ Untouchable

ณ ปัจจุบัน เติมแต่ esso ที่ดำเนินงานโดย บ.ไทยซี เท่านั้นครับ
(เป็นของ exxon เอง)  เพื่อป้องกันน้ำมันปลอมปน  **esso ที่ไม่ใช่ ไทยซี อย่าเติมเด็ดขาด !!

สอบถามสมาชิกครับ เราสามารถสังเกตุตรงไหนได้บ้างครับว่าเป็นของ บ.ไทยซี ผมจะเอารถไปเติมบ้างครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
(เป็นของ exxon เอง)  เพื่อป้องกันน้ำมันปลอมปน  **esso ที่ไม่ใช่ ไทยซี อย่าเติมเด็ดขาด !!

สอบถามสมาชิกครับ เราสามารถสังเกตุตรงไหนได้บ้างครับว่าเป็นของ บ.ไทยซี ผมจะเอารถไปเติมบ้างครับ

ปั้มไหนดูเก่าๆ มั้งครับ

เพราะผมเห็นปั้มแถวบ้านผม Esso ไทยซีกับ รายย่อย สภาพนี่แตกต่างกันมากๆ :o

ออฟไลน์ peterW

เติมได้หมด

แต่ ปตท เป็น choice สุดท้าย แบบหาเติมไม่ได้แล้ว ค่อยเข้า

เติมไปแล้ว เครื่องอืดทุกครั้ง (จับจากความรู้สึกการตอบสนองคันเร่ง ไม่ได้จากตัวเลข)

ออฟไลน์ Monn

ส่วนตัวใช้เบนซิน ช่วงเติม E20 เติม shell เท่านั้น  ตอนนี้กลับมาใช้ GSH95 เพราะค่าใช้จ่ายต่อโล ไม่ต่างกัน แต่เครื่องวิ่งดีกว่า ตอนนี้เติมแต่ PTT แต่ไม่ชอบเลย ส่วน shell ก็ขายแต่ nitro+ ที่ผมใช้แล้วไม่รู้สึกต่างกัน  เดือนนี้กำลังจะไปลอง caltex มีคนอวยมาเยอะมากครับ

อีกคัน ดีเซล เติม shell เป็นหลัก แต่หลังๆ ก็ไป PTT บ้าง (ผมไม่ได้ใช้เองเลยไม่ซีเรียส) เพราะได้ลดจากบัตรเครดิต 3%

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมขับอยู่ใน ตัวกทม ปกติ ถ้าจะเติม ปั้มแรกที่คิดถึงเลย จะเลือก Shell ครับ ต่อมาก็ caltex ตามมาด้วย Esso ส่วน บางจากกับ PTT ถ้าไม่ขัดสนจริงๆ ผมไม่เติมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ JF2KPNSX

ESSO > SHELL = CALTEX > BCP > PTT

ตามลำดับครับ

=พอๆกัน ตามความรู้สึก

แต่ช่วงนี้แถวบ้าน ESSO ปิดปรับปรุง

เลยใช้บริการแต่ SHELL  ;D

อยากลอง PURE, PETRONAS, PTG ดูแต่ใจไม่กล้า  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jones

ถ้าเบนซินผมเติม คาวเท็ก เชลล์ แต่ถ้าดีเซลเติมเชลล์กับเอสโซ่ครับ บางจากบ้างนานๆที แต่ปตท.นี่ผมก้เข้าบ่อยครับ เข้าส้วมเท่านั้น!
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Gottinho

เบนซิน เติมปั๊มเอสโซ่ครับ เพราะบัตรเครดิตแพลตทินัม โลตัส ได้เงินคืน 3%

และรู้สึกขับแล้วพุ่งแรงกว่า ปตท. กับบางจาก ครับ

ออฟไลน์ tommaris

ปั้มไหนดูเก่าๆ มั้งครับ

เพราะผมเห็นปั้มแถวบ้านผม Esso ไทยซีกับ รายย่อย สภาพนี่แตกต่างกันมากๆ :o

ดูจากป้ายหน้า ไทเกอร์มาร์ท ครับ  บางสาขาเป็นโลตัสแล้ว ก็สังเกตตู้ออฟฟิตเอา
ที่แน่นอนที่สุดคือหัวบิลครับ (แต่ต้องคิดตังแล้วถึงเห็น)

สภาพก็มีส่วนครับ ปั๊มใหญ่ๆ ปรับปรุงเป็นประจำ ส่วนใหญ่ ไทยซี ครับ

ออฟไลน์ carpenter

ออฟไลน์ BOBBY_7

-ส่วนใหญ่เข้าบางจาก เพราะทางผ่านมีถึง 3ปั๊ม ได้สะดวก
-ถ้าใจอยากเติมจริงๆ แต่หาปั๊มลำบากหน่อย คือ caltex อาจมโนเองว่าแรงต้นมันดีไม่หน่วง
-ปตท.ปั๊มเยอะะมาก สะอาดน่าใช้บริการ แต่แค่แวะห้องน้ำซื้อของพอ  เติมทีไร มโนอีกว่ามันอืดหน่วงๆ รถเราใครมานั่งเพิ่มรึป่าว? หลังเติม

ออฟไลน์ slammer2x

• Newbie
  • *
ผมเติมเบนซินนะครับ ส่วนความอยากตามลำดับครับ
1.Caltex 95E0 Gold
2.Shell V-power Nitro+ GSH95E10
3.Caltex GSH95E10
4.Shell Fuelsave GSH95E10

ส่วน 95E20 ผมเลือก Shellและ Caltex แต่เลิกเติมแล้วครับ เวลาวิ่งรอบสูง ความร้อนขึ้นไว เครื่องเสียงดัง เร่งไม่ออก วิ่งรวมๆแล้วประหยัดกว่ากันไม่มาก เมื่อเทียบกับสมรรถนะและสุขภาพเครื่องยนต์ ส่วน PTT เอาไว้เข้าห้องน้ำ และซื้อ 7-11 ครับ

ส่วนถ้าเทียบ PTT กับ บางจาก ผมให้บางจากครับดีกว่าเล็กน้อย

ทั้งหมดนี้ ผมลองกับของผมเอง ทั้งติดในเมือง ชานเมือง ทางไกล ขึ้นเขา 10ปากไม่เท่าตาเห็นครับ ยังไงก็ลองๆดูครับผม 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 11:55:08 โดย slammer2x »

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ใช้เอสโซ่ครับ

ปตท เข้าไปอุจจาระปัสสาวะเท่านั้นครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Lammerison

ตอนใช้ e10 91 เคยเติมปตท./บางจาก/กาหอย/กาเสือ. สุดท้ายเลือกหอยกับเสือ
ตอนใช้ e20  ลอง ปตท./บางจาก สุดท้าย เติมแต่บางจาก

ออฟไลน์ whoami

esso  ครับ เพราะบัตรเครดิต tesco visa platinum ลด 3%

ออฟไลน์ GolffyGolf

หลักๆเติม PT  e20  so95 ครับ (ไม่ใช่ PTT นะ) ถ้าไป ตจว ก็ตามแต่สะดวกครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ปตท  มันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ 
แต่อย่างว่า  ส่วนมากเวลาไปต่างจังหวัดจะแวะ ปตท เพื่อเข้าสุขา กับซื้อของ
(แต่ไม่ค่อยเติมเท่าไหร่ นอกจากจะไปในถิ่นที่ไม่มียี่ห้ออื่นจริง ๆ) ;D

ผมส่วนมากเติม 1.บางจาก   2.เอสโซ่   3.เชลล์   4.ปตท.  5.ปิโตรนาส  คาลเท็ก แถวบ้านไม่มี