ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม mazda 2 ผลิตไทยส่งออก มี LED projector+paddle shift ครับ  (อ่าน 17262 ครั้ง)

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
ทำไม mazda 2 ผลิตไทยส่งออก มี LED projector+paddle shift ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 08:34:05 »
ตามหัวข้อเลยครับ ผมคนนึงที่กำลังจะซื้อมาสด้าสองตัวใหม่แต่มันติดใจตรงที่ทำไมถึงต้องกั๊กอะไรเช่นนี้
ส่วนตัวคิดว่าการตลาของมาสด้าไม่ต่อยเก่งเอาซะเลย คนที่จะซื้อตัวท็อปได้เนี่ยเค้ามามาแคร์หรอกว่าราคาทะลุ 800000 หรือไม่
อย่างน้อยเอามาเป็นออปชั่นไว้ให้ซื้อเพิ่มก็ยังดี ตอนนี้ผมหาข้อมูลดูมีเจ้านึงนำเข้ามาขายอยู่คู่ละ 75xxx ซึ่งราคาแพงพอกับไฟหน้า BMW เลยนะครับ
ถ้ามาสด้ามองเห็นตลาดส่วนตรงนี้ผมคิดว่าเขาคงขายรถได้อีกไม่น้อยเลยครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
Re: ทำไม mazda 2 ผลิตไทยส่งออก มี LED projector+paddle shift ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 08:50:05 »
MONEY ;D

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: ทำไม mazda 2 ผลิตไทยส่งออก มี LED projector+paddle shift ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 08:56:02 »
เขาคงต้องการรอให้คนไทยชินกับราคานี้ก่อนครับ
หากออกราคาเกิน 8 แสน (หรืออาจถึง 9แสน ถ้าจัดเต็ม เช่นระบบเตือนจุดบอด ระบบขับสี่ ไฟโปรเจคเจอร์ และ Paddle Shift ที่จขกท. ว่าครับ)

จากนั้นค่อยๆ เพิ่ม option และเพิ่มราคา ออกมาเป็นรุ่น Special Edition ครับ

(ดังเช่น Altis ได้ทำให้ C-Segment ราคาเกินล้านได้ โดยไม่มีเสียงก่นด่ามากนัก)

อ้อ อีกอย่างหนึงครับ เขาอาจจะต้องการเปิดทางให้ CX-3 ด้วยครับ เพราะหากเปิด Mazda2 แพงกว่านี้
เราก็อาจจะคิดไปว่าขนาด Mazda2 ยังราคานี้ CX-3 จะแพงจนาดไหน และอาจจะหันหนีไปอย่างไรรีรอที่จะดูราคาจริงมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 08:57:33 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:09:02 »
 คำถามนี้ ผมว่ามันก็พบได้ในรถยี่ห้ออื่นในไทยนะครับ    ทุกค่ายก้ทำแบบเดียวกันหมด

1. TOYOTA   ส่งออก วีโก้ฟอร์จูเนอร์  ทำไม  รุ่นส่งออกมี Heater เกือบทุกรุ่นที่ขายในไทยไม่มี   จะกั๊กไว้ทำไม    บางรุ่นขับ 4x4  มี  Rear diff lock เป็น option เพิ่มเติมอีก แต่ขายในไทยตัดออกหมด
  2. ISUZU  MUX   ขายในออสเตรเลียมี  ม่านถุงลม มี Heater  ครุยคอนโทรลแต่ในไทยตัดออก
  3.Pajero sport  รุ่นที่ขายออสเตรเลีย   ตัดรถรุ่น 2wd  ทิ้งเลย แต่ในไทยมีรุ่น 2wd  ขายเนื่องจากคนไทยบ้าเห่อรถยกสูงแต่ไม่เอาขับ 4wd    แลละในรุ่นที่ขายบางประเทศมี Air  lock เฟืองท้าย  แต่ในไทยตัดออกเหลือแค่ Lock เพลากลาง   

ยกตัวอย่างแค่นี้พอ   อย่าว่ามาสด้า   เพราะทุกค่ายก็ทำตลาดไม่เก่งเหมือนกันหมดสิครับ  เพราะเขาก็ตัดออกเหมือนกัน

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:16:17 »
ต้นทุนครับ เพื่อผลกำไร

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:25:20 »
คำถามนี้ ผมว่ามันก็พบได้ในรถยี่ห้ออื่นในไทยนะครับ    ทุกค่ายก้ทำแบบเดียวกันหมด

1. TOYOTA   ส่งออก วีโก้ฟอร์จูเนอร์  ทำไม  รุ่นส่งออกมี Heater เกือบทุกรุ่นที่ขายในไทยไม่มี   จะกั๊กไว้ทำไม    บางรุ่นขับ 4x4  มี  Rear diff lock เป็น option เพิ่มเติมอีก แต่ขายในไทยตัดออกหมด
  2. ISUZU  MUX   ขายในออสเตรเลียมี  ม่านถุงลม มี Heater  ครุยคอนโทรลแต่ในไทยตัดออก
  3.Pajero sport  รุ่นที่ขายออสเตรเลีย   ตัดรถรุ่น 2wd  ทิ้งเลย แต่ในไทยมีรุ่น 2wd  ขายเนื่องจากคนไทยบ้าเห่อรถยกสูงแต่ไม่เอาขับ 4wd    แลละในรุ่นที่ขายบางประเทศมี Air  lock เฟืองท้าย  แต่ในไทยตัดออกเหลือแค่ Lock เพลากลาง   

ยกตัวอย่างแค่นี้พอ   อย่าว่ามาสด้า   เพราะทุกค่ายก็ทำตลาดไม่เก่งเหมือนกันหมดสิครับ  เพราะเขาก็ตัดออกเหมือนกัน
เรื่อง Heater พอเข้าใจอยู่ครับไทยไม่ได้ใช้แต่ที่คุณ Auto พูดมาทั้งหมดทำให้ผมรู้สึกเลยว่านายทุนญี่ปุ่นไม่ค่อยจะแคร์คนไทยสักเท่าไหร่ ไม่ใช่แค่มาสด้าแต่เกือบทุกยี่ห้อเลยก็ว่าได้

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:29:15 »
การทำกำไรที่ดีที่สุด คือการลดต้นทุนเดิม  ;) 

ดังที่ญี่ปุ่นได้ทำมาตลอดทุก ธุรกิจที่เป็นแบรนด์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:41:25 »

เรื่อง Heater พอเข้าใจอยู่ครับไทยไม่ได้ใช้แต่ที่คุณ Auto พูดมาทั้งหมดทำให้ผมรู้สึกเลยว่านายทุนญี่ปุ่นไม่ค่อยจะแคร์คนไทยสักเท่าไหร่ ไม่ใช่แค่มาสด้าแต่เกือบทุกยี่ห้อเลยก็ว่าได้
  เข้าใจผิดแล้วครับที่ว่า Heater  ไม่ได้ใช้  เพราะรถอย่างคัมรี่  แลนด์ครุยเซอร์ล้วนใช้ Heater มาทำการปรับอุณหภูมิทั้งนั้นเลย  แต่รถตลาดที่ mass production บ้านเราโตโยต้าตัดออกเพราะมันทำกำไรต่อน่วยได้มากต่างหาก          คนในฟอร์จูเนอร์รวมถึงผมด้วยเริ่มบ่นกันมานานแล้วตอนลังก็เริ่มขยายวงกว้างออกไปเพราะรถอย่าง Fortuner  หรือรถอื่น ๆ หลายรุ่นในบ้านเมนเป็นแอร์ดิจิตอลแบบหลอก  ๆ  คือโดนแหกตากันทั้งนั้น  รักษาอุณหภมิไว้ไม่ได้ พาลไข้จะกิน  ไปบนดอยห้วยน้ำดังหนาวจนถึงกระดูกขับรถแทบจะตกเขาตายเอา    ถ้าหน้าร้อนก็เปิดแอร์จนเย็นแต่โทษทีเถอะแอร์มันเย็นแบบวูบวาบ คอมแอร์เดี๋ยวตัดเดี๋ยวต่อ  ห้องโดยสารขนาดใหญ่แอร์เย็นไม่ทั่ว บางจุดเย็นมากบางจุดเย็นน้อย การกระจายความเย็นไม่ทั่วถึงทั้งคัน       ถ้าเย็นก็เย็นอย่างเดียวแบบเกินไปอีกต่างหาก        คนส่วนใหญ่ก็ยอมรับว่าจริงกับรถแบบนี้และคนโตโยต้าก็ยอมรับว่าจริง คุณลองเปิดโหมด Auto ของรถบ้านเราประเภทนี้สิจะรู้ว่ามันทำงาน Error แบบโง่ ๆ     ตอนนั้นผมตอบคำถามกลับฝ่ายการตลาดให้นำไปแก้ไขด้วย 

ผมว่ามาสด้า กับฟอร์ดหรือ นิสสัน ผมว่าให้อ๊อพชั่นมาไม่แพ้ตัวส่งนอกแล้วนะ แต่ก็ยอมรับว่ามันต้องมีบางส่วนที่ไม่เหมือนตัวส่งนอกเพราะปัจจัยด้านราคารถของบ้านเราและข้อมูลทางการตลาดที่ลูกค้าบางกลุ่มหรือกลุ่มใหญ่ ๆ ไม่ต้องการเขาจะไม่เอา มา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:45:32 »
เติมอีกนิด   Mazda 2 ที่คุณจะซื้อมาใช้  มี HEATER  ตั้งแต่รุ่นล่างสุดมาให้    เพื่อนผมเอารถไปส่งลูก   ช่วงหน้าหนาวหรือตอนลูกเขาไม่สบายเขาเปิด heater  ให้ลูกเขาเลยนะ   

ในขณะที่รถผมไม่มี    คุณจะให้ผมคิดยังไงกับ TOYOTA     ถ้าผมมีเงินซื้อรถเพิ่มอีกคันนในตอนนี้มผมคงซื้อไปแล้วครับ  เพราะรถที่มี Optionมากดีกว่ารถที่มไม่มี  วันนึงก็อาจได้ใช้                ดีกว่าคนที่ไม่มีคือมันไม่รู้จะเรียกมาใช้ได้ยังไง ก็มันไม่มี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:51:56 »

เข้าใจผิดแล้วครับที่ว่า Heater  ไม่ได้ใช้  เพราะรถอย่างคัมรี่  แลนด์ครุยเซอร์ล้วนใช้ Heater มาทำการปรับอุณหภูมิทั้งนั้นเลย  แต่รถตลาดที่ mass production บ้านเราโตโยต้าตัดออกเพราะมันทำกำไรต่อน่วยได้มากต่างหาก          คนในฟอร์จูเนอร์รวมถึงผมด้วยเริ่มบ่นกันมานานแล้วตอนลังก็เริ่มขยายวงกว้างออกไปเพราะรถอย่าง Fortuner  หรือรถอื่น ๆ หลายรุ่นในบ้านเมนเป็นแอร์ดิจิตอลแบบหลอก  ๆ  คือโดนแหกตากันทั้งนั้น  รักษาอุณหภมิไว้ไม่ได้ พาลไข้จะกิน  ไปบนดอยห้วยน้ำดังหนาวจนถึงกระดูกขับรถแทบจะตกเขาตายเอา    ถ้าหน้าร้อนก็เปิดแอร์จนเย็นแต่โทษทีเถอะแอร์มันเย็นแบบวูบวาบ คอมแอร์เดี๋ยวตัดเดี๋ยวต่อ  ห้องโดยสารขนาดใหญ่แอร์เย็นไม่ทั่ว บางจุดเย็นมากบางจุดเย็นน้อย การกระจายความเย็นไม่ทั่วถึงทั้งคัน       ถ้าเย็นก็เย็นอย่างเดียวแบบเกินไปอีกต่างหาก        คนส่วนใหญ่ก็ยอมรับว่าจริงกับรถแบบนี้และคนโตโยต้าก็ยอมรับว่าจริง คุณลองเปิดโหมด Auto ของรถบ้านเราประเภทนี้สิจะรู้ว่ามันทำงาน Error แบบโง่ ๆ     ตอนนั้นผมตอบคำถามกลับฝ่ายการตลาดให้นำไปแก้ไขด้วย 

ผมว่ามาสด้า กับฟอร์ดหรือ นิสสัน ผมว่าให้อ๊อพชั่นมาไม่แพ้ตัวส่งนอกแล้วนะ แต่ก็ยอมรับว่ามันต้องมีบางส่วนที่ไม่เหมือนตัวส่งนอกเพราะปัจจัยด้านราคารถของบ้านเราและข้อมูลทางการตลาดที่ลูกค้าบางกลุ่มหรือกลุ่มใหญ่ ๆ ไม่ต้องการเขาจะไม่เอา มา
อืมม ชัดเลย อันที่จริงแล้วพวกเขา (ทุกยี่ห้อ) ควรจะให้คนไทยได้ใช้ของดีๆบ้างเนอะ
ผมว่า mass production เผลอๆ economy of scale จะทำให้ตัวส่งนอกถูกลงไปอีก

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 10:00:04 »
เอ่อ ทำธุรกิจ ก็ต้องมีกำไรสิครับ ถ้าคุณธุรกิจทำแล้วขาดทุนเข้าเนื้อ คุณจะทำกันไหมครับ

จริงๆแล้ว ถ้าคิดว่าแพงไปก็อย่าไปซื้อครับ Demand น้อย Supply มาก เขาก็ลดราคาเองครับ

Option ที่ให้หากเรามองไม่เห็นค่า ถึงจะดีแค่ไหน ก็ต้องลงทุนสื่อสารมากๆ ว่านี่คือจุดเด่นของเขา มาซื้อเถอะ (ระบบช่วยเบรค ระบบช่วยจอด ช่วงล่างเทพ พวงมาลัยเทพ ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ)

แต่ Option ที่อาจจะไม่จำเป็น แต่เราเห็นว่ามีค่า ก็ไม่ต้องลงทุนสื่อสารมากมาย คนก็แห่กันมาซื้อ (DVD, NAVI, เบาะหนัง, ไฟหน้า Projector, ไฟ LED, Sensor กะระยะถอยหลัง, กล้องมองหลัง)

แต่คนบ่นไม่ได้ซื้อ คนซื้อไม่ได้บ่น เขาพอใจก็ซื้อ ไม่พอใจก็ไม่ซื้อ

ได้อย่างต้องเสียอย่าง พี่อัสนีย์ว่าไว้ครับ  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 10:02:04 »
หลังๆฮีตเตอร์ผมว่ามันเริ่มสำคัญแล้วนะ
บางช่วงขับรถนี่ เหมือนฟันบนกะฟันล่าง ทะเลาะกันจนปวดไปหมด
ปิดแอร์ก็ไม่ช่วยอะไรเลย ข้างนอกหนาวเหน็บ  :D
อากาศในไทยตอนนี้เอาแน่เอานอนไม่ได้ละผมว่า แบบรถพวกขับสี่ สมัยก่อนผมไม่คิดอยากได้เลยนะ
แต่พอมาเจอช่วงสามสี่ปีมานี้ เออแฮะ อะไรที่ไม่ได้เจอก็เจอ แถมเจอบ่อยด้วย
AWD 4WD TCS VSC แอร์แบค ม่านถงลม กล้องมองหลัง ฮีตเตอร์ ตัวช่วยมองมุมอับ ผมว่า มันเริ่มสำคัญมากขึ้นเรื่อยๆ
จนผมถ้าซื้อรถคันใหม่ ผมมองไว้เป็นอันดับต้นๆเลย ของพวกนี้

ใครว่ากล้องมองหลังไม่สำคัญนะ ผมเถียงเลย
ปล.แก้ไขเพิ่มเติม แต่กล้องมองหลัง มันติดเพิ่มเองได้นะ ถ้ามีมาให้ก็ดีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 11:20:29 โดย sith(สิทธิ์) »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 10:32:01 »
หลังๆฮีตเตอร์ผมว่ามันเริ่มสำคัญแล้วนะ
บางช่วงขับรถนี่ เหมือนฟันบนกะฟันล่าง ทะเลาะกันจนปวดไปหมด
ปิดแอร์ก็ไม่ช่วยอะไรเลย ข้างนอกหนาวเหน็บ  :D
อากาศในไทยตอนนี้เอาแน่เอานอนไม่ได้ละผมว่า แบบรถพวกขับสี่ สมัยก่อนผมไม่คิดอยากได้เลยนะ
แต่พอมาเจอช่วงสามสี่ปีมานี้ เออแฮะ อะไรที่ไม่ได้เจอก็เจอ แถมเจอบ่อยด้วย
AWD 4WD TCS VSC แอร์แบค ม่านถุงลม กล้องมองหลัง ฮีตเตอร์ ตัวช่วยมองมุมอับ ผมว่า มันเริ่มสำคัญมากขึ้นเรื่อยๆ
จนผมถ้าซื้อรถคันใหม่ ผมมองไว้เป็นอันดับต้นๆเลย ของพวกนี้

ใครว่ากล้องมองหลังไม่สำคัญนะ ผมเถียงเลย
  ผมเห็นด้วยตามนั้น  กลายเป็นว่าปัจจุบันนี้ผมมอง AWD 4WD TCS VSC แอร์แบค ม่านถุงลม กล้องมองหลัง ฮีตเตอร์ ตัวช่วยมองมุมอับ  เซนเซอร์กะระยะถอย      ถ้าไม่มีผมก็ไม่ซื้อเหมือนกันครับ เพราะของพวกนี้เราได้ใช้เกือบหมดเลย  และดีที่มีให้ใช้     

ส่วนตามข้างบนว่าจริงครับ  คนสมัยนี้ไปให้ความสำคัญกับ DVD  GPS  เบาะหนัง ไฟหน้า LED Projector  ของเหล่านี้ผมว่ามันติดเพิ่มทีหลังได้ราคาไม่แพง         แต่ Option ที่มันมาทำทีหลังไม่ได้มีเงินก็ติดไม่ได้หรือไม่คุ้ม  เราน่าจะให้ความสำคัญตรงนั้นมากกว่า

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 11:15:09 »
อ็อปชั่น มันมีหลายแบบ

บางอ็อปชั่น ลูกค้าสามารถติดเพิ่มเองได้ หรือศูนย์สามารถแถมให้ลูกค้าได้ เช่นกล้องมองหลัง เซ็นเซอร์

บางอ็อปชั่น ลูกค้าไม่สามารถติดเองได้ เช่น พวกระบบป้องกันลื่นไถล ถุงลมนิรภัย ระบบช่วยจอด แพดเดิ้ลชิพ อื่นๆ

เวลาซื้อรถ ผมดูพวกอ็อปชั่นที่ติดเองไม่ได้ก่อนเป็นหลัก เพราะของพวกนี้มันใส่เพิ่มเองไม่ได้แน่ๆ หรือบางอ็อปชั่นอย่าง หลังคาซันรูฟ ที่ใช้ตอนได้รถใหม่ๆ หลังจากนั้นก็ไม่ได้ใช้อีกเลยประมาณนี้(แต่หน้าหนาวยาวๆเริ่มกลับมายังงี้ก็เริ่มได้ใช้กันซักที)

เพราะฉะนั้น มาสด้าสอง ไม่มีกล้องมองหลัง กับ ไฟโปรเจ็คเตอร์ ผมเองไม่ซีเรียสมาก มีก็ดี ไม่มีผมก็ติดเอง

ส่วนฮีทเตอร์ก็ตามข้างบนๆว่าแหละ เมื่อก่อน บ้านเรามันร้อนส่วนใหญ่ เลยไม่ค่อยเป็นประเด็นกันมาก พอหน้าหนาวกลับมานี่ เลยเห็นผลเสียของการไม่มีฮีทเตอร์แบบชัดเจนเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 11:29:59 »
สรุปง่ายๆคือมาสด้าเริ่มขายดีแล้วเกเรเริ่มเอากำไรเด่นชัดแล้วไงครับ มาสด้า3รุ่นแรกไม่มีหลอดซีนอนมาให้แต่ยังเป็นโคมโปรเจ๊กเตอร์เลย  :-\ ค่ายรถต่างชาติพอเริ่มสบโอกาสก็เอากำไรงี้แหละครับเซ็งเฟ้ยยยยย  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 11:40:15 »
คนไทยเราเอาใจยากครับ กลุ่มคนที่ต้องการheaterจริงๆมีกี่เปอเซ็นเอง เพิ่มมารถราคาเพิ่มก็หาว่าแพงอีก แล้วเมืองไทยมันหนาวกี่วันเองครับ จะติดมาเอาใจคนกลุ่มน้อยก็ไม่คุ้มทำให้ตัวรถดูราคาแพงในสายตาคน ทั่วไปอีก ลองดูรถยุโรปที่เกิน20ปี เกินร้อยละ50ตัดออพชั่นฮีทเตอทิ้งเพราะมันทำให้แอร์เย็นช้า แถมไม่อยากจะซ่อมอีกเพราะราคาสูง เกิดใส่มาแล้วมันเสียคนก็หาว่ารถจุกจิกอีกค่าซ่อมแพง

ออฟไลน์ MealL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 11:45:22 »
แล้ว มีโอกาศ ไหม ที่ บ.mazda จะเอา mazda 2 1.5D MT มาขายบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 12:18:37 »
เป็นไปตามโพลครับ คนไทยส่วนใหญ่ยังคิดว่ารถที่ขายในไทยราคาถูกกว่าเมืองนอก!!!

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 12:35:03 »
ขนาดไม่มีแล้วขายแปดแสน ยังมีกองเชียร์เยอะขนาดนี้ จะใส่มาลดกำไรตัวเองทำไมล่ะครับ  ;)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 14:39:24 »
AWD 4WD TCS VSC แอร์แบค ม่านถุงลม กล้องมองหลัง ฮีตเตอร์ ตัวช่วยมองมุมอับ ผมว่า มันเริ่มสำคัญมากขึ้นเรื่อยๆ

ผมเห็นด้วยตามนั้น  กลายเป็นว่าปัจจุบันนี้ผมมอง AWD 4WD TCS VSC แอร์แบค ม่านถุงลม กล้องมองหลัง ฮีตเตอร์ ตัวช่วยมองมุมอับ  เซนเซอร์กะระยะถอย      ถ้าไม่มีผมก็ไม่ซื้อเหมือนกันครับ เพราะของพวกนี้เราได้ใช้เกือบหมดเลย  และดีที่มีให้ใช้     

ส่วนตามข้างบนว่าจริงครับ  คนสมัยนี้ไปให้ความสำคัญกับ DVD  GPS  เบาะหนัง ไฟหน้า LED Projector  ของเหล่านี้ผมว่ามันติดเพิ่มทีหลังได้ราคาไม่แพง         แต่ Option ที่มันมาทำทีหลังไม่ได้มีเงินก็ติดไม่ได้หรือไม่คุ้ม  เราน่าจะให้ความสำคัญตรงนั้นมากกว่า

สำหรับผมก็เห็นด้วยครับ และก็มองเป็นสิ่งที่ต้องมีเป็นอันดับต้นๆ เช่นกัน แต่คงจะมีแค่ "พวกเรา" ที่ยอมจ่ายเพื่อให้ได้ Option เหล่านี้มา (ผมก็ยอมจ่าย ถ้ามีมาให้)

แต่คนส่วนใหญ่ ก็ยังมองที่รูปลักษณ์ภายนอก และ Option ที่ได้ใช้และรู้จัก ในทางการตลาดก็ต้องเลือกกลุ่มหลัง ที่เป็นคนส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 17:35:17 »
ค่ายรถทุกค่ายเค้าหาทางตัดอะไรสักอย่างในรถเพื่อให้เค้าได้กำไรมากขึ้นครับ
หรือเพื่อให้ต้นทุนที่มากนั้นลดต่ำลง

Mazda เลือกที่จะตัด ไฟโปรเจคเตอร์ Mazda 2 ทิ้ง เนื่องจาก ผลการสำรวจตลาด
พวกคุณชื่นชอบ City Jazz ที่ตัดโปรเจคเตอร์เช่นกัน แต่ให้ระบบความปลอดภัยครบตั้งแต่รุ่นล่างสุดไงครับ
แต่ในขณะที่พวกคุณก่นด่า Toyota ที่ให้ไฟโปรเจคเตอร์กับ Vios Yaris แต่ขาดระบบความปลอดภัยครบในทุกๆรุ่น

Mazda เค้าฟังเสียงตลาดครับ แล้วเค้าคิดว่า ฐานลูกค้าพวกเค้า เน้นการขับขี่สนุก ระบบความปลอดภัยครบครับ จบป่ะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 17:48:25 »
เรื่องในมุมคนอื่นผมก็ไม่ทราบ แต่ส่วนตัวดูราคา สิ่งที่ได้ ความสบายใจในระยะยาว
mazda2 เปิดราคามาแพงไปเยอะ ของที่ให้ยังสู้jazz top ไม่ได้ เรื่องชื่อเสียงรวมถึงการขายต่อยังเป็นรอง to hon อีกเยอะ

mazda2 เปิดตัวแบบนี้เรียกว่าฆ่าตัวตาย มาในโครงการ eco car แต่ราคาแรงว่า b-segment ปกติอีก  ผมไม่แน่ใจว่าeco car ยังกำหนดยอดขายอีกรึเปล่า แต่ผมมองว่าขายสู้jazz ปกติยังยากเลย

ผมว่า mazda2 ตัวนี้พลาดหนักเลย รอดูกันต่อไปว่าจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 17:52:13 »
ออฟชั่นเต็ม พร้อมราคาเต็ม

ตัวอย่างมีให้ดูแล้วใน yaris รุ่นแรก
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 18:46:53 »
เรื่องราคาผมไม่เกี่ยงนะครับใน คหสต. ภาษีเครื่องยนตร์ diesel turbo ราคาคงต่างจาก Petrol N/A เยอะครับ
ที่น่าชื่นชมคือมาสด้ากล้าใส่ระบบ traction control มาในรุ่นล่างสุดครับ ซึ่งสิ่งเหล่านี้คงเห็นได้ยากในหลายๆเจ้า
ตอนนี้ผมเองจองไปเรียบร้อยแ้ลวครับแต่ พอดีได้คุยกับพวกเพื่อนเรื่องรถเลยเอาเข้ามาบ่นในบอร์ด HLM ของเราครับ
ผมแค่อยากได้เป็นออฟชั่นเสริมไฟหน้าครับเรื่องราคา สำหรับคนซื้อตะวท็อป ผมไม่ค่อยสนใจมากขนาดนั้นครับ
คิดแค่ว่ามันเป็น B-seg ที่ขับดีสุดเท่าที่ผมเคยขับมาเลย พวงมาลัยคมสุด เบรคดีสุด แล้วเป็นดีเซลซึางผมชื่นชอบมาตั้งแต่ 320d สุดรักของผม

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 22:15:42 »
น่าตลกนะ ........................

1.ถ้า ... มาสด้า 2 skyactive ไม่ใส่เครื่องดีเซลขายในไทย

พี่ไทย: "ทำไมเมืองนอกมีดีเซลขาย บ้านเราไม่เอามาขาย กั๊กทำไม"

2.ถ้า ...  มาสด้า 2 skyactive วัสดุภายในไม่หุ้มหนัง

พี่ไทย: "วัสดุห่วย ลดต้นทุน"

3.ถ้า ... มาสด้า 2 skyactive ใช้เกียร์ AT 4 Speed

พี่ไทย :"โบราณ ล้าสมัย"

4.ถ้า ... มาสด้า 2  skyactive ทำ Option ตามที่ เจ้าของกระทู้ว่า แล้ว ขายที่ราคา 850,000 บาท

พี่ไทย : "แพง รถราคานี้ ซื้อ C-Segment ขับดีกว่า"

...

ใช่ปะ พี่ไทย .....

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 22:24:43 »
น่าตลกนะ ........................

1.ถ้า ... มาสด้า 2 skyactive ไม่ใส่เครื่องดีเซลขายในไทย

พี่ไทย: "ทำไมเมืองนอกมีดีเซลขาย บ้านเราไม่เอามาขาย กั๊กทำไม"

2.ถ้า ...  มาสด้า 2 skyactive วัสดุภายในไม่หุ้มหนัง

3.ถ้า ... มาสด้า 2 skyactive ใช้เกียร์ AT 4 Speed

4.ถ้า ... มาสด้า 2  skyactive ทำ Option ตามที่ เจ้าของกระทู้ว่า แล้ว ขายที่ราคา 850,000 บาท

พี่ไทย : "แพง รถราคานี้ ซื้อ C-Segment ขับดีกว่า"

...

ชอบความเห็นนี้มากครับบบ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 23:50:21 »

...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 03:10:09 »
ใส่มาราคาโดดเกินไปคนก็ไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 07:24:12 »
ไม่ใส่มา "ทำไมไม่ใส่มา แค่นี้ก็งก จะบวกก็ว่าไป"

ใส่มา+ราคา "แพงไปไม่ซื้อ ไปซื้อ Altis ดีกว่า"

Mazda "จะให้กูใส่แล้วบอกของแถมเลยรึ ?"

ส่วนตัวผมว่าไอ้ออปชั่นพวกนี้ มันของเล่น จะโคมแก้ว โคมโปรเจค โคมซีหนอน มันก็เปิดส่องทางเห็นเหมือนกันนั้นแหละ
ไอ้แบบถอดฮีทเตอร์ออกสิน่าด่า แอร์ห่าอะไรปรับแทบไม่ได้มีแต่หนาวกับหนาวกว่า ไอ้พวกมือจับเหนือหัวก็ด้วย ถอดได้ถอดดี

ไปยกอุปกรณ์ที่ควรจะมีดีกว่า คานหน้าคานหลัง ถุงลม ม่านถุงลม โครงสร้างนิรภัย ระบบช่วยเหลือควมปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 07:28:34 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 07:40:01 »
ใส่มาเยอะ ราคาก็อัพตาม แพงมากก็บ่นกัน
เอาราคาที่สามารถขายได้ดีกว่า
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์