ผู้เขียน หัวข้อ: รถฝรั่งเศส.....กำลังจะศูนย์พันธุ์ไปจากประเทศไทยแล้วเหรอครับ  (อ่าน 6646 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ทั้งที่สมัยก่อนรถจากประเทศฝรั่งเศสนี่ ถือว่าเป็นที่นิยมและยอดขายมาอันดับต้นๆก็เคยมาแล้ว มาถึงปัจจุบันนี้มันเกิดอะไรขึ้น ทุกวันนี้เราๆท่านๆพูดคุยกับเรื่องรถเราก็จะพูดถึงรถญี่ปุ่นกับเยอรมันซะเป็นส่วนใหญ่ อเมริกันก็มาบ้างอังกฤษก็พอมี

ความเกรียงไกรของเหล่าบรรดารถฝรั่งเศส บัดนี้กลายเป็นเพียงตำนานไปแล้วหรือ ทั้งๆที่รถจากประเทศนี้มีกลิ่นอายที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ สมรรถนะก็ไม่เป็นสองรองใคร แต่ทำไมในบ้านเราไหงมันถึงได้เงียบเหงาอึมครึมขนาดนี้ :-\

ออฟไลน์ Fly to dream

ในยุโรปยังเอาตัวไม่ค่อยรอดเลยครับ หลังๆนี้ซีตรอง ดีขึ้นมาหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ V221

รถฝรั่งเศสช่วงล่างดีมากไม่เป็นรองเยอรมันแต่ดีไซน์เค้าจะแปลกๆไม่เหมือนใครแต่ไม่คลาสสิคแบบอังกฤษและเจอคู่แข่งที่บริษัทแม่โดดลงมาทำเองแบบนี้เลยลำบากครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ localgame

สมัยก่อนผู้นำเข้ารถฝรั่งเศสทำเสียชื่อในไทยไว้มาก ตั้งแต่เปอโย ซีตรอง เรโนลด์ ทิ้งลูกค้าบ้าง แถมอะไหล่ราคาแพง ซ่อมทีนึกว่าซ่อมรถหรู จนคนส่ายหน้าขายรถทิ้ง ตอนนี้ยอดขายเหลือแค่หลักสิบ ตัวรถมันดีอยู่แล้ว renault meganeในเยอรมันยังวิ่งกันตรึมแบ่งยอดขายfocus กับ golfไปได้เยอะเลย แค่นี้ก็การันตีเรื่องคุณภาพแล้ว สมัยก่อนR21ที่ขายในบ้านเราออพชั่นดีกว่าE-Class W124 หรือ series5 E34 ซะอีก ถ้าได้ลองแล้วจะรู้ว่ามันเป็นรถที่ครบเครื่องที่สุดในยุคนั้นแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 09:24:09 โดย localgame »

ออฟไลน์ Auto

ยืนยันว่ารถดีนะครับ เมื่อกอ่นเคยไปดู  306  เปิดประทุนไว้แต่เจ้าของตั้งแพงไปเลยไม่เอา  เราไม่ชอบด้วยหลังจากลองขับดู
    แต่ปัญหาหลักที่เจอนะครับ

1. อะไหล่ไม่แพร่หลาย ต้องรู้แหล่งซื้อ   ได้ราคาไม่แพง  แพงกว่าอะไหล่ญี่ปุ่นไม่มาก
  2. เวลาซ่อมเข้าอู่มักแพง  เพราะอู่ชอบฟันแพงเนื่องจากเห็นเป็นรถยุโรป
  3.  ตัวแทนคือยนตรกิจ    ชื่อเสียงสะท้าน  เอ่ยคำว่ายนตรกิจตระกูลนี้ลูกค้าใหม่แค่ได้ยินชื่อก็หนีหายหมด 
  4.  ตัวแทนดีเลอร์เหลือไม่กี่แห่งในไทย
  5. ซ่อมแพงบรรลือโลกจนเป็นนิยายกล่าวขาน รถในเครือยนตรกิจ
  6.  สต๊อกอะไหล่ไม่ค่อยมีต้องสั่งนำเข้าจากต่างประเทศมันทำให้รถเก่าขาดการดูแล  ของแตกหักพังตามสภาพรถยุโรปเมืองหนาวมาอยู่ไทย 
  7. อู่นอกที่เป็นช่างออกมาจากยนตรกิจหลายอู่แมร่งตัวดีเลย ฟันแพง ทำให้ลูกค้าเก่าหลูกค้าใหม่หนีหายไปเยอะ

ออฟไลน์ S97

• Newbie
  • *
มันจะตายเพราะตัวแทนจำหน่ายมากกว่า เคยอ่านเจอว่าซื้อds3ไปเป็นปีแล้วยังไม่ได้ป้ายซะทีตั้งหลายคัน

บ.แม่ก็ไม่ค่อยแข็งแรงด้วยมั้งครับ แต่จริงๆถ้าไปอยู่ในมือของบ.ที่ทำซูบารุอยู่ตอนนี้อาจจะดีกว่านี้นะ คงเห็นซีตรอง หรือRCZขับกันเยอะกว่านี้ ผมนี่ชอบทรงรถRCZจังเลย เปรี้ยวมากๆรูปทรงล้ำราคาไปเยอะ แต่ข้างในยังไม่สวย เสียราคาไปหน่อย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าปัญหา คือ ลูกค้าเก่าหนีหาย กลัวรถฝรั่งเศษ เพราะถ้าเป็นแบบ พวกรถลูกตุ้ม Citroen พวกนี้ ต้องดูแลดีๆ ถึงเวลาต้องเปลี่ยนทันทีไม่งั้นพังเสีย เพราะผมเคยโดนมาแล้ว

อ่อ..จิงๆ มีร่างทรงของรถฝรั่งเศษอยู่นะครับ นิสสันไง ;D

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
สมัยก่อนผู้นำเข้ารถฝรั่งเศสทำเสียชื่อในไทยไว้มาก ตั้งแต่เปอโย ซีตรอง เรโนลด์ ทิ้งลูกค้าบ้าง แถมอะไหล่ราคาแพง ซ่อมทีนึกว่าซ่อมรถหรู จนคนส่ายหน้าขายรถทิ้ง ตอนนี้ยอดขายเหลือแค่หลักสิบ ตัวรถมันดีอยู่แล้ว renault meganeในเยอรมันยังวิ่งกันตรึมแบ่งยอดขายfocus กับ golfไปได้เยอะเลย แค่นี้ก็การันตีเรื่องคุณภาพแล้ว สมัยก่อนR21ที่ขายในบ้านเราออพชั่นดีกว่าE-Class W124 หรือ series5 E34 ซะอีก ถ้าได้ลองแล้วจะรู้ว่ามันเป็นรถที่ครบเครื่องที่สุดในยุคนั้นแล้ว

เห็นด้วยครับ ที่ว่า ผู้นำเข้าเป้นตัวแทนอย่างเป้นทางการ ทำเสีย หมดเลย กลายเป็น ยนต์ตระกะ ไปแล้วผมก็ไม่เข้าใจว่า คนบ้านเราก็ฉลาดๆกันทั้งนั้น ทำไมพวกค่ายรถ ชอบเอารถหรือ ออฟชั้นไม่ถูกใจคนใช้รถ มาขาย เรื่องง่ายๆ แต่ไม่ว่าญี่ปุ้นฟรั่งไม่ยอมดูถูกกันเข้าไป 

แทนที่ บริษัทจะเข้ามาทำตลาดเองก็กล้าๆกลัวๆ อยู่นั้นและ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ laempiab

เรื่องมันเศร้า--
เหมือนคนสวยแต่อาภัพ
เธอคงเกิดมาเพื่อกรุงปารีส
อย่ามาตกระกำลำบากที่บางกอกเลยนะ --ทูนหัว

ออฟไลน์ holahola66

สมัยเด็กๆผมทันได้นั้งทั้ง Citroen bx ,cx ,Peugeot 405 ,505,406   

dealer ห่วย รถดีแค่ไหนคน(ส่วนมาก)ก้อไม่ซื้อ

จริงๆอีกค่ายที่ผมหมั่นใส้อยากให้เจ๊งคือ Nissan  ,555+ เรื่องมันยาว
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Napat14

สมัยเด็กๆผมทันได้นั้งทั้ง Citroen bx ,cx ,Peugeot 405 ,505,406   

dealer ห่วย รถดีแค่ไหนคน(ส่วนมาก)ก้อไม่ซื้อ

จริงๆอีกค่ายที่ผมหมั่นใส้อยากให้เจ๊งคือ Nissan  ,555+ เรื่องมันยาว

อีกไม่นานแเกินรอหรอกครับ ยี้ห้ออะไรรุ้นเยอะที่สุด ใน ตลาด ใครมันจะไปจำได้วะ sunny ก็ไม่มีการเป้น เซฟฟี่ อะไรจำไม่ได้
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

GreenG

+1 ;D

ออฟไลน์ Untouchable

เอาประสบการณ์ตรงเลยน่ะครับที่ผมเจอ เมื่อเสาร์25มกราคมที่ผ่านมาให้ลูกน้องเอารถบรรทุกDEVAไปเข้าศูนย์ที่ศูนย์Citroenรามคำแหงแล้วผมก็ขับตามไปอีกคัน เข้าไปนึกว่าศูนย์ร้างเห็นพนักงานรวม รปภ.อยู่กันแค่4คน ในโกดังทั้งรถCitroenและDEVAจอดรอซ่อมกันเต็มไปหมด  มีพนักงานคนหนึ่งมาบอกให้จอดทิ้งไว้ก่อนวันนี้ช่างไม่มาทำงาน(แล้วมรึงจะเปิดทำไม)เดี๋ยววันจันทร์จะติดต่อกลับไป พอวันจันทร์บ่ายกว่าๆยังไม่โทรมาผมเลยโทรไปจะถามว่ารถเสร็จเมื่อไหร่คำตอบที่ผมได้กลับมาคือ "ยังไม่มีกำหนดครับอาจจะประมาณเดือนหนึ่งครับ รถลูกค้าเอาคันหนึ่งมาไว้อาทิตย์กว่าแล้วยังไม่มีช่างซ่อมเลยครับ"  ผมก็เลยบอกไปว่าพรุ่งนี้จะไปเอารถคืน วันต่อมาผมกับลูกน้องก็ไปเอารถคืนระหว่างรอขับรถออกมา ผมก็คุยกับรปภ.ที่เฝ้าโกดังรถ รปภ.บอกผมว่า "ทั้งCitroenและDEVAช่างซ่อมมีไม่กี่คน สถานการณ์บริษัทก็ดูไม่ค่อยดีพนักงานระส่ำระสายกันไปหมด" หลังจากนั้นผมก็เอารถเข้าอู่รถบรรทุกที่รู้จักกัน2วันเสร็จวิ่งทำงานต่อได้

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
ตั้งแต่เด็กจำความได้ ทั้งสิงห์ ทั้งเพชรน้ำเอกแห่งยุโรป นีบ้านผมใช้มายาวนานมากเป็นแฟนรถเมืองน้ำหอมมาตลอดจริงๆ
ทวนกระแสสุดฤทธิ์ ช่วงล่างรถฝรั่งเศสนี่บอกเลยว่า เยรอมันมีอาย อาจจะด้วยภูมิประเทศของฝรั่งเศส ช่วงล่างเลยค่อนข้างสำคัญ
มันแปลกตรงที่รถฝรั่งเศสนี่ช่วงล่าง ไม่ได้มากชิ้น ไม่ได้ซับซ้อน แต่กลับให้ความนุ่มนวล แต่ยึดเกาะถนนได้ดีครับ ข้อเสียของรถ
ฝรั่งเศสคือ วัสดุภายในมันทนอากาศเราไม่ค่อยไหวจริงๆ ยิ่งสมัยตอนรถฝรั่งเศสเข้ามาบ้านเราใหม่ๆมักจะมีปัญหาโรคตัวร้อน ทำนองว่า
ระบบระบายความร้อนอาจทำมาเผื่อเหลือเผื่อขาดอากาศบ้านเราได้ไม่เพียงพอนัก เลยกลายเป็นโรคตัวรhอนกันหลายรุ่น แต่บางรุ่นก็ไม่พบเจอ
ปัญหาดังกล่าว ปัญหาหลักๆที่ รถเมืองน้ำหอมบ้านเรา สู้รถจากเมืองเบียร์ไม่ได้ก็คงมาจากปัจจัยหลักๆคือ ตัวแทนจำหน่ายในบ้านเรา
ทำเอาคนขยาดหนีจากรถแดนน้ำหอมมาซดเบียร์กันโฮกๆแทนครับ ไม่ว่าจะเป็นกลุ่มของทางยนตรกิจเอง หรือทางเรโนลต์ในประเทศไทยเองซึ่งมี
ปัญหาการคอรัปชั่นภายในองค์กรอย่างรุนแรงและทุกระดับชั้นจนทำให้สุดท้าย เพชรน้ำเอกแห่งรถยุโรป ต้องหอบผ้าหอบผ่อนกลับไปซบอก
ฌอง เรอโน ตามระเบียบ

ออฟไลน์ HYDE--

อะไหล่ ศูนย์บริการ

Brand Awareness ลดลงมาก เพราะโดนรถเยอรมันกลบหมด

สรุป ต้องรอบริษัทแม่มาทำอีกตามเคย ในเมืองไทย ไม่มีกี่แบรนด์ที่ดีลเลอร์ทำเองแล้วเวิร์ค
แถม Volume ก็ไม่ได้เยอะถล่มทลายขนาดนั้น เค้าก็เลย ปล่อยๆ ไป ที่อื่นขายดีอยู่แล้ว จะมาทำที่ไทยทำไม

ออฟไลน์ need4speed

• Jr. Member
  • **
ในละแวกอาเซียนใกล้บ้านเรานี่ มีประเทศไหนที่รถฝรั่งเศสประสบความสำเร็จด้านยอดขายบ้างครับ อยากรู้

ออฟไลน์ SM.

Nissan ก็ถือว่าเป็นลูกครึ่งฝรั่งเศสป่าวครับ แบบนี้ จะเข้าข่ายด้วยมั๊ย

Nissan ก็ถือว่าเป็นลูกครึ่งฝรั่งเศสป่าวครับ แบบนี้ จะเข้าข่ายด้วยมั๊ย

มันจะไม่ศูนย์พันธุ์ด้วยเหตุนี้หรอกครับ แต่มันจะศูนย์พันธุ์เพราะ พนง.ของเขาดันคิดว่าแบรนด์ตัวเองพอๆกับ T,H ซึ่งจริงๆแล้ว มันยังไม่ถึง ในภาพรวม

เคยเจอ พนง.ศุนย์ตะคอกทางโทรศัพท์ให้ใจเย็นมั้ยครับ ผมนี่งงไปเลย เราก้ออารมณ์ดีๆแค่ถามเยอะไปหน่อย (จริงๆ พนง.คนนั้นต่างหาก ที่ควรจะใจเย็น)

พอละ เบื่อ เด๋ว Tiida ,March, navara ตอนเดียว หมดวาระ ผมก้อลาแบรนด์นี้ขาดๆละครับ

ใจเย็นๆครับ nissan ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบปรับปรุงองค์กรณ์หรอก ใจเย็นๆมึงงะ

ปล.จะเถียงช่างศูนย์ควรเป็นมวย
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT

GreenG

มันจะไม่ศูนย์พันธุ์ด้วยเหตุนี้หรอกครับ แต่มันจะศูนย์พันธุ์เพราะ พนง.ของเขาดันคิดว่าแบรนด์ตัวเองพอๆกับ T,H ซึ่งจริงๆแล้ว มันยังไม่ถึง ในภาพรวม

เคยเจอ พนง.ศุนย์ตะคอกทางโทรศัพท์ให้ใจเย็นมั้ยครับ ผมนี่งงไปเลย เราก้ออารมณ์ดีๆแค่ถามเยอะไปหน่อย (จริงๆ พนง.คนนั้นต่างหาก ที่ควรจะใจเย็น)

พอละ เบื่อ เด๋ว Tiida ,March, navara ตอนเดียว หมดวาระ ผมก้อลาแบรนด์นี้ขาดๆละครับ

ใจเย็นๆครับ nissan ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบปรับปรุงองค์กรณ์หรอก ใจเย็นๆมึงงะ

เรื่องนี้เรื่องจริงครับ

ผมเองเคยโดนมากับตัวเลย พนักงาน call center ตวาด >:(

คนรับรถก็ปากหมา >:(
ไม่อธิบายให้เข้าใจ ไม่ฟัง

แต่คนดีๆ ก็มีนะครับ (แต่พูดจาห้วนๆ)

แต่นิสสันเนี่ย ไม่ได้มาแนวน่ารักแบบ Honda ที่คนรับรถไม่ค่อยรู้เรื่องรถ แต่พูดดี แน่นอน ฟันธง :)

เรื่องนี้เรื่องจริงครับ

ผมเองเคยโดนมากับตัวเลย พนักงาน call center ตวาด >:(

คนรับรถก็ปากหมา >:(
ไม่อธิบายให้เข้าใจ ไม่ฟัง

แต่คนดีๆ ก็มีนะครับ (แต่พูดจาห้วนๆ)

แต่นิสสันเนี่ย ไม่ได้มาแนวน่ารักแบบ Honda ที่คนรับรถไม่ค่อยรู้เรื่องรถ แต่พูดดี แน่นอน ฟันธง :)

ผมทำใจกะนิสสันมานานมากๆครับ ตั้งแต่ใช้ X-trail ตัวแรก  พอครับพอ เค้าคุยเรื่องรถฝรั่งเศษกันอยู่