ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ Fd เอารถไม่อยู่ บนทางด่วน  (อ่าน 24310 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: อุบัติเหตุ Fd เอารถไม่อยู่ บนทางด่วน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:39:54 »
เคยขับ FD ของเพื่อน
เช็คสภาพตัวรถอยู่ในสภาพโอเค
มีความกระด้างพอตัว พวกบูชต่างๆยังโอเค ใส่ยาง GR90

ผมจะบอกว่าช่วงล่างไม่ได้พัฒนาจากรถยุค 90 เลย !!
ลองหักพวงมาลัย เพื่อเช็คอาการ ที่ความเร็วต่ำ
เฮ้อ! มันทำงานเอื่อยๆ แถมความเอื่อยมากับความดื้อในทิศทาง (เหนื่อยว่ะ)

เบรกและน้ำหนักพวงมาลัยผมรู้สึกได้ว่ามันไม่ควรขับเร็วครับ
วงพวงมาลัยขนาดสปอร์ต แต่ความรู้สึก(มึม)ไม่สปอร์ตอ่ะ
รู้สึกไม่มั่นใจ ต้องทำอีกเยอะเลยครับ

แต่อัตราเร่งมันมาง่ายครับ แต่ไม่ละเอียด
เหมือนจะแรง แต่มันไม่แรงขนาดนั้น
ถ้าขับสไตล์บ้าคันเร่ง ไม่ปลอดภัยเลยครับ

ถ้าเทียบกับพวกปีใกล้ๆกัน เช่น MAZDA 3 เจนแรก ปี 2005
อัตราเร่ง 3 แพ้ครับ แต่ฟิลลิ่งการควบคุม 3 ดีกว่ามาก
(ถ้า 3 ไปโหลดอีกสักหน่อย 3 จะเด่นเรื่องการควบคุมอีกมากครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:42:47 โดย redsun »

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: อุบัติเหตุ Fd เอารถไม่อยู่ บนทางด่วน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:57:58 »
ไม่น่าโทษรถนะ
เข้าใจอารมณ์ขับมาเร็วๆแล้วเจอรถติดบนทางด่วนเช่น ทางขึ้นสะพานแขวน

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:02:40 »
ตอนแรกผมว่าจะไม่คอมเม้นท์แล้วครับ ขออนุญาตแล้วกัน ผมเห็นคลิปนี้ตั้งแต่เมื่อคืน
อย่าไปโทษรถ อย่าไปโทษเบรค อย่าไปโทษอะไรทั้งสิ้น โทษคนขับ โทษความประมาท
ของตัวเอง ต่อให้รถดีแค่ไหน ถ้าประมาทไม่รู้ลิมิตตัวเง ไม่รู้ลิมิตรถที่ขับ มันก็จะลงเอยแบบนี้เสมอๆ
ต่อให้ขับporsche ก็ตามยังไงก็ชนครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:13:29 »
จริงๆคลิปนี้รถไม่น่าจะตกเป็นจำเลยนะครับ..

ยิ่งเห็นกล้องหลังนี่ มาจากตัวบุคคลชัดๆ..

คันอื่นเขาชะลอและเบรค แต่นี่คิกดาวน์ซ้ำเข้าไปอีก..

ตู้มม!! กลายเป็นโกโก้ครั้นช์!!..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:35:05 »
โดนแซง ต้องแซงคืน ?
คุณกำลังเดินทางนะครับ ไม่ใช่กำลังแข่งรถ

ปล1.สงสารคนโดนชนนะครับ
ปล2.ใจเย็น ๆ กันหน่อยนะครับ

โดนใจครับ เพื่อนขี้เรื้อนริจะแข่งบนถนน สติปัญญาไม่พร้อม รถไม่พร้อม ฝีมือไม่พร้อม น่าโดนกระทืบให้น่วมซ้ำ  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:42:17 »
คนประมาท
อยากลองของ
เบรคมาแต่ไกลแล้วนะ
civic เบรคแย่จริงๆครับ
ยืนยันอีกเสียง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:47:00 »
ผใว่าคนขับสายตาสั้น เห็นอีกคันเบรคคนว่ากะได้จังหวะแซง แต่ไม่เห็นว่าข้างหน้าเขาจอดกันอยู่ คิกไปปั้บเจอปุ้บ เบรคไม่ทันแล้ว
H.

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:57:18 »
เรียนถามนิดนึง

ทำไมผมเห็น Civic FD เวลาเบรคเร็วๆ แล้วหักหลบ เหมือนรถมันจะหมุนปัดบ่อยๆ ครับ

ผมจำได้เลย อีกคลิปนึง เป็นรถ FD กับรถตู้ ก็หมุนแบบนี้เปียบเลยครับ

อันนี้คือ เป็นปัญหาที่รถไม่มี ABS หรือว่ารถรุ่นนี้ ช่วงล่างถ้าหักหลบเร็วๆ มีปัญหาครับ

เบรคแล้วหักหลบรถส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยรอดกันครับ การจะเบรคและหักหลบแล้วรถต้องมีเงื่อนไขคือเหยียบเบรคเต็มที่จนABSทำงานดันคันเร่งตึกๆๆๆแต่เนิ่นๆจนความเร็วลดลงถึงระดับที่ช่วงล่างรถเอาอยู่แล้วค่อยหักหลบเล็กน้อยครับ ถ้ามาเร็วๆแล้วเบรคABSทำงานแล้วหักหลบเลยไม่มีโอกาสให้ความเร็วลดลงโอกาสเสียหลักหมุนมีมาก  :-X

เรื่องช่วงล่างของซีวิคFDมีปัญหาเกี่ยวกับอาการ"ท้ายดิ้น"เวลาเจอรอยต่อของถนนหรือยามต้องพึ่งความแกร่งของตัวถังในการทำงานของช่วงล่างที่ต้องประสานกันทั้งคันรถ ลองสังเกตุดูในรีวิวจิมมีระบุไว้ว่าในรุ่นFBมีการปรับขนาดฐานล้อใหม่เพื่อช่วยลดปัญหานี้ไปอีกทางหนึ่งครับ ปัญหาท้ายดิ้นนี่หลายๆคนเปลี่ยนไปใช้เหล็กกันโคลงสเป็คของต่างประเทศที่มีขนาดใหญ่กว่าของในบ้านเราช่วยลดอาการท้ายได้ไปได้ครับ  :)

สองสามปีก่อนผมเคยอ่านรีวีวรถของเว็บนึงน่าเสียดายว่าจำไม่ได้ว่าเว็บอะไรหาทุกวันนี้ก็ไม่เจอซะทีเป็นเว็บของต่างประเทศที่เค้าเอามาสด้า3 ซีวิค โฟกัสมาทดสอบสลาลอมเทียบกัน โฟกัสทำความเร็วได้มากกว่ามาสด้า3หน่อยๆแต่ซีวิคนี่ที่ความเร็วต่ำกว่าอีกสองคันรู้สึกจะสัก7ได้มั้ง ทำสลาลอมแล้วท้ายย้วยปัดกรวยล้มไปหลายอันเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:06:45 »
ของผมเบรค มาร์ช ดีกว่า fd อีก

คงเป็นเรื่องของมวลด้วย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:20:55 »
ผมไม่ขอวิจารณ์นะครับ

เพราะเนี้อหาทั้งหมดอยู่ในเว็บต้องห้าม ซึ่งเข้าข่ายผิดกฏบอร์ดนะครับ

ระวังกระทู้โดนล็อคนะครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:21:30 »
อยากเล่น แต่ลืมดูเบรก
FD 1.8 เบรคแย่มากๆจริงครับ  ผมเกือบทะลุไฟแดงกับ Civic มาแล้วครับ

ออฟไลน์ Onelove7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:25:27 »
มายืนยันอีกเสียงครับ FD เบรคเดิมๆ แย่มากๆ  โครตๆเลยแหละ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:52:08 »
เคยใช้รถบริษัท Honda jazz รุ่นก่อนปัจจุบัน  เบรคก็ไม่ดี

ไล่ระยะเบรค ไม่ได้สัมพันธ์กับระยะความลึกในการกดเลย

คือ กดเลีย มันไม่หน่วงเท่าที่ควร  พอกดลึกลงไปอีกนิด หัวทิ่มเลย
และ พอขับเร็ว  แล้วเบรคกระทันหันแบบไม่ได้เผื่อระยะไว้ล่วงหน้า กดสุดๆ เหมือนมันทื่อ เอาไม่อยู่  แล้วไหลไปเกือนชน

แต่ปัจจุบัน  ได้เปลี่ยนเป็น G9
อาการเหล่านี้ หายไปแล้ว  เบรคดีขึ้นเยอะเลย

จริงครับ น้าผมรถรุ่นนี้ ผมใช้อัลมีร่า  น้าผมบอกว่า อัลมีร่าทำเบรคได้ดีกว่า มากโขเลย
ผมขับของน้า จริงดังพูดครับ ความเร็วต่ำ แตะๆ หัวทิ่ม  พอขับเร็ว เบรคไม่อยู่เสียงั้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:01:01 »
ความประมาทของคนขับมากกว่าครับ
ข้างหน้าเค้าเบรคกัน ไฟเบรคสว่างขนาดนั้นทั้ง 3 เลน  ต้องแตะเบรคเพื่อชะลอความเร็วแล้ว ไม่ใช้กดส่งไปอีก และควบคุมรถไม่อยู่
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:14:04 »
ผมเคยใช้เจ้านี่อยู่ 3ปี บุคคลิกเบรคแย่มากๆ  ขนาดผมเปลี่ยนผ้าเบรคยังแปลกๆ
ไม่กล้าจี้ใครทั้งนั้น

แต่ในคลิปคงกดช้าไป
ปล สงสารคนโดนชน เพราะความเห่อหะมอยแท้ๆ

ขับ Cvic2012 โฉมปัจจุบัณ ของที่ทำงาน รู้สึกแบบนี้เช่นกันครับ
โยกซ้าย ขวา ที่ความเร็ว120 รู้สึกถึงการโยนตัว จากยาง สะพานหิน 205 55 16 ไม่มั่นใจเลย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

GreenG

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:22:35 »
เรียนถามนิดนึง

ทำไมผมเห็น Civic FD เวลาเบรคเร็วๆ แล้วหักหลบ เหมือนรถมันจะหมุนปัดบ่อยๆ ครับ

ผมจำได้เลย อีกคลิปนึง เป็นรถ FD กับรถตู้ ก็หมุนแบบนี้เปียบเลยครับ

อันนี้คือ เป็นปัญหาที่รถไม่มี ABS หรือว่ารถรุ่นนี้ ช่วงล่างถ้าหักหลบเร็วๆ มีปัญหาครับ

เบรคแล้วหักหลบรถส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยรอดกันครับ การจะเบรคและหักหลบแล้วรถต้องมีเงื่อนไขคือเหยียบเบรคเต็มที่จนABSทำงานดันคันเร่งตึกๆๆๆแต่เนิ่นๆจนความเร็วลดลงถึงระดับที่ช่วงล่างรถเอาอยู่แล้วค่อยหักหลบเล็กน้อยครับ ถ้ามาเร็วๆแล้วเบรคABSทำงานแล้วหักหลบเลยไม่มีโอกาสให้ความเร็วลดลงโอกาสเสียหลักหมุนมีมาก  :-X

เรื่องช่วงล่างของซีวิคFDมีปัญหาเกี่ยวกับอาการ"ท้ายดิ้น"เวลาเจอรอยต่อของถนนหรือยามต้องพึ่งความแกร่งของตัวถังในการทำงานของช่วงล่างที่ต้องประสานกันทั้งคันรถ ลองสังเกตุดูในรีวิวจิมมีระบุไว้ว่าในรุ่นFBมีการปรับขนาดฐานล้อใหม่เพื่อช่วยลดปัญหานี้ไปอีกทางหนึ่งครับ ปัญหาท้ายดิ้นนี่หลายๆคนเปลี่ยนไปใช้เหล็กกันโคลงสเป็คของต่างประเทศที่มีขนาดใหญ่กว่าของในบ้านเราช่วยลดอาการท้ายได้ไปได้ครับ  :)

สองสามปีก่อนผมเคยอ่านรีวีวรถของเว็บนึงน่าเสียดายว่าจำไม่ได้ว่าเว็บอะไรหาทุกวันนี้ก็ไม่เจอซะทีเป็นเว็บของต่างประเทศที่เค้าเอามาสด้า3 ซีวิค โฟกัสมาทดสอบสลาลอมเทียบกัน โฟกัสทำความเร็วได้มากกว่ามาสด้า3หน่อยๆแต่ซีวิคนี่ที่ความเร็วต่ำกว่าอีกสองคันรู้สึกจะสัก7ได้มั้ง ทำสลาลอมแล้วท้ายย้วยปัดกรวยล้มไปหลายอันเลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:40:52 »
มีลูกระนาดเตือนก็น่าจะระวังขึ้นหน่อยนะ หลายคนไม่ค่อยให้ความสำคัญกับป้าย กับสัญลักษ์เท่าไหร่เลย
มันใช้ได้ดีมากกับคนไม่คุ้นทาง มีทั้งรอยล้อเบรก แสดงว่าจุดนี้คงมีเหตุประจำ
แล้วไฟเบรกข้างหน้าเยอะขนาดนั้น ไม่รู้ว่าทำไมไม่เห็น

รถเบรกดีแค่คงต่างกันไม่กี่เมตร แต่คนเบรกดีๆนี่ แค่ 1-2 วินาทีต่างกันหลายสิบเมตรนะครับ

ออฟไลน์ puay

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:46:44 »
  น่าเป็นห่วงกระดูกต้นคอ ของคนโดนชนท้าย ศูนย์รวมเส้นประสาท เลยด้วย  ภาวนาขอให้แค่ คอเคล็ด อย่าเป็นไร มากกว่านี้เลย

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:52:43 »
ผมว่าคงไม่เกี่ยวกะรถเท่าไหร่เหมือนกันครับ
เจ้าของรถเองต้องเข้าใจระยะเบรคของรถตัวเอง
อยู่แล้ว เบรคไม่ทันมากกว่า

สงสารก้อแต่คันที่ถูกชน โดยเฉพาะคันที่กระโปรงท้ายเปิด
จอดอยู่เฉย ๆ แท้  ๆ ไม่ใช่คันแรกด้วย

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 12:14:19 »
ผมก็ใช้ FD เบรถมันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับ แต่มันต้องกดลึกหน่อย ถึงจะหยุดได้ทันใจ แต่การเปลี่ยนยางก็ช่วยได้เยอะครับ ผมเปลี่ยนแล้วระยะเบรคสั้นลง

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 12:32:01 »
ส่วนตัว ผมไม่โทษรถครับ
คิดเห็นว่า ตอนก่อนจะเบรคช่วงกรอนเจอรถติด จังหวะกำลังเร่งพอดี ทำให้เบรคลำบากกว่าเดิมเพราะรอบขึ้นมาสูงแล้ว
ตอนเบรคยางหน้าก็สูญเสีย Traction อยู่แล้ว เนื่องจากใช้การยึดเกาะแทบจะ 100% ของยางหน้า
แล้วมีการหักเลี้ยวของล้อหน้า ล้อหน้าสูญเสีย Traction ไป ก็จะสูญเสียการควบคุมไปด้วยทำให้ท้ายปัดหรือหมุนได้

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:15:20 »
ผมใช้ fd อยู่ 5 ปี  ขับไป 80,000 โล  เพิ่งขายไปเมื่อ มี.ค. 57 ...

เดิม ๆ เบรค  ช่วงล่าง  มันไม่ได้แย่อะไรมากหรอกครับ  ถ้าขับรถแบบมนุษย์ทั่วไป เค้าขับกันครับ  ... มาตราฐาน เค้าทำมาให้ใช้งานปกติทั่วไป  ไม่ได้เอาไปแข่งบนถนน  หรือเบรคระยะประชิดแบบนี้

ถ้าเบรคระยะประชิดแบบนี้   focus หรือ 3 เดิมๆ ไม่แต่ง..  ก้เอาไม่อยู่ครับ

จากคลิป  fd เค้าไม่เห็น ข้างหน้า รถติดกันอยู่   เลยใส่มาเต็มๆ ...  ถ้าเค้าเห็นเหมือนที่ focus เห็น  ก็เบรคาทันครับ ..

ส่วนตัวผมว่า ผิดทั้ง 2 ฝ่าย
focus  ผิดน้อยหน่อย
fd  ผิดมากกว่า ..
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Yoshio

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:26:26 »
ผมเป็นคนขับ Focus คันนั้นเองครับ เสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้น
ยอมรับผิดที่ว่าขับเร็วบนทางหลวง-แซงซ้าย

รถผมเดิมๆครับเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคเท่านั้น

แต่เรื่องเบรคบังหน้า Civic อันนี้ไม่จริงครับ เอาภาพจากกล้องหลังมาแล้ว

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:42:32 »
ผมเป็นคนขับ Focus คันนั้นเองครับ เสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้น
ยอมรับผิดที่ว่าขับเร็วบนทางหลวง-แซงซ้าย

รถผมเดิมๆครับเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคเท่านั้น

แต่เรื่องเบรคบังหน้า Civic อันนี้ไม่จริงครับ เอาภาพจากกล้องหลังมาแล้ว

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:43:22 »
ขอบคุณที่มีความรับผิดชอบครับ

GreenG

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:57:03 »

ขอบคุณที่รับผิดชอบครับ

ยังไงอย่าทำอีกนะครับ

คนซวยไม่ใช่คุณเลยครับ แต่เป็นรถที่จอดอยู่เฉยๆ แล้วโดนชนครับ

:)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 14:17:41 »
ใช่น้อง Yoshio ที่อยู่เทียน่าคลับหรือเปล่า
ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย ถ้าใช่พี่ว่าน้องก็ขับรถไม่เกเรนะ

ปล.น้องคงจำพี่ไม่ได้หรอก(มั้ง) ขับขี่ปลอดภัยครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

JONNY

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 14:21:20 »

เห็นแล้วครับ
ขับคนล่ะเลนเลย อันที่จริง civic ก็เบรคแล้วนะ หน้าทิ่มๆตูดกระดกๆ คนขับโฟกัส ผมไม่กล่าวโทษอะไร

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 14:29:36 »
ขับเร็วเกิน ทั้ง2 คันเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:17:10 »
CIVIC น่าจะมองแค่โฟกัสล่ะครับ ประมาณตีขึ้นมาคู่เพื่อจะมองหน้าคนขับโฟกัส
จริงๆผมว่าโฟกัสขับโอเคนะ แค่เร็วกว่ากำหนดเท่านั้น ไม่ได้ปาดหน้าใครเลย
เพียงแค่คนขับ Civic คงของขึ้น (ทั้งๆที่ขับช้าแช่ขวามาตั้งแต่ต้นคลิป)
งานนี้อารมณ์ล้วนๆ เป็นที่คนแล้วครับ รถต่อให้เบรคไม่ดียังไงถ้าคนขับประเมินการจราจรเป็นเอาอยู่ทั้งนั้นแหละครับ