ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ตลาดรถ ไม่มันส์เลย  (อ่าน 7796 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวนี้ตลาดรถ ไม่มันส์เลย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 22:54:09 »
เมื่อก่อนอ่าน Headlightmag รู้สึกมีความสนุกในการอ่าน
อ่านรีวิว อ่านกระทู้ อ่านข่าวรูปหลุดนู่นนี่นั่น
แต่เดี๋ยวนี้ อ่านแล้วก็มีแต่กระทู้วนไปวนมา
ถามแต่กระบะอะไรหรูสุดหล่อสุด ตั้งกระทู้ถามเอาซ้ำๆ
ถามรถSUV อะไรดีสุด ก็คนตอบก็ตอบซ้ำๆ คนตอบเดิมๆ
นี่แค่ตัวอย่างนะครับแม้แต่รีวิวของคุณจิมมี่เอง
เมื่อก่อนคนอยากอ่าน ตื่นเต้นดี๊ด๊า ถาม-ตอบกันปาไป 5-6 หน้า
เดี๋ยวนี้ไม่รู้ตัวด้วยซ้ำว่ามีรีวิวออกมา

คืออยากรู้ว่าในความคิดผมมันถูกป่าวว่าตลาดรถมันไม่มีอะไรตื่นเต้น
ไม่มีอะไรให้พูดถึง คนในเว็ปเก่าๆแก่ๆ ก็หายเงียบไป ไม่มีเรื่องราวรถ
ให้พูดถึง มันไม่สนุกเหมือนเคย

รึว่าช่วงนี้เป็นขาลงของตลาดรถยนต์ครับ มันไม่มันส์เลย

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: เดี๋ยวนี้ตลาดรถ ไม่มันส์เลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 23:28:30 »
คงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

ถ้าเทียบกับเมื่อ 4-5 ปี ก่อน การหารีวิวเน้นเนื้อหายาวๆของรถสักรุ่น มาอ่านกันฟรีๆในเวป หายากพอสมควรครับ

ตอนนี้ การแข่งขันสูง มีบทความหรือรีวิวดีๆ มีให้เลือกอ่านมากมาย ชนิดที่เรียกว่า รถเปิดตัววันนี้ อีกไม่เกิน 1 อาทิตย์ก็มีบทความหรือรีวิวสั้นๆมาให้อ่านกันแล้ว

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เลือกอ่านบทความหรือรีวิวของหลายๆที่ ไม่ใช่แค่ที่นี้ที่เดียวครับ อ่านบทความพี่จิมมี่ ตั้งแต่หนังสือ THAI-DRIVER

รู้สึกจะเป็นบทความ SpyShot หลุดกระจังหน้า all new D-max ตัวแรก ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าพี่จิมมี่เป็นคนเขียนบทความลง และมาเจออีกทีก็ caronline แล้วถึงมาตามอ่านที่นี้

promt

Re: เดี๋ยวนี้ตลาดรถ ไม่มันส์เลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 00:23:33 »
รู้สึกเหมือนกันครับ

อาจเป็นเพราะเราอายุมากขึ้นก็ไม่รู้
แต่ก่อน อยากจะซื้อรถ จะไปลองขับยังไม่กล้าเลย รออ่านรีวิว ทำให้มีความใคร่ ความอยากเห็นที่จะอ่าน
ตอนนี้ ขับรถไปศูนย์ และขอลองขับดื้อๆ เลย ทำให้ไม่มีความอยากรู้อยากเห็น เท่าเดิม

คือ want มันลดลงครับ exited ก็เลยน้อยลงตาม

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 01:19:59 »
ตามความคิดผมนะ โลกมันกว้างขึ้น แค่มีinternetก็หาความรู้ รีวิวเรื่องรถได้ทั่วไปหมด มีเว็บรถผุดขึ้นมากมาย มีรีวิว มีเพจรถ มีเว็บไซท์เยอะแยะ มีลงยูทูป มันเลยทำให้ความน่าสนใจลดลงในรถธรรมดา แต่คุณลองสังเกตุว่าถ้ามีรีวิวรถที่ไม่ธรรมดาโผล่มาและหารีววิวได้ยาก กระแสในตอนนั้นจะดีมาก โดยส่วนตัวผมยังให้headlightmagมาอันดับ1ในเรื่องรีวิวรถที่อัดแน่นในรายละเอียดรถและมีบรรทัดฐานที่ดี ไม่เอนเอียงหรือบอกแต่ข้อดี ไม่บอกข้อเสียเหมือนเว็บอื่นๆที่ทำเหมือนเกรงใจค่ายรถยนต์ ผมยังชอบchirpที่รีวิวรถได้ฮาๆและมีมุมมองที่แปลกใหม่ในการนำเสนอ ยังชอบคลิปkonnaimairooที่นำเสนอรถยนต์ในมุมมองที่ดูง่าย ฟังง่ายและชัดเจน ซึ่งสิ่งต่างๆเหล่านี้ มันหาในเว็บเพจใหนไม่ได้แน่ๆ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 01:26:08 »
เสน่ห์มันหาไป
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 05:50:47 »
กระทู้แบบนี้โผล่มาเมื่อไหร่ สัญญาณเตือน ถือว่าเริ่มมาแล้ว

และนี่คือการเตือนให้เราต้องปรับปรุงงานของเรากันแล้ว

ยอมรับว่า ช่วงปีที่ผ่านมา ต่อเนื่องถึงปีนี้ ตลาดรถยนต์จะไม่ค่อยคึกคักเหมือนเมื่อก่อนหน้านี้

ผมเอง ก็ต้องไปหาแรงบันดาลใจใหม่ๆ ในการเขียนด้วยเช่นกัน

แถมช่วงนี้ เว็บรถยนต์ใหม่ๆ เกิดขึ้นเยอะมาก เรื่องน่าเศร้าก็คือ บางเว็บ ใช้วิธี
ปั้น SEO Make ยอดคนคลิกกันท่าเดียว โดยไม่สนใจเลยว่า Content จะดีพอ
ให้คุณผู้อ่านได้เสพกันหรือไม่  บางเว็บ กำลังตกอยู่ในวังวน "แดกตัวเลขเป็นอาหาร"
เพื่อจะเอายอดเหล่านี้ ไปเคลมกับ เอเจนซีโง่ๆ ที่มองแต่ตัวเลขยอดคนเข้าอย่างเดียว
(เพราะทำงานสะดวกดี ทำเอกสาร เอาแบนเนอร์ยื่นให้เว็บ จ่ายตังค์ลงโฆษณา ก็จบ)

เอเจนซี ดีๆ เขาจะมองระยะยาว เขาจะมองรวมถึงการเข้ามามีปฏิสัมพันธ์ในเว็บ
ของคุณผู้อ่านด้วย ไม่ใช่ดูแค่จำนวนคนคลิกอ่านแต่ละหน้า (Page View)
และยอดคนเข้าเว็บ (Unique IP Address หรือ UIP) แต่เพียงอย่างเดียว

พูดกันตรงๆคือ อยู่ยากขึ้น ครับ ลำบากขึ้นครับ เหนื่อยขึ้นครับ

แต่ยังต้องทำงานหนักกันต่อไปตามเดิม

ปีนี้ คุณจะได้เห็นการปรับปรุง เปลี่ยนแปลงของเรามากขึ้น
อะไรที่ไม่เคยได้เห็น ก็จะเริ่มได้เห็นกันเสียที  

แต่ขอไม่บอกตอนนี้นะครับ ว่าจะทำอะไรบ้าง
เพราะกะอีแค่ บทความเกียร์อัตโนมัติ ของคุณชาญ อู่กรุงเทพ
เราปล่อยมาตั้งแต่ปี 2009 - 2010 แล้ว พอช่วงนี้มีบางเว็บ
ทำบทความขึ้นมาเกี่ยวกับการใช้งานเกียร์อัตโนมัติ "ตามความเข้าใจของเขา"
เราก็พยายาม แก้ไขให้ถูก ด้วยการแชร์บทความคุณชาญ ที่เรามีอยู่

ปรากฎว่า มีอยู่เว็บนึง ดูคลับคล้ายคลับคลาว่า อาจจะเอาบทความคุณชาญอันนี้
ไป Re-write หั่นให้สั้น ลง เป็นเวอร์ชันของตนเองออกมา เพื่อสร้างยอดวิว
ให้เว็บตัวเอง

ทุกวันนี้ เลยไม่ค่อยกล้าบอกคุณผู้อ่านเท่าไหร่ครับ ว่า จะเกิดอะไรขึ้นในเว็บต่อไป
หรือจะเอารีวิวตัวไหนขึ้น เมื่อไหร่ เพราะพอบอกไป ก็จะมีอีกหลายเว็บ พยายาม
ดักทาง ด้วยการ ไปทำ SEO ใน Keyword ชื่อรถรุ่นนั้นๆ (อันที่จริงตอนนี้
เขาก็เหมาชื่อรถตลาดในบ้านเราไปหมดแล้วละ)  แล้วไปทำยังไงก็ได้
จะน่าเกียดแค่ไหน ไม่สนใจ ขอแค่ว่า ให้ยอดวิวของเขา เยอะและสูงกว่า
เว็บของเราก็เป็นพอ

อย่างว่าครับ บางเว็บมี KPI จากต่างชาติ ค้ำคอเขาอยู่

KPI ที่ผมชอบเรียกมันว่า Kuay or Penis Indicator นั่นแหละครับ

ดังนั้น

รอดูกันต่อไปครับ ว่าเราจทำอะไรกัน
ที่แน่ๆ สำหรับเราแล้ว คุณผู้อ่าน คือสิ่งที่เราให้ความสำคัญสูงสุดเหมือนเช่นเคย
โฆษณาเป็นเรื่องรอง เเรื่องเงินยิ่งเป็นเรื่องเล็ก เข้าไปใหญ่

ที่สำคัญไปกว่านี้คือ เราจะทำอย่างไรก็ตาม ให้คุณผู้อ่านทุกคน มีประสบการณ์กับเว็บเรา ที่ดียิ่งขึ้นกว่าเดิมให้ได้ด้วย

รอดูกันครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 05:57:22 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 07:09:39 »
เยี่ยมมากเลยครับ 

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 07:18:13 »

ผมอยากให้ คุณ Jimmy ลองเอา อุปกรณ์เสริม พวกเครื่องมือวัด ในการรีวิว มาเพิ่ม
ตอนนี้ Iphone หรือ สมาร์ทโพน มัน มี App เครื่องมือวััด
เราสามารถ วัดแรงสั่น ออกมาเป็น ค่า g
เราสามารถ  วัดความดัง อออกมาเป็น DB
ถึงแม้มันจะ ไม่ถูกต้อง ตามค่ามาตราฐาน  แต่ มัน แม่นยำ สามรถเทียบ รถ รุ่นต่อรุ่น โดยใช้ อุปกรณ์เดิม
บางที ตัวเลข มัน อธิบายได้ดีกว่าความรู้สึกครับ

อยากให้ ทดลอง แนว สลาลม  ดูบ้าง
เป็นไปได้ อยากให้เอารถไปวิ่งบนแทรคเลย 5555

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 07:49:31 »
J!MMY  สุดยอดครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:17:05 »

ผมอยากให้ คุณ Jimmy ลองเอา อุปกรณ์เสริม พวกเครื่องมือวัด ในการรีวิว มาเพิ่ม
ตอนนี้ Iphone หรือ สมาร์ทโพน มัน มี App เครื่องมือวััด
เราสามารถ วัดแรงสั่น ออกมาเป็น ค่า g
เราสามารถ  วัดความดัง อออกมาเป็น DB
ถึงแม้มันจะ ไม่ถูกต้อง ตามค่ามาตราฐาน  แต่ มัน แม่นยำ สามรถเทียบ รถ รุ่นต่อรุ่น โดยใช้ อุปกรณ์เดิม
บางที ตัวเลข มัน อธิบายได้ดีกว่าความรู้สึกครับ

อยากให้ ทดลอง แนว สลาลม  ดูบ้าง
เป็นไปได้ อยากให้เอารถไปวิ่งบนแทรคเลย 5555

ทั้งหมดนี้ รับไว้พิจารณาครับ ยกเว้น สลาลอม

นึกไม่ออกว่าจะไปหาที่ไหน ถ้าไม่ใช่ในสนามแข่งรถ
ซึ่งค่าเช่าก็วันละเป็นแสนบาทนะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:44:17 »
ทำไมมองว่าไม่มันส์ล่ะครับ  :P ผมมองว่าตลาดรถตอนนี้มันร้อนแรงมากนะเพราะมีการเอารถเซกเมนท์ใหม่ๆมาขายเพิ่มหลายรุ่นเลย เทียบกับในอดีตสิบปีที่แล้วเรามีแค่ C D กระบะ รถตู้เท่านั้นเอง ตอนนี้เรามีรถขนาดเล็กแล้วยังมีอีโคคาร์ ในรถขนาดเล็กก็ยังมีเอาเครื่องเล็กเทอร์โบในเฟียสต้าอย่างที่เคยเจอมาในไดฮัทสุมิร่าเมื่อนานมาแล้วแล้วยังมีรถเล็กพลังดีเซลอย่มาสด้า2อีก มีรถยกสูงแล้วยังมีcrossoverอย่างจู๊คให้เลือกอีกว่าจะถูกใจรถรุ่นไหน ถ้าตลาดกลุ่มดีเซลโตมากกว่านี้ก็มีลุ้นว่ารถขนาดอื่นๆจะเอาเครื่องดีเซลมาขายอีก มันมีเรื่องให้ติดตามเยอะแยะเลย  :) ถ้าจะน่าเบื่อผมมองว่าเป็นทัศนะคติของคนมากกว่าทึ่อะไรๆก็ต้องอ้างโตโยต้าฮอนด้าดีที่สุด รถรุ่นใหม่เครื่องยนต์ใหม่ๆเปิดตัวมาพวกก็หาเรื่องจะวกกลับไปหาสองยี่ห้อนี้ท่าเดียว พูดถึงแต่ว่าศูนย์เยอะแต่ความจริงศูนย์ที่ขายอย่างเดียวมีเยอะ อ้างว่าหาที่ซ่อมง่ายทั้งที่ความจริงยังถามกันอยู่เลยว่าศูนย์ย่านนี้ๆที่ไหนทำงานดีไม่ชุ่ยมันไมีใช่ไปได้ทุกที่ บอกราคาขายต่อดีทั้งที่ตลาดรถตอนนี้โดนพิษรถคันแรกกระหน่ำราคาร่วงทุกยี่ห้อ ความคิดเดิมๆแบบนี้ผมเห็นตั้งแต่สมัยวีออสแจ๊สยังไม่วางขาย จนถึงตอนนี่ผ่านมาจะยี่สิบปีก็ยังพูดเดิมๆไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มีการเอาความเปลี่ยนแปลงทางเศรฐกิจทางโลกมาพูดถึงเลย  :-\ ไอ้ตอนอีโคบูสกับสกายแอคทีฟจะเปิดตัวก็ต่างกันท่าสบประมาทว่ามันต้องไม่ดียังงั้นยังงี้ แต่อีตอนมันได้รางวัลinternational engine of the yearกับjapanese car of the yearกลับไม่พูดถึง ขนาดรถดีๆคุณภาพคับแก้วไม่มีโม้เจือปนอย่างพรีอุสยังโดนกีดกันจนรุ่นต่อไปเป็นหมัน.....แนวคิดย่ำอยู่กับที่แบบนี้ น่าเบื่อกว่าเยอะ อ่ะคนส่วตใหญ่ไม่สนใจจะซื้อไม่เป็นไรไม่ชอบก็ไม่ซื้อแค่นั้นแต่นี่ไม่ชอบแล้วยังกระทืบซ้ำ ออกตัวแรงอยากให้รถที่ตัวเองไม่ชอบขานไม่ออกตายไปจากตลาดเลย คงไม่ต้องพูดซ้ำหรอกว่าการแข่งขันสินค้ายิ่งมีมากยิ่งมีผลดีกับเรายังไง แทนที่จะยุให้ค่ายรถตีกันสู้ด้วยโปรโมชั่นแต่ดันมากัดกันเองแทนค่ายรถอยากให้ทีตัวเลือกน้อยๆ เหมือนตอนนี้เรามีเกมสรีทไฟเตอร์4ให้เล่นมีตัวละควรให้เลือกร่วมๆ30ตัวมีลูกเล่นแท็กทีมมากมายมีระบบปัดป้องparryให้สนุกกับการเล่นได้อึกหลายเท่า แต่กลับไม่ชอบอยากจะลดตัวเลือกไปหาสตรีทไฟเตอภาค2ยุคที่มีตัวละคร6ตัวมีแค่กระโดดเตะต่อยปล่อยพลังตั้งการ์ดแค่นั้นจบ......มันจืดชืดอ่ะครับ  
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:56:01 »
ตลาดรถ ก็ยังน่าสนใจเหมือนเดิม สำหรับผม ผู้ผลิตยังไงก็หยุดนิ่งไม่ได้ ต้องนำรถใหม่ๆ หรือ Tech ใหม่ๆ มานำเสนอ ยิ่งถ้าได้ดูรีวิวของต่างชาติมากๆ จะเห็นว่า เค้าไปไกลกว่าเรา ซึ่งก็จะเป็นข้อดีที่ทำให้เราทราบว่าผู้ผลิตในประเทศยังชอบกั๊กอะไรไว้บ้าง ไม่ว่าด้วยเหตุผลด้านราคาขาย หรือกำไร

smileymee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 10:00:53 »
จากที่ติดตามเวปนี้มา ผมเชื่อว่าพี่J!MMYและคณะได้พยายามตั้งใจรวบรวมข้อมูลที่ถูกต้องเป็นประโยชน์มาสู่ผู้อ่านอยู่เสมอมา

ขอเป็นกำลังใจให้ครับผม

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 10:29:05 »
ไหนๆพี่จิมมี่ก็เข้ามาตอบแล้ว เลยขอเสนอแนะบ้างละกันครับ  :)

พอรีวิวสั้นลง เสน่ห์บางอย่างมันจะหายไปเป็นเงาตามตัวครับ ถ้าอยากบริโภคข่าวสารที่รวดเร็ว การตัดให้กระชับเป็นสิ่งจำเป็น ความจริงพวกประวัติที่เกริ่นๆกันในรีวิวแต่ละรุ่น ผมว่าแยกออกมา แล้วทำเป็นประวัติของตระกูลๆไป สมมติเช่นประวัติ Corolla พอถึงเวลามี Altis ตัวใหม่ออกมาจะรีวิวอีกก็แค่ทำ Link เข้าไป และอัพเดทเนื้อหาในบทความนั้นภายหลัง (คือทำคล้ายๆ Wiki พอมีรุ่นใหม่มามันก็จะไปอัพเดทไว้ แต่ทำให้น่าอ่านกว่า)

ส่วนเรื่องเว็บบอร์ด เห็นด้วยครับว่า กระทู้แนวๆเดิม ซ้ำๆซากๆ เรื่องเลือกรถตามโจทย์ จนแทบจะตั้งห้องแยกได้อยู่แล้ว แต่ผมก็เข้าใจนะว่าทำไม

ที่จริงผมอยากเสนอพี่จิมมี่ว่า ลองให้พี่แพนหรือทีมงานอื่นๆ ช่วยทำรีวิวเปรียบเทียบรถ เหมือนช่วยเลือกกลายๆนั่นแหละ ว่าถ้าคุณเป็นคนแบบนี้ จะเหมาะกับรุ่นไหน คันไหน หรืออาจจะทำเป็น Chirp หรือคลิปไปเลยก็ได้ครับ เพราะเอาจริงจะเห็นว่าโจทย์การเลือกรถในบอร์ดนี่หลากหลายมาก บางคนเลือกรถที่อยู่ในพิกัดเดียวกัน บางคนเลือกจากงบ แล้วดูว่าฉันจะซื้ออะไรได้ในเงินก้อนนี้โดยไม่จำกัดด้วยลักษณะการใช้งาน บางคนจำกัดลักษณะการใช้งานตามวงเงินที่กำหนดให้ บลา บลา บลา เอาจริงผมว่ามีอะไรให้ได้เล่นอีกเยอะมาก ถ้าจัดแจงทำเป็นบทความ ไม่ว่าจะเป็นให้อ่าน หรือให้ชมไปเลยครับ

เพราะจะมานั่งเคี่ยวเข็ญให้คอยเสิชก่อนตั้งคำถาม มันก็ลำบาก อย่างน้อยที่สุด คนอ่านพวกนี้เขาก็เหมือนลูกค้าแหละครับ บางทีก็ต้องดูความต้องการของเขา เขาไม่ต้องการวุ่นวาย เขารู้ว่าเว็บนี้เชื่อถือได้ คนอ่านเยอะ อยากสะดวกเลยตั้งถามมันเลยแล้วกัน สะดวกดี อันนี้คือความต้องการของเขา ที่อาจจะจุดประกายการทำเว็บในรูปแบบที่ต่างออกไปให้พี่ได้ครับ

เอาใจช่วย HLM และทีมงานทุกท่านเสมอ เหนื่อยยากกันสาหัสขนาดไหน แต่แฟนเดนตายยังคงมีอยู่อีกมากครับ ผมก็คนหนึ่งที่ติดตามมาตั้งนานแล้ว ตั้งแต่ยังอยู่พันทิพย์ มา Caronline จนเริ่มก่อร่างสร้าง HLM แค่อาจจะไม่ค่อยได้คอมเม้นท์มากมาย อยากให้ทีมงานรักษาผลงานที่มีคุณภาพสูงที่สุดในประเทศเอาไว้ และมองหา Revenue model ให้อยู่รอดได้ด้วยครับ อย่าลืมว่า ทำเว็บข่าวยังไงเสียมันก็ยังเป็นธุรกิจอยู่ดี ถ้าเราไม่คิดหาวิธีเติบโต สุดท้ายเราจะตายเพราะคู่แข่งโตจนเราฝ่อครับ

เอาใจช่วยเสมอครับ  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ihatecops

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 11:31:18 »
ผมเองกลับมองว่า เว็ปนี้ที่ทำอยู่ก็ ok แล้ว โดนเฉพาะเรื่องการรีวิวรถที่เป็นแก่นของเว็ปนี้ และยังคงเส้นคงวาอยู่โดยที่คนอื่นเลียนแบบลำบาก

พวกน้ำจิ้มต่างๆที่เหมือนๆกับเว็ปอื่น หรือที่เว็ปอื่นทำมาให้เหมือน ผมว่ามันไม่ได้เป็นตัวชูโรงอะไรและไม่จำเป็นต้องไปเสพที่ไหนเพราะมันก็มีเหมือนๆกันอ่ะ

ส่วนตลาดรถในไทยผมว่ามันก็ร้อนแรงดีมาตลอด รุ่นแปลกๆมาเยอะขึ้น  ถ้าเปลี่ยนรถบ่อยๆ ปีละคันนี่แทบจะอ่านข้อมูลเปรียบเทียบตลอดจนลืมทำงานเลย 555

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 11:56:38 »
เอาตรงๆนะ จุดแข็งของ Headlightmag สำหรับผมคือ มีสถิติ มีการเก็บข้อมูลซึ่งตัวนี้มันไม่ใช่ความคิดเห็นของคนทำรีวิวแต่เป็นผลจากการทดสอบจากพี่จิมมี่

การทดสอบอัตราเร่ง อัตราการกินน้ำมัน มันเป็นปัจจัยหลักในการเปรียบเทียบรถยนต์สำหรับผม ส่วนด้านอื่นมันเกิดจากความรู้สึกซึ่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ยังไงก็ขอให้พัฒนาต่อไปนะครับ ติดตามอยู่เสมอ ช่วงติดเวปพีคๆนี่กด F5 ทุก10 นาทีเลยทีเดียว สู้ๆครับ
N/A  

JONNY

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 12:42:47 »
มันส์เหมือนปีก่อนหน้าได้ไงหละ  คนคันแรก มันส์ไปเยอะ ปีนี้ก่อยๆหน่อย มอเตอร์โชว์ปีนี้ขึ้นไป ก็คงดุเดือดแล้ว

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 12:48:47 »
ทองแท้ ก็ย่อมเป็นทองแท้อยู่วันยังค่ำครับ

เจตนารมย์ของคุณจิม ในการทำรีวิวผ่านมาหลายปีตังแต่พันทิพย์ , ไทยไดร์เวอร์, คาร์ออนไลน์
ผมว่ามันเป็นสิ่งที่ทำให้ HLM มีจุดเด่นเป็นของตนเอง
ยังมีคนติดตามอยู่เรื่อยๆ และมีแนวโน้มเพิ่มขึ้น

จริงอยู่ที่อาจจะมีคู่แข่งเปิดเว็บรีวิวบ้าง ปั่นยอดวิว ยอดไลค์
แต่ทุกวันนี้ผมก็ยังมองว่า ไม่มีใครทำรีวิวได้ดีเท่า ทุกเจ้าต่างมีสไตล์การเขียนคล้ายๆกัน กลางๆ เหมือนกลัวอะไรสักอย่าง
การทดสอบอัตราสิ้นเปลือง มาตรฐานที่แน่นอนก็ไม่มี

สุดท้ายคนอ่านก็ต้องวกกลับมาที่ๆเขาอ่านแล้วได้ข้อมูลครบถ้วนที่สุด อยู่ดีครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 13:07:19 »

ทั้งหมดนี้ รับไว้พิจารณาครับ ยกเว้น สลาลอม

นึกไม่ออกว่าจะไปหาที่ไหน ถ้าไม่ใช่ในสนามแข่งรถ
ซึ่งค่าเช่าก็วันละเป็นแสนบาทนะครับ

ขอบคุณมากกครับ ยังไงผมก็เป็นแฟนคลับ HLM ที่เดี่ยว ที่เป็นเว็ปรถยนต์ในไทย เป็นเน็ททุกครั้งต้องดู HLM ก่อนเลย แต่เดี๋ยวนี้มี update ผ่าน fb บ้าง เพราะบางที่ไม่ได้เปิดเน็ทดู สะดวกดีครับ

อยากที่ท่านข้างบนบอก ผมก็เห็นด้วยครับ
แต่คงไม่ต้องไปลง track ขนาดนั้นหรอกครับ เพราะคนขับรถส่วนใหญ่ก็ขับบนถนนกันครับ
ส่วนสลาลอม อาจจะเป็นแค่ลานจอดรถที่โล่งครับ  (ในกรณีที่หาลานโล่งๆเนียนๆ ไม่ได้ ผมแนะนำ มีลานจอดรถโล่งๆที่ ไทวัสดุ มีนบุรี ราคาเช่าอาจจะยอมเยาหน่อยครับ น่าจะกว้างพอสลาลอมได้ เพราะใช้แข่งจิมคมน่าได้ อาจจะทำสัญญาเป็นเดือน ใช้ครั้งล่ะ 1-2 ชม เวลาที่ลานเค้า ไม่มีกิจกรรมนะครับ)
แนะนำเผื่อเอาไว้พิจาณาครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 13:31:07 »
ความเป็นจริงในตอนนี้ก็คือ เว็ปไซด์หลายๆเว็ป กำลังจะตายครับ คนเข้าอ่านหรือตั้งกระทู้น้อย เพราะคนหันไปเล่นเฟสบุ๊คเป็นหลัก

เวลาทั้งหมดอยู่กับการนั่งเล่นเฟส เว็ปไซด์กลายเป็นเรื่องของกลุ่มคนรวมตัวกันคล้ายๆคลับไปแล้ว ( กรณีไม่ตั้งคลับในเฟส )

วิธีที่จะทำให้เว็ปไซด์กลับมาคึกคักได้เหมือนสมัยก่อน ผมก็คิดไม่ออกเหมือนกัน  แต่รู้แค่ว่า มันต้องมีออฟชั่น หรือแรงดึงดูดที่มากกว่าเฟสบุ๊คให้ได้ ไม่งั้นมันก็จะร้างไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 14:46:39 »
ขอมุมองจากช่างศูนย์ สักคอลัมภ์ ไม่ต้องเปิดเผยตัว มาวิเคราะห์ ลูกค้าที่เอารถเข้าไปซ่อมมีประเภทไหนบ้าง หากมีคนเขียนดีดีนี้สนุเลยนะ ลูกค้ามีหลากประเภท มีทั้งยืนเฝ้ารถ มีทั้งทิ้งสุราไว้ให้ท้ายรถ มีทั้งผูกมัดจองช่างประจำเท่านั้น มีทั้งต้องให้ใช้ ประแจปอนด์กวดน็อตทุกตัวที่เริ้ออกมา(ย้ำว่าทุกตัว)  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 14:56:11 »
กระทู้แบบนี้โผล่มาเมื่อไหร่ สัญญาณเตือน ถือว่าเริ่มมาแล้ว

และนี่คือการเตือนให้เราต้องปรับปรุงงานของเรากันแล้ว

ยอมรับว่า ช่วงปีที่ผ่านมา ต่อเนื่องถึงปีนี้ ตลาดรถยนต์จะไม่ค่อยคึกคักเหมือนเมื่อก่อนหน้านี้

ผมเอง ก็ต้องไปหาแรงบันดาลใจใหม่ๆ ในการเขียนด้วยเช่นกัน

แถมช่วงนี้ เว็บรถยนต์ใหม่ๆ เกิดขึ้นเยอะมาก เรื่องน่าเศร้าก็คือ บางเว็บ ใช้วิธี
ปั้น SEO Make ยอดคนคลิกกันท่าเดียว โดยไม่สนใจเลยว่า Content จะดีพอ
ให้คุณผู้อ่านได้เสพกันหรือไม่  บางเว็บ กำลังตกอยู่ในวังวน "แดกตัวเลขเป็นอาหาร"
เพื่อจะเอายอดเหล่านี้ ไปเคลมกับ เอเจนซีโง่ๆ ที่มองแต่ตัวเลขยอดคนเข้าอย่างเดียว
(เพราะทำงานสะดวกดี ทำเอกสาร เอาแบนเนอร์ยื่นให้เว็บ จ่ายตังค์ลงโฆษณา ก็จบ)

เอเจนซี ดีๆ เขาจะมองระยะยาว เขาจะมองรวมถึงการเข้ามามีปฏิสัมพันธ์ในเว็บ
ของคุณผู้อ่านด้วย ไม่ใช่ดูแค่จำนวนคนคลิกอ่านแต่ละหน้า (Page View)
และยอดคนเข้าเว็บ (Unique IP Address หรือ UIP) แต่เพียงอย่างเดียว

พูดกันตรงๆคือ อยู่ยากขึ้น ครับ ลำบากขึ้นครับ เหนื่อยขึ้นครับ

แต่ยังต้องทำงานหนักกันต่อไปตามเดิม

ปีนี้ คุณจะได้เห็นการปรับปรุง เปลี่ยนแปลงของเรามากขึ้น
อะไรที่ไม่เคยได้เห็น ก็จะเริ่มได้เห็นกันเสียที  

แต่ขอไม่บอกตอนนี้นะครับ ว่าจะทำอะไรบ้าง
เพราะกะอีแค่ บทความเกียร์อัตโนมัติ ของคุณชาญ อู่กรุงเทพ
เราปล่อยมาตั้งแต่ปี 2009 - 2010 แล้ว พอช่วงนี้มีบางเว็บ
ทำบทความขึ้นมาเกี่ยวกับการใช้งานเกียร์อัตโนมัติ "ตามความเข้าใจของเขา"
เราก็พยายาม แก้ไขให้ถูก ด้วยการแชร์บทความคุณชาญ ที่เรามีอยู่

ปรากฎว่า มีอยู่เว็บนึง ดูคลับคล้ายคลับคลาว่า อาจจะเอาบทความคุณชาญอันนี้
ไป Re-write หั่นให้สั้น ลง เป็นเวอร์ชันของตนเองออกมา เพื่อสร้างยอดวิว
ให้เว็บตัวเอง

ทุกวันนี้ เลยไม่ค่อยกล้าบอกคุณผู้อ่านเท่าไหร่ครับ ว่า จะเกิดอะไรขึ้นในเว็บต่อไป
หรือจะเอารีวิวตัวไหนขึ้น เมื่อไหร่ เพราะพอบอกไป ก็จะมีอีกหลายเว็บ พยายาม
ดักทาง ด้วยการ ไปทำ SEO ใน Keyword ชื่อรถรุ่นนั้นๆ (อันที่จริงตอนนี้
เขาก็เหมาชื่อรถตลาดในบ้านเราไปหมดแล้วละ)  แล้วไปทำยังไงก็ได้
จะน่าเกียดแค่ไหน ไม่สนใจ ขอแค่ว่า ให้ยอดวิวของเขา เยอะและสูงกว่า
เว็บของเราก็เป็นพอ

อย่างว่าครับ บางเว็บมี KPI จากต่างชาติ ค้ำคอเขาอยู่

KPI ที่ผมชอบเรียกมันว่า Kuay or Penis Indicator นั่นแหละครับ

ดังนั้น

รอดูกันต่อไปครับ ว่าเราจทำอะไรกัน
ที่แน่ๆ สำหรับเราแล้ว คุณผู้อ่าน คือสิ่งที่เราให้ความสำคัญสูงสุดเหมือนเช่นเคย
โฆษณาเป็นเรื่องรอง เเรื่องเงินยิ่งเป็นเรื่องเล็ก เข้าไปใหญ่

ที่สำคัญไปกว่านี้คือ เราจะทำอย่างไรก็ตาม ให้คุณผู้อ่านทุกคน มีประสบการณ์กับเว็บเรา ที่ดียิ่งขึ้นกว่าเดิมให้ได้ด้วย

รอดูกันครับ

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวก็ชอบดูเรื่องรถเวลาว่างๆ youtube konnaimairoo นี่เป็น my favorite หนึ่งของลิสต์เลยเพราะดูแล้วเทียบกับยี่ห้ออื่นการรีวิวของคุณจิมดูตรงๆดี อีกย่างเวลาการเข้าออกหรือนั่งเบาะจะบอกตลอดว่าตอนคนรีวิวนั่งรูปร่างแบบไหน คนอ่านรูปร่างอาจจะแตกต่างลองไปนั่งดูเพราะอาจจะไม่เหมือนกัน และส่วนอื่นด้วยเช่นกัน อย่างน้อยก็ได้ทราบจุดเด่นจุดด้อยของรถแต่ละรุ่นในลักษณะของการใช้งานช่วยให้คนอ่านได้นำข้อมูลเหล่านั้นไปลองขับและประกอบการตัดสินใจได้มากขึ้น ดูคลิปของคุณจิมกับทีมงานซ๊ำบ่อยมาก 555+ แต่ก็ไม่เบื่อนะค่ะ ชอบลักษณะการรีวิวที่ปนฮาหน่อยๆ รวมถึงกลุ่มพวกน้องตอยอะไรก็สนุกน่ารักดีค่ะ ดูแล้วไม่น่าเบื่อ

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานพัฒนาผลงานให้ดีขึ้นๆไปและเป็นเว็บที่ครองใจคนรักรถตลอดไปนะค่ะ :)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 15:27:55 »
ยังตามอยู่ และยังเชื่อมือพี่จิมมี่ที่สุด
เชื่อว่าปีนี้คงได้เห็น content ใหม่ๆ โดนใจ user แบบเราๆแน่ครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 18:03:28 »
ผมติดตามพี่จิมมี่ ตั้งแต่สมัยผมยังเรียนอยู่มหาลัย น่าจะปี 2006-07 ได้ ตอนนั้น HLM ยังเป็นวุ้นด้วยซ้ำ พอทราบว่ามาตั้งเว็บเอง ผมก็รีบตามมาทันที แต่กว่าจะได้สมัคร และสมัครได้ (ซะที) ก็ปาเข้าปี 13 ให้แล้ว ทุกวันนี้ ถ้ามีเวลา จะแวะเวียนมาตลอดครับ

เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่าน ให้สร้างสรรค์ผลงาน แก่วงการรถยนต์ ตลอดไปครับ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 19:24:32 »
ยังไงก็จะคอยติดตามไปตลอดครับ ถ้ายังว่างอยู่

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ ชอบเว็บนี้มาก ฮิๆ

ออฟไลน์ Kalato

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 20:09:18 »
ช่วงนี้ผมไม่ตื่นเต้นกับเรื่องรถยนต์เหมือนก้นครับ  ซบเซายังไงไม่รู้ ................

+++++รู้สึกว่าตื่นเต้นสุดๆช่วง eco car คันแรกของๆไทย  nissan march ออกมาใหม่ๆ ช่วงนั้น วงการรถยนต์ คึกคักมาก  +++ ยอดคนดูเวปไซต์ thaimarch club  หลายหมื่นคนต่อวันเลย

GreenG

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 20:29:03 »
ผมติดตามตั้งแต่ยุคเวปต้องห้าม caronline Thaidriver (บางเล่ม) และมาถึงที่นี่

ผมติดตามเพราะว่า ชอบการเขียนของพี่จิมมี่ คือ ละเอียด ครบ ทุกประเด็น

เมื่อก่อนผมก็มองครับ ว่า บางบทความก็ช้า (web อื่นขึ้นก่อน)

แต่มายุคนี้ ผมกลับมองว่า การที่บทความพี่ช้าเพราะพี่เขียนละเอียดมาก

เวลาผมอ่านของ web อื่น ผมจะอ่านแค่ 10-15 นาที แต่พอเป็นที่นี่ ไม่ต่ำกว่าชั่วโมง เพราะจะมีการเขียนถึงประวัติ ความเป็นมา และรูปภาพ ทุกรุ่นละเอยีดทุกแง่มุม ซึ่งผมก็ยังไม่เห็น web ไหนทำได้

ผมเข้าใจพี่เลย ตอนที่พี่โทรมาครั้งนั้น ว่าพี่ทำงานหนักมาก มันไม่ใช่แค่ว่า ขับๆ และเขียนๆ ไป แต่มันคือ จิตวิญญาณที่พี่ใส่เข้าไป
และพี่ก็ต้องบริหารงานอื่นๆ ด้วย ผมต้องขอโทษพี่จิมมี่ด้วยที่ตอนนั้นทำให้ เดือดร้อน ไม่สบายใจ

ผมมองว่า ณ ปัจจุบัน web นี้ทำบทความได้เร็วขึ้นมาก อยู่ในระดับที่ใช้ได้ครับ

ผมหวังว่า web จะมีบทความที่น่าสนใจมาเรื่อยๆ ครับ ขอบคุณมากที่เปิดโอกาสให้เราได้อ่านบทความน้ำดีครับ ;)

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 20:59:20 »
ไหนๆพี่จิมมี่ก็เข้ามาตอบแล้ว เลยขอเสนอแนะบ้างละกันครับ  :)

พอรีวิวสั้นลง เสน่ห์บางอย่างมันจะหายไปเป็นเงาตามตัวครับ ถ้าอยากบริโภคข่าวสารที่รวดเร็ว การตัดให้กระชับเป็นสิ่งจำเป็น ความจริงพวกประวัติที่เกริ่นๆกันในรีวิวแต่ละรุ่น ผมว่าแยกออกมา แล้วทำเป็นประวัติของตระกูลๆไป สมมติเช่นประวัติ Corolla พอถึงเวลามี Altis ตัวใหม่ออกมาจะรีวิวอีกก็แค่ทำ Link เข้าไป และอัพเดทเนื้อหาในบทความนั้นภายหลัง (คือทำคล้ายๆ Wiki พอมีรุ่นใหม่มามันก็จะไปอัพเดทไว้ แต่ทำให้น่าอ่านกว่า)

ส่วนเรื่องเว็บบอร์ด เห็นด้วยครับว่า กระทู้แนวๆเดิม ซ้ำๆซากๆ เรื่องเลือกรถตามโจทย์ จนแทบจะตั้งห้องแยกได้อยู่แล้ว แต่ผมก็เข้าใจนะว่าทำไม

ที่จริงผมอยากเสนอพี่จิมมี่ว่า ลองให้พี่แพนหรือทีมงานอื่นๆ ช่วยทำรีวิวเปรียบเทียบรถ เหมือนช่วยเลือกกลายๆนั่นแหละ ว่าถ้าคุณเป็นคนแบบนี้ จะเหมาะกับรุ่นไหน คันไหน หรืออาจจะทำเป็น Chirp หรือคลิปไปเลยก็ได้ครับ เพราะเอาจริงจะเห็นว่าโจทย์การเลือกรถในบอร์ดนี่หลากหลายมาก บางคนเลือกรถที่อยู่ในพิกัดเดียวกัน บางคนเลือกจากงบ แล้วดูว่าฉันจะซื้ออะไรได้ในเงินก้อนนี้โดยไม่จำกัดด้วยลักษณะการใช้งาน บางคนจำกัดลักษณะการใช้งานตามวงเงินที่กำหนดให้ บลา บลา บลา เอาจริงผมว่ามีอะไรให้ได้เล่นอีกเยอะมาก ถ้าจัดแจงทำเป็นบทความ ไม่ว่าจะเป็นให้อ่าน หรือให้ชมไปเลยครับ

เพราะจะมานั่งเคี่ยวเข็ญให้คอยเสิชก่อนตั้งคำถาม มันก็ลำบาก อย่างน้อยที่สุด คนอ่านพวกนี้เขาก็เหมือนลูกค้าแหละครับ บางทีก็ต้องดูความต้องการของเขา เขาไม่ต้องการวุ่นวาย เขารู้ว่าเว็บนี้เชื่อถือได้ คนอ่านเยอะ อยากสะดวกเลยตั้งถามมันเลยแล้วกัน สะดวกดี อันนี้คือความต้องการของเขา ที่อาจจะจุดประกายการทำเว็บในรูปแบบที่ต่างออกไปให้พี่ได้ครับ

เอาใจช่วย HLM และทีมงานทุกท่านเสมอ เหนื่อยยากกันสาหัสขนาดไหน แต่แฟนเดนตายยังคงมีอยู่อีกมากครับ ผมก็คนหนึ่งที่ติดตามมาตั้งนานแล้ว ตั้งแต่ยังอยู่พันทิพย์ มา Caronline จนเริ่มก่อร่างสร้าง HLM แค่อาจจะไม่ค่อยได้คอมเม้นท์มากมาย อยากให้ทีมงานรักษาผลงานที่มีคุณภาพสูงที่สุดในประเทศเอาไว้ และมองหา Revenue model ให้อยู่รอดได้ด้วยครับ อย่าลืมว่า ทำเว็บข่าวยังไงเสียมันก็ยังเป็นธุรกิจอยู่ดี ถ้าเราไม่คิดหาวิธีเติบโต สุดท้ายเราจะตายเพราะคู่แข่งโตจนเราฝ่อครับ

เอาใจช่วยเสมอครับ  ;)

ขอแจมด้วยคนครับ อาจจะไม่ได้มีส่วนร่วมในเว็บมากมายแต่อยากบอกว่าผมก็เป็น "แฟนเดนตาย" อีกคน 55555
ตามติดมาแล้วทุกที่ตั้งแต่ thaidriver เว็บต้องห้าม autobild caronline จนมาถึง HLM ครับ
มีข้อจำกัดอย่างนึงที่เอาใ่จช่วยให้พี่จิมมี่ก้าวข้ามผ่านไปให้ได้คือความรวดเร็วในการออก full review
มีรถหลายรุ่นที่โดนดองเค็มรีวิวจนรถหมดความน่าสนใจ รีวิวนั้นแท้งไปตั้งแต่ยังไม่ได้คลอด น่าเสียดายมากๆ
(toyota camry toyota prius bmw F10 ผมยังไม่ลืมนะครับ อิอิ)
เป็นกำลังใจให้นะครับ  ;)

ออฟไลน์ Pattarachai

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 21:57:25 »
มาเป็นกำลังใจให้พี่จิมมี่ครับ ผมบอกเลยว่าผมติดตามพี่ตั้งแต่ HLM ออกมาใหม่เมื่อประมาณปี 2009 และธรรมดาผมเป็นคนไม่ชอบอ่านอะไรที่ยาว ๆ แต่ด้วยการเขียนบทความที่มีแต่แก่น เน้นเลยครับว่าแก่น เนื้อเรื่องละเอียดครบถ้วน ภาพประกอบที่ใส่มาทำให้ทุกคนเข้าใจและสามารถชั่งน้ำหนักเพื่อเฟ้นหารถที่เหมาะกับตัวเองที่สุดมันทำให้ผมนั้นติด บางวันไม่ได้ทำอะไรก็นั่งรออยู่หน้าคอมพิมเตอร์เพื่อรอดูบทความใหม่ ๆ เลยนะ ต้องขอบคุณพี่จิมมี่กับทีมงานมาก ๆ และพวกพี่ ๆ ทีมงานก็คงเหนื่อยมาก ๆ ที่จะต้องปรับปรุงให้ทันสมัยตลอดเวลา ยังไงขอให้พี่ ๆ ทีมงานตั้งใจทำต่อไปนะครับ

ขอขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ทุกอันครับผม

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 00:40:45 »
เด่วนี้เราอาจจะขี้เกียจอ่าน เพราะเราสนุกไปกับคลิปครับ

ผมเข้าใจจุดยืนของ HLM นะครับว่าเค้ารีวิวรถในทิศทางการใช้งานเป็นหลัก ซึ่งจริงๆแล้วละเอียด แต่เราอาจจะชินกับมัน เพราะถ้าดูรอบๆแล้วมีส่วนน้อยคับ ที่จะบอกลายละเอียดเลกๆน้อยๆ