ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ตลาดรถ ไม่มันส์เลย  (อ่าน 7798 ครั้ง)

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
Re: เดี๋ยวนี้ตลาดรถ ไม่มันส์เลย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 12:22:16 »
ยังติดตามเนื้อหาข่าวหน้าหลักอยู่เสมอ อ่านแบบละเอียดด้วย

แต่ที่เบื่อคือ คำถามจาก webboard มากกว่า เลยไม่เข้ามาที่ส่วนนี้ เน้นเสพข่าวอย่างเดียวพอ

คนอื่นๆ ก็คงคิดคล้ายๆ กัน คนที่ตอบเลยดูหายไปเยอะ

ผมคิดว่า ถ้าอยากให้ webboard กลับมาคึกคัก คงต้องให้ทีมงานมาช่วยตอบกันบ่อยๆ ผู้อ่านจะได้รู้สึกมีปฏิสัมพันธ์ใกล้ชิดมากขึ้น (เลือกกระทู้ตอบได้)

ตอนนี้เหมือนตอบกันเอง แล้วก็เงียบๆ จบกระทู้ไป

ส่วนคุณภาพการรีวิว ผมว่ายังเข้มข้นตามมาตราฐานเท่าเดิมครับ รูปก็ถ่ายสวย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: เดี๋ยวนี้ตลาดรถ ไม่มันส์เลย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 12:29:49 »
ผมว่าตลาดอื่น ๆ ก็เงียบนะ  ;D

เป็นกำลังใจให้ทีมงาน Headlightmag ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 13:00:06 »

ทราบครับ ว่า งานเยอะมาก เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 14:31:42 »

ผมอยากให้ คุณ Jimmy ลองเอา อุปกรณ์เสริม พวกเครื่องมือวัด ในการรีวิว มาเพิ่ม
ตอนนี้ Iphone หรือ สมาร์ทโพน มัน มี App เครื่องมือวััด
เราสามารถ วัดแรงสั่น ออกมาเป็น ค่า g
เราสามารถ  วัดความดัง อออกมาเป็น DB
ถึงแม้มันจะ ไม่ถูกต้อง ตามค่ามาตราฐาน  แต่ มัน แม่นยำ สามรถเทียบ รถ รุ่นต่อรุ่น โดยใช้ อุปกรณ์เดิม
บางที ตัวเลข มัน อธิบายได้ดีกว่าความรู้สึกครับ

อยากให้ ทดลอง แนว สลาลม  ดูบ้าง
เป็นไปได้ อยากให้เอารถไปวิ่งบนแทรคเลย 5555

ทั้งหมดนี้ รับไว้พิจารณาครับ ยกเว้น สลาลอม

นึกไม่ออกว่าจะไปหาที่ไหน ถ้าไม่ใช่ในสนามแข่งรถ
ซึ่งค่าเช่าก็วันละเป็นแสนบาทนะครับ

แลกเป็นค่าโฆษณาฟรีใน VDO Clip สิครับ

ออฟไลน์ stvai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:01:21 »
อยากให้มีรีวิวพวกรถซูเปอร์คาร์ อย่าง Fer ไม่ก็ Lam บ้างน่ะครับ (ไม่ต้องเยอะขอให้มีพอกระชุ่มกระชวยบ้าง)
แต่ก่อนได้อ่านรีวิว Bentley ของพี่จิมมี่ กับ Exclusive First Imperssion ในรถ Aston Martin ของน้องเปาไป
ทำหลอนไปเป็นอาทิตย์เลย อยากให้มีรถพวกนี้บ้างจะเป็นพระคุณอย่างสูง (สนองกิเลสตัวเองล้วนๆ)
ขอบพระคุณพี่จิมมี่และทีมงานทุกๆท่านที่มอบสิ่งดีๆให้กับพวกเราใน Headlight Mag มาตลอด!!

ออฟไลน์ KO_CG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 20:41:40 »
ผมว่าตลาดมันก็ไปของมันเรื่อยๆ มีอะไรให้ตามอยู่ตลอด,
แล้วก็ยังต้องแวะเข้ามาอ่าน headlightmag ทุกครั้งที่อยู่หน้าคอม^^

เป็นกำลังใจให้ทีมงานนะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 21:35:35 »
เศรษฐกิจโลกไม่ดี  ครับ ซบเซา

แต่ๆ ช่วงนี้คือช่วงเผย เทคโนโลยียานยนต์ยุคอนาคต

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 22:33:26 »

ผมชอบอ่านรีวิวของเวปนี้ครับ
ขอบคุณคุณจิมมี่และทีมงานที่สร้างผลงานดีๆให้อ่านเสมอ
เหตุผล
1.ความน่าเชื่อถือ ไม่อวยเหล่าสปอนเซอร์ ผมเชื่อในการทดสอบของเวปนี้มากที่สุด
ถ้าเปรียบกับหนังสือรถ หรือเวปอื่น มักจะมีความอคติในผลทดสอบ อ่านได้แต่อ่านผ่านๆ
2.มีการจัดทดสอบที่เป็นมาตรฐาน เช่นเส้นทางเดิม คนทดสอบคนเดิม ทีมงานเดิม เวลาเดิมๆที่ใช้ในการทดสอบ
3.มีการเล่าประวัติความเป็นมา ความรู้ในเรื่องรถ ซึ่งแสดงออกถึงความตั้งใจในการทำการบ้านหาข้อมูล ความรู้ที่เพียบพร้อม

งานของคุณจิมมี่และทีมงานมีความโดดเด่นและเป็นเอกลักษณ์
ขอชื่นชมจากใจจริงครับ

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 04:24:15 »
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนคับ สู้ๆครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:13:44 »
Facebook ค่อนข้างมีผลกับเว็บไซต์มากครับ ในยุคปีที่ผ่านมานี้
เอาจากตัวเองก็ได้ครับ ระหว่างเปิดเว็บกับเปิด facebook
เลือกเปิดอะไรก่อนกัน (สำหรับผม Facebook นะ) ด้วยความที่มันเข้าถึงง่ายกว่า

ไม่ใช่แค่ facebook หรอกครับ เดี๋ยวนี้อะไรที่มันง่ายกว่าก็ไปได้ไกลกว่า
อย่างเช่น PC ตั้งโต๊ะ กับ Notebook เดี๋ยวนี้คนใช้ Notebook
มีอัตราเติบโตมากกว่า PC แบบไม่รู้กี่เท่าต่อกี่เท่า ผมว่า PC กำลังจะตายด้วยซ้ำ
(นับเฉพาะการใช้งานในครัวเรือนนะครับ ไม่ใช่ office หรือ บริษัท)

เรื่องของรีวิวที่อาจจะมีความตื่นเต้นน้อยลงเพราะ
เดี๋ยวนี้ ก่อนที่รีวิวจะออก มันมีข้อมูลหลายๆอย่างถูกนำเสนอออกมาก่อน
อย่างเช่น อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง เทสต์ปุ๊ป โพสต์ขึ้นเว็บบอร์ดทันที
รวมถึง Feeling การขับขี่ต่างๆ บางทีก็ออกมาจากคลิปบ้าง ออกมาตอบใน
รูปแบบกระทู้ในเว็บบอร์ดบ้าง สีสันความน่าติดตาม การรอของรีวิวเลยหายไป

เพราะอย่างเมื่อก่อน เราจะแทบไม่รู้อะไรเลยจนกระทั่งรีวิวออก แต่เดี๋ยวนี้มันต่างกัน
อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับ รีวิวจากเว็บที่ออกมา หลายๆอันผมยังไม่ได้กดเข้า
ไปอ่านเลยด้วยซ้ำ ><

ส่วนเรื่องเปรียบเทียบรถในเชิงเทียบสเป็ค-option มีเริ่มทำไปบ้างแล้วครับ
อย่างเช่นของกลุ่ม B-SUV ( Juke-Ecosport-HR-V )
สัญญาว่าถ้ามีเวลาจะออกมาเรื่อยๆครับ (เหมือนจะทำง่าย แต่ใช้เวลาเยอะครับ 55)

ออฟไลน์ HamooNgun

• **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 22:32:47 »
ตลาดรถ ผมว่าก็ไปเรื่อยๆ นะ เพียงแต่ไม่ดุเดือดเหมือนปีที่ผ่านมา อาจเป็นเพราะภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซา

ส่วนเนื้อหาของเว็บ ตั้งแต่ผมอ่านเว็บนี้มา 4 ปี ผมว่าเนื้อหาก็พัฒนาขึ้นเรื่อยๆ นะครับ  ล่าสุดมียอดขายรถแยกตาม Segment และ ตาม ซีซีเครื่องยนต์อีก 

ข้อเสนอแนะของผม สำหรับพัฒนาเว็บในโอกาสต่อไป 
1 เวลาโพสต์ Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง หลังจากนั้นอีกไม่เกิน  15 วัน ควรจะมี คลิป  หรือ รีวิว ตามมา เพื่อความต่อเนื่องครับ
2 ระหว่าง คลิป  กับ รีวิว ตามความเห็นผม คลิปควรปล่อยออกมาก่อน  รีวิว ตามมาทีหลัง  หรือ อะไรมาก่อนก็ได้  แต่ต้องมี Step ที่แน่นอน

เสน่ห์ของ คลิป กับ รีวิว ทางทีมผู้จัดทำสามารถรักษาไว้ได้จนถึงทุกวันนี้ แม้จะขาดช่วงซิ่งไปบ้าง แต่เข้าใจครับ ^^

สุดท้ายนี้ ขอให้ทีมงานทุกท่านมีความสุขมากๆ  สุขภาพแข็งแรงครับ  ;) ;) ;)
มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 01:38:35 »
WOW Factor มันหายมั้งครับ  

ถ้าเป็นสมัยก่อน  รีวิวรถนี่หาอ่านยากมากๆ  พอเจอเลยเป็นอะไรที่ค่อนข้างเป็นอะไรที่คนสนใจกันมากๆ  ตั้งแต่ในสองเว็บเก่า ซึ่งตอนนั้น  เรายังหาดูรีวิวในเว็บไหนๆก็ยาก  หรือต้องซื้อหนังสือรถอ่านเอา

พอมีรีวิว  ก็เคยอ่านสนุกจนผมอ่านแทนหนังสือรถไปเลยช่วงนึง  ส่วนพักหลังๆ  ผมว่ากระแส FB มาแรง  แชร์ต่อๆกันค่อนข้างเร็ว  ผู้คนบอกต่อกันเองก็ง่ายขึ้น (เช่นคันนี้ขับเป็นไง  ขับเสร็จถ้าไม่แชร์ตาม FB ก็ตามเว็บบอร์ด  คนที่อ่านๆไปแล้ว  มาอ่านรีวิวเต็มๆ  ก็เหมือนเจออะไรที่รู้อยู่แล้ว  เราก็เฉยๆกับมันไปมั้งครับ

แต่ถ้าเป็นรีวิวรถแปลกๆเนี่ย ผมเห็นมีแต่คนตื่นเต้นอยากอ่าน  อย่างปีก่อนๆมีรถแปลกเยอะ (ซึ่งไม่น่าจะหาอ่านรีวิวได้ง่ายๆ)  และ  บรรดา Skoda VW Golf หรือแม้แต่บรรดา MTM ทั้งหลาย  หรือแม้แต่ห้องuser review ผมเห็นกระทู้แบบรีวิว RX7 STI  Bentley นี่จุดประเด็นให้คนได้คุยกันได้ยาวดี  แต่พอเป็น Vios City Jazz มักจะเงียบ

รีวิวรถบ้านๆทั่วไปเราแค่อ่านเอาข้อมูลประกอบการซื้อ  ส่วนรีวิวรถแปลกๆ แรงๆ  หรือคลิป check out  รถ hi performance นี่มันเหมือนเป็นรายการเอนเตอร์เทนอะครับ ดูซ้ำได้ไม่เบื่อ  

---------------------
ดูรีวิว Carbuyer บน youtube เราจะดูเฉพาะรถที่อยากจะซื้อ (ช่วงล่างเป็นไง ภายในกว้างไหม  ประหยัดไหม)
แต่เวลาดู Topgear  รถอะไรมา  ก็อยากดู  เพราะมันสนุก  อยากดูอะไรที่มันแปลกๆฮาๆ  (อย่างตอนล่าสุดก็ DIY รถพยาบาล) หรือช่วงหลังๆเน้นพาเที่ยว ไปพม่าบ้าง ไปอาฟริกาบ้าง รัสเซียบ้าง  ไปอาเจนติน่า  ซึ่งผมชอบมากๆ  เหมือนดูกึ่งๆสารคดี +รายการท่องเที่ยวไปด้วยในตัว  คืนนี้ก็มี  แต่ผมอัดทิ้งไว้ค่อยดูตอนสายๆ
หรืออยากเอาสาระซ่อมรถ ผมก็ดู Wheeler Dealer ได้ความรู้รถมือสองเยอะแยะ  รวมถึงระบบกลไก การซ่อมแซมรถขั้นพื้นฐานด้วย

### พูดถึงของแปลก  ผมยังอยากอ่านพวก User Review รถมือสองหลายๆรุ่นนะ  หาอ่านยากดี  แนวๆ ซื้อมาแล้ว restore จับซ่อม  วิธีดูรถมือสอง  อะไรพวกนี้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 01:47:10 โดย Butterzai »