ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น สมช. ราคารถคันหลักที่ใช้. กับราคาบ้านของตัวท่านเอง  (อ่าน 11516 ครั้ง)

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
 :o :o

บ้านไม่มเพราะว่าพึ่งทำงานแถมตัวคนเดียวครับ

รถที่ซื้อมือสองสถานเดียวครับ ^^

ถูกดีราคาลดไม่มาก ไม่โดนดอกเพราะซื้อสด

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
เข้ามาจน

บ้านน่าจะ 2 ล้านนิดๆ บ้านเก่าแล้ว แต่รถนี้ 8-9 ครับ

...8 บาท ตอนนี้ขยับไป 9 แล้ว ถ้า ปอ. ก็ 14-15
H.

ออฟไลน์ Terng

บ้านมูลค่า 8 หลัก รถใช้ Prius TRD แพงสุดครับ นอกนั้นก็ Altis 2009 / Jazz 2014 พ่อเคยใช้รถยุโรปแล้วเสียดายเงิน จากนั้นมาเลยหันหลังให้รถยุโรปหมดเลยครับ ทั้งๆที่ก็ชอบรถนะ (เมื่อก่อนก็เป็นตัวแทนขายนิสสันด้วยแล้วยกเลิกไป)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
มีรถ 3 คัน mx-5 600k ปาเจโร่ 1.25m ล้าน อัลเมร่า 560k

เช่าบ้านเค้าอยู่เดือนละ 7 พันครับ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เทียบกันไม่ได้ครับ ทั้งตระกูลมีผมชอบรถอยู่คนเดียว
รถคันที่แพงที่สุดที่ครอบครัวเคยซื้อ Camry ACV30 2.4Q 1.479 ล้านบาท ตอนนี้ 3 แสน  :'(
ส่วนบ้านมันมากกว่านั้นมาก ครับ แถมอยู่ๆไปแพงขึ้นได้อีกทุกปีๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Drgozy

• Newbie
  • *
บ้าน 13 ล้านครับ
รถประมาณ 3 ล้านครับ (2คัน a250 กับ brio)

ออฟไลน์ Eddy5659

ของผมอยู่บ้านแม่ครับรถก็ยังไม่มี ทุกวันนี้ใช้ ขสมก
Fluid asset มีเท่าไรก็ไม่รู้ครับไม่เคยนับ ปล่อยให้แม่กับน้องชายบริหารจัดการให้

กะว่าจะซื้อ BRZ MT ต้นปีหน้าไว้เติมเต็มความฝันในการมีรถส่งเต้าหู้สีฟ้า hahahahahahahaha ;D

ยังไงก็มาลองดริ๊ฟท์ลงเขาสามมุขก็ได้นะครับ ผมจะเป็นลูกค้าประจำซื้อเต้าหู้ท่านแน่ๆ อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 5ume7h

ขอแค่ซื้อแล้ว ชีวิตไม่ลำบากก็พอ

ราคาบ้านแพงกว่ารถไม่ใช่เรื่องแปลก
เพราะเราอาจจะหาบ้านที่ราคาไม่แพงมากได้ ในขณะที่รถราคาถูกมากๆ อาจจะไม่เหมาะกับเราหรือไม่ตอบโจทย์

บางคนอาจจะมีบ้านที่แพงกว่ารถสิบเท่า เช่น บ้าน 20 ล้าน รถ 2 ล้าน
แต่คนที่ซื้อบ้าน 1-2 ล้าน จะให้ใช้อัตราส่วนเดียวกัน หารถที่ราคา 1-2 แสนมาใช้ ก็คงลำบาก
จะรอให้มีเงินซื้อบ้านสิบล้านเพื่อแสดงว่าตัวเองมีฐานะพอจะซื้อรถหนึ่งล้านก็ไม่ไหว

ตอนนี้ผมอยู่คอนโดเล็กๆ 2M+ รถก็ 2M+ เหมือนกัน
อยากมีเงินซื้อบ้าน 20M เหมือนกันนะ แต่คงต้องทำงานเก็บเงินไปก่อน

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
จริงๆคนชอบเทียบกันนะครับซื้อรถกับซื้อบ้าน
คิดว่าคงไม่มีใคนซื้อรถเพราะเหตุผลว่าคือการลงทุนมั้งนะคับ
รถที่เลือกซื้อหลายๆคนเชื่อว่าคงใช้อารมน์มากกว่าเหตุผล
ไม่ต้องไปซีเรียสกับมันหรอกครับว่าบ้านกี่บาทแล้วรถต้องไม่ควรเกินกี่บาท
มีความสุขไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋าก้อจัดไปถ้าใจอยาก

ในเมื่อประเทศไทยมีกระทั่งคนเติมเงินซื้อไอเทมในเกมมือถือไป 5 ล้าน
ซื้อรถที่จับต้องได้กี่ล้านก็ซื้อไปเถิด
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ seamonkey

ของผมอยู่บ้านแม่ครับรถก็ยังไม่มี ทุกวันนี้ใช้ ขสมก
Fluid asset มีเท่าไรก็ไม่รู้ครับไม่เคยนับ ปล่อยให้แม่กับน้องชายบริหารจัดการให้

กะว่าจะซื้อ BRZ MT ต้นปีหน้าไว้เติมเต็มความฝันในการมีรถส่งเต้าหู้สีฟ้า hahahahahahahaha ;D

ยังไงก็มาลองดริ๊ฟท์ลงเขาสามมุขก็ได้นะครับ ผมจะเป็นลูกค้าประจำซื้อเต้าหู้ท่านแน่ๆ อิอิอิ

ถ้าเห็นดริ๊ฟท์แถวเขาสามมุขแปลว่าพ่อผมเอารถไปวิ่งเล่นครับ hahahahaha
ผมชอบไปเส้นบางพระมากกว่าแถวนั้นรถไม่เยอะและก็ใกล้เขาเขียวด้วยครับ

P.S. ผมเด็กแถวแยกเฉลิมไทยครับ ;D

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
  ของผมบ้านแรก  1.4 ล้าน  จากนั้นมาซื้อรถ 1.2 ล้านบาท
   ต่อมาซื้อบ้าน 3 ล้านมีรถวีออส 6 แสนเพิ่มอีกคัน
   ปัจจุบัน  ซื้อบ้าน 4 ล้านเพิ่มเติม   อนาคต จะมีรถมือ 2 ราคาประมาณ 1 ล้านเพิ่มมาอีก 1 คัน

ราาบ้านปัจุบันไม่สอดคล้องกับคนทำงานกินเงินเดือน  คือแพงมากและผ่อนยาว รัดตัว ผ่อน 20-30 ปี
     แต่รถราคาไม่สูงและเป็นเจ้าของผ่อนดาวน์ง่ายกว่า สามารถสิ้นสุดการผ่อนแค่ 4-6 ปี

เรื่องราคาบ้านนี่จริงครับ มันแพงขึ้นโหดมาก โดยเฉพาะแถวบางแสน ชลบุรี ที่ผมอยู่
บ้านผมหลังแรกผมซื้อปี 53 พื้นที่ 57 ตรว. ราคา 2.5 ล้าน มาปีนี้บ้านโมเดลเดียวกัน โครงการเคลือเดียวกัน พื้นที่เท่ากัน แต่ทำเลแย้กว่าบ้านผมเยอะ ราคาขึ้นมา 3.9 ล้าน ตอนนี้กลายเป็นว่าโครงการใหม่ๆที่ทำเฉพาะทาวน์โฮมกับบ้านแฝด ที่พื้นที่ประมาณ 35 ตารางวา แล้วขาย 3 ล้านต้นๆ เห็นอาจารย์รุ่นน้องที่กำลังตั้งตัวกันแล้วผมเครียดแทนเลย

อาจารย์รุ่นพวกผม ตอนนี้เงินเดือนประมาณ 2.5-3 หมื่น :'( (ป.โท รอเรียนต่อนะครับ)

กว่าจะจบเอก แก่หงอกพอดีเลย บำนาญก็ไม่มีแล้ว :'(

ขอเข้ามาเครียดด้วยคนครับ กำลังจะพยายามให้จบ อาชีพรับเงินเดือนเรทราชการ ต้องควบคุมทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
บ้านหลังปัจจุบัน ค่าตัวประมาณ 8 ล้าน เพิ่งย้ายมาอยู่ได้ 1 ปี จ่ายสด จอดรถได้ 2 คัน
รถที่อยู่ในบ้านหลังนี้ สวิฟท์ 5 แสนกว่า ใช้มา 2 ปี 8 เดือน เหลือผ่อนอีก 1 ปี 4 เดือน
กลอฟจีทีไออายุ 2 ปี 6 เดือน เหลือผ่อนอีก 2 ปี 6 เดือน

อีกทีนึงเป็นหอพัก อายุ 8 ปี มูลค่า 8 หลัก
รถที่จอดไว้ประจำหอพักเป็นกระบะวีโก้ 4x4 ราคา 7 แสนกว่าบาท

อนาคต 420d convertible หรือ E Cabriolet แต่ยังไม่มีที่จอดครับ 555555+

ออฟไลน์ balliblue

บ้าน 1 ล้านกว่า รถ 2 คัน รวมๆก็ล้านกว่า ผมเฉยๆกับบ้านเพราะมันไม่มีใครเห็น  เวลาไปข้างนอกหน้าตาคือ รถที่ขับ กับเงินในกระเป๋า ผมไม่คิดว่าตัวเองจะต้องสร้างสมบัติให้ใคร เพราะไม่คิดว่าจะมีลูกด้วยซ้ำ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 17:29:02 โดย balliblue »

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
อะไรถูกแพงกว่าอะไรสำหรับผมไม่ใช่ประเด็น ขอแค่จ่ายสด ไม่เป็นหนี้ แค่นี้พอ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ Mike

บ้านพ่อแม่ สร้าง เมื่อ 20 ปี ที่แล้ว ประมาณ  5-6 แสน

มีรถ 5-6 คันดังลายเซ็น
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ YenChar

อัตราส่วนนี้ มันเอาไป Apply อะไรไม่ได้หรอกครับ

สำหรับผม ถ้าตัวคนเดียวหรืออยู่กับแฟน ขอบ้าน 3-4 ล้าน รถ 9 แสน พอแล้ว
ขอแค่บ้านเงียบๆ ปลอดภัย มีที่จอดรถในบ้าน พอแล้ว
แต่พอมันมีปัจจัยอื่นเข้ามา ทำให้อัตราส่วนที่เอามาวัดมันเพี้ยนไป
บ้านผม มีอัตราส่วนที่สูงขึ้นกว่าที่คิดมาก
บ้าน 10 ล้าน รถ 4 คันรวมกันไม่ถึง 2 ล้าน

ปล. เวลาคิด ผมคิดราคาปัจจุบันนะครับ
รถ = ลด มูลค่าคงเหลือ เหลือจี๊ดเดียว

ผมมองรถแค่เป็นพาหนะ ปลอดภัย ไม่ต้องขับดีมากมายก็ได้
แต่บ้าน ต้องจัดเต็ม

GreenG

• บุคคลทั่วไป
  ของผมบ้านแรก  1.4 ล้าน  จากนั้นมาซื้อรถ 1.2 ล้านบาท
   ต่อมาซื้อบ้าน 3 ล้านมีรถวีออส 6 แสนเพิ่มอีกคัน
   ปัจจุบัน  ซื้อบ้าน 4 ล้านเพิ่มเติม   อนาคต จะมีรถมือ 2 ราคาประมาณ 1 ล้านเพิ่มมาอีก 1 คัน

ราาบ้านปัจุบันไม่สอดคล้องกับคนทำงานกินเงินเดือน  คือแพงมากและผ่อนยาว รัดตัว ผ่อน 20-30 ปี
     แต่รถราคาไม่สูงและเป็นเจ้าของผ่อนดาวน์ง่ายกว่า สามารถสิ้นสุดการผ่อนแค่ 4-6 ปี

เรื่องราคาบ้านนี่จริงครับ มันแพงขึ้นโหดมาก โดยเฉพาะแถวบางแสน ชลบุรี ที่ผมอยู่
บ้านผมหลังแรกผมซื้อปี 53 พื้นที่ 57 ตรว. ราคา 2.5 ล้าน มาปีนี้บ้านโมเดลเดียวกัน โครงการเคลือเดียวกัน พื้นที่เท่ากัน แต่ทำเลแย้กว่าบ้านผมเยอะ ราคาขึ้นมา 3.9 ล้าน ตอนนี้กลายเป็นว่าโครงการใหม่ๆที่ทำเฉพาะทาวน์โฮมกับบ้านแฝด ที่พื้นที่ประมาณ 35 ตารางวา แล้วขาย 3 ล้านต้นๆ เห็นอาจารย์รุ่นน้องที่กำลังตั้งตัวกันแล้วผมเครียดแทนเลย

อาจารย์รุ่นพวกผม ตอนนี้เงินเดือนประมาณ 2.5-3 หมื่น :'( (ป.โท รอเรียนต่อนะครับ)

กว่าจะจบเอก แก่หงอกพอดีเลย บำนาญก็ไม่มีแล้ว :'(

ขอเข้ามาเครียดด้วยคนครับ กำลังจะพยายามให้จบ อาชีพรับเงินเดือนเรทราชการ ต้องควบคุมทุกอย่างครับ
สู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

เอางี้ดีกว่า ...
บ้านที่อยู่ ซื้อมาได้สองปีกว่าๆ
ถ้าจะขายตอนนี้ กำไรราวๆ15-20%

รถที่ใช้ ก็ใช้มาสองปีกว่าๆ นานกว่าบ้านหน่อยนึง
ถ้าจะขาย ราคาหายไปน่าจะราวๆ 50%

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
Re: สอบถามความเห็น สมช. ราคารถคันหลักที่ใช
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 10:48:50 »
ชอบกระทู้นี้จังเลยครับ อ่านหลากหลายความคิดเห็นแล้วเพลินดี และทำให้รู้ว่า ชาว HLM มีแต่คนรวยๆกันทั้งนั้นเลย ^___^
(มองตัวเองแล้วก็ถอนหายใจเบาๆ เห้อ...)
ส่วนครอบครัวผมนั้น...

พ่อกับแม่ นอนในตราชั่งกิโลของท่าข้าว เก่าๆ แต่ไม่โทรม (ออฟฟิคผสมบ้าน) ถ้าตีเป็นมูลค่า คงไม่เกิน 5 แสน ฮ่าๆๆๆ
พ่อใช้ F30 320d 2.89 ล้าน(ผ่อน 4 หมื่น/ด) ส่วนแม่รถประจำก็ Wish (ผ่อนหมดแล้ว) ปีนึง ขับไม่ถึง 5 ครั้ง เพราะออกแค่งานศพ บวช แต่ง ส่วนใหญ่ก็ไปไหนกับผม ไม่ก็กับพ่อ

พี่ชายซื้อบ้านในเมืองพิษณุโลก รวมที่ดินตอนนั้น 1.8 ล้าน(ผ่อน) ตอนนี้มีคนขอซื้อ 2.5 ล้าน รถที่แกใช้ประจำก็ CRV G4 1.3 ล้าน(ผ่อน) ส่วนเมียก็ CIVIC FD (ผ่อนหมดแล้ว)

ส่วนตัวผม ไม่มีบ้านครับ มีแค่ห้องพักที่อยู่ในลานข้าว ตัวห้องสร้างไปแค่ 2 แสน แต่อุปกรณ์ภายในบ้านก็หลายแสน แต่งดีดีหน่อย พวก iMac+TV+เฟอร์ เป็นความชอบส่วนตัวล้วนๆเลยครับ
ส่วนรถก็ Accord G9 1.6 ล้าน (ผ่อน 24000/ด) เหลืออีก 2 ปี
ส่วนตัวผมไม่ค่อยให้ความสำคัญกับบ้านเลยครับ ขอแค่ภายในหรูๆ นอนแล้วมีความสุข มี TV จอใหญ่ๆ มี iMac ใช้แบบฟินๆ
แต่ภายนอกจะเป็นยังไงก็ช่างมัน เพราะไม่มีใครมาดู(บ้านนอกมาก) ผมชอบประมาณว่า ข้างนอกธรรมด๊าาาาา ธรรมดา แต่พอเปิดเข้าไปข้างในแล้วร้อง WoW!!! ทำนองนั้น ซึ่งใครมาเที่ยวหาผมก็ WoW กันจริงๆ
ชีวิตส่วนใหญ่ผมจะอยู่กับการเดินทาง ใช้รถเดือนละหมื่นกว่า กม.คือบางวันนี่อยู่บนรถมากกว่าที่พักอีกครับ ผมเลยให้ความสำคัญกับรถค่อนข้างมากกว่า
แต่อนาคตอันใกล้ ก็จะสร้างบ้านที่อยู่กันทั้งครอบครัวสักหลัง เอาแบบไม่ต้องเวอร์มาก แต่อยู่แล้วมีความสุข พ่อแม่ก็เริ่มแก่มากแล้ว ก็อยากให้มีบ้านสวยๆกับเขาบ้าง กะราคาไว้แค่สัก 2-5 ล้านก็พอ (บ้านนอกอยู่หรูมากไปก็เท่านั้นแหละครับ ชาวนากันทั้งนั้น)

บ้านไม่ได้โชว์ ขอรถโก้ๆไว้ก่อน... ฮ่าๆ
ปล. ลานข้าว+ออฟฟิค+ห้องพัก+ทีดิน ที่อยู่กันแบบธรมดาๆ แบงค์ตีรวมมูลค่าทรัพย์สินให้ ประมาณ 20-25 ล้านครับ ถ้าโดนยึด -.-"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 10:57:08 โดย เกมส์'พิดโลก »
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
บ้านผมไม่แน่ใจว่ากี่ล้านเพราะพ่อสร้างไว้

แต่รถมี 2 คัน Accord G8 2.0 , Fortuner 3.0 4x4

จริงๆอยากได้รถพรีเมี่ยมมากๆครับ แต่ไม่ได้รวยขนาดดาวน์เป็นหลักล้านแล้วไม่เสียดายเงิน

อีกทั้งเห็นราคารถมือ2แล้วหดหู่จริงๆ ไม่อยากจะซื้อป้ายแดงเลย ขายออกก็ได้น้อย ใช้ต่อดีกว่า

ออฟไลน์ TRcdi

ราคาที่ซื้อ
บ้าน + ที่ดิน  23 m.
รถ 5 คัน       12 m.

ราคาขายในอนาคต (อันใกล้)
บ้าน + ที่ดิน  30 m. ++
รถ 5 คัน         4  m. - -

ขอบคุณกระทู้นี้ครับ
พิมพ์ไปก็บรรลุสัจจธรรม  :o

ออฟไลน์ Yangyang

ของผมจนลงมาหน่อยครับ

บ้านหลังแรกใน กทม.  850,000 รถคันแรก 680,000 ที่ซื้อรถเพราะต้องใช้ขับไปทำงานระยอง
ตอนนี้ย้ายมาทำงานชลบุรี ซื้อบ้านใกล้ที่ทำงานเพราะคุ้มกว่าเช่าหอพัก
บ้านเพิ่งซื้อ 2.8 ล้าน กำลังรอ x-trail เดือนหน้า 1.3 ล้าน

ออฟไลน์ Yangyang

Re: สอบถามความเห็น สมช. ราคารถคันหลักที่ใช
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 19:48:58 »
ชอบกระทู้นี้จังเลยครับ อ่านหลากหลายความคิดเห็นแล้วเพลินดี และทำให้รู้ว่า ชาว HLM มีแต่คนรวยๆกันทั้งนั้นเลย ^___^
(มองตัวเองแล้วก็ถอนหายใจเบาๆ เห้อ...)
ส่วนครอบครัวผมนั้น...

พ่อกับแม่ นอนในตราชั่งกิโลของท่าข้าว เก่าๆ แต่ไม่โทรม (ออฟฟิคผสมบ้าน) ถ้าตีเป็นมูลค่า คงไม่เกิน 5 แสน ฮ่าๆๆๆ
พ่อใช้ F30 320d 2.89 ล้าน(ผ่อน 4 หมื่น/ด) ส่วนแม่รถประจำก็ Wish (ผ่อนหมดแล้ว) ปีนึง ขับไม่ถึง 5 ครั้ง เพราะออกแค่งานศพ บวช แต่ง ส่วนใหญ่ก็ไปไหนกับผม ไม่ก็กับพ่อ

พี่ชายซื้อบ้านในเมืองพิษณุโลก รวมที่ดินตอนนั้น 1.8 ล้าน(ผ่อน) ตอนนี้มีคนขอซื้อ 2.5 ล้าน รถที่แกใช้ประจำก็ CRV G4 1.3 ล้าน(ผ่อน) ส่วนเมียก็ CIVIC FD (ผ่อนหมดแล้ว)

ส่วนตัวผม ไม่มีบ้านครับ มีแค่ห้องพักที่อยู่ในลานข้าว ตัวห้องสร้างไปแค่ 2 แสน แต่อุปกรณ์ภายในบ้านก็หลายแสน แต่งดีดีหน่อย พวก iMac+TV+เฟอร์ เป็นความชอบส่วนตัวล้วนๆเลยครับ
ส่วนรถก็ Accord G9 1.6 ล้าน (ผ่อน 24000/ด) เหลืออีก 2 ปี
ส่วนตัวผมไม่ค่อยให้ความสำคัญกับบ้านเลยครับ ขอแค่ภายในหรูๆ นอนแล้วมีความสุข มี TV จอใหญ่ๆ มี iMac ใช้แบบฟินๆ
แต่ภายนอกจะเป็นยังไงก็ช่างมัน เพราะไม่มีใครมาดู(บ้านนอกมาก) ผมชอบประมาณว่า ข้างนอกธรรมด๊าาาาา ธรรมดา แต่พอเปิดเข้าไปข้างในแล้วร้อง WoW!!! ทำนองนั้น ซึ่งใครมาเที่ยวหาผมก็ WoW กันจริงๆ
ชีวิตส่วนใหญ่ผมจะอยู่กับการเดินทาง ใช้รถเดือนละหมื่นกว่า กม.คือบางวันนี่อยู่บนรถมากกว่าที่พักอีกครับ ผมเลยให้ความสำคัญกับรถค่อนข้างมากกว่า
แต่อนาคตอันใกล้ ก็จะสร้างบ้านที่อยู่กันทั้งครอบครัวสักหลัง เอาแบบไม่ต้องเวอร์มาก แต่อยู่แล้วมีความสุข พ่อแม่ก็เริ่มแก่มากแล้ว ก็อยากให้มีบ้านสวยๆกับเขาบ้าง กะราคาไว้แค่สัก 2-5 ล้านก็พอ (บ้านนอกอยู่หรูมากไปก็เท่านั้นแหละครับ ชาวนากันทั้งนั้น)

บ้านไม่ได้โชว์ ขอรถโก้ๆไว้ก่อน... ฮ่าๆ
ปล. ลานข้าว+ออฟฟิค+ห้องพัก+ทีดิน ที่อยู่กันแบบธรมดาๆ แบงค์ตีรวมมูลค่าทรัพย์สินให้ ประมาณ 20-25 ล้านครับ ถ้าโดนยึด -.-"

คิดเหมือนผมเลยครับ ต้นไม้รอบบ้านยังไม่ได้ลงซักต้น หญ้าก็ยังไม่ได้ปู แต่หมดเงินไปกะเฟอร์ index 3 แสนกว่าแล้ว เล่นเอาหน้าซีดเลย ยอมกัดฟันเอาในบ้านให้ดูดี อยู่สบายก่อน ข้างนอกบ้านช่างมัน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่านะครับ

ถ้าเราเป็นคนค้าขายหรือธุรกิจต่าง

ผมว่ารถเนี่ยดูดีไว้ก่อนมีชัยไปกว่าครึ่งครับ

ส่วนถ้าเราเป็นมนุษย์เงินเดือน รถอะไรก็ได้ครับ ขอให้วิ่งได้พอ :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ราคาบ้านไม่เห็นมีผลอะไรกับราคารถเลยนี่ครับ

รายได้น่าจะมีผลมากกว่า เพราะบางท่าน ไม่ได้ซื้อบ้าน แต่ซื้อรถ บางคน ซื้อบ้าน แต่รถที่ผ่อน เมียซื้อ

สรุปแล้วมันคือรายได้ของคนที่ซื้อมากกว่าหรือเปล่าครับ