ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น สมช. ราคารถคันหลักที่ใช้. กับราคาบ้านของตัวท่านเอง  (อ่าน 11451 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ถามเพื่อนๆ สมช. หน่อยครับ ว่ามีความคิดเห็นประเด็นนี้ยังไง ราคารถคันหลักที่ใช้แปลผันกับราคาบ้านของท่านเองหรือเปล่า
และคำนึงถึงปัจจัยใดบ้างในการเลือกรถ พอดีเมื่อช่วงค่ำวานนี้คุยกับเพื่อนๆ. และพูดถึงประเด็นนี้กัน ผมได้มุมมองหลายแง่จากเพื่อนๆ เลยอยากจะถามต่อในวงกว้างว่าท่านคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ

ยกตัวอย่าง
1. ผมเอง บ้านที่อยู่ปัจจุบันราคา 7 ล้าน บ้านอีกหลังราคา 2.5 ล้าน รถที่ขับราคา 1.3 ล้าน ถ้าซื้อคันต่อไปก็จะไม่เกิน 2 ล้าน เพราะผมเสียดายเงินเพราะหาเองทุกแดงเลย
2. เพื่อนผมคนที่ 1 อยู่คอนโด แต่ขับรถราคา 3.5 ล้าน มันบอกถ้าจะนอนบ้านก็ไปนอนบ้านแม่มัน เป็นลูกคนเดียว ที่บ้านมีฐานะ เงินที่มีก็ใช้และเก็บเป็นส่วนใหญ่
3. เพื่อนคนที่ 2 บ้านราคา 3.5 ล้าน ขับ T6 3.2 WT คนนี้หาได้จะเก็บ และลงทุน จะไม่ซื้อรถเกิน 1.5 ล้านแน่นอน แต่ก็ไม่ใช้รถมือสองแน่ๆ เพราะไม่สนใจจะดูแลนัก เน้นขับอย่างเดียว

การได้แลกเปลี่ยนแนวคิด ผมว่ามันเปิดมุมมองและวิธีคิดเราไดัเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:04:29 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Devil13

สำหรับผมทั้งรถและบ้าน ซื้อในราคาที่มั่นใจว่าส่งไหวแน่นอน
ไม่ซื้อให้เหมาะสมกับรายได้ แต่ซื้อแล้วมั่นใจว่าเราสามารถส่งได้ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น
ตอนนี้ผมรายได้ประมาน 6หมื่น ก็ยังขับรถที่ราคา 6แสน ไม่ได้คิดจะเปลี่ยนเป็นรถแพงๆ
อย่าซื้อรถแพงๆมาขับเพื่อให้คนอื่นดูว่าเรารวย ให้ซื้อตามกำลังเรื่องรวยจนไม่ได้วัดกันที่รถครับ

ออฟไลน์ gorilla

มูลค่าบ้านมากกว่ารถเยอะครับ  ผมชอบรถนะ  แต่ถ้าให้เอาเงินไปลงกับรถผมคงไม่เอาครับ ส่วนตัวแล้วมันไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรนอกจากตอบสนองอารมณ์ซึ่งถ้าหากมาชั่งน้ำหนักดูอีกที ผมคงมีความสุขกับบ้านมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
เข้าใจว่าจขกทอยากรู้ว่าราคาบ้านกับราคารถจะเป็นยังไงบ้าง บ้านแพงรถถูก หรือบ้านถูกแต่รถแพง
นานาจิตตังครับเรื่องนี้ ผมเห็นบ่อยบางบ้านแค่ตึกแถวธรรมดา แต่ออกรถคันละหลายล้านหรือเกือบสิบล้านเช่นปอร์เช่
ก็เคยเห็นมาแล้ว อันนี้แล้วแต่การใช้ชีวิตของแต่ละคนครับ บางคนเลือกทำตามความฝันก่อนที่จะมีรถดีๆเท่ห์ๆขับ
เมื่อก่อนผมก็แบบนั้นแต่ตอนนี้ทำธุรกิจเอง ต้องดูแลธุรกิจบวกกับมีครอบครัวที่ต้องดูแล เพราะฉะนั้นเงินทุกบาทที่จ่าย
ต้องคุ้มค่า
ส่วนตัวมีบ้านไม่แพง ประมาณ5ล้านเท่านั้นซื้อจากน้ำพักน้ำแรงตัวเอง และถือคติว่าต้องจ่ายโป๊ะบ้านให้เร็วที่สุด ตั้งเป้าไว้ไม่เกิน1ปี ซึ่งตอนนี้ก็คิดว่าไม่เกินความสามารถ ภายในสิ้นเดือนนี้ก็จะหมดแล้ว ที่จ่ายได้เร็วส่วนหนึ่งคิดว่าธุรกิจปีที่ผ่านมาทำเงินได้ค่อนข้างดีด้วยถึงทำได้และไม่อยากจ่ายดอกเบี้ยเดือนหนึ่งเป็นหมื่นไม่มีความคุ้มค่า
สำหรับรถตอนนี้ใช้แค่รถราคาล้านกว่าเท่านั้น ยังไม่คิดที่จะไปใช้จ่ายฟุ่มเฟือยอะไรทั้งนั้น
ส่วนตัวให้ความสำคัญกับบ้านก่อนรถครับเวลาผ่านไปมูลค่ามันต่ากันมาก

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถล้านสี่..ไม่มีบ้านอยู่ครับ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Harem

บ้านสามล้านกลางๆรถเก้าแสนต้นๆครับ

ออฟไลน์ AkE

มูลค่าบ้านผมเกินรถไปพอสมควร แต่ผมถนัดไปอยู่คอนโดคับ บ้านไม่ได้อยู่เลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอนที่ซื้อบ้านเมื่อ 6 ปีก่อนราคา 5 แสน 6 หมื่น (นกน้อยทำรังแต่พอตัว) ตอนนี้ราคาบ้านขึ้นไป 1 ล้านแล้วอยากจะเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นแต่ยังไม่พร้อม ส่วนรถซื้อมา 6 แสนตอนนี้เหลือ T-T  อยากเปลี่ยนให้เล็กลงครับค่าใช้จ่ายรัดตัว

ก็แล้วแต่คนนะ สำหรับผมบ้านมาก่อนเหมาะกว่าเพราะรถก็แค่ขับวันหยุดไปเที่ยวไปธุระกันกับวันหยุดยากกลับเบ้านต่างจังหวัดวันธรรมดาก็นั่งรถตู้บ.ไปทำงานและมเป็นคนติดบ้านมากเลยทำให้มองบ้านสำคัญกว่ารถเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
ขับรถ 2 ล้านกว่า แต่มีบ้านหลายหลัง (ซื้อลงทุนครับ) แพงสุด 15 ล้าน ถูกสุด 2 ล้าน รวมกันเกิน 30 ล้าน หาเองทุกบาท แต่บ้านที่อยู่ปัจจุบัน 6 ล้าน ยังมีคนว่าขับรถแพงเกินตัวเลยครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
บ้าน 7m รถ 1m

ออฟไลน์ Sofast

• Jr. Member
  • **
มองถึงรถที่มีความปลอดภัยเป็นหลัก
ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องสอดคล้องกับรายได้
เพราะผมมองว่าชีวิตสำคัญกว่าวัตถุเงินทอง
ที่หามาได้ กลัวพิการหรือตายก่อนวัยอันควร
ส่วนบ้านก็เลือกราคาที่สัมพันธ์กับรายได้บวกกับความชอบ
ปล.เรื่องรถที่โครงสร้างแข็งแรงบวกกับระบบตวามปลอดภัย

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

มีรถขับใช้เอง ตามวาระและโอกาศ รถใหม่G9 รถเก่า e34 แต่งเก็บ vigo 4wd4drแต่งล้อโต35" ยกสูง6"
บ้านกำลังสร้าง ราคาประมาณ4.5+-ล้าน บ้านมีแต่จะเพิ่มคุณค่า ส่วนรถมีแต่จะลดลง นี่ไม่นับค่าอุปกรณ์ตกแต่ง
แล้วขายไป(ขาดทุน)2-3คัน ตอนนี้พอล่ะ เน้นบ้านแทน นึกย้อนหลัง น่าจะลงบ้าน และลงทุนมากและเร็วกว่านี้
ส่วนรถ ไม่เน้น แต่ยังเดินดู F30 แบบว่า ยังอยากอยู่ ;D

ออฟไลน์ mxmx

ผมบ้าน สี่ล้านห้าแต่รถแพงกว่าบ้านคับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Hsung

• Newbie
  • *
ง่ายๆ เลยครับ หมู่บ้านเดียวกัน ราคา พอๆ กัน ยังใช้รถไม่เหมือนกันเลย

บางบ้านเค้ายังใช้รถสมัย 10 กว่าปีที่แล้ว ราคาน่าจะแสนกว่าๆ

ขณะที่บางบ้าน เอ่อ ราคาแพงกว่าราคาบ้านซะอีก อย่างว่ารถมันไปไกลกว่าปัจจัยที่ 5 แล้ว

มันเหมือนสินค้าที่ไม่ใช่แค่มีครับ คือรถแต่ละคัน รูปทรง ออฟชั่น สมรรถนะ แตกต่างกัน

มันเป้นแพสชั่น ที่ึคนคลั่งไคล้ และซื้อได้ มันเลยไปไกลแล้วเรื่องราคาสำหรับเวลาที่คนๆนั้นต้องการ

ออฟไลน์ kiwiwi

บ้าน 10
รถ 2 คันรวมกันยังไม่ถึง 1.5 เลย

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ทาวน์เฮาส์2ล้าน
รถ6แสน
ที่เหลือพอร์ทลงทุนงับ

ออฟไลน์ iceice99

บ้าน 7แสน
รถ 8 แสน

ฮ่าๆ

ออฟไลน์ wa330

บ้านซื้อไว้มีแต่กำไร
รถมีแต่ลด

ออฟไลน์ supawit

• **
  • KIA picanto K1
บ้าน ซื้อมา 7แสน ตอนนี้คง ประมารเกือบ 2ล้าน
มีรถ 4 คัน
คันแรกซื้อมา 2แสน ครบรอบ 23ปีแล้วมั้ง
คันที่สอง กระบะ หนีน้ำท่วม4ประตูรุ่นยอดนิยม 7แสนกว่า
อีกคันeco car สายพันธ์เกาหลี 5แสน
คันสุดท้าย ดาวสามแฉก 124  ซื้อมาตอน 6แสนปลายๆๆ

ทุกคันจะใช้จนกว่าจะพังไปข้างหนึ่ง
ตอนนี้กำลังหาบ้านใหม่ครับ คนเยอะคับแคบ เริ่มไม่สะดวก :)

"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ pitimanee

• Newbie
  • *
บางคนติดบ้านเก่าอยู่แล้วมีความสุข ทำเล เพื่อนบ้าน สังคมปลอดภัยอบอุ่น เลยไม่คิดเปลี่ยน และบ้านมันพังยากครับ รถพังง่าย ก็เลยมักเห็นคนที่หาตังค์ได้เยอะๆ ที่รถแพงกว่าบ้านมีมาก และที่สำคัญรู้ๆกันอยู่ รถแพงๆระบบดีๆ โอกาศรอดชีวิตสูงกว่าเยอะ ใครมีตังค์เหลือและชอบขับรถก็ซื้อกันทั้งนั้น แหละครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

กระทู้ดีๆ ไว้เเชร์ประสบการณ์ และความเห็นที่มีประโยชน์แบบนี้ ขอบคุณท่าน จขกท. ที่ตั้งมาให้ครับ

ช่วงเวลาชีวิตในแต่ละช่วง ความคิดคนเราย่อมต่างออกไป แล้วแต่ประสบการณ์ หรือปัญหาที่พบเจอแตกต่างกันไปด้วยครับ

ผมก็เห็นมาหลากหลายรูปแบบ แต่ ...........เราตัดสิน หรือสรุปทุกอย่างจากที่เราเห็นเพียงแค่นั้นไม่ได้เสมอไป

เช่น ในซอยบ้านผม มีบ้านเช่าแบบตึก หันหน้าชนกัน มีทางเดินกลาง ราคา 2000 - 3500 ต่อเดือน แต่เชื่อมั้ยว่า คนเช่าอยู่ (แบบยาวๆ นะ) ขับกระบะยกสูง 4 ประตูตัวท๊อปป้ายแดง จอดกันพรึ่บ รถเก่าๆไม่มี แรกๆ เห็นเราก็นึก เออ บ้านยังไม่มีต้องเช่า ทำมั๊ยขับรถกันเกือบล้าน ไม่เสียดายหรืออย่างไร คำตอบหลากหลายครับ

บางคน ต้องซื้อรถใหม่เพราะทำมาหากิน ผ่อนได้นาน ไม่ต้องซ่อม ดอกเบี้ยถูก
บางคน ต้องซื้อเพราะเพื่อนข้างห้องซื้อ
บางคน ก็อยากได้ มายุ่งไรด้วย (วะ)

ดังนั้น ตอบยากครับ คนมีบ้านราคาสูงๆ ออปชั่นครบ ก็ชอบอยู่บ้าน รถเลยเฉยๆ

บางคนบ้านเล็ก คนอยู่เยอะ ออปชั่นน้อย ใช้เวลาอยู่ข้างนอกมากกว่า เค้าก็ลงกับรถมากกว่า ก็ไม่เเปลก

ผมว่าปัญหาเดียวอยู่ที่ว่า เกินตัวคือเกินรายได้มั๊ยเท่านั้นแหละ ถ้าไม่ จะรถ จะบ้าน ก็ว่ากันไปครับถ้าคิดเป็นอัตราส่วนผมตั้งไว้ว่ารถไม่เกิน 10% ของทรัพย์สินที่มีของเรา ซึ่งหลักนี้ผมใช้ได้ (กับตัวเอง) มาได้ดี ไม่มีปัญหามาโดยตลอดครับ

ของผม บ้านแพงกว่าครับ เพราะเงินไม่พอซื้อรถราคาสูงๆ 555

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
บ้าน 8 ล้าน รถ 2.64 ล้านครับ
จริงๆมีบ้านอีกสองหลังแต่อันนั้นเอาไว้ลงทุนไม่นับ
นับเฉพาะที่อยู่ทุกวันนะครับ สำหรับผมต่อให้ชอบรถขนาดไหน
แต่ถ้าต้องซื้อรถแพงกว่าบ้านไม่เอาเด็ดขาดครับ

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
บ้านปลูกเองรวมที่ดิน 2.5 ล้าน  รถคันหลักที่ใช้ 1.2 แสน ครับ

อยู่กัน2คนกับภรรยา แล้วก็หมา8ตัว แมว45ตัว เต่า2ตัว

ออฟไลน์ joe560-4

บ้านที่อยู่ตอนนี้ราคาน่าจะ 20 กว่าล้านครับ แต่รถที่ใช้งานประจำราคา 4 แสนกว่าๆครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
บ้านที่อยู่ประจำ 8 ล้าน มีกะบะเครื่องเบนซินและเก๋งคันเล็กๆที่เป็นมือ 1 นอกนั้นเป็นมือ 2 รวมทั้ง R34
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Untouchable

บ้านที่อยู่ตอนนี้ป๊าสร้างมาตอนนั้นก็10mอัพครับ20ปีที่แล้วได้ ตอนนี้น่าจะไปไกลแล้ว รถทุกคันในบ้านไม่เกิน1.7mครับ จะมีของพี่ชาย(E60)ที่จะแพงกว่าคนอื่น ส่วนตัวผมบ้านเล็กใหญ่ไม่สำคัญเท่าความอบอุ่นในบ้าน  รถจะถูกจะแพงไม่สำคัญเท่าคนที่นั้งข้างกันครับ

ออฟไลน์ Tan Int

บ้านพร้อมที่ดินประมาณ 8-9 แสน รถ 8.6 แสนครับ พอๆกันเลย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mongolias

บ้าน ผมยังไม่มีเป็นของตัวเอง อาศัยแม่กับเมียอยู่
เรียกว่าคนไร้บ้านก็พอได้ม้ั๊งครับ อิอิ
ส่วนรถ มีของตัวเองคันนึง ราคาตอนนี้ถ้าขายคงได้สักแสนห้าล่ะมั๊ง ตอนซื้อรถเมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้ว ราคารถนี่ราวๆ 40% ของราคาบ้าน
ถ้านำมาคิดมูลค่าตอนนี้ ราคารถจะเหลือไม่ถึง 10% ของราคาบ้านละ

ตัวผมมีหลักการง่ายๆ ว่า จะไม่ยอมซื้อรถที่แพงกว่าราคาบ้านครับ
สำหรับผม รถเป็นพาหนะที่พาเราเคลื่อนที่จากจุด A ไป B ดังนั้นผมจะไม่ลงเงินไปกับรถเยอะครับ

ออฟไลน์ wooot

ผมบ้านพักของมหาลัย เลยลงที่รถก่อน 1.2 ล้าน

ตอนนี้กำลังจะมีครอบครัวเลยซื้อบ้าน 3.0 ล้านครับ (มีเมียเป็นปัจจัยที่ต้อง consider ครับ...อิอิอิ)

ออฟไลน์ aunn2515

• **
บ้าน 5 ล้าน รถ 2 คันเกือบ 2 ล้านครับ