ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเคยได้ยินคำพูดนี้ไหม...  (อ่าน 8736 ครั้ง)

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
เพื่อนๆเคยได้ยินคำพูดนี้ไหม...
« เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 23:15:21 »
 เพื่อนๆเคยได้ยินคำพูดนี้หรือเคยโดนกรอกหูบ้างไหม แล้วคิดเห็นกันอย่างไร
 อยู่เมืองไทยอ่ะนะ ซื้อรถเก๋งได้แต่ โตโยต้ากับฮอนด้า รถยุโรปก็ซื้อได้แต่ เบ็นซ์ ปิคอัพก็ซื้อได้แต่ โตโยต้ากับอีซูสุ ยี่ห้ออื่นอย่าได้ไปสน
กรรมเลย จะซื้อยี่ห้ออื่นก็ซื้อไม่ได้เลย บอกว่ายี่ห้อเหล่านี้มันซื้อง่าย ขายคล่อง ศูนย์เพียบ อะไหล่ก็เยอะ หาง่าย ไม่แพง ถึงว่าตลาดเมืองไทยเป็นตลาดปราบเซียน ยี่ห้ออื่นๆเลยพลอยตาย ขายไม่ค่อยออกกันไปตามๆกัน เสียดายรถดีๆหลายยี่ห้อ ยี่ห้อเหล่านี้ก็กินตลาดไปกว่า 80%แล้ว

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: เพื่อนๆเคยได้ยินคำพูดนี้ไหม...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 23:30:24 »
เพิ่งได้ยินมาเมื่อวานนี้แหละครับ

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับคนซื้อว่าซื้อรถแล้วมองอะไรเป็นสำคัญ ถ้าเขามองเรื่องซื้อง่ายขายคล่องศูนย์เพียบอะไหล่หาง่ายเป็นหลัก ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมองอย่างอื่นนอกจากรถตลาด ซึ่งสามารถตอบสนองการใช้งานของพวกเขาได้

ส่วนผม ก็สนเรื่องพวกนี้บ้างเหมือนกัน แต่จะสนใจในสิ่งที่รถคันนั้นสามารถทำให้เราได้เป็นลำดับแรก หากตัวรถดี แต่ศูนย์บริการไม่ค่อยดี มันก็ยังมีโอกาสที่ผมจะกัดฟันซื้อรถรุ่นนั้นได้เหมือนกันครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: เพื่อนๆเคยได้ยินคำพูดนี้ไหม...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 00:03:43 »
คนพูดแบบนี้ แสดงว่าเขามองอย่างกว้างๆครับ (เรียกหยาบๆว่าเหมารวมนั่นแหละ)

เคยได้ยินมาหลายครั้ง แล้วก็ปล่อยผ่านไป เพราะคนพวกนี้ อธิบายลงรายละเอียดไปเขาก็ไม่เข้าใจอยู่ดี

ผมไม่เห็นด้วยที่จะเอาความคิดตัวเอง ไปยัดให้คนอื่นทำตามความคิดเรานะครับ

แบบว่า ซื้อยี่ห้อ S ทำไม อะไหล่หายาก ราคาตกไว ซื้อยี่ห้อ T สิ ซื้อง่ายขายคล่อง อะไหล่เพียบ

เช่นกันกับ ซื้อยี่ห้อ T ทำไม รถ handling ห่วย เปราะบาง ซื้อยี่ห้อ S สิ แรง หนึบ แข็งแรงกว่าเยอะ

ถ้าคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์เฉยๆก็พอว่า แต่ถ้าจะมาบังคับให้ซื้อตามคนบอก ผมว่าไม่ถูกต้อง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 00:08:34 »
ถ้าเราจะบอกว่า คนเหล่านั้น คิดแบบโง่ คิดแบบควาย ก็ไม่ถูกหรอกครับ

เพราะนั่นก็เท่ากับว่า เราไปดูถูกดูแคลนความเห็นของเขา ซึ่งเขาเองก็มีสิทธิ์ที่จะคิดเห็นในมุมของเขา ในแบบของเขา

เพียงแต่...ถ้าผมได้ยินคำพูดนี้กับตัวเอง ก็คงดูก่อนละว่า คนที่พูดประโยคนี้ับผม เป็นใคร

ถ้าเป็นพวก newbie ไม่รู้เรื่องรถอะไร และถ้าผมพอมีเวลา
ก็อาจจะ อธิบาย เปิดกะลา ให้เขาไปบ้าง เท่าที่คิดว่า ช่วยให้เขาได้เริ่มคิดอะไรมากกว่าที่เขาเคยคิดบ้าง

แต่ถ้าเป็นคนที่มีอายุมากกว่าเรา เราก็ต้องดูอีก
ถ้าเป็นผู้ใหญ่ ที่มีแนวโน้มจะเปิดกว้างรับสิ่งใหม่ๆ
ผมก็จะค่อยๆคุย อย่างสบายๆ เล่าในมุมที่เราเจอมา แลกเปลี่ยนกัน
ผมชอบที่จะคุยแบบแลกเปลี่ยนความคิดกันครับ บางทีผมอาจจะคิดผิดก็ได้
มีอีกหลายเรื่อในโลกที่ผมไม่รู้ อีกเยอะแยะ

แต่ ถ้าเป็นคนประเภท แก่เฒ่า เพราะอยู่นาน ยืนกรานว่า ต้องเป็นในสิ่งที่ข้าคิด ข้าถูก เท่านั้น และเท่านั้น
อันนั้น คอนเวิร์ส สถานเดียว ขี้เกียจเสียเวลาไปปะทะอีโก้ ของเขาเห่านั้นหนะครับ ไร้ประโยชน์

เพียงแต่อยากจะบอกทิ้งท้ายไว้สัก สอง ประโยค

1. รถยนต์ในเมืองไทย ไม่ได้มีแค่ 3 ยี่ห้อนี้
2. รถที่ดีๆ หนะ ยังมีอีกมาก แต่ปัญหาที่มันไม่ฮิตกัน มันอาจไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิด
3. ถ้ายังคิดแบบที่พูดมาตอนแรก นั้นต่อ ข้าพเจ้าขอลา....

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 00:20:45 »
เอาเป็นว่าคนพวกนั้นหล่ะมีจุดของเค้าสิ่งเดียวคือ "ส้นตีน" เท่านั้นครับ ฮ่าๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 00:26:50 »
เคยสิครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง

ผมเองตั้งใจรออย่างจดจ่อกับ รถที่กำลังจะออกยี่ห้อ F มาก เพื่อนผมเค้ารู้ก็เลยถามว่า "เห้ย ทำไมไม่เอายี่ห้อ T วะ"
ก็เลยถามว่ามันดีกว่าตรงไหน (คิดในใจแล้วว่ามันต้องบอกว่าขายต่อได้ราคา 5555 ไม่รู้เป้นเซลล์หรือไง ตกลงจะซื้อรถหรือขายรถ)
มันก็บอกว่า "เห้ย T อะ มันขายต่อได้ราคานะ( ป๊าดด กรูว่าแล้ว) ศูนย์ก็เยอะ สวยด้วย (vios ในสายตาผมนี่ เอ่อ............)

ผมก็เลยบอกไปว่า "ถ้ามันขายต่อได้กำไรเมื่อไหร่ ค่อยมาบอกกรูละกัน"

ถึงกับเงียบไปเลย

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 00:35:39 »
มันไม่แน่เสมอไปหรอก

ใครพูดแบบนี้   น่าจะลองยกตัวอย่าง การตลาดโทรศัพท์มือถือยี้ห้อ แบลคเบอรรี่ ให้เขาดูสิ   ไอโฟน โนเกีย ว่าแน่ตอนนี้ยังร้อนๆหนาวๆ

ทั้งๆที่ ยี้ห้อนี้ เงียบมาหลายปีทั้งๆที่ขายในบ้านเรามานาน  แต่จะมีปีที่ผ่านมาและ  การตลาดเขาเก่งมากเลย

อนาคต มิตซุขึ้นอันดับ1   นิสสันตามจี้  โตโย ตกอับ  ก็เป็นได้ นะ ใครจะไปรู้

ผมว่าคนสมัยนี้หัวสมัยใหม่มากขึ้นนะ

ใครที่คิดแบบนี้คงมีน้อย หรือพวก คนแก่ ยุคโบราณหัวรั้น  เอาความรู้สึกส่วนตัวมาตัดสินผิดถูก

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 00:51:00 »
เคยแต่ได้ยินจากกิมจิอาจารย์ท่านหนึ่งเขาบอกประมาณว่า

การซื้อรถที่ราคาขายต่อดีๆ จะทำให้ไม่ได้ใช้รถดีๆ

เฮียจิมครับ newbie เป็นคำที่ถูกต้องครับ แต่ กับคนพวกนี้ เราควรเรียกว่า NOOB มากกว่า

ส่วนคนพูดแนวนี้มีทุกวงการครับ อย่างในวงการคอมก็

"ซื้อทำไมcpu ยี่ห้อเอ มันร้อนจะตาย"

เอ่อ ด้วยความเคารพ ยี่ห้อไอ มันก็ร้อนเหมือนกันแหละครับ ถ้าติดพัดลมเฮงซวย

ส่วนโทรศัพท์ เจอคนถาม

"ทำไมไม่ใช้ไอโฟน"

........... LEO เทพกว่าฟ่ะ แพงกว่าพันเดียว!

ออฟไลน์ siamesecat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 00:51:32 »
ผมว่า การตลาดของยี่ห้อที่เหลือ ไม่ดีจริงๆครับ  
สินค้าขายบ้านเราอยู่ได้เพราะการตลาด   สร้างอิมเมจ สร้างความเชื่อถือในตัวสินค้า

อย่าไปว่าเค้าคิดไม่ออกเลยครับโดนโฆษณากรอกหู กรอกตา หาแบรนค์แอมบาสเซเดอร์ดีๆ นี่ขายได้เป็นเทน้ำเทท่าได้ครับ

เรื่องที่เหลือก็ตัวสินค้าเองมีดีพอที่จะพิสูจน์ได้หรือไม่่  อย่างบีเอ็ม เมอร์เซเดส ซูบารุ มินิ แบบเนี้ยนี่ของมันดีอยู่แล้ว นี่แหละที่จะยั่งยืนกว่า ครับ

ที่เค้าบอกต่อว่าซื้อเพราะ ขายต่อดี ทน อะไหล่หาง่าย ผมเห็นด้วยทุกประการ  ก็มันเป็นแบบนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 01:01:46 »
ตอนซื้อเจ้าตาตี่มาใหม่ๆ ก็ได้ยินคำพูดเหล่านี้บ่อยๆ
ผมไม่สนใจ เพราะผมอยากแตกต่าง
มันจะดีจะเลวเราก้อยอมรับของเราเอง คนอื่นไม่เกี่ยวนี่

อีกอย่างนึง
ตามกฎ 20:80
"20% ของจำนวนยี่ห้อของสินค้าในตลาด มักจะมี MKT Share รวมกัน 80% ของตลาด"
กฎนี้นี่แทบจะเป็นกฎตายตัวในทุกวงการเลยนะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 01:12:21 »
ตอนจะออกรถใหม่ๆ ก็ได้ยินประโยคเหล่านี้มาพอสมควรคับ
- เฮ้ยยย ทำไมไม่เอา F ล่ะ คนนิยมใช้ รถดี 0 ดี อะไหล่หาง่าย ราคาขายต่อไม่ตก บลาๆๆๆๆ
- นี่ๆๆๆ เอาทำไม E ยี่ห้อยุโรป อะไหล่หายากและแพงชิฟ อนาคตดูแลยาก ซื้อ F ดีสุด
- หาาาา นี่จะเอา C หรอ รถเกาหลีแปลงสัญชาติ อะไหล่หายากมากกๆๆๆๆๆๆๆ เอา M ไปเลย
- น่าจะมอง M ไว้อีกรุ่นนะ ยี่ห้อดี เครื่องแร อะไหล่หาง่าย ราคาขายไม่ตก แต่ถ้าจะให้ดี ลองมอง F ประกอบดูด้วยนะ
- สรุป เลือกเอาเลย F กับ M แต่เชียร์ F อะไหล่หาง่ายกว่า บำรุงรักษาถูกกว่า อย่าไปเอาเลย E กับ C

สุดท้าย ผมก็ไม่ซื้อทั้ง F M E C
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 02:28:25 »
เคยแต่ได้ยินจากกิมจิอาจารย์ท่านหนึ่งเขาบอกประมาณว่า

การซื้อรถที่ราคาขายต่อดีๆ จะทำให้ไม่ได้ใช้รถดีๆ

เฮียจิมครับ newbie เป็นคำที่ถูกต้องครับ แต่ กับคนพวกนี้ เราควรเรียกว่า NOOB มากกว่า

ส่วนคนพูดแนวนี้มีทุกวงการครับ อย่างในวงการคอมก็

"ซื้อทำไมcpu ยี่ห้อเอ มันร้อนจะตาย"

เอ่อ ด้วยความเคารพ ยี่ห้อไอ มันก็ร้อนเหมือนกันแหละครับ ถ้าติดพัดลมเฮงซวย

ส่วนโทรศัพท์ เจอคนถาม

"ทำไมไม่ใช้ไอโฟน"

........... LEO เทพกว่าฟ่ะ แพงกว่าพันเดียว!

Hahaha

ผมก็ใช้ AMD อยู่นะ

คิคิ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 02:31:14 »
ผมก็เจอคำพูดแบบนี้เนืองๆนะครับ ก็ได้แต่อธิบายกันไปตามมุมของเรา ส่วนเค้าจะฟังไม่ฟังอีกเรื่อง

คอมที่บ้านผมก็ AMD คร้าบ แต่ตอนนี้เดี้ยงไปละ ยังไม่ได้เอาไปซ่อมเลย
ใช้แต่โน้ตบุคแล้วตอนนี้ เฮ้อออออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 09:21:54 »
ไอ้พวกที่พูดแบบนี้เนี่ย รู้เรื่องรถจริงๆสักกี่คนกัน เห้ออ อวดฉลาดจริงๆเลย =[

ที่บ้านผมก็ไม่ได้ใช้รถพวกนี้หรอก จากที่ไปลองๆดูผมว่าพวกที่ไม่ใช่รถตลาดยังตอบสนองความต้องการของคนในบ้านผมได้มากกว่าอีก เห้อออ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 09:45:45 »
ถ้าซื้อรถมา ขับแบบธรรมดาๆ ไม่หวังสมรรถนะ
เอาแค่กว้างไว้ก่อน หาอะไหล่ ซ่อมง่ายไว้ก่อน ผมว่ามันก็โอเคที่จะซื้อรถตลาดครับ
ผมเองขับรถไม่รุนแรง เนิบๆเรื่อยๆ เน้นประหยัด เน้นกว้างไว้ก่อน
หมายความว่ารถตลาด จะทำให้ผมมีความสะดวกเพิ่มขึ้นในอีกหลายๆอย่าง
รถไม่ตลาด อาจจะดีกว่าในบางมุม แต่ผมจะแคร์ทำไม ในเมื่อผมไม่ต้องการสิ่งเหล่านั้น

ผมกลับเห็นว่า "ลอยตามน้ำ ตามกระแส" ไม่ได้หมายความว่าถูกชักจูงหรือโง่นะครับ
บางคนบอก "ปลาตายเท่านั้นที่ลอยตามน้ำ"
แต่ผมไม่สนหรอกเพราะผมคิดว่าผมจะไปทางนั้นอยู่แล้ว

keanetona

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 09:49:34 »
ไอ้พวกที่พูดแบบนี้เนี่ย รู้เรื่องรถจริงๆสักกี่คนกัน เห้ออ อวดฉลาดจริงๆเลย =[

ที่บ้านผมก็ไม่ได้ใช้รถพวกนี้หรอก จากที่ไปลองๆดูผมว่าพวกที่ไม่ใช่รถตลาดยังตอบสนองความต้องการของคนในบ้านผมได้มากกว่าอีก เห้อออ

จริงครับ บางคนขับรถไม่เป็นเสียด้วยซ้ำ แต่ขอพูดไว้ก่อน

คนพวกนี้น่าเบื่อพอๆกับ back-seat driver ครับ

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 10:05:19 »
ต้องบอกว่า รถดีๆ ที่ไม่ดังมีถมไป..... ในขณะที่รถดังๆ แต่สุดห่วย มีน้อยซะที่ไหนล่ะ

มีคำโฆษณาอยู่คำนึงที่ผมโคตรชอบเลยอ่ะ "อย่าได้เชื่อเพียงลมปาก..... หากยังไม่พิสูจน์ด้วยตนเอง"
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 10:34:30 »
ไม่แคร์หรอกครับ เงินผมผมตัดสินใจเอง ไม่งั้นคงไม่มีคันนี้หรอก ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Has...It

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 10:37:22 »
สมัยก่อนไม่ว่าจะเป็นคอมพ์ประกอบ โน๊ตบุ๊ค มือถือ เวลาใครมาถามผมก็จะตอบยี่ห้อที่ผมชอบ แต่เดี๋ยวนี้ผมก็ยังเป็นแบบนั้นครับ แต่สิ่งนึงที่ผมจะไม่ลืมถามเลยคือ เค้าจะซื้อไปทำอะไร งบประมาณมีเท่าไหร่ เพราะจุดที่เป็น value for money ของเขา สุดท้าย ยี่ห้อที่ผมชอบอาจจะตอบโจทย์ไม่ได้เลยก็ได้ แล้วสุดท้ายผมก็จะหา ยี่ห้ออื่นที่ตอบโจทย์เขาได้มาให้เลือกแทน ซึ่งส่วนมากผมเห็นแล้วหลังจากซื้อกันไปก็มีความสุขกันดีนะ ไม่รู้สิ อย่างงี้ถือว่าผม แปลกมั้ย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 10:39:06 »
ผมซื้อ ผมใช้ ไม่ได้รบกวนเงินคุณ แน่จริงซื้อให้ได้ดิ อย่าเ ...  อก

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 11:32:21 »
เหมือนตอนนู๊นครับ

ตอนนั้นพ่อของผมกำลังตัดสินใจระหว่าง น้องปา กับเจ๊จูน

ช่วงนั้นพ่อผมไปขายปุ๋ยแถบอำเภอรอบนอกแห่งหนึ่งในจังหวัดนครสวรรค์

แล้วแฟนของคนที่พ่อผมไปขายปุ๋ยให้

เขาเป็นเซลล์โตโยต้า...

พ่อผมบอกว่าจะเลือก 2 คันข้างบน

คนที่เป็นเซลล์ก็บอกว่า

"ซื้อฟอร์จูนเนอร์ดีกว่า เท่กว่า สวยกว่านะ"

"ปาเจโร่เรอะ เนฯก็ไม่มี ครุยซฯก็ไม่มี เอาฟอร์จูนเนอร์ดีกว่า"

เอ่อ

ผมก็เห็นด้วยนะ

แต่ออพชั่นที่พี่พูดมาทั้งหมดทั้งมวล

พ่อผมต้องจ่ายเงินเพิ่มเป็นส่วนต่างที่มากเกือบครึ่งล้าน

กับที่พ่อผมมาซื้อคันนี้

ถึงแม้ครุยซคอนโทรกับ GPS จะไม่มีติดมาให้ก็ตาม (แต่ตอนนี้มีแล้ว ส่วน GPS แม่ผมก็กำลังจะซื้อเร็วๆ นี้)

(แต่ผมก็เคยแกล้งๆพูดไว้ ว่า

"ถ้าจะให้ซื้อนะ ผมขอ Fortuner TRD Sportivo และขอส่วนลดอย่างต่ำ 250,000 บาท"

ถ้ามันเป็นแบบนั้นจริงๆ รถคันที่จอดในรูปอวตาร์อาจจะไม่ใช่คันที่เห็นก็ได้ครับ)

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:49:59 »
ซื้อตามใจเรา ครับ

อย่าไปสน สุดท้ายคนที่ใช้คือเรา พวกเค้าไม่ได้มาขับกับเราด้วยซะเมื่อไหร่

i don't care!!!!! เงินกระผม!!! ;D
..

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 15:38:09 »
ผมซื้อ ผมใช้ ไม่ได้รบกวนเงินคุณ แน่จริงซื้อให้ได้ดิ อย่าเ ...  อก

ประโยคนี้ถูกใจครับ :o
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 20:17:53 »
ความคิดแบบนี้ไม่ผิดครับ ลองคิดถึงเวลาฉุกเฉินต้องแปลงสินทรัพย์เป็นเงินทุนซิครับ ระหว่าง ford focus กับ honda civic คันไหนจะปล่อยง่ายและได้ราคาดีกว่าครับ ทั้งๆที่ราคาป้ายแดงมันใกล้เคียงกันเลย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 22:53:43 »
ความคิดของแต่ละคนก็ไม่มีใครผิดใครถูกหรอกครับ แต่ละคนที่ตัดสินใจซื้อรถเขาย่อมใช้ความคิดของเขาในการตัดสินใจอย่างละเอียดอยู่แล้วล่ะครับ

แต่ที่ผิดก็พวกที่ชอบไปบอกคนโน้นคนนี้ว่าซื้อยี่ห้อนู่นนั่นนี่มาทำไม ทำไมไม่ซื้อยี่ห้อนี่ล่ะขายต่อดี๊ดี ยี่ห้อนู่นนั่นนี่ที่ซื้อมาไม่เหนจะดีเลย แล้วไปว่าว่าโง่นี่โน่นนั่น   ถ้าเขาไม่ฉลาดคงไม่มีเงินมาซื้อรถหรอกครับ

ปล. ผมคิดว่าซื้อรถควรจะเอารถที่ตอบสนองความต้องการเราได้ดีที่สุดนะครับ เรื่องขายต่อน่ะ ยังไงมันก็ไม่ได้กำไรหรอก ซื้อรถนะครับ ไม่ได้ซื้อเงินติดล้อ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 05:13:01 »
ผมนี่เจอบ่อยครับ.....

ทีแรกที่บ้านก็อ่ะนะ ทำไมไม่เอายี่ห้อ S หล่ะ ....มาเพื่อนก็บอกเอายี่ห้อ A เลย แจ๋ว.....แฟนก็บอก A นี่มันดับเบิ้ลเลย เอาเลยๆ ชอบ
ญาติพี่น้องบอกเฮ๊ยต้อง B ดีกว่า....ไฮโซ...

สุดท้ายผมคิดไม่ตกครับ เอามันมาบวกๆกัน S+A+A+B = Saab เลยได้ทุกข้อเลยนั่น.... ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 17:00:18 »
แล้วเคยเจอพวกเซียน รถ  แนะนำไหม?

ซื้อ ทำไม vios คนไม่รู้เรื่องเขาซื้อกัน vios รถอ่อน
ชนตอม่อตายห่! มาเยอะแล้วเหล็กบางจะตาย

เล่น mazda2 สิ หรือไม่ก็ city ดีกว่าหนึบกว่า

ตอบไปคำเดียว กุ ชอบ vios  เงียบ...

หรืออีก ประเภท ซื้อมือ 2 สิเดียว กุ ดูให้ ไปซื้อมือหนึ่งทำไมแพง
รถซัก 2-3 แสน  แต่งอีก 2-3 หมื่นเนียบ

จริงๆ แล้วเขาก็หวังดีนะครับ  เพราะเขาแค่มาแนะนำ 
เราจะซื้ออะไรก็เรื่องของเรา

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 22:05:07 »
รถยนต์สร้างขึ้นจากวิทยาศาสตร์ ไม่ได้ใช้ไสยศาสตร์สร้างขึ้นครับ

ทุกครั้งที่จะซื้อใช้เราควรต้องใช้เหตุผลในการเลือกซื้อ + อารมย์บ้างเล็กน้อย

ถ้าซื้อจากความเชื่อเดิมๆ หรือสิ่งที่เค้าบอกเล่ากันตามมา

โลกนี้คงเหลือรถอยู่ไม่กี่ยี่ห้อแน่นอน แล้วคุณคงจะไม่ได้สัมผัสรถดีๆเพราะการ

ปิดกันสิ่งต่างๆที่อยู่รอบๆตัวเรา

มนุษย์ หนอ มนุษย์  ;D ;D ;D
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ SomWang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:49:12 »
ก็แค่...คนไม่เคยเปิดโลกทัศน์..คนหนึ่ง.. :-*

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 11:21:53 »
ปากคนครับ มีไว้พูด เราคงไปให้เขาคิดเหมือนเรา หรือห้ามไม่ให้เขาพูดได้หรอกครับ

ทีนี้หูคนก็มีไว้ฟังเช่นกันครับ ตัวเราเองน่ะ สำคัญที่สุดว่าเราจะเอาสิ่งที่มันแปลกๆมาทำตาม เชื่อตาม โดยไม่พินิจก่อนหรือปล่าว

ถึงมีคำพูดไงครับ ว่าฟังหูไว้หู คือฟังแล้ว อยู่ที่เราว่าจะเชื่อ หรือไม่เชื่อตามครับ การไปเถียงก็ไม่ต่างกับการต่อความยาวสาวความยืดครับ

ดังนั้น อย่าไปให้น้ำหนักมาก ในสิ่งที่เราไม่สนใจ หรือเห็นว่ามันไม่จริงสำหรับเรา จะดีกว่าครับ