ผู้เขียน หัวข้อ: เจ็บใจกับการที่ให้ที่ศูนย์ล้างรถให้  (อ่าน 11344 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anurak

• Newbie
  • *
เจ็บใจกับการที่ให้ที่ศูนย์ล้างรถให้
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 01:02:30 »
ผมเอาไปเข้า 0 มาวันนี้เช็ค 10,000 โลแรก ตอนแรกบอกกับตัวเองไว้ว่าจะสั่งไม่ให้ที่ 0 ล้าง แต่พอคิดไปคิดมาก็คิดว่า 0 ระดับ BMW ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการล้างรถแล้วเกิดขนแมวได้ เพราะตอนรับรถก็ยังไม่เจอขนแมวเลย หรือว่าเค้ามีขั้นตอนการล้างรถใหม่และรถที่ใช้และต่างกันหรอครับ ที่ผ่านมาตั้งแต่ซื้อรอผมล้างเองมาตลอด คือแทบไม่มีขนแมวเลยสักนิดเดียว ที่บ้านมีเครื่องมือครบทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นเครื่องฉีดนํ้ายันแว้กเคลือบรถ มันมาเจ็บใจตรงนี้แหละครับเพราะผมดูแลรถมาด้วยมือตัวเอง แต่ที่0 ดันทํารถผมเป็นรอยขนแมวแบบเป็นเส้นๆเลย ไฟท้ายก็ยังมีรอย ผมไม่ได้อยากต่อว่าทาง BMW อะไรหรอกครับเพราะรูัว่าเค้าแค่ทําตามหน้าที่ แค่เค้าไม่ได้ดูแลเอาใจใส่ในการล้างรถแบบผม เป็นความผิดผมเองที่ไม่บอกเจ้าหน้าที่ว่าไม่ให้ล้าง เลยอยากจะเตือนท่านอื่นๆไว้นะครับจะได้ไม่เสียใจภายหลังแบบผมครับ

ผมใช้ 420d สีดําครับ คันในรูปprofile เลย
F32 420d M Sport
F30 320d Sport
C 180 Coupe AMG Sport Plus

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: เจ็บใจกับการที่ให้ที่ศูนย์ล้างรถให้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 01:12:24 »
เป็นผมคงระเบิด แล้วก็คงน้ำตาไหล

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
Re: เจ็บใจกับการที่ให้ที่ศูนย์ล้างรถให้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 01:13:42 »
ผมออกรถสีดำ เป็นรอยขนแมวทั้งคัน ตั้งแต่วันรับรถเลยครับ ก็เข้าใจเซลล์นะว่าอยากให้รถสะอาดวันส่งมอบรถ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 01:32:24 »
ถ้าเป็นแบบนี้แล้วผมว่าทาง 0 น่าจะปรับปรุงหน่อยนะ วันนี้ที่เอารถเข้าไป 0 รถผมก็พึ่งล้างมา ก็ไม่น่าจะเป็นสาเหตุของรอยขนแมวได้เลย ถ้ารถสกปรกมากๆก็ว่าไปอย่าง คงเป็นที่ขั้นตอนการล้างและเช็ดจริงๆ ขนาดรถผมสะอาดยังเกิดรอยได้ ถ้าท่านไหนสกปรกมากๆจะได้เกิดรอยมากกว่านี้หรอครับ  ???

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 01:45:51 »
เช้าใจความรุ้สึกเลบครับ

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 01:54:31 »
พูดไม่ออกเลยครับ
เค้าไม่รักรถ เหมือนที่เรารัก
หาเจ้าประจำ ดูแลสีรถซักที่
มีอะไร ต่อว่า แก้งานได้ จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 02:00:51 »
ถ้าเป็นแบบนี้แล้วผมว่าทาง 0 น่าจะปรับปรุงหน่อยนะ วันนี้ที่เอารถเข้าไป 0 รถผมก็พึ่งล้างมา ก็ไม่น่าจะเป็นสาเหตุของรอยขนแมวได้เลย ถ้ารถสกปรกมากๆก็ว่าไปอย่าง คงเป็นที่ขั้นตอนการล้างและเช็ดจริงๆ ขนาดรถผมสะอาดยังเกิดรอยได้ ถ้าท่านไหนสกปรกมากๆจะได้เกิดรอยมากกว่านี้หรอครับ  ???
ผมนี่พูดไม่ออกเลย ได้แต่ทำใจ ทั้งโกรธทั้งโมโห

ออฟไลน์ g_abac

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 02:24:12 »
Omg รถคันเก่าเลือกสีขาวเพราะกลัวรอยขนแมว แต่ F10 คันใหม่ที่เพิ่งจองไปเป็นสีดำ ต่อไปคงต้องมานั่งทุกข์แบบ จขกท แน่ๆเลย

สอบถามหน่อยครับ พวกเคลือบแก้วนี่ช่วยป้องกันเรื่องรอยขนแมวได้มั้ยครับ เพราะปกติที่บ้านล้างรถสัปดาห์ละ 1 ครั้ง เป็นคนงานพม่า คันใหม่จองสีดำไป เลยกะว่าจะเคลือบแก้ว CTS ตั้งแต่ออกรถ จะช่วยได้มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 02:27:30 โดย g_abac »
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 07:44:32 »
เครือบแก้วช่วยได้ครับ
แต่อย่าลืมไปเติมแป้งทุก 6 เดือนน่ะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 08:03:27 »
Omg รถคันเก่าเลือกสีขาวเพราะกลัวรอยขนแมว แต่ F10 คันใหม่ที่เพิ่งจองไปเป็นสีดำ ต่อไปคงต้องมานั่งทุกข์แบบ จขกท แน่ๆเลย

สอบถามหน่อยครับ พวกเคลือบแก้วนี่ช่วยป้องกันเรื่องรอยขนแมวได้มั้ยครับ เพราะปกติที่บ้านล้างรถสัปดาห์ละ 1 ครั้ง เป็นคนงานพม่า คันใหม่จองสีดำไป เลยกะว่าจะเคลือบแก้ว CTS ตั้งแต่ออกรถ จะช่วยได้มั้ยครับ

ป้องกันไม่ได้ครับ ถ้าคิดว่าป้องกันได้ ผมขอท้าพิสูจน์เลย
เพราะผมคนนึงแหละ ที่หลงเชื่อ ทำตั้งแต่ป้ายแดง
และหลังจากทำมา ก็ดูแลรักษาอย่างดี สุดท้ายก็รอยเต็ม เหมือนอีกคันที่ไม่ได้ทำ

และสิ่งที่น่ากลัวที่สุดก็คือ มันทำให้แล๊คเกอร์ชั้นผิวนอก บางลงในระหว่างการทำเคลือบแก้วด้วยครับ

***สำหรับสาเหตุที่ super car เอาไปทำร้านพวกนี้แล้วยังดูสวยตลอดเวลาเพราะ....
      1.ไม่ค่อยได้ขับ
       2.ผมเคยดูช่องสารคดีทางทรู ขนาดพอร์ชรุ่นล่างสุด เขายังใช้เซรามิกในการเคลือบสีเลยครับ เม็ดหินดีมาโดนฝากระโปรง
          ถ้าเม็ดเล็กๆนี่ ไม่มีความรู้สึกเลย แต่รถพรีเมียม เขาแค่ใช้แล๊กเกอร์ที่ดีที่สุด เท่านั้นเองครับ

ดังนั้น สิ่งที่จะทำให้รถคุณปลอดจากขนแมวได้คือ
รถป้ายแดง -> ลอกแล๊กออกให้หมด -> เคลือบเซรามิกแท้ :)

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 08:57:13 »
ผมคิดว่ามันเป็นทุกที่แหละครับ ผมใช้เล็กซัสที่ผมคิดว่าบริการสุดจะดี ทนุถนอมรถเรามากว่าศูนย์รถยี่ห้ออื่นๆ ลองใช้บริการของทั้งสองศูนย์ (จากที่มีทั้งหมดใน กทม แค่ 3 ศูนย์)ผมก็ยังเจอปัญหา รถเป็นรอย สีถลอก ทั้งสองศูนย์

เป็นทุกข์ ผมมานั่งคิดๆดู คือยังงี้

เรารักรถมาก เราเช็ดรถเอง ระวังเอง ปฏิบัติต่อรถอย่างดีที่สุด  รถเราเป็นรอยตรงไหนนิดเดียวเรารู้หมด เพราะเราล้างเอง

ที่ศูนย์เค้าก็ต้องจ้างลูกจ้างรายวันวันละสามร้อยมาล้างรถคันละสามล้านกว่า ล้างวันนึงก็คงนับสิบคัน  เด็กเค้าคงไม่มีทางที่จะละมุนละม่อมแบบเราทำกับรถของเราเอง

ประกอบกับเรามันคนพิเศษ คือละเอียดเป็นพิเศษ ตาวิเศษจับผิดได้หมด ร่องรอยอยู่ตรงไหน รอยไหนเกิดใหม่ เห็นหมดทุกเส้น

มันย่อมไม่มีทางที่เราจะพอใจได้เลย

สุดท้ายผมเปิดทางเลือกให้ัตัวเองสองทาง

1. ลดความเนี้ยบลง ลดความรักลง แล้วยอมให้ศูนย์ล้างให้ จะมีรอยบ้างอะไรบ้างก็มองข้ามๆมันไป ใจเราก็จะเบาขึ้น เพราะเราไม่ไปยึดติดกับรถ

หรือ

2. สั่งห้ามศูนย์ว่าไม่ต้องมาล้างรถผมโดยเด็ดขาด แล้วค่อยกลับมาล้างขี้มือของช่างศูนย์ตอนรับรถกลับมาบ้าน เหนื่อยกว่า เสียเวลา แต่สบายใจดี

ผมพบว่าหลังๆนี่ผมเลือกทางเลือกที่หนึ่งมากขึ้นๆ และผมก็มีความสุขมากขึ้น เพราะผมไม่รู้สึกเป็นทุกข์หรือยึดติดให้หนักใจมากเหมือนเมื่อก่อน ใจมันเบาขึ้น แต่ก็ยังคงล้างรถด้วยตัวเองอยู่เรื่อยๆ แต่ก่อนล้างทุกอาิตย์ เดี๋ยวนี้ดือนละครั้ง หากพบรอยก็เอาเครื่องมาขัดออกเป็นครั้งคราว เรียกว่า เราเป็นนายรถ ไม่ใช่รถเป็นนายเรา เราใช้มันอย่างสนุกสนาน มากกว่ามานั่งระวังกลัวมันเจ็บ กลัวมันเป็นรอย

ทั้งนี้ผมเข้าใจท่านเจ้าของกระทู้นะครับ รถยังใหม่มาก ทำใจยากครับ แต่ใช้ๆไปก็จะปรับใจได้มากขึ้น  

สำหรับผม ผมเรียนรู้ว่า รักรถให้น้อยลง แล้วความสุขจะเพิ่มขึ้น ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 09:04:16 โดย Spec C Wannabe »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 09:09:47 »

ป้องกันไม่ได้ครับ ถ้าคิดว่าป้องกันได้ ผมขอท้าพิสูจน์เลย
เพราะผมคนนึงแหละ ที่หลงเชื่อ ทำตั้งแต่ป้ายแดง
และหลังจากทำมา ก็ดูแลรักษาอย่างดี สุดท้ายก็รอยเต็ม เหมือนอีกคันที่ไม่ได้ทำ

และสิ่งที่น่ากลัวที่สุดก็คือ มันทำให้แล๊คเกอร์ชั้นผิวนอก บางลงในระหว่างการทำเคลือบแก้วด้วยครับ

***สำหรับสาเหตุที่ super car เอาไปทำร้านพวกนี้แล้วยังดูสวยตลอดเวลาเพราะ....
      1.ไม่ค่อยได้ขับ
       2.ผมเคยดูช่องสารคดีทางทรู ขนาดพอร์ชรุ่นล่างสุด เขายังใช้เซรามิกในการเคลือบสีเลยครับ เม็ดหินดีมาโดนฝากระโปรง
          ถ้าเม็ดเล็กๆนี่ ไม่มีความรู้สึกเลย แต่รถพรีเมียม เขาแค่ใช้แล๊กเกอร์ที่ดีที่สุด เท่านั้นเองครับ

ดังนั้น สิ่งที่จะทำให้รถคุณปลอดจากขนแมวได้คือ
รถป้ายแดง -> ลอกแล๊กออกให้หมด -> เคลือบเซรามิกแท้ :)

ใช่เลยครับ เบ้นผมอีกคันนึงสีขาวก็เคลือบแก้วมาตั้งแต่วันออกรถใช้มาได้ปีกว่าแล้ว ปัจจุบันก็มีขนแมวนะครับแต่จะน้อยมาก มองตาเปล่าวก็แทบไม่เห็นเลยเพราะด้วยตัวรถที่เป็นสีขาว แต่ยังไงแล้วก็ยังไม่เยอะเท่า BMW สีดําที่พึ่งออกมาได้แค่ 4 เดือน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 09:14:50 »
ผมคิดว่ามันเป็นทุกที่แหละครับ ผมใช้เล็กซัสที่ผมคิดว่าบริการสุดจะดี ทนุถนอมรถเรามากว่าศูนย์รถยี่ห้ออื่นๆ ลองใช้บริการของทั้งสองศูนย์ (จากที่มีทั้งหมดใน กทม แค่ 3 ศูนย์)ผมก็ยังเจอปัญหา รถเป็นรอย สีถลอก ทั้งสองศูนย์

เป็นทุกข์ ผมมานั่งคิดๆดู คือยังงี้

เรารักรถมาก เราเช็ดรถเอง ระวังเอง ปฏิบัติต่อรถอย่างดีที่สุด  รถเราเป็นรอยตรงไหนนิดเดียวเรารู้หมด เพราะเราล้างเอง

ที่ศูนย์เค้าก็ต้องจ้างลูกจ้างรายวันวันละสามร้อยมาล้างรถคันละสามล้านกว่า ล้างวันนึงก็คงนับสิบคัน  เด็กเค้าคงไม่มีทางที่จะละมุนละม่อมแบบเราทำกับรถของเราเอง

ประกอบกับเรามันคนพิเศษ คือละเอียดเป็นพิเศษ ตาวิเศษจับผิดได้หมด ร่องรอยอยู่ตรงไหน รอยไหนเกิดใหม่ เห็นหมดทุกเส้น

มันย่อมไม่มีทางที่เราจะพอใจได้เลย

สุดท้ายผมเปิดทางเลือกให้ัตัวเองสองทาง

1. ลดความเนี้ยบลง ลดความรักลง แล้วยอมให้ศูนย์ล้างให้ จะมีรอยบ้างอะไรบ้างก็มองข้ามๆมันไป ใจเราก็จะเบาขึ้น เพราะเราไม่ไปยึดติดกับรถ

หรือ

2. สั่งห้ามศูนย์ว่าไม่ต้องมาล้างรถผมโดยเด็ดขาด แล้วค่อยกลับมาล้างขี้มือของช่างศูนย์ตอนรับรถกลับมาบ้าน เหนื่อยกว่า เสียเวลา แต่สบายใจดี

ผมพบว่าหลังๆนี่ผมเลือกทางเลือกที่หนึ่งมากขึ้นๆ และผมก็มีความสุขมากขึ้น เพราะผมไม่รู้สึกเป็นทุกข์หรือยึดติดให้หนักใจมากเหมือนเมื่อก่อน ใจมันเบาขึ้น แต่ก็ยังคงล้างรถด้วยตัวเองอยู่เรื่อยๆ แต่ก่อนล้างทุกอาิตย์ เดี๋ยวนี้ดือนละครั้ง หากพบรอยก็เอาเครื่องมาขัดออกเป็นครั้งคราว เรียกว่า เราเป็นนายรถ ไม่ใช่รถเป็นนายเรา เราใช้มันอย่างสนุกสนาน มากกว่ามานั่งระวังกลัวมันเจ็บ กลัวมันเป็นรอย

ทั้งนี้ผมเข้าใจท่านเจ้าของกระทู้นะครับ รถยังใหม่มาก ทำใจยากครับ แต่ใช้ๆไปก็จะปรับใจได้มากขึ้น  

สำหรับผม ผมเรียนรู้ว่า รักรถให้น้อยลง แล้วความสุขจะเพิ่มขึ้น ;D

ผมก็เคยคิดนะครับ เพราะเมื่อก่อนไม่เคยคิดมากกับเรื่องแบบนี้ แต่พอได้ 420d คันนี้มาซึ่งเป็นสีดําคันแรก และผมชอบมันมาก ผมก็เลยตั้งใจเอาไว้ว่าจะดูแลมันอย่างดี จนตอนนี้ผมคิดว่ามันดีเกินไป มันทําให้ผมเสียเวลากับการดูแลรถมาก และคิดมากอีกด้วย ตอนนี้พึ่งได้รถมาประมาน 4 เดือน คงอีกสักพักใหญ่ๆที่ผมจะเลิกใส่ใจกับมันและลืมเรื่องขนแมวทีเกิดขึ้นไป

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 09:20:42 »
พวก Ferrari นี้เคลือบแก้ว ออกมาจากโรงงานเลยอยู่แล้วนะครับ รวมอยู่ในขั้นตอนการผลิตตัวถังเลย

แล้วลูกค้าบ้านเราส่วนใหญ่ก็มาเคลือบทับอีกชั้น

ออฟไลน์ Onelove7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 09:49:37 »
F30 ผมสีขาว ก็โดนมาเหมือนกันครับ คิดเหมือน จขก เลยคิดว่า bm ไม่น่าจะล้างเป็นรอยได้ ที่ไหนได้ เป็นทั้งคัน น้ำตาผมนี่ไหลเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 09:57:49 »
เซ็งแทนเลย

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 10:19:45 »
เข้าใจและเห็นใจ และเสียใจด้วยนะครับ  :'(
รอยขนแมวเป็นอะไรที่คนหลายๆ คน รวมถึงคนในศูนย์ก็ไม่เข้าใจ
(ทำให้เค้าไม่รู้ว่า ต้องฉีดด้วยน้ำแรงดันสูงไล่ฝุ่นออกก่อน ไม่รู้ว่าผ้าที่ใช้ล้างรถแต่ละโซนไม่เหมือนกันยังไง ต้องแบ่งผ้ายังไง เช็ดแห้งกับซับแห้งต่างกันยังไง ฯลฯ)
เค้าจะแยกความแตกต่างระหว่างรถที่ไม่มีรอยขนแมวกับรอยขนแมวไม่ออกด้วยครับ
ซึ่งจะไม่เหมือนคนที่รักรถจริงๆ จะแยกออก แสงตกกระทบลงตัวรถแว๊บเดียวก็ดูออก

มองในแง่ดี ไหนๆก็เป็นรอยขนแมวแล้วก็ผันตัวเองเป็นสายขัดไปเลยก็ดีเหมือนกันนะครับ
ศึกษาข้อมูล ซื้อ DA ดีๆ สักเครื่อง ซื้อน้ำยา ฟองน้ำ แล้วหาเวลาว่างๆ ในวันอากาศดีๆ นั่งขัดรอยขนแมวให้หายไปดีกว่าครับ  ;)
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 10:38:56 »
ทำใจอย่ายึดติดให้มากครับ ทุกสิ่งมันย่อมเปลี่ยนไปตามกาลเวลา ถ้าแค่รอยนิดๆหน่อยๆ เราไม่ไปเพ่งเล็งมันมาก มันก็มองไม่เห็นหรอกครับ

เคยอ่านฟอเวิดเมล์เรื่องพระสองรูปกวาดลานวัดด้วยกัน รูปหนึ่งยืนจ้องกำแพงแล้วก็มีท่าทีเศร้าหมอง อีกรูปก็ถามว่าท่านเป็นอะไรหละ รูปแรกก็ตอบว่า ก็กำแพงนี่น่ะสิ วัดเราอุตส่าห์ทำไว้เสียสวยงามเรียบร้อย ใครกันนะ มาทำกำแพงวัดเราทะลุเป็นรูน่าเกลียดแบบนี้ได้ พระอีกรูปได้ฟังเลยเทศน์สอนว่า นั่นเป็นเพราะกิเลสท่านยึดติดอยู่กับจุดเล็กๆจุดเดียวนั้น โดยลืมนึกไปว่า กำแพงออกจะใหญ่โต ก็ยังไม่ได้ผุพังอะไร หากแต่ท่านไปเพ่งเล็งอยู่จุดๆเดียวแล้วก็บอกว่ากำแพงไม่สวยอีกแล้วนั้นก็ไม่ถูกต้อง แม้ในภายหน้ากำแพงจะผุพังลง นั่นก็ย่อมเกิดไปตามกาลเวลา เหมือนเช่นรางกายคนเราที่ก็มีแก่ชราเหี่ยวย่น ท่านจะไปยึดติดทำไม?

ปล. วันนี้แอบสอดแทรกแง่คิด 555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 10:45:52 »
ผม ระบุ ล่วงหน้าไปเลยครับ ว่า  ไม่ล้างรถ  ทุกครั้งที่เขาศูนย์

เพราะ ผมรู้ว่า เดี๋ยวได้รอยขนแมวกลับมาเพียบ

แม้แต่ไปทำสีรถที่ SBrand ผมยังไม่ให้เขาล้างรถ  ยกเว้น ชิ้นที่ทำ ก็ทำไป
แต่พอไปรับ ทำสีดี แต่เก็บงานไม่ดี

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 10:57:51 »
ผมแปะป้ายไม่ต้องล้างรถเลยครับเวลาเข้าศูนย์. บอกปากเปล่าบางทียังมีพลาด

พูดถึงล้างรถไม่ว่าจะศูนย์หรือคาร์แคร์ต้องทำใจครับยังไงก็มีรอย. เขาล้างกันวันละยี่สิบสามสิบคันจะให้มายั่งเอามือลูบทรายออกรอบนึงแบบเราทำเองบอกเลยว่ายากครับ. แค่วิธีลงแรงมือเวลาที่เขาล้างเขาไม่ค่อยๆทำค่อยๆวนจนมันออก เด็กจะใช้วิธีลงแรงเต็มที่รอบเดียวให้ออกเลย. ยังไงมันก็เกิดรอยครับ

สีรถส่วนนึงก็มีผลครับ. ลองไปสังเกตุดูดำnissan honda bmwสมัยนี้ครับดำสนิทล้างยังไงก็ขึ้นเส้นครั้งเดียวก็เป็นริ้วรุ้งแล้ว. ถ้าtoyotaดำแบบมีเม็ดmetalicก็ขึ้นเส้นแต่สายตาเราสังเกตุเห็นได้น้อยกว่า. อันนี้ถ้ารักสีดำก็ต้องทำใจรถผมสีเทาสีน้ำตาลไปก้มดูจริงๆมันก็มีแค่มันไม่เห็น

เคลือบแก้วก็ช่วยเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจได้บ้างครับ. แต่เห็นสุดท้ายก็เละทุกคัน. เด๋วครบหกเดือนก็กลับมาสวยใหม่ครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 11:06:21 »

หรือ

ชอบใจมากครับกับไอเดียแบบนี้
รักรถแต่พอประมาณ
ยังมีคนที่ีมีชีวิตจิตใจให้เรารักมากๆรออยู่: ลูก ภรรยา พ่อแม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 11:07:59 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 11:22:32 »
ไม่ว่าจะศูนย์ยี่ห้อไหน ผมย้ำตลอดครับ "ห้ามล้าง" >:(

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 11:36:44 »
ทำใจอย่างเดียวเลยครับ
330 e46 ผมตอนออกมาเดือนแรกโดนรถเมล์เล็กเขียวๆเฉียวยาวครึ่งคัน จี๊ดขึ้นหัวเลย

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 12:44:12 »
.
.
.
ผมให้เค้าล้างไปเลยครับ รถซื้อมาใช้ ของผมก็สีดำเหมือนกัน
ไม่มีรอยวันนี้ซักวันก็ต้องมี นาฬิกาก็เหมือนกัน แต่ก่อนถนอมมาก
ไม่อยากให้มีรอยขนแมว แต่ไปเห็นพวกนาฬิกามือสองของฝรั่ง
แล้วแบบ เฮ้ย ทำไมพวกพี่ใส่กันโหดจัง ก็มาคิดได้มาเออของมันซื้อมาใช้เนอะ
จะถนอมเวอร์ๆให้เครียดไปทำไม เพราะเดี๋ยวก็ซื้อใหม่อยู่ดี
คิดได้ดังนั้นก็สบายใจเลยครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 13:23:35 »
    อย่าเครียดครับ

ซักวัน มันก็ต้องมีรอย   รถผมรอยรอบคัน ทุกคัน ส่วนใหญ่ใช้สีดำ เปนตั้งแต่วันแรกครับ

ทั้งคนทำ สุนัขปีน สุนัขกัด เปลี่ยนpart รอบคัน กันชนหน้า หลัง โดนกัดหมด ตั้งแต่วันแรกก็โดนเลย

มีประสบการณ์รถคันแรก เบนซ์ป้ายแดงเมื่อยี่สิบกว่าปีมาแล้ว เคลือบสีอย่างดี ขับไปไหนก็กลัวเปนรอย จงวิตกจริต

หลังจากนั้นคันต่อๆมาเลยคิดได้ สบายใจเลยครับ  ขออย่าให้รถมี defect พอ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 13:27:16 »
ไม่ว่าจะศูนย์ยี่ห้อไหน ผมย้ำตลอดครับ "ห้ามล้าง" >:(
เหมือนกันครับผมให้เขียนในใบรับรถและคอยสังเกตตลอดการเซอร์วิส(ดูว่าเค้าทำอะไรกับรถเราบ้าง)
เหนื่อยกาย(ล้างเอง)แต่สบายใจ(รถไม่มีรอย) ตอนวันที่รับรถผมย้ำกับเซลล์ไว้เลยว่าห้ามล้างเด็ดขาดจะให้ฝุ่นเยอะแค่ไหนก็ไม่เป็นไร
เราล้างเอง ฟองน้ำ ตัวหนอน เราซักก่อนเอามาใช้ล้างรถ แต่ศูนย์ไม่รู้ว่าเค้าซักเมื่อไหร่บ้าง
การดูแลรถผมมองให้มันเป็นฮอบบี้นึงที่ได้ออกกำลังไปด้วย สัปดาห์ละ1ชั่วโมง ได้ออกกำลังแล้วรถก็สวยด้วย ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 13:34:59 »
ผมว่าไม่เกี่ยวกับศูนย์ของยี่ห้อไหนหรอกครับ เพราะเท่าที่ใช้รถมาหลายยี่ห้อ คนที่ศูนย์ก็ล้างรถแบบเดียวกันหมด

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 13:47:49 »
รถซื้อมาใช้ครับ เป็นรอยขนแมวมากๆ ถอยคันใหม่ โลดดด ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 15:48:24 »

ดูเจ้าอื่นไว้ด้วยก็ดีครับลองหาข้อมูลคนที่ทำ CTS ดูก่อนบอกได้แค่นี้ ;D
ผมคนนึงที่เคยคิดจะเคลือบแก้วแล้วเปลี่ยนใจเคลือบน้ำยาแว็กปกติเพราะคนรู้จักหลายๆคนไม่ปลื้มสักคนพอนานๆไป
เอาเงินไปพ่น Age stop ภายในแทนกับติดฟิล์มโคมหน้าหลุมมือและฟิล์มกันหินดีดกระจกหน้าแค่นี้ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 16:21:47 »
ซื้อ แมกไกว์ส black wax มาลงเองเลยครับ สักพักหาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^