ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าวางงบไม่เกิน 2 ล้าน กับมินิแวนไซส์ D-Seg รบกวนแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 4292 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ต้องบอกก่อนเลยว่าผมไม่มีความรู้ และไม่เคยมองรถแบบนี้มาก่อนเลย จนมีลูกแฝดชายนี่แหละ
ผม กับ ภรรยา กำลังมองหารถอีกคัน โดยอยากได้ที่ภายในไม่แคบกว่าแคมรี่ ห้องโดยสารต้องสะบาย เบาะต้องเอนนอนได้
ตอนนี้ก็มองทั้ง PPV ที่กำลังจะเปิดตัว และมี kia grand canival มากระตุ้นต่อม เลยหันมามองมินิแวนบ้าง
รบกวน สมช. ให้ความรู้ และแนะนำผมหน่อย งบไม่เกิน 2 ล้าน กับมินิแวน คันไหนดี ผมขอรถที่สมรรถนะดีนิดนึงนะครับ 555+
เปิดกว้างครับ จะเป็นมือ 1 มือ 2 รถเกรย์หรือศูนย์ก็ได้ แนะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
มีให้เลือกหลายคันครับ แต่ที่อยากแนะนำคือระบบความปลอดภัย

กรุณาตัดรถที่มีถุงลมไม่ครบออก โดยเฉพาะม่านนิรภัย ถ้าไม่มีถึงรถดีผมก็ตัดทิ้ง

ส่วนขนาดและการใช้งานตอนลองรถ ไปดูรถเอาคนที่จำเป็นต้องใช้รถไปด้วยจะเห็นอะไรหลายอย่างครับ

ออฟไลน์ H3T

ผมเองก็ดูๆรถแนวนี้อยู่เหมือนกัน แต่เน้นดีเซลก่อน
 - H1 elite ผมโอเคทีเดียว แต่ไปลองแล้วช่วงล่างนั่งไม่สบายเท่าที่หวังไว้ ผมเคยติดต่อร้านช่วงล่างร้านดังที่นึง ได้ลองนั่ง H1 ที่มาทำ ดีขึ้นครับ แต่ความรู้สึกเหมือน PPV เปลี่ยนโช๊คประมาณนั้น

- Grand Canival ติดตามข่าวตั้งแต่เปิดตัว และรอรุ่นดีเซล 2.2L ซึ่งมาเร็วกว่าที่คิด ตั้งใจจะไปดูครับ เชื่อว่าพื้นฐานไม่ได้เป็นตู้บรรทุกเหมือน H1 น่าจะนุ่มนวลเหมือน MPV
  แต่เห็นราคามี 2 รุ่น ผมสนใจตัว 1.59 ล้าน เพราะรุ่น Top ผมว่าแพงไปกับรถนำเข้าที่จ่ายภาษีรถตู้ 11 ที่นั่ง ป้ายฟ้า   H1 Starex 7 ที่นั่ง ป้ายดำ ราคาพอกันก็เพราะนำเข้าจากอินโดนิเซีย ถ้านำเข้าจากเกาหลีราคาจะกระโดดไป 2 ล้านกว่าแน่นอน ดังนั้นช่วงแรก Grand Canival จึงเลือกรุ่น 11 ที่นั่งเข้ามาทำตลาดก่อน ในอนาคตก็อาจจะมีรุ่น 7 ที่นั่งตามมาในราคา 2 ++

ตอนนี้รอดูสเปคก่อนครับ ส่วนรุ่นอื่นผมยังมองไม่เห็นจริงๆครับ

ออฟไลน์ FyGI

แนะนำ Stepwgn ห้องโดยสารหายห่วง

แต่สมรรถนะนี่ ต้องแล้วแต่คนครับ

ขอบคุณครับ
เมื่อซักครู่คุณภรรยาหางานเพิ่ม ให้หา estima หรือ odessey ในราคาไม่เกินงบไปเสนอด้วย 555+
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Odyssey Gen ที่แล้วก็น่าสนใจนะครับ ถ้ามองเรื่องของสมรรถนะ

แต่ถ้าเน้นความสะดวกสบาย StepWGN Spada, Estima หรือพวกรถที่มีประตูสไลด์ข้างก็น่าจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ Ty ESC

แฝดชายเช่นเดียวกับจขกทครับ

ณ.เวลานี้ ป้ายแดงStepwagonลงตัวสุดในงบ
H1ผมใช้อยู่ภรรยาขับไม่ไหวไปบางห้างลำบากกลายเป็นว่าต้องเป็นผมขับคนเดียว

เลยหาอีกคัน
ตอนแรกหาestimaมือสอง ไม่เจอสภาพดีๆเลยมีแต่ใช้จนกรอบแล้ว
Odesseyโฉมเก่า มือสองไม่ตอบโจทยเท่าไหร่ เข้าออกยากถ้าในคารซีทคู่เข้าออกทุลักทุเลแน่

Kiaไม่มีความเห็นครับไม่เคยใช้

ตอนนี้ใช้H1ไปพลางๆรอToyota thaiเปิดราคาAlphard
ถึงเวลายั้นตลาดรถตู้คงมีการปรับโครงสร้างราคากันยกแผง
(อันนี้เปนการคาดเดาส่วนตัว)

ยินดีกับสมาชิคใหม่ด้วยครับ
ถ้ารอได้ก็รอครับจะบอกว่าสามเดือนแรกยังไม่ค่อยได้ไปไหนเท่าไหร่อาจจะยังไม่ต้องรีบ

แฝดชายเช่นเดียวกับจขกทครับ

ณ.เวลานี้ ป้ายแดงStepwagonลงตัวสุดในงบ
H1ผมใช้อยู่ภรรยาขับไม่ไหวไปบางห้างลำบากกลายเป็นว่าต้องเป็นผมขับคนเดียว

เลยหาอีกคัน
ตอนแรกหาestimaมือสอง ไม่เจอสภาพดีๆเลยมีแต่ใช้จนกรอบแล้ว
Odesseyโฉมเก่า มือสองไม่ตอบโจทยเท่าไหร่ เข้าออกยากถ้าในคารซีทคู่เข้าออกทุลักทุเลแน่

Kiaไม่มีความเห็นครับไม่เคยใช้

ตอนนี้ใช้H1ไปพลางๆรอToyota thaiเปิดราคาAlphard
ถึงเวลายั้นตลาดรถตู้คงมีการปรับโครงสร้างราคากันยกแผง
(อันนี้เปนการคาดเดาส่วนตัว)

ยินดีกับสมาชิคใหม่ด้วยครับ
ถ้ารอได้ก็รอครับจะบอกว่าสามเดือนแรกยังไม่ค่อยได้ไปไหนเท่าไหร่อาจจะยังไม่ต้องรีบ

ขอบคุณครับ ลูกผม 3 ขวบแล้ว แต่ไม่รีบครับหาข้อมูลไปเรื่อยๆ เมื่อไหร่เจอรถที่ตอบโจทย์ในราคาที่รับได้ก็ค่อยเลือกอีกที
แต่ alphard ใหม่มีแววจะถูกกว่าเดิมเหรอครับ เห็นราคาตัวปัจจุบันที่ TM ขายแล้ว น้ำตาจิไหล แพงมากกกก

ออฟไลน์ NoName__???

ชอบ VW T5 ดีเซล ขับดีนั่งสบาย  แต่กลัวค่าซ่อม ไม่รู้ตอนนี้อู่เริ่มซ่อมกันได้รึยัง

ออฟไลน์ topus0230

• Jr. Member
  • **
ผมเคยมีโจทย์คล้ายคุณ eddy3585 ครับ หลังจากมีลูกคนที่สอง ผมก็หา mpv เหมือนกัน แล้วผมก็เปลี่ยนจาก camry acv41 เป็น estima ครับ เพราะความปลอดภัยเป็นอย่างแรก ถุงลมนิรภัยรอบคัน ต่อมาก็คือความกว้างขวาง ใส่ carseat 2ตัว สบายๆ คุณแม่ดูแลลูกในห้องโดยสารได้สบายๆ แถมที่เก็บสัมภาระท้ายก็เก็บของได้มาก เพราะเป็นหลุมที่ไว้เก็บเบาะแถวสาม ใส่รถเข็นเด็กพับแล้วสบายๆ ขึ้นลงก็สะดวก ประตูสไลด์ไฟฟ้า การขับขี่ก็ได้เครื่อง2400แรงกว่าเดิมอีก ช่วงล่างก็ camry ละครับ ไม่ชอบ ก็ปรับแต่งตามใจชอบ ส่วนงบประมาณผมก็เหมือนคุณ ผมก็เลยหาเป็นมือสองแทนครับ โชคดีได้รถสภาพดีมาก ลองหาดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องการสมรรถนะดี พวกหลังคาสูงคันใหญ่คงไม่ตอบโจทย์ครับ

ตัวเลือกอื่นก็น่าจะหมดแล้ว แต่ผมชอบ V60 นะครับอาจจะไม่ใช่ Minivan

ลุคครอบครัวก็ได้ สปอร์ตก็ดี ขับขี่ยังไงก็ยุโรป

มือ2 สภาพดีๆน่าจะมีให้เลือกเยอะครับ รถก็ปีไม่เยอะ และPPVขอให้ตัดทิ้งเลยครับ ผมว่าไม่เหมาะกับรถครอบครัวอย่างแรง

ส่วน Alphard ใหม่ รถ0 ถึงราคาจะถูกลงแต่คงไม่เยอะมากและไม่ต่ำกว่า2ล้านแน่นอน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้าความสะดวกในเรื่องการหาที่จอดรถด้วย ผมว่ารถพวก MPV มันจอดยากกว่าSUV นะ
ไม่ลองซื้อหรือลองมอง SUV ประเภท เอกเทรล หรือ HRV หรือ XV บ้างหรือครับ
พ่อแม่นั่งหน้า ลูกนั่งเบาะเด็กด้านหลัง ท้ายรถใส่ของได้ ขึ้นลงสะดวกกว่า
ในมุมมองของผมนะครับ ผมว่ารถตู้ หรือ MPV ไรพวกนี้  เหมือนขับยากไงไม่รู้

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบได้ลองไปดู Stepwgn หรือยัง สมรรถนะ คงไม่เด่น แต่น่าจะได้ความคล่องตัวในเมือง
ที่สำคัญ ผมชอบมาก ๆ แต่งบไม่ถึง คือ เบาะหลังตอน สอง ตอนสามพับได้เรียบเลย น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ mothsan

สนใจพวก MPV ขนาดกลางที่ราคาไม่สูงอยู่หรือเปล่าครับ
ถ้ารอได้ เก็บตังค์รอไปให้ครบปีครับ แล้วจะมีรถที่ชอบราคาที่น่าสนใจเข้ามา
เชื่อผม ราคาจับต้องได้มากกว่าปัจจุบันเยอะครับ
ปล. ไม่ใฃ้ Al นะครับ ตัวนั้นยังไงก็แพง

ถ้าอยากรู้รายละเอียด inbox มาได้ครับผม

ออฟไลน์ SM.