ผู้เขียน หัวข้อ: ตัด e300 ออก ^^ เหลือBWM หรือแค่accord ก้อพอแล้ว??  (อ่าน 8237 ครั้ง)

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
หลังจากผมคิดๆดูแล้วที่บ้านไม่เหมาะกับ e300 เรยคับเพราะไม่ค่อยได้ใช้รถ ปีนึงม่ายถึง2หมื่นโล เรยกลัวไฮบริดจะมีปัญหา เรยขอตั้งกระทู้ถามพี่ๆอีกทีนะคับ. คือตอนนี้ผมสนใจ 525d หรือ528i ตัวไหนจุกจิกหรือปัญหาตัวเครื่อง หรือระบบน้อยกว่ากันคับ???

และอีกใจนึง หรือแค่accord ตัวทอป เพราะประหยัดเงินไปมากๆๆๆ แต่ผมกลัวซื้อมาแล้วรู้สึก "เอ่ยย! ไม่น่าซื้อเรย"
ผมปัจจุบันขับโฟกัสตัวใหม่ซึ่งขอบอยู่อย่างเดียวคือช่วงล่าง เรยอยากได้รถนั่งสบายๆ กว้างๆไว้ใช้กับครอบครัว ซึ่งเรื่องนึงทีีเน้นมากๆคือเบรคกับช่วงล่างคับ accord ช่วงล่างกับเบรคสู้focus  ได้ไหมคับ ?? แล้วaccord กับ f10 ต่างกันฟ้ากับเหวหรือป่าวคับ??

รบกวนพี่ๆทุกคนด้วยคับบ รบกวนบ่อยหน่อย แต่ผมรู้เรื่องรถน้อยมากจิงๆคับ ^^

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
Re: ตัด e300 ออก ^^ เหลือBWM หรือแค่accord ก้อพอแล้ว??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 20:22:27 »
ผมแนะนำให้ไปลองเองครับ
แต่ตามโจทย์ 525 528 VS Accord
ความสนุกในการขับขี่แลกกับความสบายและความกว้างภายในห้องโดยสารครับ

ปล. F10ที่บ้าน เกือบสองปี3หมื่นโลนิดๆเองครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
Re: ตัด e300 ออก ^^ เหลือBWM หรือแค่accord ก้อพอแล้ว??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 20:35:11 »
 "แต่ผมกลัวซื้อมาแล้วรู้สึก "เอ่ยย! ไม่น่าซื้อเรย"".....อันนี้ก็แล้วแต่ว่าให้น้ำหนักเรื่องไหนแค่ไหน

ส่วนตัวเคยใช้ 525i , W210 มา แต่หลังจากนั้นก็หันมาใช้รถญี่ปุ่นจนปัจจุบัน(โดยไม่คิดจะกลับไปใช้แบรนด์พวกนั้นอีก, คหสต) ครับ

ใช้ทั้ง Accord, Jazz, Fortuner, Proton, Camry และล่าสุด CRV ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

และตอนนี้ก็จดๆจ้องๆ WRX อยู่ (คันนี้เอาไว้ขับสนุกๆครับ)

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 20:59:32 »
ตอนนี้ผมใช้ G9 2.4ครับ  เคยลอง focus อยู่บ่อยๆบ้าง  ถ้าวัดเรืองช่วงล่างกับเบรค G9 ไม่รู้จะเอาอะไรไปเทียบกับ Focus เลย ทั้งความสบาย และ คอนโทรล มันไม่น่าเชื่อ แต่มันเป็นอย่างนั้นจริงๆๆๆ  ตามนี้นะครัชชช

ออฟไลน์ bmw fin

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 21:13:26 »
Drive your passion = BMW ครับ
ไม่งั้นไม่จบครับถ้าเอาaccord

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 21:27:44 »
528 กับ 525 พอๆกันครับ ใช้รถน้อย ประหยัดเงินได้ ไป528

ถ้าอยากได้แค่รถที่กว้างนั่งสบาย ใช้กับครอบครัว Dsegment ก็พอครับ ประหยัดเงินได้เยอะ

เบรก ช่วงล่างAccord สู้ Focus ไม่ได้ครับ แต่ขับขี่สบาย Focus ก็สู้ไม่ได้เช่นกัน

Accord กับ F10 สำหรับผมในบทบู๊ฟ้ากับเหวครับ

ถ้าเป็นผมนะในบ้านไม่มียุโรป หรือไม่เคยมียุโรปมาก่อน ไป F10 แน่นอนครับ

ออฟไลน์ iceice99

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 21:34:31 »
แอคคอด ครับ ประหยัดดี

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 21:40:58 »
ถ้าแอกคอร์ดก็จะสามารถลุยได้มากกว่า BMW ที่ต้องการความละเอียดอ่อนมากกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 21:48:35 »
E-Class ไม่ได้มีแค่ E300 นะครับ

ส่วนตัวเลือกที่เหลือ ถ้ากลัวเสียดายหลังจากซื้อมา ก็อย่าไป Accord เลยครับ จัด 5-Series ไปเลยดีกว่า ส่วนจะตัวไหน คงต้องไปลองครับ แต่ส่วนตัว ชอบ 525d นะครับ

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 21:50:07 »
ตามโจทย์ คง 528i ครับ แต่ขอเตือนไว้ก่อนว่าความสะดวกสบายในห้องโดยสาร โดยเฉพาะเบาะหลังและการการเข้าออกห้องโดยสาร accord win ครับ
และแน่นอนว่าถ้าคุณ ซื้อ F10 คุณอาจะรักมันแต่ถ้าหลังจากหมด BSI ความรักจะเริ่มหายไป....แล้วสุดท้ายคุณอาจไม่ใช้อีกก็ได้(ยกเว้นคุณรับค่าซ่อมมันไหวหรือซื้อใบพัดสีฟ้าคันใหม่...)

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 22:37:12 »
ตามโจทย์ที่บอกมานั่งสบาย ไม่อยากได้ระบบไฮบริด ผมแนะนำE200 CGI ขับไม่ดีเท่าseries5 แต่ด้านหลังนั่งสบายกว่าแน่นอน พื้นที่กว้างขวาง เบรคกับช่วงล่างก็พอได้อยู่ กับราคา3ต้นๆผมว่าพอรับได้นะ ยังไงลองเก็บไว้พิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 22:50:58 »
ทำไมผมอ่านที่น้องพิมพ์ถามแล้วรู้สึกหงุดหงิดจังเรยครับ งงตัวเองมาก

รถทุกรุ่นที่น้องว่าๆมานั้น ลองขับด้วยตัวเองยังครับ ถ้ายัง ลองก่อนแล้วจะได้คำตอบด้วยตัวเองแน่
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 23:03:18 »
ถ้าชอบหนึบหนับ F10 หนึบมากครับ ห้องโดยสารหลังนั่งไม่สบาย
ถ้าชอบเบรคดีๆ E300 AMG เบรคเจ๋งมาก
Accord ตัวท๊อปคือรุ่นไหนครับ 2.4tech อัตราเร่งยงสู้โฟกัสไม่ได้เลยครับ

แต่ว่าถ้าใช้รถไม่ถึง 2 หมื่นโลต่อปี ถ้าซื้อ bmw จะขาดทุน BSI ครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 23:05:19 »
ผมขาย G9 2.0 แล้วมาออก 528i ยอมรับว่าการขับขี่ เครื่อง เกียร์ พวงมาลัย BM กินขาดครับ แต่ตอนนี้ไช้มายังไม่ถึงปี รู้สึกใช้ไม่คุ้มค่าครับใช้ปีนึง วิ่งสองหมื่นโล
เข้าศูนย์แต่ละทีต้องจองคิว เคลมแผงคาบอนที่ประตูรอสองเดือน(เซลแถมจักรยานให้ดันยัดใส่เบาะหลังให้ มันก็ขูดสิครับ) น่าเบื่อครับ ศูนย์น้อย  :P  ตอนนี้อยากขายกลับไปใช้ญี่ปุ่นเหมือนเดิมแล้ว เสียดายเงิน
ถ้าว่ากันที่ความคุ้มค่า ยังไง G9 ก็คุ้มกว่าครับ กับเงินที่จ่ายไป  ถ้าต้องการภาพลักษ์ก็จัดไปครับ จ่ายแพงกว่า  200%  แต่ได้รถที่ดีกว่า  50%  ที่เหลือก็เป็นค่าแบรนด์ครับ

สำหรับ  528i กับ 525d ผมเลือก 528i  เพราะชอบลักษณะเครื่องเบนซินที่ลากรอบได้ยาวกว่า ตอนติดไฟแดง  525d เครื่องมันสั่นมาถึงเท้าเลยแบบรู้สึกใด้นิดๆ

ปล. ผมกลับรู้สึกว่า 116i มันขับสนุกกว่า 528i แบบว่ามันบอกไม่ถูกว่าทำไม  ถึงจะแรงไม่มากแต่ฟิลลิ่งมันได้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2015, 23:14:08 โดย Abitan »
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 23:09:31 »
Drive your passion = BMW ครับ
ไม่งั้นไม่จบครับถ้าเอาaccord

หึ หึ ..เราต้องยุยงส่งเสริมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 00:43:40 »
สำหรับผมถ้าย้อนเวลาได้
ผมเอาแค่ Accord ครับ
และอนาคตถ้าปล่อยตราดาวไป
ผมจะกลับมาใช้รถญี่ปุ่นอย่างภาคภูมิใจ
เพราะโดยส่วนตัวผมว่า 4 ล้านกับรถที่ผมได้ใช้อยู่
ทุกวันนี้มันไม่สมราคาเลย ใครจะว่าผมขายยุโรป
มาใช้ญี่ปุ่นผมก็ไม่แคร์ เพราะผมว่าตามเนื้อผ้า
ทำดีก็ต้องชม ไม่ดีก็ไม่ต้องใช้น่ะครับ

ปล.ผมเชียร์ ACCORD ถ้าใช้คำว่าคุ้มมาเป็นตัวตั้ง
แต่ถ้าไม่สนคุ้ม ไป 525d ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 07:14:11 »
ถ้าแค่อยากได้รถที่ใหญ่ขึ้นจัดแค่ Accord ก็พอแต่ถ้าอยากได้รถใหญ่ช่วงล่างพวงมาลัยดีเหมือน Focus จัด 528i โลด
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 07:28:53 »
ตามเงินเลยครับ มีเงินเชียร์  f10
ถ้าเหนื่อยก็ accord พอ ได้ dsegment

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 07:36:45 »
ผมจะกลับมาใช้รถญี่ปุ่นอย่างภาคภูมิใจ
เพราะโดยส่วนตัวผมว่า 4 ล้านกับรถที่ผมได้ใช้อยู่
ทุกวันนี้มันไม่สมราคาเลย ใครจะว่าผมขายยุโรป
มาใช้ญี่ปุ่นผมก็ไม่แคร์ เพราะผมว่าตามเนื้อผ้า
ทำดีก็ต้องชม ไม่ดีก็ไม่ต้องใช้น่ะครับ

ปล.ผมเชียร์ ACCORD ถ้าใช้คำว่าคุ้มมาเป็นตัวตั้ง
ผมผ่านจุดนี้มานานแล้วครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 08:07:58 »
ถ้าคุ้ม  ยังไง accord คุ้มกว่าอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าเอาพอใจ ถูกใจ ไป  520d / E200 ก็ได้ละครับ

ออฟไลน์ stvai

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 08:11:26 »
พาออกทะเลนะครับ ลองไปเทส BMW 320d GT ก่อน แล้วจะรู้ว่ามั่นแหล่มมากมาย  ;D

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 09:22:19 »
จากตัวเลือกที่ให้มา น่าเลือก 528i มากสุดครับ  วิ่งน้อยไม่น่าเลือก diesel เพราะราคารถสูงกว่า ไม่คุ้ม ยกเว้นชอบ diesel เป็นการส่วนตัว ค่าบำรุงรักษาไม่ต่างกันมากครับ  diesel หรือ benzene สำหรับรถยุโรป

ลองดู lexus ซิครับ น่าจะตอบโจทย์ ความสบายในห้องโดยสาร แต่ถ้ารถ lexus th จะมีแต่ hybrid ต้องดูรถ grey ครับ gs หรือ es ก็ได้ ราคาอยู่ในงบที่คุณตั้งไว้ เป็นทางเลือก ภายในเงียบ นั้งสบายมาก

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 09:55:25 »
Accord ก็พอแล้ว ถ้าขาย F10 ออกเมื่อไร กลับไปใช้รถญี่ปุ่นต่อ ทุกวันนี่ยังคิดถึง J32 อยู่เลย แฟนนั่งยังปลึ้มกว่าเลย
ผมขับเทียบกันแล้ว รู้สึกไม่แตกต่างกันมากยังไงไม่รู้ นอกจากจะไปขับอย่าง WRX นู้นเลย
มีมาหมดแล้วเหมือนกัน รถญี่ปุ่นปัจจุบันก็ดีครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 14:41:12 »
ชลอการซื้อไปก่อนครับ ผมมองว่า accord และ F10 ยังไม่ใช่คำตอบตอนนี้นะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 15:11:46 »
ของพวกนี้มันต้องไปลองขับลองนั่งทั้งครอบครัวเพื่อช่วยตัดสินใจได้ดีขึ้น   
อย่างก่อนหน้านี้ผมเคยอยากได้   รถบิ๊กไบค์อย่างมาก   ผมไม่ได้ทำแค่ลองขับนะครับมันผิวเผินเกินไปเพราะรู้ว่าคนขับบิ๊กไบค์มันต้องไปเรียน   ไม่ใช่เอาความรู้ในการขี่ ฮอนด้าเวฟหรือขี่ฟีโน่มาขับบิ๊กไบค์     อาจารย์ที่สอนผมก็เป็นคนสอนนักแข่ง รายการ All japan      ความรู้สึกแรกก่อนขับผมคิดว่ารถแค่ 200-300 cc  มันก็เกินตัวผมแล้ว  หลังจากเรียนไปแล้ว  600 cc  ก็ควบสบายเลย คิดว่าไม่พอถ้าซื้ออาจต้องใหญ่กว่านั้น      หลังจากเรียนจบ  ผมก็ตัดสินใจที่แปลกกว่าคือไม่ซื้อรถพวกนี้ขับขี่ เพราะผมคิดว่าผมเองไม่เหมาะกับการขี่รถแบบนี้  แต่อย่างใดและผมไมได้ชอบมันถึงขนาดนั้นอีกต่อไปแล้ว  หลังจากเรามีความสามารถจะเค้นสมรรถนะรถอมันออกมาได้      ถ้าคนชอบก็จะตัดสินใจซื้อได้เลยและจะรู้ว่ารถรุ่นไหนมันเหมาะกับเรา    ให้ตัวเราเป็นคนเลือกรถไม่ใช่รถเลือกเรา

กรณีของคุณก็เหมือนกันอย่างน้อยไปลองขับเยอะๆ  ก็หน่อยก็ยังดี  รถเรามีสิทธิ์ลอง
ความคุ้มมันพูดกันยากเพราะฐานะคนเราไม่เหมือนกัน     ถ้ามองเรื่องเงิน แอคคอร์ดก็พอแล้ว
แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาของชีวิตการเลือกรถยุโรปก็ได้ทั้งการควบคุม การขับขี่แบรนด์ที่ดีกว่า     

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 19:42:42 »
มองความคุ้มค่า ความสบาย BMW มันไม่ตอบโจทย์หรอกครับ
ในขณะที่ Accord จะสู้เรื่องการขับขี่กับ BMW ก็คงไม่ไหว

คุณเอานักกล้ามตัวใหญ่มา แล้วบอกให้เค้ากินน้อยๆ กินถูกๆ
กับคุณเอาคนธรรมดาผอมๆมายกลูกเหล็ก
มันคนล่ะวัตถุประสงค์กันครับ ถามตัวเองดีกว่า คุณศรัทธาในการขับขี่ขนาดไหน

สำหรับผม ผมขับรถไม่เร็ว เด๋วนี้ 130 ก็ถอนแล้ว
ผมไม่ได้ศรัทธาการขับขี่ขนาดนั้น ดังนั้นถ้าถามผม ผมคงไม่ซื้อ BMW
เอาจริงๆ แอคคอร์ดก็ไม่ได้แย่เลยนะ

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 20:39:18 »
ไปลองขับดูก่อนครับดูแล้วถ้างบไม่มีปัญหา  ก็เลือกรถที่เราใช้แล้วมีความสุขอย่าไปคิดว่ามันคุ้มหรือไม่คุ้มครับ   เสื้อยืดตัว 3-4 พันเรายังใส่กันถามว่าคุ้มมั้ยมันไม่คุ้มแต่เราใส่เเล้วเรามีความสุขแค่นั้นเองครับ    รถที่บ้านวิ่งปีหนึ่งไม่ถึง 8000 โลครับแต่ก็เลือก X3  แทนที่จะเลือก crv เหมือนเดิมเพรารู้สึกว่าลองขับแล้วมันมีความสุขกว่ากันครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:37:46 »
ตามโจทย์ บอกมาเลยว่า รถไม่ค่อยได้ใช้ อันนี้ความคิดของผม คงใช้ออกงานหรืองาน ส่วนน้อยได้ขับท่องเที่ยว นานๆที

ตามโจทย์แล้ว ผมว่า เล่นรถค่ายยุโรปเถอะครับ มันช่วยในหน้าที่การงานหรือออกงานสังคมได้เยอะครับ

เหมือนคนหน้าตาดี จะมีโอกาส ทั้งเรื่องงาน สังคม ความรัก มากวก่าคนหน้าตาไม่ดีนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:45:58 »
รถยุโรปเวลาเก่ามาจุกจิกกว่ารถญี่ปุ่นเยอะครับ
ซ่อมแล้วเดียวก็เสียอีก ระยะทางวิ่งเท่ากันรถญี่ปุ่นนี่อึดกว่าเยอะครับ
ครั้นจะใช้ 5ปีหมด BSI แล้วขายทิ้ง ราคาก็เหลือแค่ 35-40%  
(BSI นี่จะmaintenance ทีบางทีจองคิวยาวเป็นหางว่าว)
ครั้นจะใช้ต่อ ซ่อมศูนย์ก็แพงมาก ซ่อมอู่นอกก็ต้องเทียวเสริจเทียวหาอู่อีกเสี่ยงดวงอีก
ทั้งนี้ทั้งนั้น ชอบอันไหนก็จัดอันนั้นครับ มันมีดีมีด้อยทั้ง 2 คันล่ะครับ
อย่างที่ กระทู้ท่านอื่นว่ามา รถแพงกว่ากัน 200%  แต่ตัวรถดีกว่ากันไม่เกิน 50%
ที่เหลือก็ซื้อภาพลักษณ์ กับความภูมิใจครับ
ปล. ที่บ้านผมก็ผ่านจุดนั้นมาแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 15:08:15 »

พอมีลูกคิดเหมือนพี่เป๊ะเลยครับ