ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง "ปัญหารถยนต์"  (อ่าน 1626 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สอบถามเรื่อง "ปัญหารถยนต์"
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 22:08:26 »
คือดิฉันมีความสงสัยเรื่องปัญหารถยนต์ที่ชาวไทยเจอ ว่า ต่างชาติเขาเจอเหมือนกับเรามั้ย
เช่น (ขออนุญาติพาดพิง) ปัญหาเฟียสต้า ครูส
ทำไมถึงยกตัวอย่างสองคันนี้ คำตอบคือ เพราะเข้าใจว่า 2 คันนี้น่าจะเป็นรถที่ขายดีมากๆในตลาดโลก
ถ้าเขาเจอปัญหา แล้วมันใช่ปัญหาเดียวกับที่เราเจอมั้ย แล้วแก้ไขได้มั้ย

ถ้าไม่เจอ ยิ่งน่าสนใจว่าทำไมเจอแต่ในประเทศเรา

และคำถามสุดท้าย เพื่อนๆคิดว่า บริษัทแม่ เขารู้มั้ยว่าบ้านเราเจอปัญหาอะไร
เพราะเข้าใจว่าตลาดเมืองไทยไม่ใช่ตลาดเล็กๆ ผู้บริหารระดับสูงน่าจะจ้องพอสมควร

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่อง "ปัญหารถยนต์"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 10:04:48 »
รถทุกคัน มันมีปัญหาหมดล่ะครับ
คนไทยคล้ายคนญี่ปุ่น คือหัวอนุรักษ์นิยม
ไม่ค่อยไว้ใจเทคโนโลยีใหม่ หรือสิ่งที่แตกต่าง จนกว่าเราจะคุ้นเคยกับมัน
เมื่อสิ่งแปลกใหม่เข้ามา ก็ได้แต่เมียงมองแต่ไม่กล้าสัมผัส
แต่ถ้ามันมีปัญหาขึ้นมามันจะลามเป็นเรื่องใหญ่ง่ายๆ
ตรรกะพวกนี้มันมีอยู่จริง เจนสัมผัสได้
คนยุโรป เขาคง เลือกรถ ที่สมรรถนะ การขับขี่ ความปลอดภัย ความคุ้มค่า ความน่าเชื่อถือของแบรนด์ เป็นอันดับต้นๆ ต่างกับคนไทย
ต้องเลือกที่ศูนย์บริการ ราคาขายต่อ เป็นอันดับแรก แค่นี้ก็ปิดกั้น จบ ทันทีแล้วครับ ถ้าคนประเภทนี้ได้สัมผัสกับมัน ก็เป็นเรื่องใหญ่เลย
ส่วนเรื่องการ recall รถญี่ปุ่นก็มีมากเหมือนกันนะครับ ในต่างประเทศ ทั้งโตโยต้าและฮอนด้า

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง "ปัญหารถยนต์"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 10:21:00 »
  พฤติกรรมมันต่างกันเพราะเงื่อนไขด้วยหรือเปล่า    อย่างในยุโรปรถคันนึงพอใช้ไปแล้วราคาหล่นฮวบกว่าบ้านเรามาก     ราคาป้ายแดงเขาก็ไม่แพงเท่าบ้านเรา  พอตั้งขายมือ 2 ก็ยิ่งมีราคาถูกมาก แทบจะขายเท่าเศษเหล็ก         การซื้อรถก็เน้นซื้อเพื่อสมรรถนะได้  เพราะราคาขายแทบไม่มีเหลือ หลังจากใช้จนเก่าก็ทิ้งไป  ไม่ต้องสนใจราคาขายต่อหรือการซ่อมใหญ่ ๆ ในภายหลัง 
บ้านเราทิ้งรถกัน 5-7 ปี ก็ไม่จำเป็นต้องเลือก TOYOTA  ก็ได้มั้ง

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 22:02:18 »
เรื่องครูสนี้ยอมรับเลยเกิดปัญหาจริง

เรื่องเกียร์ก็เกิดจากความร้อนในบ้านเราหลักๆเลย และอะไหล่ตัวอื่นๆที่เปราะบาง

ส่วนเฟียสต้า เจอปัญหาก็ต้องพยายามแก้ๆไป หาข้อมูลเอาเองด้วย
แต่ผมใช้มันทรหดมาก ผมขับรถไม่เคยห่วงว่าเกียร์จะพัง กตามนิสัย

ถามว่าคันต่อไปจะซื้ออะไร ถ้าสมมติซื้อได้นะ
ผมเล็งcx5 2.5กับซูบารุwrxไว้
ผมเลือกรถที่ผมชอบมันจริงๆผมไม่เคยสนใจราคาขายต่อใดใดทั้งสิ้น
ผมแฮปปี้ในชั่วโมงการขับรถที่ผมชอบมากกว่าชั่วโมงของการซ่อมรถ :'(
5555

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 00:05:23 »
ถาม จขกท. ครับ

อัลเมร่า+แก๊ส จบแบบไหนครับ