ผู้เขียน หัวข้อ: โดยปกติ Sunroof จะมี protection ไหมครับ... "ซันรูฟ" หนีบคอเด็ก  (อ่าน 9283 ครั้ง)

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
       กระทั่งตนและภรรยาเดินกลับมาก็ต้องตกใจสุดขีด เมื่อพบลูกสาวยืนหมดสติหายใจรวยริน จากการถูกกระจกหลังคาซันรูฟบีบอัดเข้าที่บริเวณลำคอ
ตนจึงรีบกดปุ่มเปิดซันรูฟก่อนรีบนำตัวส่ง รพ.มหาวิทยาลัยบูรพาเพื่อช่วยเหลือเป็นการด่วน

http://www.dailynews.co.th/Content/crime/306601/%E0%B8%8B%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9F%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B8%B0%21%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%81+4+%E0%B8%82%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%94
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
น้องเขาเสียชีวิตแล้วครับ

โปรดอย่าปล่อยเด็กไว้ในรถคนเดียวเลยครับ มีมาหลายเคสแล้ว อุบัติเหตุเกิดจากความประมาทครับ

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์

โปรดอย่าปล่อยเด็กไว้ในรถคนเดียวเลยครับ มีมาหลายเคสแล้ว อุบัติเหตุเกิดจากความประมาทครับ
ใช่เลยครับ มีข่าวออกจะบ่อย แต่ผู้ปกครองหลายๆคนก็ไม่ตระหนักในเรื่องนี้
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ดูใน youtube เห็นมีอยู่นะครับ ระบบ jam protection ใน sunroof / moonroof
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Auto

ใช่เลยครับ มีข่าวออกจะบ่อย แต่ผู้ปกครองหลายๆคนก็ไม่ตระหนักในเรื่องนี้
 สัตว์เลี้ยงก็ด้วย    เคยเห็นมีเจ้าของสตาร์ทรถเปิดแอร์ให้หมา  วิ่งเล่นในรถ  กลัวหมาจะร้อน อันตรายมาก  
 ผมเห็นเข้ารีบเดินหนีจากรถคันนั้นเลย       เดี๋ยวพลาดพลั้งขึ้นมาอยู่ใกล้จะแย่ไปด้วย

ออฟไลน์ ADS

ถ้า sunroof มีระบบ jam protection เป็นเรื่องมาตราฐาน 

เช่นนี้แล้ว บริษัทรถที่เกิดเหตุ ต้องรับผิดชอบไหมครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ OHMMY

ถ้า sunroof มีระบบ jam protection เป็นเรื่องมาตราฐาน 

เช่นนี้แล้ว บริษัทรถที่เกิดเหตุ ต้องรับผิดชอบไหมครับ

ทำไมต้องรับผิดชอบล่ะครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป

รถเรามีเบรค แล้วเราขับไปชนบริษัทต้องมารับผิดชอบกับเราด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ equinox

• **

รถเรามีเบรค แล้วเราขับไปชนบริษัทต้องมารับผิดชอบกับเราด้วยไหมครับ

คนละเรื่องกันกับระบบเบรคครับ เบรคนี่มันมีหลายปัจจัยครับว่าจะชนไม่ชน ความเร็ว แรงส่ง ระยะ ฯลฯ แต่กรณีนี้ถ้า Sunroof มี Jam Protection ที่โฆษณาว่าจะไม่หนีบแน่นอนเพราะมี Sensor จับอยู่ที่ขอบอะไรแบบนี้ แต่เอาเข้าจริงๆกลับหนีบคอเด็กแบบนี้ ถ้าให้เทียบกันต้องเทียบกับ พวกลิฟท์ หรือประตูเปิดปิดอัตโนมัติอย่างประตูเซเว่นไรพวกนี้ครับ สรุปก็คือถ้ามีระบบป้องกัน แต่ระบบไม่ทำงานตามมาตรฐานที่โฆษณาไว้ได้ จนก่อให้เกิดความเสียหาย ย่อมสามารถฟ้องร้องได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2015, 21:54:59 โดย equinox »

ออฟไลน์ Noomza

• **
เสียใจด้วยนะครับ      ข้อเเสดงความเห็นนิดนึงนะครับ   ก่อนจะหวังความปลอดภัยจากรถ เราควรหลีกเลี่ยงความเสี่ยงก่อนดีกว่าครับ  

ออฟไลน์ Eddy5659

มันละเรื่องกันเลยครับ jam protection เป็นฟังชั่นเพื่อความปลอดภัยสำหรับอุปกรณ์ที่เลื่อนเปิดปิด.  เช่นกระจก. ประตูข้างบานไสลด์ไฟฟ้า. ประตูหลัง. ซันรูฟ มันต้องเปิดออกเมื่อปิดกระทบวัตถุใดๆ แต่นี่หนีบขนาดนั้นแสดงว่าระบบมีปัญหา บริษัทต้องรับผิดชอบต่อความบกพร่อง. เช่น. ตรวจสอบความผิดปกติ. หรืออธิบายให้ลูกค้าทราบว่าข้อจำกัดหรือข้อบกพร่องมีอะไรบ้าง

สมมุตินะครับ  ถ้าหากคุณขับรถชนแต่ถุงลมไม่กางเป็นเหตุให้ต้องบาดเจ็บหนัก. คุณจะคิดและเข้าได้เลยหรือครับครับว่าเพราะคุณดันไปชนตรงตำแหน่งที่ไม่มีเซ็นเซอร์การชนอยู่ แล้วก็เคลมประกันแล้วรักษาตัวเองไปโดยไม่ติดใจใดๆกับรถที่คุณขับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ g_abac

ไม่น่าเรียกร้องได้นะครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ H.

ถ้าซันรูฟมี Jam Protect แล้วหนีบคอเด็กจนตายได้ ผมว่าเรียกร้องได้ครับ
ถ้ากรณีไม่ได้ไปโมอย่างอื่นเพิ่ม ก็ถือว่ามันอยู่บเงื่อนไขที่ต้องทำงานแล้วแต่ไม่ทำงานจนทำให้เด็กเสียชีวิต

ถ้าเปรียบกับเบรค มันก็ต้องรถคันนี้ถูกการันตีมาว่าไม่มีทางเบรคแตก เพราะมี Fade Protection อยู่ แต่ปรากฏว่าพอถึงเวลาจะใช้ระบบนี้จริงๆดัน Fade
ก็ฟ้องร้องได้เหมือนกัน
H.

ออฟไลน์ namliab

• **
อันนี้แค่สงสัยการทำงานของระบบ jam protection ในกระจกไฟฟ้าหรือซันรูฟนิดนึงครับ ว่าปกติระบบจะทำงานเมื่อกดแบบเปิดสุดลงสุดอัตโนมัติเท่านั้นหรือเปล่าครับ หรือว่ากดเลื่อนแบบกดแช่ก็ทำงานน่ะครับ

เพราะของผมเคยลองกดแบบเลื่อนสุดแล้วกระจกมันขัดของมันเองมันก็เลื่อนกลับเอง แต่พอกดแบบแช่มันฝืนเปิดได้ เลยสงสัยตรงนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

อันนี้แค่สงสัยการทำงานของระบบ jam protection ในกระจกไฟฟ้าหรือซันรูฟนิดนึงครับ ว่าปกติระบบจะทำงานเมื่อกดแบบเปิดสุดลงสุดอัตโนมัติเท่านั้นหรือเปล่าครับ หรือว่ากดเลื่อนแบบกดแช่ก็ทำงานน่ะครับ

เพราะของผมเคยลองกดแบบเลื่อนสุดแล้วกระจกมันขัดของมันเองมันก็เลื่อนกลับเอง แต่พอกดแบบแช่มันฝืนเปิดได้ เลยสงสัยตรงนี้น่ะครับ

ผมก็พวกมือซน เคยทดลองเล่นๆเหมือนกัน...
ถ้ากดค้าง "แจม" มันก็ทำงานตามปกติ

แต่ถ้าเผลอปล่อยนิ้วจากการกดถูกจังหวะ มันจะหนีบมือค้างไว้ทันที แต่นั่นคือมือครับ ลองถ้าเป็นคอแล้วค้างไว้มีตายแน่นอน

ออฟไลน์ HLRx

อยากทราบว่า รถรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ bmwmania

อยากทราบว่า รถรุ่นอะไรครับ
Mazda 3 ครับ

ออฟไลน์ pariya

• Newbie
  • *
เคยใช้mazda3รุ่นแรก ซันรูฟจะเปิดแบบautoกดครั้งเดียว แต่เวลาปิดต้องใช้การกดค้างจนปิดสนิทครับไม่มีauto เลยค่อนข้างแปลกใจว่าทำไมถึงหนีบค้างขนาดนั้นจนขาดอากาศ แต่เป็นอุทาหรณ์ครับเรื่องความปลอดภัยไม่ควรทิ้งเด็กเล็กไว้กับรถตามลำพัง โดยเฉพาะยิ่งคากุญแจไว้หรือติดเครื่องเอาไว้

ออฟไลน์ fishfinger

อย่าโทษรถเลยครับ โทษพ่อแม่เนี่ยแหละสมควรเข้าคุก
ไม่มีปัญญาดูแลลูกก็ไม่น่ามีเลย เด็กเล็กกับเครื่องใช้ไฟฟ้า กับ ยานพาหนะ นี่...

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีหรอกครับ พวกระบบกระจกรถ หรือ ซันรูฟแบบเปลือยใช้กระแสควบคุมแบบพื้น ๆ ถ้าของที่ไปขวางไม่แข็งจนฝืนมันได้มันก็ไม่ถอย

กรณีนี้ผู้ปกครองสะเพร่า ถึงระบบจะมีความปลอดภัยแค่ไหน การปล่อยเด็กไว้ลำพังกับรถ มันก็ไม่ใช่เรื่องที่ควรทำ เด็กเล็ก ๆ เปิดปิดประตูได้หนีบขาตัวเองก็มีเยอะไป ไม่ต้องไปคิดไกลถึงระบบไฟฟ้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2015, 12:01:16 โดย Jae »

ออฟไลน์ deathsheep

เคยใช้mazda3รุ่นแรก ซันรูฟจะเปิดแบบautoกดครั้งเดียว แต่เวลาปิดต้องใช้การกดค้างจนปิดสนิทครับไม่มีauto เลยค่อนข้างแปลกใจว่าทำไมถึงหนีบค้างขนาดนั้นจนขาดอากาศ แต่เป็นอุทาหรณ์ครับเรื่องความปลอดภัยไม่ควรทิ้งเด็กเล็กไว้กับรถตามลำพัง โดยเฉพาะยิ่งคากุญแจไว้หรือติดเครื่องเอาไว้

ถ้าเป็นแบบนั้นแสดงว่าเด็กน้อยต้องกดเองใช่มั้ยครับ  ถึงจะหนีบคอได้ขนาดนั้น

ออฟไลน์ Gopz

ผมลองแล้วครับกับรถผม Toyota Prius มีระบบ Jam Protection ครับ
แล้วอีกอยากตอนปิด Sunroof จะปิดแบบ Auto ไม่ได้ครับต้องกดปุ่มค้างไวจะมี 2 Step คือจะปิดมาครึงนืงก่อน แล้ว กดอีกที จะปิด ทั้งบาน ครับ

ตามใน Chip เลยครับ  ;D ;D

Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ ADS

ผมลองแล้วครับกับรถผม Toyota Prius มีระบบ Jam Protection ครับ
แล้วอีกอยากตอนปิด Sunroof จะปิดแบบ Auto ไม่ได้ครับต้องกดปุ่มค้างไวจะมี 2 Step คือจะปิดมาครึงนืงก่อน แล้ว กดอีกที จะปิด ทั้งบาน ครับ

ตามใน Chip เลยครับ  ;D ;D

พอดูคลิปนี้แล้วเข้าใจเลย  เป็นความผิดของผู้ปกครองโดยแท้   เพราะ ตอนกดปิดจนกระทั่งเกิด Jam protection ได้ นิ้วยังต้องกดที่ switch อยู่
sunroof มันหนีบเข้าไปขนาดนั้น เด็กตกใจไม่ได้กดต่อแน่นอน จึงค้างลักษณะที่หนีบอยู่อย่างนั้น  ผู้ปกครองพลาดในทุกๆ ด้านจริงๆ 

ออฟไลน์ nuntapon.s

สังเกตุดูนะครับ Jam protectionมักจะใส่มากับกระจกหรือsunroofที่เป็นระบบone touchหรือมีAutoเท่านั้น
รถคันไหนมีกระจกautoบานเดียวอย่างพวกฮอนด้าก็จะมีjam protectionมาบานเดียวด้วยส่วนบานอื่นผู้ผลิตเขาก็คิดว่าไม่จำเป็น  เพราะตามตรรกะแล้วถ้าเรากดเองแล้วมันหนีบมือเราก็ต้องหยุดเป็นเรื่องธรรมดา

ทีนี้sun roofของM3ไม่ได้เป็นone touchครับ  จึงไม่ได้ใส่Jam protectionมาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2015, 21:30:34 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ ADS

สังเกตุดูนะครับ Jam protectionมักจะใส่มากับกระจกหรือsunroofที่เป็นระบบone touchหรือมีAutoเท่านั้น
รถคันไหนมีกระจกautoบานเดียวอย่างพวกฮอนด้าก็จะมีjam protectionมาบานเดียวด้วยส่วนบานอื่นผู้ผลิตเขาก็คิดว่าไม่จำเป็น  เพราะตามตรรกะแล้วถ้าเรากดเองแล้วมันหนีบมือเราก็ต้องหยุดเป็นเรื่องธรรมดา

ทีนี้sun roofของM3ไม่ได้เป็นone touchครับ  จึงไม่ได้ใส่Jam protectionมาด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chanapai630

ผมว่าระบบกันหนีบควรจะมีใรรถทุกคันนะครับ ไม่ว่าจะเป็นซันรูฟหรือกระจกประตู เพราะมันอันตรายกับเด็กและพวกสัตว์เลี้ยงพี่อยู่ในรถน่ะครับ

ส่วนเมื่อวานผมไปตรวจสอบรถก่อนรับรถจริงรถของบ้านแฟน ได้ลองซันรูฟของ HRV มาครับ กดปิดแล้วเอามือคาเอาไว้พอมันชนให้พอรู้สึกมันก็เปิดออกจนสุดแล้วครับ
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ใช่แค่กรณีนี้นะครับ ผมสงสัยว่ากล้าปล่อยลูกอยู่ในรถคนเดียวได้ยังไงขนาดมีผู้ใหญ่อยู่ด้วยยังซนไปกดนั่นกดนี่อยู่เลย บางคนสตาร์ตรถทิ้งไว้ซะอีกถ้าไปเล่นเกียร์ก็อันตรายมากๆ  เด็กบางคนก็กดปุ่มล็อคกระจกทำให้ผมยิ่งสงสัยหนักเข้าไปอีกว่าทำไมไม่ทุบกระจกต้องรอช่างกุญแจมาช่วยเปิดประตู
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น