ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลที่คุณตันแจกรถและรายได้จากการขายช่วงแจก (เกี่ยวกับรถยุนะ)  (อ่าน 3788 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
คือ ใครพอมีข้อมูลบ้างคะ เพราะสงสัยจริงๆว่า รถเบนส์คันละไม่ใช่ถูกๆๆ
สรุปแล้วยอดขายกับราคารถทั้งหมด มันพอหักลบกลบหนี้กันได้มั้ย
หรือเอาข้อมูลครั้งที่แล้วก็ได้ ที่แจกทอง

ปล. เพื่อนที่ทำงานเราไม่ดื่มชา แต่ซื้อมาแจกเพื่อนร่วมงาน แต่ขอฝาคืนนะ โอ้แม่เจ้า

ออฟไลน์ Auto

งงกับคำถามนิดหน่อย  ว่าจะถามว่าอะไร

ราคารถที่เขาแจกคันล่ะ 2 ล้านกว่าบาท  แต่ยอดขายที่เขาได้มันก็ได้เพิ่มขึ้น  ผมว่าถึงจุดค้มทุนเขาแน่นอน เพราะตลาดน้ำดื่มชาเขียวพวกนี้มูลค่ามหาศาลนะ   อย่างบ้านผมเป็นร้านมินิมาร์ทด้วย ยอดขายเพิ่มเท่าตัวเฉพาะในส่วนอิชิตัน       แต่ถ้าไม่มีโปรโมชั่นแจกรถ    ยอดก็หดลงไปเยะอเหมือนกันสำหรับร้านค้า   เดา ๆ  ว่าของอิชิตันน่าจะได้ยอดขายมากในช่วงแจกรถน่าจะเกินคุ้มของช่วงปกติ ยังไงแจกรถก็คุ้มครับสำหรับเขาน่ะ      
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2015, 14:21:30 โดย Auto »

ออฟไลน์ Buffy

รถเบนซ์ 50 คัน คันละ 2,640.000 เป็นเงิน 132 ล้านบาท

ยอดขายปี 2557  ประมาณ 7 พันล้านบาท

หักลบต้นทุนการผลิต Overhead การตลาด และอื่นๆ ผมไม่ทราบเท่าไร เดาว่า กำไรน่าจะ 2 พันล้านบาท

คุ้มอยู่น่ะครับ

ที่มา    ภาพจาก นิตยสาร positioning ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ต้นทุนแพงที่สุดคือค่าขวดครับบาทกว่าๆ ชาเขียวจริงๆไม่ถึงบาท อ้อ..แพงที่น้ำตาลด้วยครับรวมค่าขนส่งแล้วไม่เกิน 5 บาท หักกำไรให้ร้านค้าแล้วก็ยังเหลือเยอะอยู่ดี ยอดขายปกติวันละ 7 แสนขวดช่วงนี้น่าจะพุ่งวันละ 1.5 - 2 ล้านขวดนะ ดังนั้นเหลือๆครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kris-lack

โอเคร
เห็นภาพและคำตอบชัดเจนมาก
ขอบคุณค่ะ

พูดถึงตุ้นทุนชาเขียว อิชิตัน     ราคาที่มาส่งต่อขวดให้ร้านค้าไม่เกิน 11 บาท   ร้านค้าขายได้ 15 บาท  
  แต่ต้นชาเขียวหน้าโรงงานอิชิตันขวดนึงไม่เกิน 4.5  บาท เอามาขายร้านค้า 11 บาท   เพราะฉะนั้นโรงงานเขาได้กำไรต่อขวด 6-7  บาทไปแล้ว       ขายขวดทิ้งขวดยังกำไรเยอะเลยหมายถึงโรงงานนะไม่ใช่ร้านค้า
ส่วนอิชิตันปกติแล้วไม่มีโฆษณาอะไรกับเค้าหรอก   มีแต่ ภาพลักษณ์ของคุณตัน ภาสกรนทีเป็นส่วนใหญ่ นั่นแหละทำโฆษณาโดยไม่เสียเงิน       ที่เสียเงินก็มีช่วงทำบุญน้ำท่วมหรือแจกทุน อื่น ๆ    อันนั้นแหละลง Youtube  หรือได้พื้นที่ข่าวทางช่อง...ฟรี        แต่ก็ถือว่าเสียเงินค่าโฆษณาน้อยถ้าเทียบไปยิงโฆษณาตามสื่ออื่นหรือโทรทัศน์    
ถ้าเอางบเหลือ ๆ ตรงนั้นมาแจกเบนซ์อีก 121 ล้านบาทก็ยังถือว่าเป็นงบโฆษณาที่น้อย   ถ้าเทียบกับมูลค่าของชาเขียวที่เขาได้ไป              สรุป ยังไงอิชิตันก็รวยเละ  ไม่ต้องห่วงเขาหรอก  ห่วงตัวเองจะไม่ได้เบนซ์มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2015, 14:30:51 โดย Auto »

ออฟไลน์ AkE

ยังไงก้คุ้มครับ ขายดีกว่าเดิมเกิน 4 เท่าผมว่า 132 ล้านขาย 1-2 วันก้ cover หมดละครับ

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
สั่งซื้อCla เยอะขนาดนี้ ราคาที่ได้คงจะถูกกว่าราคาขายปลีกพอสมควร  และเบนซ์ก็เหมือนได้โปรโมตClaให้คนรู้จักมากขึ้นไปด้วย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
สั่งซื้อCla เยอะขนาดนี้ ราคาที่ได้คงจะถูกกว่าราคาขายปลีกพอสมควร  และเบนซ์ก็เหมือนได้โปรโมตClaให้คนรู้จักมากขึ้นไปด้วย
ไม่ต้องกลัวครับ

SLK แจก 5 คันคันล่ะ 3.8 ล้าน จะมีซักกี่คนที่เอารถ ผมให้เลย 2 คันพอ

CLA แจก 45 คันน่ะครับ คันล่ะ 2.8 ล้าน มีกี่คนที่เอา ถ้าไม่เอารถก็เอาเงิน

ผมคนนึงล่ะ ถ้าได้ ผมก็เอาเงิน รถผมมีแล้ว เอาเงินไปฝาก ลงทุนดีกว่า เต็มที่จองไว้ 10 คันจะแจกหมดไหม

ออฟไลน์ Equcha

ได้ยินข้าวมาว่าวันแรกที่แจกมีคนส่งรหัสใต้ฝามา 1.1 ล้านครั้งครับ
อ้างอิงตามด้านบน ให้กำไรเนทๆ ขวดละ 5 บาท ก็เกินราคารถแล้วครับ

ได้ยินข้าวมาว่าวันแรกที่แจกมีคนส่งรหัสใต้ฝามา 1.1 ล้านครั้งครับ
อ้างอิงตามด้านบน ให้กำไรเนทๆ ขวดละ 5 บาท ก็เกินราคารถแล้วครับ

ข้อมูลนี้น่าตกใจจริง  ๆ   คนไทยมี 65 ล้านคน   แต่กินชาเขียวเฉพาะอิชิตันยี่ห้อเดียวปาเข้าไป 1.1 ล้านขวด / วันบ้าไปแล้ว             ไม่นับชาเขียวยี่ห้ออื่น ๆ อย่างโออิชิเขาก็แจกไม่น้อยหน้ากันน่ะครับ         แบบนี้อนาคตสุขภาพเราจะเป็นอย่างไรกัน   หมอ พยายาล  โรงพยาบาลได้ทำงานหนักอีกแน่           

อิชิตันรวยจริง ๆ  แจกวันนล่ะ 2 ล้าน กว่าบาท  แต่ขายเฉพาะฝาได้วันล่ะ 5-6  ล้าน   กว่าจะแจกครบอีก 60 วัน ได้ไปอย่างน้อยก็ 360 ล้านบาท  กำไรเหนาะ ๆ 

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ปี 2014  อิชิตัน กำไรเน็ตๆ 1200 ล้านบาท ด้วยยอดขายทั้งสิ้น 5 พันกว่าล้าน

ปีหน้าตั้งเป้ายอดขายที่ 7500 ล้าน ก็คำนวนกำไรสุทธิเอาแล้วกันครับ

แต่ผมมองว่า ตลาดในไทย น่าจะเริ่มอิ่มตัวแล้ว ตอนนี้ อิชิตัน กำลังไปลงทุนที่อินโดนิเซีย

เพื่อสร้างยอดขายเกิน 1หมื่นล้าน ในอีก 2-3 ปีข้างหน้า

เรื่องสุขภาพคนไทย ไม่ต้องห่วงครับ เครื่องดื่มไม่ใช่ปัจจัยหลักในการทำให้คนป่วยแล้วต้องเข้าโรงพยาบาล

แต่ผมรู้แน่ๆว่า ใครเป็นเจ้าของโรคพยาบาล หรือเครื่องดื่ม คนนั้นรวยแน่นอน  เพราะเป็นธุรกิจกึ่งแข่งขัน กึ่งผูกขาด  แถมผู้ขายก็น้อยราย ตัวเลือกไม่มาก

ใครที่เป็นเจ้าของธุรกิจผูกขาด กึ่งแข่งขันกึ่งผูกขาด หรือผู้ขายน้อยราย .....................รวยเละเทะ

ออฟไลน์ HHHsung

ผมไม่เคยซื้อทานครับ ไม่ชอบการตลาดแบบนี้ มอมเมาประชาชน

อีกอย่างก็ตาม คห. ข้างบนบอกครับ ผมว่าเกือบร้อยละร้อย ขายรถแน่นอน

เพราะต้องเสียภาษีเงินได้ด้วย หมูหมาอย่างน้อย 20 % ของราคารถ

ภาษี 5-6 แสน คนทั่วไปไม่มีปัญญาจ่ายให้หรอกครับ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member

ข้อมูลนี้น่าตกใจจริง  ๆ   คนไทยมี 65 ล้านคน   แต่กินชาเขียวเฉพาะอิชิตันยี่ห้อเดียวปาเข้าไป 1.1 ล้านขวด / วันบ้าไปแล้ว             ไม่นับชาเขียวยี่ห้ออื่น ๆ อย่างโออิชิเขาก็แจกไม่น้อยหน้ากันน่ะครับ         แบบนี้อนาคตสุขภาพเราจะเป็นอย่างไรกัน   หมอ พยายาล  โรงพยาบาลได้ทำงานหนักอีกแน่           

อิชิตันรวยจริง ๆ  แจกวันนล่ะ 2 ล้าน กว่าบาท  แต่ขายเฉพาะฝาได้วันล่ะ 5-6  ล้าน   กว่าจะแจกครบอีก 60 วัน ได้ไปอย่างน้อยก็ 360 ล้านบาท  กำไรเหนาะ ๆ 

คนไทยแข็งเเรงครับเป็นประเทศที่ดื่มเหล้าติด 1ใน10 ของโลกด้วยครับ   แค่ชาเขียวคงไม่เป็นอะไร  ผมดื่มเป๊ปซี่เกือบทุกวันตั้งแต่เด็กตอนนี้ 30 ปลายๆยังไม่เป็นไรเลยครับ

ออฟไลน์ neutrino

อ่านจากที่โพสต์กันมา แต่ละท่านเป็นนักคิด,นักการตลาดที่ไม่น่าจะโดนใครหลอกได้ง่ายๆ เพียงแต่แปลกใจว่าทีกับรถยนต์อย่างพวกเจ้าตลาดทำไมไม่ใช้วิธีคิดแบบเดียกันนี้ ไม่ได้ป่วนะครับ เพียงแค่เสนอมุมมองอีกมุมก็เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ localgame

ผมไม่เคยซื้อทานครับ ไม่ชอบการตลาดแบบนี้ มอมเมาประชาชน

อีกอย่างก็ตาม คห. ข้างบนบอกครับ ผมว่าเกือบร้อยละร้อย ขายรถแน่นอน

เพราะต้องเสียภาษีเงินได้ด้วย หมูหมาอย่างน้อย 20 % ของราคารถ

ภาษี 5-6 แสน คนทั่วไปไม่มีปัญญาจ่ายให้หรอกครับ

คุณตันเค้าออกค่าภาษีให้ครับ ไม่ต้องจ่ายเอง

ออฟไลน์ Volta

เป็นการตลาดที่น่ากลัวครับ
ผมคนนึงล่ะที่ไม่ซื้อกิน
.
.
.
.
 แต่แฟนผมเป็นคนซื้อ เธอบอกขำๆ ขวดนึงไม่กี่บาทเอง  ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วสรุปทำไมจาก เอสแอลเค เป็น ซีแอลเอ(แหม่ ชื่อคล้ายกันอยู่นะ)

ผมไม่ค่อยได้ตามครับ แต่ก็ส่งบ้าง อิๆ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
บริษัทเขากำไรเยอะแล้ว อย่างน้อยเขาก็กระตุ้นยอดขาย+มอบอะไรดีๆให้กับสังคมบ้าง
ผมเห็นมีไม่กี่บริษัท ที่คืนกำไร สู่สังคมบ้าง .... ไม่ใช่จะเอาเป็นฝ่ายได้อย่างเดียว

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมเองก็คิดว่า ต้นทุนคงไม่ถึง 5 บาท ปกติเลยไม่อยากอุดหนุน
ชอบน้ำอื่น ยี่ห้ออื่น มากกว่า

ไม่ว่าครั้งที่แจกทอง หรือครั้งนี้ พอ ส่ง sms ก็มีข้อความตอบกลับว่า
รหัสไม่ถูกต้อง กับ รหัสนี้มีคนใช้แล้ว ทั้ง ๆ ที่เราพึ่งเปิดกิน

ถ้าคนที่เจอแบบนี้หลาย ๆ ขวด แล้วยอมซื้อขวดใหม่มาส่ง คุณตัน กำไรอีกบานครับ

ส่วนผมไม่ค่อยอยากซื้อแล้ว เพราะ เจอ รหัสไม่ถูกต้อง กับ รหัสนี้มีคนใช้แล้ว เช้าไป
แล้วจะส่งซ้ำอีกก็ไม่ได้ด้วยนะ

คุณตันไม่ขาดทุนแน่นอนครับ