ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน...ระเบียมกรมขนส่งใหม่กำหนดให้คนซื้อรถต้องมีที่จอดรถ มีรายได้และเสียภาษี  (อ่าน 71524 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
http://www.dlt.go.th/th/attachments/plan48-51/4864_image0462.pdf

ตอนนี้กรมขนส่งได้ออกระเบียยมาใหม่ในเรื่องการจดทะเบียนรถยนต์ มีผลวันนี้ คือ

ใครก็ตามที่จะซื้อรถ จะต้องมีรายได้ที่ชัดเจน คือ จะต้องมีเสียภาษีกับภาครัฐ

จะต้องมีสมุดบัญชี หลักฐานทางการเงิน

และจะต้องมีที่จอดรถที่ชัดเจน

#เฉพาะรถใหญ่นะครับ ข้อ 4 (3)#

อยากให้เพื่อนแชร์กันว่าคิดอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 14:19:19 โดย G...G »

GreenG

ระเบียนหน้าต้นๆ ครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 13:25:22 โดย G...G »

GreenG

ตอนท้าย ;D

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ผลกระทบแค่นี้ยังไม่พออีกหรือ?

การออกกฎระเบียบ อะไรขึ้นมาสักอย่าง    ถูกหรือไม่  นั่นประเด็นหนึ่ง   

แต่ประเด็นสำคัญที่ไม่ควรมองข้าม   ต้องถูกที่ถูกเวลา    หากผิดที่ผิดเวลา  ไม่ควรทำ

ออฟไลน์ kris-lack

เราว่ากฎหมายดีหมดแล่ะที่ออกมา
แต่สุดท้ายจะกล้าทำอะไรเขามั้ยล่ะ เบนส์จอดอยู่ข้างทางหน้าคอนโดหรู

ออฟไลน์ Ty ESC

ทำจริงมีผลบังคับใช้ก็ดีครับเห็นด้วย

เบื่อบ้านทาวโฮม1หลังรถสี่คัน ต้องมาเกะกะหน้าบ้าน

แต่เอาเข้าจริงผมว่าสำเร็จยากมาก
มันไปเกี่ยวข้องถึงกฎหมายผังเมืองเลย

คือถ้าเรายังไม่เตรียมระบบขนส่งมวลชนที่ดีพอ
ระบบผังเมืองและโซนนิ่งยังไม่ดีจริง
และต้องให้สังคมปรับตัวด้วย

การจะมาบังคับกันที่ปลายเหตคงสำเร็จยาก
เพราะมันไปขัดต่อการใช้ชีวิตจริงของคน
และรูปแบบการขยายตัวของเมืองมันก็ขัดแย้งกับหลักการอีก

เห็นด้วยในการที่ควรมีแนวทางและข้อบังคับนี้
แต่ต้องทำให้ปฎิบัติได้จริงบังคับได้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 13:35:33 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ jumpon77

แบบนี้ไม่สมควรนะครับว่าออกกฎแบบนี้ครับแบบนี้มีคนต้านกฎแบบนี้ด้วยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
ส่วนตัวไม่เชื่อว่าจะทำได้จริง แค่ภาษีบ้านยังชลอไปก่อน มาตรการนี้ออกมาฆ่าอุตสาหกรรมรถเลยน่ะครับ ทำไม รมต.คลังคิดแต่จะเก็บภาษี ไม่คิดกระตุ้นเศรษฐกิจแทน ถ้าเศรษฐกิจดีการจับจ่ายใช้สอยเยอะเงินสะพัด เก็บภาษีได้มากตาม และที่สำคัญลดค่าใช้จ่ายภาครัฐที่ไม่จำเป็นออก ผมว่าประหยัดได้เป็นแสนล้าน

ออฟไลน์ Gunn

เห็นด้วยอย่างยิ่งเรื่องที่จอดรถ แต่ไม่รู้ว่าจะบังคับใช้ได้ไหม  ยกตัวอย่างพวกบ้านทาวเฮาส์ซอยบ้านผมเอาที่จอดรถมาต่อเติมเป็นห้อง กันแทบทุกหลัง แล้วเอารถมาจอดริมถนนในซอย แถมหลังนึงมีรถ 2 คันเป็นอย่างน้อย ทุกวันนี้รถไม่สามารถวิ่งสวนกันในซอยได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 13:48:26 โดย Gunn »

ออฟไลน์ JeansZ

งานนี้ นักศึกษา ที่จะ​ให้​พ่อแม่ซื้อ​รถ​ให้​ขับ​ไป​เรียน มีเงิบแน่ๆ ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Nikle_pk

หลังๆมีแต่นโยบายเก็บภาษีเก็บนู่นเก็บนี่
นโยบายกระตุ้นเศรษฐกิจอยู่ไหนครับ
ภาษีเสียให้ได้ครับถ้าเศรษฐกิจดี แต่ภาวะแบบนี้
ผมว่ากฏหมายแบบนี้ยังไม่ควรครับ

ปล.แก้พรบ.2522 ก่อนดีมั้ย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Nut_K

อยากให้ออกกฏให้ครอบคลุมรถทุกขนาดเลย ซอยบ้านผมมีปัญหาเรื่องนี้มากกกกกก ออกรถกันเพียบแต่ไม่มีที่จอดรถแล้วสุดท้ายดันมาจอดขวางทางเข้าบ้านคนอื่นแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 20:12:31 โดย integra »

ออฟไลน์ Mike

ไม่มีผล!!! หรอก ตัวอย่างจากรถบัส รถทัวร์ รับจ้าง จดทะเบียน ว่าจอดอยู่ ต่างจังหวัด ทั้งนั้น
แล้วไงละ  จอดเกะกะ เต็มไปหมด
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Gunn

ในที่สุดฝันก็เป็นจริง ซอยบ้านผมมีปัญหาเรื่องนี้มากกกกกก ออกรถกันเพียบแต่ไม่มีที่จอดรถแล้วสุดท้ายดันมาจอดขวางทางเข้าบ้านคนอื่นแทน
+1 ครับ  :)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ประเทศนี้ อยากทำอะไรก็ทำไปเลยครับ จะได้จบเร็วๆ (ซึ่งก็ใกล้แล้ว)

ปล ส่วนตัวไม่มีปัญหาเรื่องที่จอดรถ เสียภาษี และรายได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 14:06:35 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ Highway Star

แนวคิดดีนะครับ เบื่อเหมิอนกันพวกบ้านหลังมีรถ3คันไปจอดขวางหน้าบ้านคนอื่นทัว แต่ปฎิบัตินี่ไม่รู้ ส่วนเรื่องเก็บภาษีนี่คนทำอาชีพอิสระบางคนที่นอกระบบคงต้องเสียบ้างแล้วก็อฟร์ต่อคนกินเงินเดือนมากขึ้น แต่การจับจ่ายจะลดลงหรือเปล่าเพราะคนต้องเอาเงินมาจ่ายภาษี

ออฟไลน์ 2k

ทำจริงมีผลบังคับใช้ก็ดีครับเห็นด้วย

เบื่อบ้านทาวโฮม1หลังรถสี่คัน ต้องมาเกะกะหน้าบ้าน

แต่เอาเข้าจริงผมว่าสำเร็จยากมาก
มันไปเกี่ยวข้องถึงกฎหมายผังเมืองเลย

คือถ้าเรายังไม่เตรียมระบบขนส่งมวลชนที่ดีพอ
ระบบผังเมืองและโซนนิ่งยังไม่ดีจริง
และต้องให้สังคมปรับตัวด้วย

การจะมาบังคับกันที่ปลายเหตคงสำเร็จยาก
เพราะมันไปขัดต่อการใช้ชีวิตจริงของคน
และรูปแบบการขยายตัวของเมืองมันก็ขัดแย้งกับหลักการอีก

เห็นด้วยในการที่ควรมีแนวทางและข้อบังคับนี้
แต่ต้องทำให้ปฎิบัติได้จริงบังคับได้จริง

ตามนี้แหละครับ เป็นทางแก้ไบปัญหารถติดได้ชะงัดเพราะมีคนไทยจำนวนมากที่ซื้อรถทั้งที่ไม่มีความจำเป็นจำนวนมาก ช่วงโปรโมชั่นรถคันแรกนี่ยิ่งชัด มีเงินเมื่อไหร่เฮโลกันไปออกรถแล้วไม่ได้ใช้ปล่อยจอดขวางทางเกะกะริมถนนและในซอยจนเป็นเหตุยิงกันตายก็หลายศพ ไอ้ที่ผ่อนต่อไม่ไหวปล่อยทิ้งให้ยึดเป็นภาระสร้างหายนะให้วงการรถยนต์ก็มีหลายพันคัน เป็นทางออกที่ดัดนิสัยเห็นแก่หน้าตาไม่สนใจคนอื่นของคนไทยได้ชะงัดนัก แต่!!! อนิจจาที่นี่ประเทศไทย!!!  :P ประเทศที่ระบบขนส่งสาธารณะห่วยแตกคุณภาพต่ำความปลอดภัยแย่มาก กฏหมายนี้จะไม่ผ่านเพราะข้ออ้างระบบขนส่งสาธารณะไม่ดีนี่แหละ แต่ผมมองว่าทางแก้ไขคือบังคับใช้เฉพาะในเขตที่มีการจราจรติดขัดเป็นประจำอย่างในตัวเมืองดีกว่า อย่างสุขุมวิทเนี่ยที่ติดกันก็เพราะคนนิยมเอารถส่วนตัวมาใช้ทั้งนั้น รถติดเหรอ? คนไม่สนข้ารวยมีเงินจ่ายเผาน้ำมันกับที่ คนฐานะกลางถึงคนจนไม่เดือดร้อนข้าติดแก๊สไปแล้วข้าไม่สนนั่งกดโทรศัพท์ดูไฟแดงกับที่ได้ คนแบบนี้มีเยอะมากๆๆๆๆในสังคม บีบให้ไปใช้ขนส่งสาธารณะที่แล่นบนหัวอย่างรถไฟฟ้าซะ  ;D  กรณีที่พวกมีเส้นหรือเล่นญาติที่เป็นตำรวจหลีกหนีกฏหมายย่อมมีแน่นอนตามสไตล์คนไทยขี้โกง แต่ผมเชื่อว่าคนที่ไม่ได้มีอำนาจสามารถหลบหลีกพึ่งเส้นได้มันมีเยอะกว่า ยังไงมันก็จะลดจำนวนประชากรรถติดและรถจอดเกะกะทาวเฮ้าส์ไปได้ส่วนหนึ่งอยู่ดี เริ่มเถอะครับเปลี่ยนแปลงมันเสียตอนนี้แหละ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เด๋วๆ กฏ ข้อ 5

เฉพาะ ข้อ 4(3) รถนั่งเกิน 12 น้ำหนัก 2,200 หรือเปล่า?

ออฟไลน์ cdap

เค้าหมายถึงรถตู้และรถบัสรึเปล่า อ่านดีๆก่อน การเมืองเข้มข้นมาเชียว

ออฟไลน์ HYDE--

งานนี้ นักศึกษา ที่จะ​ให้​พ่อแม่ซื้อ​รถ​ให้​ขับ​ไป​เรียน มีเงิบแน่ๆ ครับ

รถ ก็เป็นชื่อพ่อแม่ ที่จอดรถ ก็บ้านตัวเอง แต่สุดท้ายก็เอารถไปใช้ต่างจังหวัด จอดระเกะระกะเหมือนเดิม

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ผมเห็นด้วย ทำไปเลย
รถมันจะได้น้อยๆลงหน่อย  

ผมว่ารถยนต์มันเข้าถึงคนง่ายเกินไป จนใครๆก็ซื้อได้ ซื้อให้ลูกให้หลาน ให้พี่ ให้น้อง แถมผ่อนกันยาวๆ 6-7 ปี จนคนเงินเดือนแค่ 1-2 หมื่นก็ซื้อกันได้แล้ว
เรียกได้ว่า เด็กจบใหม่ ก็ซื้อรถขับได้  มันไม่ใช่แค่ ทำให้การจราจรติดขัด แต่มันยังสร้างปัญหาเศรษฐกิจให้กับประเทศอีก
เพราะคนส่วนใหญ่ ไม่วางแผนการใช้เงิน  มีแต่อยากมีอยากรวย อยากสบาย ใช้เงินอนาคต  หลายๆคน เงินเก็บแสนเดียวก็ยังไม่มี แต่มีไอโฟน มีทองใส่ มีรถขับ   สุดท้าย ก็เป็นหนี้หัวโตหมุนไม่ทัน

กฏหมายนี้ ถือว่ามันการป้องกันปัญหาได้หลายทาง ขอให้ทำจริงๆ และเข้มงวดที่สุดเท่าที่จะทำได้

ออฟไลน์ vitavas

อ่านให้ดีๆครับ พี่น้อง

บังคับเฉพาะข้อ 4.3

คือรถที่หนักเกิน 2.2 ตัน และมีที่นั่งมากกว่า 7 ที่นั่ง หรือรถบรรทุกที่หนักมากกว่า 2.2 ตัน

อย่าทำเป็นกระต่ายตื่นตูมครับ

ออฟไลน์ popo

-ขอบคุณ จขกท ครับ
เห็นด้วยในหลักการ ดีมากๆ
เเต่ไม่เชื่อว่าจริง
Ex พื้นที่จอดรถ 35 ตรม/คัน  มันกว้างกว่า condo  หลายที่อีก
     ถ้าจริง พวก อสังหาริมทรัพย์เเละอุตสาหกรรมยานยนต์ คงเรียกไปตีก้น
     อธิบดีลงนามเเล้วบังคับใช้ได้เลยหรือ ( สงสัย ) วานผู้รู้ช่วยตอบ
     คงเป็นข่าวคลายร้อน ต้อนรับ motor show  ยังไม่ถึง April เลย
หากทำได้จริงจะเอาดอกไม้ไปมอบให้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 14:37:19 โดย popo »

ออฟไลน์ Oah

• Jr. Member
  • **
เด๋วๆ กฏ ข้อ 5

เฉพาะ ข้อ 4(3) รถนั่งเกิน 12 น้ำหนัก 2,200 หรือเปล่า?

ที่ผมอ่านก็เข้าใจตามนั้นครับ ไม่เกี่ยวกับรถยนต์ไม่เกิน 7 ที่นั่งทั่วไป

เข้าใจว่าออกกฏมาสำหรับพวกซื้อรถตู้เอาไปทำรถป้ายดำมากกว่าครับ

ออฟไลน์ vasin

• **
อ่านให้ครบก่อนครับ
ระเบียบนี้แทบไม่กระทบกับคนธรรมดาเลย

ออฟไลน์ top3245

ตั้งสติดีๆ ใจเย็นๆ หน่อย

คือได้พากันอ่านกันหรือยัง หรืออ่านกันเฉพาะหัวกระทู้

รถที่ได้รับผลกระทบตามระเบียบนี้ที่ใช้บังคับคือเฉพาะรถตามข้อ 4 (3) ครับ

ซึ่งเป็นรถคันใหญ่ที่หนักเกิน 2.2 ตัน ขึ้นไป เช่น รถตู้คันใหญ่ๆ รถบรรทุก 6 ล้อ ขึ้นไป

ออฟไลน์ neng42

• **
เฉพาะรถที่เข้าข่ายในหัวข้อ 4(3) นี่ครับ รถยนต์ทั่วไปไม่น่าเข้าข่ายนะ

GreenG

ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยกันอ่าน

ตอนแรกที่ผมฟังมาจากเพื่อนในกลุ่มส่งมา คิดว่าโดนกันหมดแน่ๆ (ยังไม่ได้อ่านร่าง)

แต่ได้อ่านร่างดูดีๆ แต่จะกระทบแค่รถใหญ่ครับ

ดังนั้น ต้องขออภัยเพื่อนๆ ทุกท่านที่ทำให้ตกใจกันครับ :'(

AuNaraKa

คนเอามาโพสก็สุดๆ สงสัยตัวเองก็ยังไม่ได้อ่านรีบเอามาโพส แล้วค่อยมาแก้ไขทีหลัง

ออฟไลน์ MUK

อะไร ๆ ก็จัดมาเลยครับผม ขอให้เอากันจริงๆ ก็พอ