ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีเทคนิคการขายรถให้ได้ราคาแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 6348 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พอดีมี Vios 2007 อยากจะขาย แต่ได้ยินว่าถ้าขายเต๊นจะโดนกดราคามากๆ ใครพอมีวิธีแนะนำว่าขายที่ไหนดีรบกวนแนะนำหน่อยครับ อยากถอยคันใหม่แล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

ขายเต๊นยากล่ะครับ ขายเองพอได้บ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ขายเองได้ราคากว่าขายเต้นท์รถล่ะครับ 
เวลาขายเองผมชอบลงรายละเอียดรถให้ครบๆข้อดี ข้อเสียที่มีทั้งหมด บิลรายการเช็คระยะและอะำไหล่ต่างๆที่เคยทำเก็บไว้เป็นประวัติและแจ้งให้ผู้สนใจทราบ   ผมก็ขายได้ง่ายและได้ราคาตลอดมาเลย  ถ้าเรามั่นใจว่าของเราดีนะครับ  แต่ถ้ารถไม่ดีแล้วจะให้ราคาดีคงยาก มีแต่ไปปล่อยเต้นท์รถเอา ให้ไปๆซะ ;D

สมัยขับ e30  ลงขาย คนซื้อโอนเงินมาจองเลย ทั้งที่ยังไม่เห็นรถ  วันมารับก็จ่ายเงินสดเลย สะดวกดีแท้ อิอิ 
ae101 ผมก็ขายได้ภายใน 3 ชม  คนซื้อมา เอาบิลรายการรถให้ดูหมด พาไปยกรถให้ดูเลย  ขายจบครึ่งวัน
กระบะ tiger ที่บ้านก็ลงขาย ชม เดียว 

หลักๆลงขายเองนี่ล่ะครับ ได้ราคากว่าเต้นท์ และหาจุดเด่นของรถเราให้เจอ ดียังไง และทำไมเขาต้องจ่ายราคานี้ มากกว่าไปซื้อคันอื่น 

เคยเาอรถไปลองขายเตนท์ดู ถอยรถแทบไม่ทัน
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ขายเองได้ราคากว่าขายเต้นท์รถล่ะครับ 
เวลาขายเองผมชอบลงรายละเอียดรถให้ครบๆข้อดี ข้อเสียที่มีทั้งหมด บิลรายการเช็คระยะและอะำไหล่ต่างๆที่เคยทำเก็บไว้เป็นประวัติและแจ้งให้ผู้สนใจทราบ   ผมก็ขายได้ง่ายและได้ราคาตลอดมาเลย  ถ้าเรามั่นใจว่าของเราดีนะครับ  แต่ถ้ารถไม่ดีแล้วจะให้ราคาดีคงยาก มีแต่ไปปล่อยเต้นท์รถเอา ให้ไปๆซะ ;D

สมัยขับ e30  ลงขาย คนซื้อโอนเงินมาจองเลย ทั้งที่ยังไม่เห็นรถ  วันมารับก็จ่ายเงินสดเลย สะดวกดีแท้ อิอิ 
ae101 ผมก็ขายได้ภายใน 3 ชม  คนซื้อมา เอาบิลรายการรถให้ดูหมด พาไปยกรถให้ดูเลย  ขายจบครึ่งวัน
กระบะ tiger ที่บ้านก็ลงขาย ชม เดียว 

หลักๆลงขายเองนี่ล่ะครับ ได้ราคากว่าเต้นท์ และหาจุดเด่นของรถเราให้เจอ ดียังไง และทำไมเขาต้องจ่ายราคานี้ มากกว่าไปซื้อคันอื่น 

เคยเาอรถไปลองขายเตนท์ดู ถอยรถแทบไม่ทัน

ขอปรึกษาหลังไมค์ได้มั้ยครับพี่

ออฟไลน์ Auto

ขายเต๊นท์เขากดราคาเพื่อเอากำไรอีกต่อนึง    ขายเองจะได้มากกว่าแต่ตอนขายเองเต๊นท์นั่นแหละที่วนเวียนคอยมาซื้อ55555        
   ถ้าอยากให้ได้ราคาสุงรถต้องซ่อมศูนย์ตลอดมีประวัติมีบิลครบเช็คประวัติย้อนหลังได้หมด    สภาพสวยนี้ต้องไม่เข้าข้างตัวเองนะ   ที่สำคัญรถต้องสีที่ตลาดต้องการสภาพดี  สีเดิมทุกชิ้นแต่สีต้องสวยด้วยนะไม่ใช่เดิมทุกชิ้นเพราะไม่ทำสี แต่ ริ้วรอยบานไปหมด     ไมล์แท้ห้ามกรอไมล์   เพราะถ้าเช็คได้ว่ากรอไมล์ราคาตกแน่    และก็ตามที่ข้างบนว่าคือรายละเอียดครบหมดจริง ๆ แจ้งไปตอนที่ลงขาย  เพราะคนซื้อเห็นรายละเอียดแล้วจะไม่เสียเวลามาดูทั้ง 2 ฝ่าย   ถ้าชอบแล้วมาดูเลยจะตกลงง่ายเพราะทราบรายละเอียดหมดแล้ว     เพราะคนซื้อที่เขาดูรถเป็นก็มีเยอะ

ออฟไลน์ Monn

ตอนขายล่าสุดเมื่อ 2 ปีก่อน ผมขายผ่านเวปนี่แหละคับ หากเรามั่นใจในรถเรา อย่ากังวล ยังไงคนหารถสภาพดี เจ้าของขายเอง ยิ่งมือหนึ่ง ยังไงคนก็มีมาสนใจตลอด ยิ่งรถตลาดขายไม่ยากมาก ยอมตัดราคาลงนิดหน่อยก็ไม่ยากมาก

ผมใช้หลักการ ให้เต็นท์ดีราคาก่อน สมมุติได้ 300000 แล้วดูในเวปหลายๆ ที่ รถเรา รุ่นเดียวกัน ปีเดียวกัน สีเดียวกัน ประมาณเท่าไหร่ สมมุติ 400000 ที่เขาตั้งขาย ผมก็จะตั้งขายรถผมที่ 360000-370000 เผื่อต่อ แล้วราคาที่รับได้คือ 340000-350000 ประมาณนี้ครับ แต่ล่าสุดผมขาย CRV ได้ราคาสูงกว่าที่ลงเพราะมีคนแย่งกันซื้อ ในเวลาเพียง 2 ชั่วโมงที่ลงไป โอนเงินจองคืนนั้นและอีกวันมาเอารถพร้อมหอบเงินสดมาเลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mckyparty

ผมเจอกรณีขายเต้นท์ได้ราคารถมากกว่าขายเอง เพราะไปจบกับรถคันใหม่ที่เต้นท์เดียวกันครับ หักลบแล้วได้ราคามากกว่าขายเองแถมสะดวก ไม่ต้องกลัวคนมาหลอก
แต่ถ้าเราเอาไปขายเฉยๆไม่ตีเทิร์นยังไงก็โดนครับ

ปล ว่ากันเป็นกรณีๆไปนะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด ก่อนที่ผมจะทำธุรกรรมผมก็คิดในใจว่าจะขายเองก่อนเหมือนกัน แต่พอลองไปปรึกษาเต้นท์แล้ว ได้เงื่อนไขที่ดีลงตัวเลยเลือกจบกับเต้นท์ครับ

ออฟไลน์ Volta

ของผมลงขายที่เว็บตลาดรถมาโดยตลอดครับ
ที่นั่นจำนวนคนเข้าไปดูรถเยอะมากถ้าเทียบกับเว็บ olx

ก่อนลงประกาศผมจะเช็กราคาขายที่เขาลงๆกันไว้ว่าราคาเท่าไร  จากนั้นผมก็จะตั้งราคาให้อยู่ในช่วงกลางๆ ไม่แพงไป ไม่ถูกเกินไปครับ

ผมเพิ่งจะขาย fiesta ไป ราคาที่ตั้งก็มากกว่าราคาเต๊นท์รับซื้ออยู่ 4 หมื่น แต่จะถูกกว่าราคาที่เขาตั้งกันในเว็บ 2-3 หมื่นครับ
ลงประกาศวันนี้ วันรุ่งขึ้นก็มีคนติดต่อเข้ามาหลายคนเลย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Terng

คันล่าสุดผมปล่อยทาง OLX (Kaidee.com ปจบ.) ก็ได้ราคาดีนะครับ ไปลง taladrod เหมือนจะดูดี แต่กลายเป็นว่า คนจาก OLX โทรมาหามากกว่าเยอะเลย

ปล. ผมปล่อย Jazz 2004 ท๊อป iDSI ไป 220,000 ในขณะที่เต๊นท์ตีเข้าที่ 170,000 บาท ผมว่าราคาดีใช้ได้เลยนะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ GoatGoat

คันล่าสุดผมปล่อยทาง OLX (Kaidee.com ปจบ.) ก็ได้ราคาดีนะครับ ไปลง taladrod เหมือนจะดูดี แต่กลายเป็นว่า คนจาก OLX โทรมาหามากกว่าเยอะเลย

ปล. ผมปล่อย Jazz 2004 ท๊อป iDSI ไป 220,000 ในขณะที่เต๊นท์ตีเข้าที่ 170,000 บาท ผมว่าราคาดีใช้ได้เลยนะครับ

จริงครับ ผมก็ปล่อยไปได้คันนึงจาก OLX ส่วนตลาดรถมีแต่พ่อค้าโทรมาให้ราคาเท่าเต๊น

ออฟไลน์ Tan Int

Re: ใครมีเทคนิคการขายรถให้ได้ราคาแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 20:03:12 »

1. ประกาศขายเอง ตั้งราคาไปแล้วบอกว่าต่อได้
2. เทิร์นเอารถมือสองคันอื่น
3. ทำประกันชั้น 1 ที่คุ้มครองเยอะๆ แล้วจุดไฟเผาซะ  ;D ยุคนี้กดราคาจริงๆ รถผมเจ้าของเต็นท์บอกให้สี่แสน(Altis CNG ปี 12) เงิบรับทาน

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ PunTam

Re: ใครมีเทคนิคการขายรถให้ได้ราคาแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:15:20 »
ถ่ายรูปสวยๆแล้วลงขายเองครับ
ทั้งเว็ปเอง เพจขายรถใน Facebook ก็มีเยอะครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:45:08 »
ใจต้องนิ่ง โกหกต้องเนียนครับ หึหึ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 23:01:55 »
คนอื่นแนะนำไปละเอียดแล้ว จะบอกว่า......ชื่อแนวดีครับ ;D

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 02:01:08 »
ถ้ามองว่าโตโยต้าไม่ได้ขายราคาดีไปกว่ายี่ห้ออื่นเราจะไม่รู้สึกว่าโดนกดราคาเยอะรับ เพราะช่วงหลังมานี่โตโยต้าก็ไม่ได้ขายราคาดีเหมือนแต่ก่อนแล้ว (ถูกยี่ห้อแย่เหมือนกันหมด)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 11:30:54 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ เดี๋ยวจะรวบรวมพวกบิลเข้าศูนย์เช็คระยะไปลงเว็บขายรถหลายๆ เว็บดูครับ

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 12:21:40 »
ผมฝากขาย กับอู่นอก ที่มีชื่อเสียงสำหรับ ยี่ห้อนั้นๆ

คราวก่อนผมข่าย ยี่ห้อ H  ฝากขายกับเจ้าของอู่ ให้ แก หมื่น

แกคุยให้เอง มีคนฝากให้แกหารถให้อยู่แล้ว

แล้วนัดดูรถ ขายเลย ได้ราคาตามที่ผมเรียกครับ  ไม่ต้องเหนื่อยทำอะไรเลย

เป็นอีกแนวทาง