ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของ Honda Freed กับการได้ขับขี่อย่างจริงๆจังๆมา2อาทิตย์(แชร์สาระ+ดรามาเล็กน้อย)  (อ่าน 7204 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
คือช่วง 2 อาทิตย์นี้ผมได้มีโอกาสได้ใช้เจ้า Honda Freed อย่างจริงจัง
อันเนื่องมาจากรถที่ผมใช้ประจำอย่าง Mitsubishi Space Wagon เข้าอู่
และแฟนผมยึด E250 ไปใช้

เรื่องแรกครับ(ขอความรู้)
ตลอด2อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมก็ขับเรื่อยๆเปื่อยๆ แต่มีอยู่วันหนึ่ง ผมต้องทำเวลาครับ
เลยเผลอขับซิ่ง(ไม่ได้ขับเร็วนะ เพราะนั่นผมขับเร็วประจำอยู่แล้ว)

คือ ก่อนหน้าที่ผมจะซื้อฟรีดมาใช้ ผมได้ขายแจ๊ส09 ที่ใช้เครื่อง+เกียร์เดียวกับเจ้าฟรีดมาแล้
พอครั้นขับโหดๆหน่อย อาการที่ตามมาเหมือนกันเป๊ะเลยคือ... ///จอดรถเสร็จ จะสตาร์ทอีกที เหมือนแบตอ่อน สตาร์ทแล้ววูบ///
--> อันนี้ผมเดาเอาว่า น่าจะเป็นที่การดึงไฟจากแบตด้วยเกียร์ไฟฟ้า
ตอำนขับแจ๊สแบบโหดๆนิสๆ เกียร์เปลี่ยนตลอดเวลา โอกาสที่ไฟฟ้จากแบตลูกเล็กๆจะถูกเดรนไปใช้ แล้วชาร์จไม่ทันน่าจะมีสูง
แต่นั่นคือข้อสันนิษฐาน จนมาเกิดกับฮอนด้าฟรีดอีกครั้ง เลยทำให้ผมแน่ใจมากขึ้น

เพื่อนๆสมาชิกคิดว่ามันเกี่ยวเนื่องกันหรือเปล่าครับ อ่อ แบตผมเป็นแบตกลางๆไม่เก่าไม่ใหม่นะครับ เหตุเกิดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา แต่ตอนนี้ระบบไฟฟ้าปกติ ประตูไฟฟ้าเปิไม่เอื่อย

ส่วนเรื่องที่2(ดราม่าเล็กน้อย)
คือ ปกติ เวลาผมขับรถ ไม่ว่าจะเป็น Mitsubishi Space Wagon หรือ E250 เวลาผมลิฟท์ไฟเพื่อขอทาง หรือกดแตรเบาๆเตือนเพื่อนร่วมทาง ผมไม่ค่อยจะเจอกิริยาที่เพื่อนร่วมทางคิดจะหาเรื่องกลับเลย(ก็มีบ้าง แต่น้อยมาก)

แต่เมื่อผมขับฟรีด ผมจะเจอบ่อยมากครับ ผมก็ขับปกติเหมืออย่างที่ขับเจ้า 2 คันนั้นแหละ เตือนบ้าง เจอช้าแช่ขวาก็ขอทางบ้างไปตามประสา แต่เมื่อเพื่อนร่วมทางรู้ว่าเป็นฟรีดที่ขอทางเท่านั้นแหละ จะตามมายึกยักๆ เหมือนประมาณว่า แกอืดไม่ใช่เหรอ บังอาจมาขอทางข้า อะไรประมาณนั้นเลย

หรือว่าผมคิดไปเอง แต่ตอนที่ขับแจ๊สก็มีบ้างนะ แต่ก็น้อยมากเหมือนกันที่จะเจอ
เพื่อนสมาชิกที่มีทั้งรถแรงและรถบ้านๆนี่ เคยเจอคนแบบนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ
(อันนี้ผมคิดในใจนะ ถ้าผมเอาบริโอน้องสาวมาขับ) แล้วผมขอทางเขาแบบนี้ ผมไม่ต้องเจอพวกเสียไม่ได้ ขับปาดตบแล้วเบรกเลยเหรอ)

ส่วนเรื่องสุดท้าย ฟรีดมันไม่ได้อืดอย่างที่ใครหลายคนคิดนะครับ เพียงแค่ต้องคอยจับจังหวะเกียร์ดีๆ นับเกียร์ว่าอยู่ตำแหน่งไหนเอง ก็ขับซิ่งได้สนุกเหมือนกัน

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
สมัยก่อนผมเคยใช้รถของแฟน แจ๊สตัวGE ไม่เคยมีอาการแบบนั้นครับ

arttie

• บุคคลทั่วไป
เคยใช้ Jazz เหมือนกันไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
ผมไม่เคยเจออาการอย่างที่คุณว่านะครับ แต่เป็นไปได้อย่างคือ Batt ใกล้หมดอายุ ครับ ถ้าใช้มาแล้ว เกินปีครึ่ง พิจารณาเปลี่ยนได้เลยครับ
ตอนนั้นผมโชคดี เจอแบตหมดสภาพในปั๊มน้ำมัน ในกรุงเทพ เลยหาร้านแบตเปลี่ยนได้ไม่ยาก

ใช่ครับ Freed ถ้ารู้จังหวะก็ไม่ได้อืดน่าเกลียด แต่ ขับเร็ว ๆ บนทางด่วน สูง ๆ เช่นบูรพาวิถีนี่มีเสียวครับ เพราะทรงรถต้านลม

สรุปจากประสพการณ์ของผม Freed ต้นจะอืดนิดนึงครับ เหยียบเร่งธรรมดา ช่วง 80 - 100 จะดูไม่ค่อยมีแรง  แต่ใช้ D3 ช่วยได้ เมื่อจำเป็น
ปลาย ไหลได้ 140+ ถ้าทนฟังเสียงเครื่องตอนมันเค้นพลังได้นะครับ

ผมไม่เคยเจออาการอย่างที่คุณว่านะครับ แต่เป็นไปได้อย่างคือ Batt ใกล้หมดอายุ ครับ ถ้าใช้มาแล้ว เกินปีครึ่ง พิจารณาเปลี่ยนได้เลยครับ
ตอนนั้นผมโชคดี เจอแบตหมดสภาพในปั๊มน้ำมัน ในกรุงเทพ เลยหาร้านแบตเปลี่ยนได้ไม่ยาก

ใช่ครับ Freed ถ้ารู้จังหวะก็ไม่ได้อืดน่าเกลียด แต่ ขับเร็ว ๆ บนทางด่วน สูง ๆ เช่นบูรพาวิถีนี่มีเสียวครับ เพราะทรงรถต้านลม

สรุปจากประสพการณ์ของผม Freed ต้นจะอืดนิดนึงครับ เหยียบเร่งธรรมดา ช่วง 80 - 100 จะดูไม่ค่อยมีแรง  แต่ใช้ D3 ช่วยได้ เมื่อจำเป็น
ปลาย ไหลได้ 140+ ถ้าทนฟังเสียงเครื่องตอนมันเค้นพลังได้นะครับ

แบตผมแค่ปีเดียวเอง(คือรถ 3 ปีแล้ว แต่แบตลูกนี้เป็นลูกที่ 2 ครับ เปลี่ยน 0 นี่แหละ)

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
Jazz GE เคยเจอครั้งนึงไม่มีสัญญาณเตือนอะไรเลย
จอดทิ้งไว้ 2-3 ชม. กลับมาเงียบกริบ จั๊มสตาร์ทก็ไม่ได้
ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว
แบตของพี่ H นั้นเกิน 2 ปีก็เสียวแล้วครับ
หาสำรองไว้ก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ PREM

ผมชอบขับฟรีดในเมืองมาก เพราะคล่องตัว ทัศนวิสัยดีมาก ช่วงล่างนิ่ม ให้ขับไปห้างหรือฝ่ารถติดนี่ยินดีเลย

แต่ให้ขับไปต่างจังหวัดไม่ชอบเลยครับ กดคันเร่งไปเสียงเครื่องกระหึ่มแต่ความเร็วกลับค่อยๆ ขึ้นอย่างช้าๆ โดนคนนั่งบ่นบ่อยๆ
ช่วงล่างก็ค่อนข้างไม่มั่นใจ ยิ่งวิ่งบูรพาวิถีนี่นะวูบซ้ายวูบขวาตลอดทาง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ผมชอบขับฟรีดในเมืองมาก เพราะคล่องตัว ทัศนวิสัยดีมาก ช่วงล่างนิ่ม ให้ขับไปห้างหรือฝ่ารถติดนี่ยินดีเลย

แต่ให้ขับไปต่างจังหวัดไม่ชอบเลยครับ กดคันเร่งไปเสียงเครื่องกระหึ่มแต่ความเร็วกลับค่อยๆ ขึ้นอย่างช้าๆ โดนคนนั่งบ่นบ่อยๆ
ช่วงล่างก็ค่อนข้างไม่มั่นใจ ยิ่งวิ่งบูรพาวิถีนี่นะวูบซ้ายวูบขวาตลอดทาง

ผมไม่ใช่นักบินนะครับ แต่เคยเรียนขับเครื่องร่อนเล็กมาก่อน
เวลาผมขับฟรีดบนเส้นนั้น ผมมักจะนึกถึงตอนเครื่องบินกำลังจะlandingแล้วเจออากาสแปรปรวน
รถไปทาง พวงมาลัยไปทาง ถ้าเป็นคนขับที่นั่งพิงเบาะแนบๆ แล้วจับอาการความรู้สึกรถได้นี่ ใช่เลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมขับฟรีดทางไกลหนัก ๆ บ้างก็ไม่เจออาการที่คุณว่านะ   :o
แบตติดรถเดิม ๆ ใช้มาจะ 2 ปีแล้วครับ

เพียงว่าเป็นรถที่อึดที่สุดในบ้าน แต่ก็ไม่ได้แย่มากมายเท่าไหร่ ขับได้เรื่อย ๆ  ทัศนะวิสัยดีครับ
ช่วงล่างขับคนเดียวมีตึงตังบ้างไม่นิ่มเท่าไหร่ ต้องนั่งหลายคนถึงนิ่มขึ้นครับ  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อันนี้ขอนอกเรืองนิดนึง...น่าจะได้สาระ

"ลิฟท์ไฟขอทาง ดิพไฟขอทาง ดิพไฟสูง"

ผมว่าคำนี้เราใช้กันผิดนะ เพราะ ดิพท์ จริงๆ หมายถึง ไฟต่ำ (Dipped)

แรกเริ่มเดิมทีรถมีแต่ไฟสูง พอพัฒนามาช่วงนึง จึงมีระบบลดไฟต่ำลง เพื่อไม่ให้แยงตา

""Dipping" (low beam) headlamps were introduced in 1915 by the Guide Lamp Company, but the 1917 Cadillac system allowed the light to be dipped with a lever inside the car rather than requiring the driver to stop and get out. The 1924 Bilux bulb was the first modern unit, having the light for both low (dipped) and high (main) beams of a headlamp emitting from a single bulb."

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  การกระพริบไฟขอทาง อันนี้แล้วแต่เจอใครอยู่คันหน้าแล้วครับ ถ้าเขาเข้าใจมารยาทบนท้องถนนก็ไม่มีปัญหาครับ ส่วนที่เจอๆกันจะเป็นนิสัยส่วนตัวซ๊ะส่วนใหญ่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ burutrad

ผมใช้ฟรีดอยู่ไม่มีอาการนี้นะครับเครื่องก็แรงตามสมควรแต่ก็ขับแบบสบายพอจะซิ่งได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

เรื่องอืด นี่อืดจริง ยางเดิมๆขับแล้วรู้สึกไม่ดีเลยครับ
ดันหลบ ทำผมแถออกโค้งหลายทีแล้วครับ

ผมเลยไปทำให้อืดขึ้นโดยใส่ยาง 195 60 15 มิชลิน เข้าไป
จัดสปริงเทยินขดทอง โหลดลงนิดนึง ใส่ค้ำหน้า กันโคลงหลัง
และ KYB NewSR ผลคือ ลดความกระด้าง ไม่ย้วย มั่นใจขึ้น
บอดี้โรลลดลงนิดนึง
แต่รถอืดขึ้น แต่ก็รับได้ครับ ใช้ขนของเยอะๆออกต่างจังหวัดบ่อยครับ

ต้องเผื่อเยอะหน่อยครับตอนแซง และเสียงเครื่องดังมาก
ว่าจะไปลองใส่หม้อพักปลาย Fujitsubo เผื่อจะดีขึ้นตอนอัดนิดนึง
: )

ออฟไลน์ localgame

ขับซีวิคเปิดกระพิบไฟสูงขอทางให้บ้างไม่ให้บ้าง เคยขับspace wagonกระพิบไฟสูงของทางบ้าง ส่วนใหญ่ให้ตลอด เคสของผมสันนิษฐานว่าถ้ารถใหญ่กว่ามาจี้ตูด

ส่วนใหญ่รถคันหน้าจะให้ทางครับ แต่Freed ก็ไม่เล็กนะ ???

ขับซีวิคเปิดกระพิบไฟสูงขอทางให้บ้างไม่ให้บ้าง เคยขับspace wagonกระพิบไฟสูงของทางบ้าง ส่วนใหญ่ให้ตลอด เคสของผมสันนิษฐานว่าถ้ารถใหญ่กว่ามาจี้ตูด

ส่วนใหญ่รถคันหน้าจะให้ทางครับ แต่Freed ก็ไม่เล็กนะ ???

ความหมายผมคือให้ครับ เพราะถ้ามองผ่านเร็วๆ ก็ไม่เล็กหรอก
แต่พอแซงปั๊บ คันที่หลบรู้ว่าเป็นฟรีดปุ๊บ

อาการเสียศักดิ์ศรีมาเลยครับ
ที่เจอแย่สุดคือ แซงกลับแล้วเบรก...
ซึ่งส่วนใหญ่ ผมจะไม่สู้อยู่แล้วครับ

ได้แต่คิดในใจว่า ทำไมคุณมรึง ไม่มาทำแบบนี้ ตอนข้าขับ e250 ฟระ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member

ความหมายผมคือให้ครับ เพราะถ้ามองผ่านเร็วๆ ก็ไม่เล็กหรอก
แต่พอแซงปั๊บ คันที่หลบรู้ว่าเป็นฟรีดปุ๊บ

อาการเสียศักดิ์ศรีมาเลยครับ
ที่เจอแย่สุดคือ แซงกลับแล้วเบรก...
ซึ่งส่วนใหญ่ ผมจะไม่สู้อยู่แล้วครับ

ได้แต่คิดในใจว่า ทำไมคุณมรึง ไม่มาทำแบบนี้ ตอนข้าขับ e250 ฟระ

นึกภาพตาม แล้วฮาเลยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เรื่องอืด นี่อืดจริง ยางเดิมๆขับแล้วรู้สึกไม่ดีเลยครับ
ดันหลบ ทำผมแถออกโค้งหลายทีแล้วครับ

ผมเลยไปทำให้อืดขึ้นโดยใส่ยาง 195 60 15 มิชลิน เข้าไป
จัดสปริงเทยินขดทอง โหลดลงนิดนึง ใส่ค้ำหน้า กันโคลงหลัง
และ KYB NewSR ผลคือ ลดความกระด้าง ไม่ย้วย มั่นใจขึ้น
บอดี้โรลลดลงนิดนึง
แต่รถอืดขึ้น แต่ก็รับได้ครับ ใช้ขนของเยอะๆออกต่างจังหวัดบ่อยครับ

ต้องเผื่อเยอะหน่อยครับตอนแซง และเสียงเครื่องดังมาก
ว่าจะไปลองใส่หม้อพักปลาย Fujitsubo เผื่อจะดีขึ้นตอนอัดนิดนึง
ผมจัดล้อ16" 205/50R16. มาเลยครับ หนึบดี แต่หนืดๆนิดหน่อย

ช่วงล่างตอนแรกเป็น โช้คเดิม สปริง TEIN ทองแต่ใส่ซักพักไม่ชอบเลย

เปรียนเป็นTEIN SS แทนกก็ดีขึ้น ก็เลยเอา Fujisubo อีกใบใส่

ท่อได้ต้นนิดหน่อยกับกลาง วิ่งแล้วจะอืดช่วง 90-100 หลังจาก 110 จะลอยเร็ว

แซงได้ถ้ารู้จังหวะ แต่ขับไปแล้วรถข้างหนาจะหลบให้ส่วนใหญ่

อ่อนถผมไม่ใช้ชุดแต่งอะไรเลย รุ่นSE ไฟตัดหมอกก็ไม่มี ต้องเห็นข้างถึงจะรู้ว่าเปลียนล้อ