ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนท่วมหนักกรุงจมหนัก โปรดสำรวจเส้นทาง  (อ่าน 9238 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ฝกตกหนัก ก่อนเดินทางเช็คก่อนนะครับ
กรุงเทพด้านใน มอเตอร์เวย์ถนนหลัก

JONNY

Re: ถนนท่วมหนักกรุงจมหนัก โปรดสำรวจเส้นทาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:09:11 »
ภาพนี้จากพัทยาบางละมุง

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: ถนนท่วมหนักกรุงจมหนัก โปรดสำรวจเส้นทาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:21:49 »
โห๋.. ทำไมอาการมันหนักขนาดนี้เนี่ย.. :o

แถวไร่ นา สวน ของผมแล้งสุดๆ น่าจะแบ่งมาซักครึ่ง  >:(
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:24:07 »
แถวบ้านผมแค่ครึ้มๆนะแต่ไม่ตก นี้แหละน้าฝนตกไม่ทั่วฟ้า ถ้าเอาน้ำไปได้หน้าจะเอาไปแบ่งแถวที่แล้งๆไม่มีน้ำใช้นะครับ

JONNY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:40:33 »
ถนนเพชรบุรีแห้งแล้ว เหลือในซอยอโศก

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:41:14 »
ดีที่วันนี้หยุด เลยไม่ต้องเจอกับพายุถล่มกรุง

ว่าแต่ทำไมท่วมหนักจัง ระบายไม่ทันหรือยังไงครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:45:36 »
น้ำมันท่วมหนักขนาดนี้เลยหรือครับ    สูงมากจริง ๆ 
   ใครที่คิดจะซื้อ รถ Cross over CRV HRV X1 X3   เพื่อหนีน้ำท่วมแบบนี้ไม่ต้องซื้อนะครับ  (พังเหมือนกัน )
PPV SUV  เจอแบบนี้ก็ไม่รอดเช่นกัน  รถนะไม่ใช่เรือ

JONNY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:47:51 »
อาจระบายไม่ทันครับ
เพราะกำลังสร้างอุโมงค์ขวางทางน้ำ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:49:33 »
นั่งเปิดเฟซไป เพลงก็ลอยเข้าหัว...

ตุ๊ง ตุ๊ง ตู๊ ดุ่ง แต่ก แต่ก แต่ก แต่ก
ตุ๊ง ตุ๊ง ตู๊ ดุ่ง แต่ก แต่ก ตะแด่กแต่กแต่ก

แต่ดแต่ดแต๊ด แต๊น แตน แต่นนนนนนน  ;D

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:10:38 »
ที่เจอวันนี้มี 2 จุดครับ
แถวพระราม 9 กับแถวๆสระพานข้ามแม่น้ำนครชัยศรี
ถึงจะมี HRV ในมือ แต่บอกเลย ไม่กล้าลุยเหมือนเดิม 5555555

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:16:40 »
แบ่งมาตกสารคามมั่งสิครับ  :D

JONNY

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:19:40 »
ประมวลภาพน้ำท่วมวันนี้
http://hot.ohozaa.com/hot-5-15-155432#.VREhabqoQ7s.facebook

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:37:59 »
ขอบคุณที่เตือนครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:38:41 »
ไม่ทันแล้ว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:54:07 »
  เบนทลีย์ใช่ไหมเนี่ย      ตอนนี้รถอะไรก็โดนพิษน้ำท่วมหมดล่ะ  SUV ก็ไม่เหลือ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 20:13:38 »
ขอบคุณครับที่เตือน
วันนี้วิ่งเส้นพหลโยธิน มีบางช่วงน้ำท่วมประมาณครึ่งล้อ
นี่ขนาดฝนตกไม่นานนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 20:22:08 »
  เบนทลีย์ใช่ไหมเนี่ย      ตอนนี้รถอะไรก็โดนพิษน้ำท่วมหมดล่ะ  SUV ก็ไม่เหลือ
ใช่ครับ เก่ากว่าของน้องโบ๊ทที่มารีวิวใน HLM ที่นี่ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,37058.0.html แต่ราคาก็แรงขนาดซื้อ S350 ได้หลายคันอยู่ คาดว่าเจ้าของคงดมยาลมไปหลายตลบแล้วแน่ๆ

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:19:33 »
ใช่ครับ เก่ากว่าของน้องโบ๊ทที่มารีวิวใน HLM ที่นี่ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,37058.0.html แต่ราคาก็แรงขนาดซื้อ S350 ได้หลายคันอยู่ คาดว่าเจ้าของคงดมยาลมไปหลายตลบแล้วแน่ๆ

เจ้าของยังไม่เท่าไหร่ครับ ประกันนี่สิครับ ร้องไห้หนักมาก

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:23:33 »
ประกันเข่าอ่อนกันเลยทีเดียว #ร้องไห้หนักมากกกกกก

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:52:24 »
ประกันเข่าอ่อนกันเลยทีเดียว #ร้องไห้หนักมากกกกกก

ภาพนี้นานมาแล้ว แล้วก็ไม่ใช่ประเทศไทย ไม่เกี่ยวกับเหตุการ์ณนี้ จะเอามาลงเพื่ออะไรครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:54:09 »

น้ำท่วมนี่ประกันจ่ายด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 23:14:07 »
ไม่น่ะ เบ้นเล่....

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 23:30:20 »
เห็นสภาพน้ำท่วมแต่ละที่แล้ว
ผมล่ะคิดถึง Camry 2.4 ACV30 จริงๆครับ
ลุยน้ำครึ่งคันรถไม่ดับ  น้ำไม่เข้า

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 05:51:31 »
ผมจะไม่ซื้อมือสอง
ทะเบียน กทม

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 09:02:31 »
ผมจะไม่ซื้อมือสอง
ทะเบียน กทม
  ที่พัทยาชลบุรีน้ำก็ท่วมรถครึ่งครันครับ   SUV  ก็ไม่รอด   

อย่างรถทางภาคใต้มีพี่ในคลับ  Miata บอกไว้คันนึง  MX5 NC  เต๊นท์รถกาญจนภิเษกเอามาขายคันนึงสีสวยด้วยแต่เขาบอกจมน้ำเพราะน้ำท่วมฝนตกจากทางใต้มา  สภาพภายในแย่หมดแล้ว เพราะฉะนั้นคำตอบที่ว่า  รถกทม ไม่ซื้อนั้นคงใช้อะไรไมได้   เพราะรถตอนนี้เสี่ยงโดนน้ำท่วมทุกคัน   แม้จะเป็นรถใหม่ก็ตาม            SUV PPV  เอาไปลุยน้ำแบบนี้ก็ไม่ไหวยาวเป็นกิโลลุยน้ำขนาดนี้รถอะไรก็พัง             ขนาด 10 ล้อทหารตอนมาช่วยน้ำท่วมปี 54 ซ่อมกันระนาวหลังจากนั้น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 09:19:26 »
ที่เคยถามมาคนที่ใช้รถราคาแพงพวกนี้ถ้าเจอน้ำท่วมเค้าจะเรียกรถสไลด์ออนมายกขึ้นไปนี่ครับ ค่ายกรถแพงแต่ยังไงก็ถูกกว่าค่าลูกสูบและข้อเหวี่ยงที่มันจะแตกจะคดยามที่น้ำเข้าเครื่องนะ  :P

จากที่ฝนตกเมื่อวานก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมตกแค่นี้น้ำท่วมหนักฟะ? เมื่อเช้านี้ขึ้นมอเตอไซก็เจอเหตุผลชัดแจ้งแล้วจ้าาาาา.........พนักงานกวาดขยะของก.ท.ม.4-5คนที่กำลังกวาดถนนที่ปฏิกูลกองโตมีแต่เศษดินเศษทรายเศษฝุ่น เค้ากวาดทิ้งลงท่อระบายน้ำหมดเลย!!!  :-\ ทำให้นึกย้อนกลับไปจำได้ว่าช่วงก่อนหน้าฝนมักจะมีการขุดลอกท่อระบายน้ำตามจุดต่างๆเป็นประจำซึ่งสิ่งที่ออกมาก็มีแต่ขยะทั้งนั้น!!! ที่ลอกท่อหลังช่วงน้ำท่วมหนักสามปีก่อนตัวที่อุดตันท่อระบายน้ำก็คือทรายที่หลุดมาจากกระสอบตามบ้านเรือนทั้งนั้น ไม่ต้องไปโทษโครงการอุโมงระบายน้ำยักษ์ ไม่ต้องมาเถียงการเมืองกันว่าไอ้รัฐบาลไหนที่มันเป็นคนทำน้ำท่วม มาโทษไอ้ไทยด้วยกันนี่แหละตัวดีทำน้ำท่วมเลย!!! ขยะพวกไม่ทิ้งให้ถูกที่ทางกลับเอาไปโยนลงแม่น้ำลำคลองท่อระบายน้ำ ให้มีท่อระบายน้ำเส้นผ่าศูนย์กลางสองกิโลมัยก็ไม่พอ!!!  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 11:04:52 »

ภาพนี้นานมาแล้ว แล้วก็ไม่ใช่ประเทศไทย ไม่เกี่ยวกับเหตุการ์ณนี้ จะเอามาลงเพื่ออะไรครับ

ก็ผมไม่ทราบนิครับว่ามันไม่ใช่ของไทย เปิดเจอในเว็บเค้าลงว่ารูปน้ำท่วมวันนี้ ผมก็เลยเอามาลงเพื่อแบ่งเพื่อนๆพี่ๆดู
ถ้าผมทำอะไรไม่ถูกใจก็ขออภัยแล้วกันครับ คนเราใครมันจะรู้ไปสักทุกอย่างหละครับ

ออฟไลน์ Lusifer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 13:37:28 »
ผมล่ะคิดถึง Camry 2.4 ACV30 จริงๆครับ
ลุยน้ำครึ่งคันรถไม่ดับ  น้ำไม่เข้า

ทำไมลุยน้ำครึ่งคันได้สบายๆ ครับ

มันมีส่วนที่ต่างจากรถซีดานอื่นยังไงหรือครับ

ปล.กะลังจะถอย camry ครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 13:50:11 »
ลุยน้ำครึ่งคันรถไม่ดับ  น้ำไม่เข้า

ทำไมลุยน้ำครึ่งคันได้สบายๆ ครับ

มันมีส่วนที่ต่างจากรถซีดานอื่นยังไงหรือครับ

มันต้องดูว่าลุยแบบไหนด้วยนะครับ    ปกติแล้วรถเดี๋ยวนี้จะเป็นไดเร๊กคอยล์ มี Seal plug ที่หัวเทียนอย่างดีไม่ดับหรอก  ถ้าน้ำไม่ไปท่วมกรองอากาศหรือไปท่วมฝาครอบเครื่องด้านบน        เครื่องยนต์ของรถโตโยต้ามันก็สร้างมาจากพัฒนามาจาก YN106  ก่อนหน้านี้เมื่อ 20-30 ปีที่แล้ว   คือเป็นปิคอัพเบนซินมันใช้สำหรับลุยป่าได้ข้ามลำธารได้โดยที่เครื่องไม่ดับ  แต่สมัยนั้นมีจุดอ่อนที่ระบบจานจ่ายที่มันยังทำให้เครื่องดับได้        สมัยปัจจุบันจึงพัฒนามาใหม่คือตัดระบบจานจ่ายอกไปลดจุดด้อยเพิ่มจุดแข็ง หัวเทียนก็ทนทานทานขึ้นไฟดีขึ้น จ่ายไฟสม่ำเสมอแก้ปัญหาเรื่องเบนซินเจอน้ำแล้วดับ  

ถ้าลุยแบบที่เห็นเมื่อวานนี้คือน้ำครึ่งคันทางยาวเป็นกิโลเมตร แบบนี้ก็ไม่ไหว  เครื่องยนต์ไม่ดับแต่น้ำอาจเข้ารถได้หรือว่ารถยังใหม่อยุ่  การซีลยางด้านล่างยังสนิทน้ำก็เลยไม่เข้าได้เหมือนกัน  แต่รถต้องวิ่งนะไม่ใช่จอด     ถ้าจอดแช่น้ำยังไงน้ำก็ซึมเข้าใต้พรมและรอยต่อขอบประตู            
 รถถ้าไปวิ่งลุยออฟโรดน้ำไม่เข้ารถหรอก ไม่พังด้วยถ้าไม่ไปแช่อยุ่กับน้ำ      แต่ถ้ารถวิ่งแช่น้ำอยู่ในกรุงเทพมีโอกาสพังมากกว่าครับ เพราะน้ำจะซึมเข้าลูกปืนล้อ ช่วงล่างหลายจุด  แม้ระดับน้ำไม่สูงก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 13:52:28 โดย Auto »

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 20:20:42 »

ก็ไม่ได้มีอะไรพิเศษมากมายหรอกครับ
แค่ท่อรับอากาศมันอยู่สูงครับ  แล้วก็ยางขอบประตูกันน้ำได้ดีครับ
ระยะทางที่ผมลุยมันไม่น่าเกิน 400 เมตรด้วยครับ ไม่ได้ลุยยาวเป็นกิโล
อีกอย่าง Camry ACV30 มันสูงครับ เลยไปได้แบบสบายๆ
ถ้า Camry รุ่นนี้ลุยน้ำแล้วดับ  รถเก๋งคันอื่นๆก็โอกาสรอดคงน้อยครับ(ถ้าขับลุยเป็นนะ)