ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะไปดู Ford Everest ทำใจหน่อยนะครับ  (อ่าน 16798 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
Re: ใครจะไปดู Ford Everest ทำใจหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 21:50:36 »
วันนี้ผมไปงานมาเช่นกันครับ เจอคนต่อคิวเป็นสิบก็พอแล้วครับ แถมเจอเซลล์ฟอร์ดหยิ่งใส่อีกถามคำตอบคำ อารมณ์เสียพอๆเลิกๆไม่ดูแล้วครับ ก็เข้าใจนะว่ารถยังใหม่อยู่แต่ถ้าไม่พร้อมก็อย่าเปิดตัวเลย ถ้าจะเอามาโชว์ผมว่าเอามาสัก4-5คันก็ได้แค่นี้คนก็เต็มบูทแล้วลองดูสมัยฟอร์จูนเนอร์รุ่นแรกมา หรือไม่ต้องไปไกลดูสมัยมิวเอกซ์ก็ได้รถพร้อมมาเต็มบูท พอๆครับฟอร์ดไม่รู้คิดอะไรอยู่ถ้ายังคิดกันแบบนี้ผมว่าทำยังไงก็สู้เจ้าตลาดไม่ได้

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
Re: ใครจะไปดู Ford Everest ทำใจหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 22:12:31 »
ไปดู Everest เพิ่งกลับมาเหมือนกันครับ ของผมน่าจะรอบละ5นาที คนดูเป็น10ตามที่บอก เซลล์ที่อธิบายตัวรถจะให้เราเห็นสรรพคุณเบาะไฟฟ้าประตูไฟฟ้าเต็มที่ ผมได้นั่งแถว3 เบาะนั่งรับต้นขาได้มากกว่าPJSแน่นอน นับเฉพาะเบาะผมว่าสบายกว่าFortunerพอๆกับX-trail แต่spaceช่วงขา Fortunerใหญ่กว่าหน่อย ช่วงหัวเบาะแถว3 EVน้อยกว่าFTNและX-trail เหล็กรอบคันผมว่าหนากว่าทุกยี่ห้อ
เรื่องเซลล์ผมเจอแต่เซลล์เข้ามาถามนะไม่เจอใครหยิ่ง ส่วนใครจะไปเทสที่ศูนย์ผมว่าไม่ใช่เร็วๆนี้แน่นอน เพราะรถเพิ่งจะขึ้นไลน์ผลิต ส่งมอบก็Q3สิงหาคม ใครจองในงานโดยไม่ลองรถเลย ผมว่าเค้าคงรับความเสี่ยงได้มากกว่าคนอื่นครับ
ปล.พริตตี้ซูบารุก็ยังเป็นที่หนึ่งในใจใครหลายคนเชื่อผม

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 22:14:10 »
คือผมว่าก็น่าเกลียดไปนะ รถเปิดตัวใหม่ทั้งที เอามาโชว์คันเดียวแล้วให้ต่อคิวเข้าไปดู ไม่รู้คิดอะไรอยู่
ไม่ใช่รุ่นpre productionมีแค่คันสองคัน ก่อนหน้านี้วิ่งโชว์ข้ามปีข้ามชาติได้ตั้งหลายคัน
จริงอยุ่ที่ถ้าจะซื้อจริงๆไปเทสที่โชว์รูมดีกว่า แต่บางคนเค้าอาจจะตัดสินใจดูหลายๆรุ่นอยู่เลยกะไปดูในงานแล้วตัดสินใจก็ได้ เจอแบบนี้คงเซง ตั้งใจมาดูไม่ได้ดู
แล้วก้มีตั้งหลายคนที่ไปในงานกะไปเดินเล่นๆ พอได้ดูลูบๆคลำๆมีใบจองติดกลับบ้าน ฟอร์ดคงอดยอดส่วนนี้ไปแล้วเพราะคนมาเดินเล่นไม่น่าคิดจะไปต่อคิวเพื่อดูรถรุ่นเดียวแน่ๆ
งานนี้ต่อให้ไม่มีคนด่า แต่หลายๆคนที่กะจองในงานคงเปลี่ยนไปไปค่ายอื่นเยอะแน่ๆ
บอกได้คำเดียวว่าฟอร์ดพลาดซะแล้ว
มันยังไม่พร้อมขายไงครับ  รถเทส เอามาโชว์ไม่เหมาะมั้ง ที่ให้ดูเพราะคงโดนด่าเหมือนรอบที่แล้วที่เอารถมาเปิดตัวแต่ไม่ให้เข้าดูข้างใน
รอบนี้เลยยอมให้ดู
ถ้ารถมันผลิตแล้วจริงๆ รับรองเห็นบนเทรลเลอร์แล้ว
ให้ดูก็โดนด่า ไม่ให้ดูก็โดน เอาใจไม่ถูกเลยครับ เหอๆ
ไม่ค่อยเข้าใจนะ แต่หมายความว่ารถคันอื่นๆที่ไม่ใช่คันนี้เป็นรถใช้วิ่งเทสเฉยๆอุปกรณ์ไม่เหมือนที่ขายจริง เลยเอามาให้ดูไม่ได้รึเปล่าครับ
แต่ผมว่าไม่น่านะ เพราะได้ยินว่าฟอร์ดเล่นมุขนี่หลายรอบแล้ว น่าจะเป็นแผนการตลาดแปลกๆ(ที่ไม่รู้ว่าทำไปทำไม)มากกว่า
แล้วก็ให้ดูน่ะไม่ใีใครด่าหรอก แต่ที่ด่าเพราะให้ดูแบบกั๊กๆเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 22:19:08 »
ผมว่าค่ายรถคงไม่ได้ตั้งใจนำไปโชว์แค่คันเดียวเพื่อสร้างกระแสหรอกครับ
น่าจะเป็นเรื่องการจัดการ การวางแผนที่ผิดพลาดทำให้เกิดเหตุการณ์นี้

ค่ายรถต่างๆ น่าจะรู้ดีว่ารถใหม่เปิดตัวย่อมเป็นสิ่งที่ผู้คนให้ความสนใจอยากชม
ดังนั้นการนำรถที่คนมากมายสนใจอยากชมมาโชว์เพียงคันเดียวเท่ากับเป็นการลดโอกาสของการโปรโมทไปมากทีเดียว

เดาว่าผิดพลาดเรื่องการวางแผนมากกว่าครับ เสียดายแทนจริงๆ

ออฟไลน์ Saul Goodman

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 22:22:19 »
อาจจะเป็นเหมือน Mazda ก็ได้ครับ เมื่อคราว Mazda 2 ตอน Motor Expo ไม่ยอมเปิดประตู
ให้คนด่าเยอะๆ พอช่วงท้ายๆวันจัดงาน มีคำสั่งเบื้องบน ให้เปิดประตูรถได้

Ford ก็ไม่แน่ ถ้าเจอแบบนี้คนด่าเยอะๆ เขาอาจจะปล่อยๆไม่ต้องต่อคิวก็ได้ครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 22:40:25 »
คือผมว่าก็น่าเกลียดไปนะ รถเปิดตัวใหม่ทั้งที เอามาโชว์คันเดียวแล้วให้ต่อคิวเข้าไปดู ไม่รู้คิดอะไรอยู่
ไม่ใช่รุ่นpre productionมีแค่คันสองคัน ก่อนหน้านี้วิ่งโชว์ข้ามปีข้ามชาติได้ตั้งหลายคัน
จริงอยุ่ที่ถ้าจะซื้อจริงๆไปเทสที่โชว์รูมดีกว่า แต่บางคนเค้าอาจจะตัดสินใจดูหลายๆรุ่นอยู่เลยกะไปดูในงานแล้วตัดสินใจก็ได้ เจอแบบนี้คงเซง ตั้งใจมาดูไม่ได้ดู
แล้วก้มีตั้งหลายคนที่ไปในงานกะไปเดินเล่นๆ พอได้ดูลูบๆคลำๆมีใบจองติดกลับบ้าน ฟอร์ดคงอดยอดส่วนนี้ไปแล้วเพราะคนมาเดินเล่นไม่น่าคิดจะไปต่อคิวเพื่อดูรถรุ่นเดียวแน่ๆ
งานนี้ต่อให้ไม่มีคนด่า แต่หลายๆคนที่กะจองในงานคงเปลี่ยนไปไปค่ายอื่นเยอะแน่ๆ
บอกได้คำเดียวว่าฟอร์ดพลาดซะแล้ว
มันยังไม่พร้อมขายไงครับ  รถเทส เอามาโชว์ไม่เหมาะมั้ง ที่ให้ดูเพราะคงโดนด่าเหมือนรอบที่แล้วที่เอารถมาเปิดตัวแต่ไม่ให้เข้าดูข้างใน
รอบนี้เลยยอมให้ดู
ถ้ารถมันผลิตแล้วจริงๆ รับรองเห็นบนเทรลเลอร์แล้ว
ให้ดูก็โดนด่า ไม่ให้ดูก็โดน เอาใจไม่ถูกเลยครับ เหอๆ
ไม่ค่อยเข้าใจนะ แต่หมายความว่ารถคันอื่นๆที่ไม่ใช่คันนี้เป็นรถใช้วิ่งเทสเฉยๆอุปกรณ์ไม่เหมือนที่ขายจริง เลยเอามาให้ดูไม่ได้รึเปล่าครับ
แต่ผมว่าไม่น่านะ เพราะได้ยินว่าฟอร์ดเล่นมุขนี่หลายรอบแล้ว น่าจะเป็นแผนการตลาดแปลกๆ(ที่ไม่รู้ว่าทำไปทำไม)มากกว่า
แล้วก็ให้ดูน่ะไม่ใีใครด่าหรอก แต่ที่ด่าเพราะให้ดูแบบกั๊กๆเนี่ยแหละ
รถเทสข้างในคงช้ำไม่เหมาะจะโชว์มั้งครับ 
 แต่คันที่ขายจริง น่าจะยังไม่ได้เปิดสายการผลิตคันแรกหรอกครับ พวกที่เห็นก็คงเป็นตัว pre production ทั้งนั้น
ได้ดู แค่นี้ ผมว่ามันก็ดีที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 22:45:49 »
พอรู้เรื่องละ งานนี้ฝ่ายมาเก็ตติ้ง โดนด่าแน่ คือโดนแน่ๆเยอะด้วยฝ่ายนี้  วันนี้บนๆคงได้รับรายงานไปมั่งละ

ไปเผือกคนในมา  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 22:48:06 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 23:03:36 »
กระแสแรงจริงๆ ฟอร์ดต้องรีบแก้ไขโดยเอามาโชว์สัก 10 คันเลยนะครับ

Focus , Fiesta กระแสเงียบๆเอามาโชว์แค่คันสองคันพอ
ที่เหลือปล่อย Ranger กับ Everest โชว์เลย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 23:06:33 »
วางแผนการตลาดพลาดไปครับ

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 23:22:58 »
งง วันก่อนที่ ปตท.บ่อวินผมเห็นมา 4-5 คัน(คนละสี) เดินดูแล้วก็ภายในก็ประกอบเรียบร้อยแล้วนี่ ไหมไม่เอามาโชว์
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Nott

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 00:03:13 »
ตอนดูยังรอขนาดนี้ ตอนจองไปแล้วรอเป็นปี ขนาดซื้อใบจองต่อมันจะโดนด่าขนาดไหน หุหุ

ออฟไลน์ Aggressor

• **
  • Be CLASSIC
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 00:44:28 »
นึกว่าต่อคิวกินMK โถๆๆฟอร์ด บริการได้ประทับใจทั้งหลังการขายและก่อนการขาย

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 00:48:40 »
ผมก็ไปมาครับ เห็นมีให้ต่อคิวขึ้นไปดูรถEverestบนเวที แต่ผมไม่ต่อคิว ไปเดินชะเง้อดูรอบๆรถอยูด้านล่างแทน ก็ได้ยินคนบ่นๆเหมือนกันเรื่องต่อคิว แต่ช่วงผมไปจริงๆคิวก็ไมยาวมาก แต่ก็ให้ความรู้สึกที่น่าหงุดหงิดบอกไม่ถูกว่ามันต้องขนาดนั้นเลยหรอ จะเอามาจอดโชว์หลายๆคัน ให้ดูแบบปกติได้มั้ย เลยได้แต่ยืนดูเค้าอธิบายอยู่ห่างๆ ก็โชว์พวกระบบเปิด-ปิดฝ้าท้ายอัตโนมัติ แต่สังเกตุเห็นว่าเหมือนเบาะแถวหลังสุดมันพับแบบไฟฟ้าหรอ ผมดูตอนเค้าพับเบาะแถว3มันดูสมูทมากๆเลย หรืออัตโนมือ แต่ดูนุ่มนวลมากตอนเบาะค่อยๆพับลงมา แต่ไม่รู้นั่งจริงๆจะสบายมั้ยนะแถว3

ปล.ได้ยินเซลล์คุยกับลูกค้าว่าส่งมอบeverestได้ประมาณเดือน7-8
ถ้าตั้งใจจะไปดูรถแบบจริงจัง ผมแนะนำไปดูที่โชว์รูมน่าจะดีกว่าครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 01:11:42 »
มาไม้ไหนกันครับ ? รถ Product ที่จะเอามาขายจริงๆ ยังไม่สมบูรณ์ ?

อย่าทำเหมือนเคส Mazda 2 ตอนงาน Motor Expo ที่ช่วงวันแรกๆ ไม่ยอมให้เปิดเข้าไปดูด้านใน
พอมาวันหลังๆ สุดท้ายก็ต้องเปิดให้เข้าไปดูกันอยู่ดี

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 03:34:57 »
ตอนนี้อยากเห็น HLM รีวิวแทนละครับ หมดอารมณ์ดูรถเองไปชั่วขณะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Dozeda

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 06:42:59 »
งง วันก่อนที่ ปตท.บ่อวินผมเห็นมา 4-5 คัน(คนละสี) เดินดูแล้วก็ภายในก็ประกอบเรียบร้อยแล้วนี่ ไหมไม่เอามาโชว์

สีไหนสวยสุดครับ?

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 07:58:49 »
รอคิวไปดูรถ รอไปชมที่โชว์รูมดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mudang3048

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 09:44:29 »
ผมก็อยู่บ่อวินครับเห็นบ่อยมากหลายสีอยู่ว่าจะไปดูภายในรถที่งานแต่เปลี่ยนใจละครับ โทรไปหาเซลล์ที่พัทยามาว่าถ้ามีรถโทรตามด้วย ไม่รีบครับช้าๆได้พร้าเล่มงาม  ;D

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 09:54:57 »
 ตอนนี้แสดงว่ารถยังไม่พร้อมส่งมอบหรือพร้อมขายแต่รับจองก่อน        กว่าจะมาจริงก็ประมาณเดือน 7-8 โน่น
แต่ชิงเปิดตัวตัดหน้าเบรคยอดขายเจ้าอื่นก่อนทั้งหมด

ปล. รถทดสอบ ,รถ Marketing   ,รถสำหรับโปรโตไทป์ ,รถ QA , รถ Manufacturing , รถส่งออกไปออสเตรเลีย  คนล่ะส่วนกันไม่สามารถเอามารวมกันได้หรือหยิบยืมกันได้ครับ       เพราะทุกแผนกต้องทำงานตาม Plan ที่ได้รับรถมา  ไมสามารถไปให้คนอื่นจับต้องหรือขึ้นไปดูได้ครับ

ออฟไลน์ skyLABs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 10:26:13 »
ผ่านไปแล้ว 1 วันสำหรับงานมอเตอร์โชว์ สำหรับบุคคลทั่วไป  ฟอร์ดเองก็น่าจะรู้แล้วนะครับว่า

เอเวอร์เรสนั้นได้รับความสนใจในตัวรถมากน้อยเพียงใด  พอมาถึงตรงนี้แล้ว คงต้องคิดแล้วล่ะ

ว่าจะทำยังไงให้ลูกค้าพอใจ...(ไม่ใช่เหมือนวันแรก ต่อแถวรอ แถมเข้าไปดูได้แค่ 10 คน)

รีบ ๆ ซะนะฟอร์ด ..... ถ้าไม่รีบจัดการ วันเสาร์อาทิตย์   ไม่ต้องมาพูดถึง..........

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 11:05:24 »
ผมว่าค่ายรถคงไม่ได้ตั้งใจนำไปโชว์แค่คันเดียวเพื่อสร้างกระแสหรอกครับ
น่าจะเป็นเรื่องการจัดการ การวางแผนที่ผิดพลาดทำให้เกิดเหตุการณ์นี้

ค่ายรถต่างๆ น่าจะรู้ดีว่ารถใหม่เปิดตัวย่อมเป็นสิ่งที่ผู้คนให้ความสนใจอยากชม
ดังนั้นการนำรถที่คนมากมายสนใจอยากชมมาโชว์เพียงคันเดียวเท่ากับเป็นการลดโอกาสของการโปรโมทไปมากทีเดียว

เดาว่าผิดพลาดเรื่องการวางแผนมากกว่าครับ เสียดายแทนจริงๆ

ผมเห็นด้วยนะครับ วางแผนจัดการไม่ดี

แถมมา + กับทัศนคติของพนักงาน ทั้งไทย ทั้งเทศ ที่ไม่ดี หรือไม่มืออาชีพพอ

ผลก็ออกมาเป็นอย่างที่เห็น

ใครทำไรไว้ ก็ต้องรับผล ตามที่ได้กระทำนั่นเองครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 11:53:54 »
จริงๆรถวิ่งทดสอบก็เอามาโชว์ได้นี่ครับ ฟอร์ดไม่น่าทำแบบนี้เลย

ถ้ารถทดสอบมันเยอนแล้ว ก็ทำให้มันเยินเข้าไปอีก เอาดินแดงฉีด
บางคันก็เอาน้ำผสมโคลนฉีด(แล้วบอกว่าไปลุยหิมะมาก็ได้)
เพิ่มความสมจริง

แล้วทีนี้ใครอยากดูรถเลอะๆ ก็ตามสบายเลย เด๋วก็สะอาดเอง
??? ค่ายอื่นอย่าเอาแนวคิดนี้ไปเลียนแบบนะครับ เดี๋ยวจะโดนด่า ว่าเอารถสกปรกมาโชว์

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 11:58:18 »
ถ้าเอารถที่ไม่ตรงตามสเปคที่ขายในไทยมาโชว์ ก็โดนด่าอีก

มาสด้า ฟอร์ด ทำไรก็ผิด

ออฟไลน์ จิ้มหมี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 12:19:59 »
ส่วนตัวผมเองนะครับ คนอื่นอาจไม่เจอแบบผมก็ได้ (ขอออกตัวก่อน) ตั้งแต่ผมรู้จักรถยี่ห้อนี้ ทุกครั้งที่ผมเข้าไปเหยียบบูธรถยี่ห้อนี้ ไม่เคยมีเซลล์คนไหนมาดูแลบริการผมเลยสักครั้งครับ ผมต้องเดินเข้าไปหาเซลล์ ซึ่งแตกต่างจากเจ้าตลาดและยี่ห้ออื่นมากๆครับ (เคยแอบถ่ายคลิปไว้ด้วยหลายๆครั้งครับ) พักหลังมานี้รถยี่ห้อนี้ไม่เคยอยู่ในสายตาผมเลยครับ ถึงแม้ว่ามันจะดีเพียงใดก็ตาม >:(

สาวๆสวยๆ + หนุ่มหล่อมาก/หล่อน้อย ไปฮอนฯ+พี่โต หมดละคับ จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคับเท่าที่เคยสัมภาษณ์คนที่มาสมัครงาน (คุยกันทั้งก่อนและหลังรับเข้าทำงาน)

ฟอร์ด/เชฟฯ มักจะเป็นที่สุดท้ายที่มนุษย์เซลหลายๆคน (หลายๆคนแต่ไม่ใช่ทุกคนนะครับ) มักจะเข้ามาสมัครงาน

ดังนั้นจึงไม่ต้องแปลกใจครับ ถ้าจะเจอที่ปรึกษาการขาย (เรียกชื่อซะหรู) แบบนั้น

แต่ให้แปลกใจมากๆถ้าเดินเข้าโชว์รูมแล้วเจอเซลที่ยิ้มแย้มให้บริการ และมาพร้อมกับข้อมูลตัวรถแน่นปึก

เพราะส่วนมากเซลประเภทหลัง ถ้าไม่ใช่ใจรักที่จะทำงานกับโชว์รูมนั้น มักจะโบยบินไปที่อื่นหมดครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 13:11:10 »
จริงๆรถวิ่งทดสอบก็เอามาโชว์ได้นี่ครับ ฟอร์ดไม่น่าทำแบบนี้เลย

ถ้ารถทดสอบมันเยอนแล้ว ก็ทำให้มันเยินเข้าไปอีก เอาดินแดงฉีด
บางคันก็เอาน้ำผสมโคลนฉีด(แล้วบอกว่าไปลุยหิมะมาก็ได้)

แล้วทีนี้ใครอยากดูรถเลอะๆ ก็ตามสบายเลย เด๋วก็สะอาดเอง
??? ค่ายอื่นอย่าเอาแนวคิดนี้ไปเลียนแบบนะครับ เดี๋ยวจะโดนด่า ว่าเอารถสกปรกมาโชว์
  นั่นเป็นความคิดลูกค้า  มองถึงเรื่องตัวเองอย่างเดียว
แต่ของจริงไม่ได้ครับ ถ้าเป็นรถทดสอบเขาจะต้องเก็บค่าต่าง  ๆ ของรถในการทดสอบ  รวมถึงค่า Matching ระยะห่าง รวมถึงค่าอื่น ๆ ทั้งหมด  สภาพรถที่เปลี่ยนไปคือมาจากการวิ่งทดสอบแล้วรายงานผลไปตามนั้น             ให้ใครมายุ่งไม่ได้ครับ     คนในบริษัทเดียวกันเองแต่คนละแผนกยังมาเปิดดูไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2015, 14:29:46 โดย Auto »

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 14:22:40 »
ทำไม.. ไม่มีเข็มวัดรอบเครื่องยนต์
อิ อิ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 14:58:53 »
จนท. ของฟอร์ดประเทศไทยแจ้งว่า
จะมีการโรดโชวไปทั่วประเทศในไม่กี่เดือนนี้ ก็รอดูที่โชว์รูมแล้วกันครับ
แต่จะบอกว่าเสียโอกาศมากก ผมคิดว่าถ้าได้ดูภายในแล้วโอเค ผมจะจองเลย ทีนี้ก็ยาว
ถ้าฟอร์จูเนอร์ออกมาของเล่นที่ให้ไม่ขี้เหร่ไป ฟอร์ดอาจไม่เงินผมก็ได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 21:24:40 »

นั่นเป็นความคิดลูกค้า  มองถึงเรื่องตัวเองอย่างเดียว
แต่ของจริงไม่ได้ครับ ถ้าเป็นรถทดสอบเขาจะต้องเก็บค่าต่าง  ๆ ของรถในการทดสอบ  รวมถึงค่า Matching ระยะห่าง รวมถึงค่าอื่น ๆ ทั้งหมด  สภาพรถที่เปลี่ยนไปคือมาจากการวิ่งทดสอบแล้วรายงานผลไปตามนั้น             ให้ใครมายุ่งไม่ได้ครับ     คนในบริษัทเดียวกันเองแต่คนละแผนกยังมาเปิดดูไม่ได้เลย

ถึงผมจะไม่ได้ทำงานในองค์กรใหญ่โตมหึมา
ผมแค่ลูกจ้างบริษัทเล็กๆ
บวกกับที่ผมได้มาเห็นชุดความคิดนี้

บางทีผมก็ไม่แปลกใจนะครับ ที่ทำไมแบรนด์รถจากค่ายมะกันส่วนใหญ่ถึงยังไม่ได้อย่างที่เขาคาดหวังไว้ในโซนบ้านเราเสียที
ผมพยายามทำความเข้าใจและเรียนรู้ระบบการบริหารของทั้งเชฟและฟอร์ด แต่ก็ไม่เข้าใจจิตใจของผู้บริหารฝั่งนู้น

ผมอยากให้ทั้งคู่โตขึ้นมาในโซนละแวกบ้านเรา ลูกค้าจะได้มีตัวเลือกเยอะขึ้น และแบรนด์ญี่ปุ่นเองก็จะได้พัฒนามากขึ้น
แต่นี่อะไร... ยิ่งทำ แบรนด์ญี่ปุ่นในบ้านเรากลับแข็งขึ้นทุกวัน

ส่วนตัว ทีแรกผมก็ตั้งใจพาครอบครัวไปดู เพราะลูกต้องไปดู ดิสนี่ย์ออนไอ้ซ์อยู่แล้ว และผมเองก็กล่อมภรรยาจนเขาเบนเข็มมาสนใจ ev ได้บ้างแล้วโดยที่ภรรยาผมเองก็รู้สรรพคุณของ 0 อันเลวร้ายมาบ้าง

ผมชักไม่แน่ใจแล้วสิ ว่า เขาทำแบบนี้ มันถูกหรือผิด

ถ้าเป็นความผิดพลาดของฝ่าย pr ที่ต้องการสร้างกระแส... คุณคิดว่า ค่ายรถนี้มี"""บารมี""" พอแล้วหรืองัย ก่อนทำอะไรออกมาแบบนี้ เคยไปสำรวจ(เป็นสิ่งสำคัญสำหรับนัก pr)ความพึงพอใจของลูกค้าเก่าและว่าที่ลูกค้าหรือยัง
แล้วก่อนคิดอะไรแผลงๆออกมาแบบนี้ เคยไปถาม คนภายในหรือยัง

ค่ายอื่นๆเขาทำการตลาดแบบบูรณาการไปถึงไหนแล้ว แต่พี่ฟอร์ดกำลังทำอะไรอยู่เนี่ย
สำคัญที่สุดเลยนะคับ การขายของให้คนๆนึง ถ้าเขาไม่พอใจซื้อ แล้วจะขายของยังไงล่ะครับ
นี่แหละชุดความคิดของลูกค้า
ญี่ปุ่นมันพยายามจะสร้างความพึงพอใจสูงสุดให้แก่ลูกค้าในทุกๆด้าน

แต่ค่ายมะกันกลับคิดว่า ลูกค้าอยากเจือกเห็นรถนี่เป็นความคิดด้านเดียว เยี่ยมครับ โชคดีนะ ที่ฟอร์ดมีรถที่ดีกว่าเชฟ ไม่งั้นคงเจริญรอยตามเชฟไปแหละ

ปล.ผมเคยทำงานด้านการตลาดและประชาสัมพันธ์ และธุรกิจอุตสาหกรรมเล็กๆของที่บ้านมา ยิ่งองค์กรใหญ่ยิ่งเข้าใจยากแฮะ!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2015, 07:08:58 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 21:47:43 »

คุณทำรถวิ่งทดสอบ ได้หลายๆ คันเป็น 10 กว่าคัน
กะอีแค่ รถเอามาโชว์นี่ หาเพิ่มจาก หนึ่งคันไม่ได้เชียวเหรอ แค่นั้นละครับ

มันยากมันเย็นนักเหรอ ถ้าไม่ให้ดูก็เอาขึ้นแท่นไว้ครับ
ถ้าจะเอามาโชว์ก็เอามามากกว่าสองคันหน่อยก็ได้้

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 22:27:29 »
ไปดูมาครับ รอบละ10นาที ขัดใจที่ไม่มีpush start อย่างเดียวอะครับford