ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ A250 กับ Impreza wrx sti (หน้าแมว)  (อ่าน 10638 ครั้ง)

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
จะเป็นเป็นรถมือสองทั้งคู่ครับ เห็นมีคนจะขายอิมหน้าแมวให้ผมอยู่ 1,800,000 รถแท้ สภาพเดิม คันนี้ผมชอบเป็นทุนเดิมมานานแล้วครับ
ส่วน A250 เพิ่งมาชอบเอาตอนที่แฟนทักเร็วๆนี้เองเป็นม้านอกสายตา ดูไปดูมาสวยใช้ได้ ดูนานเข้าเริ่มสวยแหะ บวกกับศรีภรรยาเชียร์
ผมเลยอยากจะสอบครับว่าการบำรุงรักษา อะไหล่ ในระยะยาวแล้ว 2 คันนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ แล้วคันไหนน่าใช้มากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
อิม + sti  ผมก็ชอบครับ

แต่เคสคุณมีศรีภรรยาเข้ามาเกี่ยว อันนี้แหล่ะครับจุดชี้ขาด

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
คุณชายรณพีร์กับเสือทองใบ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
ใช้ยาวๆยังไงก็ญี่ปุ่นครับ

STi ดูดีกว่า A250 แน่นอนสำหรับคนที่รู้จักรถ

มุมมองคนทั่วไปก็ต้องให้ตราดาวมาก่อนครับ

STi เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รู้แค่ว่าเห็นอิมฯแล้วละลายเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Equcha

อะไหล่นี่แมวชนะกระจายเลยครับ แต่ขับไปไหนคนนึกว่า Mazda3 นะครับ เทียบไม่ได้กับ A เลย

ออฟไลน์ S6

แหมๆ ถ้าเป็นผู้ชายเลือกส่วนใหญ่ก็เป็น Sti สิครับ มันส์ก่าเยอะทีเดียว
ถ้าเป็นผู้หญิงเลือกก็เสร็จ A250 สิคราบ

เหมือนแฟนผม ถามเธอๆ ก็เอา A250 แต่เธอบอกถ้าจะเอา A250 ไปเอา E class ไปเลยไม่ดีกว่าเหรอ ^^'

ออฟไลน์ JF2KPNSX

อิม + sti  ผมก็ชอบครับ

แต่เคสคุณมีศรีภรรยาเข้ามาเกี่ยว อันนี้แหล่ะครับจุดชี้ขาด

:D :D :D

ค่อยๆตะล่อมคุณภรรยาไปครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ zapdos191

มาตอบให้ในฐานะที่เคยลองขับมาแล้วทั้ง A250 แต่ฝั่ง Subaru ผมขับรุ่น STi หน้าเสือรุ่นปัจจุบันอยู่นะครับ Assume ว่าเครื่องเดิมเกียร์เดิมเหมือนแมว

ถ้าไม่พูดถึงช่วงล่างของ STi ที่เปลี่ยนไป ผมก็ยังยืนยันนอนยันนั่งยันตีลังกายันโลกหน้า ว่า STi ขับมันส์กว่าเยอะมหาศาลครับ สับเองมันส์กว่าเยอะมาก A250 เหมือนมันพยายามที่จะแรงครับ แต่มันยังไม่ถึงใจ แต่ STi นี่สับเกียร์ 1-2-3 นี่เหมือนจะวาร์ปได้เลยนะครับ ยิ่งเกียร์ 3 บูสท์มาเต็มนี่แทบจะทะลุไปนั่งเบาะหลังแล้ว 5555+ เกียร์ 4-5 ยังพอไป 6 ห้อยไปหน่อย

อีกเรื่องคือเบาะหลัง แมวสบายกว่าแน่นอน อันนี้ยืนยันเหมือนกัน

ส่วนระยะยาว ผมว่ายังไงก็น่าจะ STi นะ อะไหล่ขายกันเกลื่อนกลาด และสั่งของแท้จากญี่ปุ่นได้ไม่ยากเย็น ทั้งอู่นอกที่ขายอะไหล่ หรือจะสั่งเองนั่นก็ย่อมได้ มี Part No. ก็กดสั่งเลย ระยะเวลาการส่งก็แล้วแต่ชิ้นครับ เล็กๆนี่ไม่เกินสัปดาห์มาถึงหน้าบ้านแล้วก็มี

ที่ STi จะแพ้ A250 2 อย่างคือ ภาพลักษณ์ในสังคม กับ ซดน้ำมันครับ ถ้ารับไอ้สองอย่างนี้ได้ ก็ไป STi เหอะครับ เชียร์

ปล. ภรรยาด่านสำคัญเลยนะครับ พยายามโชว์ด้านที่สวยๆของแมวให้เค้าดูครับ แมวมันไม่ได้ดูดุ มันมีความอ่อนหวานซ่อนเปรี้ยวในตัวมัน ให้ดูบ่อยๆครับ  ;D ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Focuszaa

อิม สถานเดียวครับ 5555 แต่ไปเคลียร์กับ ผู้มีอิทธิพล ก่อนเลยครับ ค่อยๆ พูดเดี๋ยวแกก็คล้อยตามเองครับ 5555

ออฟไลน์ Teera

ไม่ได้ใช้ A ครับ มาออก V40 เมื่อ ปีครึ่งที่แล้ว ก่อนหน้านั้น ลงมาจาก Im ครับ จะมาบอกว่า คิดถึงน้องอิมตลอดเวลาครับ ตัวอยู่กับ V40 แต่ ใจ อยู่กับ Im ครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
งานนี้ต้องอยู่ที่ภรรยาล่ะฮะ 555
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อิมครับ ตอบแบบไม่ต้องคิด

ออฟไลน์ dusitmon123

ซื้อรถที่ชอบดีกว่าครับ

แต่
.
.
.
.
.
.
.
ซื้อรถที่เมียชอบดีที่สุดครับ ท่านจะไม่ต้องเหนื่อยทนฟังเสียงติโน่นนี่นั่นไปอีกนานแสนนานเลย

(แต่คู่นี้ผมก็เชียร์หน้าหมูนะ ของจริงเลยตัวนี้)

ออฟไลน์ H.

รักชีวิตอย่าคิดหือเมียครับ
H.

• **
แล้วถ้าเรื่องเบาะนั่งคันไหนนั่งสบายกว่ากันครับ  ;D

ออฟไลน์ SM.

Subaru พื้นที่กว้างกว่านะครับ ถ้าสนใจเรื่องภายใน อาจจะต้องยกให้ Subaru

ออฟไลน์ H.

แล้วถ้าเรื่องเบาะนั่งคันไหนนั่งสบายกว่ากันครับ  ;D

A250 นี้เข้าขั้นบัดซบละครับ แต่ถ้าเป็นตัวผ้าอัลคันทารานี้จะนุ่มหน่อย แต่ก็ยังไม่สบายอยู่ดี
H.

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
อาจจะเป็นคนเดียวในกระทู้ที่เข้ามาเชียร์ A250 ครับ

ผมอยู่กับโลกความเป็นจริง แบบรถใช้งานทุกวัน ไม่ได้เอาไปลงสนาม
Benz ยังไงก็เป็น Benz ไปไหนมาไหนยามวิ่งหาที่จอดให้
ขับไปหาผู้ใหญ่ก็ดูดี เรื่องความแรงมันก็ไม่ได้แย่หรอกครับ
บางคนพูดซะมันเป็น civic เลย ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ 211 แรงม้า
แรงบิด 350nm ไม่แย่ครับ เหยียบหนีรถ 95% บนถนนได้สบาย
ส่วนอิมสำหรับผม มันควรเป็นรถไว้ขับเล่น เพราะหน้าตามันน่าเกลียดเลยสำหรับผม

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ถ้าอยากได้รถที่มันเป็นตำนานSTiแบบไม่ต้องคิดเลยครับ
รถขับ4ย่อมดีกว่าขับหน้าอยู่แล้ว ช่วงล่าง การเข้าโค้งต่างๆมันต่างกันเยอะ

ส่วนเรื่องภรรยาค่อยๆพูดไปเดี๋ยวเธอก็ใจอ่อนเองครับ ;D ;D ;D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."

A250 นี้เข้าขั้นบัดซบละครับ แต่ถ้าเป็นตัวผ้าอัลคันทารานี้จะนุ่มหน่อย แต่ก็ยังไม่สบายอยู่ดี
+1ครับ
a250ถ้าได้นั่งซักชั่วโมงอาจจำไปจนตาย(สำหรับคนสูง175+)
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ aobness

+1 wrx  ครับ

ออฟไลน์ H.

+1ครับ
a250ถ้าได้นั่งซักชั่วโมงอาจจำไปจนตาย(สำหรับคนสูง175+)
ผมสูง 180 นั่งไปได้ 5 นาทีตะโกนเรียกเซลล์เลยครับ เอาผมออกไปที ขาผมติดออกไม่ได้ แคบเกิน
H.

ออฟไลน์ H.

.
.
.
อาจจะเป็นคนเดียวในกระทู้ที่เข้ามาเชียร์ A250 ครับ

ผมอยู่กับโลกความเป็นจริง แบบรถใช้งานทุกวัน ไม่ได้เอาไปลงสนาม
Benz ยังไงก็เป็น Benz ไปไหนมาไหนยามวิ่งหาที่จอดให้
ขับไปหาผู้ใหญ่ก็ดูดี เรื่องความแรงมันก็ไม่ได้แย่หรอกครับ
บางคนพูดซะมันเป็น civic เลย ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ 211 แรงม้า
แรงบิด 350nm ไม่แย่ครับ เหยียบหนีรถ 95% บนถนนได้สบาย
ส่วนอิมสำหรับผม มันควรเป็นรถไว้ขับเล่น เพราะหน้าตามันน่าเกลียดเลยสำหรับผม
Im ควรไว้ขับประจำวันครับ A250 ต่างหากที่ควรไว้ขับวันหยุด...
ไม่ไหว ปวดหลัง Im นั่งสบายกว่าเยอะ ช่วงล่างก็น่าจะนิ่มนวลกว่า
H.

ออฟไลน์ raygun

.
.
.

Im ควรไว้ขับประจำวันครับ A250 ต่างหากที่ควรไว้ขับวันหยุด...
ไม่ไหว ปวดหลัง Im นั่งสบายกว่าเยอะ ช่วงล่างก็น่าจะนิ่มนวลกว่า

มันแล้วแต่คนมั้งครับ ผมใช้ CLA อยู่ทุกวัน ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
เบาะที่บอกๆกันว่านั่งแล้วปวดหลัง ดันหัว โน่นนี่นั่น ผมใช้มาปีนึงละ
ยังไม่เคยปวดหลังซักที ไม่ดันหัวด้วย เป็นเบาะรถที่ชอบเป็นอันดับต้นๆเลย

ส่วน Im ที่บอกว่าเอาไว้ขับเล่นเพราะ ถ้ามีแค่คันเดียว Benz มันครอบคลุม
การใช้งานได้มากกว่าอย่างที่บอกครับ แต่ Im มันคงขับมันส์กว่าแน่นอนอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
ให้เลือกคงไป STI รุ่นชายเหลียวหลัง ดุดิบเถื่อน กว่า A250 เยอะ A250 ผมว่ามันเหมาะกับผู้หญิงคุณหนูๆขับ จะดูดีมาก

N/A  

• **
เรื่องแฟนผมคุยได้ครับ เขาให้เกียรติผมในการตัดสินใจอ่ะครับ เพียงแต่ผมยังอยากจะหาข้อเปรียบเทียบในหลายๆด้านว่า A250 ถ้าเทียบ กับ Im เหมียวแล้ว พอจะเทียบกันได้บ้างไหม

ถามว่าแคร์เรื่องภาพลักษณ์มั๊ย ใจผมก็อยากได้นะ แต่ดูแล้วมันก็ไม่จำเป็นสำหรับผมเท่าไหร่ เรื่องโชว์สาวหรืออยากให้สาวมอง ตัดไปได้เลยครับ (รักเดียวใจเดียวครับ โอเชี่ยน คาบาน่า หรือ โพไซดอน ผมก็ไม่เคยไปครับ)
ถามเรื่องความแรงก็สนใจบ้างครับ เพราะว่าบางครั้งก็อยากจะซัดบ้าง หรือ ในจังหวะเร่งแซงไม่ต้องลุ้นกันจนเกร็ง หลายๆอย่างครับ
ถามว่าชอบ A250 มั๊ย ผมชอบนะครับ หน้าตาดูดีมีชาติตระกูล ไปไหนมาไหนมีคนรู้จัก แต่ผมไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับรถคันนี้
ถามว่าชอบ Im เหมียวมั๊ย ชอบมานานแล้วครับ ตั้งกระทู้ถามแล้วถามอีก มีแอบนอกใจไปหา S15 บ้าง DC5 บ้าง แต่สุดท้ายแพ้ Boxer เลยจับ Im เหมียว เป็นตัวตั้งครับ

รถคันนี้คิดเอาไว้ว่าจะเอาไว้เป็นรถขับเล่นยามว่าง ขับไปสังสรรค์กับเพื่อนๆ เผื่อบางวันมีประชุมครึ่งวันหรือมีสัมมนาข้างนอก จะได้เอาคันนี้แว้นไปบ้างเปลี่ยนฟิลลิ่งครับ อิอิ

ปล.ลืมบอกไปครับ ผมสูง 182 หนัก 88 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2015, 17:14:07 โดย hayabusa »

ออฟไลน์ carpenter

ผมชอบ อิม มากนะครับ แต่ช้อยส์นี้

ผมไป A250 ดีกว่า ใหม่กว่าครับ

ออฟไลน์ kitto26

เรื่องแฟนผมคุยได้ครับ เขาให้เกียรติผมในการตัดสินใจอ่ะครับ เพียงแต่ผมยังอยากจะหาข้อเปรียบเทียบในหลายๆด้านว่า A250 ถ้าเทียบ กับ Im เหมียวแล้ว พอจะเทียบกันได้บ้างไหม

ถามว่าแคร์เรื่องภาพลักษณ์มั๊ย ใจผมก็อยากได้นะ แต่ดูแล้วมันก็ไม่จำเป็นสำหรับผมเท่าไหร่ เรื่องโชว์สาวหรืออยากให้สาวมอง ตัดไปได้เลยครับ (รักเดียวใจเดียวครับ โอเชี่ยน คาบาน่า หรือ โพไซดอน ผมก็ไม่เคยไปครับ)
ถามเรื่องความแรงก็สนใจบ้างครับ เพราะว่าบางครั้งก็อยากจะซัดบ้าง หรือ ในจังหวะเร่งแซงไม่ต้องลุ้นกันจนเกร็ง หลายๆอย่างครับ
ถามว่าชอบ A250 มั๊ย ผมชอบนะครับ หน้าตาดูดีมีชาติตระกูล ไปไหนมาไหนมีคนรู้จัก แต่ผมไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับรถคันนี้
ถามว่าชอบ Im เหมียวมั๊ย ชอบมานานแล้วครับ ตั้งกระทู้ถามแล้วถามอีก มีแอบนอกใจไปหา S15 บ้าง DC5 บ้าง แต่สุดท้ายแพ้ Boxer เลยจับ Im เหมียว เป็นตัวตั้งครับ

รถคันนี้คิดเอาไว้ว่าจะเอาไว้เป็นรถขับเล่นยามว่าง ขับไปสังสรรค์กับเพื่อนๆ เผื่อบางวันมีประชุมครึ่งวันหรือมีสัมมนาข้างนอก จะได้เอาคันนี้แว้นไปบ้างเปลี่ยนฟิลลิ่งครับ อิอิ

ปล.ลืมบอกไปครับ ผมสูง 182 หนัก 88 ครับ

ไปอิมเถอะครับ

ผมสูง 181 หนัก 83
นั่งทั้ง a250 cla250 อึดอัดมาก
ยิ่งเบาะนั่งด้านหลังนี่ หักแทบจะติดหลังคา อึดอัดสุดๆครับ
อิมสบายๆ เหลือๆครับ

แต่ๆๆๆ ผู้ญ อาจจะชอบครับเพราะเขา ตัวเล็กไม่สูงเท่าหุ่นเราๆครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
เข้ามายกมือให้ STi ครับขับได้ทุกวันเหมือนกัน มองดูราคามือ 1 พักโครงการไว้ก่อนเลย ปลอบใจตัวเองใจเย็นๆรอจับมือ 2 แทน  อยากได้ไว้มาหลบจุดด้อย R34 เวลาไปสาดโค้งเยอะๆแถวภาคเหนือ ที่สำคัญผมมองเลือกการบำรุงรักษาพร้อมใช้งาน อะไหล่ที่หาง่าย สั่งง่ายและของแต่งเพียบ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand