โพลล์

เลือกคันไหนกันครับ? อยากทราบเหตุผล + รหัสรุ่นย่อยด้วยถ้าทราบครับ :)

Toyota Hilux Vigo Champ Prerunner
5 (11.1%)
All new Toyota Hilux 2015 (คือให้รอดูรถก่อน)
2 (4.4%)
Isuzu Dmax Hilander Super daylight
8 (17.8%)
Nissan Navara NP300 Caliber King Cab
7 (15.6%)
Nissan Navara NP300 King Cab (ตัวนี้มันสูงอยู่แม้ไม่ใช่ Calibre)
1 (2.2%)
All new Mitsubishi Triton Plus
12 (26.7%)
Mazda BT50 Pro Hi-racer
2 (4.4%)
Ford Ranger Hi-rider ก่อนไมเนอร์
2 (4.4%)
Ford Ranger Hi-rider Minorchange (คือให้รอรถใหม่ส่งมอบ)
6 (13.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 43

ผู้เขียน หัวข้อ: [[เลือกรถ]] ขอความคิดเห็นเพื่อนๆเลือกรถกระบะขับสองยกสูงแค็ป  (อ่าน 2750 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ถ้าให้เลือกกระบะขับสองยกสูง (แค็ปเท่านั้นไม่เอา 4 ประตู) เพื่อมาใช้งานตามโจทย์นี้ เรียงจากเหตุผลหลัก แล้วก็รองๆลงไป

1. ใช้วิ่งขนของเวลาทำร้านอาหาร (ผมมีทำครัวกลาง จะต้องวิ่งส่งวัตถุดิบเช่นซุป ของเหลวต่างๆ และเครื่องปรุงที่ต้องผสมจากครัวกลาง รวมถึงใช้วิ่งซื้อข้าวของ วัตถุดิบ) อันนี้คงใช้แบบวันเว้นวัน หรือสองสามวันทีนึง แต่คงใช้พื้นที่บรรทุกเยอะหน่อย
2. ใช้สำรองเมื่อรถส่งของในกิจการน้ำแข็งที่บ้านต้องซ่อม (เอาลังน้ำแข็งใหญ่ขึ้นท้ายแทนตู้แช่เย็น แล้ววิ่งส่งให้ลูกค้าทดแทนระหว่างรอรถส่งของซ่อม)
3. บางครั้ง (นานๆที) อาจจะต้องมีวิ่งไปซื้ออุปกรณ์บางอย่าง ระยะทางไกลๆ ข้ามจังหวัดกันบ้าง อยากได้ระบบความปลอดภัยช่วยเหลือสักหน่อย

สิ่งที่มองหา/ให้ความสำคัญตอนนี้ เรียงจากมากไปน้อย (เรียงตามความสำคัญนะครับ อันไหนด้อยไปบ้างถ้าชั่งน้ำหนักเทียบกับข้ออื่นแล้วอาจจะพอมองข้ามๆไปบ้างได้ เช่นเด้งมาก แต่ที่เหลือดีหมด ก็โอเคไรงี้ครับ งงไหม?)
1. ระบบความปลอดภัย
1. ความสามารถของศูนย์ หรืออู่นอกในการซ่อมบำรุง แก้ไขปัญหา (ข้อ 1 สำคัญเท่าๆกันเลยมีสองอันนะครับ)
2. ความคุ้มค่า (เช่น โปรแรง ลดเยอะ หรือว่าในเงินที่จ่ายไปแล้วคุ้มค่าในแง่ของสิ่งที่ให้มา)
3. ประหยัดน้ำมัน หรืออย่างน้อยคือ ขอแค่ไม่กินน้ำมันจุก็พอ
4. นั่งโดยสารได้สบายตามสมควร ไม่ต้องขนาดเทียบชั้นรถเก๋ง แต่อย่าเด้งเป็นลูกชิ้นปลานายใบ้ก็พอ
5. สมรรถนะพึ่งพาได้ อัตราเร่งไม่อืดอาดมาก

หมายเหตุ
1. ผมตัด Chev ออกจาก list นะครับเพราะยี่ห้อดูไร้อนาคตมากๆ แถมศูนย์บริการที่ฉะเชิงเทราก็เล็กจนไม่มั่นใจครับว่าจะปิดตัวเป็นที่แรกๆหรือไม่เวลาที่ Chev Thailand มีปัญหา
2. เกียร์ขับได้หมด ไม่ใช่ปัญหา ไม่มี preference ว่าชอบอันไหนมากกว่ากัน เพราะเอาไว้ใช้งานครับ
3. ระบบ Entertainment ในรถไม่ได้สนใจมากมายนัก แต่ถ้ามีจอแล้วต่อเพลงมือถือฟังได้ หรือมีกล้องหลังได้ก็ดีเหมือนกัน
4. สาเหตุที่เลือกตัวยกสูงทุกรุ่น เพราะมันสวยเฉยๆครับ ตัวไม่ยกของแทบทุกยี่ห้อมันดูไม่สวยเลย ยกเว้น Nissan Navara NP300 ที่ตัวแค็ปธรรมดาก็สูงอยู่แล้ว แค่ไม่ตีโป่งหรือดูโหดๆเท่าตัว Calibre
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2015, 23:39:41 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
วีโก้ครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ mozart

ดูจากมุมมองหรือเหตุผล  วีโก้กับดีแม๊กครับ  ผมเชียร์วีโก้ครับ 

ออฟไลน์ deathsheep

จิ้มnp300 แล้วกันครับ

เสียดายvdcมีแต่ใน190ม้า  163ไม่มี

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
FORD RANGER ครับ ตัวปัจจุบันอัดโปรโมชั่นเยอะอยู่เหมือนกัน
ตัวรถทุกด้านโอเคมาก เครื่อง 2.2L เกียร์ธรรมดามันส์เท้าใช้ได้
ถ้าเน้นประหยัด ขับแบบเรื่อยๆ ชิลๆ น้ำมัน 1 ถัง วิ่งได้อย่างน้อย 900 กม.
โครงสร้างตัวถังแข็งแรงดี ระบบความปลอดภัย ABS EBD Airbag มีให้ครบ
สิ่งที่ขาดหายไปก็คงจะมีแค่ ESC TCS ไม่แน่ว่าตัว MC อาจจะใส่มาให้
ศูนย์บริการ การซ่อมบำรุง เท่าที่สัมผัสมาก็ไม่เลวร้ายเท่าที่คิดครับ (ถ้าไม่โชคร้ายจริงๆ 555)
ปัจจุบันเห็นคนใช้เยอะพอสมควร การพึ่งพาอู่ซ่อมข้างนอกน่าจะไม่ลำบากเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

ถ้าไม่รีบใช้งาน รอ RANGER MC และ New HILUX ประกอบการตัดสินใจด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Ranger 2.2 cap WT  ตัวนี้เกียร์ธรรมดาไม่แน่ใจว่ายังขายมั้ย มีอุปกรณ์ครบ ยิ่งเดี๋ยวนี้ MY2015 เพิ่ม ถึงลมเป็น 6 ใส่ ESP/TCS ให้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Darkart

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
พี่ติ๊กครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รถใช้งานเอาตัวเตี้ยก็พอมั้งครับ ก่อนหน้านี้พ่อผมใช้ตัวยกสูงส่งน้ำไม่ไหวต้องขายซื้อตัวเตี้ยมาแทนสบายกว่าเยอะ ยกขึ้นยกลงวันละหลายๆเที่ยวมีผลเยอะนะครับเรื่องประหยัดน้ำมันอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O_o"

ขอเลือก NP 300 EL 2.5 163 แรงม้า เกียรธรรมดาครับ ออปชั่นมาครบจริงๆ มากกว่ายี่ห้ออื่นพอสมควรครับ

มีทั้ง เครื่องเล่น DVD / MP3 / จอ Touch Screen 7 นิ้ว กล้องหลัง ถุงลมคู่หน้า ระบบเบรก ABS พร้อม EBD และ BA

Cruise Control และ Push Start แอร์ออโต้แยกฝั่ง

ค่าตัว 7 แสนกลางๆ ผมว่าคุ้มมากๆ  ;D ;D ;D

น่าสนใจมากๆสำหรับทุกความคิดเห็นครับ คราวนี้เสียงแตกไม่เทไปลงยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งแฮะ ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ยังรอฟังเสียงท่านอื่นๆอีกนะคร้าบ
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ออฟไลน์ holahola66

Bt ,Ranger ,Triton ,ส่วน Navara กระบะเล็กไปหน่อย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

jomyoot

• บุคคลทั่วไป

เลือก Isuzu Dmax Hilander Super daylight ครับ เหตุผล คือ ชอบBT-50Pro&RANGER แต่2 ตัวนี้เกียร์ธรรมดา6สปีดหรือ6เกียร์นั่นแหละ
ขี้เกียจเชนท์เกียร์ 1-6 เมื่อยครับ ขอแค่5เกียร์ก็พอ (รถแคปไม่คอยมีออโต้) จึงมองตัวเลือกรองลงมา ไทรทัน NP300 D-max
ชอบD-max ประหยัดน้ำมัน ศูนย์บริการดี ที่สำคัญ ชอบรถที่มีที่วางแก้วตรงคอนโซลแอร์ ซ้าย-ขวา (ไม่ชอบวีโก้ ตกดอยบ้านผมประจำ ตัดออกครับ)

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Volta

Ranger กับ BT50 เป็นรถที่ขับสนุกนะครับ
ตำแหน่งการขับขี่ลงตัวดี ช่วงล่างมั่นใจได้ ไม่กระเทือนมากนัก
น้ำหนักพวงมาลัยโอเค แม่นยำดี 
แต่จุดขายอยู่ที่เกียร์ที่ชิพได้สนุกมาก สั้น กระชับ

ลองขับมาทั้งสองคัน สุดท้ายเลือก ranger ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ archian

เชียร์ np300

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเลือก BT50 pro ครับ

ใหญ่สะใจดี ส่วนลดก็เยอะ

เบื้องต้นวันนี้พาคุณพ่อ (คนอยากได้) ไปสำรวจมาบ้างละครับตามศูนย์ต่างๆ ปรากฎว่ามาสด้า กับโตโยต้า ให้โปรโมชั่นคล้ายๆกันเลย แต่โตโยต้ารถจะหมดสต๊อกแล้ว แถมคิดไปคิดมา บวกลบคูณหารแล้ว เผลอๆรอตัวใหม่อาจจะคุ้มค่ากว่าด้วยครับ

แต่ใจจริงผมเชียร์ NP300 / Ranger / BT-50 Pro พวกนี้นะ ใหญ่ ยาว ขนเยอะดี  ;D

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากครับ ได้แง่มุมดีๆอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
เบื้องต้นวันนี้พาคุณพ่อ (คนอยากได้) ไปสำรวจมาบ้างละครับตามศูนย์ต่างๆ ปรากฎว่ามาสด้า กับโตโยต้า ให้โปรโมชั่นคล้ายๆกันเลย แต่โตโยต้ารถจะหมดสต๊อกแล้ว แถมคิดไปคิดมา บวกลบคูณหารแล้ว เผลอๆรอตัวใหม่อาจจะคุ้มค่ากว่าด้วยครับ

แต่ใจจริงผมเชียร์ NP300 / Ranger / BT-50 Pro พวกนี้นะ ใหญ่ ยาว ขนเยอะดี  ;D

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากครับ ได้แง่มุมดีๆอีกเยอะเลย
เอ....ผมเห็นตรงก่อนเลี้ยวเข้ากาญจนา(ตลิ่งชัน) วีโก้นี้จอดกันสัก 6-7 ร้อยคันได้นะครับ(ของโชว์รูมผึ้ง)

ส่วนตัวอยากให้เพิ่ม BT-50 PRO MC ด้วย
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต