ผู้เขียน หัวข้อ: รำคาญพวกฟอร์จูนเนอร์บ้าพลัง โดยเฉพาะสีขาว,ทอง  (อ่าน 15751 ครั้ง)

Hip5

• บุคคลทั่วไป
จากที่เพื่อนๆหลายๆคนเคยบอกไว้ว่า"มันอยู่ที่นิสัยคนขับล้วนๆไม่เกี่ยวกับรถ"
แต่ตอนนี้ผมขอเถียงเลยครับว่าเป็นที่ตัวรถ ฟอร์จูนเนอร์แทบทุกคันเท่าที่ผมเจอมาสันดานการขับรถ...แทบทุกคัน
ทั้งจี้ไม่ปล่อย ทั้งจอมปาด ฯลฯ แทบทุกอย่างที่ผมเจอมันเกิดจากรถรุ่นนี้แทบทั้งสิ้น
อย่างล่าสุดเที่ยงวันนี้บนทางด่วนแจ้งวัฒนะผมก็ขับมาตามปกติเลนขวาความเร็ว120กม.
จู่ๆมีฟอร์คันทองวิ่งมาอย่างบ้าพลังพร้อมไฟสูงรัวๆ ผมก็กำลังจะหลบให้แต่ด้วยช่วงนั้นเลนกลางรถก็เยอะพอสมควร
ผมก็เลยตัดสินใจเพิ่มความเร็วเป็น140แต่ฟอร์คันนั้นก็จี้มาแบบระยะกระชั้นชิดพร้อมไฟสูงค้าง
พอผมตบเข้าเลนกลางได้ฟอร์บ้าพลังก็ตบตามมางวดนี้มาพร้อมไฟสูง+แตร
ตอนนั้นผมก็เริ่มๆอารมณ์ขึ้นพร้อมกับมือเริ่มเปิดเกาะหน้ารถเตรียมแจกลูกตะกั่ว
แต่แฟนผมห้ามไว้ และให้ชะลอรถให้มันไปก่อนพอฟอร์คันนั้นแซงได้ก็มาปาดพร้อมแตะเบรค2-3ครั้ง
พร้อมกับเร่งเครื่องหนีไปอย่างรวดเร็ว แฟนผมก็ห้ามไม่ให้ตามมันไปพร้อมปล่อยมันไป
นี่เป็นแค่หนึ่งในสิบเรื่องกับสิ่งที่ผมเจอกับรถรุ่นนี้มาครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ไว้ถ้าคุณซื้อมาขับแล้วบอกว่าคุณเองก็เป็นไปด้วย ผมถึงจะเชื่อนะ
H.

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
ไว้ถ้าคุณซื้อมาขับแล้วบอกว่าคุณเองก็เป็นไปด้วย ผมถึงจะเชื่อนะ

1ล้านLike ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ใจเย็นๆครับ ของแบบนี้มันอยู่ที่คน
สำหรับผม(ความเห็นส่วนตัว) ต้องยอมรับครับว่ารถมันเอื้อต่อการเร่ง หรือการขับขี่แบบที่จขกท.กล่าวมาแทบทั้งสิ้น
ทำให้พฤติกรรม หรือสันดานมันโผล่ออกมาได้ง่าย

แต่....รถมันจะเคลื่อนที่ได้ มันก็อยู่ที่คนขับนั่นแหละครับ
จะด่าก็ต้องด่าที่คน ด่ารถมันก็คงไม่รู้สึกอะไร

ส่วนตัวผม ขับเร็ว แต่ไม่เคยทำนิสัยต่ำทรามกับใครนะครับ
เพราะคิดอยู่เสมอว่าเป็นรถมหาวิทยาลัย และมีอาจารย์ เจ้าหน้าที่นั่งไปด้วย ก็ต้องระวังมากกว่ารถส่วนตัว

โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
แฟนผมขับฟอร์จูนเนอร์สีขาว..
แต่ไม่เคยขับเกิน 120
แบบนี้ต้องรวมอยู่ในกลุ่มนี้ด้วยมั้ยครับ ที่คุณบอกว่า"แทบทุกคัน"
อยากรู้??..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

JONNY

คุณขับเลนขวา แต่แช่ 120 ใครก็ไล่คุณ ถ้าเขามาเร็วกว่า ก็ต้องหลบ คุณไม่หลบเขาก็เตือนคุณขับขวางทาง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2015, 18:56:10 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
"เเจกลูกตะกั่ว" หมายถึง มีปืนไว้ในรถนะหรอครับ

กฎหมายประเทศไทยเขาอนุญาตให้พกไปไหนมาไหนได้ใช่หรือป่าวครับ?  

ออฟไลน์ Auto

คุณขับเลนขวา แต่แช่ 120 ใครก็ไล่คุณ

ผมก็ว่างั้น   ทำแบบนี้ก็สมควรโดนไล่อยู่หรอก  คุณขับเลนขวา แต่แช่ 120 ใครก็ไล่คุณ

อีกอย่าง Fortuner มันก็เป็นรถที่เอื้อต่อการขับแบบนี้ด้วย   ถ้าผมไปขับรถแฟนอย่างวีออสผมก็ไม่ไปไล่คนที่ขับ 120 แช่ขวาหรอก    เพราะผมขับเร็วไม่ถึงขนาดนั้นตอนขับวีออส รถมันเล้กอันตรายเลยไม่อยากขับเร็ว     แต่ตอนเอาฟอร์จูเนอร์ไปถ้ากดคันเร่งมาต้องการขับเร็วผมก็เบียดรถเล็กที่ชอบแช่ขวาหรือพวกเปิดไฟตัดหมอกหลังลงไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
จะได้รู้ไว้เจอสีขาว สีทอง เมื่อไหร่ จะได้หลบก่อน 555

ออฟไลน์ leenawat_sri

Fortuner ขับเร็ว ผมไม่น่ารำคาญหรอกคับ หลบให้ก้อจบครับ

ผมว่า ถ้าเขาขับช้า กั้กเลน จนคันหลังจะแซงใครก้อไปไม่ได้กันหมดทั้งแผง
อย่างนี้แย่กว่า

ผมเจอ fortuner สีทอง ขับกั้กเลนบ่อย เห็นเขาเปิดไฟขอเลนขวาสุด
ผมก้อให้เพราะคิดว่าคงขับเร็ว ไม่อยากตามรถเลนกลาง
แต่พอได้เลนขวา กลับขับแช่ซะงั้น แมร่ง... ขับช้าแค่นี้
อยู่เลนกลางก้อได่ จะมาเลนขวาทำไม

ปล. ผมว่า จขกท. ใจไม่กว้างนะครับ และผมเชื่อว่า ขับกั้กเลนแน่ๆ
ขวางเลนขวา  ไม่งั้น รถมาเร็ว แซงเลนกลางไปแล้วคับ

ทางด่วนตรงนั้น 120-140 มันไม่ได้เร็วอะไรเลยนะครับ ผมขับผ่านบ่อย

ออฟไลน์ idea

• Newbie
  • *
ผมนี่ต้มน้ำรอเลยครับ ;D

ออฟไลน์ leenawat_sri

"เเจกลูกตะกั่ว" หมายถึง มีปืนไว้ในรถนะหรอครับ

กฎหมายประเทศไทยเขาอนุญาตให้พกไปไหนมาไหนได้ใช่หรือป่าวครับ?  

ถ้ามีใบพก พกได้ ครับ  ทุกวันนี้ บางคนก้อมีใบพกตลอดชีพนะครับ

แต่ถ้ายิง โดยไม่มีเหตุ อันควร นี่ผิดคับ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

ผมนี่ต้มน้ำรอเลยครับ ;D

ผมนี่นั่งรอตัวแดง และกุญแจล๊อคกระทู้เลยครัชชชช
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ JikorokunG

คุณขับเลนขวา แต่แช่ 120 ใครก็ไล่คุณ ถ้าเขามาเร็วกว่า ก็ต้องหลบ คุณไม่หลบเขาก็เตือนคุณขับขวางทาง

10000 Like   ต่อไห้ผมแช่ขวาที่ 150 ถ้าจะรถไรก็แล้วแต่มาไวๆผมก็หลบคับ ^^

Hip5

แฟนผมขับฟอร์จูนเนอร์สีขาว..
แต่ไม่เคยขับเกิน 120
แบบนี้ต้องรวมอยู่ในกลุ่มนี้ด้วยมั้ยครับ ที่คุณบอกว่า"แทบทุกคัน"
อยากรู้??..

แทบทุกคันครับไม่ใช่ทุกคันในความหมายของผมคือส่วนใหญ่ ส่วนมาก

Hip5

คุณขับเลนขวา แต่แช่ 120 ใครก็ไล่คุณ

ผมก็ว่างั้น   ทำแบบนี้ก็สมควรโดนไล่อยู่หรอก  คุณขับเลนขวา แต่แช่ 120 ใครก็ไล่คุณ

อีกอย่าง Fortuner มันก็เป็นรถที่เอื้อต่อการขับแบบนี้ด้วย   ถ้าผมไปขับรถแฟนอย่างวีออสผมก็ไม่ไปไล่คนที่ขับ 120 แช่ขวาหรอก    เพราะผมขับเร็วไม่ถึงขนาดนั้นตอนขับวีออส รถมันเล้กอันตรายเลยไม่อยากขับเร็ว     แต่ตอนเอาฟอร์จูเนอร์ไปถ้ากดคันเร่งมาต้องการขับเร็วผมก็เบียดรถเล็กที่ชอบแช่ขวาหรือพวกเปิดไฟตัดหมอกหลังลงไปเหมือนกัน
Fortuner ขับเร็ว ผมไม่น่ารำคาญหรอกคับ หลบให้ก้อจบครับ

ผมว่า ถ้าเขาขับช้า กั้กเลน จนคันหลังจะแซงใครก้อไปไม่ได้กันหมดทั้งแผง
อย่างนี้แย่กว่า

ผมเจอ fortuner สีทอง ขับกั้กเลนบ่อย เห็นเขาเปิดไฟขอเลนขวาสุด
ผมก้อให้เพราะคิดว่าคงขับเร็ว ไม่อยากตามรถเลนกลาง
แต่พอได้เลนขวา กลับขับแช่ซะงั้น แมร่ง... ขับช้าแค่นี้
อยู่เลนกลางก้อได่ จะมาเลนขวาทำไม

ปล. ผมว่า จขกท. ใจไม่กว้างนะครับ และผมเชื่อว่า ขับกั้กเลนแน่ๆ
ขวางเลนขวา  ไม่งั้น รถมาเร็ว แซงเลนกลางไปแล้วคับ

ทางด่วนตรงนั้น 120-140 มันไม่ได้เร็วอะไรเลยนะครับ ผมขับผ่านบ่อย

ปกติผมก็เป็นคนขับรถไม่ได้ช้าอะไรนะครับ แต่พอดีช่วงเที่ยงๆแถวนั้นรถเยอะพอสมควร
ถ้าผมเร่งไปได้ผมไปนานแล้ว ขับ120-140เลนขวาก็แทบจะจิ้มตูดคันหน้าอยู่แล้ว
แล้วเลนกลางรถก็ตามมาอีกเป็นขบวนจะให้ผมไปทางไหนครับ?

ออฟไลน์ ichamz

ผมก็ขับสีขาวนะ แต่ผมไม่เคยมุด ไม่เคยจี้เลยนะ  ;)

Hip5

10000 Like   ต่อไห้ผมแช่ขวาที่ 150 ถ้าจะรถไรก็แล้วแต่มาไวๆผมก็หลบคับ ^^
ในต้นกระทู้ผมก็บอกอยู่ว่าเลนกลางรถเยอะไม่ว่าง ด้านหน้าก็ขับตามๆไป ถ้าผมเร่งได้ผมเหยียบ200กมแล้วครับ
และอีกอย่างพอผมตบเข้าเลนกลางเขาตบเข้าตามจะให้ผมทำไงคับ??...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2015, 20:22:52 โดย Hip5 »

ออฟไลน์ tore

• Newbie
  • *

1ล้านLike ;D ;D ;D ;D

+1 ร้อยครั้ง ครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ผมเคยคับฟอร์จูนเนอร์ ก็ไม่เห็นรู้สึกว่ามันแรงเลยนะครับ ออกจะอืดๆด้วยซ้ำ
พวกมาลัยก็เหวงๆ ช่วงล่างย้วยๆ ไม่เหมาะแก่การซื่งเลย แล้วทุกวันนี้กก็ยังไม่เคยโดนฟอไล่

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ผมเคยคับฟอร์จูนเนอร์ ก็ไม่เห็นรู้สึกว่ามันแรงเลยนะครับ ออกจะอืดๆด้วยซ้ำ
พวกมาลัยก็เหวงๆ ช่วงล่างย้วยๆ ไม่เหมาะแก่การซื่งเลย แล้วทุกวันนี้กก็ยังไม่เคยโดนฟอไล่

ถ้าเดิมๆก็ไม่แรงอะไรหรอกครับ ส่วนมากพวกที่ขับเสี้ยนๆมักจะดันรางมา
ได้ม้า200 กว่าตัว ขับเถื่อนๆเยอะครับฟอจูนเนอร์ เข้าใจอารม จขกท

อย่าไปยิงเลยครับ เหตุการแค่ไม่กี่วิ ปล่อยผ่านเถอะ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ iceice99

ฟอจูนเนอร์ สี ขาว กับ ทอง  สงสัยมันมีระบบ  ขับเร็วจี้ตูด คันหน้าอัตโนมัติ  ฮ่าๆ  *-*

ออฟไลน์ Takeychi

• Newbie
  • *
อาจเป็นความดชคร้ายส่วนตัว ที่ จขกท เจอ แต่ฟอร์จูนเนอร์ที่ขับไม่ดี
ผมเองก็ใช้ฟอร์จูนเนอร์ ส่วนหนึ่งที่ไม่เคยไปทำร้ายบ้าพลังใส่ใคร น่ะครับ
ใจเย็นๆนะครับ คิดถึงคนที่นั่งข้างๆเป็นเพื่อนเรา  :D :D :D

ออฟไลน์ james99

• **
ผมว่าพวกมีปืนแล้วชอบโชว์พาวนี่ก็คงนิสัยพอกันมั้งครับ อย่าไปว่าเค้าเลย ;)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
"ช่างแม่ง"
ท่องไว้ครับ คำเดียว

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
จขกท ขับกั๊กเลนเองรึป่าวเหอะ ผมรำคาญพวกขับกั๊กเลนมากกว่าพวกขับจี้ตูดอีกบอกเลย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

Hip5

จขกท ขับกั๊กเลนเองรึป่าวเหอะ ผมรำคาญพวกขับกั๊กเลนมากกว่าพวกขับจี้ตูดอีกบอกเลย
เออ... กรุณาอ่านดีๆก่อนตอบกระทู้ครับในต้นกระทู้ผมก็บอกอยู่ว่าเลนกลางรถเยอะไม่ว่าง ด้านหน้าก็ขับตามๆกันไป ถ้าผมเร่งได้ผมไปแล้วไม่ปล่อยให้เค้าจี้หรอก
และอีกอย่างพอผมตบเข้าเลนกลางเขาก็ตบเข้าตาม หมายความว่าไงค้าบบบ??.........

ออฟไลน์ Tig

• **
เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ แต่อยากมีข้อสังเกตุดังนี้ครับ
1.คนสมัยนี้ ขอกันดีๆไม่เป็น และไม่ให้โอกาสคน เช่นขับมาเร็วๆ แล้วมาตบไฟแบบรัวๆ บีบแตรยาวๆ แบบนี้ผมถือว่า ไม่มีมารยาท(แถวบ้านเรียกว่า....เลว) ทางออกที่ดีคือควรขอไฟ แบบสุภาพแล้วให้โอกาสรถเปลี่ยนเข้าเลน หรือบางครั้งเขาไม่เห็น(บางคนมักลืมมองกระจกหลัง) อาจบีบแตร สักครั้งสั้นๆ แบบที่คนทั่วไกมองว่าไม่ใช่......เป็นการด่า ผมมองว่า เหตุการจะผ่านไปด้วยดี
2 ไม่อยากให้ จขกท เหมารวมโดยใช้คำว่าแทบทุกคัน(คาดว่าไม่ได้ตั้งใจ.....แบบคงอารมณ์ยังเต็ม) งานนี้คนใช้ฟอร์จูนก็เข้ามายำ.....เละเลย ผมเข้าใจอารมย์ทั้งสองฝ่าย ทั้งเจ้าของฟอร์จูนที่นิสัยไม่เคยไล่ใคร ทั้ง จขกท ที่กำลังขอความเห็นใจจากสังคม แต่ผลที่ออกมา.....เละเลย  กำลังจะบอกว่า คนใช้ฟอร์จูนทุกคนไม่ผิดครับ เจ้าของกระทู้ก็ไม่ผิดครับ คนผิดคือคนที่ชอบขับรถ(ยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่)...ไล่คนอื่นเขา แล้วคนผิดอีกพวกก็คือคนที่ชอบซ้ำคนที่แย่อยู่แล้ว อย่าลืมว่า จขกท ตั้งกระทู้นี้ขื้นมาด่าพวกชอบขับรถไล่ชาวบ้าน ไม่หวังด่าเจ้าของรถฟอร์จูนเนอร์ แต่อาจเสียตรงพาดพิงคนอื่นที่อาจอ่านแล้วเสียความรู้สึก
3 ผมว่าอย่าว่าใครผิดเลย (จขกท หรือ เจ้ารถยี่ห้อนี้) ไอ้ที่ผิดจริงมันคงไม่มาอ่านหรอกครับ
4 สังคมควรให้โอกาสกันครับ มิฉะนั้นคุณจะกลายเป็นถูกกระทำและผู้ทำเสียเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2015, 21:54:30 โดย Tig »

ออฟไลน์ madnug

ใจเย็นๆกันครับ  ;) ;)

รถเขาขายได้เยอะ ลูกค้าเขาก็มีหลายแบบ

แต่ผมเคยเจอ สีดำ จี้ตูดอยู่นั่นและ ผมก็เปิดไฟเลี้ัยวซ้ายแล้ว ว่า แซงคันนี้แล้วจะหลบ ให้

พอหลบให้แล้ว บีบแตร ใส่ผมอย่างกับ มีเรื่องกันมาก่อน สุดท้ายก็ไปไล่คันข้างหน้าต่อ

ทั้งๆที่รถก็เยอะ  แทบจะรถติดอยู่แล้ว ผมละเซง ถ้ารีบมาก ก็ขับอีกแบบสิ มาไล่ คันต่อคันทำไมไม่รู้  >:( >:(

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตอนคุณเร่งหนี เค้าคงเข้าใจผิดคิดว่าคุณอยากเล่นด้วยมั้ง แต่ดีน่ะครับที่แฟนคุณคอยห้ามคุณไว้ เขาทำถูกแล้ว เป็นผมๆก็จะห้าม
--เพราะคุณก็บอกขับตามๆคันข้างหน้าเรื่อยๆราว 120 ถนนตอนแรกก็ไม่ได้โล่ง แล้วคุณเพิ่มความเร็วขึ้นเป็น 140 (จะไม่ชนคันข้างหน้าเหรอครับ)ก่อนจะเข้าเลนอื่น เป็นผมๆก็คิดว่าคุณคงจะเล่นด้วยทำนองนั้น