ผู้เขียน หัวข้อ: รำคาญพวกฟอร์จูนเนอร์บ้าพลัง โดยเฉพาะสีขาว,ทอง  (อ่าน 15736 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
พกปืนในรถลองโดนตรวจเจอยาวเลยคับ
เคยโดนมาก่อน โทษน้องๆเมาแล้วขับ เข็ดเลย

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
เห็นใจเจ้าของกระทู้น่ะครับ บางทีเราจำเป็นต้องอยู่อยู่เลนส์ขวาเช่นมีรถขับช้ากว่าขับสัก80อยู่เลนส์ซ้ายยาวหลายคัน. แล้วอยู่ดีๆมีรถขับเร็วกว่าเรามาจี้ตูด จะแอบก็ไม่ได้จะเร่งหนีบางทีก็ไม่ทันใจรถคันที่จี้ตูดเรา. บางทีเปิดไฟสูงใส่บีบแตรบ้าง แรกๆก็เคลียด หลังๆผมใช้วิธีพอโดนจี้ปั๊บตีไฟเลี้ยวแบบซ้ายไว้ก่อนให้เค้ารู้ว่าเจตนาตูจะแอบให้เมิงน่ะ(ไม่ใช่จะแข่งด้วย) แต่บางทีก็ขับไปต่อพอได้จังหวะแอบก็ค่อยแอบให้ครับคันที่มาจี้ตูดจะได้ไม่อารมณ์เสียครับ บางที่คนที่เค้าจี้ตูดเราเค้าอาจมีธุระด่วนเช่นเมียจะคลอด ,ปวดขี้มากไม่ไหวแล้ว เป็นต้น ใช้ถนนมีน้ำใจให้กันดีสุดครับ
เจอจี้ตูดไม่กลัวครับแอบให้ก็จบแต่พวก Fortunerชวนแข่งนี่ดิน่าเบื่อครับ(ไม่ต้องมาชวนจ้างก็ยุไม่ขึ้น รถตูไม่แรงอย่างที่เมิงคิดหรอก(d-segment 2.4)แข่งตูก็แพ้ดิ)

ออฟไลน์ Terng

อ่านเจอถึงตรงมีปืนและที่คุณบอกว่าถึงขั้นเปิดเก๊ะ "ด้วยเรื่องเด็กๆแค่นี้" แล้วผมล่ะหวั่นใจในความปลอดภัยของการใช้รถใช้ถนนทุกวันนี้จริงๆ

จริงอยู่ว่า รถที่คุณอ้างถึงเขามีท่าทียียวนกวนประสาทใส่คุณก่อน

แต่ก็ไม่ใช่ว่าคุณจะต้องไปแจกลูกตะกั่วเขา ด้วยเหตุผลขาดสติเพียงนี้ครับ

งี้ถ้าอีกฝ่ายมันมีบ้างแล้วยิงสวนกลับมา คุณจะว่าไง? ขับรถใช้สติให้มากๆครับ ถ้าโดนคุกคามมากจริงๆจนต้องป้องกันตัวค่อยใช้ครับ ส่วนใหญ่เรื่องบนถนน ย้ำว่าส่วนใหญ่นะครับ มันก็ไม่มีอะไรมากถ้าคุณท่องแค่ว่า "่ช่างแม่ง" แล้วนึกถึงหน้าคนที่อยู่ที่บ้านเอาไว้เยอะๆครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
แก้ปัญหาด้วยการฉีกทิ้งไกลๆ แบบรวดเดียวจบ แล้วไม่ต้องเก็บมาคิด ถ้าอยากตามก็ตามใจ  ไม่กี่วันก่อนก็เล่นซะ น้องฟอ  ตามไม่เป็น  เห็นในกระจกหลังเมียตบหัวฐานมุดตามจากด่านเก็บเงิน 
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Tig

• **
การขับรถและมารยาทก็เรื่องนึงครับ แต่ในเคสนี้ ผมมองว่าการถามและการตอบกระทู้ต้องใช้ความระมังระวังทั้งสองฝ่ายครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ตอนคุณเร่งหนี เค้าคงเข้าใจผิดคิดว่าคุณอยากเล่นด้วยมั้ง แต่ดีน่ะครับที่แฟนคุณคอยห้ามคุณไว้ เขาทำถูกแล้ว เป็นผมๆก็จะห้าม
--เพราะคุณก็บอกขับตามๆคันข้างหน้าเรื่อยๆราว 120 ถนนตอนแรกก็ไม่ได้โล่ง แล้วคุณเพิ่มความเร็วขึ้นเป็น 140 (จะไม่ชนคันข้างหน้าเหรอครับ)ก่อนจะเข้าเลนอื่น เป็นผมๆก็คิดว่าคุณคงจะเล่นด้วยทำนองนั้น
ฮี้ๆๆๆ
ถ้ามีรถข้างหน้าต่อกัน เขาจะไม่ขับจี้ตูด แต่ถ้าพวกขับขวางจราจร ด้านหน้าว่างเขาจี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2015, 22:33:13 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Fortuner ขับเร็ว ผมไม่น่ารำคาญหรอกคับ หลบให้ก้อจบครับ

ผมว่า ถ้าเขาขับช้า กั้กเลน จนคันหลังจะแซงใครก้อไปไม่ได้กันหมดทั้งแผง
อย่างนี้แย่กว่า

ผมเจอ fortuner สีทอง ขับกั้กเลนบ่อย เห็นเขาเปิดไฟขอเลนขวาสุด
ผมก้อให้เพราะคิดว่าคงขับเร็ว ไม่อยากตามรถเลนกลาง
แต่พอได้เลนขวา กลับขับแช่ซะงั้น แมร่ง... ขับช้าแค่นี้
อยู่เลนกลางก้อได่ จะมาเลนขวาทำไม

ปล. ผมว่า จขกท. ใจไม่กว้างนะครับ และผมเชื่อว่า ขับกั้กเลนแน่ๆ
ขวางเลนขวา  ไม่งั้น รถมาเร็ว แซงเลนกลางไปแล้วคับ

ทางด่วนตรงนั้น 120-140 มันไม่ได้เร็วอะไรเลยนะครับ ผมขับผ่านบ่อย

ผมขอกระทืบไลค์ได้ไหมครับคุณพี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผมหล่ะชอบจริงๆนะไอ้พวกปาดๆ ขับเร็วๆ แม่งจะไปก็ไปของมันได้ มีคนมาปาดผมผมไม่เคยโกรธด้วยซ้ำ

ดีกว่าไอ้พวกขับข้าแช่ขวา ขับกั๊กเลน โคตรน่ารำคาญกว่าเยอะบอกตรงๆ ทำคนอื่นช้าไปด้วย

ส่วนคนที่ชอบเหมารวมว่าคนขับรถรุ่นนี้ต้องเป็นแบบนี้ ผมเข้าใจครับเพราะส่วนใหญ่มันเป็นแบบนั้นจริงๆ

แต่สำหรับผมแล้วเวลาขับ Fortuner ส่วนใหญ่จะสุภาพเรียบร้อยนะครับ มีแอบร้ายบางครั้ง เพราะรถแม่งอืดชิบหาย หนักก็หนัก เกียร์ก็โบราณ

ผมขับรถที่แพงกว่าFor(E60 G8 A209) ผมขับแล้วเฮียเรียกพี่เลย For ก็ For เหอะ(บางครั้งนะแจ๊ะ)

แล้วที่สำคัญเวลาผมขับเลนขวา ถ้าเห็นรถมาแต่ไกลผมหลบให้ก่อนที่เค้าจะจี้ตูดเลยหล่ะ ไม่ต้องสนใจว่าเราจะขับเท่าไหร่ แต่ถ้าเค้ามาเร็วกว่า เรา=ช้า

แต่ก็มีไอพวกขวางโลก ไม่หลบให้ ไม่สนใจ จะทำไมหล่ะ พวกนี้น่ารำคาญมากกว่าเยอะ

ออฟไลน์ sedan lover

รถที่พฤติกรรมแบบนี้ ผมกลับเจอในHR-V, jazz ,และ almera นะครับ ช่วงนี้ โดยเฉพาะ HR-V ขับเหมือนV6 3.0เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

วิธีแก้ของผมนะ ถ้าเข้าซ้ายไม่ได้ กดไปเลยเท่าไหร่เท่ากัน กดจนกว่ามันเลิกหรือถ้ายังจะจี้ได้ก็ลงให้ แต่เปิดไฟเลี้ยวซ้ายค้างไว้ว่าเข้าให้

เคยนะแซงอยู่ขวา 120 แต่เห็นมาไกลๆเลยกดให้ เค้าไม่ทันมาจี้เลย เปิดไฟเลี้ยวซ้ายว่าจะเข้าให้ กว่าจะเข้าได้ 190 แตะ 200 เค้าก็แซงไปที่ 200 นั่นแหละครับ พอกลับเข้าเลนได้ก็กลับมา 120 เหมือนเดิม

ดังนั้นก็ตามนี้ครับ ส่วนตัวขับเร็วเหมือนกันเลยเข้าใจพวกรีบ กดๆให้ไปไม่มีปัญหา ส่วนมากเจอไอพวกรีบไม่จริงหรอก พอไปซัก 160+ ก็ไม่ตามละ 
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ warez

"เเจกลูกตะกั่ว" หมายถึง มีปืนไว้ในรถนะหรอครับ

กฎหมายประเทศไทยเขาอนุญาตให้พกไปไหนมาไหนได้ใช่หรือป่าวครับ?  

ถ้ามีใบพก พกได้ ครับ  ทุกวันนี้ บางคนก้อมีใบพกตลอดชีพนะครับ

แต่ถ้ายิง โดยไม่มีเหตุ อันควร นี่ผิดคับ

ใบพกนี่คุณหมายถึงใบไหนเหรอครับ ถ้าพกในจังหวัดนั้นๆใช้ ป.12 ผู้ว่าเป็นคนออก
ในจังหวัดที่ผมอยู่มีคนถือ ป.12 11คน(11ใบ) ใบอนุญาติมีอายุ 1 ปี

ถ้าจะพกทั่วไทย ต้อง รมต มหาดไทยออกให้ ใบอนุญาติมีอายุ 1 ปีเช่นกัน

ทั้งนี้ ห้ามพกไปในห้าง หรือสถานที่แสดงมหรสพ

คุณหมายถึงใบพกใบไหนเหรอครับ ที่ใครๆเขามีกัน พกได้ตลอดชีพอีกต่างหาก งงครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
"เเจกลูกตะกั่ว" หมายถึง มีปืนไว้ในรถนะหรอครับ

กฎหมายประเทศไทยเขาอนุญาตให้พกไปไหนมาไหนได้ใช่หรือป่าวครับ?  

ถ้ามีใบพก พกได้ ครับ  ทุกวันนี้ บางคนก้อมีใบพกตลอดชีพนะครับ

แต่ถ้ายิง โดยไม่มีเหตุ อันควร นี่ผิดคับ

ใบพกนี่คุณหมายถึงใบไหนเหรอครับ ถ้าพกในจังหวัดนั้นๆใช้ ป.12 ผู้ว่าเป็นคนออก
ในจังหวัดที่ผมอยู่มีคนถือ ป.12 11คน(11ใบ) ใบอนุญาติมีอายุ 1 ปี

ถ้าจะพกทั่วไทย ต้อง รมต มหาดไทยออกให้ ใบอนุญาติมีอายุ 1 ปีเช่นกัน

ทั้งนี้ ห้ามพกไปในห้าง หรือสถานที่แสดงมหรสพ

คุณหมายถึงใบพกใบไหนเหรอครับ ที่ใครๆเขามีกัน พกได้ตลอดชีพอีกต่างหาก งงครับ

พกได้เหรอครับ ?? ถ้าไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่ที่กำลังปฎิบัติหน้าที่อยู่ พกพาอาุธปืนกับนำพาอาวุธปืนมันต่างกันนะครับ
แล้วคนประเภทไหนที่จะออกใบพกพาอาวุธปืนให้เหรอครับนอกจากเจ้าหน้าที่

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
ล่อเป้า นะฮะ

แค่นี้ถึงกับจะยิง โลกอยู่ยากขึ้นทุกวัน

อย่าคิดว่ามีคนเดียว ยิงขู่ระวังโดนสวนดับ ตายฟรีนะฮะ

ยาววว 😂
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ musicman1892

อ้างถึง
ตอนนั้นผมก็เริ่มๆอารมณ์ขึ้นพร้อมกับมือเริ่มเปิดเกาะหน้ารถเตรียมแจกลูกตะกั่ว

คุณมีปืนแต่วุฒิภาวะในการระงับชั่งใจของคุณนี้แทบไม่มีเลยครับ อยากทราบท้องที่ ที่ออกใบอณุญาติปืนของคุณ ได้ไหมครับ ??
อยากให้เขาเพิกถอนมากเลย

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมแนะนำให้คุณเปลี่ยนเป็นรถที่แรงขึ้น
พอเจอมันมาจี้ก็กดหนีไปไกลๆสะใจกว่าครับ
ฟอร์จูนเนอร์เอาจริงๆมันไม่แรงหรอกครับ
แต่พวกนี้เวลาขับแล้วชอบคิดว่ารถมันใหญ่จะขับจี้ใครก็ได้

ออฟไลน์ PREM

เข้าใจว่าลักษณะรถทำให้นิสัยเปลี่ยนครับ
รถมันสูงใหญ่ ดูมีอำนาจ จี้รถเล็กกว่าหลายคันก็หลบให้ เลยขับจี้กันหลายคัน
ทำให้คนขับคิดว่ารถเจ๋งตัวเองเจ๋ง

เมื่อก่อนผมเจอบ่อยเหมือนกัน แต่พักหลังนี้ไม่ค่อยเจอแล้ว
พวกขับเร็วก็ยังมีอยู่ แต่จะมารยาทดี แซงซ้ายได้แซง หรือหากไปไม่ได้ก็รอคันหน้าหลบให้ ไม่ไล่บี้กดดัน
พวกไล่บี้กลับเป็นกระบะยกสูงดันรางมากกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ supercat

เข้าใจว่าลักษณะรถทำให้นิสัยเปลี่ยนครับ
รถมันสูงใหญ่ ดูมีอำนาจ จี้รถเล็กกว่าหลายคันก็หลบให้ เลยขับจี้กันหลายคัน
ทำให้คนขับคิดว่ารถเจ๋งตัวเองเจ๋ง

เมื่อก่อนผมเจอบ่อยเหมือนกัน แต่พักหลังนี้ไม่ค่อยเจอแล้ว
พวกขับเร็วก็ยังมีอยู่ แต่จะมารยาทดี แซงซ้ายได้แซง หรือหากไปไม่ได้ก็รอคันหน้าหลบให้ ไม่ไล่บี้กดดัน
พวกไล่บี้กลับเป็นกระบะยกสูงดันรางมากกว่า

รถคันใหญ่ ยกสูง เครื่องแรง
แถมเจ้าของส่วนใหญ่น่าจะเป็นหนุ่มใหญ่วันฉกรรจ์ 
ขับแล้วน่าจะได้ feel เจ้าถนนครับ  จะมุดไปไหน  หรือ จะเบียด/แทรก/ปาด   คนก็ต้องหลบ 

ผมเห็นผมก็หลบครับ คันมันใหญ่ ชนทีคงดูไม่จืด   
( หมายถึงรถแนวๆนี้ทั้งหมดเลยนะครับ ไม่ใช่แค่ fortuner )  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

ถึงมีใบอนุญาติ ซื้อปืนได้  แต่กฎหมาย ห้ามพกปืนในที่สาธารณะนะครับ
ถ้าพกต้องได้รับอนุญาต เท่านั้น     คนที่จะพกไปที่สาธารณะได้ คือ จนท.ตำรวจ ครับ
ขนาดทหาร จะซื้อปืน  และพกปืนสั้นในที่สาธารณะ ยังต้องได้รับอนุญาตก่อนนะครับ

คุณเป็นใคร ถึงได้พกปืน  ในที่สาธารณะได้  ???
อ่อ  ฟอร์จูนเนอร์  รถนักการเมือง  รถพวกข้าราชกา ทหาร ตำรวจ  ระดับบิ๊กๆ ใช้กันเยอะ  รถพวกผู้มีอิทธิพล ก็ใช้กันเยอะนะครับ

เอาปืนไปยิงเขาก่อน ระวังโดนจัดมาเป็นชุดนะครับ   ด้วยความหวังดีครับ
ใจเย็นกว่านี้  หน่อย  ถ้ารู้ว่าช้าก็หลบให้เขาเถอะ 

ผมก็ขับฟอร์จูนเนอร์นะครับ  อยู่ต่างจังหวัด   ขับถนนสี่เลนบ่อยๆ เจอรถแช่ขวาเยอะมาก
ทั้งทีขับ 60-100 เท่านั้นเอง   อาจเป็นเพราะ เลนซ้าย มันเป็นคลื่น รอยปะเยอะ
ผมจะไม่ไปตีไฟ ใส่เขาครับ   ถ้าไม่ได้รีบหรือไม่มีที่หลบจริงๆ

จะแลกแซงเลนซ้าย  ไปเลย    แล้ว ถึงกลับมาเลนขวา
แถวบ้านผม ส่วนใหญ่เจอรถแช่ขวา ส่วนใหญ่แซงซ้ายได้ก็แซงไปครับ

ออฟไลน์ hutzero

ปกติไม่ค่อยมีอะไรกับพวกนี้นะ  นิสัยผมเห็นรถเร็วกว่ามาแต่ไกลผมก็หลบให้  ไม่ว่าผมจะอยู่เลนขวา หรือเลนกลาง  ผมตบซ้ายให้ตลอด  ยกเว้นจังหวะหลบไม่ได้ก็ต้องรอ   แต่ส่วนใหญ่รถที่ตามผมไม่ค่อยมีเท่าไหร่  ผมจะแซงเค้ามากกว่า  :'(

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผู้ใช้รถบางคนอีโก้เยอะกว่าแรงม้า
แต่ผมชอบนะเวลาเจอฟอร์จูนเนอร์หรือกระบะบ้าพลังเนี่ย เอาไว้ไล่บี้เล่นขำๆ   :)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ kati348

ผมมองอย่างนี้นะ มันจะมีสองกลุ่มเสมอคือ ช้าแช่ขวา กับ เร็วบ้าพลัง จริงๆผิดได้ทั้งคู่ ขึ้นอยู่กับสถาณการณ์

- ช้าแช่ขวา -- กฏหมายให้ขับขวาที่ความเร็วต่ำได้เมื่อตราบใดที่คุณยังเร็วกว่าซ้ายมือคุณเท่านั้น ไม่งั้นก็ผิดกฏหมาย
- เร็วบ้าพลัง -- ผมว่ามีสิทธ์ขอทางได้นะ คุ้นๆว่าคุณจิมมี่เคยตั้งกระทู้ วิธีขอทางแบบสุภาพมาแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ควรดูด้วย ข้างหน้าเขาหลบให้ได้ป่าว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
โชคดีที่ไม่ได้ใช้สีขาว กับสีทองครับ  ;D ;D

ขอเรียกว่ามีพลังได้ไหมครับ ไม่ได้บ้าพลัง (ถ้าเป็น Benz, BMW, GT-R, EVO ทำแบบนี้เรียกว่าบ้าพลังไหมครับ)

ถึงจะขับรถที่ความเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายกำหนด (120km/hr) แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะขับแช่ขวาได้นะครับ

คนเรามีความเร่งรีบต่างกัน เขาอาจจะมีความจำเป็นที่ร้ายแรงและคุณก็ไม่จำเป็นต้องรู้ (และคุณก็คงไม่ได้อยากรู้)

(ไม่แน่ใจว่า ถ้ามีรถพยาบาล รถฉุกเฉิน ที่เปิดไฟไซเลน เปิดหวอ มาทำแบบรถ FORTUNER นี่ คุณก็จะตอบสนองแบบเดียวกันหรือครับ)

ปกติหากผมเจอรถแช่ขวา และช้ากว่าผม ผมจะเปิดไฟเลี่ยวขวาขอทางก่อนครับ

หากยังเฉยก็กระพริบไฟครับ หากยังเฉยต่อก็จะกดแตร 2 ครั้ง (ไม่ยาวมาก)

หากยังนิ่งอีก ก็ทำอย่างที่จขกท. โดนนั่นแหละครับ

คุณไม่รีบ คุณไม่มีทางรู้ หากวันนึงคุณปวดท้องข้าศึกโจมตี อยู่บนทางด่วน ไม่มีห้องน้ำ คุณจะยอมขับตามคนขับ 120km/hr .........หรือ   .........

จะทำแบบ FORTUNER ที่คุณกำลังชื่นชม (ประชด) อยู่ล่ะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tawatcpe

• Newbie
  • *
ผมก็ขับ fortuner สีขาวนะ แต่ไม่เคยใช้ไฟสูงหรือแตร หากเค้าไม่หลบให้ ก็จะออกซ้ายไปเลย เพราะกลัวโดนแจกลูกตะกั่ว

ออฟไลน์ Eddy5659

ใจเย็นๆ ครับพี่น้อง
1. มีเด็กๆ อ่านบอร์ดนี้เยอะนะครับ ช่วงปิดเทอร์มด้วย หนึ่งในนั้นอาจเป็นลูกหลานคุณก็ได้ อย่าเอาความทรามของผู้ใหญ่มาเล่าเป็นเรื่องขำๆ ให้เด็กทำตามครับ มันน่ารังเกียจ
2. ผมตำหนินิดเดียวครับ รถแต่ละรุ่นมันมีคนใช้หลายคน จะไปด่าเหมาไม่ได้ครับ เป็นสันดานส่วนบุคคล FTN สีขาว สีทอง ไม่เคยขับเกิน 120 ไปเรื่อยๆ ก็มี อย่างน้อยก็ที่ทไงานผมนี่แหละ
3. อะไรที่เป็นเรื่องสุ่มเสี่ยง 2 แง่ ว่าจะผิดหรือไม่ผิดกฏหมายก็เพลาๆการโพส ครับ ผมก็เคยเป็นโพสไอ้แจกเม็ดข้าวโพดเนี่ยในบอร์ดนี้แหละ กลับมาคิดแล้ว ไร้ความคิดสิ้นดีเลย

ทีนี้ไอ้พวกขับรถทรามๆ นี่เราจะจัดการยังไง
1. ช่างมันครับ ชีวิตเรามีค่า ปล่อยให้มันไปเน่าตายไกลๆ รถจะแรงกว่า รีบกว่า ก็ปล่อยมันไปสิครับ จะไปสนใจทำไม ญาติเราก็ไม่ใช่
2. ถ้าโกรธมาก เอารถลงข้างทางหรือพักก่อนครับ แล้วค่อยจัดการทีหลัง ผมเองก็โดนเด็กเกรียนๆ คนนึง บีบแตรไล่ยาวๆ ทั้งๆที่อยู่เลนซ้ายและรถก็ติด จี้ตูด โย้กซ้าย โย้กขวา บีบแตรรัวๆ ลูกๆผมกลัวกันร้องไห้ระงมเลย โกรธมากครับ แต่ก็ครองสะติจนพาลูกๆกลับถึงบ้าน ทีนี้ผมก็เจอมันอีกรู้บ้านมันด้วย ได้เด็กเปรตนี่เรียนพึ่งจบครับ ขับรถได้แย่มาก โดนกล้องจับไว้เยอะแต่ใบสั่งยังไม่มาถึงบ้าน ผมเลยไหว้วานคนรู้จักจัดการดัดนิสัยมันนิดหน่อยๆ แต่ก็แทบฉี่ราดเหมือนกัน แล้วก็เข้าไปคุยกับผู้ปกครองของมันถึงพฤติกรรมขับรถทรามๆ แบบนั้น และเอาคลิ๊ปที่กล้องถ่ายได้ไปให้เขาดูด้วย ผู้ปกครองเขาตกใจมากครับ ไม่คิดว่าลูกจะขับรถแบบนี้ สุดท้ายเลยโดนห้ามขับเด็ดขาด ยึดกุญแจรถ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
เรื่องการขับรถผิดถูกก็ว่ากันไป

แต่แค่นี้ถึงกับจะใช้ปืนเลยหรือครับ

ไม่เกี่ยวว่าจะเป็นจนท.หรือมีป.12หรือไม่  แต่มันเป็นเรื่องของวุฒิภาวะครับ

อีกอย่าง ถ้าหยิบปืนออกมาแล้ว ไม่คิดว่าอีกฝ่ายเขาจะไม่มีหรือครับ หรือถ้าจะยิง เคยขับรถแล้วยิงปืนไปด้วยกี่ครั้งแล้ว ไม่กลัวมันจะพลาดไปโดนคนอื่นหรือไง

.... ลองอ่านที่หัวของใบป.4ดูครับ เขาระบุว่าใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ใช่หรือไม่ (ยกเว้นที่ออกจากวังไชยาฯ อาจจะมีประทับว่าใช้เพื่อการกีฬาเท่านั้น) ทุกวันนี้เอะอะก็ใช้ปืน......

ออฟไลน์ wa330

ออฟไลน์ Equcha

เวลาเจอพวกชอบจี้ ชอบมุด ขับรถไม่สมกับสมองที่ติดตัวมา
ผมภาวนาให้ไปเจอนักเลง อะไรที่สมน้ำสมเนื่อครับ
ธรรมชาติคงจะจัดการกันเองครับ หาอ่านได้ตามหน้าหนังสือพิมพ์
เอาตัวไปแลกไม่คุ้ม

Fort ก็เหมือนกระบะบ้าพลัง แต่แพงขึ้นมาหน่อย
เจอเยอะในพวกรถกระบะ รถบ้านแต่ซื่ง รถ Eco car ติดค้ำทุกจุด แต่ยางหน้า 175 เหมือนเดิม
รถตู้โดยสาร และแท๊กซี่ครับ สรุป มีทุกรถนั่นหล่ะครับ 555

ออฟไลน์ dht_tubes

อ่านเจอถึงตรงมีปืนและที่คุณบอกว่าถึงขั้นเปิดเก๊ะ "ด้วยเรื่องเด็กๆแค่นี้" แล้วผมล่ะหวั่นใจในความปลอดภัยของการใช้รถใช้ถนนทุกวันนี้จริงๆ

จริงอยู่ว่า รถที่คุณอ้างถึงเขามีท่าทียียวนกวนประสาทใส่คุณก่อน

แต่ก็ไม่ใช่ว่าคุณจะต้องไปแจกลูกตะกั่วเขา ด้วยเหตุผลขาดสติเพียงนี้ครับ

งี้ถ้าอีกฝ่ายมันมีบ้างแล้วยิงสวนกลับมา คุณจะว่าไง? ขับรถใช้สติให้มากๆครับ ถ้าโดนคุกคามมากจริงๆจนต้องป้องกันตัวค่อยใช้ครับ ส่วนใหญ่เรื่องบนถนน ย้ำว่าส่วนใหญ่นะครับ มันก็ไม่มีอะไรมากถ้าคุณท่องแค่ว่า "่ช่างแม่ง" แล้วนึกถึงหน้าคนที่อยู่ที่บ้านเอาไว้เยอะๆครับ

เห็นด้วยนะครับ ถ้ามีครอบครัวแล้ว น่าจะเข้าใจเรื่องราวแบบนี้

วันนี้ชนะ ก็มีความสุข ความสะใจ ความพอใจ

ถ้าวันนึ่งแพ้ หรือโดนเข้าบ้าง ความทุกข์อยู่ที่คนรอบข้างที่เค้ารักคุณนะครับ

ตรองดูดีๆ ปล่อยผ่านๆไปได้ จิตใจก็มีความสุขครับ

ออฟไลน์ gettennis

• Newbie
  • *
แปลกแหะ ผมดันเจอแต่ขับกั๊กเลน ยิ่งตอนวิ่งถนน 2 เลนนี้ หาทางแซงลำบากเลย รถมันใหญ่

ออฟไลน์ holahola66

ใจเย็นครับ ช่วงนี้คนมันบ้ากัน ผมเข้าใจเพราะผมก้อเครียดแทบบ้าเหมือนกัน คุณพี่ขับ120 วิ่งเลนรองจากขวาน่าจะกะลังดี ไม่โดนใครมาจี้ตูดด้วย
ส่วนเรื่อง Fotuner ขับแย่ๆทุกคันมั้ย ก้อไม่ แต่ถามว่าเยอะมั้ย แม่งก้อเยอะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ khin7710

• **
พาสาวๆมานั่งรถบ่อยๆครับ รถจะหอมเองเชื่อสิ