ผู้เขียน หัวข้อ: รำคาญพวกฟอร์จูนเนอร์บ้าพลัง โดยเฉพาะสีขาว,ทอง  (อ่าน 15735 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
ไว้ถ้าคุณซื้อมาขับแล้วบอกว่าคุณเองก็เป็นไปด้วย ผมถึงจะเชื่อนะ

;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ takoru

• Newbie
  • *
ใจเย็นๆหน่อยมันไม่ได้เป็นทุกคันหรอก ลองไปดูทางด่วนที่เยอรมันมั้ยครับแต่ละคันล่อไป 200+  ;) ;)

ออฟไลน์ Monn

แก้ง่ายๆ ครับ เหยียบให้มิด ทิ้งมันไป แล้วก็ค่อยเข้าซ้ายตอนไม่โดนจี้ เขาก็เร่งไปละคับ

ผมเจอบ่อย แต่ชอบเจอพวก eco car บางที เราก็ไม่รีบขับ 100-110 โผล่มา ชอบมาจี้ตูด แค่กด 150 มันก็ตามไม่ทันแล้ว พอห่างพ้นไป ก็กลับมา 100 ก็ไม่เจอกันอีกแล้วครับ เรื่องแบบนี้ ไม่มีใครยอมรับว่าตัวเองผิดหรอกครับ เราก็แก้ไข ในสิ่งที่เราทำได้ ฉีกมันไปเลย จบครับ แต่ถ้าฉีกไม่ได้ แปลว่าเราช้ากว่า ก็ยอมเถอะครับ จบเหมือนกัน
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Auto

ผมขอกลับมาตอบกระทู้นี้อีกได้ไหม    พอดีผมขับฟอร์จูเนอร์สีขาว  แต่ผมไม่ใช่คนไปไล่   จขกท. แบบนี้แน่ 

1. ผมว่าที่เพื่อนในบอร์ดเขาเตือน จขกท หรือคนอื่น ๆ ที่คิดจะชักปืนออกมาเพียงเรื่องราวไม่กี่วินาทีมันไม่คุ้มหรอก  ปล่อยมันให้ผ่านไปดีกว่า
    2. ที่เขาเตื่อนเพราะเขาห่วงนะครับ  ยิงเขาได้คุณอาจจะดังแล้วไปนอนคุก     หรือโชคร้ายไปเจอคนที่เขาเก่งกว่าคุณและมีปืน ครอบครัวคุณจะเสียใจ           ผมเคยเห็นมาคนใน Fortuner ที่เป็นเพื่อนผมและไม่ใช่เพื่อนลูกค้าในกลุ่ม Fortuner หลายหลายคนเขาเล่นปืน เล่นปืนในที่นี้คือ  มีปืนสะสมจำนวนมากไปหัดยิงกันเป็นงานอดิเรก      แน่นอนคนเก่งกว่า + จังหวะดีกว่าจะรอด   แต่ไม่ใช่คนที่พกไว้แค่ป้องกันตัวแน่  อย่าไปเสี่ยงเล่นด้วยเลย
     3. รถมันใหญ่ชวนให้จี้ตูดรถคันเล็ก  ที่ชอบเกะกะขวางเขาบนถนน แต่ทั้งนี้มันขึ้นกับนิสัยไม่เกี่ยวกับใครหรอกปล่อยผ่านได้ก็ผ่านไปเถอะ
     4. อย่าพยายามไปขับเร่งเครื่องหนีเลยครับ  เกิดไปเจอพวกบ้าพลังยิ่งไปกันใหญ่    ทำไมไม่นึกถึงตอนเราขับรถเล็ก ๆ ลองลดคันเร่งลงแล้วแอบลงด้านข้างปล่อยให้เขาผ่านไปก็จบแล้ว

Hip5

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำและข้อคิดเห็นครับ
ก่อนอื่นผมต้องขอโทษผู้ที่ขับfortuner สีขาวและทองแล้วไม่ได้มีพฤติกรรมอย่างที่กล่าวไว้ ทุกท่านด้วยครับ
ที่ผมกล่าวไว้ก่อนหน้านี้ว่าแทบทุกคันในที่นี้หมายถึง เป็นส่วนมากครับ แต่ไม่ได้ทุกคัน หากท่านใดเข้าใจผิดหรืออะไรต้องอภัยด้วยครับ
ยังไงก็ต้องขอบคุณทุกๆท่านด้วยครับที่ให้คำแนะนำและเตือนสติ ในตอนนั้นผมอาจจะใช้อารมณ์ไปหน่อย
แต่ต่อไปนี้เวลาจะทำอะไรคงต้องคิดถึงครอบครับ คนที่เรารักก่อนเสมอ และสุดท้ายนี้ถ้ารู้จักคำว่า “ช่างแม่ง” อะไรๆทุกอย่างจะง่ายขึ้น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำและข้อคิดเห็นครับ
ก่อนอื่นผมต้องขอโทษผู้ที่ขับfortuner สีขาวและทองแล้วไม่ได้มีพฤติกรรมอย่างที่กล่าวไว้ ทุกท่านด้วยครับ
ที่ผมกล่าวไว้ก่อนหน้านี้ว่าแทบทุกคันในที่นี้หมายถึง เป็นส่วนมากครับ แต่ไม่ได้ทุกคัน หากท่านใดเข้าใจผิดหรืออะไรต้องอภัยด้วยครับ
ยังไงก็ต้องขอบคุณทุกๆท่านด้วยครับที่ให้คำแนะนำและเตือนสติ ในตอนนั้นผมอาจจะใช้อารมณ์ไปหน่อย
แต่ต่อไปนี้เวลาจะทำอะไรคงต้องคิดถึงครอบครับ คนที่เรารักก่อนเสมอ และสุดท้ายนี้ถ้ารู้จักคำว่า “ช่างแม่ง” อะไรๆทุกอย่างจะง่ายขึ้น

;D ;D ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ผมก็ไม่เข้าใจ ขับอีโคคาร์แล้วยังไงหรอครับ ถึงได้เรียกมัน แล้วไอ้พวกขับบีเอ็มมันขับรถดีมากเชียวหรอ สันดารเลวๆขับเยอะแยะไป ไม่ชอบให้คนดูถูกคนอื่นแค่รถที่ตัวเองแพงกว่าคันอื่นในท้องถนน เกลียดนักแนวคิดแบบนี้
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
ผมก็ไม่เข้าใจ ขับอีโคคาร์แล้วยังไงหรอครับ ถึงได้เรียกมัน แล้วไอ้พวกขับบีเอ็มมันขับรถดีมากเชียวหรอ สันดารเลวๆขับเยอะแยะไป ไม่ชอบให้คนดูถูกคนอื่นแค่รถที่ตัวเองแพงกว่าคันอื่นในท้องถนน เกลียดนักแนวคิดแบบนี้

+1 ครับ บางคนขับอีโคคาร์แต่มีเงินแน่นๆธนาคารเป็น10หลักอัพ  กับอีกกลุ่มนึงมีรถหรูขับโก้ไฮโซ แต่หมุนเงินรายเดือนแทบไม่ทัน
สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นจริงรอบๆตัวผม
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ laempiab

ยินดีที่จบกันแล้วครับ ไม่คาใจ
สงกรานต์ ใช้รถใช้ถนนกัน ด้วยความปลอดภัยนะครับ
บางที อาจจะไม่เข้าใจกัน เพราะรถมันพูดไม่ได้
มีชาวต่างชาติ ประสบอุบัติเหตุ เสียชีวิตที่บ้านเรา
เพราะ.. สื่อสารกันไม่เข้าใจครับ
กระพริบไฟสูง ทางแยกที่ไม่มีสัญญาณไฟจราจร แปลว่า You first เชิญครับ ผมหลีกให้คุณ
แต่ เมืองไทย อาจหมายความว่า.. หลบไป--

ออฟไลน์ redsun

พี่ก็เลือกแบบที่เราไม่ต้องไปทุกข์ครับ
ถ้ารู้สึกเครียดหรือกังวลจนเกินไปผมว่าน่าจะมาผิดทางครับ
เช่นขับเร็วแล้วเราต้องมานั่งเครียด ต้องเร่ง ต้องบัง ต้องโมโห หงุดหงิิดแบบนี้ไม่มีประโยชน์เลยครับ
      ถ้าเขารีบ จังหวะปลอดภัยเราก็หลบให้
      ถ้าเขาขอทาง จังหวะปลอดภัยเราก็ให้ทาง
      มันก็ปลอดภัยเป็นอันดับหนึ่ง และเราก็ยินดีด้วยครับ

ประเภทชอบจี้ตูดแบบไร้เหตุผล ผมก็เคยเจอนะ
ก็รู้ว่าเค้านิสัยพาล เราต้องเลือกอยู่ห่างๆไว้ครับ เราจะได้ปลอดภัย ไม่เดือดร้อนครับ
( ของในลิ้นชักรถพี่ ขอเป็นวิธีสุดท้ายที่เลี่ยงไม่ได้จริงๆดีกว่าครับ ^ ^ )

ออฟไลน์ Birdyz

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกับ จขกท. ครับ
หลายปีที่ผ่านมารถที่ทำให้ผมเกิดอารมณ์พลุ่งพล่านหงุดหงิดได้
ส่วนใหญ่ก็คือรถ Fortuner เหมือนกันอ่ะครับ ส่วนใหญ่จะมีนิสัยแย่จริงๆ

ขับอยู่เพลินๆเลนขวา 120 เลนซ้ายรถใหญ่รถขนของวิ่งกันเป็นขบวนคอนวอยอยู่ 80
มองกระจกหลังเห็น Fortuner มาอย่างแรง ปี้จี้ท้ายเราทันที กระพริบไฟไล่อย่างต่อเนื่อง
มันไม่แxกตาดูเลยหรือว่าเราเข้าซ้ายยังไม่ได้ !! ยังไม่มีจังหวะเข้าว๊อยยยย !!

เราก็ค่อยๆ เร่งความเร็วไปเรื่อยๆ จนถึง 140 - 150 วิ่งไปอีกอึดใจจนไปติดคันหน้าเราในเลนขวา
Fortuner ก็ยังกระพริบไฟเป็นระยะ รวมถึงเริ่มบีบแตรไล่แล้ว ...

สุดท้ายเราต้องเป็นฝ่ายลดความเร็วเหลือ 70-80 เพื่อเข้าเลนซ้าย แล้วให้มานไปไล่คันหน้าเราต่อ
แทบทุกงานต้องเป็นเหตุการณ์อย่างนี้ซ้ำๆ เหมือนเดจาวูเลย !!

อาจจะเป็นไปได้ว่าเพราะรถใหญ่ รถแรง รถสูง ไฟแยงตา จนที่ผ่านมาใครๆก็ต้องหลบให้เป็นประจำ
สรุปได้คำเดียวว่า คนขับฟอร์จูนเนอร์ ส่วนใหญ่จะลืมตัวจนดูเหมือนเลว อ่ะครับ

ออฟไลน์ mick

เห็นด้วยกับ จขกท ครับ

ก้านบัวบอกลึกตื้นชลธาร มารยาทส่อสันดานชาติเชื้อ
รวยจน ไม่เกี่ยว

ออฟไลน์ Monn

โดนซะละ ผมพูดถึงคนที่จี้ตูดผมนะครับ อันนี้ไม่ได้เหมารวมเลย แค่นั้น ไม่ได้ดูถูกใคร แต่จี้แทบจะชนก้น ก็หนีแค่นั้น ไม่หนี ผมก็หลบ ก็หลีกกันไปครับ ย้ำนะครับ พูดถึงเฉพาะที่จี้ตูดผมนะครับ

หากไม่พอใจก็ขอโทษละกันครับ ผมเล่าถึงสิ่งที่เจอ แค่นั้นเอง ไม่ได้ด่ากราด รบกวนอ่านด้วยใจเปิดกว้างในการตอบกระทู้นะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Rock795

เห็นด้วยกับ จขกท ครับ

ก้านบัวบอกลึกตื้นชลธาร มารยาทส่อสันดานชาติเชื้อ
รวยจน ไม่เกี่ยว
กระทืบไลค์เลยครับพี่ รวยจน ไม่เกี่ยวอยู่ที่สันดารล้วนๆ

ผมขับบีเอ็มแต่ไม่เคยดูถูกใครน้าา ;)
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท

โดนซะละ ผมพูดถึงคนที่จี้ตูดผมนะครับ อันนี้ไม่ได้เหมารวมเลย แค่นั้น ไม่ได้ดูถูกใคร แต่จี้แทบจะชนก้น ก็หนีแค่นั้น ไม่หนี ผมก็หลบ ก็หลีกกันไปครับ ย้ำนะครับ พูดถึงเฉพาะที่จี้ตูดผมนะครับ

หากไม่พอใจก็ขอโทษละกันครับ ผมเล่าถึงสิ่งที่เจอ แค่นั้นเอง ไม่ได้ด่ากราด รบกวนอ่านด้วยใจเปิดกว้างในการตอบกระทู้นะครับ

คุณให้คนอื่นอ่านด้วยใจเปิดกว้าง คุณก็ควรใจกว้างบนท้องถนนเช่นกัน ไม่ว่ารถอะไรจะตามตูดเรามาถ้าเราช้า แล้วมีจังหวะหลบให้ก็หลบให้เขาไป ก็แค่นั้น อย่าไปคิดแค่รถราคาถูกกว่าจะแซงรถแพงกว่าไม่ได้ ตรูต้องเหยียบหนี ผมถือว่าทุกคนมีเกียรติไม่ว่าจะขับพาหนะประเภทใดก็ตาม(ทุกคนก็รีบทั้งนั้น แต่ก็สุดแท้แต่ในสถานการณ์ตอนนั้นมันเหมาะสมที่จะแซงรึไม่)

ปล.ร้อยละ80บนถนนจะเจอฟอร์ฯตีนผี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2015, 23:21:19 โดย pakorn »
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ Untouchable

ใจเย็นๆครับ รถมันวิ่งไม่ได้น่ะครับถ้าคนมันไม่ขึ้นไปขับ มนุษย์แต่ละคนมีนิสัยแตกต่างกัน เอาคนนิสัยไม่ดีไปขับอะไรมันก็ขับเลวครับ  อย่าโทษรถเลยครับต้องด่าคนครับ

ออฟไลน์ pee1818

ถ้าเลนกลาง และข้างหน้ามีรถ แล้วเค้ายังมาจี้ท้าย ก็ไม่ต้องไปสนใจครับ เราก็ขับของเราไปเรื่อย แต่ถ้าข้างหน้าไม่มีรถ
คันหลังมาเร็วกว่า หลบได้ผมจะหลบให้นะครับ ถ้าผมขับมาเร็วกว่าคันหน้า ถ้าคันหน้าหลบผมจะเร่งแซงไป แต่ถ้าไม่หลบ
แล้วเลนกลางว่าง ผมจะออกซ้ายแซงเลนกลางไปสบายใจกว่ากระพริบไฟสูง แต่ช่วงนี้ผมไม่ได้เจอฟอจูนมาจี้เท่าไรแล้วนะครับ
ส่วนมากผมวิ่งเส้นกาญจนาช่วงพระราม 2 ถึงบางบัวทองไปกลับบ่อยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ
แต่เพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่ทั้งหมด

เพราะทุกวันนี้ที่ผมปวดกบาล ก็เพราะ Fortuner สันดานระยำๆ
ที่มีอยู้เยอะแยะไปหมด หลายครั้งที่ผมเจอ Fortuner ขับจี้ตูด
ทั้งที่ทางข้างหน้า มันก็ไปไม่ได้ ซ้ายก็ออกไม่ได้ ขวา ก็ออกไม่ได้
ก็ไม่รู้ว่า ชาติที่แล้ว ไอ้คนที่มีสันดานชอบจี้ตูดเนี่ย ไม่ว่าจะยี่ห้อใดก็ตาม
สงสัยจังเลยว่า บุพการีมัน เป็นโจรมุมตึก ในหนังสือขายหัวเราะกันหรือยังไง?

พอมีจังหวะออกได้ ผมต้องรีบกดเต็มตีน เพื่อหนีให้พ้นจากรถที่ขับแบบนี้
แล้วพอกดหนีปุ๊บ บางคัน กลับไม่ตามมาเว้ยเฮ้ย

แต่พวกที่ใจนักเลงหน่อย ก็กล้าตามมา คือตามมาแบบจ้องหาเรื่อง
พุ่งเข้ามาแบบ จะจี้ตูดผมต่อ

เฮ้ยยยยย กูไปฆ่าพ่อมึงหรือยังไง ต้องมาจี้กูกันขนาดนี้
จี้ด้วยลักษณะรถที่แบบว่า Bumper to Bumper เลย

ตั้งแต่รถรุ่นนี้ เปิดตัวมาในปี 2004 จนถึงวันนี้
มี Fortuner ที่ขับดีๆ เพียงไม่กี่สิบคันเท่านั้น ที่ผมเคยเจอบนถนน
หลายคัน เปิดไฟเลี้ยวก่อนเปลี่ยนเลน หลายคันขับดี มีน้ำใจ
ขับช้า อยู่เลนกลาง

แต่บอกเลยนะว่า ถ้าวันไหนผมเจอ..ผมต้องถามตัวเองเลยว่า กูกินยาเขย่าขวดมาหรือเปล่าวะ?
หรือไม่ก็ต้องแหงนมองเทวดาบนฟ้าเลยว่า.."ท่าน...เล่นตลกอะไรเนี่ย!? ปกติมันไม่ใช่แบบนี้นะเฟ้ย"

แต่ ในขณะเดียวกัน การแจกลูกตะกั่วนั้น ผมก็โคตรอยากทำเลยครับ
แต่ถ้าทำแล้ว ผลที่ตามมาละ? มันคุ้มกันแน่หรือ? การฆ่าคนมันใช่ทางออกของปัญหาจริงๆเหรอ?

มันมีวิธีอื่นที่ดีกว่านั้น วิธีที่ว่าคือ ให้ผลกรรมเป็นผู้จัดการ ให้ธรรมชาติ เป็นผู้ลงโทษ
ตามแต่ผลกรรมที่คนเหล่านั้นได้ก่อไว้ดีกว่าครับ

แฟนคุณห้ามปรามคุณไว้ เขาทำถูกแล้ว
ปล่อยให้ Fortuner คันที่มันขับระยำๆใส่คุณ มันไปตายห่าด้วยอุบัติเหคุ
ที่เกิดจากสันดานการขับรถของตัวมันเองดีกว่าครับ

อ้อ ส่วนใครที่บอกว่า อย่าเหมารวม นั้น

ผมก็บอกว่า เชื่อแน่เลยว่า ไม่มีใครอยากเหมารวมหรอกครับ
แต่ลองไปดูเอาเองแล้วกัน ว่า ไอ้สิ่งที่เจ้าของกระทู้พุดมาหนะ มันจริงหรือไม่?

วันที่ผมเอา Fortuner มาขับ ทำรีวิว เมื่อหลายปีก่อน
ไม่เห็นว่าผมจะมีพฤติกรรมการขับจี้ชาวบ้านเขาไปทั่วแบบนี้เลย

จริงอยู่ว่า อย่าเหมารวม แต่ ลองคิดเล่นๆไหมครับว่า
ทำไม....

น้องตอยด์ ในทีมเรา เคยมีเหตุให้ต้องขับ Fortuner อยู่ครั้งหนึ่ง เมื่อปีที่แล้ว
เจ้าตัวรู้แล้วละว่า ส่วนหนึ่ง มาจากบุคลิกของตัวรถด้วย ที่เซ็ตคันเร่งมาแบบนั้น
เซ็ตทุกอย่างของรถมาแบบที่มันเป็นอยู่ในตอนนี้

คนที่ซื้อรถลักษณะนี้ เขามักต้องการแสวงหาเครื่องมือในการสร้างความภาคภูมิใจให้ตัวเอง
ถ้ามีรถคันไหน ให้เขาได้ เขาซื้อคันนั้น อย่าว่าแต่ Fortuner เลยครับ อีกหน่อย เชื่อว่า
Everest ก็คงจะเป็นเช่นเดียวกัน และยังมีรถอีกหลายคัน หลายรุ่น ที่ขับแล้วชวนให้คนขับ
เปลี่ยนนิสัยได้

อย่างไรก็ตาม ในเมื่อกระทู้เริ่มบานปลาย และดราม่ามากขึ้นเรื่อยๆ
อีกทั้งเจ้าของกระทู้ได้มาขอโทษในสิ่งที่ตนกระทำไว้แล้ว

ผมขอล็อกกระทุู้นี้ไว้ เพื่อไม่ให้มีดราม่า มากไปกว่านี้

เพราะเรื่องแบบนี้ เถียงไปไม่มีทางจบ จนกว่าจะได้เจอความระยำนั่น ด้วยตัวคุณเอง สถานเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2015, 04:27:53 โดย J!MMY »