ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอความเห็นพี่ๆหน่อยนะครับ ถ้ารถช่วยเสริมLookให้ดูดียิ่งขึ้นได้ แล้วนาฬิกาข้อมือล่ะคับ  (อ่าน 5901 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ระหว่างขับนิสสันมาร์ชหาลูกค้า กับขับเบนซ์มาหาลูกค้า แน่นอนว่าถ้าเราขับเบนซ์มาคู่ค้าของเราต้องให้เกียรติเรายิ่งขึ้นแน่นอน  ผมเลยอยากขอความเห็นว่าแล้วนาฬิกาล่ะครับ  ระหว่างใส่Casioเรือนละหมื่น กับใส่Tag หรือOmega เรือนละแสน จะมีส่วนช่วยส่งเสริมเวลาไปติดต่อทำการค้าไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2015, 22:11:03 โดย Narak-Man »

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
ถ้านาฬิกาถ้าแบบแพงสุดๆในชีวิต ก็เป็น Pam372 (ลงทุนกัดฟันซื้อ) แต่ไม่ค่อยได้ใส่หรอก ส่วนมากที่จะใส่ประจำ
ก็เป็นพวกนาฬิกาเฮนเมดตามตลาดนัด 199 เบื่อๆก็ทิ้ง เรือนแบบสวยๆดูภูมิฐานก็มีเยอะนะ แต่ผมก็เป็นคนแปลกประหลาด
อีกอย่างนึง ใส่นาฬิกาข้อมือ แต่หยิบโทรศัพท์มือถือขึ้นมาดูเวลา เหมือนใส่เป็นเครื่องประดับซะมากกว่า ส่วนการติดต่องานผมว่า
เท่าที่ผมเจอมา ส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยมาดูพวกเครื่องประดับอะไรพวกนี้นะ งานของผมที่เจอส่วนมากจะเน้นพวกประสิทธิผลของงานซะมากกว่า
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ขอตอบในฐานะคนบ้านาฬิกาคนนึง
ผมว่านาฬิกานี่มีส่วนในการติดต่องานมากกว่ารถอีกครับ
โดยส่วนตัวผมได้งานต่างๆ หรือพูดคุยสนิทสนมกับลูกค้าเพราะเรื่องนาฬิกา
หลายครั้งละครับ และถ้าแนะนำนาฬิกาที่เกี่ยวข้องกับรถด้วย
ผมแนะนำเรือนนี้เลยครับ AP Ruben 2 เรือนเดียวจบๆ
ไม่ต้องไปตามหา Rolex Omega ให้วุ่นวาย  ;D

ออฟไลน์ okashi

ของท่าน Raygun สวยงามมาก ผมได้แต่มองตาปริบๆ  :'(
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ raygun

ของท่าน Raygun สวยงามมาก ผมได้แต่มองตาปริบๆ  :'(

อุ้ย ไม่ใช่ของผมครับ อันนี้รูปจาก google
แต่ผมเคยเจออยู่เรือนในไทยนี่แหละ เจ้าของขายอยู่ 1.4 m
แต่ผมยังใจไม่ถึงพอครับ แต่คิดว่าถ้าเก็บตัวนี้เข้ากรุได้
ก็จะหยุดละครับ  ;D

ออฟไลน์ jani

จะมีสักกี่คนที่รู้ว่าคุณใส่นาฬิกายี่ห้ออะไร ของแท้หรือปลอม แต่ benz ไม่มีปลอม คนไม่สนใจเรื่องรถก็รู้ว่า benz

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมไม่เคยมองคนที่นาฬิกาเลยครับอิๆ มองหน้าตลอด   ผมใส่นาฬิกาครั้งสุดท้ายตอนอายุ 13   พอดีเล่นฟุตบอลแล้วฟาดโดนหน้าเพื่อน  ตอนนั้นเอานาฬิกาพ่ออันเบ้อเริ่มมาใส่ เลยเลิกใส่แต่นั้นเป็นต้นมา  ตอนนี้ก็34 ล่ะ   จกมือถือมาดูเวลาตลอด55   เวลาเพื่อนคุยกันผมนี่ไม่รู้เรื่องเลยอิๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมชอบเรือนนี้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ scotch_fillet

เรื่อง look กับนาฬิกา มีแต่เสมอตัวกับกำไรครับ

คนที่ไม่สน ถ้าคุณจะใส่ OP, AP, IWC, Patek หรือ Casio, Citizen มันก็ไม่ได้เปลี่ยนให้คุณดูดีหรือแย่ลงได้
อันนี้เสมอตัว  

แต่ถ้าคนที่เขาสนใจ เขามองน่ะ แล้วบางทีมันก็เป็นเรื่องเอาไปคุยต่อได้ หรือทำให้คุณดูดีขึ้นมาได้
อันนี้กำไรครับ

ส่วนเรื่องความคุ้มค่า ผมว่ามันเป็นความสุขทางใจของเจ้าของน่ะแหล่ะ

ถ้าคุณชอบ คุณ happy และไม่เดือดร้อนตัวเกินไป ก็จัดไปเหอะครับ

By the way ผมว่า Omega ใส่ได้นานกว่า Tag น่ะ  มัน classic ครับ

ออฟไลน์ Adamas

ถามก่อนเลยขายอะไรครับ

จาก ปสกสต. ถ้าขายสินค้าไม่แพง(วงเงินต่ำกว่า 100 ล้าน)แล้วแต่งหรูไป ขับรถแพงไป
ส่วนมากลูกค้ามักมองว่าเรา เอากำไรเยอะ จนมีของหรูขับรถแพง ได้
ถ้าขับธรรมดาๆ+แปะสติกเก้อ บ. ลูกค้ามักคิดว่าเราไม่เอากำไรมาก

ปล.เจ้าของ บ. ลูกค้าผม เจรจาธุรกิจระดับ ร้อยล้าน ขับแค่ CRV GEN3 เอง
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ yacoolsa9

ส่วนตัว
ถ้ามอง ผช คนหนึ่งว่า เขาเป็นคนยังไง
ผมจะมอง อันดับแรกคือ รถ อันดับสองคือ นาฬิกา อันดับสามคือการแต่งตัว

ออฟไลน์ H.

เข้ามาอ่าน ไม่มีความเห็น บ้านจน  8)
H.

ออฟไลน์ mxmx

ทำให้เราดูดีทั้งคู่แหละคับแล้วแต่มุมมอง. บางคนขับรถคันละหลายล้านแต่ใส่นากาปลอมเพราะเค้าชอบรถ บางคนขับรถคันละล้านกว่าบาทแต่ใส่นากาแพงกว่ารถก็มี  ส่วนติดต่องานนั้นต่อให้ขับเฟอร์ไปแต่บางที่ก็ต้องจอดที่จอดรถเค้าไม่รู้หรอกคับว่าคุณขับรถอะไรมา สิ่งที่เค้าเห็นคือตัวคุณ การแต่งตัวและนากา
แต่มันก็ขึ้นอยู่กับคุณอีกแหละคับเพราะต่อให้ เค้าไม่ชอบที่คุณใส่นากาแพงหรือดูคุณไม่ดีที่ใส่นากาถูกแต่ถ้าผลประโยชน์ที่เค้าได้จากคุณ ดีเค้าก็คงตกลงแหละคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีผลในบางธุรกิจครับ ผมเคยไปอบรมกับท่านนึงเค้าบอกว่างานที่อาศัยความเชื่อถืออย่างเค้าต้องใช้นาฬิกายี่ห้อดีๆเท่านั้นและเค้าใส่แบบกำไรด้วยซื้อมาล้านนึงใช้ไป 5 ปีขายต่อได้ล้านห้า (สมมุตินะครับ จำไม่ได้แล้ว) ต้องเป็นรุ่นประมาณลิมิเต็ดทำออกมาน้อยๆยิ่งดี (ไม่ใช่ Ltd แบบพี่โตนะ  ;D ;D ;D )

ตัวผมเองแต่ก่อนไม่ใส่นาฬิกาที่ใส่เพราะแฟนซื้อให้ราคาตั้ง 4,000 แนะราคาคนใน (ถ้าซื้อที่ห้างก็ 8,000) ใครก็บอกว่าดูดีขึ้นใส่มาก็ 6 ปีละไม่พังซะทีถ่านหมดไป 2 รอบแล้ว ของคุณภาพดีใช่ว่าจะแพงแต่แค่ราคาสูงเท่านั้นเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

ตอบยากมากครับสำหรับคำถามแนวนี้ หลากหลายมุมนะ

สำหรับบางคน การถูกมองอย่างให้เกียรติทำให้ชีวิตมีความสุข แต่ต้องพึ่งเครื่องประดับต่างๆ เพื่อแลกกับสิ่งเหล่านั้นมา เป็นเรื่องจำเป็น ก็ต้องทำครับ

สำหรับบางคน ความสุขที่คนๆนั้นเข้าใจ มาจากกิเลส ความอยากได้ อยากมี แล้วต้องตอบสนอง ก็ต้องหาหนทาง มาตามใจกิเลสนั้นไป ก็ทำกันไป

แต่หลายคน ความสุขหรือความภูมิใจในตนเองนั้น ถ้ามีอยู่ในใจอยู่แล้ว คนอื่นต้องเป็นคนหาให้เจอคุณค่านั้นเองครับ

ไม่ใช่เราต้องไปนำเสนอ ว่าเรามีดีจากสิ่งของต่างๆ

คำชม หรือกระทั่งความนับถือ ต้องมาจากใจของคนอื่น เราไม่เห็นจำเป็นต้องหาแรงจูงใจใดๆ มาช่วยหรอกครับ เรื่องงานบางคนอาจเถียงว่ามันจำเป็น ซึ่งจริง หรือ ไม่จริง ใจเราลึกๆ ตอบตัวเองได้อยู่แล้วครับ

หลอกใครก็ได้ หลอกตัวเองไม่ได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ mick

ตอบยากมากครับสำหรับคำถามแนวนี้ หลากหลายมุมนะ

สำหรับบางคน การถูกมองอย่างให้เกียรติทำให้ชีวิตมีความสุข แต่ต้องพึ่งเครื่องประดับต่างๆ เพื่อแลกกับสิ่งเหล่านั้นมา เป็นเรื่องจำเป็น ก็ต้องทำครับ

สำหรับบางคน ความสุขที่คนๆนั้นเข้าใจ มาจากกิเลส ความอยากได้ อยากมี แล้วต้องตอบสนอง ก็ต้องหาหนทาง มาตามใจกิเลสนั้นไป ก็ทำกันไป

แต่หลายคน ความสุขหรือความภูมิใจในตนเองนั้น ถ้ามีอยู่ในใจอยู่แล้ว คนอื่นต้องเป็นคนหาให้เจอคุณค่านั้นเองครับ

ไม่ใช่เราต้องไปนำเสนอ ว่าเรามีดีจากสิ่งของต่างๆ

คำชม หรือกระทั่งความนับถือ ต้องมาจากใจของคนอื่น เราไม่เห็นจำเป็นต้องหาแรงจูงใจใดๆ มาช่วยหรอกครับ เรื่องงานบางคนอาจเถียงว่ามันจำเป็น ซึ่งจริง หรือ ไม่จริง ใจเราลึกๆ ตอบตัวเองได้อยู่แล้วครับ

หลอกใครก็ได้ หลอกตัวเองไม่ได้แน่นอนครับ

Like!!!!!!
แต่ส่วนตัวชอบ patek มากแต่ยังไม่ได้จัดเลย

ออฟไลน์ tvm

เห็นตรงกับความเห็นนี้สุดๆครับ
ส่วนตัวชอบนาฬิกาและรถ ตอนนี้ใส่ Seamaster เพราะชอบและคุ้มค่าตามงบที่มีครับ
สนใจนาฬิกาที่คนอื่นใส่ (ไม่ว่าจะถูกหรือแพง) ดูว่านาฬิกานั้นสวย ดูดี ฯลฯ และ ชื่นชมในรสนิยมการเลือกของคนใส่นะครับ แต่ไม่เคยเลยที่จะประเมินคนๆ จากนาฬิกาที่เขาใส่
รถก็เหมือนกัน ... ทั้งหมดคือความชอบ ความสนใจ และความพร้อมเท่านั้น

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
การมองเรื่องรถหรือนาฬิกา ว่าทำให้ภาพลักษณ์ดูดีน่าเชื่อถือ ผมว่ามีส่วนสำคัญสำหรับบางอาชีพ บางกลุ่ม บางสถานะ
ขึ้นอยู่กับจขกท.เองครับ แต่มันก็ประกอบกับปัจจัยอื่นอีกด้วย เช่นการวางตัว การแต่งกาย ฯลฯ มันจะสัมพันธ์กันไปหมด
ซึ่งผมว่าเป็นการลงทุนอย่างหนึ่ง แบบนี้จขกท.ประเมินเองได้ครับว่านาฬิกามันจะช่วยเสริมlookได้หรือไม่

ออฟไลน์ swan

เวลาคุยงานกับ ลค ผมไม่เคยสนใจเลยว่าเค้าขับรถอะไร มีเครื่องประดับอะไรติดตัวบ้าง แต่สิ่งที่ผมให้ความสำคัญมากเป็นอันดับแรกคือการตรงต่อเวลา เช่นนัดกัน 10 โมงตรง ผมมักจะไปถึงก่อนเวลานัดราวๆ30 นาที เพื่อดูว่าคนที่เรานัดให้ความสำคัญกับเรื่องการตรงต่อเวลาสักแค่ไหน เรื่องที่สองที่ให้ความสำคัญรองลงมา คือ เรื่องการแต่งตัว ขอแค่สะอาด ถูกกาลเทศะก็พอ

แต่ในบางธุระกิจเครื่องประดับนอกกายอาจมีความจำเป็น ขึ้นอยู่กับว่าเราจะให้ความสำคัญกับมันอย่างไรมากกว่า

ออฟไลน์ TRcdi

อาชีพผมค่อนข้างเกี่ยว ต้องอาศัยความน่าเชื่อถือ
ใส่นาฬิกายี่ห้อดีๆ + แต่งตัวดีๆ   เราก็รู้สึกมั่นใจด้วย
เวลาไปพบลูกค้าก็สามารถเป็นหัวข้อสนทนากันได้

แต่ผมดีลงานต่างจังหวัด  ต้อง ROLEX  !!  ยี่ห้ออื่น
แพงกว่านี้เค้าก็ไม่ค่อยรู้จัก   ซื้อง่ายขายคล่องด้วย

จขกท. ลองหาซื้อมือสองสภาพดีๆ มาใส่ก่อนก็ได้ครับ
หลังไมค์ได้ครับ  มีคนรู้จักอยู่บ้าง

ส่วนประเด็นตรงต่อเวลา ทำงานดีๆ มีความรับผิดชอบ
อันนี้สมาชิกหลายๆ ท่านช่วยแนะแล้ว ;)

ออฟไลน์ Eddy5659

มีผลครับ ผู้ชายเวลาดูการแต่งตัวเราก็ดูไม่กี่อย่าง เสื้อ เข็มขัด รองเท้า นาฬิกา
นาฬิกาแพงๆ นี่มันบ่งบอกรสนิยม บุคลิก ของผู้ใส่มันได้เลยนะครับ

แต่ตอนนี้ผมก็มีแค่ oris อยู่ 2 เรือน สายแสตนเลส กับสายหนัง ราคาก็พอซื้อได้ ไม่เกินแสน แพงกว่านั้นไม่มีปัญญาซื้อครับ 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ seamonkey

แนะนำ Casio edifice Red Bull Racing ปีที่ได้แชมป์ปีแรกครับ
สวยและราคาไม่แพงมากครับ ถ้าลูกค้าถามก็บอกได้ว่าเชียร์ RBR ที่จับมือกับ Casio ;D
พวก Mer เขาใส่ TAG เราเอาแค่ Casio พอ hahahahahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2015, 16:00:36 โดย seamonkey »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีแน่นอนครับ

เข็มขลัดแอร์เมสไรเงี้ย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถามก่อนเลยขายอะไรครับ

จาก ปสกสต. ถ้าขายสินค้าไม่แพง(วงเงินต่ำกว่า 100 ล้าน)แล้วแต่งหรูไป ขับรถแพงไป
ส่วนมากลูกค้ามักมองว่าเรา เอากำไรเยอะ จนมีของหรูขับรถแพง ได้
ถ้าขับธรรมดาๆ+แปะสติกเก้อ บ. ลูกค้ามักคิดว่าเราไม่เอากำไรมาก

ปล.เจ้าของ บ. ลูกค้าผม เจรจาธุรกิจระดับ ร้อยล้าน ขับแค่ CRV GEN3 เอง

จริงครับ ผมถึงไม่ได้เป็นงานธุรกิจติดต่อขายโดยตรง ก็ไม่ขี่ luxury car ไปนะ เดี๋ยวจะถูกมองว่าเอากำไร ไม่เหมาะ นั่นแหละ
ถ้านาฬิกาหรู หรือดูเช่นนั้น มันเป็นของ //M ที่มากับ 528 อ่ะครับ

ออฟไลน์ Darkart

มีผล เหมือนกันครับ ถ้าแต่งตัวดี เสื้อผ้า กางเกง ทรงผม รองเท้า มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว แต่นาฬิกาก็มีส่วน ครับ
ผมใช้ Casio edifice 3 เรือน  เรือนที่ 1 และ 2 Casio edifice ปกติทั่วไป (เป็นของขวัญวันเกิด)ครับ
แต่เรือนนี้ชอบมาก (ซื้อตอนลดราคา) ครับ
Casio edifice Red Bull Racing Limited Edition ครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2015, 00:30:31 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ All Spark

• Jr. Member
  • **
เมื่อ 8 ปีก่อน ซื้อมาราคา 9,500 บาท ใส่ทุกวันถึงปัจจุบัน
ตอนซื้อมาใหม่ๆ เกิดอุบัติเหตุล้มรถมอไซด์ นาฟิกาช่วยเซฟขื้อมือไว้ไม่ให้ข้อมือครูดไปกับพื้นถนน ทนมาก และรักมันมากด้วยครับ

ตอนเด็กๆ โตมากับนาฬิกาแบบเข็ม แต่ไม่เคยชอบนาฬิกาแบบเข็มเลย ความเห็นส่วนต้วนะครับ ชอบแบบตัวเลขมากกว่าและจะเซ็ตเป็น am pm .... 24 hr มันดูจริงจังมากไป

ทำไมนาฬิกาในรถเบนซ์จะต้องเป็นแบบเข็มด้วย ไม่เข้าใจเลย  ;D