ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FB 2015 E/AT กับ Mazda 2 Skyactiv ดีเซล ตัวรอง Top  (อ่าน 14979 ครั้ง)

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: Civic FB 2015 E/AT กับ Mazda 2 Skyactiv ดีเซล ตัวรอง Top
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 01:53:10 »
เลือกรถที่ขับแล้วชอบที่สุดดีที่สุดครับ
ผมเคยเลือกรถคันที่ซื้อแล้วคิดว่าคุ้มกว่ากันมาแล้ว แต่เมื่อได้มาก็จะมาเสียดายรถที่ชอบมากกว่าภายหลัง

ถ้าจะเอาเน้นความคุ้มค่า    ผมแนะให้ซื้อรถที่ถูกที่สุดเอาแบบ มาร์ชหรือมิราจตัวล่างไปเลย
คำนวนค่าส่งรถและค่าน้ำมันที่ต้องจ่ายแต่ละเดือนแล้วจะคุ้มกว่า 2 นะครับ  ต้องขับเยอะมากกว่าการประหยัดน้ำมันของ 2 จะเอาคืนได้

ออฟไลน์ NoName__???

Re: Civic FB 2015 E/AT กับ Mazda 2 Skyactiv ดีเซล ตัวรอง Top
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 03:30:32 »
เข้ามาอ่านมีคนบอกเลือกรถใหญ่ไว้ก่อน เพราะกลัวอืด อย่าลืมว่านี่คือดีเซลเทอโบนะคะ เผลอๆวิ่งกว่าซีวิคอีก Mazda2นอกจากประหยัดแล้ว ช่วงล่าง การเก็บเสียงดีกว่าซีวิคอีกค่ะ ไม่เชื่อไปลองดูได้ ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมัน ตัวนี้เค้าทำกำลังอัดมาน้อยไม่เหมือนBM MB ที่แรงบิดระดับ380n.m + เรื่องประหยัดกินขาดค่ะ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 06:52:51 »
เน้นประหยัดน้ำมัน ไป Mazda 2 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 08:32:20 »
ถ้ามีแพลนจะติดแก๊ส ในอนาคต (ไม่ว่าจะอีกหลายปีข้างหน้าก็ตาม) ส่วนตัวผมเชียร์  Civic FB ครับ
Civic FB เสียเปรียบ  Mazda 2 Sky Activ ตรง
-  ราคาถูกกว่า
-  อัตราการบริโภคนำ้มัน และ น้อง 2 ซดดีเซลอีก ยิ่งถูกเข้าไปอีก

ส่วนข้อได้เปรียบ
- เป็น Honda (0 เพียบ, คุ้นเคยกับ จขกท. )
- ใหญ่กว่า กว้างกว่า  ภูมิฐานกว่า
-  จขกท. ชอบ

ส่วนตัวผมว่า น้อง 2 ขับมันส์ดี  ( เล็กคล่องตัว ดึงดีด้วยครับ ตามประสา Diesel Turbo) แต่ก็ไม่ได้เร็วกว่า FB นะครับ(FB ไม่ดึงแต่ไหลไปเรื่อยๆ ตามประสา NA)

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 10:27:28 »
ถ้าประหยัด จากข้อมูลที่ว่า มันก็คง Mazada 2 
แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก Civic ครับ มันกว้างกว่า ถ้าเรื่องอื่น อีก ก็ ศูนย์ก็เด่นกว่าด้วย
ประหยัดตอนความเร็วเท่าไหร่ครับ  แล้วถ้าขับจะขับต่ำกว่า 100 ไหมครับผม ถ้าไม่ ผมว่าแทบไม่ต่างครับผม
 :)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 10:59:16 »
ถ้าไม่ได้มีคนนั่งเบาะหลัง หรือ ต้องขนของเยอะๆ ผมก็ไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องซื้อรถใหญ่นะ เอามาก็เทอะทะ กินน้ำมัน ซื้อคันเล็กๆปราดเปรียวๆ ดีกว่า
呵呵呵

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 13:03:01 »

ประหยัดไป มาสด้า ครับ

นุ่ม สบาย ไป civic

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 15:12:37 »
Honda บางศูนย์ civic E A/T มีโปรผ่อน 5 ปี ดอกเบี้ย 0% ลองหาในเนทดูครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 17:26:16 »

ถ้าเป็นผม... จากการใช้งานที่วิ่งต่อวันค่อนข้างเยอะ (เส้นทางที่วิ่ง รถไม่ค่อยติด) และยังโสด  ผมให้น้ำหนักไปที่ 2 ครับ เพราะคุณเลือกแค่ตัวรองท็อป ซึ่งราคาต่ำกว่าซีวิคเกือบสองแสน (ถ้าเลือกตัวท็อป ก็คงไม่แนะนำ)  และค่าน้ำมันที่จะน้อยกว่า เพราะรถเล็กกว่า แถมยังเป็นดีเซลอีก

แต่ก็อย่าลืมสิ่งสำคัญอีกอย่าง ก็คือ ความสบายของห้องโดยสาร และความถนัดในการขับขี่ เพราะสองจุดนี้แหละที่จะอยู่กับคุณไปตลอดอายุของรถ ถ้าไม่ชอบ ยังไงก็แก้ไม่ได้ด้วยนอกจากจะเปลี่ยนรถไปเลย  แนะนำว่าให้ไปดูรถจริงทั้งสองคันครับ ไปลองนั่งทั้งเบาะคนขับ เบาะคนนั่งหน้า และเบาะหลัง ไปนั่งให้หมดครับ จะได้รู้ว่ารับได้ม้ย  รวมทั้งขอลองขับด้วย ดูท่านั่งขณะขับ ดูความนิ่มของช่วงล่าง ดูการตอบสนองของพวงมาลัย คันเร่ง เบรค  เพราะสองคันนี้มันคนละแนวกันเลย... สุดท้ายถ้าคุณรับได้กับ 2 ก็ไม่ผิดกติกาอะไร ถ้าจะเลือก 2

สุดท้ายไม่ว่าจะเลือกคันไหน ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ  :)

เห็นด้วยกับข้อนี้นะครับ
อย่าลืมว่าซื้อแล้ว รถต้องอยู่กับเราไปอีกหลายปี เราต้องนั่งขับกับมันทุกวัน อยู่บนถนนหลายชั่วโมง ความสบายในห้องโดยสารมันก็มีส่วนสำคัญครับ

ผมเคยขับรถเล็กมาก่อน ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้รถที่ใหญ่ขึ้น ความสบายในห้องโดยสารมันก็มากขึ้น เวลานั่งขับนานๆก็ไม่ปวดเมื่อย  พอได้มีโอกาสไปขับรถเล็กอีกมันไม่ไหวครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 00:15:18 »
ไปลอง city cng อีกเสียง

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 00:19:04 »
Civic ดูภูมิฐานกว่าเยอะ
ถ้าห่วงประหยัดก็ mz2

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 18:48:41 »
จากใจคนที่เคยใช้Dimensionเลยนะครับ ถ้าเดิมใช้Civic Dimensionอยู่ แนะนำให้ไปรุ่นไหนก็ได้ที่ไม่ใช่Civic FBตัวนี้ครับ

ผมลองขับมาแล้วตอนที่คิดจะเปลี่ยนรถ บอกตามตรง Dimension ขับดีกว่า สบายกว่า คล่องตัวกว่าครับ

ขนาดของFBก็ไม่ได้ใหญ่กว่าแบบชัดเจนครับ ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยน ขับคันเดิมดีกว่า ยกเว้นว่าชอบบรรยากาศภายในรถใหม่ๆ

ยิ่งถ้าบอกว่าขับคนเดียว ใช้คนเดียว เป็นผม ผมเอา Mazda2 แน่นอน ไหนๆก็เปลี่ยนแล้ว เอาให้ต่างจากเดิมหน่อยดีกว่าครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13