ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FB 2015 E/AT กับ Mazda 2 Skyactiv ดีเซล ตัวรอง Top  (อ่าน 14999 ครั้ง)

ออฟไลน์ mr_paisit

• Newbie
  • *
Civic FB 2015 E/AT กับ Mazda 2 Skyactiv ดีเซล ตัวรอง Top
« เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 14:42:08 »
ตอนนี้คือผมจอง Civic FB 2015 ตัว E/AT (898,000) ไปแล้ว แต่ยังไม่ได้รถ ไฟแนนซ์ผ่านเรียบร้อยแล้ว
แต่มาลังเลกับ Mazda 2 Skyactiv ดีเซล 735,000 ตัวรอง Top เพราะว่าเรื่องประหยัดน้ำมัน (ตัวTopไม่เอา)

โจทย์ของผมคือ วิ่งไปกลับ บ้าน-ที่ทำงาน วันล่ะ 80 โล จันทร์-เสาร์ ต้องการ Save ค่าน้ำมัน

- Civic ดอก 1.19% ผ่อน 11,443/60 งวด ของแถมประกัน+ฟิล์ม+สเกิร์ต+อื่นๆ
- Mazda ดอก 2.22% ผ่อน 11,001/48 งวด ของแถมประกัน+แถม 22000 เป็นเงินค่าตกแต่ง

ทุกท่านคิดว่าตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ (ใบจอง Civic สามารถยกเลิกได้เพราะเกินกำหนดรับรถมาแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2015, 15:01:12 โดย mr_paisit »

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
Re: Civic FB 2015 E/AT กับ Mazda 2 Skyactiv ดีเซล ตัวรอง Top
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 14:59:42 »
ถ้าไม่ห่วงเรื่องพื้นที่ด้านหลังกับไม่อยากติดแก๊สก็มาสด้าสองครับ ส่วนต่างราคาเยอะพอสมควร

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: Civic FB 2015 E/AT กับ Mazda 2 Skyactiv ดีเซล ตัวรอง Top
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:05:52 »
ถ้ามีครอบครัวแล้วFBต่อเถอะครับ ยิ่งมีลูกด้วย ...ถ้ายังโสดหรือมีแค่แฟน MZ2 ดีเซล ก็น่าสนใจครับ

แต่ผมแล้ว ขอชอบรถมิติกว้างขวางนั่งสบายไม่อึดอัด ขอเลือกFB ต่อไปครับ MZ2เป็นรถบีเซกเม้นที่มิติรถเล็กว่ายาริสอีโคคาร์ซะอีก

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:13:15 »
ผมเลือก mazda2ครับ
ผมว่า c segment ยุคนี้มันไม่มีตัวไหนราคาสมเหตุสมผลกับอุปกรณ์ที่ให้เลยครับ

แม้ mazda2 ราคาจะแรงไปหน่อย แต่ผมมองว่าคุ้มค่ากว่าอยู่ดี
ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมัน ผมว่ามาสด้า2เป็นรถที่ประหยัดน้ำมันกว่าซีวิค จริงๆซีวิคก็ไม่ได้กินกว่าเพื่อนฝูงนะ แต่กินกว่า mazda2แน่นอนแบบรู้สึกได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:19:34 »
โสดครับ ครอบครัวยังไม่คิดจะมี???

ที่ลังเล Mazda 2 Sky เพราะเรื่องประหยัดน้ำมันอย่างเดียวเลย
สำหรับผมถ้าใช้ตัวนี้แล้วน่าจะวิ่งได้ 20km up /ลิตร เลย เพราะระยะทางจากบ้านไปที่ทำงานรถไม่ค่อยติดเท่าไหร่
ส่วนราคาดีเซลตอนนี้ 25 บาท ยิ่งประหยัดเข้าไปใหญ่

ส่วน civic fb นั้นผมชอบน่ะ (ไม่ชอบคงไม่จอง!!!) แต่เรื่องน้ำมันคงสู้เจ้า Mazda 2 sky ไม่ได้
ซึ่งในอนาคตอาจต้องติดแก๊สเพิ่ม เพราะราคาน้ำมันอาจจะขยับไปมากกว่าปัจจุบันมากโขอยู่

ออฟไลน์ McLatz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:24:54 »
ถ้าเป็นรถคันเดียวที่ใช้ไปนานๆ เกิน 6-7 ปี ใช้ในทุกโอกาส รวมถึงมีครอบครัวแล้ว หรือต้องมีแน่ในอนาคต
เป็นผมคงจะเลือก Civic ครับ (ผมขับ City และรู้สึกว่าพอคนนั่ง+ของเยอะๆ มันเหมือนไม่มีแรง)

แต่ถ้ามีรถคันอื่นแล้ว คันนี้นำมาเพื่อขับไปทำงานทุกๆวันตามโจทย์ กับไปไหนมาไหนใกล้ๆ
ผมเลือก Mazda2 ครับ ไม่มีความจำเป็นต้องเอาคันใหญ่แพงกว่า แล้วยังเสียค่าน้ำมันมากกว่า

นี่คือมองแค่ตัวเลือก 2 คันนี้ ไม่ติดแก๊ส และไม่นำความสวยมาตัดสินใจนะครับ (เพราะถือว่า จขกท รับได้ทั้งสองคัน)

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:27:39 »
ดีเซล อีกไม่นาน ก็เชื่อว่าจะลอยตัวนะครับ แทบทุกประเทศ ดีเซล จะแพงกว่าเบนซินนะครับ แต่วิ่งได้ กม. ที่มากกว่า เลยประหยัดกว่า แต่รวมๆ ผมว่ามันคงไม่ได้มากๆๆ แบบตอนนี้ที่ได้สองเด้ง ราคาถูกกว่าและวิ่งได้มากกว่าอีก ต่อลิตร

น้ำมันไม่คิดว่าต่างมาก ยิ่งทางไม่ติด ยิ่งไม่ได้ห่างแบบชัดเจน 20km /ลิตร ส่วนตัวผมไม่เชื่อครับ ได้เกิน 15 ก็น่าจะภูมิใจมากละ เพราะเพื่อนที่ใช้ cx5 ดีเซล เทียบแล้วการกิน ไม่ได้ดีกว่าเบนซินมากนักนะครับ ขนาด F30 ดีเซล ขับกันแบบประหยัดสุดๆ ทางโล่งๆ ก็ทำได้ 18-19 โลลิตรเองนะครับ (ใช้งานจริง ไม่ได้วัดเฉพาะทางโล่งๆ นะครับ) Mazda 2 ผมว่า มันก็ไม่น่าจะได้ถึงนะครับ รอคนที่ใช้จริงมาให้ข้อมูลอีกทีดีกว่าครับ

ส่วนรถนั้น จริงๆ ชอบหน้าตาไหน ชอบรุ่นไหน ก็ซื้อรุ่นนั้นเถอะครับ เพราะคุณต้องอยู่กับมันทุกวัน หากอีกคัน ถึงจะประหยัดกว่า แต่ชอบน้อยกว่า สุดท้าย มันจะรู้สึกไม่ใช่นะ ประหยัดกว่ากันไม่มากขนาดชัดเจนแบบเดือนละหลายพันหรอกครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:38:16 »
ฮอนด้าผมมองแค่ HRV ที่ดูดี น่าขับ นอกนั้นผ่านเลย  ;D
ส่วนที่ จขกท ต้องการ เอาที่ใจต้องการเลยครับ (ไม่ได้ช่วยอะไรเลย)  ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:48:53 »
2 ดูกระทัดรัดดีครับ เหมาะกับคนเมืองมากๆ

ทุกวันนี้ผมใช้ cx5 2.2D ในกทม รถติด อัตราสิ้นเปลืองราวๆ 14km/l ผมเชื่อว่า mazda 2 น่าจะมีตัวเลขที่ดีกว่านี้อยู่มาก

เรื่องประหยัดน้ำมัน ถ้าวิ่งถนนรถติดบ่อยๆ ยังไงๆก็ทำได้ดีว่าFB ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2015, 16:27:43 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:52:38 »
โจทย์ของคุณคือ วิ่งไปกลับ บ้าน-ที่ทำงาน วันล่ะ 80 โล จันทร์-เสาร์ ต้องการ Save ค่าน้ำมัน

มันก็ต้อง mazda2 ล่ะครับ ค่าน้ำมันถูกกว่า ราคานิ่งกว่าในระยะยาว กินน้ำมันน้อยกว่า
ส่วนต่างค่าตัว ใช้เติมน้ำมันได้หลายปีเลยครับ

แล้วถ้ามีครอบครัว หรือมีลูกไม่ต้องห่วงหรอกครับ mazda2 ครอบครัว 4 คนเอาอยู่

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 16:07:23 »
ถ้าไม่แคร์เรื่องพื้นที่ในรถ mazda 2

ออฟไลน์ vsop5555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 16:17:32 »
อัตราสิ้นเปลือง มาสด้า2 ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ(ใช้งานจริงของคนในคลับ)  ผมกำลังหาข้อมูลเพื่อออกรถคันทีสองของบ้านตอนช่วงครึ่งหลังของปี แอบสนใจ มาสด้า2 ก็เพราะเรื่องความประหยัดนี่แหละครับ ตอนนี้ก็ดูไปเรื่อยๆว่าจะมีปัญหาอะไรใหญ่ๆไหม

http://www.mazda2thailand.com/index.php/topic,608.180.html

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 16:21:16 »
อัตราสิ้นเปลือง มาสด้า2 ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ(ใช้งานจริงของคนในคลับ)  ผมกำลังหาข้อมูลเพื่อออกรถคันทีสองของบ้านตอนช่วงครึ่งหลังของปี แอบสนใจ มาสด้า2 ก็เพราะเรื่องความประหยัดนี่แหละครับ ตอนนี้ก็ดูไปเรื่อยๆว่าจะมีปัญหาอะไรใหญ่ๆไหม

http://www.mazda2thailand.com/index.php/topic,608.180.html
ผมลังเลก็เพราะลองเข้าไปดูอัตราการใช้งานจริงในบอร์ดนี้แหละครับ มันประหยัดดีจริงๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 16:34:00 »
ถ้าเน้นเรื่องประหยัด จัดมาสด้า 2 ดีกว่าครับ..
วิ่งทางรถไม่ค่อยติด ผมว่าได้กิโลเมตรละ 1.2-1.4 บาทสบาย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 16:59:31 »
ถ้าเน้นเรื่องค่าเชื้อเพลงยังไงมาสด้า 2 ก็เอาไปกินครับตีซะ 20 โล/ลิตร คิดที่ลิตรละ 26 บาทละกันก็ตก 1.3 บาท/โล เดือนนึง 2,000 โลก็ 2,600 บาท ส่วน Civic ตีไป 15 โล/ลิตรคิดที่ 28 บาทตก 1.9 บาท/โลตกเดือนละ 3,800 บาทต่างกันเดือนละ 1,200 บาทถ้าอนาคตน้ำมันแพงขึ้นก็น่าจะต่างกันเดือนละ 2,000 บาทได้

ถ้าขับคนเดียวผมว่าไปมาสด้า2 คุ้มนะ ขับมันส์ๆน้ำมันถูกๆผมว่าจะมีแต่ขับไปเที่ยวบ่อยๆซะมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 17:03:12 »
ผมเชียร์ civic นะ รุ่น 1.8 e นี่แหละ กำลังพอดี ถ้าไม่ได้โปรดอกเบี้ยพิเศษและของแถมน้อยกว่านี้ผมคงเชียร์อย่างอื่น เพราะ civic โฉมปัจจุบันไม่ได้เด่นกว่าคู่แข่ง แต่ก็ไม่ได้แย่อะไร ทุกอย่างดีกลาง ๆ ใช้รถวันละประมาณแปดสิบกิโลเมตร แถมรถไม่ติด civic ก็ไม่น่าจะเปลืองกว่ามากนะครับ  ที่ไม่เชียร์ 2 เพราะข้างในค่อนข้างแคบ อาจทำให้อึดอัด และอีกอย่างผมใช้ civic fd 1.8 s ยางขนาด 195/65r15 แล้วได้ขับ city 2013 v ยางขนาด 175/65r15 ทั้งสองคันช่วงล่างเดิม ๆ ตอนขับ city แล้วเปลี่ยนเลนค่อนข้างเร็วผมรู้สึกเสียวเลย มันโคลงมาก ทั้ง ๆ ที่ขับไม่ถึง 80 ด้วยซ้ำ ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะหน้ายางที่ต่างกันและ city มีความสูงมากกว่า  แต่... ไม่รู้สิ บอกแบบไม่มีอคติเลยละกัน city คันนั้นผมเองเป็นคนเชียร์ให้ซื้อ ได้ข้อมูลว่าช่วงล่างมันค่อนข้างโอเค นิ่งพอควร ต่างกับ civic fd ที่แสนห่วย โดนด่าเรื่องช่วงล่างประจำ แต่พอได้ขับแล้วความรู้สึกผมมันไม่ใช่แบบนั้นเลย  อ้าว มันกลายเป็นเรื่อง civic fd กับ city โฉมที่แล้วไปได้ไงหว่า 555 ช่างเถอะครับ สรุปผมจะสื่อว่าลองขับ 2 รึยัง บางทีรถเล็กช่วงล่างเทพอาจไม่เหมาะกับคุณก็ได้    ทำไมผมต้องเขียนประเด็นช่วงล่าง ขนาดรถ  ทั้ง ๆ ที่เจ้าของกระทู้ลังเลเพราะความประหยัด  ก็เพราะถ้าคำนึงถึงความประหยัดเพียงอย่างเดียวก็จะได้รถที่ประหยัดแน่นอน  แต่ถ้าขับแล้วรู้สึกอึดอัด ไม่สบายตัว ไม่แฮปปี้ จะคิดเสียดายทีหลังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2015, 20:08:54 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 17:06:31 »
Maxda2 ก็ดีครับ ระบบความปลอดภัยเยอะกว่าด้วย (VSA)

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 17:55:09 »
เทียบกันสองรุ่นนี้ ผมเลือก civic ครับ เพราะพื้นฐานรถคันใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า
mazda 2 อาจได้เปรียบเรื่องความประหยัด และความคล่องตัวในเมืองสูงกว่า หาที่จอดง่ายกว่า
แต่ civic ออก ตจว คงจะสบายกว่าครับ
เรื่องศูนย์บริการ honda น่าจะดีกว่า และมีมากกว่าคับ

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 18:52:29 »
ถามหาความคุ้มค่า mazda2  ได้เปรียบ

ในส่วนที่ต้องจ่าย รวมค่าเชื้อเพลิงต่อสัปดาห์ มองเป็นจำนวนเงินชัดเจน

Civic รถใหญ่กว่า นั่งสบาย จ่ายมากกว่า

หากมีโอกาสได้เลือก การใช้สอยกับปัจจุบันผมให้น้ำหนักมากกว่า

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 19:20:26 »
ถ้าผมโสดและเน้นประหยัดบวกออปชั่นความปลอดภัยคงจัดเจ้าสองอย่างไม่ลังเลครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Odeng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 20:17:14 »

ถ้าเป็นผม... จากการใช้งานที่วิ่งต่อวันค่อนข้างเยอะ (เส้นทางที่วิ่ง รถไม่ค่อยติด) และยังโสด  ผมให้น้ำหนักไปที่ 2 ครับ เพราะคุณเลือกแค่ตัวรองท็อป ซึ่งราคาต่ำกว่าซีวิคเกือบสองแสน (ถ้าเลือกตัวท็อป ก็คงไม่แนะนำ)  และค่าน้ำมันที่จะน้อยกว่า เพราะรถเล็กกว่า แถมยังเป็นดีเซลอีก

แต่ก็อย่าลืมสิ่งสำคัญอีกอย่าง ก็คือ ความสบายของห้องโดยสาร และความถนัดในการขับขี่ เพราะสองจุดนี้แหละที่จะอยู่กับคุณไปตลอดอายุของรถ ถ้าไม่ชอบ ยังไงก็แก้ไม่ได้ด้วยนอกจากจะเปลี่ยนรถไปเลย  แนะนำว่าให้ไปดูรถจริงทั้งสองคันครับ ไปลองนั่งทั้งเบาะคนขับ เบาะคนนั่งหน้า และเบาะหลัง ไปนั่งให้หมดครับ จะได้รู้ว่ารับได้ม้ย  รวมทั้งขอลองขับด้วย ดูท่านั่งขณะขับ ดูความนิ่มของช่วงล่าง ดูการตอบสนองของพวงมาลัย คันเร่ง เบรค  เพราะสองคันนี้มันคนละแนวกันเลย... สุดท้ายถ้าคุณรับได้กับ 2 ก็ไม่ผิดกติกาอะไร ถ้าจะเลือก 2

สุดท้ายไม่ว่าจะเลือกคันไหน ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 20:20:57 »
CIVIC ติดแก๊สประหยัดกว่าเห็นๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 20:46:24 »
พรุ่งนี้นัดเซลล์ไว้แล้วครับจะเข้าไปเทสเจ้า 2 ซะหน่อย เคยเข้าไปลองนั่งแล้วรู้สึกแคบนิดหน่อย+ไม่มีที่วางแขนรู้สึกแปลกๆไงไม่รู้
ถ้าลองขับแล้วน่าจะตอบตัวเองได้ว่า ok กับมันรึเปล่า

ส่วน civic ลองนั่งแล้ว ok กว้าง นั่งสบาย แต่ไม่ได้ลองเทส ช่วงล่างทั้งสองตัวไม่น่าต่างกันมาก แต่ civic เก็บเสียงไม่ค่อยดี

ปัจจุบันใช้ civic dimention 2005 อยู่จะส่งต่อให้น้องชายครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 21:06:26 »
เลือก 1.8 E แบบไม่คิดเลยอ่ะ (มี Push start , Smart entry ใช่ป่ะครับ) Projector Lens รถใหญ่กว่า ถ้ามีเงินซื้อ C segment ผมว่าน้ำมันไม่น่าจะเป็นปัญหามากนะ เทียบกับความนั่งสบาย เทียบกับรถที่ใหญ่กว่า

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 21:25:05 »

ผมลังเลก็เพราะลองเข้าไปดูอัตราการใช้งานจริงในบอร์ดนี้แหละครับ มันประหยัดดีจริงๆ

ตามไปอ่านแล้ว  ทำเอาผมอยากได้เลย  ประหยัดขั้นเทพ  และ  สวยเกินหน้าชาวบ้านอยู่หน่อยนึง

ส่วนเรื่องลอยตัวดีเซลนี่ไม่ใช่ใน10ปี20ปีนี้แน่นอน   มันสะเทือนกับภาคธุรกิจเปนวงกว้างอย่างมาก 

เปนผม  ผมจิ้มเจ้าสอง  เพราะตอบโจทย์เรื่องประหยัดสุดแระ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 21:44:19 »
ผมไม่ได้ขับ Civic ครับ แต่ผมขับมาแล้วทั้ง Mazda 2 ของแฟนกับ Nissan Sylphy ที่เป็น C Segment แล้วก็ Nissan Almera ที่เป็น Eco car

ถ้าเน้นประหยัดไป Mazda 2 ไม่ผิดหวังครับ อัตราการเร่งดีมากแล้วก็ประหยัดมากๆ ถ้าคนที่ไม่เชื่อว่าขับได้เกิน 20 km/l อันนี้ผมยืนยันครับว่าเกินแน่นอน ที่ความเร็ว 140 km/h กินประมาณ 18-20 km/l แค่นั้นเอง เป็นข้อดีที่ว่า Mazda ไม่ได้โฆษณาเกินจริงเลยครับเรื่องความประหยัด

เทียบกับ Almera ที่บอกว่าได้ 20 แต่ขับจริงได้ประมาณ 15 แถวนั้น อันนี้คงเป็นเพราะผมขับ Eco car แบบไม่ eco เท่าไร เหยียบ 130-140 ประจำ

ส่วน Sylphy ผมเหยียบ 130-140 เหมือนกัน ได้ประมาณ 15 กว่าๆ ครับ ที่ความเร็วสูงๆ ประหยัดกว่า Almera ด้วยซ้ำ

ดังนั้นสรุปถ้าเอาความมันส์ในการขับและประหยัดน้ำมันก็ไป Mazda 2 ครับ ถ้าเอาพื้นที่ก็เอา Civic อยากประหยัดก็ติดแก๊ส แล้วแต่ความชอบ แต่ผมไม่อยากติดแก๊สให้รถยนต์เท่าไรครับ

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 21:49:00 »
ผมเลือก Civic อยู่ในรถใหญ่กว่า  มีความปลอดภัยกว่า  การยึดเกาะถนนดีกว่า (ฐานล้อ ขนาดยาง ความแข็งแรงของช่วงล่าง)  ขับนานๆก็ไม่เหนื่อย (ด้วยพื้นที่ห้องโดยสารที่กว้างกว่า ทำให้ขยับอริยาบทได้ดีกว่า)  เวลาลมปะทะจากสิบล้อก็ไม่รู่้สึกเหมือนจะปลิว  

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 21:58:49 »
ถ้าคิดเรื่องประหยัดน้ำมันเป็นหลัก ยังไงก็ต้อง 2 ครับ ทั้งอัตราสิ้นเปลือง และค่าตัวที่ต่างกันเยอะ

เรื่องขนาด กว้างแคบ ต้องไปลองนั่งดูครับ รถคนละขนาดกันเลย

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 23:00:24 »
ถ้ามองเรื่องเซฟค่าน้ำมัน ผมว่า ซิตี้ cng ดีกว่า เหลือเงินเติมแก็สอีกตะหาก

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 23:10:35 »
เห็นเงื่อนไขว่า เน้นประหยัดน้ำมัน ก็เลยงงๆ ว่า มาโพสทำไม ก็เห็นๆ อยู่ว่า 2 ประหยัดกว่า

เล่นรถใหญ่กว่าถ้าตั้งโจทย์เรื่องการกินน้ำมัน อย่าถามเลยครับ ใครมันจะไปตอบ civic หล่ะ

ผ่อนก็นานกว่าปีนึง ไหนจะค่าบำรุงรักษา ค่ายาง ค่าประกันอีก แพงกว่ากันทุกอย่าง

เลือก 2 เถอะ ครับ จขกท เอาให้สบายใจ

ปล. ถ้ามีเงื่อนไขอื่นเพิ่มเติม ค่อยมาโพสดีกว่า เช่น ขับเร็วมั้ย ใช้เวลาขับนานเท่าไหร่

คนนั่งเยอะ หรือ นั่งคนเดียว อยู่ที่ไหน ศูนย์อยู่ใกล้ ไกล อันนี้ ยังพอให้ความเห็นเปรียบเทียบได้

เพราะ civic มันเริ่มเป็นต่อละ จะทำให้เลือกยากขึ้น เพราะราคา กับสิ่งที่ได้มันได้ตามที่จ่ายเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2015, 23:12:35 โดย HHHsung »