ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเจ้าของหรือผู้ที่เคยลองขับ Mazda2 1.3เบนซินครับ อัตราเร่งโอเคไหมครับ  (อ่าน 8048 ครั้ง)

ออฟไลน์ ArmArm

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเจ้าของหรือผู้ที่เคยลองขับ Mazda2 1.3เบนซินครับ อัตราเร่ง กับ บริโภคน้ำมันโอเคไหม
ถ้าเทียบกับเครื่อง1.5ตัวเก่าครับ
ขอบคุณครา้บบบ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
เพิ่งไปลอง พฤหัสที่แล้วครับ

หลังจากลองเสร็จ กลับมา ลอง ดีเซลอีกที

แค่เลี้ยวออกจากศูนย์ เร่งออกไปครั้งแรก

กลับรถกลับเข้าศูนย์ จอง ดีเซล ทันที ชัดเจนครับ
เดี๋ยวอาทิตย์นี้รับรถ

ดีเซลดีกว่าเยอะครับ เครื่องเบนซินตัวนี้เหมือน  under porwer
ขับในเมืองไม่เกินสัก 60 คงพอไหว เกินกว่านั้น  80ขึ้นไปเริ่มอืด

ปล. ไปลองขับ นั่งสามคนรวมเซลล์ น้ำหนักผมกับเพื่อนผมรวมกัน 180 กิโล เซลก็คงมีสัก 70 โล
รถที่ลองสภาพใหม่ๆ เพราะเพิ่งมาที่ศูนย์ไม่เกินสองวัน แต่งานประกอบแปลกๆ ก้านไฟเลี้ยวให้สัมผัสแปลกๆ เหมือนใส่มาหลวม (คันดีเซลไม่เป็น)

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
เพิ่งไปลอง พฤหัสที่แล้วครับ

หลังจากลองเสร็จ กลับมา ลอง ดีเซลอีกที

แค่เลี้ยวออกจากศูนย์ เร่งออกไปครั้งแรก

กลับรถกลับเข้าศูนย์ จอง ดีเซล ทันที ชัดเจนครับ
เดี๋ยวอาทิตย์นี้รับรถ

ดีเซลดีกว่าเยอะครับ เครื่องเบนซินตัวนี้เหมือน  under porwer
ขับในเมืองไม่เกินสัก 60 คงพอไหว เกินกว่านั้น  80ขึ้นไปเริ่มอืด

ปล. ไปลองขับ นั่งสามคนรวมเซลล์ น้ำหนักผมกับเพื่อนผมรวมกัน 180 กิโล เซลก็คงมีสัก 70 โล
รถที่ลองสภาพใหม่ๆ เพราะเพิ่งมาที่ศูนย์ไม่เกินสองวัน แต่งานประกอบแปลกๆ ก้านไฟเลี้ยวให้สัมผัสแปลกๆ เหมือนใส่มาหลวม (คันดีเซลไม่เป็น)

ไม่ทราบได้ลอง ปรับ mode การขับ หรือยังครับ ผมว่ามันอืด ๆ ก็เพราะต้องเข้าเกณฑ์ Eco car phase 2 ที่ต้องคุม CO2 ให้ต่ำกว่า 100 นี่แหละครับเลยทำให้อืด

ออฟไลน์ Ty ESC

ไม่ได้ปรับ ปุ่ม sport ตรงเกียร์ครับ

แต่แรงบิดแรงดึงมัน สู้ ดีเซลไม่ได้ชัดเจน เหมือนขับรถคนละคัน

ถ้าไม่ติดเรื่องราคา ผมว่า ดีเซล เห๊อะ

ออฟไลน์ kris-lack

ไม่ได้ลองเบนซิน แต่ได้ลองดีเซลอ่ะ
เราเทียบกับยาริส (ถึงแม้ราคาจะต่างกัน) เราว่าดีเซลตัวนี้ขับดีกว่ายาริสอีกนะ
ถ้าเงินถึง ก็เอาดีเซลเถอะ

ออฟไลน์ mothsan

ไม่ได้ลองเบนซิน แต่ได้ลองดีเซลอ่ะ
เราเทียบกับยาริส (ถึงแม้ราคาจะต่างกัน) เราว่าดีเซลตัวนี้ขับดีกว่ายาริสอีกนะ
ถ้าเงินถึง ก็เอาดีเซลเถอะ
ก็ตัวดีเซล มันแพงกว่า yaris เป็นแสนนะครับ
yaris ต้องเทียบกับตัวเบนซินครับ ว่าอันไหนเร่งดีกว่า ส่วนช่วงล่างไม่ถามเพราะ 2 คงดีกว่า yaris อยู่แล้ว แต่ก็ชดเชยด้วยความแคบมาบาลานซ์
ไม่มีรถคันไหนดีทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ HHHsung

วันนี้ได้ลองขับ มาสด้า 2 ตัวดีเซลเหมือนกันครับ แรงดึงดีใช้ได้

ติดเรื่องพื้นที่ภายในคับแคบไปหน่อย

ผมลองดันเบาะไปเกือบสุด ซึ่งเป็นตำแหน่งที่ผมนั่งขับปกติ

ได้ลองนั่งด้านหลัง เอ่อ.....เข่าดันเบาะ.... เอวัง ด้วยประการฉะนี้

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเรื่อง Performance คงต้องยกให้ ดีเซล ล่ะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ลองทั้งคู่,,, เบนซิน-ดีเซล ในลานงานมอเตอร์
....จริงคับ,,, ที่ว่าดีเซลแรงกว่าชัดเจน

แต่ผมว่า,,, เบนซินก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรมากมาย, ผมลองแค่โหมด sport
....ถ้าไม่ได้เท้าหนักมาก,,, ขับในเมือง ไม่ได้ขับถนนเลนสวน, ผมว่าพอใช้แหละ

ส่วนต่างเป็นแสน,,, ถ้าเป็นผม ใช้ในเมืองเอาเบนซินก็พอ
....ชานเมือง หรือ ตจว.,,, เอาดีเซล ไว้พริ้วหนีกระบะบ้าพลัง

ออฟไลน์ Staples

เบนซิน 1.3 นี่เทียบกับ รถ B Segment 1.5 ทั่วไป เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ vsop5555

• Newbie
  • *
มีใครเคยใช้ มาสด้า2 ตัวเก่าไหมครับ  ลองขับแล้วเทียบกับ 1.3ใหม่ แตกต่างกันแบบไหนบ้าง (พอดีผมเคยขับ 2 ตัวเก่าของเพื่อนอยู่) แต่ถ้าเทียบกับตัวดีเซลแล้ว ผมว่าตัวดีเซลขับสนุกกว่า 2 ตัวเก่ำพอควรเลย  แต่ตัว 1.3 ยังไม่มีโอกาสลองเลย

ออฟไลน์ IncarRus

1.3 เทียบ 1.5 เจ้าอื่น,,, ผมว่า ต้นอืดกว่าหน่อยมั้งคับ

เทียบกับ Mazda 2 ตัวเก่า,,, ผมเคยลองตัวเก่า นานแล้ว ครั้งเดียวเลิก
....ถ้าจำไม่ผิด,,, ผมว่า เซ็ทช่วงล่างมาคนละเรื่อง, ตัวเก่า เซ็ทมาแข็งๆ สไตร์แรซซิ่ง
....ตัวใหม่ นุ่มหนึบ,,, แบบยุโรปมากๆ , เรื่องอื่น จำไม่ได้แล้วคับ

ออฟไลน์ NoName__???

อัตราเร่งอืดกว่าตัวเก่าค่ะ ส่วนถ้าไปเทียบกับดีเซลมันสู้ไม่ได้อยู่แล้ว แต่ช่วงล่างดีกว่า2ตัวเก่าเยอะเลยค่ะ

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
อัตราเร่งอืดกว่าตัวเก่าค่ะ ส่วนถ้าไปเทียบกับดีเซลมันสู้ไม่ได้อยู่แล้ว แต่ช่วงล่างดีกว่า2ตัวเก่าเยอะเลยค่ะ

ได้ลองเปลี่ยน Mode ที่คันเกียร์หรือยังครับ